Hujambo, wa msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo tarehe 17 Novemba mwaka wa 2023. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika kote nchini Tanzania kupitia Radio Free Africa RFA, ambayo inasikika katika eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Pia matangazo haya yanapatikana kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. Leo katika mjadala wetu wa Live Talk tunaangazia mkutano kati ya rais wa Marekani Joe Biden na rais wa China Xi Jinping. Pamoja na wachambuzi, tunataka kujua ikiwa mkutano huo utapunguza mivutano kati ya Marekani na China. Na katika taarifa nyingine, Rusia imetuma shehena ya kwanza ya nafaka iliyoahidi barani Afrika, na mashirika ya habari ya serikali yalimnukuu waziri wa kilimo ya nchi hiyo akisema hayo leo Ijumaa. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Raia wa Gaza wanakabiliwa na uwezekano wa haraka wa kukumbwa na njaa, kulingana na Cindy McCain, mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani. Usambazaji chakula na maji kwa kweli haupo Gaza na ni sehemu ndogo tu ya kile kinachohitajika kuasili kupitia kwenye mipaka, McCain alisema katika taarifa yake siku ya Alhamisi. Hakuna njia ya kukidhi mahitaji ya sasa na njaa kwa kutumia kivuko cha mpakani kinachofanya kazi. Tumaini pekee ni kufungua njia nyingine salama kwa ufikiaji wa kibinadamu kupeleka chakula cha kuokoa maisha huko Gaza. Alhamisi usiku jeshi la Israel lilitangaza kuwa limetoa lita elfu nne za maji na milo iliyo tayari elfu moja na mia tano kwa hospitali ya Shifa. Ustawi wa raia pamoja na wagonjwa na wafanyakazi unabaki kuwa kipaumbele, jeshi la ulinzi la Israel lilichapisha kwenye mtandao wake wa X ambao zamani hujulikana kama Twitter. Mahakama moja ya Nigeria leo Ijumaa ilimrudisha rumande gavana wa zamani wa benki kuu Godwin Emefiele kwa tuhuma za bwizi katika manunuzi akisubiri kusikilizwa ilo ping, ilo kwa ombi la dhamana lililopangwa kufanyika siku ya Jumatano. Emefiele alikana na mashtaka yote ishirini na kuomba dhamana kupitia mawakili wake. Kesi hiyo imeakhirishwa hadi Jumatano, Novemba 22 kwa ajili ya kutoa uamuzi wa ombi la dhamana wakati huo huo mshtakiwa anapaswa kurejeshwa katika gereza la kuje akisubiri uamuzi wa, wa dhamana yake hakimu hamza muwazu alisema kesi inatarajiwa kuanza kusikilizwa novemba 28 alisema wiki iliyopita emefiele alipewa dhamana na jaji mwingine baada ya kufanikiwa kupinga miezi mitano kizuizini emefiele ambaye hajatoa maoni yake hadharani kuhusu kesi hiyo alisimamishwa kazi na rais bola tinubu juni 9 na alikamatwa siku moja baadaye. Wajumbe katika mkutano unaohusu kudai fidia unaofanyika nchini Ghana walikubaliana Alhamisi kuanzisha mfuko wa ulipaji fidia duniani ili kushinikiza fidia iliyochelewa kwa mamilioni ya Waafrika walioathiriwa na kusafirishwa na kuingizwa katika biashara ya utumwa karne nyingi zilizopita wakati wa biashara hiyo ilipovuka bahari ya Atlantic. Mkutano wa ulipaji fidia wa Akra unaongeza madai yanayoongezeka ya fidia baada ya waafrika wapatao milioni 12 kuchukuliwa kwa nguvu na mataifa ya Ulaya kutoka karne ya 16 hadi 19 na kufanywa watumwa kwenye mashamba ambayo yalijenga utajiri kwa gharama ya kutumikishwa kwa Afrika. Karne nyingi baada ya kumalizika kwa biashara ya utumwa, watu wenye asili ya kiafrika duniani kote wanaendelea kuwa waathirika wa ubaguzi wa kimfumo na mashambulizi ya rangi, ilimalizia ripoti ya hivi karibuni ya shirika maalum la Umoja Mataifa, jukwaa ambalo liliunga mkono fidia kama msingi wa haki katika karne ya 21. Mnaendelea naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mzozo nchini Sudan ambao wamesababisha vifo vya maelfu ya watu na watu milioni saba kuhama makazi yao kwa muda wa miezi saba unaenea katika maeneo mapya ya taifa hilo, Umoja wa Mataifa ulisema Alhamisi ukionya juu ya kuongezeka kwa janga la kibinadamu. Machafuko hayo wa hatari ni pamoja na kuzuka kwa unyanyasaji wa kikabila na mashambulizi dhidi ya wanawake, kulingana na shirika la kimataifa msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa upande wa Afrika wa diplomasia wa Ghana, Martha Ama Akia Pobi alielezea wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa mgogoro katika mkutano wa baraza la usalama, ambapo aliwaambia wanachama wa Sudan inakabiliwa na muunganiko wa maafa yanayozidi kwa mabaya ya kibinadam na janga la haki za binadamu kama mgogoro. Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamisi alipongeza makubaliano mapya ya kiuchumi kati ya nchi kumi na nne za Asia Pacific yenye lengo la kukabiliana utawala wa kiuchumi wa China kikanda, akisema viongozi wa makubaliano yaliotiwa saini katika mkutano wa uchumi wa kikanda ambao sio makubaliano rasmi ya biashara yatashughulikia masuala muhimu kama vile umeme wa siku zijazo na kuboresha ustahimilivu wa ugavi. Lengo la mkataba huo mpya alisema viongozi hao kumi na nne katika taarifa pamoja kukuza haki za wafanyakazi, kuongeza uwezo wa kuzuia na kabiana na usumbufu wa ugavi, kuimarisha ushirikiano wetu katika mpito wa kuelekea uchumi mzuri, na kupambana na rushwa na ufisadi, na kuboresha ufanisi wa usimamizi wa kodi. Biden akizungumza Alhamisi katika mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific huko San Francisco alikiri kwamba wapatanishi walishindwa kufikia makubaliano viongozi muhimu ya mfumo wa uchumi wa Indo-Pacific mwaka jana. Na Russia imetuma shehena ya kwanza ya nafaka iliyoahidi barani Afrika. Mashirika