Biyaha duuqi kara uu noqon waayo marka Soomaaliya. Novemba 16 mwaka 2023 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com. Karibuni <mulia> Ripoti na taarifa tulizonazo jioni hii ni pamoja na bunge la Kenya kuidhinisha hatua ya serikali kutuma walinda usalama nchini Haiti licha ya amri ya mahakama. Msukumo ni upi, na je, kupeleka maafisa hawa katika taifa la Haiti kutakuwa na manufaa gani kwa taifa la Kenya? Na pia hatujaelezwa uh, athari za kupeleka maafisa hawa maandalizi ya uchaguzi mkuu yanaendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo licha ya wasiwasi wa ukosefu wa usalama, huku mipango ikiwa imewekwa ya kampeni rasmi kuanza. Hatujui namna gani seni inaweza kufikisha vyombo vya kupigia kura. Hatujui wakandideti wa watapiga kampeni zao namna gani, kwa sababu hakuna njia. Wakandideti wanakuwa na hofu ya kuvamiwa. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamao. Wanajeshi wa Israeli leo Alhamisi wameendelea na operesheni wa karibu na ndani ya hospitali ya Shifa huko Gaza, ambao walishambulia Jumatano wakati wakisaka wanamgambo wa Hamas, muda mfupi baada ya kuonya maafisa wa afya kwamba wangeanzisha operesheni wa hiyo. Jeshi la Israel la IDF limeelezea operesheni hiyo kuwa ni makini na yenye lengo, na Israeli imesema kwamba Hamas walitumia hospitali hiyo kama kituo cha kamandi wakati wafanyakazi na wagonjwa wakitumika kama ngao ya kibinadam, dai ambalo Hamas pamoja na maafisa wa afya wa Gaza wamekanusha. Israeli haijatoa picha wala video za kuunga mkono madai hayo dhidi ya wanamgambo wa Hamas kwenye hospitali ya Shifa, ingawa imeonyesha video za wanamgambo wakifanya operesheni zao kwenye maeneo ya makazi, pamoja na kurusha roketi pamoja na silaha nyingine karibu na shule na misikiti. Shifa ndiyo hospitali kubwa zaidi ndani ya Gaza. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ameonya kwamba kudumaa kwa vita vya taifa lake dhidi ya Russia huenda kukawa ni volcano ambayo italipuka wakati mmoja. Hatuwezi kuwa na kipindi cha kudumaa, Zelenski ameambia wanahabari wa kiafrika mjini Kiev Jumatano. Iwapo tutamaliza vita, ni lazima tuvikamilishe, ni lazima vikamilike kwa heshima, ili ulimwengu ufahamu kwamba aliyekuja akateka na akaua anahitaji kuwajibishwa, ameongeza Zelenski. Kulingana na Zelenski, iwapo vita hivyo vitasimamishwa, vizazi vijavyo vya Ukraine vitalazimika kuendelea na mapigano kwa kuwa Rusia itavamia tena isipodhibitiwa. Matamshi yake yamekuja wiki mbili baada ya Jenerali Valeri Zanuzi, ambaye ni kamanda mkuu wa jeshi la Ukraine kuambia gazeti la The Economist kwamba vita hivyo vimefikia viwango vya teknolojia ambavyo vinawekwa ama vinaweka kwenye hali ya kudumaa. Wapiga kura wa Madagaskar leo wameshiriki kwenye uchaguzi wa rais ambao umesusiwa na wagombea kumi kati ya kumi na wawili wa upinzani, na zoezi hilo awali liligubikwa na wiki kadhaa za maandamano ya kasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wapiga kura walipanga foleni kwenye vituo vya kupiga kura katika maeneo yanayomuunga mkono Rais Andry Rajoelina pamoja na chama chake cha Young Malagasy People's Rally, huku maeneo mengi ya upinzani yakiwa matupu. Ulinzi kwenye mji mkuu wa Antananarivo unasemekana kuwa mdogo. Idadi ya watu waliojitokeza kwenye maeneo yanayokiunga mkono chama tawala ilikuwa asilimia thelathini wakati asilimia kumi na tano hadi ishirini ilishuhudiwa kwenye maeneo ya upinzani, ikiashiria kususiwa kwa upigaji kura, kulingana na maafisa wa uchaguzi. Upinzani ulifanya maandamano ya zaidi ya wiki sita kabla ya uchaguzi huo, wakati ukitaka kuahirishwa kwake pia ulitoa pendekezo la kuteuliwa kwa viongozi wapya kwenye tume ya uchaguzi pamoja na mahakama maalum ya kulisikiliza malalamiko ya uchaguzi. Na chama tawala nchini Afrika Kusini cha African National Congress, ANC, imesema Alhamisi kwamba kitaunga mkono hoja ya bunge ya kutaka ubalozi wa Israeli nchini Afrika Kusini ufungwe. Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Chama cha upinzani cha Economic Freedom Fighters EFF kitapendekeza hoja hiyo pia, kikitaka kusitishwa kwa uhusiano wote wa kidiplomasia na Israel kwa mshikamano na watu wa Palestina, huku kukiwa na vita vya Israel na Hamas huko Gaza. Uungaji mkono mkubwa wa Afrika Kusini kwa Wapalestina ulianza tangu enzi za rais wa zamani Nelson Mandela, huku nchi hiyo ikifananisha masaibu yao na hali yao kabla ya kumalizika kwa utawala wa kibaguzi mwaka 1994. Hata hivyo, Israel inakataa ulinganisho huo. Chama cha African National Congress kitakubaliana na hoja ya bunge ambayo inataka serikali kuufunga ubalozi wa Israel nchini Afrika ya Kusini na kusitisha uhusiano wowote wa kidiplomasia na Israel hadi pale Israel itakapokubali kusitisha mapigano, ilisema taarifa ya ANC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Liberia, Joseph Boakai, anaongoza kwa kura chache dhidi ya rais George Weah katika duru ya pili ya uchaguzi baada ya kupata matokeo kutoka kwenye takriban asilimia ishirini na mbili ya vituo vya kupigia kura, tume ya uchaguzi ya taifa hilo la Afrika Magharibi imesema bwakai na wea waliibuka wakiwa wanakaribiana sana katika matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais lakini walipata chini ya asilimia hamsini iliyohitajika kupata ushindi wa moja kwa moja duru ya pili pia ilitarajiwa kuwa na ushindani mkali bwakai hadi sasa na asilimia hamsini nukta saba moja ya kura huku wea akiwa na asilimia arobaini na tisa nukta mbili tisa tume ilisema kulingana na matokeo yaliyohesabiwa kutoka asilimia ishirini na mbili nukta tatu tatu ya vituo vya kupiga kura mwenye umri wa miaka 78 ambaye alishindwa na Wea katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na saba amefanya kampeni kuhusu haja ya kuliokoa taifa hilo kutokana na kile anachokiita usimamizi mbaya unaofanywa na utawala wa wa Wea. Rais wa China Xi Jinping Alhamisi ameashiria ame kuwa China huenda ikatuma wanyama zaidi aina ya panda hapa Marekani, akiwataja kuwa wajumbe wa urafiki kati ya watu wa China na Marekani. Tupo tayari kuendelea na ushirikiano wetu na Marekani kwenye uhifadhi wa panda na tutafanya kila tuwezalo kutimiza matakwa ya wakazi wa California ili kuimarisha urafiki kati ya watu wetu, ameongeza Zi wakati wa chakula cha jioni na viongozi wa biashara. Hayo aliyesema kwenye siku ambayo pia alifanya mazungumzo na rais wa Marekani Joe Biden na kuahidi kupunguza mivutano kati ya mataifa yote mawili. Hata hivyo z hakusema ni lini panda hao watawasili, ingawa aliashiria kwamba huenda watapelekwa California na zaidi kwenye mji wa san Diego. Na polisi wa Ujerumani leo wamefanya msako kwenye maeneo hamsini na manne kote nchini wakati wa uchunguzi dhidi ya kituo chenye makao yake makuu mjini Hamburg na ambacho kinashukiwa kuendeleza misimamo ama itikadi za Iran pamoja na kuunga mkono juhudi za kundi la Hezbola, serikali imesema. Wizara ya mambo ya ndani ya Ujerumani imesema kwamba kundi la Islamic Center Hamburg au IZH limekuwa chini ya uangalizi wa idara ya kijasusi ya serikali kwa muda mrefu. Ripoti imeongeza kusema kwamba lengo la kundi hilo ni kuendeleza juhudi za mageuzi za kiongozi wa Iran. Serikali ya Ujerumani pia inachunguza uwezekano wa kundi hilo kuunga mkono shughuli zilizopigwa marufuku nchini humo zinazofanywa na kundi la wanamgambo la Lebanon Hezbollah linaloungwa mkono na Iran tangu Hamas iliposhambulia Israeli kutoka Gaza mwezi uliopita. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya msikilizaji yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na kati, ikiwemo Redio Jambo Isiro Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Redio Free Africa na Sahara Redio Tanzania, Redio Kamwenge na Voice of Muhabara Uganda. Tunasikika katika sehemu mbalimbali kote duniani kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili Com. Habari kuu tunaanzia nchini Kenya ambapo bunge la Kenya limeidhinisha ombi la kutuma maafisa elfu moja wa polisi nchini Haiti ili kukabiliana na magenge yenye silaha ambayo yamepelekea usalama kuwa mbaya katika nchi hiyo ya Karibian. Hatua ya bunge inajiri licha ya kuwepo amri ya mahakama kuzuia kwa muda hatua ya maafisa wa usalama wa Kenya kutuma ama kutumwa Haiti. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaripoti kamili Who then asked for our Kwenye mjadala huo mkali ulioibua hisi ya chungu nzima Alhamisi asubuhi bungeni, wa bunge wa Kenya wamekaidi amri ya mahakama inayozuia kwa muda ombi la serikali ya rais William Ruto kuwatuma maafisa hao elfu moja wa polisi kuelekea Haiti kulinda usalama kwa kutuliza ghasia zinazosababishwa na magenge yenye silaha, kwa kuidhinisha ripoti ya kamati ya pamoja ya bunge la kitaifa na seneti inayopendekeza bunge kuridhia ombi hilo la serikali ya Ruto. Ripoti ya kamati hiyo ya pamoja inayohusu usalama wa kitaifa, ulinzi na mahusiano ya kigeni, iliyowasilishwa mbele ya bunge Jumatano, imependekeza bunge la Kenya kuridhia ombi hilo kwa masharti ya kisheria, lakini wabunge waliopinga ripoti hiyo wameeleza kuwa serikali ina lengo fiche katika juhudi hizo za kuwatuma maafisa wa polisi nchini Haiti, anavyoeleza kiongozi wa walio wachache bungeni, Opio Wandai. you Polisi wa Kenya elfu moja wanatarajiwa kuongoza kikosi cha walinda wa usalama kinachojumuisha polisi kutoka nchi kama vile Burundi, Senegal, Chad na Jamaika, ambao ni sehemu ya juhudi za kimataifa kupambana na magenge ya wa wahalifu nchini Haiti. Hata hivyo, waliounga mkono ripoti hiyo, wengi wakiwa ni wa upande wa serikali, wameeleza kuwa hatua ya mataifa ya ulimwengu kuikubali Kenya kuongoza vikosi vya kimataifa kuleta utulivu Haiti ni heshima kubwa kwa nchi na ishara kuwa Kenya ni taifa lililo na hadhi ya juu machoni pa jamii ya kimataifa, anavyoeleza kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa Kimani Chungwa. Ingawa bunge hilo limeidhinisha ripoti hiyo, serikali ya Kenya tayari imesema kuwa haiwezi kuwapeleka maafisa wake wa polisi nchini Haiti hadi wakati mataifa wanachama wa Umoja wa Mataifa yaridhie kutoa mfuko wa fedha utakaofadhili shughuli zote za kulinda usalama nchini humo, ikiwa ni bajeti itakayotosheleza usafiri, gharama za mafunzo, mahitaji ya kimsingi, silaha, risasi, na vifaa vya kuzuia na kutuliza ghasia na vifaa vya kiufundi hata wafuatiliaji wa usalama nchini Kenya wanaonya kuwa serikali haijaeleza raia wa Kenya kiini cha msukumo wa kuwatuma maafisa wa polisi nchini Haiti, anavyoeleza George Msamali, mfuatiliaji wa usalama nchini Kenya. Jambo ambalo serikali ya Kenya haituelezi sisi