sooirnumhivi in in <music> <music> Sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC, ambapo ni saa tano na nusu asubuhi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. Miongoni mwa taarifa tulizo nazo hivi sasa ni kwamba Somalia imekubaliwa rasmi kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na katika mjadala wetu wa Live Talk leo unaangazia kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa DRC hapo Disemba 20. Je, wananchi wana, wana maoni gani? Basi msikilizaji, kaa tayari kusikiliza kwa kina muda mfupi ujao kwenye Live Talk ya VOA Swahili, lakini kwanza sikiliza habari za dunia ambazo zinasomwa kwako na Patrick Nduimana. Makubaliano ya sitisho la mapigano kwa siku nne kati ya Israel na Hamas yameanza kutekelezwa leo Ijumaa saa moja asubuhi majira ya huko, yakitarajiwa kufuatiwa na kuachiliwa huru kwa zaidi ya mateka kumi wanaoshikiliwa na Hamas na Wapalestina 150 wanaoshikiliwa na Israel. Kulingana na maafisa wa Israel, kundi la kwanza la mateka kumi na watatu wanawake na watoto waliokuwa wanashikiliwa na Hamas wamekabidhiwa shirika la Msalaba Mwekundu ambalo limewasafirisha hadi Misri. Thailand nayo imethibitisha pia kwamba raia wake kumi na wawili waliokuwa wanashikiliwa mateka na Hamas wameachiliwa. Makubaliano hayo yanajumuisha usitishwaji kamili wa mapigano kaskazini na kusini mwa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar, Majed Al Anasri, aliwaambia waandishi wa habari mjini Doha, kulingana na makubaliano hayo, wanawake 50 na watoto waliotekwa nyara na Hamas tarehe 7 Oktoba wataachiliwa huru kwa mabadilishano ya wapalestina 150 wanawake na watoto waliojela nchini Israel. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Israel inatakiwa kusitisha mashambulizi yake huko Gaza kwa siku nne. Kadhalika, Hamas ilithibitisha kwenye mtandao wake wa Instagram kwamba mashambulizi ya wapiganaji wake yatasitishwa pia. Somalia amekubaliwa rasmi kuwa mwanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki, huku jumuia hiyo yenye nchi wanachama wanane sasa ikitafuta kupanua biashara huria katika kanda hiyo tumeamua kuikubalia jamhuri ya shirikisho la somalia chini ya mkataba wa kujiunga na jumuiya mwenyekiti wa jumuiya hiyo anayemaliza muhula wake rais wa burundi evariste ndayishimiye amesema katika mkutano wa jumuiya hiyo mjini arusha tanzania somalia ambayo rais wake hassan sheikh mohamud alikuwa kwenye mkutano inaungana na burundi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Kenya, Rwanda, Sudan Kusini, Tanzania na Uganda. Jumuiya ya Afrika Mashariki yenye makao yake makuu mjini Arusha, ambako mkutano huo ulikuwa unafanyika, ilianzishwa mwaka wa elfu mbili na inahusika na kuhimiza biashara kwa kuondoa ushuru wa forodha baina ya nchi wanachama. Ilianzisha soko la pamoja mwaka wa elfu mbili na kumi. Umoja wa Mataifa Ijumaa umeomba uchunguzi huru baada ya mwanaharakati wa upinzani nchini Zimbabwe kupatikana amefariki kufuatia kutekwa nyara kabla ya uchaguzi wenye utata. Mwili wa Tapafumanei Masaya, mchungaji na mwanaharakati wa chama cha Citizen Coalition for Change CCC, ulipatikana siku ya Jumatatu kilomita 30 nje ya Harare. