VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni ya Jumanne, tarehe ni 21, mwezi ni wa 11, n uh, mwaka wa 2023 tu. Sasa naona nikitazama nani kama naanza kuona mwisho wa mwaka. Sasa ukiutazama tu vizuri, mbio zinakwenda, na unajua sasa tunapokabiliana na baridi kali Kidogo kidogo tena utasikia joto limeanza kuingia. Asante, ndipo mambo yanakimbia sasa, bila shaka. Lakini yote hayo hayatazuia tukasafiri na VOA Express kutoka hapa, nikiamini kwamba popote ulipo, mambo ni shwari, tukiwa tumekuandalia mengi tu, lakini la kwanza tutazungumzia mambo ya upweke hapa. Mambo ya upweke, unasemekana kwamba ni janga, uh, linaloendelea kuenea kote ulimwenguni na tutaangalia takwimu zinasema nini, kwa sababu upweke sikudhani kwamba umekita mizizi, uh, kiasi hicho katika ulimwengu Ngusadi. Bila shaka msikilizaji, pia unaendelea kufuatilia hivi sasa. Tunafuatilia michuano ya kombe la dunia, nafasi ya kufuzu kombe la dunia inaendelea duniani kote, na tutamulika timu za Afrika ya Mashariki. Hali iko namna gani hivi sasa, wakati michuano hii ikiendelea katika maeneo mbalimbali mbali, Huku Afrika mimi ni Sunday Shomari, niko tayari kabisa kupa vitu ikiwa leo ni siku nyingine, Jumanne, Novemba 21, pamoja na Afrika Mashariki ilivyo ada ndani ya VU Express. Kama mwenzangu alivyotaja hapa, kweli mimi kuwa naye studioni, jina langu Harrison Kamau, na mara moja sioni haja ya kupoteza wakati tutaenda kwenye, tutaenda kwenye swala hili la upweke mm -hmm, na, kwa kwenye, ya, kuna ripoti ambayo imetolea sio siku nyingi ambazo zimetole, ime, imetolewa na ripoti yenyewe inasema kwamba ikianzia hapa Marekani kwamba kumekuwa na upweke mwingi sana ambao unasawazishwa na kuvuta sigara 15 kwa siku. Upweke unasawazishwa na hali hiyo. 15 kwa siku moja. Kwa siku moja na unasema kwamba mm. limekuwa ni jambo la kiafya sasa ambalo tayari limeanza kutumia fedha nyingi kukabiliana nalo. Inasema hivi zaidi ya nusu ya watu wazima hapa Marekani wanapitia hali fulani ya upweke. Unaona? mm -hmm. na wanasema kwamba wengi wao wako katika ajira la pili linasema kwamba vijana kati ya umri wa miaka kumi na minne hadi ishirini na tano kote ulimwenguni wengi, mm. wakiwa kwenye miji mikuu wanapitia hali fulani ya upweke, ikisemekana kwamba hali ya kutangamana na urafiki imeshuka kwa asilimia sabini kote ulimwenguni, hali ya mm. kutangamana imeshuka. Na wanasema asilimia hii ilipanda zaidi baada ya janga la COVID pale watu walipozoea kukaa kivyao, okay. Sasa wanasema Mane, janga lilipoisha mt. hali ya kutangamana tena ilipungua kwa hivyo watu wakaendelea kubaki kama walivyozoea. Lingine mm. wanasema kwamba mitandao ya kijamii ama kuwa kwenye simu, kuwa kwenye kompyuta, kwenye matelevisheni kunazuia wanadamu kuonana mm. au kutangamana moja kwa moja. Kwa hivyo mwisho unakuta kwamba ni wewe peke yako na kifaa, yani wewe na kifaa <laughs> si we sasa basi, adhari zake zimekuwa ni nini sane? Hmm. Kuna hali ya unywaji pombe kupita kiasi, uvutaji sigara, wanasema pia wapenzi, yaani ngono isiyo na, mape, isiyotokana na mapenzi, yaani watu tu wana <laughs> wanaona na tu na bila hata ku, bila yote. Hey, hey, msongo wa mawazo mm. Alafu inasema kwamba watu wanalipuka, unaona mtu anatembea peke yake analipuka tu mara moja yani anakuwa <laughs> kwamba mambo yanamdondoka yeah, uh, ya, sasa mm. Hizo zote ni hadhari wanasema zinatokana na upweke basi, yeah. Ili pia kuliangalia kwa kina zaidi, ni naye Beti kwa Mboka ambaye ni mtaalamu wa maswala ya wasichana vijana