Ujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Ijumaa, ni Novemba 24, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Ninakukaribisha katika VOA Express kutoka studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau, tutakuwa naye mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi kwa takriban nusu saa tukiangalia mambo mengi yaliyo karibu nasi kutoka karibu na, na, na, na pia kule mbali. Miongoni tutaangalia na uvuma na kutanda zaidi kwenye mitandao ya kijamii. Kutakuwa na muziki ndani ya VOA Express. Tutakuwa na swali la leo ambalo tuliuliza nini unafikiri kifanyike ili kuimarisha hesabati au masomo ya hesabati huko nchini Tanzania. Na vilevile tutaangalia adhari za mapenzi ya mbali, ni mazuri au, yanadumu au hayadumu? Sijui mimi, lakini tutaangalia tu hali hii, yana upendo au yana chumvi? Aa, <laughs> ni baadhi ya <utajua>. yale tutakayoangalia <laughs> vilevile. Basi leo siku ya Ijumaa, kama kawaida, huwa tuna kipengele kile cha jicho letu. Tutakuwa naye Lucy Patrick kutoka kule Tanzania akizungumzia kitu kimoja anasema: ughaibuni na ndoa. <laughs> wakati huo ukifika basi, mm -hmm, utamsikia Lucy kwa kina. Hali kadhalika pia tutabaki hapa hapa ughaibuni, ambapo tutazungumzia kuhusu uhamasishaji wa lugha Kiswahili ughaibuni, na tutazungumza na mmoja wa miliki wa kituo ambacho kinafundisha lugha Kiswahili, Habari Academy, kinapatikana huko Texas, hapa nchini Marekani. Tutakupatia burudani ya muziki moja, miziki ambayo tutakuwa nao, tutakuwa na tutau Na majirani zako, Kiswahili lazima kizungumzwe. hahivyo basi, katika laini ya simu ninaye Rehema Majolo, yeye ni mmiliki wa Habari Academy. Kama nilivyosema kituo hiki kinafundisha Kuanzia watoto, vijana na watu wazima lugha ya Kiswahili. Na katika kufundisha huku, basi Kiswahili kinakuwa kina changamoto zake na pia kina faida zake. Ili kufahamu basi nini hasa, uh, kilipelekea Rehema kuamua kufungua kituo hiki, moja kwa moja atatueleza habari za wakati huu. Rehema. Uh, bai nzuri sana dada Mkamiti, nimefurahi sana kuongea na wewe shukran. Mimi pia nimefurahi. Haya basi tufahamishe uh, changamoto zile ambazo unapitia katika ufundishaji wa lugha hii ya Kiswahili kwa vijana ya. Yeah, ni kweli eh, nimekuwa nikifundisha ya Kiswahili kwa muda wa kama miaka mitatu na kidogo zaidi, na, na, na kwanza kabisa nawashukuru sana wazazi ambao wameweza kuamka na kuwaleta watoto waweze kujifunza, kwa sababu uh, sio kila mzazi ambaye ameguswa au labda ameacha vyote kuhakikisha kwa kwamba mtoto wake anasoma Kiswahili. Uh, kwa hiyo tunakazana, tunapambana na changamoto ambazo naweza nikasema ninapitia kabisa uh, ni kwamba uh, mimi ni mwalimu nilikuwa ni, ni nafundisha shule za sekondari hapa Marekani hesabu uh, na nimeona ni, ni pia umezungumzia kuhusu hesabu leo ikanigusa kidogo mm. uh, lakini pia niliacha kazi baada ya kuanza kufundisha uh, watoto Kiswahili, na tulianza mwaka elfu uh, mbili na ishirini uh, wakati wa uviko uh, kumi yeah, na tisa ulivyokuwa umeanza. Ya, na changamoto naweza nikasema kwamba ambazo tunazipata ni ni kwamba tuna kazana inayokufundisha know, kiswahili uh, ila tu ni kwamba wazazi nyumbani ndio uh, uh, wanakuwa bado wazito kuongea na watoto ya, na, na, na na na kwa hiyo tunakuwa tunavuisha darasani lakini watoto wakienda nyumbani hawatumii sana ile lugha e, kwa hiyo tunahitaji kuhamasisha zaidi wa wazazi waweza kuongea na watoto zaidi, na pia kuwashawishi kwa, kwa, wengine wawalete watoto kwa sababu