Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, mpenda msikilizaji popote pale ulipo, ni saa 4 usiku Washington DC, saa 12 alfajiri huko Afrika Mashariki. Karibu katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio niko mimi Abdushakur Abud pamoja na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Ijumaa Novemba 4 mwaka huu wa 2023, ukiwa unakimbia kweli. Ah, leo ni tarehe 24 <laughs> mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu, ikiwa ni siku eh, muhimu kabisa ambapo mapigano kati ya Israel na Hamas yanasitishwa kwa muda. Matangazo yetu yanasikika kupitia washirika wetu katika kanda ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, pamoja na kwenye mtandao kwenye ukurasa wetu wa www voa swahili com na mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, ripoti baadhi tuliokuandalia ni kuhusu Kenya kutaifisha mashirika ya umma. Je, kwa nini serikali imechukua hatua hii hivi sasa? Jambo la kwanza, huenda serikali ikapata mapato, maanake makampuni haya ama mashirika haya yatauzwa kwa bei kadhaa, uh, bilioni moja, bilioni mbili, wakifanya evaluation. Kwa hivyo, moja kwa moja, nadhani kwamba, uh, serikali itapata mapato na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakazi wa mjini Goma wanasema wamechoshwa na uongo wa viongozi wa kisiasa wanaotoa ahadi wakati wa kampeni na kutotekeleza pale wanapoingia madarakani. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti tulizoandalia hii leo, siku ya Ijumaa. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa zijazo, lakini ili hebu tupe habari muhimu za leo. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas yataanza leo saa moja asubuhi kwa saa za mashariki ya kati, huku kundi la kwanza la mateka likitarajiwa kuachiliwa kutoka Gaza saa kumi jioni, kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar ambayo inasaidia kujadili mpango huo. Usitishaji huo wa kwanza tangu vita kuanza mwezi uliopita utajumuisha usitishaji vita kwa pande zote kaskazini na kusini mwa Gaza. Msemaji Majid Al-Ansari aliwaambia waandishi wa habari mjini Doha. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, wanawake na watoto 50 waliotekwa nyara kutoka Israel na kundi la wanamgambo wa Hamas Oktoba 7 wataachiliwa kwa kubadilishana na wanawake 150 wa Kipalestina na watoto wadogo waliofungwa gerezani nchini Israel. Mateka kumi na watatu wataachiliwa kutoka Gaza Ijumaa, na makundi mengine ya mateka yataachiliwa kila siku ya kusitisha mapigano hadi 50 waachiliwe. Serikali kadhaa za Afrika Magharibi zinajaribu kudhibiti mlipuko kipindu wa kipindupindu ikiwa ni pamoja na Nigeria, ambapo afisa wa ngazi ya juu wa afya Alhamisi amesema kwamba mamilioni ya watu wanapewa chanjo ili kufidia mapengo makubwa ya kinga dhidi ya ugonjwa huo takriban watu 573 kati ya 11640 walioambukizwa wa kipindupindu nigeria wamekufa tangu mlipuko wa sasa uanze desemba 2022 ingawa maafisa wanakadiria idadi hiyo ambayo sasa inapungua kwa sababu ya juhudi za matibabu inaweza kuwa kubwa zaidi katika majimbo ambayo hayawezi kugundua maambukizo mengi Nchini Nija, watu 37 wamefariki dunia katika kesi 865 kufikia Oktoba, wakati Guinea imeripoti vifo 58 kati ya maambukizi 497 tangu kuzuka kwake mwezi Juni. Maambukizi hayo ya bakteria yanayosambaa kwa kasi yanaripotiwa katika majimbo 20 kati ya 36 ya Nigeria mpaka hivi sasa. Kiongozi wa kijeshi wa Nija Jenerali Abdu Rahman Tiani amekutana hii leo na viongozi wenzake wa Mali na Burkina Faso katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu kunyakua madaraka mwezi Julai. Nje jirani ya Nija, Mali na