hieni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani wa washington dc siku ikiwa ni ya ijumaa tarehe 17 mwezini wa 11 mwaka wa 2023 jina langu harizon kamau na mimi ni patrick nduimana kwa pamoja tumekuandalia ripoti mbalimbali tukianzia kuhusu masuala ya namna ya kutumia mitandao ya kijamii harizon kamau Siku hizi kila ukiamka asubuhi, ukienda kwenye Facebook mfano, unakuta kuna wanawake hasa wasichana vijana, wanawake ambao wanaweka picha zao kwenye mitandao ya kijamii kama vile, nitumie neno kujiuza au kunadi urembo wao. Kwa kweli kabisa, mm -hmm. tabia hii mm -hmm. ina athari zipi, hasa upande wa mila za Kiafrika? Kwa hiyo tutazungumza na mmoja wa wanaharakati wanawake ambao wanawawezesha uh, wanawake huko Arusha, Tanzania. Tutasikia maoni yake anasema nini kuhusu jambo hilo. Kando na hilo, pia kuna tatizo la vijana na dawa za kulevya kwenye vyumba vya burudani au sehemu za burudani. Uh, hilo nalo tutaliangalia kwa sababu limekithiri kwenye miji mingi mikuu. Kando na hilo, Ijumaa unajua ndio siku ya burudani, tunatazama burudani na hali Hame ya michezo, hali itakuwaje? yanawanaye mwenzetu Collins Liberty <laughs> Adede ametuandalia ripoti kemwa kemo. Lakini vilevile, kutokana na masuala ya maadili ya vijana kwenye jicho, mwenzetu Lucy Patrick atazungumza kuhusu swala la vijana kupoteza au kutokuwa na maadili kabisa, na malalamiko yameongezeka katika jamii huko Tanzania. Basi hayo pamoja na muziki ndani ya VOA Express, ikiwa siku ya kufunga Ijumaa. Popote ulipo, tunakuomba usafiri nasi ili tutazame hayo yote na mengine mengi katika VOA Express hivi leo. Lakini kwanza kabisa nakupa fursa mwenzangu Patrick auangalie uh, mambo hayo anaosema ya maadili kwenye mitandao ya kijamii na mienendo ni. <laughs> Hiyo tabia inaonekana kwamba imeibuka, imekithiri kwenye mitandao ya kijamii hasa kwenye Facebook sio uh, tu uh maana ni kama vile nchi zote za Afrika hasa, no. Afrika Magharibi mm. Lakini sasa limekwenda mpaka huko Kenya, Rwanda. Unaona picha za wanawake eh, wako sehemu labda, yuko kwenye chumba chake cha kulala yuko kwenye sijui sehemu gani, upande wa beach, anafanya mambo tu kwenye mitandaoni, anajinadi, anaweka pale picha <laughs> alafu anaweka na maneno, anasema unaona aje hapa mm -hmm. eh, anazungumza na maneno ya hili <laughs> ni gari hili gari, utalisukuma vipi, maneno utaliweza? <laughs> <laughs> <Utaliweza. laughs> Basi, kutokana na hali hiyo nimezungumza na Ayana Collins Kimaro, Ayana Albert Collins Kimaro kutoka kule Arusha, Tanzania huyu ni mwanaharakati ambaye huwa anajihusisha na la shughuli za kuwawezesha wanawake na wasichana kule Arusha Tanzania, kwanza kupata kujua tu nini maoni yake kuhusu jambo hilo. Kwanza kabisa niseme inasikitisha kwa sababu, kwa sasa mitandao ya kijamii imekuwa ni sehemu kubwa ambapo vijana na hata watoto wanakuwa wanatumia muda wao mwingi kwayo. Inasikitisha kwamba platform kama hiyo, badala ya kwamba imekuwa inatumika kujenga kina dada na kina mama kuelimisha hata mabinti wadogo, imekuwa inatumika ambavyo ni tofauti na. Nafikiri kwanza kabisa, kama sisi kama Waafrika, hiyo sio utamaduni