kila sio kila mzazi kama nilivyosema, uh, anaona anaona kuna haja au kuna umuhimu wa mtoto kujifunza Kiswahili na changamoto nyingine ambayo unaweza nikasema ni kwamba kwa kwa mimi kwa sababu nafundisha watoto wa wadogo Kiswahili ni kwamba ni imebidi nitumie uh, elimu yangu kwa sababu nina shahada ya pili ya katika elimu uh, uh, uh, na ya mitaala na ufundishaji kutengeneza mtaala ambao utaendana na, na, na umri wa watoto hawa kwa sababu wanaanzia miaka mitano miaka sita na na Kiswahili ni lugha yao ya pili, kwa vitabu vingi kutoka Tanzania vinakuwa bado ni vigumu sana kwao ya. Kwa hiyo ni hizo changamoto ambazo ziendesha hata mimi kuandika kitabu changu mwenyewe na, na, na pia um, changamoto zingine uh, naweza nikasema uh, uh, ni kwamba ndio hivyo, kikubwa kabisa ni ushawishaji wa wazazi wawalete watoto na watoto waweze kuongea nao, na, na na sisi na mimi kama mimi kuendelea kukazana inao you know, ku, ku, kuandaa masomo kwa sababu kila kitu inabidi niandae ni vunje ni vunje iendane na ule umri wa wale watoto wanaojifunza hichi Kiswahili. Rehema, umezungumzia zaidi kwa watoto, na linapokuja swala la kuwafundisha vijana hali iko hivyo hivyo ama kuna utofauti hapo? ya vijana wakianzia kuanzia miaka kumi na mbili kumi na tatu kuna wepesi sana, wanakuwa wanaelewa wanaelewa zaidi, wanaelewa zaidi. Uh, lakini changamoto kubwa ambayo tunaiona kwa vijana nikuamba, ni kwamba wakifikia huo umri wanaanza wanakuwa wagumu wanakuwa wagumu wanaanza sasa ku- ni wachache ambao wanapenda you know, uh, uh, wakianza, wengi wanakuwa hawadumu, yaani kwa sababu kwa umri huo wanakuwa tayari tayari wameshaa kujiamlia mambo yao wenyewe mm. Na ule umri um, um, waliofikia mm. ya usho kuya in, in, inakuwa ni ngumu. Kwa hiyo mara nyingi huwa anawashauri zaidi wazazi wakazani sana kuwaleta watoto wadogo wakati na... bado mzazi ana sauti mm -hmm. Na nini mipango yako ya baadaye ya habari akademi katika ufundishaji Kiswahili kuweza kukikuza zaidi ulimwenguni wote? Uh, mipango tunaendelea kupanuka. Ni mi, mipango ni mingi, na bado tunataka tu tuweze kuingia hata kwenye hivi uh, uh, shule za Marekani uh, tuweze kufundisha Kiswahili, kwa sababu shule hapa Marekani uh, za sekondari zaidi uh, zimeshaanza kuingiza Kiswahili kwenye kwenye uh, mitaala yao, na na changamoto kubwa imekuwa uh, uh, walimu wakua, wakupata uh, kwenda kufundisha kule kwenye, uh, kwenye mashule Shukrani yeah, right. Shukran mm -hmm, sana Rehema Majolo, uh, mwanzilishi na mmiliki wa Habari Academy, kituo kinachofundisha lugha ya Kiswahili kwa watoto vijana na watu wazima ambacho makao yake yapo Texas hapa nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza VOA Express ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Tunapata burudani ya muziki, ni Fina akishirikiana na Jay Melody wanakuambia manu anu yani, fina wakiwa na melody yote ni ndani ya vo express. Mambo yakienda vizuri kabisa, ijuma yako na kitumai iko fiti, kama ilivyo kwetu sisi hapa Washington DC. Na sasa basi, tunaendea kwenye suala la pili ambalo tulidokeza pale kuhusiana na mapenzi ya mbali, na kuwa labda mtu amesafiri kwenda uh, Ajira tu katika sehemu za mbali, unamwacha mmoja nyuma na muda unakwenda tu. Sasa inakuwa je, mapenzi yale yanakuwaje? Yanadumu ya simu ya yanadumu ama inakuwaje mwishowe kabisa? Wengine wanasema inadumu, yanadumu, wengine wanasema hayadumu, na wengine wanasema ni muhimu kulingana na mazingira ya kiuchumi yalivyo katika ulimwengu ya sasa. Lakini