Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi, leo siku ya Jumatatu, ikiwa ni Novemba 20 mwaka huu wa 2023. Ni siku kubwa sana na muhimu sana hapa ulimwenguni, ni siku ya watoto kimataifa. Tutakuelezea kile kinachoendelea kuhusiana na siku Muda mfupi ujao hapa studio sipo peke yangu bila shaka bila shaka msikilizaji kama anavyosema mkamiti hayuko peke yake limekwisha jaa tele kama pishi la mchere msikilizaji hapa ndani ya nyumba ya studio langu jina ni Sunday Shomari nipo standby kuangusha vitu vizito kuetea yale yanayojiri kuanzia kule afrika mashariki na kati maziwa makuu na maeneo mengine ambapo we msikilizaji hivi sasa baada ya shughuli zako mbalimbali pengine ndio unaelekea nyumbani au mwingine bado kwenye shughuli zake akiendelea, sisi tuko pamoja na wewe, V Express inasafiri pamoja na wewe. Na kwenye barazani leo tunakuuliza msikilizaji, kama tulivyoweka mkamiti, je, unaweza kuwa na urafiki na mpenzi wako wa zamani? Huko mkamiti wamevurumuka watu, wameandika kweli kweli. Basi tutamshirikisha msikilizaji moja kwa moja kusikia maoni yake, anasema ya nini. Hali kadhalika, kwenye swali la leo, ambalo pia tumelituma kwenye mtandao wetu wa Facebook, linasomeka: Rais Ruto apongezwa na jarida la Times kwa juhudi zake za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Nini maoni yako? Pia huko kuna maoni lukuki, msikilizaji tutakusomea. Usisahau kuna habari muhimu za dunia ambazo pia tumekuandalia katika VOA Express hivi sasa na bila Hau Express bila muziki bado haijakamilika, tutamsikia eh, Nandi akishirikiana na, na Mars, hali kadhalika Tidane Mario vilevile utamsikia Bien pia ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express, lakini kwanza no, tuanze na hii siku muhimu ya kimataifa ni siku gani hii muhimu ya kimataifa? Siku ya watoto duniani, ambayo sande kihistoria ilianzishwa mwaka 1954 kama siku ya watoto duniani na uadhimishwa tarehe 20 Novemba kila mwaka. Lengo na madhumuni ni kukuza umoja wa kimataifa, uelewa miongoni mwa watoto duniani kote na kuboresha ustawi wa watoto. Watoto wanaambiwa haki za watoto ni haki za binadamu, lakini katika maeneo mengi haki za watoto zinashambuliwa. Tunafahamu hilo, na tumeshuhudia waandishi wenzetu wakiwa katika maeneo mbalimbali, katika maeneo ya vita. Tunaona kwamba watoto wanaingia katika mateso pale vita vinapotokea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Hali kadhalika vita vinavyoendelea kati ya Israel na Hamas, zinaonekana picha za watoto pia nao wakiwa wamepata uh, matatizo kutokana na machafuko haya yanayoendelea. Basi pia mbali na hayo, wazazi pia wanajukumu kwa watoto wao. Mama, baba, shangazi, mjomba, kaka wanajukumu katika kulinda haki za watoto na kuwaelimisha watoto. Basi ili kufahamu haya yote kwa kina chake, tunaye mwanaharakati wa maswala ya watoto ambaye pia ni mzazi, ni mama wa watoto watatu, si mwingine, ni Faith Mukiri kutoka Nairobi, Kenya. Habari za wakati huu Faith. Salama, salama kabisa Faith. Uh, hongera kwanza kwa kuwa mama wa watoto watatu, na vilevile vile ni mwanaharakati mwana wa masuala ya watoto. Katika siku hii ya watoto duniani, ni namna gani ambavyo unawalea watoto wako kuhakikisha kwamba wanakuwa na maadili mazuri na kuboresha ustawi