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema yeye na mwanaharakati mwenzake Jeffrey Kalosi walitekwa nyara na watu wenye silaha mchana kweupe siku mbili kabla, wakimpigia kampeni mgombea wa CCC katika mji mkuu wa Zimbabwe. Wote wawili waliripotiwa kuteswa, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa Liz Trossel amesema, akiongeza kuwa Kalosi aliachiliwa katika eneo lile lile ambako mwili wa Masaya ulifikishwa. Trossel amebaini kuwa maafisa wa Zimbabwe wamesema mauaji ya Masaya yanaendelea kuchunguzwa. Nyota wa Afrika Kusini wa michezo ya Olympic kwa walemavu aliyefungwa jela Oscar Pistorius amesamehewa Ijumaa baada ya kutumikia kifungo cha miaka tisa kwa kumuua mpenzi wake River Steenkamp na ataachiliwa Januari tano, maafisa wamesema. Pistorius alimuua kwa risasi Steenkamp siku ya wapendanao mwaka wa 2013. Awali alifungwa jela miaka mitano na mahakama kuu mwaka 2014 kwa kuua bila kukusudia lakini mahakama ya juu ya rufaa mwishoni mwa mwaka 2015 ilimpata na hatia ya shtaka kubwa zaidi la mauaji baada ya waendesha mashtaka kukata rufaa. adhabu yake yote iliongezwa hadi miaka sita mwaka 2016 chini ya nusu ya kifungo cha miaka 15 walichoomba waendesha mashtaka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika Washington DC. E, viongozi wa vyama vya siasa nchini Uholanzi wamekutana kwa mara ya kwanza leo baada ya mwanasiasa anayepinga Uislamu Geert Wilders kushinda uchaguzi wa Jumatano ili kuanza mchakato mgumu na mrefu wa kuunda muungano. Kinyume na ubashiri, chama cha Wilders cha Freedom Party PVV kilishinda viti, viti 37 kati ya 150 kikiwa mbele ya muungano wa chama cha kijani cha Leba ambacho kilipata viti 25 na chama cha waziri mkuu Mark Rutte cha conservatives people's party for freedom and democracy VVD ambacho kilishinda viti ishirini na nne. Hii inamaanisha kuwa mwanasiasa huyo mkongwe wa siasa kali za mrengo wa kulia na anayepinga umoja wa Ulaya atakuwa na wajibu wa kuunda serikali ya muungano, kibarua ambacho kitakuwa kigumu. Juhudi za Wilders za kuunda serikali ya muungano zimegonga mwamba baada ya chama cha VVD cha waziri mkuu anayeondoka madarakani kupinga kujiunga na muungano huo. Ushindi wa vildes ulisababisha maandamano katika miji kadhaa ya Uholanzi. Mashirika wa Islamu, ya Waislamu yalisema yana wasiwasi juu ya hatima yao chini ya serikali itakayoongozwa na vildes, huku makundi ya wanaharakati wa mazingira ikiwemo kundi la Greenpeace yakisema wana wasiwasi kwamba mwanasiasa huyo atafuta sera kuhusu mazingira. China itaondoa kwa muda malipo ya viza kwa raia wa Ufaransa, Ujerumani, Itali, Uholanzi, Uhispania na Malaysia wanapolitembelea taifa hilo la pili lenye uchumi mkubwa duniani ikiwa ni hatua ya hivi karibuni kuimarisha utalii baada ya kipindi cha janga la Covid, kuanzia tarehe mosi Disemba mwaka huu hadi Novemba 30 mwaka wa 2024 raia kutoka nchi hizo wanaoingia China kwa ajili ya biashara, utalii kutembelea jamaa na marafiki au kukaa kwa muda usiozidi siku 15 hawahitaji visa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China alisema Ijumaa. China imekuwa ikichukua hatua katika miezi ya hivi karibuni, ikiwemo kufungua tena safari za safari za ndege za kimataifa, kufufua sekta yake ya utalii kufuatia miaka mitatu ya hatua kali za kupambana na COVID-19 ambazo kwa kiasi kikubwa zilifunga mipaka yake kwa ulimwengu wa nje. China leo imetoa wito wa tahadhari kwa wananchi wake huku ugonjwa wa kupumua ukiongezeka na kuziathiri shule na hospitali. Shirika la afya duniani WHO, ambalo limeitaka serikali kutoa takwimu kuhusu ugonjwa huo, limesema hakuna vimelea visivyo vya kawaida vilivyogunduliwa China. Inakabiliwa na ongezeko la ugonjwa wa kupumua huku ikiingia katika musimu wake kamili wa baridi tangu ilipoondoa masharti makali ya covid-19 mwezi Disemba mwaka jana, huku visa miongoni mwa watoto vikionekana kuongezeka hasa katika maeneo ya kaskazini kama vile