mimi sisemi chochote, nataka tu Bernard Orina Ombega yeye akiwa kijana huko nchini Kenya, naye aseme kwa upande wake anaonaje kama mapenzi yana ya dumu yana au hayadumu kwako, Orina Ombega. Hiyo hey, swala la mapenzi ya mbali kwa kweli, ni swala kwa, inakuwa ni swala tata sana, kwa sababu mahusiano kama yana vata kwa ajili ya dumu ni kwa sababu nadata mtu wako mbali na kwa nile, unapata kuna mahusiano kuna kama kitendo la ndoa ambayo inahitajika mahali pale na ile e, mwongezi ambaye natatika ifanyie mali pale, lakini kwa sababu ya umbali ya hawa watu wawili inakuwa ni changamoto sana, sababu mambo mingi hawatapata nafasi ya kupata suruhu ama kusuruhisha shida ama yale majariba wanaoambikia katika mahusiano yao. Kwa hivyo hiyo suala nasema ya kwamba ni changamoto sana, hasa kwa vijana wengi ambao wale ambao kwa wanaoa labda i anafanya kazi mbali na mzee ako mbali Unapata ndoa kama hiyo inakuwa na changamoto mingi, sababu hana nafasi ya kukaa chini kusuluhisha ama kutafuta mwelekeo ama mwafaka swala ya ndoa yao. Lakini labda pengine ombega ni kuuliza, kulingana na mazingira ya sasa ya kifedha na uchumi, inakuwa lazima mmoja aende mm -hmm. akatafute mbali. Sasa inakuwaje? Mambo haya yatakuendaje? Pesa zinahitajika kwa upande mmoja na mapenzi au mahusiano anahitajika, sasa itakuwaje kwa maisha au mazingira ya sasa? Nakubaliana na hayo ya kwamba katika maisha ya sasa ama vile uchumi iko, ni kwamba kuhakika zinahitaji pesa ili kueneza katika maendeleo katika familia ama katika jamii. Sasa waje kuseme ya kwamba kulingana na zile, naliona hili suala ni kwamba, inafaa watu wawili wakae chini kwanza, kuseme kama bibi ndio hana kazi, kama mzee ndio hana kazi na wanahitaji kazi, mii naonea kwamba ingekuwa ni vizuri wanapokaa chini eh, kama ni hiyo kazi ambayo inahitajika ama huyo mwingine va na kazi na mwingine anataka, uh, hiyo kazi, wakae chini waangalie kazi ndio imeipata ama imepatikana. Hii kazi imepatikana mbali familia, manyumbani kwenye familia iko tutafanya aje? So ni swali ambayo inafaa na utatu sana inafaa, uh, liangalie kwa ubwana sana urefu, wakae chini wao wawili wangalie hii kazi tumeipata, hii kazi zenye iko nyumbali na nyumbani. Je, huyu mzee akitoka aenda hiyo kazi ama huyu bibi ama mke mke akitoka aenda hiyo kazi, kuna kuanga na changamoto ama hamna changamoto ambayo itakuwa mahali pale? Na je kama itakuwa na ile changamoto tutasuluhisha namna gani? So ningewaomba wana ambao bado wanakatiliwa mwonchani akwa makazi shambani, wakae chini kwanza kabla waamua kwamba wache niende kazi, lakini nasika wakati mwingine kwamba unapata nyuma ametoka, acha mfahamisha nani mwenzake. So ingekuwa ni chambo la busara sana, wangekaa chini, watafute njia, hii kazi ni mbali. Unaweza ifanya, ndiyo, mambayo, mm -hmm. ni mbali ifanya, unasikia hayo mambo hayo, kukaa chini, kushauriana, namuelezane, changamoto ni hizi, tutakabiliana nazo hivi, lakini mm -hmm. hela lazima tutafu kulingana na mazingira tena yalivyo kwa sababu tena mgekana umaskini pale, lakini pamoja, mm -hmm, nakuwa tena kuna changamoto zake. Sasa sijui itakuaje, maanake kila mtu pale ana mm -hmm. kuna mahitaji yake mm -hmm. na hasa mkisha kuwa na familia, watoto nao pia wana mahitaji yao. Kwa hiyo ni changamoto hakika kwa kweli. Basi hapo ndipo tunaelekea sasa tena kwenye habari za kimataifa. Makubaliano ya sitisho la mapigano kwa siku nne kati ya Israel na Hamas yameanza kutekelezwa leo Ijumaa saa moja asubuhi majira ya