Burkina Faso ziko chini ya utawala wa kijeshi uliochukua madaraka 2020 na 2022 na viongozi hao wameahidi ushirikiano wa karibu na viongozi wa kijeshi wa Nyame. Abdu Shakur Abud anaripoti juu ya ziara hiyo ya Tiani. Jenerali Tiani alikuwa Burkina Faso jana jioni kwa kile maafisa wa ikulu ya Uwagadugu wanasema ni ziara ya kirafiki na kikazi pamoja na mwenzake Kapteni Ibrahim Traore. Viongozi hao walijadili masuala ya masilahi ya pamoja kati ya nchi zao hasa vita dhidi ya ugaidi na maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kiongozi huyo wa Niger alikuwa mjini Bamako jana asubuhi, kabla ya kwenda Burkina Faso ambako alikutana na mwenzake Kanali Asimi Goita na kumshukuru kwa msaada uungaji mkono wa dhamira na dhati na maafisa wa Mali na wananchi wake kufanya kazi pamoja na maafisa na wananchi wa Niger. Licha ya vipingamizi vilivyopo mataifa hayo matatu ya Sahel yalitia saini mkataba mwezi Septemba iliyohusu miongoni mwa mambo muhimu ushirikiano wa kijeshi na usalama, pindi mmoja wao atashambuliwa au mipaka yake kutishiwa. Akiwa Mali, Jenerali Tiana amesema kwamba lengo la muungano huo ni kugeuza kanda ya Sahel kutoka hali ya ukosefu wa usalama kuelekea eneo la ustawi. Viongozi hao pia wana mipango ya kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi, na Tiana amemshukuru jirani wake kwa kusimama pamoja na Niger wakati washirika wa kikanda na kimataifa walipotangaza mlolongo wa vikwazo kufuatia mapinduzi aliyoongoza. Taarifa ya ikulu ya Niame inaeleza kwamba Mali inapanga mkutano na mawaziri wa nchi hizo tatu wenye lengo la kukamilisha makubaliano ya muungano mpya wa Sahel. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza asubuhi hii kutokea jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waandaji wa mkutano ujao wa masuala ya hali ya hewa wa COP28 wanaamini nishati ya nyuklia lazima iwe na jukumu katika kuisababisha dunia kuachana na nishati ya mafuta. Wana uwezekano wa kuridhika na mipango ya China ya kufanya nishati ya nyuklia kuwa sehemu kuu ya nishati ya baadaye. Wakati ajali kubwa katika kisiwa cha Chernobyl na Fukushima zimeharibu sifa ya nishati ya nyuklia duniani ambapo China, mtoaji mkubwa zaidi wa gesi ya mkaa, inaendelea na mipango mikubwa ya ujenzi wa miundombinu ya nyuklia. Beijing imeidhinisha takriban vinu vipya 21 vya nishati hiyo tangu mwaka 2021 na, na kila mwaka vinu vipya 6 hadi nane vinatarajiwa kutumia nishati rafiki kwa mazingira, kwa mujibu wa ripoti ya Septemba ya shirika la habari la serikali ya China Xinhua. Na benki kuu ya Uturuki iliongeza kiwango kingine kikubwa cha riba siku ya Alhamisi wakati ikijaribu kuzuia mfumuko wa bei wa tarakimu mbili ambao umeziacha kaya zikipata wakati mgumu kumudu chakula na bidhaa nyingine za msingi. Benki ilipandisha kiwango cha sera yake kwa asilimia tano hadi arobaini na hivyo kuashiria ongezeko lake la sita la riba mfululizo ikilenga kupunguza mfumuko wa bei ambao ulifikia asilimia 61.36 mwezi uliopita. Hata hivyo, benki hiyo ilisema nyongeza yake ya viwango itaishia hivi karibuni. Benki kuu imeeleza kiwango cha sasa cha kubana fedha kiko karibu sana na kiwango kinachohitajika ili kuanzisha mzunguko wa kupunguzwa kwa bei, benki hiyo imesema. Rais Recep Tayip Erdogan kwa muda mrefu amekuwa mtetezi wa sera ya kupunguza viwango vya riba ili kupambana na mfumuko wa bei, na aliwafuta kazi magavana wa benki kuu ambao walipinga sera zake za kupunguza viwango vya riba. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika. Idi leo ni siku ya mzinga, bata bata mzinga hapa Marekani. mm -hmm. Bado watu wanakula saa nne za usiku, kule nyumbani watashamka mm -hmm. Lakini mambo makubwa muhimu ni kule Israel na Palestina. Amani inaonekana itarudi kidogo, baada ya jana Israel ilipiga mabomu kweli kweli Gaza, kuanzia Tel Aviv mpaka Jerusalem mpaka ukingo wa Magharibi, eh, kwenda mpaka Gaza yenyewe. Hivi sasa watu macho wanasubiri kuona saa moja za asubuhi za eneo hilo ambazo zinashabihiana sana ee, na saa za Afrika Mashariki, si hawajachana cha sana. Sasa kama tulivyosikia katika habari za dunia kwamba mapigano kati ya Hamas na Israel yanatarajiwa kumalizika asubuhi hii ya leo, na juhudi za kidiplomasia za kumaliza kabisa mgogoro huo zingali zinaendelea. Hapo jana waziri mkuu wa Ubelgiji alikuwa katika ukingo wa magharibi na Israel kwa mazungumzo ya kumaliza vita, huku Qatar na Misri zikiendelea na mazungumzo ya kupatikana usitishaji mrefu zaidi. Abu Abdu Shakur, sasa je, kuna dalili zozote kwamba tunaweza tukafikia mwisho wa vita hivi? Kwa kweli Idi, inavyoonekana ni matumaini ya watu wengi kote duniani kuona mapigano yanasitishwa baada ya kuachwa kwa mateka ambao ni karibu mia mbili wanashikiliwa na Hamas, kwani hii leo, kama walivyosema kwenye taarifa habari, kundi la kwanza litaanza kuachiliwa huru jioni ya leo, na kwa siku nne watakuwa wakiacha watu polepole pole. Na baada ya hapo kila siku inapofika kutakuwa na mateka kumi wanaachiwa huru, ikiwa mambo yataendelea kama walivyokubaliana. Shida kubwa inaonekana kusitisha mapigano kabisa, inajitokeza kulingana na wachambuzi na ripoti za habari wa msimamo wa serikali ya vita ya Israel inaongozwa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu, ambako kuna baadhi ya mawaziri wa mrengo mkali wa kulia hawataki kamwe kusitisha mapigano hadi wamemaliza kundi la Hamas na wapiganaji wake. Hapo jana baraza la vita la mawaziri la Israel lilikutana kwa dharura juu ya masuala ya usalama siku moja kabla ya kusitishwa kwa muda mapigano na kuachwa kwa mateka hii leo. Hakuna taarifa iliyotolewa kuhusiana na mkutano huo wa dharura. Hata hivyo, kabla ya mkutano huo Netanyahu ameulaumu Umoja wa Mataifa kwa kufanya mambo polepole kukabiliana na mzozo wa kibinadamu huko Ghaza, akisema wafanyakazi wa dharura hawajaingia kwenye maeneo yaliyotajwa kuwa ni ya usalama kwa wakimbizi wa Palestina. Lakini Umoja wa Mataifa tayari imeilaumu Israel kwa kuchelewesha kuwasili kwa huduma za dharura kutokana na masharti magumu inayoweka kuhusu bidhaa kuingia pamoja na mafuta kwenye ukanda huo wa Ghaza. Kwa upande wa Ramala, ukanda wa magharibi, rais Mahmud Abbas alikutana na mawaziri wakuu wa Hispania, Pedro Sanchez na Alexandria de Crok wa Ubelgiji, ambapo Sanchez amependekeza mkutano wa kimataifa juu ya amani kuhusiana na ugomvi kati ya wa wapalestina na Israel ambapo utapelekea kuundwa kwa taifa kamili la Wapalestina. Alitoa pendekezo hilo baada ya kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem. Kwa upande wake rais Joe Biden wa Marekani, akiwa katika ziara ya siku kuu ya shukrani Thanksgiving hapa Marekani, katika kituo cha wazimamoto cha huko Nantucket jimboni Massachusetts, amesema anafuatilia kwa karibu utekelezaji wa makubaliano na anatarajia kupata habari juu ya yoyote yanayofanyika baadaye hii leo. Huko Misri, rais Abdul Fatah Alsisi amesema katu hata ruhusu wa Palestina wahamishwe kutoka Gaza kuelekea Misri, na kwamba kwa ushirikiano wa Marekani na Qatar wamefanikiwa kusitisha mapigano na wanatarajia muda utaongezwa katika siku zinazokuja. Huko Israel kwenyewe, maandamano ya kutaka amani yanazidi kupata nguvu, hasa baada ya kutangazwa makubaliano ya kusitisha