Beijing na jimbo la Liaoning. Baraza la serikali limesema kuwa flu itafikia kilele msimu huu wa baridi na masika, na maambukizi ya homa ya mapafu yataendelea kuongezeka katika baadhi ya maeneo siku zijazo. Lilionya pia juu ya hatari ya kuibuka tena kwa maambukizi ya COVID. endelea kusikiliza matangazo ya voa swahili kutoka hapa washington dc tunaanza live talk inayoangazia kampeni za uchaguzi mkuu wa drc unaotarajiwa kufanyika desemba 20 watachagua pia wabunge na madiwani katika mikoa yao kama tunavyofahamu wagombea urais huko drc wameshaanza kampeni za mwezi mzima wakinadi sera zao na kuwashawishi raia wa kongo kuwapigia kura na hatimaye mmoja wao aweze kuibuka mshindi katika kiti cha urais hapo Disemba ishirini. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC Felix Chisekedi anawania tena muhula wa pili, huku upinzani nao ukiwa mkali kwake, kwani kuna wagombea ishirini na watano wamejitokeza dhidi ya Chisekedi. Wakati wa wachambuzi wa siasa za DRC wanasema upinzani nchini humo ni vyema ungane na kupata mgombea mmoja wa upinzani anayekubalika ambaye atakabiliana vyema na Chisekedi kama kweli wanania ya dhati ya kumwondoa Chisekedi madarakani. Ili kufahamu haya yote na mengineyo yanayoendelea katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tunaye Asani Kizunguruka, mchambuzi wa siasa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, Jawadu Muhammed, mchambuzi wa siasa kutoka Tanzania, David Monda, mchambuzi wa siasa kutoka hapa Marekani, Marcel Saila, mchambuzi wa siasa za DRC kutoka Canada hapa studio jina langu ni mkamiti kibayasi, na pia ninashirikiana na patrick nduimana. Nawakaribisha nyote uh, washiriki mweze kushiriki katika live talk. Nakumbuka wewe msikilizaji, unayo fursa pia kutupigia simu hapa studio, ambapo namba yetu ni: kwa wewe uliye nje ya Marekani unaanza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja ili uweze kutoa maoni yako moja kwa moja basi nianze na Asani, tueleze basi, hemwa hemwa za kampeni zikoje wakati huu hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Asante ndugu mtangazaji, kwa kweli tuko katika shambra shambra za kampeni huku, na kampeni imeanza vizuri tu, unaweza kusema hivyo. Kwanza Rais Tshisekedi mwenyewe ndiye aliyejitupa kwani, na alianzia kampeni yake katika e, kiwanja cha mpira huko Kinshasa, hapa Kinshasa. Baada ya hapo, akaingia huko kaskazini mwa Kongo sehemu za e, jimbo la Kongo Central huko Matadi. Wakati ilipokuwa Matadi, basi mara moja bwana Moise Katumbi naye akajitupa naye akaenda mashariki, hususan eh, sehemu za Kisangani huko, na kwa kweli wengine pia wakaanza kujitupa, lakini hali jinsi ilivyoonesha kwamba katika siku za huko mbele kutatoka jogoo mbili ndio zitatoka huko mbele, na hizo jogoo ndo zitakamilisha kweli nani atabuka ushindi katika malumbano haya ya kisiasa huko DRC. Shukrani Hassani. uh, nije kwako Marcel ukiwa huko Canada. Kama nilivyoeleza mwanzo, tunaangalia tuna DRC ina wagombea urais ishirini na sita wa awali, na hivi sasa tunavyozungumza umebaki ishirini na tano Hii inatoa picha gani, yani katika uh, uchaguzi mzima unaoangaziwa kwa makini, hasa hiyo Disemba uh, as ishirini? Asante sana ndugu yangu, um, kwa wale wote wame wako kwenye hiyo uh, ishirini na tano tunaweza ku, kuwapunguza kwa, unaweza kusema maybe tatu au nne hivi, kwa sababu wale wengine ni, ni candidate hawana uzito sana uh, ku- kugombea urahisi, uh, naweza kusema, lakini kila mtu anajaribu ana, ana, ana, ana, anaona kwamba anajiweza lakini kwangu naweza kusema kwamba kwa