Siddah, wadili, kile, gale, wadwina, ma. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi Sunday Shomari. Takriban watoto 31 wanaozaliwa kabla ya wakati wameondolewa katika hospitali ya Shifa huko Gaza, kulingana na mamlaka ya afya ya Palestina. Watoto hao wachanga watahamishiwa kwenye vituo vya matibabu nchini Misri. Shirika la Mwezi Mwekundu la Palestina lilisema kwenye mtandao wake wa X kwamba hii leo timu za huduma za dharura PRCS kwa uratibu wa shirika la afya duniani WHO na ofisi ya Umoja Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadam OCHA zimefanikiwa kuondoa watoto hao 31 waliozaliwa kabla ya wakati. Vikosi vya Israel vilivamia hospitali hiyo wiki iliyopita kama sehemu ya operesheni zao za kijeshi dhidi ya Hamas. Timu ya shirika la afya ulimwenguni ilitembelea Shifa siku ya Jumamosi na kuripoti kwamba kulikuwa na watoto 32 wanaohitaji huduma. Mafuriko na maporomoko ya ardhi katika eneo la pwani ya Kenya yamesitisha huduma za usafirishaji mizigo kwa njia ya reli kwenda na kutoka katika mji wa bandari wa Mombasa, shirika la reli la serikali lilisema siku ya Jumamosi. Mvua kubwa ya Elnino kufuatiwa na mafuriko makubwa imefunika miji kote Afrika Mashariki na kuacha maelfu ya watu bila makazi. Nchini Kenya, idadi yaliyofariki dunia kutokana na mafuriko ni takriban watu 46 na inatarajiwa kuongezeka. Mafuriko na maporomoko ya ardhi kwenye njia ya reli kati ya mji mkuu Nairobi na Mombasa yamelazimu shirika la reli la Kenya kufunga huduma zote za mizigo, ilisema katika taarifa yake reli hiyo pia husafirisha mizigo katika mataifa mengine katika ukanda hiyo ilikiwani pamoja na Rwanda, Uganda na Sudani Kusini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaanza kampeni ya uchaguzi ya mwezi mmoja siku ya Jumatatu, huku wagombea ishirini na sita wakiwania uraisi huku kukiwa na hali ya wasiwasi ya kisiasa na mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Takriban wapiga kura wapatao milioni 44 waliojiandikisha, kati ya wa wakazi karibu milioni mia moja watamchagua rais Desemba ishirini. Pia watachagua kati ya maelfu ya wagombea ubunge na wajumbe wa serikali za mitaa katika nchi yenye rasilimali nyingi lakini imegubikwa na migogoro na ufisadi. Kampeni ya mapema imekuwa ikiendelea kwa muda huku rais Feliksi Shisekedi muhula wa pili akihudhuria hafla nyingi za umma huku washirika wake wakisifia rekodi yake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maelfu ya wafungwa kote nchini Nigeria wamechiriwa kutoka gerezani katika juhudi za kukabiliana na msongamano wa watu. Waziri wa mambo ya ndani Olbuni Tunji Ojo alisema siku ya Jumamosi kwenye mtandao wa kijamii. Hatua hiyo ni sehemu ya harakati za raisha wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu ambayo alichaguliwa mapema mwaka huu, kupunguza msongamano katika magereza ya Nigeria yenye idadi kubwa ya watu. Jana tulitangaza kuachiliwa kwa wafungwa wapatao 48 kati ya 84 katika jela zetu 253 kote nchini kwa sababu ya kutokuwa na uwezo wa kulipa faini, Olubni Tunji Ojo aliandika katika taarifa yake kwenye mtandao wa X. Alitoa tangazo hilo baada ya kuitembelea jela ya Kuje karibu na mji mkuu Abuja. Kiongozi wa chama kimoja cha kisiasa kidogo cha Taiwan ambaye amekuwa katika mazungumzo na chama kikuu cha upinzani kwa tiketi ya pamoja ya urais hakuonyesha dalili zozote za kusalimu amri siku ya leo Jumaapili, katika mzozo uliozuka kuhusu nani agombea uraisi na nani awanie makamu wa raisi. Swala la China ambayo inaiona Taiwan kama eneo lake inagubika uchaguzi wa