tatu kamili jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa saba kamili mchana hizi ni habari kuu za jioni kutoka sauti amerika voa mzozo nchini sudan ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na watu milioni saba kuhama makazi yao kwa muda wa miezi saba unaenea katika maeneo mapya ya taifa hilo umoja wa mataifa umesema alhamisi ukionya juu ya kuongezeka kwa janga la kibinadamu Machafuko hayo hatari ni pamoja na kuzuka kwa unyanyasaji wa kikabila na mashambulizi dhidi ya wanawake, kulingana na shirika la kimataifa. Msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Afrika, mwanadiplomasia wa Ghana, Martha Ama Akyaa Pobee, alielezea wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa mgogoro katika mkutano wa Baraza la Usalama, ambapo aliwaambia wanachama Sudan wanakabiliwa na mgawanyiko wa maafa yanayozidi kuwa mabaya ya kibinadamu na janga la haki za kibinadamu. Pamoja na mgogoro huo, mahakama moja ya Nigeria leo Ijumaa imemrudisha rumande gavana wa zamani wa benki kuu Godwin Emefiele kwa tuhuma za wizi katika manunuzi, akisubiri kusikilizwa kwa ombi la dhamana lililopangwa kufanyika Jumatano. Emefiele ali kata mashtaka yote, alikataa mashtaka yote ishirini na kuomba dhamana kupitia mawakili wake. Kesi hiyo imeahirishwa hadi Jumatano, Novemba ishirini na mbili, kwa ajili ya kutoa uamuzi wa ombi la dhamana. Wakati huo huo, mshtakiwa anapaswa kurejeshwa katika gereza la Kuje akisubiri uamuzi wa dhamana yake, hakimu Hamza Mauza amesema kesi inatarajiwa kuanza kusikilizwa Novemba 28. Hakimu amesema. Wiki iliyopita Amefiele alipewa dhamana na jaji mwingine baada ya kufanikiwa kupinga miezi mitano kizuizini. Amefiele ambaye hajatoa maoni yake hadharani kuhusu kesi hiyo, alisimamishwa kazi na Rais Bola Tinubu Juni 9, na alikamatwa siku moja baadaye. raia wa Gaza Wakazi wa Gaza wanakabiliwa na uwezekano wa haraka wa kukumbwa na njaa kulingana na Cindy McCain, mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani. usambazaji chakula na maji kwa kweli haupo katika ukanda wa Gaza na ni sehemu ndogo tu ya kile kinachohitajika kinawasili kupitia kwenye mipaka, McCain alisema katika taarifa ya siku Alhamisi. hakuna njia ya kukidhi mahitaji ya sasa ya njaa kwa kutumia kivuko cha mpakani kinachofanya kazi. Tumaini pekee ni kufungua njia nyingine salama kwa ufikaji wa kibinadamu kuleta chakula kwa kuokoa maisha katika ukanda wa Gaza. Alhamisi usiku jaji jeshi la Israel ilitangaza kuwa limetoa lita elfu nne za maji na milo iliyo tayari elfu moja mia tano kwa hospitali ya Shifa. Ustawi wa raia pamoja na wagonjwa na wafanyakazi unabaki kuwa kipaumbele, jeshi la ulinzi la Israel nilichapisha kwenye mtandao wa X ambao umekuwa ukijulikana kama Twitter. Rasia imetuma shehena ya kwanza ya nafaka iliyoahidi barani Afrika. Mashirika ya habari ya serikali yamenukuu waziri wa kilimo wa nchi hiyo akisema leo Ijumaa meli mbili za kwanza zilizobeba tani 25 kila moja tayari zimeondoka kwenye bandari ya Rasia kuelekea Somalia na Burkina Faso. Wamesema kwamba wanatarajia nafaka hiyo itawasili mwishoni mwa Novemba hadi mapema Desemba. Interfax imemnukuu waziri wa kilimo Dmitri Perushev akiambia waandishi wa habari na rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamisi alipongeza makubaliano mapya ya kiuchumi kati ya nchi kumi na nne za Asia Pacific yenye lengo la kukabiliana utawala wa kiuchumi wa China kiukanda, akisema viongozi wa makubaliano yaliyotiwa saini katika mkutano wa uchumi wa kikanda, ambao siyo makubaliano rasmi ya biashara, yatashughulikia maswala muhimu kama vile umeme wa siku zijazo kwa kuboresha ustahimilivu wa ugavi. Lengo la mkataba huo mpya, alisema viongozi hao kumi na nne katika taarifa pamoja, ni kukuza haki za wafanyakazi, kuongeza uwezo wetu wa kuzuia na kukabiliana usumbufu wa ugavi, kuimarisha ushirikiano pamoja katika masuala ya uchumi. Biden alizungumza akisema katika mkutano huo kwamba ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific ni muhimu sana, akikiri kwamba wapatanishi walishindwa kufikia makubaliano juu ya nguzo muhimu ya mfumo wa uchumi wa Indo Pacific wa mwaka uliopita. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Harrison Kamao kukuletea kipindi cha Meza ya Uandishi wa Habari. Naitwa Kennes Bwire. Ya waandishi wa habari moja kwa moja kwa kutoka studio 15 ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika, muda ambao huwa tunaungana na wanahabari kutoka sehemu mbalimbali tukizungumzia matukio muhimu yaliyofanyika katika wiki nzima. Baadhi ya maswala tunayoangazia hivi leo ni pamoja na ziara ya rais wa China Xi Jinping hapa Marekani wakati akikutana na mwenyeji wake Joe Biden. Vilevile tunazungumzia duru ya pili ya uchaguzi wa Liberia kati ya Rais George Weah na mpinzani wake Joseph Boakai kuna vile vile uchaguzi wa Madagaskar pamoja na mkutano wa kimazingira wa kuzuia uchafuzi wa plastiki unaoendelea huko jijini Nairobi, Kenya. Kwenye meza ya wanahabari hivi leo tunaye Brenda Wawiri, mwanahabari kutoka Akakamega nchini Kenya. Tunaye Willi Cosmos, mwanahabari na mdau wa Kiswahili akiwa Tanzania, na bila kusahau Wanderi Kamau, mwanahabari kutoka gazeti la Taifa Leo na Nation nchini Kenya. Jina langu Basi mara moja tuanze na ziara ya Xi Jinping hapa Marekani. Ziara hiyo uh, nitaanza kwa kukaribisha kwanza Wanderi Kamau kutoka kule gazeti la Taifa Leo na Nation nchini Kenya, kabla ya kumwalika Willi Cosmas. Uh, Wanderi, ziara imefanyika ya kiongozi huyu wa China wakati ambapo ulimwengu una mgawanyiko mkubwa na pia ushindani wa kiuchumi. Je, wewe kama mwanahabari ukiwa katika taifa la Afrika unautazama ujio uh, huo wa Xi Jinping hapa Marekani, unauona vipi? Naam, asante uh, sana bwana Kamau. Uh, ukweli ni kwamba uh, ziara ya rais Xi Jinping uh, uh, nchini uh, nchini, uh, nchini Amerika nadhani ni mojawapo ya hatua za kupunguza ule ushindani ambao wa kiuchumi na kijeshi ambao umekuwa ukishuhudiwa baina ya mataifa hayo mawili manake ukiangalia uh, kama ni uh, bara la Afrika uh, China imekuwa na mpenyo ambao, mpenyo mkubwa wa kiuchumi ambao kwa kweli umeona ni kama uh, una, una, unazua ushindani kwa namna fulani kwa nchi za magharibi, kwa Marekani Amer na nchi za uh, uh, kimagharibi kwa jumla. Nadhani uh, ni, ni, ni, ni ni juhudi za kujaribu pengine ku, ku, ku, kubuni mwafaka na ku kupunguza ule a, ama zile tofauti za za kisiasa e, na ile pia mivutano ya kiuchumi ambayo imekuwa ikionekana e, kama ina e, i, i, i, baina