wale uh, naweza kuona kwamba wana uzito ni uh, Raisi Tisekedi uh, mwenyewe Martin Fayulu uh, Martin Fayulu uh, mpaka sasa hivi samahani kwa kukatiza Martin yeah. Fayulu uh, ameshajitoa katika kinyang'anyiro hichi, ndio sababu wamepungua idadi, amemuunga mkono uh, Moise Katumbi, Ketumi. Yeah, okay, sorry sorry, k uh, zamani uh, nimesema mataifa yule uh, lakini uh, Mukwege uh, uh, Felix mwenyewe Mukwege na na Katumbi ni upinzano uh, itakuwa pale wakiwa, wale watatu uh, kwa usema kweli, wale wengine moja moja watakuwa wanaziunganisha na wale kandidati wengine Shukrani sana Marcel Saila. Basi niende kwake Jawadu Muhamed kutoka kule Tanzania. Jawadu, bila shaka unafuatilia kampeni hizi. Tanzania ni nchi jirani ya DRC na DRC ni mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wewe upande wako unadhani, uh, ni nini hasa uh, changamoto ambazo hawa wagombea wanapofanya kampeni yao wanatakiwa kuzizingatia kwa kweli? Kikubwa ni kwamba DRC iko katika wakati ambao inahitaji kiongozi ambaye atarejesha imani ya wananchi juu ya mustakabali wa taifa lao, hasa katika eneo la usalama. Na tukumbuke DRC imekuwa ikisumbuliwa na masala ya usalama, kuwa mdogo, watu wanakufa, lakini kuna matatizo makubwa ya ajira, mfumuko wa bei, lakini hata namna ambavyo matatizo ya kijamii ya miundombinu yamekuwa yakishughulikiwa kwa miaka mingi hairidhishi sana wananchi ambao wanaishi kwenye nchi yenye rasilimali nyingi na za kutosha. Kwa hiyo kukuni, kwa kweli nafikiri kwamba pamoja na mvuto alionao Felix Tshisekedi wana ahadi zake ambazo amezitoa kwa wananchi na yale pia ambayo ameonekana kuyafanya hasa katika hili eneo la usalama. Tumemsikia akitoa ahadi mbalimbali, akikemea baadhi ya makundi kama mu ishirini na tatu yanaungwa mkono anayotuhumu Rwanda, lakini hata namna ambavyo ae alihutubia katika hadhara kwa Umoja wa Mataifa akivitaka vikosi vya Umoja wa Mataifa viondoke nchini humo. Yote haya yanaonyesha yana, kwamba yana mvuto sana kwa wananchi wake na pengine kwa nafasi fulani yanaweza yakamfanya awe mbele ya hawa wengine akiwemo Mwasezi Katumbi na, kusema kweli kwa hata mfumo wenyewe wa wa kura ambavyo utakwenda kupigwa ambapo atakayepata nyingi ndi atakayekuwa rais. Eh, mi nadhani mvutano eh, mkubwa utakuwa kati ya uh, chekedi mwenyewe, lakini na Mozes Katumbi ambaye eh, naye anaonekana kwamba huenda akavuna uungwaji mkono kutoka kwa wagombea wengine ambao baadaye wataendelea kujengwa. Lakini kusema mm -hmm. kweli sisi kama hapa Tanzania kama DRC kama eneo la kimkakati ambalo watahitaji kwa kweli kuwa makini katika uchaguzi huu uangalia ni kiongozi gani ambaye yeye mwenyewe ameshaonyesha angalau mfano wa kutotoa yale yani ambayo wana, yanawakabili wananchi wake, ambao kwa kweli kwa sikeli ameonekana angalau ameonyesha mfano, licha ya changamoto kubwa ambazo bado zinakabili taifa hilo ambalo lina yumbayumba katika masuala ya usalama, lakini hata utengamavu wa kijamii yani, zenye viashiria ambavyo havitabiriki sana. Mm -hmm. Shukran, uh, Jawadu. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Uh, tayari umeanza kuzungumzia maswala ya ukosefu wa usalama. Tukumbuke pia katika kampeni zilizopita hata Chisekedi mwenyewe alikuwa akisisitiza kwamba anataka kuirejesha Kongo yenye amani. Na hivi sasa uh, baadhi ya wagombea ambao wako juu kabisa akiwemo Moise Katumbi naye pia anasema anataka kurejesha amani hasa mashariki mwa Congo ambapo vita vinaendelea. Je, unadhani pengine hii ni katika kupiga tu kampeni? Akisha ingia madarakani, iwapo atafaulu, atashinda uchaguzi