mapigano na kuanza kurudishwa kwa mateka nchi ya mashariki ya kati, maandamano ya kuunga mkono haki za wapalestina yamekuwa yakifanyika katika sehemu mbalimbali. Maandamano makubwa yaliyofanyika jana ni huko Cuba, ambayo yaliongozwa na Rais Manuel Diaz Canel aliyeshiriki kwenye maandamano na mkutano wa hadhara kutoa wito wa amani na kuunga mkono juhudi za kupatikana taifa la Wapalestina. Pamoja wamelaani msimamo wa Marekani kuunga mkono Israel moja kwa moja. nam kumekuu cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, basi kama kawaida tumesema leo ni Ijumaa, baadaye kidogo tutakuletea VOA Mitaani, lakini hebu tuendelee na habari zaidi za dunia. Marekani inataka kusafirishwa kutoka Meksiko kwa, kwa Nesta Isidro Perez Salas au El Nini, ambaye anashutumiwa kusimamia usalama wa kundi la ulanguzi wa dawa za kulevya la Sinaloa linaloongozwa na mtoto wa mwanzilishi wake Joachim El Chapo Guzman, amesema mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland siku ya Alhamisi. Wanausalama wa Meksiko Jumatano walimkamata Perez Salas akichukuliwa na maafisa wa Marekani wa kupambana na dawa za kulevya kama mmoja wa watu katili zaidi wa walanguzi wa dawa za kulevya ya Mexico. Perez Salas alikamatwa Kaulikan, kitovu cha kundi la Sinaloa na kupelekwa Mexico City, kwa mujibu wa taarifa za serikali. Taarifa ya Marekani imeeleza kutaka El Nini apelekwe haraka Marekani kutoka Mexico ili kukabiliana na sheria na vikosi vya Marekani vilishambuliwa mara nne Iraq na Siria Alhamisi kwa roketi na ndege zisizo na rubani, lakini hakukuwa na majeruhi au uharibifu wa miundombinu afisa wa kijeshi wa Marekani amesema. Akizungumza kwa masharti ya kutotajwa jina, amesema vikosi vya Marekani na kimataifa vilishambuliwa katika maeneo mawili kaskazini mashariki mwa Siria kwa roketi nyingi na ndege isiyo na rubani nchini Iraq. Ndege nyingi zisizo na rubani zilirushwa kutoka katika anga katika kituo cha Ain al-Asad magharibi mwa Baghdad na kuzinduliwa katika kambi ya wanajeshi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Irbil kaskazini mwa Iraq. Kundi linalojiita Islamic Resistance la Iraq, ambalo wachambuzi wanasema ni mtego makundi wa makundi kadhaa ya waasi ya Iraq yenye ushirikiano na Iran lilidai kushambulia maeneo hayo mapema siku hiyo. Assalam, nam asante idi. Na vyombo vya habari vya marekani vinasema kwamba leo baadaye ni matekwa kumi no na tatu na wanaachiliwa huru leo kati ya hamsini, lakini tuende huko Kenya ambapo rais William Ruto Alhamisi alisema serikali yake iko tayari kubinafsisha makampuni 35 za serikali za dorora kutokana na uzembe wa wafanyakazi wa umma ili kuongeza mapato ya taifa kufuatia mabadiliko ya sheria ya ubinafsishaji. Sheria hiyo iliyorekebishwa inalenga kushirikisha zaidi sekta binafsi katika uchumi wa taifa. Mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza na Charles Karisa, mtaalamu wa masuala ya uchumi, na anaanza kwa kutoa maoni yake kuhusu mpango huo wa kubinafsisha kampuni za serikali. Uh, kusema kweli, kwa maoni yangu mi nadhani kwamba tunafanya jambo la maana sana, kwa sababu ukiangalia uh, kuna manufaa mengi sana ambayo yanatokana na kuweka hizo kampuni ama mashirika hayo kuwa private, kwa sababu jambo la kwanza, huenda serikali ikapata mapato, maanake makampuni haya ama mashirika haya yatauzwa kwa bei kadhaa, uh, bilioni moja, bilioni mbili wakifanya evaluation. Kwa hivyo moja kwa moja nadhani kwamba uh, serikali itapata mapato wakiuza uh, mashirika haya. Vile vile kuna ile tunaita efficiency ama improvement ya service delivery, maanake unakuta kwamba kuna