ya mataifa hayo mawili na e, ukiupana e, magharibi na mashariki, mm-hmm. nadhani pia nadhani pia ni, ni, ni, ni ziara inayoonyesha uh, inayojaribu pia kuzima migawanyiko ambayo imeibuka duniani e kwa mfano kuhusu mgogoro wa ama mapigano yanayoendelea eh, baina ya Palestina no, no. eh, Israel no, no. na, na, na, no? si, si, tukutaka kukatiza lakini tutarudi kwa mapigano yanayoendelea kimataifa baina ya Israel na Hamas na vilevile -vile Ukraine na Russia. Lakini namtaka Cosmas mwenzetu, hebu tueleze wewe, una ziara hii ya Xi Jinping ama mazungumzo kati ya Biden na Xi Jinping kwako, kwa unayachukulia vipi? Cosmas, nakusikia. E, asante, asante sana asamao. Naam. E, kwa kweli nimefuatilia mazungumzo ya Rais Joe Biden na uh, Rais Jinping wa China ambapo kimsingi wamedai kwamba wamepata uh, wa kuimarisha mahusiano yao na kuweza kufungua ukurasa mpya e, ambao utaweza kuondoa lile wingu jeusi ambalo limetanda kati ya mataifa hayo mawili lakini mimi nimepata mashaka samau, nimepata mashaka kuhusiana na uh, hii kufungua kurasa mpya kwao, kwa sababu uh, nilivyofuatilia yale mazungumzo, imeonekana kutokuaminiana kwa asilimia mia moja lita ya yale ambayo waliweza kuyazungumza. Uh, utakumbuka kwamba Rais Joe Biden alimwita Jinping kwamba pamoja na mambo mbalimbali ambayo wamekuwa wakiyafanya, alimtamkia wazi kwamba ni dikteta, kauli ambayo uh, kimsingi ina inatia ina, ina mashaka kuhusiana na makubaliano hayo kwa sababu pia utakumbuka kwa upande wake upandewake, rais Jiping amelaumu Marekani, hasa rais Joe Biden kwa kuendelea kutoa silaha e, kuisaidia e, Taiwan, moja ya taifa mba, kisiwa ambacho e, China wao wanasema kwamba iko ni sehemu yake. Na Jiping e, amesema kutafanya kila njia kuhakikisha kwamba kisiwa cha Taiwan basi kinakuwa e, katika taifa la China, kwani kwa ni ni sehemu ambayo wanaamini kwamba iko kwao. Kwa hiyo pamoja mm -hmm. na mazungumzo yote ambao walizungumza uh, lakini pia Marekani ikishutumu China kwa uh, kuzalisha au uh, kutengeneza uh, zile dawa, kuna ile dawa eh, fentanyl inaonekana kuathiri zaidi vijana wa Marekani ikitajwa yeah. uh, kwamba ni miongoni mwa dawa za kulevya yeah. Sasa unaweza ukaona wazi kabisa kwamba E, pamoja na mazungumzo ambayo wameyafanya, lakini bado kuna kutokuelewana kati ya haya mataifa mawili hasa no. Katika medani mbalimbali mbali za uh, kiuchumi mm -hmm. Pamoja na kisiasa kijeshi no. Pamoja na mambo kadha kadha. Asanteni wenzangu wa uh, uh, Wanderi Kamau na na Cosmas, lakini nipeni ruhusa nimkaribishe mwenzetu pia hapa William Lusige mm -hmm. Ni mwanahabari yuko kule Nairobi, bado wakati tukimtafuta Brenda Wawire. Lusige, haujachelewa sana, tumekuwa tumeanza tu na swala la mkutano au kikao kati ya Biden na Xi Jinping wa China na wenzangu wamechangia kuhusiana na mazungumzo wanavyoyaona tu. Labda nikuulize, unaona ushawishi wa China umekuwa mkubwa sana barani Afrika. Sijui kama pengine unaona kama Marekani inaona ni wakati wa kushirikiana na China kuliko kuwa na ushindani wa kiuchumi hasa barani Afrika, labda washirikiane kama nchi mbili ambazo zina uwezo mkubwa ulimwenguni ili wasiwe na mivutano wakati wa kuja kutafuta rasilimali labda Afrika. Wewe kwako unaonaje? Lusige, karibu sana. Asante