huko, yakitarajiwa kufuatiwa na kuachiliwa huru kwa zaidi ya mateka kumi wanaoshikiliwa na Hamas na Wapalestina 150 wanaoshikiliwa na Israel. China leo imetoa wito wa tahadhari kwa wananchi wake huku ugonjwa wa kupumua ukiongezeka na kuziathiri shule na hospitali. Shirika la afya duniani WHO, ambalo limeitaka serikali kutoa takwimu kuhusu ugonjwa huo, limesema kwamba hakuna vimelea visivyo vya kawaida vilivyogunduliwa. China inakabiliwa na ongezeko la ugonjwa wa kupumua huku ikiingia katika msimu wake kamili wa baridi tangu ilipoondoa masharti makali ya covid-19 hapo Desemba mwaka jana, huku visa miongoni mwa watoto vikionekana kuongezeka hasa katika maeneo ya kaskazini kama vile Beijing na jimbo la Liaoning. Nchi ya China itaondoa kwa muda malipo ya visa kwa raia wa Ufaransa, Ujerumani, Italy, Uholanzi, Uhispania na Malaysia wanapolitembelea taifa hilo la pili lenye uchumi mkubwa duniani ikiwa ni hatua ya hivi karibuni kuimarisha utalii baada ya kipindi cha janga la COVID 19. Viongozi wa vyama vya kisiasa nchini Uholanzi wamekutana kwa mara ya kwanza leo Ijumaa baada ya mwanasiasa aliyepinga Uislamu Geert Wilders kushinda uchaguzi wa Jumatano ili kuanza mchakato mgumu na mrefu kuunda muungano. Kinyume na ubashiri, chama cha Wilders cha Freedom Party kilivishinda viti 37 kati ya 150, kikiwa mbele ya muungano wa chama cha kijani cha leba ambacho kilipata viti 25, na chama cha waziri mkuu Mark Rutte cha Conservative People's Party for Freedom and Democracy ambacho kimejishindia viti 24. <laughs> Safi sana, ndani ya VOA Express. Hapo Mario anasema asanti, hata mimi nasema asanti kwa kuendelea kusikiliza VOA Express popote ulipo. Tunapomulika jicho letu leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, jicho linasema nini mkamiti hivi leo? Jicho letu siku ya leo ya Ijumaa linazungumza, ni Lucy Patrick amezungumza na bi Shena ambaye yeye anaishi ughaibuni na ameolewa na mzungu akielezea ni kwa nini mabinti wengi wa kiafrika wanaoolewa ughaibuni wanapitia changamoto ya afya ya akili, na pia ametoa ushauri kwa wale mabinti wanaoandika mitandaoni kuwaomba waunga, waunganishe na wazungu ili na wenyewe wapate waume wazungu. Hivyo basi, ndio mambo yanavyokuwa. Kuna asilimia kubwa ya wadada wengi ambao waliingia kwenye mahusiano na wazungu, asilimia kubwa wanapitia afya ya akili na hii ni kutokana na mambo yafuatayo. Jambo la kwanza ni expectations. Waafrika wengi tuna expect ya kwamba unapoingia kwenye mahusiano na mzungu, basi umeshakuwa tajiri, yaani tunaliangalia swala katika upande wa pesa, upande wa wa pesa, wa mafanikio makubwa kwamba unapoingia kwenye, kwenye mahusiano na mzungu. Lakini tunasahau ya kwamba wazungu pia nao ni binadamu, na hivyo kama ni binadamu, na wenyewe wana utamaduni, wana kipato, wanatofautiana pia kwenye kipato. Sio kila mzungu ni tajiri, wanatofautiana pia katika elimu. Sio kila mzungu basi ni msomi, kwa sababu na wenyewe ni wako kama sisi na wanaishi maisha tu E, kama sisi tunavyoishi, ila tu wao ni kwamba wana mifumo tofauti na sisi ya kimaisha, na hivyo wengi wanapoingia kwenye mahusiano na mzungu anaexpect kwamba anaingia pale, atatajirika familia yake, pia anaexpect kwamba huyu binti kaingia pale, basi familia nzima itatajirika na endapo inakutana na yale mambo, sio ndipo hapo shida inapoanza. Lakini pili kabisa, ni pale ambapo Mtanzania huyu ambaye ameingia kwenye mahusiano na mzungu, inabidi atoke nyumbani na kuhamia ukuu ghaibuni, kuishi