ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Jumatano, Novemba 23, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. No, mwaka huu wa 2023. Ni Novemba 22. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na, mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo EXPRESS tarajia kupata ripoti kuhusu vijana na wanawake tukianzia kule Uganda, ni kwamba zaidi ya vijana laki mbili Mkamiti, um, watapata fursa au watanufaika na fursa za biashara ya kilimo. Mm-hmm. Na huko DRC, wakati kampeni ikishika kasi, ni kwamba wanawake hasa huko Kivu Kaskazini nini tutasikia, wanatarajia kusikia upande wa wagombea urais ahadi ambazo wanataka kuzisikia hasa kushughulikia changamoto za wanawake vilevile vile leo siku ya Jumatano basi tutakuwa na maswala yale ya teknolojia, ambapo tutakupeleka moja kwa moja mpaka um, kule nchini Ghana kuangalia maswala ya teknolojia na mabadiliko ya hali ya hewa. Usisahau kwamba huwa tuna swali lile la barazani, ambapo hali kadhalika na swali la leo. Kwenye swali la barazani tulikuuliza wewe msikilizaji, je, unadhani upweke ni moja ya sababu zinazopelekea matatizo ya afya ya akili. Hapo basi, tutapata maoni kusikia kutoka kwako. Vilevile vile kwenye swali la leo tumeandika, kipi unataka kizingatiwe katika sheria mpya za uchaguzi Tanzania? Basi kuna maoni lukuki, tutayasoma kadri tutakavyojaliwa. Vilevile VOA Express inaambatana na burudani ya muziki, utamsikia kusa Diamond akishirikiana na Raivan au ni baadhi tu ya wasanii ambao tutakuchezea katika dakika hizi thelathini za VOA Express. Basi bila y kuchelewa, mkamiti tusafiri kuelekea Uganda, haswa na moja kwa moja. Basi tunazungumzia hii Haifa international and Mastercard Foundation, taasisi ambayo inaongoza ushirikiano katika ushirikiano mpya kabisa wa kupata fursa za biashara ya kilimo kwa vijana zaidi ya mia mbili na hamsini elfu nchini Uganda. Mradi huu ni mradi mkubwa sana, unawashirikisha vijana kuanzia umri wa miaka 16 hadi 35 kuuza so katika nyanja mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja ufugaji wa kuku ufugaji wa maua mafuta maziwa na kadhalika. Basi ili kufahamu um, masuala mazima ya mradi huu tunaye kijana hapa kutoka nchini Uganda Abu Nidal, habari za wakati huu Abu? hali zangu salama, labda zenu. sisi tuko salama tunamshukuru Mwenyezi Mungu tunaendelea kusukuma gurudumu la Voi Express ni mmoja kati ya vijana ambao uh, wanafuatilia mradi wa Haifa International and Mastercard Foundation. Na tufahamishe basi mradi huu, wewe kama kijana, namna gani ambavyo unaona umewasaidia kuwasukuma kutoka hatua moja hadi nyingine. na mradi huu wa Mastercard Foundation umewapatia vijana wengi fursa kujikita katika, katika nyanja tofauti tofauti, kwa mfano nyanja za, za mafunzo. Foundation imewawezesha vijana wengi kuingia katika mashule na kutoka, kutoka kwenye kwenye mitaa na fursa hii ya kuingia katika hiyo tofauti tofauti kujifunza mambo tofauti tofauti kwa mfano ufundi wa wa magari, seremala na ufinyanzi miongoni mwa, miongoni mwa mengi umewawezesha pia vijana kuepukana kuepukana na Utumiaji wa mihadarati na kujikita katika hali tofauti tofauti za uvunjaji wa sheria, naam. Shukran. Sasa Abu, ili uweze kuwa u, u, u, una, una qualify, unastahiki kuingia katika mradi huu ni kwa, kitu cha kwanza lazima uwe kati ya miaka kumi na sita hadi thelathini na mitano Je, unaona uh, katika kipindi hiki cha uandikishaji uweze kupata fursa kuingia kwenye huu mradi, kuna changamoto zozote ambazo vijana pengine wanalalamika