sana. Nakubaliana nawe kwa sababu ukiangalia kwa sana mataifa mengi ya Afrika pamoja na Kenya anapotoka mimi, tumefurahia sana ule yale makubaliano ya kwamba sasa rais wa Uchina na yule wa Marekani wanaweza kupigiana simu moja kwa moja wakati huo mbashara, yaani kuonyesha kwamba mawasiliano sasa yatakuwa bora zaidi, kwa sababu unapoangalia bara eh, bara hili la Afrika kwa sasa, kwa asilimia kubwa linaweza kupata vitu vingi kutoka Uchina lakini bado wakati huo huo pia bara hili lina mahusiano makubwa pia na Marekani. Kwa mfano katika sekta ya mikopo na nini na nini, kwa hivyo wengi wameona ni wakati mzuri ambapo Marekani huenda imeona ni muhimu kuweza kufanya kazi na Uchina ili kuweza kuboresha jinsi biashara itakavyokuwa inaendeshwa hususan katika maeneo kama haya ya bara la Afrika, na pia kuweza kuweka vile vizuizi ama vigezo ama labda hali ya kuweza kufanya biashara ambayo labda itakuwa na faida kwa pande zote mbili. Mm-hmm. Mm -hmm. Aya, sawa sawasawa. <laughs> Ni maoni mazuri kabisa. Sasa mimi nauliza hivi, uh, bwana Wanderi uh, wakati wa mazungumzo yao Rais Biden alimuomba alimwomba Xi Jinping kwamba atumie ushawishi wake mkubwa uh, kuzungumza na mataifa yanayozozana, yaani kina Israeli na kina Russia, na inakumbukwa kwamba Russia ni rafiki mkubwa wa, wa, wa, Israel, wa, wa, wa, China. wa China Sasa sijui kama no. pengine unaona kama mazungumzo haya huenda yakabadili mfumo au mwelekeo wa mapigano kule Ukraine. Labda pengine, rais wa China akirejea kule atapata nafasi ya kuzungumza na Putin, na labda kumshawishi kuacha mapigano ya Ukraine. We unaonaje? una hapa Uh, kwa maoni yangu ni kwamba uh, huenda tukaona kwamba uh, huenda uh, tukaona mkondo ama mtazamo wa dunia ama mwelekeo o, uki, uki, kuhusu vita hasa vya Ukraine ukibadilika, manake tume, kama ni nchi za Europa, ama nchi za bara ya Ulaya, nchi za magharibi uh, tumeona zikipunguza ziki msaada ambao zimekuwa uh, zikielekeza uh, misaada ya kivita zikielekeza uh, Ukraine. Uh, nchini Amerika kwenyewe uh, tumeona uh, ni kama rais uh, Biden anabanwa sana na na bunge la Congress uh, eh, kwenye juhudi zake za kujaribu kupitisha hoja ya kuongeza eh, msaada wa kijeshi na kifedha kwa Ukraine. Kwa hivyo na hi, hizo ni dalili ambazo zinaonyesha kwamba uh, kutokana na mapigano yanayoendelea uh, Israeli na baina ya Hamas na na na, na, na, na eh, maanake ukiangalia hayo mapigano yote ya Israel na, na, na wapiganaji wa Hamas na yale ambayo ni ya Ukraine na, na Rasia ni, ni kuna ule kuna u, kwa mtazamo wa kina ni kama kuna migongano ama mivutano baina ya magharibi na mashariki, na kwa hivyo mm -hmm. A, nadhani kwa e, kwa hawa viongozi wawili kukutana mm -hmm. na, nadhani ni njia ya kujaribu kuzima Uh, kuzima uh, ule mgawanyiko ambao umekuwa ukishuhudiwa baina ya, ya nchi za ukanda wa magharibi na nchi za ukanda wa wa, wa mashariki. Kwa hivyo ni huenda tukaona sasa uh, Rais Jinping akielekea uh, nchini uh, nchini uh, Urusi uh, kufanya kufanya mazungumzo na na, na mwenzake rais uh, Vladimir Putin mm -hmm. na kwa hivyo uh, huenda tukaona Uh, Urusi yenyewe ikichukua mwelekeo tofauti ama ikipunguza ikipunguza mashambulio yake dhidi ya Ukraine kwa uh, hivyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo huenda tukashuhudia mm -hmm. uh, baada ya kikao hiki cha viongozi hao wawili asanti sana. uh, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Meza ya Wanahabari, ambapo tunazungumzia maswala tofauti na matukio ambayo yametawala vyombo vya habari wiki hii. Nikiwa na wenzangu kwenye laini ya simu ninaye William Lusige, mwanahabari kutoka Nairobi. Ni naye vilevile uh, bwana Kamau uh, Wanderi, ambaye ni mwandishi kule kwa taifa leo gazeti la Taifa Leo na Nation nchini Kenya. Ninaye Willi Cosmas, mwanahabari mdau wa Kiswahili akiwa Tanzania. Na jambo lingine ambalo linaendelea hata tunapozungumza sasa hivi ni mkutano mkubwa wa kimataifa kuhusiana na uchafuzi wa plastiki. Mkutano wenyewe ni Intergovernmental Negotiating Committee, ama INC One ambao huu ni watatu, ambao unaendelea na Nairobi sasa hivi, kukiwa na wa kwanza uliofanyikia uh, kule Uruguay uh, mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili, na kuna ule pia ambao ulifanyikia kule Paris, Ufaransa uh, uh, mwezi Juni. Wakati wa ufunguzi uh, Rais wa Kenya William Ruto alisema kwamba wakati wa kuchangia katika kubadili mazingira ni sasa, na anasema kwamba ni lazima tubadili kabisa tunavyotumia au kutupa taka, na hasa hasa plastiki anasema uh, kwamba wakati huu sasa uh, hakuna uh, namna ya kungojea tena, lakini kuna utata wakati mataifa yakijadiliana. Je, tuwe na sheria za kitaifa au kuwe na sheria ambazo ni za kimataifa ambazo zitafuatwa na kila nchi au kila taifa? Tunajua kwamba kuna baadhi ya mataifa kama Kenya ambayo alichukua hatua dhidi ya utumizi wa plastiki na mengine kama vile Rwanda. Lakini sasa hivi tunapozungumza, Cosmas ukiwa uh, Tanzania, je unaona kama mataifa ya Afrika yapo tayari au yamefikia kutengeneza mazingira na kuzuia kabisa kutumia bidhaa za plastiki. Samau mm -hmm. eh, kwa mataifa Afrika, kwamba, ah, ya Afrika niseme kwamba pengine hawajawa na nia ya dhati ya kuweza kukabiliana na matumizi ya plastiki kwa sababu eh, hata, hata hapa kwetu Tanzania nakumbuka mifuko na hii mifuko yes. ya plastiki ambayo ilikuwa inaonekana kuchafua mazingira aina nyingine za plastiki lakini a ni plastiki zile zile. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba labda inatakiwa itengeneza sheria ambayo inaweza ikawa ngumu zaidi ambayo uh, kila taifa likaweza uh, kuisimamia inavyotakikana ili likuweza kuondokana na uh, tatizo zima la uzalishaji wa hii mfuko ya plastiki ambayo imekuwa miongoni mwa cha kabisa cha kuweza kuharibu mazingira. Tuna mifuko mingi ambayo sasa hivi inatengeneza, ndio wanasema kwamba ni mifuko myepesi, lakini bado ni ile ile mifuko ya plastiki. Lakini tuna chupa ya plastiki ambazo vinaonekana kuwa miongoni mwa vyanzo ambazo vinasababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira. Kwa hiyo, samahani niseme kwamba eh, kwa nchi zetu za Kiafrika, mimi nazungumzia zi labda kwa upande wa Tanzania, huenda pengine hatujawa na dhamira ya dhati kabisa kuweza kukabiliana na tatizo hili la mifuko ya plastiki, licha kwamba serikali kwa kweli wanajitahidi kuweza kulizungumzia. Kuna waziri wa mazingira anazungumzia sana suala hili la mifuko ya plastiki, lakini sasa unapokuja kwenye uhalisia halisi vitu vingine ambavyo vinatengenezwa kutokana