Januari 13 wa wabunge na uraisi. China imeongeza shinikizo la kijeshi na kisiasa, ikiwa ni pamoja na mazoezi ya kivita ya hali ya juu kushinikiza kisiwa hicho kukubali madai ya kujitawala ambayo Taiwan inakataa. Baada ya majuma kadhaa ya mazungumzo makali juu ya kujiunga kwenye uchaguzi wa raisi, Kuomintang KMT na chama kidogo zaidi cha Taiwan People's Party TPP walikubaliana Jumatano kuangalia jumla ya kura za maoni ili kuamua mgombea wa chama gani atasimama kugombea kama raisi na nani kama makamu wake na boti tatu zilizojaa zaidi ya wakimbizi mia tano wa Rohinja ziliwasili katika jimbo la magharibi la Indonesia siku ya Jumapili, shirika la Umoja wa Mataifa lilisema katika moja, idadi kubwa ya watu waliowasili tangu Myanma ilipoanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya kundi hilo la walio wachache mwaka elfu mbili na kumi na saba. <muchilio> Sma ya Jumatatu tunapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayokaribisha ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo, ambaye hii leo na kupeperushia zile ambazo umetuletea hapa kwa ajili ya kuwakumbuka ndugu, jamaa na marafiki. Kwa hiyo nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa salamu na muziki. Salam na muziki hii leo si mwingine ni Ngalama Maluta Ngalama Maluta huyu anasema mdau mkubwa wa VOA toka Isolo Magu Mwanza Tanzania salamu zake leo kwanza ziende kwa Eliapenda Mwanyika Nazael Madede Namala Joas Deusi Ngaya Mkuyi Shilinde, Daniel Male akiwa Tanga Tanzania, Sawaya Nkuba, Sawaya Nkuba, Daudi Mkuba wa Shagembe, Simoni Shauri Bomba Umbe, Baba Ombeni amemsalimia. Uh, vilevile Amosi Madrisha na uh, Pascalin Luka Chambi. Ujumbe wa VOA haina mpinzani. Bai Ngalama Maluta. Hivi sasa na kamata ujumbe wake, si mwingine huyo. Hapa ni Zuberi e, waambukizi. Anasema anapatikana kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mji wa Goma. Zake salamu zingemfikia salumu wa salumu, jumbe wa jumbe e, Ahmada kipyenga amemkumbuka vilevile Mungeshi Bukilimbi e, na anasema salamu ziwafikie watu wote popote a, pale walipo. Sasa anakamata ujumbe wake si mwingine eh, huyu amejitambulisha eh, kwamba yeye ni Abubakar eh, Habiarimana. Anasema anapatikana kule maeneo ya Bujumbura, eh, katika nchi ya Burundi. Zake salam zimfikie Kasimu Abuyenzi, Abdallah wa Abdallah wa Salum akiwa kule eh, Gitega. Amemkumbuka vilevile Salumu Banza eh, wa kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema salam, jamani sisi watu wote wa jumuia ya Afrika Mashariki, ni vyema tukakumbukana na kupeana salamu ili e, kuwaambia ndugu zetu popote pale walipo kwamba tupo. Huyu hapa anakamata ujumbe wake si mwingine, ni Sunday Mukibara, anasema vilevile vile, angependa kusalimia watu wote wa a, maeneo ya VOA. E, ametaja majina ya watangazaji karibu wote hapa wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Amemtaja BMJ Muridhi, eh, Sande Shomari, Mary Mgawe, Harison Kamau, eh, bila kunisahau mimi mwenyewe vilevile vile. Nashukuru kwa kunikumbuka sana eh, japokuwa umeniita Idi Lingongo, mimi naitwa Idi Ligongo. Eh, asante sana kwa kunikumbuka eh, kwa salamu hizo ambazo umenitumia. Tukisonga mbele na salamu na muziki, hivi sasa tunakamata ujumbe wake, ni Christopher Mlekela. Christopher Mlekela anasema anamsalimia Sayenda Mabula Magesha, Juma Ngoyela, baba mzazi wa Masanja Maduhu, Gabote Masunga, mjomba Josefu, babu yangu Mabula Maduhu, Georgi Mashine, Mbogoshi Jagira, Ilanga Makinda, irani yangu Nsomi, na ndugu jamaa na marafiki ambao wanamfahamu. Tukizidi kusonga mbele, hivi sasa tunaelekea kule nchini Kenya. Nchini Kenya tunakutana naye simu ingine ni Abubakari Mushwenga anapatikana kule maeneo ya Mombasa. Zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki walioko maeneo ya pwani ya Kenya. E, vilevile amemsalimia Juma Abdallah, Selemani Nkambi amemkumbuka vilevile, Fadhil Hafidh amemkumbuka Juma Bakari wa Mbeyu, anasema salamu tukumbukane kwa wote ili kufikisha na kuambiana kwamba jamani kukumbukana ni kitu cha msingi katika kuendeleza hili gurudumu la maendeleo ya taifa. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine, huyu ni Doto Mahona, anasema zake salam zimfikie Mbuga Pete Bucheyeki e, Mkankule wa Mkankule Mnyaramba halisi huyu fitina Paul wa Katoro Geita amemkumbuka Letisia Shilogile uh, Machenji Lupembe na Kasore Ruhindukira. Huyu huyu jamaa jina lake, inabidi utulie kidogo. Huyu ni Kasore eh, Ruhindukira amekumbukwa vile vilevile kupitia hapa salamu eh, za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na mtu ambaye anafahamika kama Doto Mwahona. Eh, tunasonga mbele na kama kawaida, huwa tunaambatana na burudani ya muziki katika salamu na muziki na hapa burudani ya muziki hii leo, basi tunasikiliza kibao hiki e, kibao kinajulikana kwa jina la Sura, amekifanya ni Sofia Nsanzu. mm. Sofia Nsanzu hapa anakuambia Sura. <mulia> msikilizaji wangu wa salamu na muziki, ngoma kali kabisa kutoka kwa Sofia Mzau akiwa anakwambia Sura, tukiendelea kupeperusha zile salamu zako ambazo umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukisonga mbele, huyu hapa nimekamata ujumbe wake. Sehemu mwingine ni ngusa mleba ngusa mleba, anasema anasalimia ndugu jamaa na marafiki, akitokea kule maeneo ya Igunga, Tabora, Tanzania. Zake salamu ziwafikie fitina Paul wa Katoro Geita, abubakari ngeresi machenji lupembe lotisia shilogile mbuga pita bucheyeki E, Mkankule wanku, Mkankule Doto Mahona amewakumbuka vilevile Ngusa a, Mleba pande za Igunga kule Tabora, naamini ndugu yangu, sijui kama Igunga kule kuna yale e, e, matobolwa e, ntalali <laughs> e, mambo matamu kabisa vyakula hivi e, vya kule maeneo ya Tabora e, nchini Tanzania e, ukifika kule lazima ule ntalali e, ama matobolwa. E, ama mantonga sijui yapo bado. Haya, tunasonga mbele na kamata ujumbe wake, si mwingine ni Namala Joas. Namala Joas anasema anapatikana kule e, Kakuraijo, Karagwe, Kagera, Tanzania zake salamu za Jumapili ya leo e, ziwafikie wafuatao: Jonas Saidi Mwaya, James Mzalendo, Ngalama Maluta Kayuni, Rashid, Eva Mrosso. Pa, wakalunga, wakalunga. Richard Kambale, Simon Shauri, Baba Ombeni, Simon Mashimba Malimi, Emmanuel Charles, MC Masei eh, Mkuyi Shilinde Gazungo, ujumbe tukumbukane, kupitia VOA eh, kutoka hapa eh, Washington DC, moja kwa moja anaelekea mpaka kule pande za jiji la Nairobi. Na kamata eh, ujumbe wake, Otieno wa Otieno angependa kumsalimia E, ndugu yake e, James Otieno Zuma Otieno e, bila kumsahau e, Mwakabingi Otieno amemsalimia vilevile e, Jambi wa Jambi na Abdallah Suleiman rafiki yake huyo, anasema mfanya biashara mzuri kabisa wa upande za Mombasa, Nairobi. Tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukisonga mbele na salamu hizi ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia. E, kutoka popote pale ulipo sasahivi, nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Deusi Masunga uh, Buhungu Kila. E, anasema huye ni waziri wa mambo ya salamu, mheshimiwa Deusi Masunga e, Buhungu Kila amejiita hivyo, wa igigwa sikonge, e, Tabora Tanzania. Watu wa Tabora mnatisha kwelikweli e, maeneo ya kule Sikonge bado tu mnaendelea