wana kwamba pamoja wako ndani ya umri huu ni vigumu kwao kupata fursa za kuingia katika mradi huu? Naam, uh, malalamiko miongoni mwa vijana yametokea si si mara ya kwanza si mara ya mwisho, kwa sababu vijana wengi wanasema kwamba hata mradi huu licha ya kuwa unaingiza vijana kati ya miaka kumi na sita hadi ishirini na tano, wengi wao wangeomba au wangependekeza kwamba umri huu ambao unachukuliwa labda uongezwe ikiwa inawezekana kuanzia an miaka kumi na sita uingie hadi miaka arobaini. Naam, nam uni, tatizo lingine ambalo inaweza kuwa inakumba mradi huu ni kwamba vijana wengi hawajapata labda kuhamasishwa kuelewa ni vipi haswa mradi huu wa Mastercard Foundation unavo, unavyoweza kuimarisha maisha yao, au hawajapata habari habari mahususi kuhusu Mastercard Foundation unaposema vijana wengi hawajapata fursa ya kuhabarishwa, kwa mtazamo wako unadhani, uh, njia zipi hasa mbadala zinaweza kutumika katika kuwahamasisha vijana hawa kuifahamu vyema hii Haifa International? Uh, naam, njia, njia mbadala ambazo zinaweza kutumiwa kuwahabarisha uh, vijana kujua zaidi kuhusu Masaka Foundation, wanaweza kuandaa miradi miradi kuzungumzia miradi namaanisha, labda tofauti tofauti ku, za kuwavuta vijana, kuwaelimisha uh, labda Master Foundation. Pia waweza kutembelea mashule tofauti tofauti, mashule ya upili, mashule ya mashule ya, msingi, vyuo vikuu, labda kuwaeleza kuzidi ku, ku, ku, kuwaeleza zaidi kuhusu Master Card Foundation hili labda wanafunzi hawa na pia wakipata fursa kutoka nje, kwa mfano kurudi nyumbani malikizoni, wanaweza kuwajulisha wale ambao wako kule vijijini, vijijiduni ambako wanatokea naam. Shukran sana abu abu Nidal kutoka Kampala nchini Uganda. Msikilizaji, Haifa International ilianza kufanya kazi nchini Uganda mwaka 1982 kwa kupeleka ng'ombe vijijini, na hadi sasa Haifa imesaidia familia zaidi ya milioni sita nchini kote kupitia kilimo na mipango ya maendeleo ya kiuchumi ya mazingira haya. Basi tukae tayari kupata burudani ya muziki. Ah, Ariel Ways kutoka Kigali, Rwanda. Huyu ni msanii kijana mwanamke ambaye kabisa anavuma huko Kigali. Katika nyimbo zake huwa anachanga lugha nyingi sana, Kinyarwanda, Kifaransa, Ingereza, Kilatino. Basi ndio wimbo wake huo La Vida Loka. Unatupeleka sasa kule Goma, Kivu Kaskazini, tunaungana naye Polete Dimanja wakati uh, wagombea urais sasa wanaelekea katika mikoa mbalimbali kunadi sera zao huko Kivu Kaskazini au mashariki mwa Kongo, wanawake wanasema wanataka kusikia uh, wagombea huu rais wakiweza kushughulikia au kutoa ahadi za kutatua matatizo au changamoto zinazowakabili zaidi wanawake. Ni changamoto zipi ambazo zinawakabili wanawake na hasa vijana huko Kivu Kaskazini? Tumsikie Polet Dimanja kile anataka kusikia wagombea wakikizingatia kwa hiyo, wakati wa ugombezi wa, wa, tunaruhusiwa usi, tuna kusikia kila mmoja anayegomea azungumze kuhusu mambo yenye na kadili nae ya muji wetu, na sasa tunaona usalama eh, inazorota kidogo, na wakati usalama inazorota kunakuwa mambo nyingi ikifanyika. Akinasiwa mama kunaomba akini, kama usalama akikosekana, kunaona kama wamama wanabakwa, watoto wanatembea jiani na vijana wanakosa wa kazi. Hiyo ni mambo ya nguvu nde, tunataka wale wako wakonagombea watuletee maproje zamo ya kutumika kwa ili elengo ya kumaliza hiyo usalama mdogo na ukosefu wa kazi. Polet di Manja anasema vipaumbele kwa wagombea wazungumzie zaidi suala la usalama, sababu usalama ndicho chanzo cha wanawake kubakwa, lakini vilevile suala la ajira kwa vijana. Sasa