wa watoto kuandalia ma, ma, ma, mazingira mazuri ya baadaye? Kwanza kabisa ninge, napendanga kuambia watoto wangu uh, wajue kwamba ni watu wa maana kwa hii dunia na ni jukumu lao kuchange ama kuimprove dunia. Ya kwanza, napenda kuwambia lazima waheshimu wenzao na wajiheshimu. Ya pili, wajitegemee kwa sababu mzazi anaweza kuwa hapo leo na kesho afe. Ya tatu, wajue kujitafutia yaani wakienda shuleni wajipiganie na wasome vizuri na wajue wenzao pia ni watu wa maana wanaweza waonyesha mambo tofauti. Faith, unapozungumza kwamba unawaeleza kwamba wajue kujipigania, pana leo na kesho hapo, unamaanisha nini hasa? Namaanisha hivi tunaweza kuwa na wewe kama mzazi wako na kupenda sana, lakini kesho mambo yanaweza badilika, nikufe na nikuache. Unaweza unafai kukuwa na uwezo wa kujitegemea, yaani kumake decision yako mwenyewe kwa ile kitu inakufaa. We ndiyo unajua ile kitu inakufaa. Ya pili, lazima ujue kwa hii dunia uwezi ishi peke yako. Jua kuishi na wenzako kwa upendo na kwa heshima. mm -hmm. Na katika kuzungumzia hilo swala la ishi na wenzako kwa upendo na heshima, kama mzazi na vilevile mwanaharakati, nilivyozungumza masuala ya watoto, mtoto wako anapokosea unampa adhabu gani, au unamweleza nini pale anapofanya jambo ambalo uh, pengine hujafurahishwa nalo Tunakaanga chini tunaongea, lakini niko na vijana wawili machachari. Saa zingine kuongea haisaidi sana, so nachuna, ninawaambia hii, nimekuambia mara mingi na haunisikii, sasa ninaongeza adabu. Naweza kuchuna, lakini sana sana, sana, tunakaanga chini tunaongea, mbona ulifanya hivyo? Ananyambia nilifanya hivyo kwa sababu hii, na nimeka, nimekuja kuona saa zingine kama mzazi unafai kupatia mtoto wako nafasi ya kujisema. Utapata mza, mtoto wako alikuwa anafikiria kitu different na wewe, na saa zingine hata mimi kama mzazi ninapata mawaidha kutoka wao. So mimi naishi na watoto wangu kama marafiki zangu wow. ndio nijue vile nitakaa na wao. Kwa upande mwingine basi, um, ni kwamba ni vizuri kujenga mahusiano ya kirafiki kati ya mtoto na mzazi ili kuelewana vyema na, na kukosoana katika njia ambayo sio ya, ku, ya, ya, ya, ya, ya kum, ya kumbembeleza sana mtoto lakini katika kumweka kwenye maadili uh, na mazingira ambayo yanakuwa rafiki na kuweza kukubalika na tabia zile ambazo mzazi unazihitaji kwa wakati huo. Hiyo hiyo ni, hiyo ni ukweli. Lazima tujue kwamba watoto, hata kama ni watoto wachanga, dunia yako na dunia yake ni tofauti ile changamoto atapata wakati wake, na wakati ile ulilelewa ni tofauti. Wakati wangu sikukuwa na internet, wakati wao wako na internet. Wakati wangu mi nilikuwa ninategemea televisheni na redio, sahii wao wanategemea YouTube, na YouTube iko na mambo mengi zaidi. Kama sasa mtoto wangu mmoja anataka kukua daktari, ukimsikiza anajua mambo mingi sana ya udaktari, ile mimi wakati wangu singeijua. Sasa ndio niweze kumlea vizuri, lazima nikae karibu na yeye, ndio hata mimi nisome mambo ya wakati wake na nijue vile nitamguide asipotee. Shukrani sana Faith Mukiri, mwanaharakati wa maswala ya watoto na vilevile vile ni mama watoto watatu, akizungumza na VOA Express kutoka Nairobi, nchini Kenya. Haya basi, tupate burudani ya muziki moja kwa moja kwa moja. Ni muziki wake huyu, si mwingine kama ulivyotaja pale awali, mkamiti huyu mm -hmm. Bia kutoka Tanzania, Princess Nandi akushirikiana naye mimi. Mars, unakuja na kitu gani? pole Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express, tukisukuma gurudumu hili ndani ya dakika 30 ni. Tunazidi kusonga mbele na kujua kile ambacho kinachoendelea hivi sasa. Sande, tunaelekea wapi? Bila shaka bila shaka, Mkamiti, ni mambo ya Afrika Mashariki hapa. Tunaangalia Kenya na Tanzania, hizi nchi mbili katika masuala mazima ya kilimo. Mkamiti wewe, unajua unapenda sana kilimo, sio? mm -hmm. Sasa kuja kwenye masuala ya kilimo, kuna hichi kilimo ambacho ni maarufu, kimeibuka katika miaka ya karibuni kwa kutumia teknolojia zaidi, kutumia maji bila kutumia udongo, mm -hmm. au hydroponic mwanzilishi mkuu ambaye anafahamika kwa eneo kubwa la Afrika Mashariki, hasa kwa upande wa Tanzania, ni Mwami Green Veggies au Mwami Mnangwa, huyu ambaye yeye amekuwa maarufu kule Tanzania kwanza kufanya hicho kilimo hmm, cha hydroponic ambacho kinashamiri kina, kina sana maeneo ya mijini yehe, hasa maeneo ya mijini. Maana kama huna nafasi kubwa ya ku, kuwa na shamba kubwa, basi wewe eneo lako la mjini kwenye sehemu yako ndogo tu unaweka maji na nini na ile mitambo, unalima pale, unapanda mboga mboga zako, nyanya, mambo yanakuwa safi kabisa kabisa na vile vile, mami amezungumza kwamba kilimo chake hatumii kemikali za kuua wadudu ambazo zinakuwa zinaharibu zile mboga zisiwe salama. Sasa mwengi, kwa upande mwingine nimeangaa je, kwa upande wa Kenya hali iko vipi? Kwa upande huo umaarufu huo kilimo hichi uko vipi? Wakulima wanafanya nini? Na nimempata Lin Colum ambaye yeye ni afisa uhusiano anayefanya kazi karibu sana na wakulima, na kwanza kabisa akaendeleza jinsi kilimo cha namna hiyo kwa upande wa Kenya kinavyoendelea. Watu wengi sana huku Kenya, sana hasuwa Nairobi, watu wengi wa, wameventure to farming of kutumia sana sana ma greenhouse na mostly wana, wana, wamefanya capsicum farming hii ya red na yellow na green pia. Kuna sasa kuna watu wenye wameventure so juu ya hii ya land, watu wengine wameventure nini hiyo ya spices and herbs maana maanake ahitaji nini kubwa like piece of land kubwa bila shaka hilo ni jambo ambao ni zuri, kama wanavyosema lina, hawahitaji kuwa na eneo kubwa na fedha nyingi kufanya kilimo cha namna hii. Lakini vile vile kuna changamoto kwenye kilimo hichi, na hali iko vipi kwa wale ambao wanapanda na kulima kilimo hichi, na vitu gani ambavyo eh, vimekuwa vikilimwa zaidi kwa upande huo? Huku watu wa, yes, most of the people ju wame move to urban areas. Sasa mtu anakuja ana venture into hydroponic farming juu zinakuwanga different types of hydroponic farming, na depending on kile mkulima anataka, hata atafanya ni gani anaendea na, juu pia mayouth wengi wanaventure into farming. Pia challenge limoti inakuwanga ni, ni diseases, na pia mtu kama hana maji, juu challenge ya maji pia inaweza kuwa changamoto kubwa. Bila shaka, bila shaka, kama wanavyosikia Mkamiti, nilivyosema watu wengi wanakuwa nalimia maeneo ya mijini, hasa maeneo madogo ya ndani, lakini maji ndio kitu kikubwa sana wanahitaji kuwa, kuwa nayo kwao. Ukiwa na maji ya kutosha, kilimo hiki kitakuwa rahisi sana, lakini kama maji ni shida, basi hiyo ni moja ya changamoto kubwa, kama anavyoeleza hapo Lin ambaye Lin Colom anahusika zaidi na kufanya kazi karibu sana na wakulima kule nchini Kenya. Basi moja kwa e, moja Mkamiti, baada ya hapa tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Rais wa Madagaskar Andry Rajoelina ameongeza nguvu katika uongozi wake kwenye uchaguzi ulioshirikisha idadi ndogo ya wapiga kura na kususiwa na upinzani, wakati akielekea kushinda muhula wa tatu hivi leo. Huku zaidi ya theluthi tatu ya vituo vya kupiga kura vikiwa vimewasilisha matokeo yao, Rajoelina ambaye ni mfanya biashara mwenye umri wa miaka 49 aliwahi kuwa DJ alichukua ushindi wa kisiwa hicho cha bahari Hindi kwa mara ya kwanza mwaka 2009 kufuatia mapinduzi. Kulingana na shirika la habari la Reuters, kufikia Jumapili jioni alikuwa tayari amepata asilimia 62.9 ya kura kutoka katika asilimia 43.1 ya wapiga kura waliojitokeza, kulingana na tume ya uchaguzi. Maafisa wa afya wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba watoto 31 ambao muda wao wa kuzaliwa walikuwa haujatimia wameondolewa wali kutoka kwenye hospitali ya Shifa huko Gaza na kupelekwa Misri kwa, kwa ajili ya matibabu. Tony Frika, afisa kutoka shirika la watoto la umoja huo, UNICEF, aliambia shirika la habari la utangazaji la BBC kwamba zoezi hilo la Jumapili lilikuwa gumu sana na lenye hatari kubwa. Ameongeza kusema kwamba hiyo ilikuwa mmoja hatua chache za kutia moyo ndani ya saa 48 zenye changamoto nyingi. Daktari mmoja kwenye hospitali moja ya kusini mwa Gaza walikopelekwa watoto hao amekiambia kituo hicho cha televisheni cha CNN kwamba hali yao ni nzuri lakini ni ngumu. Hukumu zinatarajiwa kutolewa leo Jumatatu dhidi ya mamia ya watu wanaotuhumiwa kuwa wanachama wa mtandao wa kihalifu huko Italy, ambao ni mojawapo ya makundi yenye nguvu na tajiri katika biashara za dawa za kulevya. Kesi dhidi ya washukiwa ilianza kusikilizwa miaka mitatu iliyopita kwenye eneo la kusini mwa Italy la Kalabria, ambako mwanzoni ilikuwa makao makuu ya kundi hilo kundi la polepole lilianza kukita mizizi nchini Italy pamoja na kwenye mataifa ya kigeni baada ya lile la Mafia lenye makao yake makuu mjini Sisili kuanza kupoteza umaarufu wake. Na rais mteule wa Liberia Joseph Boakai aliyemshinda Rais George Weah kwenye uchaguzi wa marudio Novemba 14 amesema kwamba utawala wake utatathmini upya mikataba ya uchimbaji madini ili kuhakikisha inanufaisha nchi Boakai mwenye umri wa miaka 78 aliwahi kuwa makamu wa rais, alishindwa na Weah kwenye uchaguzi wa marudio mwaka 2017. Alifanya kampeni kwa ahadi za kuiokoa Liberia. Aliiambia Reuters Jumapili kwamba anatarajia kukumbana na changamoto nyingi hasa katika sekta ya uchumi. mambo yanavyokwenda hivyo, moja kwa moja tunaingia katika kipengele cha barazani kibao mwakili hicho, kinafanya VOA Express kuwa live kabisa. Bila shaka kibao matata kabisa hicho mkabiti, maanaake mm -hmm, unazunguka zunguka pale, unakisikia kweli kweli, kitu kilichotulia hicho, msikilizaji. Basi sasa tumefika wakati ule wa barazani, tukuhusishe wewe msikilizaji, ambapo ah, tuliuliza je, unaweza kuwa urafiki wa mpenzi wako wa zamani haya. Nianze naye Hilary Kechem amesema ni ngumu kwa sababu huwezi ukarudia shida ulishapitia, kwani