wa Desemba ishirini, basi pengine hilo halitakuwa kipaumbele chake tena, ni katika kuangalia masilahi mengine. Nije kwako David Monda, kwa sababu za kisiasa za kindani Eh, kumekuwa na eh, wazo kwa wakongomani ya kwamba vikosi uh, hivi vya kijeshi vya Umoja wa Mataifa vya umoja wa, uh, wa, wa kikanda wa uh, Afrika Mashariki lazima viondolewe, lakini kitendawili ni kwamba wanajeshi hao wakiondoka, uh, ni wanajeshi wepi ambao wataweza uh, kutimiza hali ya usalama uh, hususan uh, kwenye mashariki uh, mwa taifa la DRC ambapo kuna hivi vikundi zaidi ya mia moja vya wanamgambo ambavyo vinabishana na serikali. Kwa hivyo nafikiria ni usemi wa kisiasa kwa upande wa, wa rais lakini kumalizia, lazima niangazie na niseme eh, changamoto iliyopo uh, kule eh, mashariki mwa DRC na hali ya ukosefu wa usalama ni changamoto kubwa kwa uchaguzi huu wote, kwa sababu tukiangazia, ikiwa ni uchaguzi wa karibu na yule atakayeshindwa aweze kukata rufaa au kuleta mashtaka mahakamani kusema kwamba pengine wafuasi wake kwenye eneo hizi ambazo zina uh, ukosefu wa usalama pengine hawakuweza kupiga kura. Inaweza kuleta shida na changamoto za kikatiba na pia za kisiasa. Kwa hivyo ni usemi wa kisiasa upande wa, wa rais kusema vikosi hivi lazima viondoke, lakini nafikiria hali ya usalama uh, kule uh, mashariki mwa DRC ni suala nyeti ambalo lazima liangaziwe. Lakini wakati kampeni hizi zikishika kasi na zinaonekana ziko katika hali nzuri kabisa katika jiji la Kinshasa huko DRC, kama unavyosema, mashariki mwa DRC bado hali ni tete. Hebu tumsikie mmoja wa wakimbizi kisha ntarudi kwenu wa wageni wetu. Oh, kampeni ya uchaguzi ilikuwa ya mzuri sana, lakini kwa hizi masiku tunaona ile kampeni. Tuko wakimbizi, hatuko kwetu. Tungelifurahi na tunachagua na tuko ma territoire yetu. Me hapa mwaibu, bukimbizi, tuko na mashida za mingi, ikiwa kama tutachagua, ikiwa kama hatutachagua sijue, ju tuko na mashida za mingi zenye zinatuletea mahuzuni sawa. Wenzetu wanakufa ovyo ovyo kihorera, tuko na huzuni sana kabisa. Ikiwa kama tutachagua mzuri basi huyo ni mkimbizi wa huko Mashariki ambaye alikuwa anaelezea uh, masikitiko yake kuona kwamba hatapiga kura kutokana na uh, sababu za kiusalama. e, Asani Kizunguruka, uh, swala la usalama bila shaka ndilo litapewa kipaumbele kwenye kampeni hii. Na jana Katumbi alipokuwa pale Goma, uh, alimkosoa Chisekedi kwamba yeye alishindwa kurudisha usalama na anaendelea kutegemea maj majeshi ya kutoka nje anasema Monisco mwondoke, kikosi cha Afrika Mashariki ondokeni, lakini anataka tena wanajeshi wa Sadiki warudi. Unadhani Katumbi aki, na, amesema yeye akichaguliwa kuwa rais basi usalama utaimarika, uta kule mashariki mwa Kongo. Unadhani hii karata ambayo anaicheza Katumbi inaweza ku, ku, ku, kumsaidia kupata kura nyingi na uaminifu kutoka kwa wapiga kura? Bila shaka mimi nadhani na kwamba wanakatumbi kweli hiyo karata na anai- anaitia mbele zaidi. Kwanza, rais Tshisekedi mwenyewe wakati alichukua madaraka, e, neno la kwanza alisema ilikuwa yeye ni rais ambaye ataleta amani katika mashariki mwa Kongo, na kama akishindwa kuleta amani mashariki mwa Kongo basi atajiisi mwenyewe kwamba haku- hakupiga mraba mkubwa kabisa katika madaraka yake. Na si kwa hiyo siku ambazo zilipita, ye mwenyewe pia Rais Tshisekedi akasema kwenye televisheni ya moja ya nchi za Ulaya kwamba E, ananungunika ana, ana kuona katika uchaguzi huu kutakuwa karibu sijui e, tarafa karibu tatu hivi za huko e, North Kivu ambayo ambazo hazita e, kuwa katika uchaguzi. Hiyo ni tarafa