kwa, kuna vitu ambavyo vinakuwa ni vigeni kuanzia culture, hali ya hewa, lugha. Unakuta kama hizi nchi za Ulaya nyingi hazizungumzi Kiingereza, wanazungumza lugha yao. Kwa hivyo kujifunza lugha, kwa haya mambo yote kwa pamoja, ndipo anapokuja analeta ugumu kwa yule mtu ndani yake, na ndipo hapo depression zinapoanza. Una ushauri gani kwa wale mabinti ambao wamekuwa wakiwaandikia kuwaomba muwaunganishe na wazungu kimahusiano, lakini baadhi wamekuwa wakitoa pesa, kwa sababu kuna wengine wanasema nipe pesa niweze kukupa mzungu. Una ushauri gani kwao? Haimaanishi kila mzungu anataka uh, aowe Mwafrika. Sio kila mzungu anataka aowe mwanamke kutoka Tanzania au sio kila mzungu anataka aolewe na mtu kutoka nyumbani Tanzania. Katika hali ya kawaida, hakuna mzungu wa kugawiwa kwa sababu pia nao ni binadamu, sio nyanya kwamba utafika tu pale upewe. Hapana, kwa unapokutana na mtu anasema kwamba nipe pesa nitakupa mzungu, huyo ni tapeli na yuko hapo kutumia ujinga wako ili yajiingizie pesa, kwa kuwa hakuna mzungu wa kugawiwa. Unasikia mambo hayo? mm -hmm. Na ni kweli kabisa, watu wengi, hata mimi mwenyewe ku wananipigia tu marafiki, wananiambia mbona usinipatie mzungu kule mm -hmm. awe mwanaume ama mwana mm -hmm. mke wa kizungu pa, kwa, kwa dhana kwamba labda mm -hmm. itakuwa ni daraja ku ondokea labda umaskini. Lakini sio hali wewe umeishi hapo, unajua kwamba sio lazima iwe hivyo. mm -hmm. Ni inategemea baraka za Mwenyezi Mungu. Unaweza ukabahatika ukapata utajiri au ukaukosa, lakini ndio mambo yalivyo. Basi tupate mziki <laughs> sisemi mengi hapo, bn ule jamaa wa sauti solo akiwa wakiwa naye scam kardinali nice, wanasema lifestyle Hallo, hallo, hallo, tuendelee vizuri kabisa, muziki unaendelea ya mambo yalivyo bien na anasema wakiwa na scam cardinali wanasema lifestyle ndio mambo yanavyoteremuka ndani ya VOA Express, na ninatumai kwamba ulipo kwa hakika, japo muda unatukimbiza mm. Kama tungekuwa na muda, najua kwamba ungeendelea kufurahia kama tunavyofurahia hapa Washington DC kwenye studio, lakini hey, naona mambo ya burudani ikiwa Ijumaa hayawezi kwenda, hatuwezi kukamilisha bila kuwa na burudani na mambo ya spoti, tujue nini kinachojiri haswa huko Mombasa, Kenya. Josephat Kioko ameandaa maswala ya rang, Yanga yarejea Algeria uwanja walioshinda USM Alja kucheza usiku huu dhidi ya wapinzani wengine wa Algeria. Vilevile ataangazia vile swala la robo fainali ya FIFA World Cup vijana chini ya miaka 17, Mali dhidi ya Moroko. Na kama ulivyosema, tunaelekea wikiendi, maswala ya muziki burudani, eh, kizomba, rumba, sosho ni kesho Jumamosi huko Mombasa. Haya basi, Kioko, kazi kwako. <laughs> kazi <Kazikuako. laughs> kwako, endelea. Naona nijiunge nanyi kwa kuanzia huko mjini Jakarta, Indonesia ambako dimba la kombe la dunia la FIFA kwa vijana chini ya miaka 17 sasa ni hatua ya robo fainali. Kesho Jumamosi, wawakilishi wa Afrika, Mali na Moroko, wataonana katika mechi ya robo fainali. Hawa walifuzu katika rondi ya pili, walipoondoa Mali ikashinda Mexico bao tano sufuri nao wa Moroko wakabahatika kuondoa Iran nne moja kupitia penati baada ya wa wao kutoka sare ya bao moja moja muda kawaida wa kawaida. Wawakilishi wengine wa Afrika, Bukina Faso na Senegal waliondolewa katika mechi za kutafuta tiketi ya robo fainali. Ujerumani imekuwa ya kwanza leo mchana kufuzu kwa nusu fainali, wamelaza Spain bao moja kwa bila. Mechi ambayo imekuwa ikiendelea hivi punde wakati nikienda hewani ndio sasa inakaribia