wetu. Sisi tamaduni wetu ni tamaduni ambayo umejikaa katika kujistiri, ndio maana unaona ngozi zetu nyingi ni ndefu mpaka chini, na tukiangalia nchi nyingi um wamekuwa wakienji tamaduni zao, wanapenda mavazi yao, wanapenda namna wanakula, wanavaa lakini tumekuwa kinyume, tumekuwa tunatamani tuache tamaduni zetu, tuweze kuchukua tamaduni za watu wengi. Haya, kama unasikia hiyo, ni kinyume kabisa na utamaduni wa Kiafrika, na pia ni katika zile njia za kutumia vibaya mitandao ya kijamii kuliko kuitumia kwenye mambo ambayo yatakuendeleza wewe binafsi. Sasa Ayana, uh, Collins Kimaro, wewe unaona jambo hili likomeshwe vipi na pengine ni athari zipi kwa wale ambao wanakuwa wanaweka hizo picha zao za kujinadi wakionekana kama vile wakujistiri, inakuwa na athari ipi? Njia sahihi ambayo tunaweza tukatatua jambo hili ni kuendelea kuelimisha jamii kwa namna njema au bora ya kutumia mitandao ya kijamii ambao utaweza kuingizia kipato. Mfano, badala ya kupost picha katika namna unataka kama unanajiuza, muda huo angepata elimu ya namna kutumia mitandao, angeweza hata kuanzisha biashara online na kuweza kupata kipato kupitia biashara na si kupitia kupost picha zake. Na unaona kwamba kunaweza kuwa athari yoyote kwa yule ambaye ameweka picha hiyo ya kuonyesha amevaa mavazi yasiyo ya kujistiri, kuna athari yoyote inaweza kutokea kwake? Athari ya kwanza wanasema internet never forget, kwamba utandawazi au teknolojia haisahau kabisa. Kwa hiyo pengine sasa hivi vile sijajua anaweza anaeza katika, ambayo labda pengine anaona yeye ni sawa, lakini katika wakati akatamani kutoa baada ya kutua, bada, kupata elimu. Kwa hiyo athari ya kwanza ni kwamba hii kumbukumbu itaishi na yeye maisha yote hata wakati ambapo hatati Umesikia hiyo internet never forget, haita sahau unajua, haifutiki mambo yale hayafutiki mazuri. Imefika muda unasema nataka <laughs> kufunga ndoa, alafu ile picha yako. E, jamaa anasema ah, aliwahi kuweka picha, uliwahi kuonekana, ukaonekana kule unajiuza. hmm. ah. ama ukafanya interview fulani ukafunguka, uh -huh. ukafunguka kasi ukayasema mambo. Hao ndio mambo tu yalivyo ndani ya mitandao ya kijamii, mazuri na mabaya. Ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bruce Melody anasema nini hapa? Katapila, haya eh? eh? eh? eh? basi, cause you light up the fire upon me unaosikia ya mambo yao ya, ya, ya Blues Blues Melody. Na, nafikiri Blues Melody yanaendelea vizuri sana na anaendelea vizuri kabisa, maanake ni miongoni mwa wasanii wa huko Rwanda sasa, ni kama vile yuko kwenye nafasi za mbele huko. za juu kabisa. Za juu sana anakimbizana wakina the Band, mm -hmm. kina Medi ambao walikuwa wanachukua wana nafasi wana za mbele huko mm -hmm. uh, mwengine anaitwa kina King James mm. Sasa upande wa Rwanda leo, uh, huyu Bruce Melody kabisa ndio nyota sasa, amekuwa nyota kabisa, anangara sana huko lakini uko, kwa, anaifanya kazi nzuri kwa kweli. <laughs> bila shaka mm, basi ndio hivyo, tukiondoka kwake Bruce uh, Melody na katapila tunaelekea kwa jambo ambalo tulidokeza pale awali kwamba kuna tatizo kwenye tuseme vilabu na maeneo ya burudani kwenye miji mikuu