na pia masuala ya kijamii na utawala, yuko kule Nairobi. Beti, hebu tueleze tatizo hili linalozungumziwa kote ulimwenguni. Pia wewe kwako, ukiwa huko Nairobi, umeje? Umelishuhudia na umelisikia kulihusu, hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki? Asanti um, sana Harizon kwa hilo swali. So, ningependa kusema ya kwamba upweke ni changamoto kubwa sana, haswa kwa wanawake wawa... wachanga ambao wanaishi kwa mitaa mbalimbali, naweza kuwa mitaa ya mabanda ama mitaa ambayo imeimarika kama jiji la Nairobi kwa mfano, na tunaona upweke inaweza fanya uh, wanawake ama mtu yoyote ule ajihusishe na kutumia vileo kupindukia. Kuna wengine pia wanatumia madawa ya kulevya, na pia sana sana kuna msukumo wa mawazo ambao saa zingine unafanya watu hata wa, wajitie kitanzi na takwimu zinaonyesha pia kwamba vijana wengi baada ya kupotelea kwenye mitandao ya, ya kwenye vifaa vya kielektroniki kama vile simu na kompyuta, baadaye wanajikuta kwamba mm -hmm. wako peke yao, bado kuna upweke fulani unawasumbua ambao unapelekea mambo mengi. Takwimu zinasema hata ulevi ni mm -hmm. mojawapo. Sasa hili uh, liko vipi na linaweza likatatulio vipi miongoni mwa vijana? Ningesema katika serikali yoyote ile kuna hii changamoto ya vijana kuto, kukosa ajira so ningeomba ya kwamba serikali kuu ama serikali za majimbo ziwajibike kwa kuleta zile miradi ambazo zitafanya vijana watumie ile nguvu, kwa sababu tunajua vijana wako na nguvu, watumie ile nguvu ipasavyo kupitia michezo, sanaa na mambo mengine kama hayo. Sijui kama kuna lolote utakalosema kuhusiana na kwamba wanasema baada ya upweke ama mtu kubaki akiwa ya peke yake sana, kunakuwa na tatizo la kisaikolojia na hali ya kuvunjika moyo kuhusiana na maisha, yani anakosa motisha wa maisha. Unalishuhudia wakati unapofanya shughuli zako za kijamii? na kama lipo, linafanyiwa nini? Katika harakati zangu za kufanya kazi ya jamii, tunakumbana na visa vingi sana ya watu ambao wako katika hiyo hali ya upweke. Hata ukiangalia mashirika ambayo yanapatiana ya hii huduma, tunasema unapata ya kwamba katika zile huduma ambazo za kulipia wanazopea watu binafsi ama makampuni, wako na kitengo fulani uh, cha hela ambacho wamekitenga swa kwa wale watu ambao wako na msukumo wa mawazo. Kwa hivyo unaweza enda ile hospitali yeyote ama upatane na mtaalamu yeyote ambaye anaweza kukusaidia wakati unakumbana na hilo janga. Asanti sana Beti Kuamboka kwa kutupa maoni yako na uzoefu wako wa kitaalam kulingana na suala hili la uh, upweke. Nafikiri sande, ni jambo ambalo linahitajika kuzungumziwa hata zaidi, kwa sababu siku sikuvilia kwamba limekita mizizi kiasi hichi, lakini takwimu zake zinaeleza mambo mengine tofauti. Kweli kabisa. Hmm, wanasema kwamba katika miaka kumi ambayo imepita kurudi nyuma hapa Marekani, mtu kwa mtu, moja kwa moja. Mm -hmm. Sasa hivi wanatumia dakika ishirini kwa siku. Zamani walikuwa wakitumia dakika sitini moja kwa moja, yani upungufu dakika 20, interaction ile kuutangamana, yani. Sasa utangamano ukifika sufuri itakuwaje? Itakuwa kuna itakuwa siku wewe ni mashini na vifaa siku na nzima, au ongei na mtu na ni jambo, litakuwa hatari sana katika maisha na fikra za binadamu. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kitu kimetulia hichi, Kamau. Nani huyu jamani, anatamba na, King Promise anasema nana, yani kitu kizuri kinaenda smooth kabisa, kitu kinachokaribisha sana. Sasa utueleze mambo, uangusha mambo mazito mazito tu yasikie. Bila shaka Kamau, basi kitu hicho safi kabisa, King Promise huyu akitusindikiza kwenye VIP Express. Tuelekea sasa kwenye swala zima la michuano ya kutafuta nafasi ya kushiriki World Cup au kombe la dunia la soka la wanaume kwa mwaka 2026, Kamao. Michuano hii inaendelea kupamba moto kote maeneo ya Afrika na nikiangalia hasa duniani, hata nchi zingine zinafanya ukiacha Afrika, barani Ulaya. Lakini hasa tukimulika kwa upande wa Afrika, hali iko namna gani? Timu za Afrika zinapambana kweli kweli, Kamao, na hasa eneo letu la Afrika Mashariki linatafuta nafasi ya kushiriki World Cup. Unajua, mara ya mwisho timu zetu zilikuwa Komo, dia si kama Kongo ndo alishiriki mara ya mwisho sabini na nne. <laughs> <laughs> Sijui ulikuwa wapi, kama naona ilikuwa nimezaliwa kwa kweli, lakini ulikuwa, lakini ilikuwa tu kweli mdogo, hata kuona vitu aa, aa. Sikuona wewe uh. Mwenyewe uliona? Sikuona hapa, si tuendelee sasa, zinapambana kuona nafasi itapatikana. Eh, tujue basi hali iko vipi na timu zinafanya nini, na wakati natafuta nafasi hizi basi nimezungumza na mtangazaji wa shirika wetu Global Publishers Naila Shomari. Naila Shomari, hebu tuambie unavyoona nafasi ziko vipi kwa sasa na iliona nafasi za timu kutokea Afrika Mashariki zikifanya vizuri kwenye michuano ya kufuzu kombe la dunia elfu mbili ishirini na sita sabu tayari tunaona pia Kenya ameanza vizuri sana, lakini pia Tanzania tunaona pia wameanza vizuri, umepata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Nijaa alookwa na nashuka jumbani cheza dhidi ya Morocco, lakini pia tukimwangalia dr Congo ipo kwenye kundi moja na, na Tanzania. Kwa hiyo hizi timu za ukanda wa sekafa uh, zinachuana zenyewe kwa uh, zenyewe ili mmojawapo eh, iweze kupata nafasi ya kuweza na kufuzu kwenda uh, kombe la dunia. Lakini ni so, so far naona performance ya uh, timu zetu za ukanda wa sekafa zinafanya vizuri na nategemea kuona wakifanya makubwa japo vita naiona kwa Tanzania na, na Kongo ambayo wapo kwenye kundi moja ya, mambo hayo. Basi umemsikia huyu akikueleza kazi, jinsi ilivyokuwa eh, kwa upande huo, kwa timu za Afrika Mashariki. Lakini kamao kama kama alivyosema Naila hapa, hizi timu zinachuana zenyewe kwa zenyewe. Tumeshuhudia eh, kama alivyosema timu ya Sudan ikibwagiza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuwafunga zile bao mbili. Sasa hapo hali kidogo inakuwa ngumu kwa Kongo, inabidi wafanye kazi katika mechi zijazo, lakini vilevile kama wakati haya akiendelea tumeona Kenya kama alivyosema Naila wameanza vizuri, wamempiga. Lakini upande huu pia tumeona timu zingine zikifanya vitu vyake, eh, Zambia ikifunga Centafrica goli nne kwa mbili. Kwanza Tanzania ikuanza vibaya kama alivyosema Naila, ilishinda goli moja dhidi ya Niger. Kwa hiyo sasa mambo yanaendelea kwa upande huo Kamau. Hu, wakati hayo yakiendelea, leo mechi zinaendelea tena. Tanzania inakumbana na vigogo wa simba Atlas Moroco pale Dar es Salam kwa Mkapa, washabiki wamejaa kwelikweli pa, na jana walizungumza na waandishi wa habari yule kapten msaidizi wa timu ile Ashraf Hakimi, akauliza je, timu gani hii Afrika? Unaonaje kuhusu timu ya Tanzania? Akasema wasiwasi mkubwa ni mtu anaitwa Mbwana Samata, mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania. Lakini akasema wamekuja Tanzania kupambana na watahakikisha wanapata ushindi, lakini hapo na timu nzima ya Moroko iko pale. Kwa hiyo ni, ni, kitu ambacho watanzania leo wanashuhudia timu kubwa kabisa barani Afrika ambayo imefika nusu fainali ya kombe la dunia. Kwa hiyo mechi hii