na vinazalisha uh, uh, hizi plastiki, kwamba inawezekana sio ile mifuko ambayo mara nyingi ilikuwa inapigiwa kelele, lakini bado plastiki zinaendelea kutamaraki katika maeneo mbalimbali na uh -huh. Imekuwa chanzo kikuu cha uchafuzi wa mazingira. naam, uh, Lusiga, hebu nisikie maoni yako uh, kuhusiana na swala la kwamba baadhi ya mataifa yanaozalisha bidhaa za petroli na ambapo plastiki inatoka wamepinga sana sheria hizi kuchukuliwa, na katika miaka ya karibuni kumekuwa na mvutano kati ya mataifa yenye petroli na mataifa ambayo yanataka watu waende kwenye uchumi wa kijani green, yani green energy, tusitumie kabisa mafuta au bidhaa za mafuta kama vile plastiki. Sasa unaona kama kutakuwa hapa na mvutano kati ya mataifa tajiri yenye mafuta na yanayotoa bidhaa za, za petroli na mataifa ambayo yanataka kuwe na uchumi msafi kabisa, uchumi wa kijani. Uh, hili unaliona kama ni suala la kisiasa au la kiuchumi? Unalionaje, Lusiga? Mimi naliona ni kama suala la kiuchumi, kwa sababu tukiangalia taifa kwa mfano kama vile Saudia ambalo limeweza kutajwa kwa mojawapo ya mataifa ambayo, tuseme, taifa linalozalisha bidhaa za mafuta ambazo pia zinazalisha plastiki, wameonekana kukaa nyuma sana kwenye kile kiti cha kuweza kujadili hatua na sheria hizi za kuweza kuhu kudhibiti labda taka za plastiki, kwa sababu wanajua wananufaika kwa kiasi kikubwa baadhi ya vitu ambavyo wanazalisha. Malighafi ambazo wanazalisha ndizo zinazotumika kutengeneza plastiki na pia labda pia wanazitumia kwa kiasi kikubwa, lakini ukiangalia taifa kama la Kenya ambalo ulivyosema tangu mwanzo linakwenda kwenye rasilimali za kijani, linaonekana kufuatilia sana kutaka sheria hii iweze kuwepo, kwa sababu linahisi kwa mfano linaathirika kwa kiasi kikubwa kutokana na matumizi yake, ila halifaidi katika kiwango kikubwa cha uzalishaji. Kwa hivyo ni mambo ya kiuchumi tu. Ingekuwa mtu anapata kitu kwa mfuko angenyamaza. Ni kama jinsi tunavyoona katika hali ya mabadiliko ya tabia nchi, mataifa yanayosababisha yananyamaza, lakini yale yanayoathirika yanapiga kelele, kulilia kwamba yaweze kuweza kufaidika. Kwa hivyo ni kitu ambacho kitakuwa na mvutano, na tunatarajia kwamba makubaliano kuweza kuwepo ama utekelezaji wake utakuwa ni kitu ambacho ni ndoto kwa sasa. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo tuko kwenye meza na wanahabari wenzangu hapa tunazungumzia maswala tofauti na muda nao ni kama unakimbia. Ningetaka hata tuzungumze mambo ya mazingira zaidi. Najua kikao hicho kinaendelea Nairobi na kimeleta mataifa mbali kabisa ya kutoka, kutoka, uh, mataifa yote kutoka ulimwenguni kikiendelea hadi hapo uh, tarehe 19. Na jambo kuu ambalo linavutaniwa sasa hivi ni je, kuwe na sheria ya kila taifa au kuwe na sheria moja ya kimataifa ya kulinda dhidi ya uchafuzi wa plastiki? Tutajua mapendekezo yatakayotolewa mwishoe kabisa lakini tunatumai kwamba watakuwa na uwiano. Basi ni vizuri pia tuuguze matukio mengine mawili ambayo yametokea na yanahusiana na uchaguzi, mmoja ukifanyika kule Madagascar na mwingine Liberia. Na moja kwa moja tunaona tuanze Liberia, ambapo George Weah, rais ambaye yuko madarakani sasa, ah, wamepelekana mbio kweli kabisa na Joseph Boakai ambaye wakati mmoja pia alikuwa