utepetevu ama kuna kuna, kuna kuzembea kwa uh, wananchi wa umma ama wafanyakazi wa umma wakifanya mashirika haya. Kwa hivyo ukifanya privatization unakuta kwamba kuna ile efficiency, ambayo kuna kuna wataalam ambao watafanya kazi ambao they are expert in certain areas. kwa hivyo huenda efficiency ikaongezeka sana na vile vile pia gharama ya ku, ama zile costs ambazo zinakuwa associated na ku run mashirika haya uh, unakuta kwamba serikali ita uh, reduce, ama uh, ile gharama ita reduce. kwa hivyo iki reduce unakuta kwamba mapato ya serikali pia yanaweza kuongezeka so that uh, mahitaji ya serikali pia itaongezeka. Jambo lingine ambalo ni muhimu ambayo tumeiona katika private sector ni kwamba kuwa most of the time kuna vikwazo baina ya serikali mashirika ya serikali na private sector, kwa hivyo unakuta kwamba kuna kutakuwa na improvement, vikwazo vipo ama burokrasi haitakuwepo, maanake tuna wataalam ambao watarun ambao watakuwa wakaongoza mashirika haya. Kwa hivyo kuna matumaini kwamba uh, huenda uh, burokrasi hiyo ama uh, vikwazo hivyo ama vikatolewa. Wewe kama mtaalamu wa uchumi unaona itakuwa ni bora zaidi kampuni hizi ziuzwe kwa wawekezaji wa Kenya au wawekezaji kutoka nje? Tumeona, uh, iliyopita, wa kigeni tumeona miaka iliyopita wakati wa Kibaki ule ruli yake, tunaona kwamba mashirika haya yakiuzwa kwa watu walio nje ama investors walio nje uh, ni bora zaidi maanake wana uzoefu, wana utaalam, wana skills, wana expertise ya ku, wa ku run katika ku run uh, mashirika haya. Maanake tukiuza mashirika haya katika watu ambao uh, wako katika nchi hii, sidhani kwamba kutakuwa na influence nyingi sana, hakutakuwa na independence, na sioni kwamba katika nchi hii yetu tuna ule utaalam. Kwa mfano tu, bandari ya Mombasa, kuna utaalam ambao unafaa kakisha kwamba shirika hilo lina post. Faida nam huyo, ni Charles Karisa akizungumza na Sauti ya america kutoka na Nairobi. Na tukigeuka, twende huko Goma. Wakimbizi na wakazi wa mji huo wanakimbia vita na omba wagombea wanaopigania kiti cha rais huko DRC, manake kampeni zimeanza wiki hii, wakuacha kuwadanganya wananchi, kwani wamechoshwa na sasa wanataka vitendo. Oster Malivika amezungumza na baadhi yao na anaripoti. Maombi Kabera Irbe ni mkazi wa Goma hapa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ukiwa mkoa unaoshuhudia mzozo na mapigano kwa zaidi ya miaka ishirini, ashutumu mataifa ya magharibi kuwapa mamlaka watu wasiojali maslahi ya wananchi kuongoza taifa hili na wananchi wake kuendelea kukoseshwa usalama. Watoto wa nchi wa Republika ya Demokratiki ya Kongo, usalama mw nchi yetu paske nchi yetu ya kongo inakuwa na probleme moja. Tunaingia kucha, tunachagua warahisi wenye wanastahili kuongoza nchi vizuri, wantulia watu wenyewe wastahili wenye, wenye wana kapasite ya kuongoza nchi najokwa aa de uie tunaishi maisha moya yenye hatustahili hata. Nchi yetu kongo ni nchi yenye ina inchi za mingi wote wanakuwa tafikia njoo maisha yote mu inchi yetu, me tunaishiwa koma, tunachakua tunaingia kuchaguzi, tunachakua njoo wa rais wazuri wakustahili mema tulie warisi wenyewe wastahili wenyewe wana capacity wow ya kuongoza sio population ya Kongo ile njoo yes. Uchungu yetu wengine wakisema wagombea wengi wamekuwa wakiwadanganya wakaazi kuwapa ahadi ambazo wameshindwa kutekeleza, wanasema mambo ambayo hawatatenda, ila hiyo ni maneno ambayo tumesikia. Tunachunga tumchague kisha atende, sio ma mapromese kama wengine. Maoni haya imeibuka baada ya mgombea wa kiti cha urais Moise Katumbi kuhutubia wakazi wa Goma kuhusu hali ya vita mashariki mwa Kongo, ambako