ni kubwa, kama sio mchezo, siyo mchezo. Ya, ya, lakini watanzania wanasema kwamba watajipanga kupambana mm -hmm. kwa sababu gani mm -hmm. wanatoa mfano, wanacheza na Algeria kule kule kwa Algeria. Wakapata sare bila kwa bila, hawakufungwa. Wanasema kama waliweza kufanya vile ka ka ka yeah. na na, kama kama yeah. vile Rwanda, na Rwanda mpaka sasa wanaongoza goli mbili kwa bila. Somalia wanapambana na Uganda Uganda, ano, moja, mm -hmm. kwenye kwenye kone hivi. Uganda sasa hivi anaongoza goli moja, lakini mechi bado ni kali kweli kweli inaendelea, kwa unaweza ukaona hivyo. Botswana inapambana na gine mpaka sasa hivi bila kwa bila, hakuna aliyepata bao, wanakaribia half time, eh, lakini michuano inaendelea kupamba moto, na sisi tutaendelea kuotea taarifa za michuano hii. Basi, moja kwa moja, kama utulekee tuelekee kwenye habari za dunia. Nchini India, picha kwanza ya kwanza, wanafanyakazi 41 wa ujenzi waliokwama katika handaki kwenye jimbo la kaskazini la Uttarakhand zilionekana leo Jumanne wakati timu za uokoaji zilipoanzisha mawasiliano ya kuonana nao. Wafanyakazi hao walikuwa wakijenga handaki hilo kama sehemu ya mradi wa barabara kuu katika milima ya Himalaya, ambayo ni sehemu ilianguka hapo Novemba 12. Video iliyotolewa na mamlaka ya jimbo inaonyesha wanaume wao wakiwa wamevaa kofia ngumu za kazi na makoti ya ujenzi na kusimama karibu na kamera ya utafiti wa matibabu ambayo ilitumwa kupitia bomba lenye urefu wa mita 15 iliyopelekwa kupitia kifusi siku ya Jumatatu. Afisa alionekana akiwaomba wanaume hao kutabasamu na kunyanyua mikono yao juu. Watu 15 wengi wao raia waliuawa katika mashambulizi sambamba mwishoni mwa wiki huko mashariki mwa Burkina Faso, vyanzo vya usalama na vya kieneo vimeliambia shirika la habari la AFP leo Jumanne. Nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi inapambana na uwasi wa wanajihadi ambao ulisambaa kutoka nchi jirani ya Mali mwaka 2015 na kusababisha vifo vya zaidi ya raia elfu 17 wakiwemo pia wanajeshi na kuwakosesha makazi watu milioni mbili. Katika ghasia za hivi karibuni, watu 15 wakiwemo wasaidizi watatu wa jeshi waliwawa Jumamosi katika mashambulizi huko Diapaga, mji mkuu wa mkoa wa Tapoa upande wa mashariki, mkazi wa eneo hilo aliambia shirika la habari la AFP. Waziri Mkuu wa Australia Antony Albanese Jumatatu alikosoa China kwa hatari kubwa ya kukutana kati ya meli za kivita za China na Australia, lakini alikataa kusema ikiwa amelielezea katika mazungumzo ya hivi karibuni na rais Xi Jinping. Alisema mpiga mbizi mmoja wa Australia alijeruhiwa wakati meli ya Kichina ilipotumia darubini wakati akiwa karibu na meli ya kivita ya Australia katika maji ya kimataifa jumanne iliyopita. Waziri wa Ulinzi Richard Marles alisema Jumamosi kuwa ameelezea wasiwasi wake mkubwa kwa Beijing kuhusu uharibifu usio salama na tabia hiyo isiyo ya kitaalam. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya China Uqin amepuuza madai ya Australia akisema hayana ukweli wowote. Na afisa kutoka, mash... afisa kutoka mshirika mwingine muhimu wa magharibi alifanya ziara ya kushtukiza nchini Ukraine leo Jumanne, wakati vikosi vya raia vikiendelea kushambulia miundombinu ya raia kwa makombora na ndege zisizokuwa na rubani. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani Boris Pistorius amewasili Kiev siku moja baada ya ziara ya waziri wa ulinzi wa, wa Marekani Lloyd Austin. Viongozi hawa wawili walisema mataifa yao yatasaidia Ukraine wakati wa kile kinachotarajiwa kuwa kipindi kirefu cha baridi kali na kisicho na uhakika. yeah, yeah, yeah, yeah, Unasikia mambo yalivyo, mambo yako vizuri, tamasha leo naangusha vitu vya kushirikia, ushirikiano wao unakuwa mzuri sana yani, wakichanganya zile nyimbo inakuwa kwamba hapa huyu hivi yule vile, basi kitu kinatokea kitu murwa kabisa kambisa, ambacho kinatukaribisha kuingia kwenye barazani ya yeah, VOA Express ambapo tuliuliza nini maoni yako kuhusu utaratibu wa maafisa wa Tanzania kuwashauri akina mama wajawazito kwenda kwenye huduma za afya ya uzazi wakiwa wameandamana na wenza wao. Basi wengi wamejibu hapa, na vilevile tutawasikia wengine kwenye laini ya simu tukipata muda kuzungumza nao vilevile. Vile basi, moja kwa moja nianze naye Aloisi Alibi. Yuko wapi? Kule Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Anasemaje kutoka kule Rushuru? Anasema hiyo ni jia, hilo ni jambo zuri sana. Maafisa wa Tanzania wanaonyesha upendo mkubwa kwa wamama, hivyo iweze kuwa fundisho kubwa huko Afrika katika DRC anasema inakuwepo wakati wa kampeni ya uchaguzi tu, lakini yakishapita haya au kampeni yakishapita yote yanasahaulika. Vilevile namwona Abu Aimana anasema jamani, sisi wengine kwani hatuna kazi? Bila shaka haya ni mawazo yake. Nakutana naye Kirui wa Kirui, yuko kule Kenya anasema hii ni vizuri sana kwa sababu inasaidia hao wenza wajue afya za wenzao. Hali kadhalika Yunus Black OG anajiita huyu, anasema wengine wanakodi hasa wale ambao washughuliwa kama ofisikia kwa Tanzania, kama wakizungumza kwamba imewabidi mm -hmm, wanawake wakodishe baadhi ya wanaume kuwashindikiza kwa sababu kwenda kuandamana na, na, na, na mke wake ama mwenziwe yeah. Unaona. Kwa hivyo maoni hapa ni mseto ha. Namuona King Majuto anasema hiyo sio sawa, sababu asilimia kubwa ya wanaume huwa na nyumba ndogo bila mke wa nyumbani kujua. Inatokea nakutana na mke wangu nikimsindikiza mchepuko kliniki, itakuaje hapo? Vipi ni King Majuto akienda pale Kenya ba? <laughs> wanasema kitakulamba Alafu mfalme David anasema hiyo ni kawaida, haina habari ya kuanza. Mwanaume anayejitambua atampea mkewe support wakati huo, ndio kitu kinaitwa care. Bila shaka, ndivyo maana yake. Haya, huyu naye Paul Baluzi anasema ni ushindi. Kwa Paul Baluzi hapa Rwanda anasema hiyo ni kuboresha. Kuboresha kwa nani? Kwa hawa wanafamilia. Aha, alafu Richard Cobia anasema Waigembe huko Kenya, anasema ni vizuri, ili wathibitishe kwamba ndio wazazi halali. Unaona mambo unaona hayo mambo, Kamau. Basi tutaendelea kutuma eh, kusikiliza maoni yako msikilizaji. Tuma maoni yako pale kwenye barazani VOA Swahili, uendelee kupata na kuendelea na mjadala huu kwenye mtandao, bila shaka. Haya, Kamau Express, bila muziki hujasukuma gurudumu. Tuendelee kusukuma vitu vyetu. Mambo hayakwenda tunakwenda kwenye ngoma gani hivi sasa? Salwa anasema njoo jo karibu, jo karibu, ndivyo navyosema Salwa ukiwa ni ngoma yetu ya leo ndani ya VOA Express. Vitu ambavyo vimetulia tu vizuri kila wakati. Naona kina dada hapa wamejikakamua kweli kabisa. Pale juu ulimsikia Tanasha Dona, hapa naye umemsikia Salwa, wote watoto wa Kiafrika wanateremsha mambo kama yalivyo ndani ya VOA Express, ambapo sasa tunaelekea kwenye ushauri. Sande, kuna nini? Bila shaka tuangalie basi, kwenye ushauri ni masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mabadiliko ya hali ya hewa haya yanakuwa vipi? Ushauri uko vipi? Lakini tutamsikia Tajel Urich ambaye amezungumza na mwenzetu Abdu Shakur Bud kuhusiana na swala hilo. Tumsikilize. Je, kwa