uh, kama kule Nairobi ambapo kando na vileo vinavyouzwa ndani kuna kuwa sehemu za nje nje. Inasemekana kwamba vijana wanajihusisha na shughuli ya kuuza mihadarati na ni mihadarati ambayo ni ya bei nafuu, ikisemekana kwamba hali ya uchumi imekwenda juu, labda haumudu mudu pombe inayouzwa ndani mm. Sasa kuna vileo, vileo vingine vinauzwa kando kando, haramuharamu haramu, uh, kwa njia ya uh, dawa za kulevya. Basi kuna kijana hapa, William Lusige, yuko Nairobi. Na Lusige, tueleze tatizo hili, wewe uh, mwenyewe umelishuhudia, na mambo yako vipi sasa huko Nairobi? Anadhani kwa asilimia kama themanini inawezekana kuwa ni ukweli kutokana na kwamba gharama ya maisha imepanda, uchumi pia ni mbaya lakini pia ni kitu ambacho kimeweza kuhusishwa sana pia na kuweu dorora kwa maadili manake, kwa kiasi kikubwa nadhani mambo yamebadilika, labda wazazi wameanza kuwa wanapoteza lile jukumu la kuhakikisha kwamba wanawaachia vijana na pia kuweza kuwashauri kwa sababu pia mambo yamekuwa ni mengi. Lakini kwa asilimia kubwa kuongezeka kwa idadi ya vijana ambao labda wanajihusisha na madawa ya kulevya na pia kuunda yale madawa ya kulevya, hususan katika vituo vya burudani ambapo haramu ambalo limekuwa likionekana pia inaweza kuhusishwa kutokana na kwamba gharama ya maisha imekwenda juu, uchumi umedorora. Kwa hivyo unakuta wanafunzi wengi kwa mfano ambao wako katika taasisi za kusoma kama vile vyuo vikuu wanakosa kupata fedha za kutosha za kuweza kujiendeleza katika shughuli zao za kila siku. Kwa hivyo wengi wanaona njia rahisi kuweza kuzungumza hizi dawa ambazo zinapatikana kwa urahisi, hususan kama hapa jijini Nairobi na hapa nchini Kenya. Katika jiji nyingi ni rahisi sana kupata bangi. Kwa hivyo wengi wanajihusisha na uuzaji wa bangi pia hata zile pombe ambazo si halali, na hii inatokana na kwamba labda mfuko umekuwa ni wa chini, lakini pia kwa kiasi kikubwa pia wazazi wamelaumiwa kwa kuwa wengi wameonekana kutokana na mlio utandawazi, na nini na nini, wengi wameacha ama wamecusia kuweza kuwapa wezia watoto wao, wakidhani kwamba labda mitandao na nini na nini. Naam. Uh, Lusige, sijui kama labda pengine mamlaka zinafanya lolote lile kuzuia tatizo hili la vijana kuuza na kutumia dawa za kulevya kwenye vyumba vya starehe, na pia wenye vyumba hivi vya starehe, wamiliki, sijui kama wanahakikisha kwamba tatizo hilo halifanyiki karibu na maeneo yao. Labda hili unalionaje? Na miongoni mwa vijana tatizo hili linaweza likatatulika vipi? Nadhani changamoto kubwa imekuwa ni serikali. Kwa mfano, ukiangalia Nacada ambayo imeweza kutoa jukumu la kuweza kudhibiti na pia kuangazia sana masuala ya matumizi ya dawa za kulevya, inaonekana imezembea kwa muda mrefu, wakijiana labda ikiweza kuwakamata wale ambao wanahusika. Maanake hawa vijana wanauza haya madawa ya kulevya, wanaetwa waki, kuna wale wauzaji wakuu. Kwa hivyo wale wauzaji wakuu wameachiwa uhuru mkubwa hao ndo wasambazaji wanaowasambazia hao vijana ambao pia wanakwenda kusambaza kule mitaani, kwenye vio na labda kwenye taasisi za kielimu na hata huko mtaani tukitembea inapata. Kwa hivyo nadhani wakilaumiwa sana ni idara