makamu wa rais nchini humo. Na ni kura ya marudio kwa sababu mara ya kwanza hawakupata kura za kutosha hamsini, ya, yani zilizohitajika zaidi ya asilimia hamsini ili kuwa uh, rais moja kwa moja, lakini mambo yanavyokwenda sasa, japo uhesabu wa kura hujamalizika ni kwamba uh, Boakai anaonekana ni kama yuko mbele ya George Wea. George Wea ni kijana Boakai, bu, Boakai ni, ni, ni, ni mkongwe kidogo akilinganishwa na George Wea. Sasa, Kamau uh, uh, Wanderi, we unaona kama siasa zinabadilisha, nini hiki kimeingia watu ama wafiga, wapiga kura wa Liberia kiasi kwamba ni kama wanachoka haraka na ambao walikuwa na matumaini makubwa sana naye wakati walipomchagua, na nadhani uh, ni mkondo ambao uh, unashuhudiwa nadhani eh, katika, katika eh, nchi zote za Afrika unakuta kwamba Uh, wananchi, kuna msisimko ambao wananchi huwa nao, wanawachagua viongozi, lakini baadaye ni kama uh, zile ahadi ambazo wanapewa eh, ni kama wanaanza kuwasaliti, na huo ndio mkondo ambao unawashuhudia uh, una nchini uh, Liberia. Maanake katika duru ya kwanza ya uchaguzi viongozi, uh, viongozi hao wawili walipata wali uh, wastani wa asilimia arobaini uh, na tatu ya kura na kwa sasa ni uh, uh, kiongozi wa upinzani Boakai anaongoza kwa, nimeangalia nime takwimu ambazo zimetolewa kufikia sasa ni asilimia hamsini nukta tisa na George Weah anadhani ana asilimia uh, arobaini na tisa nukta nukta kitu hapo kwa hivyo unaona kwamba ni kama kile ambacho kinaonekana hapa ama kile ambacho kimedhirika, ni kwamba wananchi wengi wa wa Liberia ni kama wamepoteza matumaini na uongozi wa George Weah. Na ikumbukwe hili ni taifa ambalo kama mataifa yale mengine barani Afrika nimekuwa na changamoto za ukosefu wa ajira, ukosefu wa ajira, mgogoro wa kiuchumi, unakuta kwamba pia sarafu zinapungua zinapungua. Dhamani kama, kama vile hapa Kenya unakuta kwamba eh, shilingi dhamani ime, ime, ya shilingi imeanguka sana, mm -hmm. Na nimeangalia ukiang, u, unaangalia eh, si Kenya pekee ni, ni sarafu za mataifa mengi Afrika zinapungua zina ama zinashuka zina dhamani, ukiangalia ukilinganisha na sarafu za kigeni, kwa mfano dola ya Amerika. Kwa hivyo unakuta kwamba eh, wananchi wame, wa, ama zi, wa uh, viongozi ambao wanachaguliwa uh, wanakosa kuzitekeleza zile sera ambazo wanawapa wananchi mm -hmm. Na kwa hivyo uh, unakuta ukiangalia, uh, e, nchini kama Madagascar, e, viongozi uh, wa, wa, wa, wananchi wengi ama raia wengi katika uh, ngome za upinzani wamekosa kujitokeza na wa, ni, ni kiasi kidogo tu cha wananchi ambao wa, na. Wame, wamejitokeza na. Wa, uh, uh, kwa hivyo na ni mkondo ambao ume-, ume kuki, uki- ukidhirihisha uki, eh, katika nchi nyingi za Afrika uhum, kwamba idadi ya wapiga kura ambao wanajitokeza ni chache sana na uhum, unakuta kwamba ni, ni hali ya wananchi kupoteza matumaini uhum, wengine wakisema uh, hawana imani na mifumo ya uchaguzi eh, kwa sababu um, wakati kiongozi anapochukua hatamu za uongozi ama anapoingia mamlakani uh, ana, anachukua ule udhibiti wa taasisi za uchaguzi, kunakuwa matumaini yako juu matumaini yanakuwa na juu lime, naam Asante. Na hili dilo ambalo limekuwa likichangia uh, map, <laughs> eh, mapinduzi ya kijeshi uh -huh. Kwa mfano yale tunayoshuhudia katika eh, nchi za