uh, mkamiti ni kwamba kule DRC mm, wagombea wanawake ni wachache kabisa, ni wawili tu kati ya wagombea ishirini na sita. mm -hmm. Na hapa nimemuuliza Polite Dimaja, kwa nini wanawake hawakujitokeza kwa wingi kugombea urahisi? Nini hasa sababu wanawake hawako wamengi ka ugombezi? Kwa ya kwanza, mwenyewe aliyacaka asema alikuwa na nia ya kuja ugombezi, alakini alikosa makuta, na wengine wanaonekana kama hawana haja kugombea kwa urahisi kwa sababu awaipane au kwa sababu hawana makazi kufanya mbele kihaca ile mambo. Lakini si kunawazia kama kila mtu alikuwa ugu kutia kartasi kwa kugombea kwa urahisi. Ikiwa wanawake wakutia kuna, kunawazia kamba kuna wanawake wanaogopa sana kugombea, wenye wanaume wanaogopa eti awatachaguliwa. Kwa nini walisemaa kama Ma, wanawake wamanaki nituwaza kwa hili hali ndo wanawake waliogopa wa kutia ajira kwa kugombea urais. Haya basi, Polet Dimanyo anasikia mkamiti wanawake uh, wa kujitokeza kwa wingi. Kuna mmoja alisema alikosa makuta, unajua maanake makuta mm, alikosa pesa za kulipia ili uweze ku uh, fomu uh, ya maanake <laughs> DRC wagombea urais mm, wanaombwa pesa nyingi sana, laki moja dola za Marekani lakini tatizo lingine kutokujiamini, wana wasiwasi kwamba pengine hawawezi wakafanya upinzani na wanaume, wanaume. Hawajiamini, lakini hata hawa wawili waliojitokeza wameonyesha kwamba wana uwezo wame, angalau wamehamasisha jamii kwamba wanawake pia na wenyewe wanaweza kusimama wakajaribu kuwania nafasi hii. Sasa katika... tunawachia wapiga kura, wataamua wenyewe mm hasa -hmm. katika nchi ambapo kuna mfume mfume dume mm -hmm. mfumo dume basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Ukraine leo imesema kwamba Rusia imetuma ndege zisizo na rubani 14 pamoja na makombora ya masafa marefu kama sehemu ya mashambulizi yake ya karibuni. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba limezitungua droni zote ambazo zilielekezwa sehemu za kati, kusini, mashariki na magharibi mwa Ukraine. Leo Novemba 22 ni miaka 60 tangu kuuawa kwa rais wa zamani wa Marekani John F Kennedy huko Dallas, Texas mwaka 1963. Licha ya kuhudumu kwa muda mfupi zaidi kuliko kiongozi yoyote wa Marekani, Kennedy alikuwa na umri mdogo wakati huo. Pamoja na mke wake Jacqueline walibadili namna mambo ya mambo yanavyoendeshwa kwenye ofisi ya rais wa Marekani. Utawala wa Kennedy ulishinikiza Marekani kujikwamua kutokana na athari za vita na badala yake kukumbatia nafasi zilizokuwemo pamoja na ubunifu. Marekani na Ufilipino wamekuwa wakifanya doria pamoja ya anga na baharini huko South China Sea, hatua ambayo inafanyika wakati nchi hizo mbili zikizidisha ushirikiano, huku ukiwa na uongezeko la harakati za kichokozi za, kicho za China katika eneo hilo. Jeshi la anga la Ufilipino limesema leo kwamba ndege yake ya kivita imeshiriki katika doria ya pamoja Jumanne huko Batanes, ambalo ni jimbo la kaskazini mwa Ufilipino lililopo takriban kilomita 200 kutoka Taiwan. Kamerun Jumanne jioni imepokea shehena ya kwanza ya chanjo za malaria kutoka katika kampuni ya kutengeneza dawa ya Uingereza ya GSK, wakati taifa hilo likikabiliana na ugonjwa huo unaoua zaidi ya watu laki sita kila mwaka kote ulimwenguni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shehena ya chanjo 331,200, zinazojulikana pia kama RTS Sziliwasili yes, kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Nsimalen mjini Yaunde ikiwa e ni ya kwanza kwa mataifa ya Kiafrika baada ya programu za majaribio kufanyika Kenya, Ghana pamoja na Malawi. WHO imesema kwamba malaria bado ni ugonjwa hatari zaidi barani Afrika. <coughs> Basi anaitwa Kusa na kibao chake I wish. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya Voe Express hivi sasa, tukiwa katika kipengele cha barazani, tumeuliza, je, unadhani upweke ni moja ya sababu zinazopelekea ya matatizo ya afya ya akili? Kuna maoni lukuki na vilevile vile. Basi tutakuwa na mtaalamu wa afya Dr Gwamaka Edward kutoka NHIF huko Dodoma nchini Tanzania, katika kuzungumzia swala hili. Basi nianze tu kusoma kwa ujumbe tu kutoka kwa Elia Maritini, anapatikana Singida huko Tanzania, ameandika ndio, upweke unaweza fanya ukakumbwa na tatizo la afya ya akili, kwani unatumia muda mwingi huko peke yako, hakuna wa kukuliwaza. Musa Yusuf anasema hakuna aliyekuzuia kuoa au kuolewa, siku hizi, karne hii, kuwa mpweke ni kujitakia tafuta mwenza aliye sahihi aliye na mapenzi ya dhati ili mtengeneze mazuri pamoja. Haya basi, katika laini ya simu tunaye Dkt Gomaka Edward. Habari za wakati huu huko Dodoma? Habari ni nzuri, tunamshukuru Mungu. Jambo. Amina. Basi, Dokta Gwamaka, uh, kwa utaalamu uliokuwa nao, swala la upweke limekuwa likizungumziwa, ni moja ya sababu zinazopelekea matatizo ya afya ya akili. Nini hasa kifanyike kwa jamii, vijana eh, katika kuondokana na huu upweke ambao unasababisha matatizo haya ya afya ya akili? Asante sana ndugu mtangazaji kwa fursa hii na kwa kuleta madai nzuri ya mambo ya afya akili tukihusisha na upweke kama kisababishi ama kichocheo au kiashiria cha magonjwa ya afya akili. Nikienda moja kwa moja kwenye swali, umesema kwamba nini kifanyike kwa maana ya utatuzi au ufumbuzi kwa hali hii ya upweke ambayo aghalabu kila mmoja wetu huwa katika hali hii. Aa, mojawapo ya utatuzi ni kwamba uh, uh, ili usiwe mpweke unatakiwa uh, ujichanganye uh, na jamii inayokuzunguka, usijitenge uh, lakini vile vile ni unatakiwa uh, uwe uh, na mtizamo chanya kufikiria mambo mazuri usio mwenye kulaumu, ambapo mwisho unaweza ukaanza kujitenga, maana unamwona kila mtu ambaye uko naye sio mtu rafiki kwako. Lakini vile vile, napenda niwaambie ndugu wasikilizaji, kwamba kuwa katika hali ya upweke kuna manufaa kwa wakati fulani, kwa sababu kuna wakati mtu una unataka kuwa peke yako utafakari jambo fulani. Kwa hiyo kuna manufaa ya kuwa peke yako, unakuwa sio mpweke, lakini unakuwa umejitenga kidogo kwa kwa kuwa una jambo mahususi ambalo una litafakari au kwa namna yoyote ile unahitaji kulifanya. Kwa hiyo upweke uko, uko, uko, kujitenga au kuwa peke sio tu kwa kuwa una changamoto ya magonjwa ya akili au kisaikolojia, lakini vilevile kuna manufaa yake. Ndo maana nimesema gharabu kila mmoja kupitia kuwa katika hali hii ya kujihisi mpweke. Shukrani. Uh, uh -huh. Kwa hiyo kwa uchache naweza nikasema hivyo. Shukrani sana Dr Gwamaka Edward kutoka NHIF Dodoma nchini Tanzania. Katika kipengele hiki cha barazani, unadhani upweke ni moja ya sababu zinazopelekea matatizo ya afya ya akili vilevile. Tunakushukuru journaliste Roni Tibonera o, unasema haswa kufanya mtu upweke kunachochea mambo mengi ya kimaisha. Shukran kwako Kirui, hali kadhalika Yoshua Kisambo, Kanisio Malekelo na Kennedy Kasunga kwa mchango wenu. Prince Ole Leto, Malaika, shukran kwa kujumuika nasi katika VOA Express. Sasa basi, naona Diamond akishirikiana na na Rayvon wako tayari kabisa katika kile kibao, Salome wangu. Iyo michezo ya jongo. Ona watizama chini, sarome wangu. Ukimuona jongo, inama kidogo, shika magoti Haya. <laughs> Msikilizaji huyo ni Patrick Nduimana <laughs> akiimba maneno machache ndani ya kibao cha Salome ambacho uh, kimeimbwa na ushirikiano wa Diamond na Rayvon, wasanii hawa kutoka kule Dar es Salaam, Tanzania. Basi sasa, naona tunaangazia maswala ya teknolojia ambayo yanawagusa yanawagusa pia vijana wabunifu na viongozi hamsini vijana kutoka mataifa kumi na tisa ya Afrika. Inaelezwa kwamba wamepata mafunzo ya kuhudhuria mpango wa mafunzo ya wiki tatu juu ya uongozi na maendeleo ya uweledi katika mji mkuu wa Ghana wa Acra. Mafunzo haya yanafadhiliwa na serikali ya Marekani chini ya mpango wa viongozi vijana wa Afrika, yani Yali, unaowataka vijana kutafuta ufumbuzi wa kiteknolojia katika masuala ya kijamii na kibiashara, kutokana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Na mmoja wa vijana wanaoshiriki hapa, basi Tabinyang Alain, kijana mwenye umri wa miaka 26 kutoka Cameroon, ni mmoja kati ya vijana hamsini wanaoonyesha ubunifu wao kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa katika mpango wa mwaka huu wa YALI au maarufu mradi wa Mandela. Alain ametengeneza chombo ambacho kinawasaidia wakulima kuamua ikiwa ardhi yao ina rutuba ya kutosha kuzalisha mimea. Wabunifu hao hamsini pia wanahamasisha utumiaji wa mbegu asilia pamoja na mbolea e, miongoni mwa wakulima wa Kiafrika walioko, ili kuhimili athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kama ambavyo tunavyofahamu sasa hivi, mabadiliko ya hali ya hewa yamegusa maeneo mengi ya bara la Afrika, hususan Afrika Mashariki. Hivi sasa mvua zinanyesha, mafuriko yako hapa na pale, ni mojawapo ya changamoto hizi za mabadiliko ya hali ya hewa. Maxwell Kojo Oksono kutoka Ghana anasema yeye ana suluhisho la kusaidia kupunguza ukataji miti misituni ambapo ni kuachana na kuchoma makaa kutokana na miti na badala yake kuzalisha mafuta ya kupikia kutokana na magamba ya mhogo na vumbi ya mbao. Basi, msikilizaji, mpango wa bunifu wa viongozi wa YALI katika teknolojia ya hali ya hewa ulitangazwa wakati wa ziara ya makamu rais uh, Kamala Harris wa Marekani hapo mwezi Machi mwaka huu, ambapo ndio uh, matunda haya wanayoyapata, uh, hawa viongozi chipukizi vijana kutoka bara la Afrika. Basi ni hayo ambayo tumekusanyia kwa siku ya leo. Hebu tuangalie sasa katika swali la leo ndani VOA Express, ambapo tumekuuliza kipi unataka kizingatiwe katika sheria mpya za uchaguzi nchini Tanzania. Kuna maoni kadha wa kadha, basi tunachukua fursa hii hivi sasa kukusomea moja kwa moja, nikianza na Miraji mwana wa Kibinda kutoka Morogoro. Anasema tume huru, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi apatikane kwa njia nyingine, wasimamizi wa uchaguzi wasiwe wa kuchaguliwa na mtu mmoja. Kuna mengi ya kurekebishwa, ili kuwe na uhuru wa kuchagua Vincent em anasema, kwanza mwenyekiti wa tume achaguliwe na bunge kwa mchakato wa wazi. Kuna ukakasi bunge kuwa mamlaka ya kumchagua mwenyekiti na watendaji wengine wa tume, pamoja na majaji mahakama, kuliko ilivyo sasa wanachaguliwa na Chama cha Mapinduzi. mm -hmm. Shukrani pia Godfrey Karanja. Tunakamilisha VOA Express kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika dakika hizi thelathini za VOA Express, jina langu ni Mkamiti Kibayasi eshirikiana na Patrick Nduimana upande wa pili hapa studio. Nasema upande wa pili lakini pengine msikilizaji, hautanielewa vyema ninamzungumzia injinia aliyefanikisha matangazo haya ni Saida Hamdun. Hali kadhalika mwongozaji katika matangazo haya anaitwa Aida Isa. Timu nzima tunakutakia jioni njema Baby, ni sapepamu, ni