ama wahusika waliopewa jukumu ya kudhibiti kushika na kada. Alafu jambo la pili, pia serikali imeweza kunyamazia suala hili kwa muda mrefu, hatujaona watu wakikamatwa, hatujaona sheria zikichukuliwa. Alafu pia polisi wamelaumiwa sana kwa kuweza Asanti sana, Lusige. Um, Patrick, unasikia kwamba pia upande wa mamlaka kuna uzembe fulani, kuna kuzembea kwa sababu uh, wanaweza wakashika doria kwenye sehemu zile na nje kuhakikisha kwamba vijana uh, hawauzi dawa zile kwenye sehemu za burudani na mambo kama hayo <laughs> na labda pengine ndio unaona watu ni walevi mm -hmm, lakini hawanywi ndani. Sasa mbona nje wanaonekana wale... <laughs> ama mwenye, mwenye sehemu ya burudani hapati faida, lakini anashangaa mbona, lakini walevi wengi Hei. Lakini Ma... sikile kilevi ki, ki cha ja maake, unalewa haraka haraka cha dawa. Ndio. Na kama ukitumia hizo pombe kali na nini unalewa kwa haraka haraka e, lakini kwa sababu uchumi nao umekaza, unajua unataka hela kidogo tu utumie. Kwa hivyo unakunywa ka pombe kadogo kadogo na kadawa kadogo nje, alafu sasa unafikiri changa changa, unahitaji kunywa nini hii chika kadogo ka glasi ka moja kadogo tu. Ni jambo ambalo labda tutakuja kuliangalia kwa kina katika siku zijazo, lakini hivyo ndivyo halilivyo sasa hivi. Tuelekee kwenye habari za kimataifa. Mzozo nchini Sudani ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na watu milioni saba kuhama makazi yao kwa muda wa miezi saba unaenea katika maeneo mapya ya taifa hilo, Umoja wa Mataifa ulisema jana Alhamisi ukionya juu ya kuongezeka kwa janga la kibinadamu. Machafuko hayo hatari ni pamoja na kuzuka kwa unyanyasaji wa kikabila na mashambulizi dhidi ya wanawake, kulingana na shirika la kimataifa Raia wa Gaza wanakabiliwa na uwezekano wa haraka wa kukumbwa na njaa, kulingana na Cindy McCain, mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani. Usambazaji chakula na maji kwa kweli haupo huko Gaza, na ni sehemu ndogo tu ya kile kinachohitajika kinawasili kupitia kwenye mipaka, McCain amesema mapema leo katika taarifa. Hakuna njia ya kukidhi mahitaji ya sasa ya njaa kwa kutumia kivuko cha mpakani kinachofanya kazi Tunatumaini pekee au tumaini pekee ni kufungua njia nyingine salama kwa ufikaji wa, wa kibinadamu kuleta chakula cha kuokoa maisha huko Gaza. Mahakama moja Nigeria leo imemrudisha rumande gavana wa zamani wa benki kuu Godwin Emefiele kwa tuhuma za wizi katika manunuzi akisubiri kusikilizwa kwa ombi la dhamana iliyopangwa kufanyika Jumatano. Alikaa na mashtaka yote ishirini na kuomba dhamana kupitia mawakili wake. Kesi hiyo imeairishwa hadi Jumatano Novemba 22 kwa ajili ya kutoa uamuzi wa, wa ombi la dhamana. Wajumbe katika mkutano unaohusu kudai fidia unaofanyika nchini Ghana walikubaliana jana Alhamisi kuanzisha mfuko wa ulipaji fidia duniani ili kushinikiza fidia iliyochelewa kwa mamilioni ya waafrika waliosafirishwa na kuingizwa katika no wakua katika watumwa karne nyingi zilizopita, wakati wa biashara ya utumwa iliyovuka bahari ya Atlantic. Mkutano wa ulipaji fidia wa Accra unaongeza madai yanayoongezeka ya fidia baada ya waafrika wa Afrika wapatao milioni 12 kuchukuliwa kwa nguvu na mataifa ya Ulaya kutoka karne 16 hadi 19 na kufanywa watumwa kwenye mashamba yao ambayo yalijenga utajiri kwa gharama ya kutumikiwa kwa waafrika. Asante kwa wema wote, ukarimu wako ndo umefanya mimi sikose Hmm. Vitu vya Calligraph Jones akishirikiana na kusa wimbo wao hapa, nasikia ni kama vile ni ule mtindo wa nyimbo za gospel, tu, ya, ni kama historia yao, manake nimemsikia huyu Calligraph akisema Mungu alisaidia mama yake, mm -hmm. Karibu angeangamia kutokana na corona mojawapo ama jambo ambalo wanashukuru sasa, mm -hmm. ni kama thanksgiving tu yeah. <laughs> wanatoa shukurani yeah, lakini niyo mambo ya usanii pia yanachukua laini tofauti tofauti, na ndipo wanatufungulia jicho letu leo ikiwa Ijumaa. Linamulika wapi jicho? Jicho linaangazia masuala ya maadili kwa vijana, ambapo kumekuwa na malalamiko katika jamii kwamba vijana wa sasa wamekosa maadili kabisa. Basi mwenzetu Lucy Patrick amezungumza na baadhi ya wanawake wa mitazamo gani juu wana mtazamo gani juu ya suala la maadili? Na je, wazazi wanasimama ipasavyo kuwasaidia vijana kukua katika maadili mema? Lucy Patrick. Swala la maadili kiukweli kwa sasa uh, limekuwa ni changamoto. Sasa hivi sio kama, sio kama miaka hiyo kwamba hata utamkuta uh, mama jirani anapita au baba ukampokea mzigo sasa hivi ukamwita mtoto wa mtu kumtuma, lazima ujihoji mara mbili mbili. Watoto kuzungumza maneno machafu mbele ya watu wazima, hawaogopi. Unapotaka kumkanya mtoto wa mtu au namuuliza kitu, kujibu anavyotaka yeye hey, tena maneno mabaya. Haangalii umri, haangalii wewe ni ni nani wala nini yani, hajali. Lakini swali ni kwamba hawa watoto wanatoka wapi? Sisi ndo wazazi, sisi ndo walezi lakini hawa sasa, uh, nini kimewakuta? Nawafikiri uh, wazazi sasa, tukae chini, tutafakari, turudi nyuma, tujiulize, tunakwama wapi? uh, ni wapi tulipokosea. Watoto wengi sasa hivi wanajilea ama kulelewa na watu tofauti tofauti kwa wakati mmoja. Kwa maana kwamba, uh, mwanzo ulikuwa unajua, unatoka shule unakwenda nyumbani, nyumbani, shule kuna malezi ya mzazi na mlezi, kuna malezi ya shuleni. Sasa hivi mtoto kuanzia uh, miezi sita, wanapelekwa vituo vya, vya kushinda watoto huko, zinaitwa sijui daycare. Huko watoto wanashinda pale, atachukuliwa jioni. Mzazi yuko bize, atatoka hapo anakutana na mama kwa muda mchache jioni tu, ile muda mchache mama kalala asubuhi karudishwa kule kituoni, anakutana na watoto wenye uh, hulka tofauti tofauti. Tatizo kubwa katika jamii kwa sasa, malalamiko ni mengi kwa vijana, kwa sababu vijana wengi wamekuwa hawana maadili kutokana na changamoto tunazozifata wazazi mtaani. Mzazi unaweza ukamlea mtoto wako vizuri kabisa katika maadili mema, lakini akakutana na changamoto mtaani, makundi mbalimbali mbali. Kwa hiyo sasa kinachopaswa wazazi kama wazazi tutenge muda wa kuweza kukaa na vijana wetu, kuwaelimisha, kuwaelewesha kwamba dunia kwa sasa inakwenda wapi na wafanye nini. Bisabra, wewe maoni yako ni yapi katika swala so zima la momonyoko wa maadili kwa vijana? Ukimwona mtoto wako ana tabia mbaya ni moja kati ya mawili, ni tabia zako wewe mwenyewe ambazo yeye kazichukua au la pili ni tabia alozibeba nje, umeshindwa kumsaidia kuzitatua au kuziondoa. Kwa sababu mtoto tunapopewa, tunapozaa mtoto hana chochote, hata kusema hajui. Unamfundisha kula, unamfundisha kuvaa, unamfundisha kusema, unamfundisha yote. Unasimama wewe kama mzazi hasa, nakuwaje leo miaka kumi na nane, usemi hata sijui likuwaje wewe mwenyewe utakuwa umefeli kumnyoosha au umefeli kumpa mfano bora ambao ungemsaidia yeye katika maisha yake. Kwa hiyo kabla hatujakuwa wepesi wa kushusha lawama, wepesi wa kuwasema vijana, wepesi hebu, tuangalie tunawapa mazingira gani, tunawapa msaaga gani, tunawapa mshauri gani, tunawanyanyua kiasi gani? Haya, umesikia kama masuala ya momonyoko wa maadili upande wa vijana, hasa vijana wa sasa kuna pia kuwa wazazi nao vipi, jukumu lako? Na amezungumza vizuri kwa kweli eh. Amezungumza kwa kweli, kuna mambo mawili <laughs> mambo mawili <laughs> aidha ameiga hiyo tabia mbaya kutoka kwa wewe mzazi au <laughs> <Kwa mzazi, hao laughs> kayaona nje nje, lakini sasa inaona kama lawana, lawama ime, imelalia mzazi kidogo pale, haya <laughs> <laughs> yeah. Basi uh, leo ikiwa ni Friday wengine wanasema ni furaha day tuungane naye Diesel Guchi akishirikiana na Siki Diabate, wanakuja na wimbo wao vigu <tipos> <laughs> Ni Lingala imechangwa na Kifaransa, make viguma lakini kama vile ni namna tu ya ku enjoy yani kufurahi. Kwa hivyo Kenya mnasemaje? Kujivinjari, kujivinjari. Alafu inaitwa furahide ni furahide, bila shaka, kwa hivyo ni siku ya furaha, ndio mambo yanavyoteremka hapa na unajua sasa, sasa hivi tunavyozungumza Afrika ya Kati na Afrika Mashariki ni mida ya jioni watu ndio kutokea watu kazi, wameanza saa hizi, baada ya, ya shughuli shughuli zinaanza, ina japo wengi nasikia wasema vyuma vimekaza, nasema <laughs> mambo ya hela, wengine tumeambiwa tufunge mikanda, inakuwa ni hali tete, hali tete imekuwa ni, lakini pamoja na hivyo mm, kule nchi zetu hali iwe tete, isiwe tete, burudani haikosi. Yeah, unajua <laughs> uzuri ni kwamba unaweza kuenda hata zile sehemu za burudani mm, kwenye bana nini, hata kwamba una pesa mm, lakini jamaa mmoja akiwa na pesa mm, watu wana ukarimu wa kutosha. Yeah, wana ukarimu wa kutosha utapata vitu inaitwa social life yeah, utapata vitu Haya basi, kwenye michezo na burudani, timu za Afrika zinaweka matumaini ya kushinda kombe la dunia la vijana wasiozidi umri wa miaka 17 linaloendelea huko Indonesia na huko Mombasa. Mombasa uh, Harrison kamau na, burudani ni rumba rumba tu rumba. Mambo ni rumba hii, kule Mombasa ni rumba tu rumba tu basi. Tuungane naye Collins Liberty Adede. Asante sana wenzangu kwenye meza ya michezo. Michuano ya kombe la dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 17 inaendelea kusisimua bara Afrika, huku timu za bara hili zikiendelea kupata matokeo ya kuwafurahisha mashabiki. Tayari Moroko na Mali wamefuzu kuingia awamu ya robo fainali baada ya kuibuka wa kwanza na pili katika kundi A na B mtawaliwa kwenye mechi zao. Timu nyingine ya afrika Senegal pia imefuzu awamu ya mwondoano licha ya kubanwa walipocheza na Japan adhuhuri ya leo katika mechi za kundi da hapo kesho bukinabe ambayo imelemewa sana katika michuano hiyo itakutana na korea kusini ujerumani itapambana na venezuela new zealand itoane kijasho na mexico huku marekani na ufaransa zikichuana kujua ni nani ataibuka wa kwanza katika kundi a e. chipukizi wakipambana katika kombe la dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 17 mechi kufuzu kushiriki World Cup ya mwaka 2026 zitapigwa wikendi hii barani Afrika. Jioni hii vigogo wa Afrika Mashariki, Uganda inacheza na Guini huku Zambia ikiwa mwenyeji wa Congo Brazaville. Ghana itakutana na Madagascar nao Comoros wamalize udhia na Central Africa Republic. Siku ya Jumapili Taifa Stars ya Tanzania itasafiri kwenda ugenini dhidi ya Niger, Sudan Kusini ikipambana na bingwa wa Afrika, Senegal. Hata hivyo bara Europa, huko kuna mechi zingine nyingi ambazo zinahusisha kufuzu kushiriki kombe la dunia na pia mechi za kuwania nafasi kushiriki michuano ya Eurocup. Tuingilie burudani ambapo wikendi hii bendi za vijana kutoka DR Congo zenye makao yake Kenya zinaendelea kupata umaarufu sana mjini Mombasa kwa kucheza mziki aina ya rumba katika migahawa kadha wa kadha. Mombasa wikendi hii, licha ya mvua nzito inayorindima pwani ya Kenya na sehemu zingine za taifa la Kenya, bendi za Amitie la Muzika na Amro la Muzika za vijana wa Congo zimeandaa burudani la kifalme kwa mashabiki wao jioni ya leo na kesho. Amitie la Muzika watakuwa mgahawa wa Screenshot mtu hapa, kisha kesho Jumaa Mosi, burudani lipo katika The Arc pale Nyali. Ambro la Muzika watalipromosha burudani lao katika migahawa ya Bottoms Up na Queens huko Shanzu. Bendi hizi huwatumbuiza mashabiki kwa miziki waliotunga wenyewe na ile ya wanamziki wa Afrika Mashariki waliobobea na kutesa miaka hiyo ya nyuma miongoni mwao wasanii kama Cosmas Chidumule, Remy Ongala, makundi kama Les Wanyika na vibao vingine vingi vya modern rumba vilivyopigwa na wasanii kama Ferre Gola na Fally Ipupa. Katika fani hiyo ya modern rumba, mimi sina la ziada kutoka meza yetu ya michezo na burudani. Nimevalia makoti yangu, langu ni kufuatilia michuano ya under 17 na pia kufuzu kushiriki kombe la dunia na rumba kwenu Washington, basi ukatike rumba bila shaka Collins. Liberty adede kule Mombasa, basi haraka, haraka. swali la leo. Je, serikali zinafanya vya kutosha kujiandaa kupambana na athari za mafuriko katika eneo lako? Uh, ifyengu Busai anasema yuko kule pwani ya Tanzania, anasema kwa kweli serikali haiwekezi vya kutosha katika hili, huwa wanashughulika pale tu yanapotokea madhara. Eh, huyu anaitwa Steve Akama, yetu Kenya ni system ya majambazi, <laughs> hatuna serikali za gatuzi wala ya kitaifa. Maoni yake Steve Akama. Mzee Chelu Shabani anasema yuko Tabora, Tanzania, anasema inajiandaa, imeshaanza kuwapa tahadhari wananchi wake. Basi ni hayo tu, baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kwenye swali la leo. Kufikia hapa tunakamilisha VOA Express. Patrick Ndurimana na Harrison Kamau, mwongozaji wa kipindi Aida Issa, msimamizi wa matangazo Khadija Riyami, kwa pamoja tuna wageni kiwatakia ijumaa njema, ijumaa karimu na jioni njema. Why not? Why not?