Afrika Magharibi kama vile uh, Burkina Faso Wawa, na Niger na mengine. Wandeli, kidogo hebu eh, kidogo sasa <coughs> wachukue hatua uh, wabadili nawatilie sera ambazo uh, wanawapa wananchi Naan. Wakati uh, wachaguzi wachaguzi wachaguzi kuu. Asante sana Wanderi, naona muda umekimbia kweli kweli, nataka tu kabla ya kuja kwako Lusige tukimalizia Uh, kwa sababu umetaja Madagaskar pia nataka tu Cosmas utueleze Madagaskar, uh, uz, upinzani umesusia uchaguzi na uchaguzi umeendelea bado, uh, na Umoja wa Mataifa tayari pamoja na mashirika mengine ya kimataifa wamesema kwamba uchaguzi wo hau tayari unaonekana una dosari. Wewe unaona matokeo yake kama Rajuelina, Rajuelina atashinda? Na ni kweli atashinda kwa sababu ni kama yeye peke yake ameshughulika kutaleta mgogoro ama watu wataheshimu matokeo yao, kwa sababu tayari kuna dosari? Unaonaje kwa haraka, Kosmas huko Madagaskar? Chamao. endelea Kosmas na tunakusikia tunakupata, yeah. Kwa uchaguzi wa Madagascar, naam. Eh, tukumbuke kwamba wiki chache kabla ya uchaguzi kufanyika kulikuwa kuna maandamano katika jiji kuu la Antananarivo, naam dhidi ya wapinzani ambao walikuwa hawajaharibishwa na mwenendo mzima wa mchakato uh, mzima wa zoezi <gulia> la kuanzia zoezi zima la tume ya taifa uchaguzi, na hili tumekuwa tatizo kubwa katika nchi zote nyingi za kiafrika kwa kutokuwa na imani na tume za uchaguzi, ambapo kwa timu tume huru ya uchaguzi ya nchini Madagaska seni wengine inaeleza kwamba uh, uchaguzi kimsingi ulikuwa huru na wa haki na kulikuwa kuna amani ya kutosha yeah. na tukiangalia hali kidemokrasia kwa nchi zetu za Kiafrika mara nyingi eh, hata ukisusia wenzako wanakuambia kwamba ukisusa wenzako wana. kwa hiyo eh, sio rahisi sana eh, kwa nchi zetu za Kiafrika pengine kuweza eh, kufikiriza wale ambao unakuta wameamua kususia na mambo mengine kama hayo. Kwa hiyo unaposusia kwa nchi zetu za Kiafrika wenzako walioko madarakani wanasonga mbele. Kwa hiyo naamini kwamba Andrew na Joelina anaweza kurejea <laughs> <laughs> uh -huh. kwenye kitabu chake cha kuongozacaadaasa icha kwamba watasonga mbele. Asanti sana, muda nao umekimbia. Lusige, kwa sekunde kama thelathini, wewe unaonaje matokeo ya mambo ya kule Madagascar? Nadhani kutokana na hali ilivyo na upinzani kukataa matokeo ni kuonyesha kwamba bara la Afrika na mataifa mengi bado hamna demokrasia, kwa sababu tunafaa tuwe na uchaguzi ambao pande zote mbili zinafurahia. Hiki ni kitu ambacho kimetokea hata katika uchaguzi wa Kenya, bado hatujapata demokrasia. Nashukuru sana wenzangu wote kwa kushiriki kwenye meza ya wanahabari kutoka hapa Washington DC. Asanti sana William Lusige mwenzetu ukiwa kule Nairobi, vilevile vile Wanderi Kamau mwanahabari kutoka kule gazeti la Taifa Leo na Nation uh, Nairobi, Kenya. Uh, na ndugu yetu hapa Willi Cosmas kabisa mwanahabari na mdau wa Kiswahili akiwa Tanzania, kwa sababu mchango wenyu kwa kweli umeridhisha, na asante kwa muda wenyu, kwa sababu mengi tumeangazia ambayo yamekuwa kichapa vyombo vya habari wiki hii. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harison Kamau, upande wa pili tumekuwa naye Fiona Wamai msimamizi naye akiwa dijariami. Nyote nikiwatakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC.