ka qarxay meelaha u dhow cusbitaalka ku yaalla qasa xilli israail ayaa ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 12 na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu mchana. Haujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Jumatatu Novemba 20, mwaka wa 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile, tuko kwenye Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, DRC. Tunapatikana pia kupitia VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Baadhi ya ripoti tulizo nazo wakati huu ni kwamba serikali ya Kenya ililazimika kupunguza matumizi yake yote kwenye ruzuku kama vile mbolea katika robo ya kwanza ya mwaka wa kifedha wa 2023/24 kama mkakati wa serikali ya Rais Ruto kutaka kuzingatia masharti yaliyowekwa na IMF. Je, mchambuzi wa masuala ya uchumi anasemaje? Ni ukweli kwamba serikali imetoa ruzuku ama subsidi zote hasa e, kushinikizwa na IMF. IMF iko na makini kwamba zile pesa ambazo wanapea Kenya zinaweza kuweza kurudi kwingineko. Dunia imeadhimisha siku ya watoto, huku wanaharakati wa maswala ya watoto wakitoa wito juu ya usiri katika huduma zinazotolewa kwa watoto wanaokumbwa na manyanyaso tusipeleke watu ambao ni weledi kuepuka hizi taharuki. Tunaenda kuwapeleka watu wa namna gani katika swala zima la utoaji wa elimu wa, tunapeleka watu namna hudumia, wa namna ya kuwahudumia waathiriwa wa vitendo hivi vya ukatili wa kijinsia? vidokezo hivyo utavisikia kwa mapana yake dakika chache zijazo ndani ya matangazo haya yanayochukua takriban dakika 30. Kwanza unasomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Mapigano makali yameripotiwa hivi leo kwenye hospitali ya Indonesia kaskazini mwa Gaza, wakati Israeli ikiendelea na mashambulizi yake dhidi ya wanamgambo wa Hamas. Wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas huko Gaza imesema kwamba takriban watu kumi na wawili wamekufa baada ya kombora kugonga ghorofa ya pili ya hospitali hiyo, ingawa jeshi la Israeli halijatoa tamko lolote. Waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Retno Marsudi amekemea shambulizi hilo wakati akiilaumu Israeli. Indonesia inakemea shambulizi la Israel dhidi ya hospitali ya Indonesia huko Gaza ambalo limeua raia kadhaa. Shambulizi hilo ni ishara kamili ya ukiukwaji wa sheria za kimataifa na za kibinadamu, amesema waziri huo huyo. Mataifa yote na hasa yenye uhusiano wa karibu na Israel lazima yatumie ushawishi wao kuiomba Israel kuacha ukatili huo, amesema kupitia taarifa. Wakati huo huo, maafisa wa afya wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba watoto 31 ambao muda wao wa kuzaliwa ulikuwa hujatimia wameondolewa kutoka kwenye hospitali ya Shifa huko Gaza na kupelekwa Misri kwa ajili ya matibabu. Tony Frika, afisa kutoka shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, amesema kwamba zoezi hilo la Jumapili lilikuwa gumu sana na lenye hatari kubwa. Rusia imeorodhesha mwanamziki wa Ukraine aliyewahi kushinda tuzo ya Eurovision mwaka 2016, miongoni mwa watu wanaotafutwa, shirika la habari la serikali limesema leo Jumatatu. Ripoti zinasema kwamba wizara ya mambo ya ndani ya Rusia imemworodhesha Susana Jamala Dinova miongoni mwa watu wanaosakwa kwa kukiuka sheria ya uhalifu mtandao. Huru wa habari wa Media Zona ambao mara nyingi huangazia taarifa za upinzani pamoja na haki za binadamu umesema kwamba Jamala Dinova alishitakiwa chini ya sheria iliyoanza kufanya kazi mwaka jana, ikipiga marufuku kusambaza taarifa za uongo kuhusu jeshi la Rusia pamoja na mapigano ya Ukraini yanayoendelea. Jamala Dinova ambaye jina lake la kisanii ni Jamala ni mzaliwa wa kabila la Tata huko Crimea. Mwaka 2016 alishinda tuzo ya Eurovision kutokana na wimbo wake wa 1994 ukiangazia mwaka ambao Umoja wa Sovieti ulipowafurusha watu wa kabila la tata la Crimea. Rais mteule wa Liberia, Joseph Boakai, amemshinda rais George Weah kwenye uchaguzi wa marudio wa Novemba 14 na amesema kwamba utawala wake utatathmini upya mikataba ya uchimbaji madini ili kuhakikisha inanufaisha nchi. Bwakai mwenye umri wa miaka 78 aliwahi kuwa makamu wa rais na alishindwa na Weah kwenye uchaguzi wa marudio wa 2017 na amefanya kampeni kwa ahadi za kuiokoa Liberia, na huku akiambia Reuters kwamba Jumapili kwamba anatarajia kukumbana na changamoto nyingi, hasa kwenye sekta ya uchumi. Hatua ya kwanza ya kuiokoa Liberia ni kuitoa mikononi mwa watu hawa, amesema Bwakai. La pili ni kukabiliana na changamoto ambazo zimekuwa zikikabili taifa hilo, Bokai amesema, akiangazia ufisadi na ukosefu wa huduma za kimsingi. Na mashambulizi ya makundi ya simu ya kikabila ya Dinka katika eneo linalodaiwa kumilikiwa na Sudan na Sudan kusini yamesababisha vifo vya takriban watu thelathini na wawili mwishoni mwa juma, kwa mujibu wa afisa mmoja wa eneo hilo. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mzozo umekuwa ukishuhudiwa mara kwa mara katika eneo lenye utajiri wa mafuta la Abyei, ambako Twik Dinka kutoka jimbo jirani la Warap nchini Sudani Kusini wakiwa kwenye mzozo na Ngok Dinka kutoka Abyei kuhusu eneo la mpaka wa kiutawala. Siku ya Jumapili, vijana wa Twik Dinka waliokuwa na silaha wakiungwa mkono na wanamgambo wa eneo hilo walishambulia vijiji kadhaa vya Ngok Dinka kaskazini mashariki mwa mji wa Gok. Waziri wa habari wa eneo la tawala la Abyei Bulis Koch si aliyeambia Reuters. Hata hivyo, wasemaji wa jeshi la Sudani Kusini hawakujibu mara moja ombi la Reuters la kutoa maoni yao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Hukumu zinatarajiwa kutolewa leo Jumatatu dhidi ya mamia ya watu wanaotuhumiwa kuwa wanachama wa mtandao wa kihalifu wa Ndageta wa Italy, ambao ni mojawapo ya makundi yenye nguvu na tajiri katika biashara ya dawa za kulevya. Kesi dhidi ya washukiwa ilianza kusikilizwa miaka mitatu iliyopita kwenye eneo la kusini mwa Italy la Calabria, ambako mwanzoni ilikuwa makao makuu ya kundi hilo. Kundi la Dangeta polepole lilianza kukita mizizi nchini Italy pamoja na kwenye mataifa akigeni, ya kigeni baada ya lile la Mafya lenye makao yake makuu mjini Sisili kuanza kupoteza umaarufu wake. Kundi hilo sasa linasemekana kuongoza kwenye upelekaji wa dawa za kulevya aina ya kokain kote Ulaya, kulingana na viongozi wa mashtaka dhidi ya Mafya walioongoza uchunguzi wa kesi hiyo kusini mwa Italy. Rais wa Madagaskar Andri Rajuelina ameongeza nguvu katika uongozi wake kwenye uchaguzi ulioshirikisha idadi ndogo ya wapiga kura na kususiwa na upinzani, wakati akielekea kushinda muhula watatu hivi leo. Huku zaidi ya theluthi tatu ya vituo vya kupiga kura vikiwa vimewasilisha matokeo yake, Rajuelina ambaye ni mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 49 aliwahi kuwa DJ na alichua ushindi wa kisiwa hicho cha bahari Hindi kwa mara ya kwanza hapo 2009 kufuatia mapinduzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kufikia Jumapili jioni alikuwa tayari amepata asilimia 62.9 ya kura kutoka katika asilimia 43.1 ya wapiga kura waliojitokeza, kulingana na tume ya uchaguzi. Waandamanaji wa upinzani walikabiliana na polisi mara kadhaa kabla kufanyika kwa uchaguzi huo, wakidai kuwa Rajwelina hafai kuwania urais kwa kuwa alipata uraia wa Ufaransa hapo 2014 hatua wanayodai ili ilimwondolea uraia wake wa Madagaskar na kuweka mazingira ya uchaguzi yasiofaa. Wagombea wakuu wa upinzani wakiwemo wawili waliwahi kuwa marais walidai kuwa Rajuelina hakufaa kugombea, wakati wakiomba wafuasi wao kususia zoezi hilo. Na kampuni ya mafuta ya Eni ya Itali imesimamisha kwa muda upatanishi kuhusu mzozo wa kinu cha mafuta na serikali ya Nigeria ili kuvuta muda wa kuzungumzia kuhusu kubadilishwa kwa leseni yake kutoka utafutaji hadi uchimbaji. Vyanzo vya, vya kuaminika viliambia shirika la habari la Reuters. Eni imethibitisha hatua hiyo kuhusiana na kinu cha OPL 245 kilichokuwa kikizungumziwa mbele ya tume maalum ya kutatua mizozo ya benki ya Dunia hatua hiyo imekuja siku chache tu baada ya Nigeria kuondoa mashtaka yaliyokuwa yakiitisha dola bilioni moja nukta moja dhidi ya Eni kutokana na madai ya ufisadi kwenye mkataba huo. Namna habari kuu inayotupeleka huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi wanaoishi maeneo mbalimbali yanayodhibitiwa na makundi ya waasi huko mashariki mwa Kongo wanaomba kushirikishwa katika uchaguzi ili wachague viongozi na wabunge wao wanaowataka, pamoja na wakimbizi wanaomba kurejeshwa kwao kabla ya uchaguzi kufanyika. Ripoti kamili inasomwa na Oster Malivika kutoka Goma. Sendengea Manizabayo ni mkimbizi kutoka Ruchuru, akiwa katika kambi ya wakimbizi ya Kamuchanga Kanyaruchinya wilayani Nyiragongo, kaskazini mwa mji wa Goma. Anaishi katika hema inayovuja maji kila siku pamoja na watoto na mke wake. Anasema kwa sasa anahuzunishwa na mchakato wa uchaguzi. Kwa sasa sisi wakimbizi tunahuzunika na mchakato wa hii uchaguzi, kwani wakimbizi wamwe waishe watosha mwii uchaguzi joocheiki natuhuzumisha sana, lakini hata president alisema naye hii vitirisha mchanga, atujue naye afanye nini. Wengine wakiomba tume huru ya uchaguzi kusimamisha kuanja mchakato huo na serikali kuanja kutafuta usalama na kuwarejesha maelfu ya wakimbizi wa ndani ambao waishi bila msaada na kupitia hali ya mateso Vumilia Sinamenya ni mama wa miaka zaidi ya hamsini na mkimbizi kutoka Ruchuru. Uchaguzi tuna, tunaomba kwanza aani ba viongozi wa, wa nji yetu kwanza wakimbizi wakimbizi itoke na materitoire zote ginzi tulikimbiaka turudie kwetu, kisha kurudia kwetu njo tuchague mzuri na tuko na furaha juu ya kurudia kwa manyumba zetu. Nafikiri kama tuko na mateso ya mingi kuchagua leo au mwezi masiku za kukaribia, hatutachaguaga vizuri na tungali tunateseka. Wakimbizi hao wamesema wamekuwa wakishambuliwa kwa risasi kwa saa za usiku, kama anavyoshuhudia Omar Gakuru Jackson masasi kila mara ambazo zinapiga ndani ya kambi ambazo hatujue ni wa nani ambao wanapigapiga wadeplase muda kama na huu. Tuna watu ambao tumepoteza wakimbizi ambao wameweka ndani ya morge katika mkoa wa Ituri. Kambeni bado ni baridi mjini Butembo na Beni. Wengi wakisema watu ambao wangeshiriki uchaguzi wengi wao wamesha uwawa na ADF. Kasoki Esperase ni mama mfanyabiashara katika muji wa Butembo, Kivu Kaskazini. Shughuli za kampeni, wafanya kampeni wao wa, wanaziona sawa mbee, sisi wakaaji hatuzione sawa. Sisi tunalaga kwa amani, vyenyewe valienda, vyenyewe vanatuambiaka haiko ndio vyenyewe vanatutendeaka sisi tunalaga ku amani, chenye tunalaga tunaenda kukori, tunatoka, tunaenda kumasoko, tunatoka. Soo hapa tuko kwa wakati ya solde me, hakuna waklienti. Waklienti wengi washakufa, sasa tunaikala tunaikala huku kwa buri Mgombea wa upinzani Moezi Katumbi akianzia kampeni yake katika mji wa Kisangani, mkoa wa Chopo, na rais wa sasa Felik Chisekedi akiendelea na kampeni yake siku ya pili mkoani Kongo Central, baada ya Kinjasa hapo jana. Janajoser Malivika, Sauti America, Goma. Na wakati Tanzania anaungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya mtoto, wito umetolewa kwa taasisi za kupambana na vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini humo kwa ajiri wafanyakazi wenye uweledi katika utoaji taarifa ili kuepusha taharuki katika jamii zinazotokana na kukosa usiri kwa baadhi ya wafanyakazi wa taasisi hizo. Amri Ramadhan na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Mwanaidi Kombo, ambaye ni mwanasheria kutoka Chama cha Wanasheria Wanawake Tanzania Taula, amezitupia lawama baadhi ya taasisi zinazopambana na ukatili dhidi ya watoto kwa kuajiri wafanyakazi wasio na weledi, ambao wamekuwa wakitoa taarifa za waathirika wa vitendo vya ukatili ambazo zilipaswa kuwa siri na hivyo kupelekea taharuki katika jamii. Tupeleke watu ambao ni weledi kuepuka hizi taharuki. Tunaenda kuwapeleka watu wa namna gani? Katika swalazio la utoaji wa elimu tunapeleka watu wa namna gani, namna ya kuwahudumia waathiriwa wa vitendo wa hivi vya ukatili wa kijinsia, kwa sababu sasa imekuwa ile usiri haiba ya kuwahudumia hawa waathirika wa vitendo vya ukatili wa kijinsia sio namna bora, kila mtu amekuwa ni msemaji, kitu ambacho pengine kitakuja kuleta makovu. Kwa mujibu wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, inasema kwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili pekee jumla ya watoto elfu kumi na mbili mia moja sitini na tatu walifanyiwa ukatili na kati ya hao elfu sita mia tatu 65 ilikuwa ni matukio ya ubakaji, huku hali ikionekana kuzidi kuwa mbaya ikilinganishwa na miaka miwili nyuma, ambapo kwa mwaka 2021 2022 jumla ya watoto 5899 waliripotiwa kufanyiwa vitendo vya ubakaji. Ili kupunguza ongezeko la vitendo vya ukatili, Mwalimu Rehema James kutoka shule ya wasichana Bweranyange iliyopo Karagwe amesema taasisi za kiserikali na zisizo za kiserikali zinapaswa kutoa elimu kabla ya vitendo vya ukatili kujitokeza na kuachana na tabia ya kufanya utatuzi baada ya kuwa tayari vitendo hivyo vimekwisha kutokea. Wasaidie kuwaelimisha hawa, ili wasiwazuie kwenda shule. Wanakuja kuanzia pale amezuiliwa kwenda shule, ambako wana rescue wachache sana, wengi wanakuta wanawapoteza. Kwa hiyo hizi mashineri zikishuka zikaendelea kutoa elimu kwa bidii inavyopaswa, kwa sababu ziko mpaka kwenye levo za kata, mafanikio ni makubwa tunakoenda. Naye aliyekuwa mbunge wa bunge la Tanzania ambaye kwa sasa ni naibu katibu mkuu wa Chama cha Wananchi Kafu Magdalena Sakaya amesema serikali inapaswa kufanya ufuatiliaji wa taasisi zinazojishughulisha na watoto ili kubaini iwapo wanafanya kazi za utoaji elimu kwa usahihi kwa kuwa watoto wengi bado wanapitia vitendo vya ukatili nihakikishe kwamba inapitia taasisi zote zinazoshughulika na masuala ya watoto, taasisi moja baada ya nyingine, kupitia katiba zao, kupitia malengo yao, walipanga kufanya nini na kuweza kuwepo, na sio kupitia tu kwamba inatosha. Kuweza kuwepo na ufuatiliaji kwenye hizi taasisi, ni kweli wanafanya kazi hiyo au wanafanya kazi nyingine. Siku ya watoto duniani huadhimishwa kote duniani kwa lengo la kuhamasisha jamii kuhusu haki, ustawi na mahitaji ya watoto, kauli mbiu ikiwa inasema kwa kila mtoto, kila haki Inaonyesha azma ya kuhakikisha kwamba kila mtoto ana haki zake zinazostahili na anapata fursa sawa katika maisha. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na serikali ya Kenya ililazimika kupunguza matumizi yake yote kwenye ruzuku kama vile mbolea katika robo ya kwanza ya mwaka wa kifedha 2023-2024 kama mkakati wa serikali ya rais Ruto kutaka kuzingatia masharti yaliyowekwa na IMF ili kuimarisha uwezo wa uchumi wa nchi hiyo kustahimili misukosuko kutoka nje. Kennedy Wandera anaripoti zaidi kutoka Nairobi, Kenya. Kama sehemu ya kuzingatia masharti hayo yote ya shirika la fedha duniani IMF kama hatua za kisera zinazohitajika kusaidia kujenga upya kuzuia mfumuko wa bei na udhaifu na uongezeko wa madeni na vilevile kuimarisha uwezo wa uchumi wa kuhimili misukosuko ya nje, serikali ya Rais William Ruto katika robo ya kwanza ya mwaka wa kifedha 2023 na 2024 imelazimika eh, kuondoa kabisa ruzuku kwenye mbolea licha ya serikali kulenga kusambaza zaidi ya magunia milioni mbili katika kipindi. Hicho. Katika utawala wa Rais mstaafu Uhuru Kenyatta kwenye robo ya kwanza ya mwaka wa kifedha 2022/23 serikali yake ilitumia zaidi ya shilingi bilioni 43 kuweka ruzuku kwenye unga wa mahindi, umeme, mafuta na mbolea, lakini alipotoa madaraka Ruto aliondoa ruzuku hiyo mara moja, na matokeo ya uondoaji huo yakawa ni kuwapo kwa bei ya juu kuwahi kushuhudiwa katika historia ya gharama ya mafuta nchini in Kenya, inayotajwa kuwa kichocheo cha mfumuko wa bei mwaka huu, anavyoeleza Johnson Denge, mfuatiliaji wa uchumi wa Kenya. Ni ukweli kwamba serikali imetoa ruzuku ama subsidi zote eh, hasa kushinikizwa na IMF na kama benki zingine yoyote. IMF ama mpea na mkopo wote eh, IMF iko na makini kwamba zile pesa ambazo wanapea Kenya zinaweza kuweza kurudi. Hele, andiposa wanaweka masharti kadhaa kuhakikisha kwamba nchi inapata ushuru. Hata hivyo, Ruto alitetea kuondolewa kwa ruzuku hiyo na kusisitiza kuwa alidhamiria kupunguza bei ya mbolea ambayo hakuitaja kuwa ruzuku bali ni mkakato wa serikali yake kupunguza tu gharama ya uzalishaji wa chakula na kwa hivyo haihesabiwi kama ruzuku ya matumizi. Baadhi ya masharti kuhimiza kuongeza ushuru kuibiza njia za kuchukua ushuru huu, serikali kutengeneza miundo msingi za kuhakikisha kwamba ushuru una, unapatikana ama unachukuliwa kutoka kwa wananchi. Wanaweza pia kataza mambo kadhaa kama serikali kutoongeza wafanyakazi ama kutoajiri zaidi ama kupunguza wafanyakazi. Ripoti ya mapitio kila robo ya uchumi na bajeti mwaka huu iliyochapishwa na wizara ya fedha inaonyesha kuwa mfumuko wa bei ya mafuta uliongezeka na kuchangia asilimia 2.2 ya mwaka kutoka asilimia 2.1 hadi mwezi Septemba mwaka 2022. Ongezeko hilo linaonyesha uondoaji wa ruzuku ya mafuta kutoka Septemba mwaka 2022 na pia nyongeza ya juu ya ushuru wa umeme kuanzia Aprili mwaka huu. Katika kipindi hicho, serikali ya rais Ruto inasema kuwa mfumuko wa bei ulipungua hadi asilimia 6.8 kufikia Septemba mwaka 2023 kutoka asilimia 9.6 mnamo Oktoba mwaka 2022, kilichochochewa zaidi na upunguzaji wa bei za vyakula na athari ya kubana sera ya fedha. IMF imetangaza kuwa inalenga kuipa serikali ya Kenya mkopo mwingine wa shilingi bilioni 142.7 unaotarajiwa kutolewa Januari mwaka ujao ili serikali ya Ruto izingatia utekelezaji kwa wakati wa mageuzi ya kupanua wigo wa kodi ya ndani na kuboresha uzingatiaji wa kodi hiyo, na kuweka sera bora ya uondoaji wa uruzuku, kushughulikia udhaifu katika mashirika ya kiserikali na utoaji wa huduma za umma kwa njia ya kidijitali. Kenedi Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Tuingia basi katika kona ya michezo, na moja kwa moja tuanze huko nchini Tanzania. Timu ya taifa ya nchi hiyo, Taifa Stars, inashuka tena dimbani hapo kesho kuvaa timu ya taifa ya Moroko katika mchezo wa katikati ya kufuzu kombe la dunia mwaka 2026. Mashabiki wa soka nchini humo wanatumaini makubwa kwa timu yao. George Jogopa anayo mengi zaidi. Stars inashuka dimbani ikiwa na rekodi ya ushindi wa bao moja kwa sufuri dhidi ya Niger wakati timu hizo zilipokutana mwishoni mwa wiki. Hivyo mchezo wa kesho unatizama na mashabiki wengi wa soka kama hatua nyingine muhimu ya kufuzwa katika kombe la dunia. Nahodha wa Stars Mbwana Samata anaamini kwamba ushirikiano pamoja miongoni mwa mashabiki wa soka pamoja na timu yenyewe ni karata muhimu ya kufanya vizuri katika mchezo wa kesho. na naomba Watanzania siku ya Jumanne waje tuje kucheza hii mechi pamoja, kwa sababu hii ni timu ya taifa ya Tanzania na ni ya Watanzania wote mbali na Moroko pamoja na Niger Stars ipo pia katika kundi moja na timu nyingine za Zambia na Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa wa South America. Asante sana George Njogopa, inatoka huko, basi ni hadi nchini Kenya ambapo timu ya taifa ya kiadada ya Rising Starlets ya Kenya imetupwa nje ya michuano ya kufuzu kombe la dunia kwa chipukizo zaidi umri wa miaka ishirini. Hayo yanajiri huku wenzao wa kiume Harambee Stars wakitafuta ushindi wao wa kwanza dhidi ya Shelisheli usiku huu katika uwanja wa Felix Afuat bwanye Ivory Coast katika mechi ya kufuzu kombe la dunia. Denis Wanyonyi anayo taarifa kamili. Timu ya taifa ya soka Harambee Stars ina mlima wa kukwea dhidi ya Ushelisheli mechi ya pili ya makundi ya kufuzu kombe la dunia nchini Ivory Coast ya Jumatatu usiku. Kwenye mechi ya kwanza ya kundi F nchini Gabon, Kenya ilikubali kichapo cha magoli mawili kwa moja kutoka kwa mwenyeji Gabon, na licha ya kukosa wachezaji nyota nane waliokuwa wakiukalia mtihani wao wa wa mwisho wa kidato cha nne. Beldin Odembe mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya kinadada ya The Rising Starlets anakiri kuwa kuwepo kwa uoga na uzoefu miongoni mwa wachezaji wake ndio chanzo cha wao kulazwa nyumbani na timu ya Kameruni magoli tatu kwa mawili ugani Nyayo, mechi ya kufuzu kombe la dunia kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka ishirini. Hii ikiwatema nje chipukizi wa Kenya, uh, kidogo tulifikiria kufikia leo wengine uh, uh, wachezaji watakuwa kwa niaba sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwana kwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka nchini Kenya. Turuke hadi kule Rwanda. Timu ya taifa ya soka ya Rwanda Amavubi Stars baada ya kutoka sai na Zimbabwe bila ya kufungana Jumatano ya wiki iliyopita, ina kibarua hapo kesho ambapo itamenyana timu ya taifa ya afrika ya kusini wana bafana Bafana. Mwana michezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali anasimulia zaidi. Kocha mpya wa timu ya taifa ya soka nchini Rwanda, Mjerumani Tosteni Franka Spritra, amesema kwamba anatakiwa kufanya kazi sana ili ajikusanyie alama. Ngoja niwaambie pendekezo langu kwa timu yangu na nchi kwa jumla, ningependa ifuzu kwenye kombe la dunia. Tusubiri atakayotokea uwanjani, lakini Tuambizane ukweli, Rwanda haimo kwenye timu ishirini bora barani Afrika, at the moment that is under the first, uh, 20. Afrika ya kusini wanaongoza kundi hili na alama tatu, Zimbabwe na Nigeria wakiwa kwenye nafasi ya pili na alama mbili, Rwanda na Lesoto wanashikilia nafasi ya tatu na alama moja, wakati Benin haijapata kitu. Tukielekea upande wa michezo jumuishi, mwenyekiti wa Special Olympics Rwanda mchungaji Deusi Sangwa amesema kwamba wana mpango wa kuendeleza michezo ya wachezaji wenye ulemavu wa akili na wale wasio na ulemavu. Kutoka meza ya michezo VOA Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Christopher Karenzi kutoka Kigali. Basi moja kwa moja ataruka hadi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mambo ni magumu kwa timu ya taifa ya nchi hiyo leo paa, baada ya kufungwa na Sudan yanakotafuta nafasi ya kufuzu kombe la dunia, na rais wa Tipi Mazembe hapa na tuzo. Kaozi kosha Anayo maeleo zaidi kutoka Lubumbashi. Na mtuanze, na kandanda, mechi ya kusaka tiketi ya kombe ya dunia ambayo fainali itapiga mwaka 2026 huku Marekani pia Meksiko na huku Canada. Timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya awamu ya tatu dhidi ya timu ya taifa ya Senegal kisha kupoteza mechi hijana dhidi ya timu ya Sudani goli moja kwa sifuri, matukio ambayo imefanya timu ya Sudani kushika taji kwa muda kwenye kundi bii. Leopard ya DRC imeshika nafasi ya tatu. Shirikisho la kandanda Afrika imetangaza Mawizi Katumbi Chapwe, rais wa Tipi Mazembe, kama kiongozi bora barani Afrika mnamo mwaka 23, Tipi Mazembe ambayo imefanya Katumbi veri popula hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jana Tipi Mazembe ilitundika timu ya Shiku Nkuu goli ine kwa sifuri wakati ambayo watani wao wa Sentralupop walifanya vizuri dhidi ya timu ya Blessing ya Kolwezi goli tatu kwa moja. Kona la michezo Sauti Amerika, Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha, na kwa taarifa hiyo tunakamilisha kona ya michezo. Ni mwanaspoti wako Sandey Shomari nakwambia kwaheri, kwa heri kwa sasa na mpaka hapa, msikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Swahili kwa usiku wa leo. Shukran kwa wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya. Endelea kutufuatilia pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Naitwa Mkamiti Kibayasi, kila la heri kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Joe Biden na rais wa China Xi Jinping walikutana kwa mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka mmoja kando ya mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ya nchi za Asia na Pacific, APEC. Kutokana na msingi wa kazi tuliofanya katika miezi kadhaa iliyopita kwenye kiwango cha diplomasia ya juu kati ya timu zetu, ninaamini tumefanya maendeleo muhimu. Suala la kwanza la makubaliano yaliyotajwa na rais Biden ni kuanzisha tena ushirikiano kwa kukabiliana na dawa za kulevya. Tunachukua hatua kupunguza kwa kiasi kikubwa mtiririko wa kemikali zinazoingia na vidonge kutoka China hadi mabara ya Amerika upande wa magharibi. Jambo la pili la makubaliano ni kuanza tena kwa mawasiliano ya ngazi ya juu ya jeshi na jeshi. Tumerudi kwenye mawasiliano ya moja kwa moja ya wazi, na yaliyo salama. Makosa makuu kutoka upande wowote yanaweza kusababisha matatizo ya kweli na mabaya na nchi kama China au nchi nyingine yoyote kubwa. Tatu, viongozi hao wawili walikubaliana kwamba wataalam wa nchi zao wakutane kujadili masuala ya hatari na usalama yanayohusiana na teknolojia ya kompyuta ya L na kama ninavyofanya wakati wote, nilizungumzia mambo ambayo Marekani ina wasiwasi kutokana na vitendo vya PRC, ikijumuisha kuwekwa kizuizini na kupigwa marufuku kwa raia wa Marekani, haki za binadamu na harakati za uchochezi katika bahari ya South China. Pia nilisisitiza umuhimu wa amani na utulivu katika mlango wa bahari wa Taiwan. Ni muhimu kwa dunia kuona kwamba tunatekeleza mbinu katika utamaduni bora wa diplomasia ya Marekani. Tunazungumza na washindani wetu kwa uwazi kabisa, ili pasiwepo na hali ya kutoelewana. Ni jambo muhimu katika kudumisha utulivu wa dunia na kuwafanyia kazi watu wa Marekani. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.