hamkujuana uh, bure, lazima kulikuwa na tofauti kubwa, ndio mkaamua kuachana. Omari Rashidi yeye yeah, anasema vizuri sana. Mapenzi yalikuwepo, yameisha, kilichobaki ni urafiki tu, ndio uendelee. Mzee Chelu Shabani yeye yeah, anasema anapatikana huko Busondi, Kashishi, Uliankulu, Tabora, anasema ndiyo inawezekana mkawa na urafiki tu wa kuelewana tu kijuujuu. Baraka Kabuje anasema hapana, yeye bado atakuwa na mpenzi wake tu, haoni sababu ya kwa nini waachane. Sawa kabisa, mm. Muridhi anasema sio, yeyote anaweza kuwa na maoni tofauti, sio lazima muwe marafiki, lakini mkiachana mmeachana. Haya naye basi, Israel right shantiwa anasema kwamba mimi mm, nitasubiri nitoe maoni yangu live. Haya basi, Israel tunasubiri simu yako, piga simu, ipo wazi. Geofrey Molel Jeff anasema baada ya mapenzi kufa unabaki urafiki, ingawa mwezi mwenzi wa sasa mm, inakuwa ni vigumu sana kuaminiana kwamba huyu kweli atakuwa rafiki au kuna kitu hapa, ananichunguza ni mm -hmm. Maoni ya Jeff Gofrey Molel anavyosema. Bila shaka nikiangalia like upande mwingine mkamiti, nakutana naye Pieri Mbigirwa anasema, Mbigirwa mapenzi yanaweza isha, lakini anakwambia urafiki unabaki pale pale. Haya, Nzeyimana Muramira Nathan anasema jamani, nikiwa like huku DRC nashukuru mno lakini, mapenzi ni magumu Wisbon, Wisdom Lumbu Michael anasema hapana, bila shaka hilo haliwezekani hata kidogo. Naye Sarafina Ngonyani anasema kwa kweli hapana, kwa kweli huo ni uongo. Kwa sababu gani? Sawa ni sana na kutembea na mua mkononi kama mkongojo, alafu huko katikati ya jangwa. Je, ukijihisi kiu, lazima uta utafuna tu. Silvesta Mwaila anasema bila shaka yeyote kuachana sio wadui. Joshua mjukuu wa Nila anasema yeye ni mkazi wa Mkuyuni, Mwanza, anasema ndio, naweza ila nategemea mlikuwa vipi hapo mwanzo kabla ya kuachana. Harriet Dafet anasema mmm, Aise, kama tulishindwana mwanzo, sasa hivi urafiki huo wa nini na unatoka wapi? Ndio maana kuachana sio mwisho wa maisha wala mwanzo wa uadui. Kuna maisha nje ya mapenzi. Ujumbe wake mwingine, Cyril Fils yeye anasema, anapatikana huko Tanzania, ameandika kuna mmoja ila mwingine unabaki maadui wa kifo. Na huyo anajiita Mexides anasema inas, inategemea na kilicho watenganisha lakini haimaanishi kwamba urafiki utaisha, but but ndivyo alivyoandika, akimaanisha lakini ku, kununiana inakuwepo. Haya, tumsikilize msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tupatie jina lako na utupe maoni yako basi kwa sasa. Halo? Naona msikilizaji ameondoka katika laini ya simu. Nani lakini akijaharibika kitu, mm. Sande, namsoma ujumbe wa huyu Buyugu Maguta uh -huh. Anasema yeye kwake bado anaona ni vigumu kuweza kuwa na urafiki na mpenzi wa zamani huyu, naye pia anaitwa Shiluta. Anasema yeye lazima siku wakumbushie, ndio maana kuna kuachana kwa urafiki na mazoea Haya haya, anavyodai yeye. Maoni mengi kwelikweli kwenye mtandao hapa. Namwona Esta Mwicho anasema hapana, hiyo haiwezekani. Silva kwa Silva anasema mimi naona hiyo inawezekana, naweza tu kuwa na urafiki na mpenzi wa zamani. Hali kadhalika namwona Mbalimbao Ramadhani naye kwa upande wake akitoa maoni yake vilevile. Rajabu Ndinga iye anasema hiyo inawezekana, lakini anasema mpaka utakapooa mwanamke mwingine. Yani kama