kunilisha hapa ntalali mantonga e, na matoboloa anamsalimia Ndula Joi Jiyagwa na Soro Maziku, Muhamed Mwinyi, James tano na Imanuel Ihumba wakiwa Tabora Tanzania. Vilevile vile Majaliwa Busisi Magembe Maduhu e, Rutahiwa Busisi Magembise, mchana ja mchana popote walipe e, ujumbe e, dunia ni darasa e, jamaa anaongea kweli kitabora, mke anasema dunia ni darasa Uh, dunia ni darasa bwana, sio darasa haya. Naamini umenisikia bwana Deusi Masunga Buhungu, kila eh, ukiwa kule maeneo ya Tabora Tanzania, tukisonga mbele na hizi salamu na muziki ambazo wewe msikilizaji wetu umetuletea kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kamata ujumbe wake, huyu si mwingine e, eh, amejiita kama Namala Joss E, eh, Namala Joss anasema kwamba zake salamu zimfikie James C. Mzelendo Ngalama Maluta, Simon Shauri, Baba Ombeni, eh, Pascalin Lucas Chambi, Eva Mros, ah, bila kumsahau Jonas Saidi Mwaya. Ujumbe anawatakia ah, jumapili njema eh, jumapili njema. Vilevile huwa inaambatana na burudani ya muziki, na hivi sasa moja kwa moja tunakwenda kusikiliza ngoma si ya mwingine eh, Bruce Melodies akiwa ah, ameshirikiana naye Shagi anakuambia when she is around, eh, Bahati E, Salome <laughs> mambo matamu kweli kweli. uh, Bruce Melodies akiwa ameshirikiana na Shaggi anakuambia wench around Asante sana eh, ngoma kali kabisa hiyo kutoka kwa Brus Melodi, akiwa ameshirikiana naye Shagi, anakuambia when she is around eh, eh, ngoma ambayo inatupeleka vilevile eh, kwake sehemu ingine ni eh, Galaka fikiri eh, ama fikiri Dario Gakala, mkongwe wa salamu wa Afrika Mashariki na kati eh, wa Ngokolo, Shinyanga. Eh, watu wa kule maeneo ya Shinyanga, tabora wanachangamka kweli kweli na hizo manake ni ee, mbali kidogo, kutoka kwa mfano jijini Dar es Salaam. E, zake salamu anasema, anamsalimia si mwingine e, Mashaka Subi Mkonole, Lukas Albert Mseti, Leticia Shilogile, Pascaline Lucas Nchambi, Sijia Fuguru, Mabele Malale, Juma Dunga, Mohamedi Kachuru, Rose Malima, Baria Brua, Magembise, Devota Daniel Elias, Mama Elizabeth, Antoni Mazengo, Mzee Jeshua Sindano, Juma Umeme, Matikiti Mohamedi Kasore, Ruhundukila, Richard Kambale, Philbert Jonathan Kinshambi, Dogo Azam Kaliango Nazareti Mwa Kipembe, wanagrupu kongwe wa salamu Tanzania. Ujumbe e, majibu yapitie hapa VOA. Ametuma jiwe hilo e, litakalomgusa lazima tapiga kelele, japokuwa ni gizani e, ndugu yangu hapa e, fikiri. Dario Gakala mkongwe wa salamu amemwambia, jamani, inabidi mumjibu kupitia hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunasonga mbele na hizi salamu na muziki. Hivi sasa nakamata ujumbe wake Suleiman Mataso e, anakwambia VOA, idhaa ya Kiswahili e, kwa kweli vipindi vilivyopita na wakati kama salamu na muziki. Aa, ja, umeleta ujumbe wako ndugu yangu, tunakwambia bwana, mbona vipindi hivi tunafanya kila siku e, na tunafanya vizuri, lakini tumepokea ujumbe wako vizuri. Aya, sisi tunaendelea kupeperusha salamu. Naamini e, tumekusomea ujumbe wako huu na tumeusikia. Uh, vizuri kabisa Suleiman Mataso, japokuwa hii leo hujaandika uh, jina la mtu yoyote yule eh, kumsalimia. Tukisonga mbele katika salamu na muziki eh, tunakamata salamu si za mwingine, huyu anaitwa eh, Chambi Lucas wa Kahama kule, anasema anawasalimia ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, na kamata ujumbe wake, uh, mwaka pembi, mwaka pembi Anasema anapatikana kule maeneo la Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Angependa kusalimia ndugu yake Joseph John eh, Himaya. Amemsalimia vilevile eh, Gabriel, bila kumsahau Amondi wa Amondi ah, Bakari Juma Saidi Muleba. Amemsalimia vilevile Kasongo wa Kasongo na Yipyembe wa Kabange. eh, salamu tukumbukane kupitia hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naamini kule mambo yanakwenda vizuri kabisa maeneo ya Lubumbashi, na bila kukosea, huyu anaweza kuwa eh, mshabiki wa ile timu ya ya TP Mazembe, eh, moja kati ya timu ambazo nazikubali sana katika ukanda huo wa Afrika mashariki na kati. Na kamata ujumbe wake. Simu mwingine huyu hapa ni Kaisi Musa wa Kaisi, zake salamu zimfikie Ngalam Maluta, Padri Moshi, Benjamin Puka, Baraka Mganga, mwanamichezo na Musa uh, mjenge ujumbe e, salamu ni nusu ya kuonana, na tuendelee kukumbukana kupitia salamu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi mimi kufikia hapa nasema nakamilisha matangazo haya ya salamu na muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami toka mwanzo. Naendelea kutuletea salamu zako, sisi tutazipeperusha. Asante sana, always on my mind, msikilizaji. Wimbo huo ndio hivyo eh, unakamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka kwake Idi Ligongo na muda mfupi ujao, eh, nitakusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Takriban watoto 31 wanaozaliwa kabla ya wakati wameondolewa katika hospitali ya Shifa huko Gaza, kulingana na mamlaka ya afya ya Palestina. Watoto hao wachanga watahamishwa kwenye vituo vya matibabu nchini Misri. Shirika la Mwezi Mwekundu la Palestina lilisema kwenye mtandao wa X kwamba timu za huduma za dharura PRCS kwa uratibu wa Shirika la Afya Duniani WHO na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Uratibu wa Masuala ya Kibinadamu OCHA zimefanikiwa kuwaondoa watoto wapatao 31 waliozaliwa kabla ya wakati. Mafuriko na maporomoko ya ardhi katika eneo la pwani ya Kenya yamesitisha huduma za usafirishaji wa mizigo kwa njia ya reli kwenda kutoka katika mji wa bandari wa Mombasa, shirika la reli la serikali lilisema siku ya Jumamosi. Mvua kubwa ya El Nino ikifuatiwa na mafuriko makubwa imefunika miji kote Afrika ya mashariki na kuacha maelfu ya watu bila makazi nchini Kenya. Idadi yaliyofariki kutokana na mafuriko ni takribani watu 46 na inatarajiwa huenda ikaongezeka zaidi. Mafuriko na maporomoko ya ardhi kwenye njia ya reli kati ya mji mkuu Nairobi na Mombasa yamelazimu shirika hilo la reli la Kenya kufunga huduma zote za mizigo, ilisema katika taarifa yake. Reli hiyo pia husafirisha mizigo katika mataifa mengine katika kanda hiyo ikiwa pamoja na Rwanda Uganda na Sudani Kusini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaanza kampeni ya uchaguzi ya mwezi mmoja siku ya e Jumatatu, huku wagombea wapatao 26 wakiwania uraisi, huku ukiwa na hali ya wasiwasi ya kisiasa na mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Takriban wapiga kura wapatao milioni 44 waliojiandikisha kati ya na nane, wali wakazi karibu milioni mia moja watamchagua rais Desemba ishirini. Pia watachagua kati ya maelfu ya wagombea wabunge na wajumbe wa serikali za mitaa katika nchi yenye rasilimali nyingi lakini imegubikwa na migogoro na ufisadi. Maelfu ya wafungwa kote nchini Nigeria wameachiliwa kutoka gerezani katika juhudi za kukabiliana na msongamano wa watu. Waziri wa mambo ya ndani Olubumni Tunji Ojo Alisema Jumaa mosi kwenye mtandao wa kijamii. Hatua hiyo ni sehemu ya harakati za rais wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu, ambaye alichaguliwa mapema mwaka huu, kupunguza msongamano katika magereza ya Nigeria yenye idadi kubwa ya watu. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.