ya habari ya serikali yalimnukuu waziri wa kilimo wa nchi hiyo akisema leo Ijumaa meli mbili za kwanza zinazobeba tani elfu 25 kila moja tayari zimekusha ondoka kwenye bandari za Russia kuelekea Somalia na Burkina Faso Tunatarajia zitawasili mwishoni mwa Novemba hadi Desemba, Interfax ilinukuu waziri wa kilimo Dimitri Patrushev akisema. Baada ya kupata habari za dunia na mwenzangu Sandey Shomari, sasa tunaingia kwenye, tuna kwenye mjadala wetu wa kila Ijumaa wa Livetok. Kama nilivyodokeza, rais wa Marekani Joe Biden Jumatano alikutana na rais wa China Xi Jinping nje ya mji wa San Francisco, California hapa Marekani, ambako viongozi wa uchumi wa Asia Pacific walikuwa wamekusanyika. Biden ambaye alitamka mara kadhaa kwamba Xi ni dikteta alisema yeye na Xi walikubaliana kuanzisha tena mazungumzo ya kijeshi kufanya kazi pamoja ili kutathmini vitisho vinavyoletwa na ujasusi bandia au artificial intelligence, na kuchukua hatua za maana kukabiliana na swala la dawa kali ya kulevya ya fentanyl. Wachambuzi waliotaja kuwa mkutano wa kihistoria wa mashariki na magharibi baada ya karibu mwaka mmoja wa mvutano mkali wa kidiplomasia kati ya Beijing na Washington. Kando ya mivutano ya muda mrefu ya kibiashara, kumekuwa pia mgawanyiko mkubwa kati ya Marekani na China juu ya swala la Taiwan, kisiwa kinachojitawala ambacho China nadai ni himaya na hima yake, pamoja na masuala ya haki za binadamu. Biden alisema alikuwa wazi juu ya masuala hayo magumu, na Xi alisema mataifa hayo mawili yana uhusiano usioweza kutenganishwa, licha ya ushindani mkali kati ya nchi zao. Swali ni je, mkutano huo ulikuwa mwanzo mzuri wa kupunguza mvutano kati ya mataifa hayo mawili yenye nguvu zaidi za kiuchumi duniani? pia fursa ya kumaliza tofauti zao kuhusu mizozo ya kimataifa inayopamba moto wakati huu. Hayo ndiyo mambo tutajadili leo na washirika wetu, ambao tayari kwenye laini ya simu. Tunaye Profesa David Monda kutoka kule uh, New York. Karibu profesa. Asante uh, kunialika kuchangia mada ya leo. Vile vilevile kutoka kule Afrika ya Kusini, Johannesburg, tunaye uh, Peter Bigenda. Karibu Bwana Bigenda katika mjadala wetu wa Live Talk. Asante sana asante sana. Tunaendelea kumtafuta mm. profesa Chacha Nyaigoti Chacha ambaye eh, kawaida huwa tunamtafuta Sunday akiwa kule Kenya, Kenya. Mm. lakini sasa yuko matembezini hapa New Jersey hapa Marekani, na tayari naambiwa na mwongozaji wa kipindi kwamba profesa Chacha tayari yuko kwenye laini ya simu. Profesa Chacha, karibu kwenye Live Talk na pia karibu Marekani. Asante, amjambo. Tuko Tuko mbisa, salama profesor. Niko na mwenzangu hapa Sandey Shomari, tunawakaribisha nyote na tunawashukuru kwa muda wenu. Basi nianze na wewe moja kwa moja profesa Chacha Nyaigoti Chacha, uh, sijui mkutano huo wa Biden na Xi ulikuwa na matarajio makubwa kwamba au kwa, hata matarajio chanya kwamba unaweza kusaidia kupunguza uhasama wa muda mrefu kati ya nchi zao mbili, nafikiri lengo kubwa la mkutano huu lilikuwa ni kujaribu kuwaleta viongozi uh, wa Marekani na kiongozi wa, wa China katika meza ya mazungumzo ili wajadili kuhusu mambo mbalimbali mbali ambayo yanakuwa ni changamoto kwa nchi zote mbili. Lakini matokeo ni kwamba nafikiri wameafikiana kwa kiasi kikubwa baadhi ya yale mambo ambayo waliazimia, hasa kutokana yale yaliyokuwa yameazimiwa na nchi ya Amerika. Kwa hivyo mm-hmm, kwa upande wa Wamarekani nafikiri wanaona ni kama wamepata nafuu na ni na vizuri kwamba huu mkutano uliweza kufanyika. Profesa David Monda, sijui wewe unasema nini kuhusu huu mkutano wa California, kuona Xi mwenyewe amekuja kutoka huko China akahudhuria mkutano, alikuwa amekuja kuhudhuria mkutano wa Asia Pacific, lakini vile vilevile, kukutana moja kwa moja ana kwa ana, uso kwa uso na Rais Biden, kuongezea na yale... <clears throat> kuongezea na yale ambayo uh, yameangaziwa, ni kusema vitu viwili vikubwa. Cha kwanza ni kwamba eh... Mahojiano hayo haya au mkutano huu umefanyika eh, kihalisia kule California, jimbo kubwa zaidi hapa Marekani, ambalo lina waasia wengi zaidi uh, kutoka Uchina. Asilimia arobaini ya jamii uh, au wakaaji wa California ni wa asili ya Kichina, kwa hivyo kihistoria pia inatoa Uh, ile ile uh, mwelekeo wa kijamii wa ku, kumwelekeza rais wa China kuja Marekani kwenye jimbo ambalo lime, limeundwa uh, kwenye historia kubwa na Uchina, lakini pia kwa masuala ya, ya ki, kiuchumi ni jambo muhimu sana. California ni jimbo kubwa zaidi Marekani, ni uchumi wa jimbo mkubwa zaidi na ushirikiano kati ya, na, ya Marekani na Uchina sana sana umeangaziwa na eh, ule ufuko wa bahari wa, uh, wa Pacific. Eh, kwa hivyo inachangia pia kwa nyanja hiyo. Na kumalizia ni hili suala la usalama. Kumekuwa na eh, hofu ya kwamba jeshi la Marekani na jeshi eh, la China zimekuwa zikizozana kule Uh, kwenye uh, bahari ya Uchina uh, bahari ya Asia tofauti tofauti, ambapo meli za Marekani na ndege za kivita za Uchina zimeweza kuhasimiana. Kwa hivyo mkutano huu ni kama unapunguza, una yale makali ya ya ya um, ushindani huu wa kijeshi na kufunguliwa kwa eh, miundombinu ya kidiplomasia kuweza kupunguza makali ya mvutano huu wa kijeshi ni jambo muhimu sana. Peter Bigenda unasemaje wewe upande wako? Yeah, ndiyo. Asante sana kwa fursa hii. Ni kwamba kwa kweli naweza tu nikaunga mkono ho, hoja ambazo eh, watangulizi wenzangu wamezitoa. Ni kwamba mkutano huu ulikuwa sio tu wa wenye faida kwa mataifa haya makubwa mawili duniani, yani Uchina na na Marekani. Ulikuwa ni mkutano mzuri for the rest of the world, ulikuwa ni mkutano wenye maana ukizingatia masuala ya kisiasa, hasa katika eneo la South China Sea, e, kama alivyosema mwenzangu swala zima la kiusalama, kwa mfano katika haya maeneo utakuta kwamba Uchina ina mgogoro na taifa la Ufilipino, ambapo juzi kati hapa kulikuwa na eh, baadhi ya meli za kijeshi za China zikizuia zuia boti za uvuvi za Ufilipino. Eh, sasa mvutano huu ulipelekea mwezi jana mwaka huu kwa taifa la Marekani kur, kurudia tena msimamo wake wa kuitetea au kui ya kuitetea Ufilipino endapo kama ingeweza kuvamiwa kijeshi na Uchina, na hii ni kutokana na mkataba wa elfu moja mia tisa hamsini na moja. Sasa mkutano huu una manufaa kwa pande zote mbili, kwa moja ni kuboresha mahusiano ya kibiashara tunajua kwamba baadhi ya mashirika ya ndege ya za ya Uchina walikuwa na mpango wa kununua ndege za Boeing aina ya Max saba tatu saba lakini kutokana na kwamba hali ya uhusiano kati ya nchi hizi mbili iwe kijeshi au kiuchumi, ilikuwa sio nzuri. Majadiliano haya yalisimama, lakini mkutano huu sasa umeenda kulifungua lile pazia eh, la hawa ndugu wawili kuweza kuwasiliana, na kama alivyosema rais mwenyewe eh, Rais wa Uchina na Biden mwenyewe kwamba eh, eh, mazungumzo yao yameweza ku, eh, kuleta uhusiano ambao ulikuwa umefifia kwa kiasi kikubwa hasa kwa majeshi yao mawili kuwa na mawasiliano ya moja kwa moja, hilo ni jambo jema eh, kwa sababu nchi mbili kubwa kama hizi kutokuwa na uhusiano mzuri ni hatari kwa usalama wa dunia kwa ujumla. Ni hatari kubwa, kwa sababu inapelekea kila upande sasa kuanza kujilimbikizia mashabiki wake na washirika wake na hivi Uh, the rest of the world tunagawanyika sasa, na tukishagawanyika ni hatari kwa usalama wa dunia. Kwa hiyo binafsi tu itoshe kusema kwamba uhusiano hizi nchi mbili zinategemeana, makampuni ya Marekani yanalitegemea pia soko la, la Uchina uh, na makampuni ya Uchina pia soko la Marekani ni soko muhimu sana. Kwa hiyo kila mmoja, kama alivyosema Rais Jinping alisema kwamba nchi zetu haziwezi kupeana migongo eh, si ushiriki, si swala lenye afya hata kidogo, kwa manufaa ya nchi hizo mbili. Kwa hiyo itoshe tu kusema pia, Biden alifanya kitu kizuri pia kumwalika. Itakumbukwa kwamba katika mkutano wa APEC uliofanyika Marekani, bwana Bigenda Marekani aliweza kumwalika Jinping kuweza kushiriki katika mkutano huo. Kwa hiyo Sh mkutano huu una manufaa um, kwa nchi hizi mbili Deo. na un, una manufaa pia kwa ulimwengu. Shukrani sana bwana Peter Pigenda. Ah, tumeambiwa kwamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, tunamwomba ajitambulishe na atuambie anachangia vipi kwenye mjadala wetu. Karibu msikilizaji. Asante sana. Kwa majina ni David Olelesere kutoka Sikawa Transmara, hapa nchini Kenya. Kwa mtazamo wangu, inasema hiyo uhusiano kati ya China na Marekani ni mzuri, ijapokuwa itakuwa vigumu sana hawa watu kuelewana kabisa kabisa, kwa shauri ya hizi eh, nchi za Afrika ndio wanang'ang'ania kutokana na biashara ama kuwa na na uhusiano na nchi za sa Afrika, sababu unakuta Marekani anataka bidhaa vyake wa, wa, soko yao iwe nchi za Afrika. China pia ni hivyo hivyo. Kwa hivyo itakuwa vigumu kiasi hizo nchi kuelewana, ijapokuwa ni jambo muhimu sana hizo, uh, nchi kubwa kama hizo kuwa na ushirikiano mzuri. Asante. Shukran sana David Olesere, kutoka kule Transmara, Kenya. Uh, Sade Shomari Naam, bila shaka uh, David Olese, na nakushukuru kwa mchango wako. Lakini ikija kwa wachambuzi wetu, pengine hali ambayo mnaiangalia sasa, kuna swala hili la uh, kuwa na mpangilio wa kulinda mazingira na uzalishaji wa hewa safi, gesi na mafuta. Kuna makubaliano ya upande huo ambayo yanafanywa kati ya China na Marekani na vilevile vile uzalishaji wa bidhaa katika hizi nchi mbili, pengine haya makubaliano waliokuwa nayo, tukiangalia kwa mtazamo mkubwa kwa nchi nyingine duniani e, faida zake na pengine changamoto zao ni zipi? Hapa nije kwako Profesa David Monda, uhusiano wa uh, ma, madola haya mawili makubwa eh, ni wa karibu sana, na vile umeangazia, unaingilia masuala mengi, tukichukua mfano wa uh, hali ya mazingira Eh, na hali ya mazingira ya kidunia hakuwezi kuwa na mabadiliko au eh, miundo mbinu eh, mbadala za kuzalisha uchumi ikiwa madola haya mawili yaani Marekani, ambayo ni robo ya soko ya dunia nzima, na Uchina, ambayo pia ni robo ya soko ya dunia, zisipoweza kuja pamoja na kuongoza eh, kwa uh, utafiti kwa teknolojia uh, kwa uwiano wa uh, makampuni ya kimataifa kuweza kufanya uh, mabadiliko haya ya uh, uchumi wa bluu, kwa mfano wa kupunguza gesi za uh, gesi hizi chafu, manake uongozi uh, wa, wa Uchina na, na Marekani ni muhimu sana. Tukiangazia masuala ya kidiplomasia pia, tukiangazia uh, jambo hili la mabadiliko ya tabia nchi, uh, makubaliano kwa mfano ya ya Paris uh, ya, ya mwaka jana, au makubaliano ya hivi karibuni ya Nairobi Declaration, ile azimio ya Nairobi, hayawezi kufua dafu ikiwa uh, Uchina na Marekani hazipo mle ndani. Halafu pia kumalizia, ni hili suala la mabadiliko ya tabia nchi ukilinganisha na kuzalisha na uchumi. Tukiangazia kwa mfano kule Afrika, mataifa mengi Afrika yana mikopo na uchumi wao umeshikiliwa na Uchina. Kwa hivyo uh, uh, uh, miundombinu ya kuzalisha mifumo ya kuzalisha lazima uambatane na, na sera za Uchina na sera za, za, za Marekani ikiwa kutakuwa na mwongozo kwa mabadiliko ya tabia nchi kwa hivyo nafsi ya madola haya mawili kwa hili suala la mabadiliko ya tabianchi ni muhimu, na mikutano kama hii ni muhimu kuweza kupeleka mbele miswada mikubwa hususan kwa hili jambo la ushirikiano wa kimataifa. Shukran sana Profesa David Monda. Kuna msikilizaji mwingine pia kwenye laini ya simu, tunamkaribisha jitambulishe na tuambie, uh, nini mchango wake. Bila shaka mimi ni Joshat Ayora kutoka taribo Kenya. Mwenye nimefurahishwa sana kutokana na huu ushirikiano wenye umeanzishwa na nchi ya Marekani na Uchina. Kumbuka ya kwamba Kenya kuna wakati mwingine miaka miaka hapo nyuma eh, tulianza kuegemea sana katika eh, nchi ya Uchina. Uchina iliweza kusaidia Kenya sana, lakini katika hiyo hali wa Marekani kutokana na mawazo ama vitendo pengine hawakuwa wanafurahia sana. Kwa hivyo ni kama baba na mama wakati watoto wanawategemea, tukiona hao watu hawako pamoja au akai pamoja kufanya kazi pamoja, huwa kuna e, e, kisungumukuti. Unapata hao watoto chini wana wasiwasi nyingi, huwa wako na hali ya hatari. Kwa hivyo leo hii ushirikiano huu tunaomba uweze kuendelea ili huyu Mkenya ama Mwafrika yoyote anapokimbia Uchina apate kile pengine ni kikombe, na akienda Marekani apate pakuli mwingine, akienda kwingine apate sufuria, tutakuwa tunafurahia. Isiwe ni kupigana, mara mingi mwingine anaonea mwingine uifu na nini. Wacha watu wache pamoja, ili ihiki tegemezi tuweze kufurahia matunda ya hawa baba zetu wakubwa. Asanteni. Shukrani sana hmm. Josephat kutoka kule Tarbo, Kenya. Basi nirudi kwako Profesa Chacha nyego Chacha, Profesa hili swala la Taiwan ndilo swala ambalo nafikiri mmoja kati ya masuala magumu ambayo ameleta uhasama mkubwa na mvutano mkubwa kati ya China na Marekani. Unadhani eh, baada ya mkutano huu wa California kuna mabadiliko yoyote ambayo yatakuwepo kuhusu mtazamo wa mmoja na mwingine kuhusu Taiwan? Sidhani kwamba kutakuwa na mabadiliko ya misimamo yao, kwa sababu suala la Taiwan ni suala la muda mrefu sana, na kwa muda huo wote Marekani imekuwa ikishikilia kwamba Taiwan inahitajika kutambuliwa, lakini China ina wasiwasi mkubwa sana kwamba wakati nchi au mataifa ya dunia yatakapokuwa mengi yametambua kwamba Taiwan ni ina nchi inayoweza kujisimamia yenyewe kwa sababu China inadai kwamba Taiwani ni sehemu ambayo iliasi, ambayo ni sehemu ya China na mazungumzo ya California. Kwa hivyo sidhani kwamba yalizingatia zaidi misimamo hii ya nchi mbili, kwamba yangeweza ya kufanya Wamarekani kwa mfano waweze kutambua kwamba Wachina wana haki ya kuendelea kushikilia msimamo um, kwamba Taiwani ni sehemu ya nchi yao. Uh, kwa hivyo vita itaendelea tu ya uh, malumbano na wakati mwingine mazungumzo wakati wa mikutano ya kimataifa. Pia msimamo kuhusu Taiwani itakuwa ni ile ile, sidhani kwamba itabadilika, lakini la muhimu ni kwamba mkutano wa California umeweza kuonyesha kwamba kuna uwezekano wa nchi mbili ambazo kwa sasa hivi zilikuwa zinataka kujitutumua misuri yake na kuonyesha ubabe wake kuweza kukutana na kuzungumza juu ya mambo mazuri ambayo wanaweza kushirikiana katika kuendeleza masilahi ya walimwengu wote kwa ujumla. Kwa mfano mageuzi uh, ya hali ya hewa na hali ya nchi, na kuzungumza pia juu ya biashara, kwa sababu biashara ndio msingi mkuu wa kuwezesha chumi mbalimbali mbali za nchi hizi za dunia kuendelea. Kwa hivyo wakati soko la China litakuwa huru kukubali bidhaa za kutoka Marekani na soka la Marekani liwe huru kukubali bidhaa zinazotoka China, basi nafikiri yote hayo yataleta afueni kwa nchi hizo mbili, lakini zaidi zaidi, baadhi ya nchi nyingine pia zitafaidika, tukizingatia mahusiano ya nchi za Afrika na hizi nchi eh, Marekani na, na na Uchina, nafikiri sahizi Waafrika wengi ni lazima wachunge wa sana kwa mm-hmm, sababu kuna wakati walikuwa wana viongozi baadhi ya viongozi wa Afrika walikuwa wanatoa msimamo kwamba wako karibu zaidi na China kuliko walivyokuwa zamani wakiwa karibu sana na Marekani, lakini baada ya mazungumzo kama haya nafikiri viongozi kama hao wa kiafrika wanahitaji kujistahili mara nyingine. Shukrani sana Profesa. Kwenye lani ya simu kuna msikilizaji mwingine, tunamkaribisha haraka haraka ajitambulishe na aseme anazungumza nini kuhusu mjadala wetu wa leo. Karibu msikilizaji. Halo, naam. Habari yako, jitambulishe, jitambulishe alafu tuambie unazungumza nini kwenye mjadala wetu. Mimi naitwa kutoka Garissa Kenya. Ndiyo, mi nilikuwa nataka kusema amerika na china wakikutana si mbaya, lakini mzuri sana alafu ile biashara wanafanya kwa... Msikilizaji, unaweza kuzima redio yako, unaweza kuzima redio yako. na china wakiendelea wakutane, ni nzuri sana. Sawa, shukran eh, okay. Sawa, msikilizaji kutoka Garisa, Kenya alikuwa mm -hmm. maake redio yake alikuwa mm -hmm. anazungumza mm -hmm. alafu na redio na, mm -hmm. eh, basi naona Sunday ni kama vile mm -hmm. sehemu ya kwanza mm -hmm. hapa uh, tunaikamilisha uh, alafu punde utaingia kwenye sehemu ya pili, tuendelee, uh, wasikilizaji uh, washiriki wetu waendelee kuwa kwenye laini ya simu kama mlivyosikia, um, wasikilizaji wetu ambao mlitufuata tulipoanza kipindi leo, tunazungumzia kuhusu mkutano uliofanyika kati ya rais wa Marekani Joe Biden na rais wa China Xi Jinping. Ulifanyika uh, Jumatano uh, katika mji wa San Francisco, California, hapa Marekani, na mkutano huo umefanyika baada ya karibu mwaka mmoja sana Shomari mm -hmm. tangu Biden alipoingia madarakani, mvutano kati ya China uh, na Marekani uliendelea kuwa ongezeka zaidi. Naam. Na kabla ya hapo ulikuwa pia mkali zaidi wakati wa utawala wa Trump. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza kwa undani, punde tunaingia kwenye sehemu ya pili, na sasa matangazo. Kwenye sehemu ya pili ya laptop tutatufuata moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa voa.com. Tukutane muda mfupi baadaye. Nam, tunaendelea na mjadala wetu wa live talk kwenye sehemu ya pili, ambapo tunaangazia zaidi mkutano uliofanyika kati ya rais Joe Biden na rais wa China Xi Jinping ambao o, wachambuzi wanasema uh, walikuwa hawana matarajio wa makubwa, lakini wanasema ni hatua wa nzuri ya kuweza kupunguza mivutano ya muda mrefu kati ya China na Marekani. E, na kabla ya kufunga sehemu ya kwanza msikilizaji alikuwa anazungumza sasa tuendelee Sunday kuhusu uh, masuala yanayoleta tofauti kati ya Amerikani, ya Marekani au mvutano ni mengi sana. mm -hmm, na mengi ni magumu, lakini leo kuna masuala ya mizozo ya kimataifa ambayo inatokota wakati huu, mfano mzozo kati ya Israel na Hamas, bila kusahau mzozo wa muda mrefu sasa karibu miaka miwili kati ya katia, uh, Russia Ukraine na Ukraine, yeah. lakini kutaka kujua nende kwake Peter Bigenda kufikia sasa kuhusu hili swala la Israel eh, na Hamas, unadhani uh, Xi Jinping na Biden eh, baada ya mkutano huo, kuna uwezekano wa kuwa na msimamo ambao pengine unaweza ukachangia kusuluhisha mzozo huu ambao unapamba moto kati ya Israel na Hamas? Asante. Mimi nadhani kwa kweli, kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba mkutano huu ulikuwa ni muhimu sana, sio kwa mataifa haya mawili tu peke yake, bali ni muhimu kwa dunia nzima kwa ujumla. sasa Ee, mgogoro unaoendelea katika Mashariki ya Kati kati ya Israeli na Hamas ni mgogoro ambao umekuwepo kwa miongo kadhaa, na ni mgogoro ambao sidhani kama mtu mmoja au taifa moja linaweza kuleta suluhisho la kudumu katika eneo hili. Sasa itakumbukwa tu kwamba msimamo wa Marekani unaunga barabara juhudi eh, za taifa la Israeli eh, na juzi kati hapa Biden alitoa tamko rasmi kwamba yeyote anayefikiria kutia pua au kutaka kushiriki kwa namna moja manyingine asifanye hivyo hata kidogo, manake kufanya hivyo basi atakutana na kipigo cha Marekani. Lakini eh, tumeona pia katika huu mkutano uliofanyika New York, nadhani kama haikuwa jana, basi itakuwa ilikuwa ni juzi, ambapo Marekani haikuweza kutumia kura yake ya vitu ya veto, uh, kuweza kubatilisha makubaliano au resolution ya mkutano ule pale, pamoja na kwamba Marekani haikupendelea Eh, namna ile draft ilivyokuwa imeandikwa bila ya kuisonta kidole Hamasi eh, na vitendo vyake moja kwa moja, lakini eh, binafsi naweza nikasema kwamba nilifurahi kuona msimamo wa Marekani wa kuweka maslahi ya watu wa kawaida hasa kina mama na watoto mbele kuliko maslahi binafsi ya Marekani na pengine maslahi ya Israeli yenyewe. Kwa hiyo uh, katika duru kama hizi, basi na China nayo itaweza kushiriki barabara au itaweza kutoa um, ushirikiano wake katika kuweza kutafuta suluhisho la kudumu. Itakumbukwa kwamba katika vyombo vya habari vya Uchina mara baada ya mkutano wa Biden na Jinping walisema kwamba wangefurahishwa kuona kwamba Marekani haibani haisuffocate Uchina katika ku- you know, katika ku uh, kunyoosha mabawa yake. Kwa hiyo endapo Marekani itamwona Mchina kama mshirika mwenza kama mshirika rafiki, basi anaweza, kwa sababu haya ni mataifa yenye ushawishi mkubwa duniani anaweza kumwalika na kumshirikisha kama alivyomshirikisha katika mkutano huu wa APEC, kwamba mchango wako unahitajika katika kutafuta fumbu, ufumbuzi wa tatizo hili kati ya Hamasi na Israeli. Na nadhani Uchina itakuwa tayari, itakuwa tayari kushiriki, kwa sababu kama nilivyosema, ni swala ambalo ni nyeti, kwa kweli ni nyeti, ambalo Marekani peke yake haina uwezo wa kuweza kulitatua tatizo hilo. Uchina peke yake haiwezi, nchi yoyote ile peke yake duniani. Ni swala linalohitaji collectivity, collectivity inahitajika sasa, the rest of the world, kama hatuko kitu kimoja na hasa hawa wababe wawili kama hawakai hawawezi kukaa kwenye moja meza moja na kuweza kutazamana uso kwa uso, hatuwezi kupata ufumbuzi wa matatizo kama haya ya Middle East na matatizo ya Ukraini na, na Urusi na itakumbuka kwamba Uchina pia ana ushawishi mkubwa juu uh, ya Urusi. Kwa hiyo Marekani na Uchina wakishakuwa kitu kimoja, wakishakuwa na ushirikiano mzuri, basi tun hii ina ishara nzuri kabisa ya matatizo kati ya Ukraine na Russia pia kukoma na swala zima hili la Middle East kati ya Hamas na Israeli kukoma pia. David Monda, uh, unasema haje? uh, bigen anasema ikiwa kuna ushirikiano mzuri kati ya Marekani na China hasa kuhusu mizozo ya kimataifa uh, huenda hii migogoro inaweza kukoma. Lakini China tayari imeshasema, japokuwa haizungumzi waziwazi lakini imesha kwamba je inaunga mkono swala la mataifa mawili ambayo yanajitegemea kuwe taifa la Israel na taifa la Palestina. Uh, lakini Marekani wao kwa wakati huu ni kama vile, uh, wanaonekana kuiunga mkono zaidi Israel. Uh, hili swala la ma, uh, taifa mawili huru, uh, ambayo ndilo pendekezo la China, uh, unadhani iwapo watakubaliana wata, wata na Marekani kuhusu hilo Huyu mzozo wa muda mrefu wa Mashariki ya Kati kati ya Israel na Palestina au Israel na Hamas wakati huu unaweza kupata suluhu la kudumu? Sidhani linaweza kupata suluhu la kudumu kwa miaka hii ijayo, pengine baada ya miaka hamsini au miaka mia moja, mikakati au miundombinu ya kidiplomasia ikisha kita mizizi Nasema hivyo kwa sababu wakati huu ukiangazia Israel na maeneo yaliyokaliwa na wale wezi, hakuna nafasi yoyote ya kuwa na eh, dola uh, au taifa la Kipalestina. Eneo zilizokaliwa eneo za