ujoa mwanamke mwingine haitawezekana. Bila shaka, tunakwenda wapi? Kwenye muziki sasa, huyo kifaransa wenye mashri msikilizaji akimba vitu nasikia vitu hivyo, mkamiti kibao kipya kabisa hicho, msikilizaji, ambacho ndio kimeangushwa na mtaalamu huyo Bien. Kama namkumbuka, alikuwa likuwa kwenye kundi la Sauti Sol, akiwa ametoa kitu chake hicho. Bien anakiita masharii. Ah, uh, kimba mashairi wa lugha ya Kifaransa ya msikilizaji. Lakini ndio hivyo, mambo ni mazuri kweli kweli, haya mkamiti kibao hichi ni kipya kinatamba tamba. Mm. Hakijatoka muda mrefu sana kwenye YouTube. Uh, tayari kina views nyingi tu, unaongea laki mbili na tisini na mbili mpaka sasa. Na kimetoka Oktoba 26. Kwa hiyo kinaendelea kutamba uh, kibao chake Bien ndani ya mitandao ya kijamii na kule YouTube bila shaka. Huyu eh, bwana, wapenzi wengi sana. Mm -hmm. Kama unavyojua ni mtaalamu, anajulikana vizuri. Hmm. Haya basi, tusome swali la leo. Rais Ruto apongezwa na jarida la Times kwa juhudi zake za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, nini maoni yako, wa msikilizaji? Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema ni jambo jema, ila hao hao wahimize wanaochafua mazingira kusita mara moja, ili tusiwe tunalinda mazingira huku wengine wakiyachafua. Haya, ni naye huyu mzee Shelu Shaban akiwa kashishi Uliankuru, Tabora, Tanzania, anasema hata mimi pia, Rais Ruto anampongeza kwa kupambana na mabadiliko hali ya hewa, awe mfano kwa marais wengine wote waweze kuiga. Moses Mwaneki anasema hilo ni jambo jema kusikia kwamba amepongezwa na jarida la Times. Haya, huyu mwingine ni nani? Bush George anajiita, anasema hali kuna bidii panahitaji pongezi kwa hiyo raisi ametia bidii kweli, kwelikweli nataka kumpa pongezi akiwa kule kapsalbet nchini Kenya. Huyu Bush George anajita Edward Bitoni anasema ah, mkesema amepongezwa kwa kupambana na hali ngumu ya maisha. Sasa amepongezwa na jarida la Times kwa mabadiliko ya hali ya hewa haya Naye Mohamed Charo akisema kule pwani ya Kenya anasema ni vyema swala la muhimu wananchi wa shibe kwanza ndi wapunge hewa vizuri. Hongera sana rais wetu wa jamhuri ya Kenya. Espo Ramazani anasema mabadiliko ya hali ya hewa huleta njaa, magonjwa na hatimaye kusababisha vifo. Bila shaka basi, moja kwa moja tukutana, tukutoka huko mkamiti, tuangalie anaojiri kwenye mitandao haraka haraka. Pa, kama unavyojua jana ilikuwa ni Music, Billboard awards, mambo yalikuwa ni mazito Taylor Swift ametamba kwelikweli akiwa amechukua awodi zake kumi kwa usiku huu akitamba juu kabisa, akifuatiwa na wanamuziki wengine ambao ni Morgan Wallen, naye amedominati sana kwa upande wa wanaume. Ametamba kule akizungumza kwelikweli kwenye mitandao hii leo, bila kumsahau S2A Drake Zaid Bryan, Bad Bunny na Miley Cyrus, hawa wote wametamba sana kwenye Billboard Awards za mwaka wa 2023 wakizungumza kila kona kwa yale mambo waliyoyafanya, lakini mkamiti, muda nao unakwisha hapa studio. Basi nawashukuru wote, upande wa pili Aida Isa, bila kusahau fundi mitambo Patrick, mzee wa kazi, hali kadhalika ya upande wa pili msimamizi Mary Mgawe, langu jina Sunday Shomari, na mwambieni tunawaacha na, tuna na kibao hicho, sikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa heri kwa sasa.