kama taifa ni je, ni sababu gani Kenya imekuwa ni kwamba lazima ipeleke maafisa hawa katika taifa la Haiti, msukumo ni upi? Na je, kupeleka maafisa hawa katika taifa la Haiti kutakuwa na manufaa gani kwa taifa la Kenya? Na pia hatujaelezwa uh, athari za kupeleka maafisa hawa kule a, a, a Haiti. Baraza la mawaziri tayari limeidhinisha maafisa wa polisi wa Kenya kuelekea Haiti siku chache tu baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutoa kibali cha kuwapeleka walinda usalama, lakini kizingiti kilichopo sasa ni kesi iliyopo mahakamani ambapo jaji Chacha Mwita mahakama kuu anatarajiwa kuamua hatima ya utumaji huo mnamo tarehe 26 Januari mwaka ujao, baada ya kuongeza muda wa agizo la kuzuia kutumwa kwa maafisa wa polisi nchini Haiti. Kennedy Wandera, sauti Amerika Nairobi. Hii ni sauti ya Amerika VOA. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wapiga kura wana wasiwasi mkubwa kuhusu uchaguzi wa mwezi Desemba licha kwa ya kwamba maandalizi yanaendelea ili kufanikisha uchaguzi huo. Muda rasmi wa kampeni unatarajiwa kuanza, lakini raia wana wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa taifa hilo na changamoto zingine. Mitima De La Chance ana ripoti kamili kutoka Bukavu miongoni mwa changamoto ni haswa vita kati ya makundi ya kizalendo yaliyojiunga na jeshi la Kongo ili kupambana na waasi wa M23 na tena kadi zilizofutikana na ambazo tume ya uchaguzi Seni inajaribu kufanyia marekebisho. Kati ya changamoto zingine, raia wa jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo, wanataja ukosefu wa miundombinu za barabara zinazopeleka vijijini na pia uwepo wa makundi yenye silaha ambayo mara kwa ya mara yanazuru hata baadhi ya wagombea wanapoelekea ndani ya maeneo yao kutayarisha uchaguzi. Jean Pierre Muanda ni msemaji wa asasi ya kiraia inayoitwa Nguvu Mpya ya Shirika la Kiraia NDC mjini Kamituga ndani ya wilaya ya Mwenga. Hatujui namna gani Seni inaweza kufikisha vyombo vya kupigia kura, hatujui wakandidenti wa watapiga kampeni zao namna gani kwa sababu hakuna njia. Wakandidenti wanakuwa na hofu ya kuvamiwa, kunakuwa wamoja ambao walijaribu kwenda katika vijiji vyao ila waliweza kuzuiwa na wale warugaruga. Kuna raia wengine ambao wakati wa kampeni wanapenda kusikia wagombea wakigusia masuala ya elimu kuboreshwa, maendeleo na kadhalika. Kashali Muragane Ena Maerahamoba ni mgombea wa ubunge wa jimbo la Kifo kusini mjini Bukavu, anahisi kwamba uchaguzi huu si rahisi, ila ana matumaini. Ni rahisi Mkongo ikiwa kwa wale wenye kuwa kwa utawala, lakini sisi ambao bado kutumika kuna tafuta kwenda shange mambo si rahisi. Ukisema uku mgombea unaanza kuletea shida zao, yani unaanza kuonesha tuko na wagonjwa tuko na mitoel de, mitoel de sante yani utuchangie kidogo kidogo. Pamoja na kushiriki uchaguzi, baadhi ya vyama vya upinzani wa kisiasa bado vinazidi kushotea kidole cha lawama kile vinachokihisi kuwa ukandamizaji kutoka kwa serikali huko pia vikishuku tume ya uchaguzi CENI kwamba inashawishika kila mara na utawala wa sasa Kongo. Sylvain Mushagalusa Muderwa ni mgombea wa ubunge wa kitaifa wilayani Kabare. Anaonya kutulia akisema, vyama vinavyounga mkono Rais Felix Chisekedi viko tayari. Raia wanaenda, wanaanza kuelewa polepole pole. hawana tena lazima, pesa, wana lazima, wana lazima na pesa. Ya pesa wana lazima ya maendeleo wana lazima ya mabadiliko mtaani, na hiyo naweza kuwaidia. Tutafanya hiyo, mamitingi zitafanyika ijapokuwa hatuna pesa, itakuwa mambo mazito magumu, ila sisi wanasiasa, nasumulia kwanza juu ya chama yangu ya ENC ya mwalimu Vital Kamerhe, tutakuwa uwanjani na tutaendelea kutumika, ili kupunguza hatari zozote zile. Baadhi ya wadadisi wa mambo wanahisi kwamba serikali ya Congo ingepaswa kurejesha usalama haraka iwezekanavyo, na pia kuhakikisha kuwa vyama vya kisiasa vya mirengo yote vinafanya kampeni bila vitisho au vikwazo, na kuhakikisha tena kuwa tume ya uchaguzi Seni inafanya kazi yake kama inavyostahili. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Msikilizaji, bila shaka unasikiliza Sauti ya Amerika VOA, na mwezi huu, mwezi ujao, macho yote sasa yatakuwa yanaangazia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jumuiya ya Afrika Mashariki yote inakuwa inaangazia uchaguzi wa nchi hiyo ambayo imekumbwa na migogoro ya muda mrefu na mwanachama mpya wa jumuiya. Vilevile msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani itakapotimia saa tatu kamili jioni hii, saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Patrick Nduimana atakuwa anaangazia mafuriko ambayo yanakumbwa baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, na vilevile tutaangazia uhusiano kati ya Russia na baadhi ya nchi za Afrika ambazo zimekumbwa na migogoro. Ni Kwa Undani katika Sauti ya Amerika saa tatu kamili jioni hii. Tuelekee sasa nchini Tanzania ambapo wasomi wamewataka viongozi nchini humo kutumia fursa za ziara mbalimbali za viongozi wa kimataifa wanaokuja nchini kujenga mahusiano mazuri katika kuendeleza diplomasia na ushirikiano wa kimataifa ili taifa hilo liweze kunufaika na ziara hizo. Hayo yamesemwa wakati rais wa Romania anatarajiwa nchini Tanzania kwa ziara ya siku nne, anavyoripoti mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan ni mwendelezo wa viongozi kutoka mataifa mbalimbali kutembelea Tanzania, suala linalothibitisha uhusiano mzuri wa kidiplomasia uliopo kati ya nchi hiyo na mataifa mengine, huku wasomi wakishauri ili kupatikana manufaa ya ujio wa rais wa jamhuri ya Romania, Klausi Lohinesi, viongozi wa serikali wanapaswa kujenga mahusiano mazuri, kama anavyoeleza Profesa Omar Faki kutoka Zanzibar. Po haja ya serikali na viongozi walio karibu na rais kufanya uwezekano wa kujenga mahusiano na wale viongozi waandamizi ambao mheshimiwa Rais atafuatana nao tunaweza kufaidika kielimu na kiuchumi, kwa wasaidizi wa mheshimiwa rais na viongozi wengine kujenga mahusiano mazuri na wale viongozi ambao watafuatana na mheshimiwa wa rais atakapokuja nchini kwetu. Tanzania na Romania zimekuwa zikishirikiana kwenye masuala mbalimbali ikiwemo biashara ambapo mwaka elfu mbili ishirini na moja Tanzania iliuza bidhaa zenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 7.9 ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo ili uza bidhaa zenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 4.06 pekee ikionyesha kushuka kwa ushirikiano wa kibiashara kwa kipindi cha hivi karibuni, suala ambalo Balozi Samueli Shelukindo, ambaye ni katibu mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, amesema ziara hiyo inatarajiwa kuongeza fursa za masoko na biashara baada ya mikataba mbalimbali kusainiwa. Lakini e, tuna tumaini makubwa kwamba sasa sasa ziara hii itafungua fursa kubwa sasa na masoko na egemea kwamba vilevile kutasainiwa mikataba michache ya kuanzia kwanza kwa ajili ya kukuza mahusiano katika sekta hizo ambao tunafikiria tunaweza tukapata faida kubwa. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Justini Kajerero, mchambuzi wa mahusiano ya kimataifa na diplomasia kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma, amesema endapo yali yatakayozungumzwa na marais hao yatatekelezwa kutakuwa na ongezeko la mnyororo wa thamani wa bidhaa biashara, pamoja na kilimo. Ni wazi kwamba mnyororo wa biashara utaenda mpaka kwenye kilimo kwao. Kwa mashirikiano haya, maeneo kama ya samaki hasa minofu ya sangara ni vitu ambavyo vitapata nafasi kubwa katika biashara kati ya Tanzania na Romania endapo utekelezaji wa makubaliano na yale yatakayozungumzwa kati ya wakuu wao wawili wa mataifa yatatekelezwa vizuri. Baada ya Rais huyo kuwasili nchini Tanzania, anatarajiwa kufanya mazungumzo na mwenyeji wake tarehe 17 na kisha kuzungumza na uandishi wa habari kueleza masuala muhimu yaliyojiri katika mazungumzo yao na baadaye atakwenda kuzungumza na rais wa Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi tarehe 18, na kisha atakwenda kutembelea katika vivutio vya utalii ikiwemo mji mkongwe wa Zanzibar. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia Ghana ambayo inatoa wito kwa Afrika kuungana ili kudai fidia kwa utumwa. Rais wa Ghana Nana Akufo Ado amewataka viongozi wa kiafrika kuungana kudai fidia kwa utumwa uliofanyika kuvuka bahari ya Atlantic na uharibifu wa enzi ya ukoloni. Akufo Ado alisema Jumanne, Novemba 14 katika siku ya kwanza ya mkutano wa kuzungumzia jinsi ya ukosefu wa haki wa kihistoria ambao fidia za kifedha zimesubiriwa kwa muda mrefu kwa ajili ya wa Waafrika na diaspora kama fidia kwa utumwa kwa watu wenye asili ya Kiafrika. Hadija riami anaisoma ripoti kamili. Baadhi ya viongozi wa magharibi hivi karibuni walikiri kufanya makosa enzi ya ukoloni huko Afrika, na sehemu za makumbusho huko zimeanza kurudisha baadhi ya hazina na sanaa lakini dhana ya kulipa fidia kwa biashara ambayo ilihusisha kuwasafirisha mamilioni ya watu kama watumwa kutoka Afrika magharibi na kati bado haijulikani. Kiongozi wa Ghana Nana Akufo-Addo amekuwa mkali kwa kutaka fidia ilipwe, na alielezea katika hotuba yake kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka huu kudai kukiri kwa athari ya unyonyaji wa kikoloni. Akufo-Addo alisema katika mkutano husufidia na viongozi wa Afrika mjini Akra, hakuna no kiwango cha fedha kinaweza kurejesha uharibifu uliosababishwa na biashara ya utumwa wa kuvuka bahari ya Atlantic na madhara yake ambayo yamekuwepo kwa karne nyingi, lakini kwa kweli ni suala ambalo dunia lazima ikabiliane nalo na haliwezi tena kupuuzwa. Kiongozi wa Ghana ameitaka Afrika kufanya kazi pamoja na Caribbean kusukuma mbele suala la fidia na kusema ni madai halali kwa haki. Hata kabla ya majadiliano haya kuhusu fidia kuhitimishwa sleep... bara zima la Afrika linastahili msamaha rasmi kutoka mataifa ya Ulaya yaliyohusika na biashara ya utumwa, akiuelezea utumwa na ukoloni ama awamu ya giza kwa Afrika. Rais wa Komoro na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Azali Asumani alisema matokeo yake bado wa anaathiri watu wetu. Fidia pia inahusisha juhudi za kuimarisha jamii za waathirika kwa kuhamasisha elimu na kuhakikisha fursa sawa, kwa maendeleo endelevu kwa zile jamii ambazo zimeachwa nyuma kwa muda mrefu. Fidia ina maana ya kuwekeza katika ujenzi wa mstakabali wa baadaye ambako haki ndiyo inatawala. Lakini fidia ina maana ya kuzidisha juhudi za ujenzi tena wa mfumo wa kimataifa kwa mtizamo wa kufanikisha haki kwa Afrika. Kuanzia karne ya 15 mpaka 19 takriban wa Afrika milioni 12 na nusu walitekwa na kusafirishwa kwa nguvu na meli za Ulaya na wafanyi biashara na kuuzwa katika utumwa. Wale ambao walinusurika katika safari hizo hatari waliishia kutumikishwa kwenye mashamba katika hali ambazo si za kibinadamu, huko bara la Amerika, hasa nchini Brazil na Caribbean, wakati wengine walinufaika na ajira zao. Tukio hilo lilitarajia kuzindua mpango ulioongozwa na waafrika wa kudai fidia kwa haki unda kamati za wataalamu wa kiafrika kusimamia mpango wa utekelezaji na kuboresha ushirikiano mpana wa diaspora, kwa mujibu wa orodha ya matokeo katika tovuti yake. Wakati mjadala juu ya fidia kwa utumwa bado ukiendelea, kurejeshwa kwa hazina na sanaa ambazo ziliibiwa umekuwa ukisonga mbele vizuri. Nigeria iko katika mchakato wa kurejeshewa maelfu ya hazina, sanamu na vifaa ambavyo ni vya karne ya kumi na sita na kumi nane ambavyo viliibwa kutoka ufalme wa Benin na kugundulika katika makumbusho na kwa wakusanya sanaa kote Marekani na Ulaya. Jirani wa Nigeria, Benin, mwaka jana alizindua maonyesho yake ya sanaa na hazina ambazo zilizorejeshwa na Ufaransa baada ya miaka miwili ya mashauriano. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier mwezi huu alielezea aibu kwa uhalifu uliotendwa wakati wa enzi ya utawala wa kikoloni uliofanywa na nchi yake kwa Tanzania. Mapema mwaka huu mmiliki wa gazeti la Uingereza la The Guardian aliomba msamaha kwa jukumu la mwanzilishi wake kwa utumwa wa kuvuka bahari ya Atlantic na kutangaza programu ya mwongo mzima wa urekebeshaji wa haki kufuatia uchunguzi huru. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 12026190551 kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Harison Kamau anakusomea muhutasari wa habari. Wanajeshi wa Israeli leo Alhamisi wameendelea na operesheni ndani na kuzunguka hospitali ya Shifa huko Gaza, ambao walivamia Jumatano wakati wakisaka wanamgambo wa Hamas, muda mfupi baada ya kuonya maafisa wa afya kwamba wangeanzisha operesheni hiyo. Jeshi la Israel IDF limeelezea operesheni hiyo kuwa makini na yenye lengo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ameonya kwamba kukwama kwa vita vya taifa lake dhidi ya Russia huenda kukawa ni volcano iliyolala na ambayo inaweza ikalipuka wakati mmoja. Hatuwezi kuwa na kipindi cha mkwamo, Zelensky ameambia wanahabari wa Kiafrika mjini Kyiv Jumatano. Iwapo tutamaliza vita, ni lazima tuvikamilishe, ni lazima vikamilike kwa heshima, ili ulimwengu ufahamu kuwa aliyekuja akateka na akaua anahitaji kuwajibishwa. Wapiga kura wa Madagaskar leo wameshiriki kwenye uchaguzi wa rais ambao umesusiwa na wagombea kumi kati ya kumi na wawili wa upinzani, na zoezi hilo awali liligubikwa na wiki kadhaa za maandamano na kasia kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters wapiga kura walipanga foleni kwenye vituo vya kupigia kura katika maeneo yanayomuunga mkono rais Andry Rajoelina pamoja na chama chake cha Young Malagasy People's Rally. Kiongozi wa upinzani nchini Liberia, Joseph Boakai anaongoza kwa kura chache dhidi ya rais George Weah katika duru ya pili ya uchaguzi baada ya kupata matokeo kutoka kwenye takriban asilimia ya vituo vya kupigia kura, Tume ya uchaguzi ya taifa hilo la Afrika Magharibi imesema bwakaina wea waliibuka wakiwa wanakaribiana sana katika matokeo ya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais, lakini walipata chini ya asilimia 50 iliyohitajika ili kuopata ushindi wa moja kwa moja. Asante Kamao kwa muhtasari wa habari ambao unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.