wapalestina vile uh, vimetengwa, ha, hakuna nafasi. Lakini lazima niangazie hivi na kusema pia ya kwamba hata ingawa uh, kuna uh, Eh, majadiliano haya kati ya Marekani na Uchina, kuna njia nyingi ambapo wana ushindani Marekani na Uchina, lakini pia kuna njia nyingi mashariki ya kati ambapo lazima wawe na ushirikiano. Nasema hivyo kwa mfano, uchumi wa Uchina wakati hu, eh, kwa wakati eh, huu unaenda kwa, haiendi kwa njia kasi, eh, imebanwa, eh, ina udhaifu sana kwa hivyo kukiwa na mlipuko wa mzozo kule mashariki asati, eh, ya kati utasambaratisha bei ya mafuta utasambaratisha miundombinu ya meli kupitia eh, guba la Pasia kupitia eh, bahari ya Mediterranean kupitia kanali ya Suez itasambaratisha eh, bidhaa za Uchina kwenda Ulaya, bidhaa za Marekani kwenda Asia kwa hivyo itasambaratisha nafsi za haya mataifa mata uh, mawili. Uchina nayo ina ina ina, ina hujma kwa Marekani, kwa mwelekeo wa Marekani, ubabe wa Marekani Mashariki ya Kati. Uchina anasema, je, imekuwaje Marekani mlalaani Urusi kwa kuvamia Ukraine, dola kubwa kuichapa na no kuivamia dola ndogo, na huku Israeli dola kubwa munaliunga mkono kuvamia dola ndogo, yani gaza wa Palestina, na hamsemi lolote kwa hivyo, uchina unatoa maarifa au falsafa mbadala ya kusema huu ubabe wa Marekani kote duniani lazima ubadilike. Ubabe wa Marekani umezidi, tuwe na uwiano, tushirikiane kama madola makuu mawili, na kuwe na uwiano na masikilizano, sio tu Marekani ikisema demokrasia imeingiliana na nafsi za Marekani kule Mashariki ya Kati. Haitaki kuona kwamba ubabe wa Israel unakandamiza wa Palestina, lakini upande mwingine kama Marekani unaohasana na Urusi, Urusi ikifanya maovu yake ndiposa Marekani inaanza kujiendeleza na, na, na, na kuleta uh, chafu, uh, kuleta um, shida pale. Alafu pia kumalizia ni hili suala kati ya mataifa haya mawili kwenye eneo hiyo au ukanda huo ya kwamba kuna nafasi muhimu ya kidiplomasia kwa sababu Uchina una ushawishi mkubwa wa kihistoria uh, kati ya viongozi wa Mashariki ya Kati na Uchina, na pia Marekani una ushawishi uh, kwenye eneo hiyo kati ya dola la Israeli na uh, miliki au falme za Kiarabu kwenye mataifa mengi kwa hiyo kuna njia nyingi ambapo Marekani na Uchina zinaweza kushirikiana, lakini pia kuna uhasama na ushindani na hii, jambo muhimu ni kwamba eh, ubishani au mvutano huu eh, sokomoko zinazojiendeleza Mashariki ya Kati zisilipuke na kuweza eh, kusambaratisha hali ya uchumi kote duniani, kudhofisha uchumi wa Marekani na Uchina na pia uchumi wa kidunia eh, kwa njia kama hii. Shukran sana profesa David Monda. Uh, Sandei Shomari, pengine utakuwa na swali kwa profesa Chacha Nyaigoti Chacha, lakini kabla tumsikilize msikilizaji mwingine uh, Ocheng George kutoka kule Kakamega, Kenya, naye anasemaje? Kwa majina ni Ocheng George, nikiwa hapa Kakamega magharibi mwa Kenya. Nini mkutano kati ya rais Joe Biden na Xi Jinping wa China? Eh, kwangu ni kujaribu tu kupunguza, uh, yale yani, mvutano ambayo umeweza kuwepo uh, iwe ni wa kibiashara ama hata wa kimaslahi, ikizingatiwa ya kwamba huu mkutano, China ina msimamo hasa upande wa kibiashara, imeweza kupenya sana katika hizi nchi, na Marekani pia inajaribu kupunguza hilo pengo, ili China ikisiweze kuipenya zaidi. Sasa katika hao kukutana ni katika ile harakati tu ya kuweza kupunguza mivutano iliyoko na kujaribu kueleza, kufanya watu waone ya kwamba licha ya kwamba wana utofauti mbalimbali e, e, bado wana ushirikiano mzuri lakini ukweli ni kwamba China na Marekani hayana uhusiano mzuri tu kabisa, kwa sababu wote wana misimamo tofauti tofauti. Kwa mfano, ukienda hii iz, vita ya Israel eh, e, China haijaweza kutoa msimamo wake wa wazi, na Marekani imekuwa na msimamo wa wazi wa kuunga mkono Israel, japo China imekuwa kimya kimya, ina inakisiwa labda inaunga mkono upande fulani. Shukran sana msikilizaji kuungana nasi kutoka huko nchini Kenya na moja kwa moja basi, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ungana nasi msikilizaji kama ndo kwanza, na ungana nasi tupo na wachambuzi wetu kuangalia hali ilivyo baada ya mkutano kati ya rais wa China Xi Jinping na rais wa Marekani Joe Biden, na mahusiano ya nchi hizi mbili na ulimwengu kwa ujumla. Sasa uh, nikija kwako Profesa Chacha Nyeiguti pamoja kwa na kwamba kumekuwa na mazungumzo ya uhusiano katika masuala ya kijeshi uhusiano katika biashara, lakini je, haya mazungumzo siyo mwisho? Kuna changamoto gani ambayo zipo mbele ya mataifa hayo mawili? Ah, changamoto ni kubwa sana, misimamo simamo yao kuhusu mambo mbalimbali. Kwa mfano, vita inayoendelea kati ya Waisraeli na Wapalestina kule Gaza ni vita ambayo sidhani kwamba misimamo yao iko upande mmoja, na kama nchi moja inaunga kwamba suluhisho litatokana na zile nchi mbili kuonekana zote zina nchi inayoitwa ni nchi yenye mipaka. Kwa mfano, Wapalestina wawe na nchi yao na Waisraeli wawe na nchi yao na kusiwe na kinyang'anyiro na mapigano andayo ambayo yanaleta hasara kubwa sana. Misimamo ya Marekani ni kinyume na misimamo ya China kuhusu hili swala. Nafikiri pia tukumbuke kwamba vita ya Ukraine na na Russia bado inaendelea na, kwa muda mrefu katika historia ya, ya mapambano ya mataifa Russia imekuwa ikiegemea upande wa China Wachina, China wana, la, urafiki mkubwa au kruba mkubwa na Warusi kuliko walivyo na Marekani. Kwa hivyo ma, baadhi ya changamoto hizi zitazidi kuendelea. Ni vizuri tu kwamba wanaweza kukutana hao viongozi kwa upande mmoja wakatuliza kidogo, vile Waswahili wanasema, wakatuliza boli, na moto ule ambao ulikuwa umeota cheche zikawa zimezimika, lakini moto bado upo, na mahusiano ya hizi nchi mbili yataendelea kukumbana na mikakati na vizungumkuti mbalimbali ambavyo vitasababisha mazungumzo zaidi. Nafikiri siasa za dunia zitaongozwa na mazungumzo, na shida kubwa kwetu kama Waafrika ni kwamba haya mataifa yote mawili yanang'ang'ania kupata soko kutoka kwa bara la Afrika na ni lazima tuchunge kama Waafrika kujua kwamba wakati wanakuja kukutana, huwa wanakutana kwa masilahi ya watu wababe, na sisi Waafrika wakati huo huwa hatuzungumziwi. Wanazungumzia juu ya mambo makubwa makubwa ambayo yanaathiri uchumi zao kama nchi ya Marekani na nchi ya China. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. E, e, na hapo hapo nikigeukia kwa upande wa siasa za Marekani, ukiangalia kwamba hivi sasa kuna kinyang'anyiro cha upande wa, wa Republican kumtafuta mgombea wao na Rais Biden akijiandaa e, kwa kampeni za uchaguzi mwakani, pengine kikao hichi, e, nikija kwako Profesa David Monda, kuelekea uchaguzi kwa upande huu wa Republicans na Wademokrat, kila mmoja mkutano huu anaupokea vipi kwa upande wake? Eh, nafikiria uh, kwa upande wa wanarepublican hususan kwa sababu ni kinyang'anyiro cha kujaribu kutafuta eh, ni nani ataweza kushinda ile tikiti kuwania uh, urais upande wa wanarepublican eh, mwelekeo wa chama cha Republican ni ule wa mkondo wa kulia, mrengo wa kulia zaidi, na wataangazia mkutano huu na Uchina kusema ya kwamba Biden ni, ni kiongozi mzee Eh, amekula chumvi miaka mingi, amezofika na misimamo misi, misi yake na Uchina ni dhaifu eh, habishani na Uchina uh, na wanarepublican watasema kwamba uh, kwa nafsi, kwa mfano, kwa uhuru wa wanahabari uh, kwa nafsi ya demokrasia, kwa nafsi ya haki za kibinadamu kule Uchina Waislamu wa wiga wanakandamizwa. E, Uchina vile Biden aliita Xi ni dikteta. Kwa hivyo wanarepublican wataangazia misingi sio tio ya kiuchumi, lakini pia ya eh, haki za kibinadamu ya kwamba msimamo wa Marekani ni dhaifu. Upande wa wanademokrat nao watasema kwamba jamani, Joe Biden hawezi kukinzana hawezi kwanza kuleta vurugu na Uchina kwa sababu uchumi wa Marekani unategemea sana uch, uh, uchumi wa Uchina sarafu ya dola inategemea sana uwekezaji kutoka Uchina. Kwa hivyo wanademokrati wasema jamani, hatuwezi kwanza kuidharau Uchina. Ubabe huu wa Marekani ndio umezua eh, hisia na chuki dhidi ya Marekani. Lazima tushirikiane, na kumalizia ni kwamba watangazia kusema kwamba kwamba Biden anajaribu kuleta uwiano wa kimataifa, kuleta madola yote pamoja, ili tuweze kwenda mbele. Kwa hivyo ni mwelekeo au falsafa mbili tofauti za kisiasa kutoka chama cha Republican na chama cha Democrat. Asante sana profesa David Monda. Uh, Sunday, tusome majibu machache au maoni machache yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Inamwona huyu Richard Kambale kutoka Beni, DRC, amesema kwake yeye hana uhakika, kwani Marekani hana uhakika kwamba mkutano huo utapunguza mivutano kati ya Marekani na China, kwani Marekani akiona unaenda kwa kasi anatamani kuwa rafiki wako, sio kukusaidia, ili kukuzoofisha, kitu ambacho mchina hatakubali. Haya, nakutana naye j John Jomba anasema kwa upande wangu, mi ninaona mkutano huu utaleta mabadiliko, kwani marais hawa wakutana na kuzungumza Ndivyo hali ilivyo. Kuna huyu anajiita bush George, sijui kwamba mm -hmm, amegeuza kidogo, rais wa zamani George Bush y akajiita bush George mm -hmm, ye anasema kwa upande wake, anaona italeta mafanikio, kwani hao ndio wababe wanaoshikilia jeshi lenye nguvu zaidi ulimwenguni. Basi turudi upande wa Peter Bigenda. Peter Bigenda. E, wao umezungumzia zaidi kwamba ushirikiano ukiwa bora kati ya China na Marekani e, dunia nzima inafaidika, kunakuwa na manufaa upande wa e, ulimwengu wote. Lakini sasa leo kuna huu mzozo unaopamba moto kati ya Israel na Hamas, alafu vilevile vile vita vya Ukraine na Russia bado vinaendelea na nakumbuka japokuwa uh, Marekani ili, ilikuwa na msimamo mkali zaidi dhidi ya rais Putin, au dhidi ya Rusia j ilionekana kwamba ni mtu walisema akiingilia zaidi eh, huu mkutano wa uh, I mean, mvutano kat, au vita kati ya Ukraine na, na Russia huenda kunaweza kuwa um, mafanikio chanya. Na alikuwa ameahidi kwamba atafanya juhudi zote kuweza kukutanisha uh, viongozi wa Ukraine na wale viongozi wa Russia. Sasa leo hizo juhudi alizokuwa ameanza Xi Jinping, na sasa umeingia huu mzozo wa, uh, wa, wa Hamas na Israel. Je, ataendelea kusuluhisha mzozo kati ya Ukraine uh, na Russia au sasa leo anasema tu, tuzime kwanza moto au tupunguze, uh, tu, tuzime moto kidogo huko upande wa Mashariki ya Kati. Na, na, binafsi nadhani kwamba uh, katika swala au katika mgogoro wa Mashariki ya Kati China haiko mstari wa mbele kivi, kivile, haiongelei sana mzozo huu kati ya Israeli na wa Palestina au na Hamasi eh, na hamasa eh, moja kwa moja eh, China inajaribu kuchukua nafasi ambayo ni neutral eh, kinyume na yale ambayo tumeyaona kati ya mzozo wa Urusi na, na Ukraini ambapo eh, China ameonekana kuwa mshirika mkubwa tu wa Urusi katika eh, mzozo ule unaoendelea, lakini itakumbukwa kwamba kuendelea kwa mzozo huu kwa muda mrefu, athari zake sio kwa wanaukraini peke yake, athari zake sio kwa, kwa wanaurusi peke yake, bali athari zake ni kwa dunia nzima. Tumeona bei za nafaka zikipanda, bei za mafuta ya kupikia au mafuta ya kula bei ikipanda bei ya nishati pia imepanda zaidi, na hasa Ulaya. Tumeona um, mfumuko pia wa bei za bidhaa na huduma mbalimbali umeongezeka, na kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya mfumuko wa bei na mzozo huu kati ya Urusi na Ukraine. Kwa hiyo uh, nadhani, nina imani kubwa zaidi kwamba baada ya mkutano huu kati ya Biden na Jinping basi Jinping kuna uwezekano mkubwa wa kuongeza juhudi zake za ushawishi ili Mosco kuweza kupunguza arsenal zake dhidi ya Ukraine na na hatimaye kupatikana suluhisho la kudumu, ingawa Putin hana tabia ya kuachilia mambo kienye jienyeji, lakini akipata shinikizo kutoka Beijing anaweza akalegeza kamba na hivi e, mku, matokeo ya mkutano huu e, yatakuwa yanadhihirika katika hili na katika suala so zima la Mashariki ya Kati pia, pamoja na kwamba baada ya Marekani kusema kwamba yeyote atakayetia pua pale atakiona cha mtema kuni. Lakini sasa wakishaanza mazungumzo ya moja kwa moja, E, nadhani kutakuwa na ile hali ya kusikilizana kwamba mambo yaende hivi, e, e, katika eneo hili la Mashariki ya Kati ili e, chumi kubwa hizi duniani na, na sisi chumi zetu zisije zikaathirika zaidi. Kumbe nadhani kwa kweli mkutano huu utakuwa na matokeo chanya katika vita inayoendelea katika ya Urusi na, na Ukraini kutakuwa na mabadiliko. Mimi binafsi nina matumaini makubwa na nadhani Mungu ataniweka hai kushuhudia mabadiliko haya. Nadhani mwisho wa siku vita hii ya Ukraini na Urusi itasimama kwa sababu hakuna anayenufaika na, na, na vita hii. Sidhani kama Mrusi mwenyewe ananufaika pamoja na kwamba alipoingia Ukraini al, alisema ni operesheni fulani inampeleka pale L lakini alitamani mageuzi ya ya, ya ya ya kidola yafanyike nchini Ukraine jambo ambalo eh, mataifa ya kimagharibi yakiongozwa na Marekani hawawezi kukubali kwa sababu wameshaonyesha nia. Zelensky ameshaonyesha nia ya kujiunga na jumuiya ya Ulaya. Kwa hiyo na wana, wanaona, wanaona kwamba akiwepo kiongozi ambaye anaegemea zaidi Moscow Mosco itakuwa ni hatari ya kiusalama kwa upande wa Ulaya na hasa Ulaya Magharibi. Kwa hiyo mkutano huu kwa kweli, binafsi unanipa matumaini makubwa, na kama alivyosema eh, rais Jinping ni kwamba hawawezi kuendelea kupeana migongo tu, ukizingatia kwamba haya ni mataifa makubwa mawili duniani yenye ushawishi mkubwa eh, kwa hiyo ha, hawa wakielewana hivi vifaranga vingine Vitasikiliza maoni yao kwa kwa heshima na taadhima e, na ndio maana mimi kwa kweli niko optimistic kwamba matokeo ya mkutano huu yatakuwa ni chanya. Changamoto kama ulivyosema, zitaendelea kuwepo kwa mfano e, Marekani haitakiachilia kisiwa cha cha Taiwan, itakumbuka kwamba Taiwan iko kwa zaidi asilimia ya asilimia tisini ya chipsi zote zinazozalishwa duniani, na Marekani anategemea sana uzalishwaji wa chipsi hizo kwenda Marekani. Kwa hiyo mareka, Taiwan ni, ni kitovu muhimu sana eh, kwa, kwa ajili ya high tech industries za Marekani na China naye anaona kwamba ni sehemu yake, ni sehemu ya taifa lake. Kwa hiyo kuiachilia kirahisi rahisi hivi e, kisiwa hiki cha, cha Taiwani haitakuwa jambo e, e, jepesi. Wataendelea pia kutofautiana na hii itakuwa ni changamoto. Marekani inataka kuwa na haki za binadamu zikitekelezwa nchini Uchina, hasa katika maeneo ya Tibet, Hong Kong na katika ukanda wa Xinjiang kwa hiyo na baadhi na changamoto nyingine ni kwamba kuna wamarekani ambao wako katika magereza ya Uchina na hasa Wamarekani wenye asili ya Uchina ambao wameshikiliwa huko Uchina kwe, kwe, kwenye magereza. Kwa hiyo haya, hizi ni changamoto zitaendelea kuwepo, lakini changamoto hizi haziwezi kusababisha mam, mafahari hawa wawili wakashindwa kukaa meza moja na kujadili maswala muhimu kwa dunia hii, na maswala hayo muhimu ni ni, ni mzozo huu wa mashariki ya kati, pamoja na mzozo kati ya Urusi na Ukraine. Kwa hiyo nadhani kwa kweli huu ni mwanzo mzuri. Majibu yote tunayoyataka hatutayapata kesho wala kesho kutwa, e, la, itachukua muda kidogo, lakini at least kuna hii initiative ambayo inapaswa kupongezwa, inapaswa kuungwa mkono na mataifa mengine duniani, kwamba korido hizi ambazo zimefunguliwa, au mianya hii ambayo imefunguliwa kati ya Marekani na na Uchina na kuwa na mawasiliano na wa moja kwa moja kama ilivyokuwa hapo awali kwa kweli, uchumi wa dunia, kwanza, kutakuwa katika nafasi nzuri. Ndiyo. Na matatizo yaliyopo ya geo politics na hasa katika maeneo ya Indo Pacific na South China Sea, ukizingatia kwamba, eh, China na mahasimu wengi yoyo yu, yu, yu, nani eh, Taiwan ikiwemo Malaysia shukran. ikiwemo India ikiwemo Shukrani shukran. shukran sana Shukrani sana Shukrani sana, Peter Bigena, naona muda ndio tena wanaona wana, kwa wana, haraka sana lakini tuwashukuru tu uh, washiriki wetu wote ambao wamekuwa na mchango mkubwa sana katika mjadala wetu wa leo, ambao u tunaangazia mkutano uliofanyika wiki hii kati ya rais wa Marekani, Joe Biden, na rais wa China, Xi Jinping, ambao wote wamejikubalisha kwamba pamoja na tofauti kati yao, pamoja na ushindani mkubwa kati yao, lakini hakuna kitu ambacho kinaweza kuwatenganisha. Wataendelea kufanya mazungumzo na majadiliano. Ni kushukuru Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ambaye uko matembezini hapa Marekani, New Jersey. Tunakutakia kila la heri, tukushukuru pia tena. Profesa David Monda kutoka kule New York, tukushukuru pia Peter Bigenda, tuwashukuru pia kutoka kule South Africa Peter Bigenda. Tuwashukuru pia wasikilizaji wetu wote walioshiriki kwenye mjadala wetu wa leo, Patrick Nduimana na Sandey Shomari pamoja na mwongozaji wa kipindi Aida tuna wageni kwa pamoja tukiwatakia Ijumaa njema na wikendi njema pia <muching>