kukamilika ni Argentina na Brazil. Kisha mechi nyingine za robo fainali kesho, Ufaransa na Uzbekistan, wakati Mali wakionana na Moroko. Tukiacha hao ya Indonesia, kuna michuano ya kombe la klabu bingwa barani Afrika. Timu zimesalia 16 na hivi wawakilishi wa afrika mashariki Yanga watakuwa uwanjani kuanzia mwendo wa saa 4 usiku huu dhidi ya wenyeji wao CR belouizdad ya Algeria. Wanaonana katika uwanja ambao yanga inaopenda, walikuwa wameutumia mapema mwaka huu wa kuilaza USM Alger bao moja sufuri katika michuano mingine ya ubingwa wa Afrika. Basi Yanga wakijiandaa huko Algeria, nao Simba watakuwa nyumbani Dar es Salaam kukaribisha Azek Mimosius Ivory Coast. Simba wamekuwa katika harakati za kumwajiri kocha mpya na mashabiki wanasubiri kwa hamu na gamu kuona kwamba wanapata ushindi nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa. Simba na Yanga ni miongoni mwa timu za hatua 16 bora katika ligi ya mabingwa barani Afrika. Wengine ni pamoja na Al Ahly ya Misri, ambao kesho watacheza dhidi ya Madiama. Wakati baadaye leo siku piramidi ya Misri itakaribisha TP Mazembe kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Alhilali kutoka Sudan nao wamesafiri Angola, watakuwa wana pambana na wenyeji Petro di Luanda. Mniruhusu basi nikamilishe na burudani. Mombasa, Jumamosi hii ya kesho ni usiku wa mziki. Kwa nini? Hafla kubwa ya mziki kwa jina la Kizomba Rumba Sosho? Kwa sababu waandaaji wanasema huu ni mziki ambao haubagui si rangi ya ngozi, si umri na si maarifa ya kucheza densi. Kila mmoja amealikwa Mombasa Continental Resort. Kando na rumba, kutakuwa na densi ya kizomba, semba, salsa, afro na pia bachata. Najua wenzangu hapa Washington nikiwatajia majina haya tena, ni pwani ya Kenya, basi usijali. Ni kizomba rumba social inayoridima Mombasa kesho Jumamosi. Naona kwa sasa ni hayo basi niliyokusanya katika spoti na burudani. Josphat Kioko VOA Mombasa. Asante sana Josphat, anasema rumba rumba, rumba, rumba nini? kuna kitu jina fulani ametumia Kioko <laughs> hapo tutatueleza lakini, ninavyojua ni kwamba ni mambo ya burudani ya muziki hapo. Oh, amesema rumba special ndio mambo anamwagika uh, katika mwishoni mwa wiki, lakini kidogo sijui tupate nafasi ya kuangalia maswali mawili, majibu mawili matatu kutokana na swali letu ambalo tuliuliza, nini kifanyike kuboresha ufaulu wa masomo ya hisabati kwa shule za sekondari Tanzania? Wilbert Nyasanga anasema nguvu kubwa iwekezwe kuanza vyo vya waalimu shule za msingi wawe wanasomea maso kiundani na sio mbinu. Pia mkazo shule za msingi, bado waalimu walio wengi kule hesabu tatizo, akipatikana ni mmoja tu. Makoha David anasema hilo somo liondolewe kwa Watanzania wengi hawalipendi ama waje hapa Kenya kwa benchmarking. Abu Takia anasema mtuache kwanza, tuna jambo letu huko Palestina, msitutoe katika reli, kwani mpaka sasa tunashangaa jeshi lililoaminishwa uh, kwa walimwengu kuwa lina uwezo mkubwa lisiloshindwa, na halafu walisema hawatakuwa na mazungumzo na kikundi cha waliowaita magaidi, halafu wanaomba vita isimame. Ni ajabu. Haya ndio hivyo. Nawashukuru kina Mgeni Nyimbile, Richard Kambale, Emmanuel Lugaila, Edward Joseph, Joseph Idrisa Mbeha, Baraka Sule, Salum Mporogoni, miongoni mwa wengine wengi kwa kushiriki katika majibu ya swali la leo. Basi hapo ndipo tunamaliza View Express. Jina langu Harison Kamau, tumekuwa naye Mkamiti Kibayasi upande wa pili, Aida Isa na msimamizi wetu Meri Mgawe. Napokuacha na kusa iwish, kwa heri ya kuonana.