ameshutumu mataifa ya Afrika Mashariki kuwa chanzo cha vita. eske minjo minileta EAC humo ile njo tuagrese, aina vile? mitaleta maagreseri mumukini na kuwa yeye iwapo atachaguliwa kuwa rais hatakubali majirani kuchezea taifa hili tukunaleta maeluseuku tukunasikilizana ule anacheza tunafurape bimisha mwanama kulialia. Katumbi ambaye ni nambari tatu kwenye tiketi ya uchaguzi amesema ameshangazwa kuona viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulialia kila mara kuwa majirani wanavamia taifa lao bila hatua yoyote kuchukuliwa. Alianza kuriaria mambo ya M23 mambo depuis zamani, esi washa kupata solusion mi nakuya kupata solusion. Unapika tunapika, unabamba tunabamba, haina aina vile mitakuwa pika hapa kumaliza vita, vita mashukuu kidogo, tukonasigilizana. Katumbi akiwa mgombea wa kwanza wa urahisi kuwasili mjini Goma, wagombea wengine nao wakisubiriwa hivi karibuni Kivu Kaskazini, Kivu Kaskazini ikiendelea kuandamwa na uasi wa M23 Ruchuru, Masisi na Nyiragongo pamoja na ADF maeneo ya Beni na sehemu moja ya Ituri. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. <coughs> Nam bila shaka tunaingia vyoe mitaani na katika vyoe mitaani hii leo, tunaelekea huko Bunya, Ituri, tuko huko huko DRC ambako wakazi na waendesha pikipiki walalamika kupanda kwa bei ya mafuta na kusababisha hali ya maisha kuwa magumu. Hebu tuwasikilize. si vile atufahamu tu kunaona tu karibira kunapanda depui karibira karibira turukeuza demi sensa to demi sensa ikapanda tro mi sensa tro mi sensa ikaikala ti bo tukunapata vile shida mambo baklia kuzoea vile, nakuwa mwangufu unaona resete yetu na inapunguka. E, chua karibira resete yetu iko napunguka, na ile nacha kazi inaharibika kaz, kaz, kabisa nakuwa ngufu sana selosi yetu, tunasikia ba rimere kusema njia njoo kwa mubaya njoo inatia karibire na panda. Bo tunaomba kwa sisi tunaomba wa autorite, kama ni haki ni njia watu angalie njia ikaribire pite tutasema tusikilizane tu, parce que kinye tutafanya haiko kidogo kidogo tu, kinye tutapata, tusikilizane tu ba tufahamu vile, parce que carburant hiyo iko na tufaa hivi, ba tufahamu ba clear kabisa, ba kuwe na pasi ya kutufahamu, itakuwa bie sana bo kazi ya taxi kwa pale hivi. Atukaa pour le moment atukaa na situation tu kwa traverser kwa matata, donc nenda surtout kitu kwa tu bouleverser sana kwa kupria carburant Mambo ile eh? Nam basi 1500 anakwambia imepanda mpaka 4000 faranga kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mafuta basi. Ili tumalize kwa muktasari wa habari, Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas ya tanza leo Ijumaa saa moja asubuhi kwa saa za mashariki ya kati, huku kundi la kwanza la mateka likitarajiwa kuachiliwa kutoka Gaza saa kumi jioni kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar ambayo inasaidia kujadili mpango huo. Serikali kadhaa za Afrika Magharibi zinajaribu kudhibiti mlipuko wa kipindupindu ikiwa ni pamoja na Nigeria, ambapo afisa wa ngazi ya juu wa afya Alhamisi amesema kwamba mamilioni ya watu wanapewa chanjo ili kufidia mapengo makubwa ya kinga dhidi ya ugonjwa huo. Kiongozi wa kijeshi wa Niger Jenerali Abdurrahmani Tiani alikutana na viongozi wenzake wa Mali na Burkina Faso katika ziara yake ya kwanza ya nje ya nchi. Nam, asante Idi. Ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa wiki hii. Leo Ijumaa, Ijumaa ya heri kwa kila mtu. Asanteni kuwa pamoja nasi hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asante kwa wale waliofanikisha matangazo hayo. Hadi hapo wiki ijayo, Kumekucha tunasema mchana mwema, lakini msikose matangazo yetu ya jioni.