mtu wa kawaida kule nyumbani, Tanzania, Dar es Salaam, Mombasa, ni jambo gani anabidi kufanya kuweza kutoa mchango au kupunguza hali ya joto? Asante sana. Kwa kweli haya mambo ni mambo makubwa sana, lakini kila mtu kwa nafasi yake, kuna vitu vingi anaweza akafanya vikasaidia kupunguza uzalishaji wa gesi joto, katika ngazi kabisa ya chini kabisa ya familia. Kwa mfano, usitupe chakula, au unapopika chakula, pika chakula ambacho kitaliwa na kitaisha. Endapo kitabaki, kibadilisho matumizi, ila kisitupwa, kwa sababu kikitupwa kitaenda kuzalisha uh, gesi joto inaitwa he, uh, hewa tungamo ambayo ni hatari pia kuliko hata carbon uh, carbon dioxide na kwa hiyo hicho ni sehemu ya hatua ambayo unaweza ukafanya, lakini pia tumia vyanzo uh, jadidifu vya nishati nyumbani kwako na rasilimali na, na, ambazo zinahitaji nishati hiyo, itakusaidia kupunguza uzalishaji wa gesi joto. Pale ambapo umbali unakwenda sehemu ambayo umbali wake unaweza ukatembea au ukapanda gari ya umma, fanya hivyo, kwa sababu kwa kufanya hivyo utakuwa pia umepunguza uzalishaji wa gesi joto na afya yako pia itakuwa imeimarika zaidi. Ni, ni, ni vizuri pia kuhakikisha kwamba kwa kwa kwa kwa kila mmoja anatumia nafasi hii kuelimisha wengine namna ya kuchukua hatua na ukubwa wa changamoto ambayo tunayo ili wote tuweze kuchukua hatua kidogo kidogo. Kwa watu ambao ni, ni wakulima uh, tumeona sasa hivi tayari kuna mabadiliko ni haya. Kwa hiyo uh, ni vyema kuanza kutumia mbegu ambazo ni stahimilivu na kuhakikisha kwamba unapata ushauri wa wataalam kwenye kilimo, kwenye mifugo, ili uchumi uh, wako huo uweze kuwa stahimilivu dhidi ya hizi athari za mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ni vyema sana kuzingatia taarifa ambazo zinatolewa na mamlaka, hasa mamlaka ya hali ya hewa na mamlaka ni nyingine za serikali ambazo zinatoa mwongozo kwamba ni yapi yanayojiri na ni namna gani ambavyo jamii na mtu mmoja mmoja anaweza akachukua hatua. Shukrani sana uh -huh. Basi ushauri huyo wake Tajel Urichi akizungumza na VU express moja kwa moja. Basi kama muda nao unazidi kukimbia, kabla ya kukamilisha matangazo haya tuangalie basi kwenye swali letu la leo, nini ambacho kinazungumza swali hili. Linasema rais wa Liberia George Wea amekubali kushindwa kwenye uchaguzi na kumpongeza mpinzani wake. Je, huu ni mfano mzuri wa kuigwa? Wengi wamejibu kweli kweli kama hili swali. Hakika namwona tali hajasema yuko wapi, anasema nam, viongozi wote wa Afrika wanafaa waige mfano huo wa Wea. Imondo Tyson anasema, anasemaya viongozi wote wa Afrika wachukue mfano kama huo, kukubali matokeo. Sio ti lazima cha mtu mmoja atolewe kafara ndio watu wapate uongozi. Mohamed Matoa anasema nini? Anasema huyu ni mzalendo kabisa wa nchi yake, anasema hata Trump alikataa na matokeo. Namwona Yusuf Mari yuko kule Kenya, anasema Kenya wanafaa kuiga mfano huu, na maana hakuna demokrasia kabisa. Huyu naye Abdullah Mwenda anasema sikubali kushindwa, si mshindani ameonyesha ukomavu mkubwa kwa siasa za Afrika. Na muda unazidi kukimbia. Chanteni Chumo, Kimutai Lusumbi, Barga, mwamuzi Robert Musha, Marilwa Balike, Nicolas kau na wengine wengi Kamao. Basi tunaambia nini wasikilizaji wetu? Tunaambia waendelee kusikiliza VU Express pamoja na vipindi vingine vyetu vya VOA kutoka hapa Washington DC. Asanti sana kwa kushiriki. Kwa heri ya kuonana. Jina langu Harrison Kamau, tumekuwa na Sande Shomari upande wa pili Aida Isa naye, msimamizi wetu alikuwa Meri Mgawe. Kwa heri ya kuonana <mimu>