Nyiragongo, e, tarafa la Masisi, e, na tarafa Bunagana. Kwa hiyo hizo tarafa tatu kwa kweli, wakati rais alichukua hiyo azimio ilileta huzuni sana katika mioyo ya watu wa huku mashariki, na na wazia rais na wazia mgombea Katumbi aliona kwamba hiyo ni pengo kubwa kabisa kwa uongozi wa bwana Chisekedi, na ndo kwa maana anashindiri hapo na raia wengi sana wanamuunga mkono kufuatana na uzembe ambao Bwana Chisekedi aliongoza security services kwa e, kupiganisha hiyo M23 huko katika e, jimbo la e, Kivu ya mashariki e, kukibu, Kivu ya kaskazini. Kwa hiyo neno lingine ambalo nilitaka kuongezea tu ni kusema kwamba ukitizama vizuri, unaona magombea wote wanakuwa nakuja mashariki sasa hivi. Kwa nini wagombea wote wanakuja mashariki? Ni kwa sababu mashariki mwa Kongo inakuwa na hiyo wanaita asilimia arobaini na nane ya nguvu za vote, nguvu za, za kuchagua. Yaani mtu ukichaguliwa mashariki mwa Kongo unahitaji karibu jimbo moja au jimbo moja na nusu huko kaka, huko sehemu zingine, basi unapita kuwa rais, na huu uchaguzi utakuwa uchaguzi wa tur moja. Kwa hiyo Chisekedi katika miezi mitano hii, kutokuleta amani katika mashariki hiyo inakuwa ni shida kubwa sana. La pili ni imani ya waraia wa Kongo wa katika uongozi wa Chisekedi. Itakumbushwa kwamba kuanzia Kinshasa na kwenda huko Matadi hadi mpaka jinsi, Chisekedi jana alikuwa sehemu za Kindu pale Maniema e, yale ambao raia wana wanakuwa hawako kweli naye ni ufisadi au corruption ambayo kweli imechukua kipaumbele sana, na kuna promise nyingi ambazo Tshisekedi alitoa zilikuwa nzuri katika raia, lakini hata yeye mwenyewe huwa anakuwa anashangaa katika hizo hayo majimbo matatu tu. Wakati alipokwenda e, katika majimbo matatu alikuwa akisema kwamba nimekuja hapa kuna baadhi ya miradi fulani ambayo tumeishafanya, nyinyi nyinyi wenyewe umejionea. Lakini wakati alikuwa anapata ile feedback kutoka kwa raia, kwa kweli alikuwa anashangaa sana. Sawa sana, san... inawezekana, mm -hmm. Mm -hmm. Sawa, inawezekana. Uh, uh, naam, uendelee ku- kupata ku, ku, ku, nini, msimamo wako na maoni yako. Naona muda ndio hivyo tena, labda kwa harakaharaka tumsikie Marcel Saila kule mashariki mwa Kongo, kama alivyosema Kizunguruka, unadhani Chisekedi akifika huko akizungumzia kuhusu swala la usalama, wapiga kura au wananchi watapokea watapokeaje atakapozungumzia swala la usalama kule mashariki mwa Kongo? Haraka haraka tu, hiyo ni changamoto itakuwa ya kwa yeye kuzungumzia usalama na vile ndugu yangu hapa amesema kwamba uh, Chesekedi mwenyewe alikuwa amesema kwamba asiporudisha usalama huku upande wa mashariki, itakuwa kwamba amefeli. Na kwa muda tumebaki nayo itakuma itakuwa ngumu sana kwake kwa kubadilisha na kuleta usalama upande wa mashariki mm -hmm, basi. Na kwa, kwa watu wengine tayari nimeona wana Shukran, basi endelea kuwepo katika laini ya simu. Washiriki wote msiondoke, kwani kwa hivi sasa nakamilisha dakika thelathini za kwanza za Live Talk ambazo zilikuwa zinasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ni kukumbusha wewe msikilizaji, washiriki ambao nilikuwa nao hivi sasa ni asani Kizunguruka, mchambuzi wa siasa kutoka DRC, jawadu Muhammad, mchambuzi wa siasa kutoka Tanzania David Monda, mchambuzi wa siasa kutoka hapa Marekani Marcel Saila, mchambuzi wa siasa za DRC kutoka Canada. Hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana ni pia na Patrick Ndwimana. Sote tutakutana tena sekunde chache zijazo katika sehemu ya pili ya Livetalk ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee. Endelea kusikiliza VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili katika live Talk leo siku ya Ijumaa, ambapo tunaangazia kampeni za uchaguzi DRC na ajenda zake kuelekea hiyo Disemba 20. Washiriki ambao tupo nao ni pamoja na jawadu muhamed, mchambuzi wa siasa kutoka Tanzania, marcel saila, mchambuzi wa siasa kutoka huko Canada, david monda, mchambuzi wa siasa kutoka hapa Marekani, na vilevile vile asani kizunguruka, mchambuzi wa siasa kutoka ardhi ya DRC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, tunashirikiana na Patrick Nduimana. Washiriki, kabla ya kurejea kwenu zaidi, hapa tuna uh, sauti ya mkimbizi wa Ruchuru. Hebu kwanza tumsikize kisha tutarejea kwa kina. Sisi wakimbizi hii uchaguzi isha tukoroga sana. Kwa mfano mi, mimi niko mkimbizi kutoka teritoari ya Ruchuru. Unajua kwamba wako nasema kama Ruchuru na Masisi hawatachagua, hasa vinatusumbua sana tena. Kuchagulia umu muvukimbizi ningine shida. Tungesi guvernema yetu itusaidie tu, imalize vita e, ifanye ta ginsi batoshe adui, tuone ginsi tutaenda chagulia kwetu nam ni mkimbizi wa huko Masisi naye vilevile anaelezea masikitiko yake kuona kwamba hatapiga kura kwa sababu eneo hilo bado hakuna usalama, bado mapigano yanaendelea kati ya waasi wa M23 na ushirika wa jeshi la FRDC na wale vijana uh, wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali wanaitwa wazalendo. Basi Jawadu Mohamed, kwako wewe, unadhani hili suala la usalama ndilo wananchi wataliangazia zaidi kuliko masuala mengine, ukosefu wa ajira kwa vijana, uchumi, miundombinu, unasemaje hapo? Kusema kweli, usalama una mahusiano makubwa sana na ajira, una mahusiano na uchumi, una mahusiano na miundombinu, una mahusiano na ustawi wa watu. Kwa hivyo bila usalama, sidhani kama hata haya mengine yanaweza kupatikana, na hilo litakuwa ni kipaumbele kikubwa wananchi bila wao kulala kwenye majumba yao wakaamka salama, hawawezi kuzalisha, hawawezi kuenda mashambani. Lakini hata hiyo miundo mbinu inayojengwa hakuna watu wataweza kuitumia kwa ajili ya manufaa ya kiuchumi. Kwa hiyo usalama unabeba kwa kweli ajenda kubwa katika uchaguzi huu, na huenda pia ikazingatiwa kumwamua mshindi. Na ndio maana eh, tutakumbuka kwamba wagombea wengi wanajikita katika ile ile eneo la usalama, kwa sababu ndio ajenda ya kitaifa na ndiyo masuala makubwa ambayo yo yamekuwa yakiwatesa watu wa DRC na kimsingi mimi nafikiri Tshisekedi kwa nafasi yake, ahadi nyingi alizozitoa ni kama hazijatekelezeka, lakini hilo halitoshelezi kuonyesha kwamba wale wanaokuja, kwa mfano kama Katumbi na wenzake, wanaomsuri wa kutosha wa kumaliza yale yanayoendelea ndani ya Kongo. Kwa hiyo wananchi huenda wakatumia uzoefu mdogo ambao yale aliyoyaonyesha na matamshi mbalimbali e, wakaamua kumwamini, pengine kumpa nafasi ya pili ili kuona kama ataweza a kila ambacho ameanza angalau kuonesha dalili, licha ya kwamba ufanisi wake ni mdogo. Na kingine ambacho kwa kweli ndio usalama ambacho mimi nakiona ni huu mfungamano uliopo kati ya vigogo wakubwa kina Vital Kamerhe na daetu yamidemba hawa na wengine wengi ambao wanaonekana kuegemea upande wa rais alioko madarakani, na hawa wana nafasi kubwa ndani ya makundi ya waasi wa zamani, lakini wana nafasi kubwa ndani ya mifumo ya siasa za DRC. Hawa wanaweza kuwa sehemu fulani ya kumwongezea kura Kiekeli, na pengine eh, akachungua sana, kama sio kuibuka mshindi baada ya uchaguzi. Lakini yote kwa yote, na dhani kwa kweli, bado mchuano utakuwa ni mkali, kwa sababu wakongo wenyewe wanazo dhamira za ndani ambazo wanaona kwamba yako mambo wanahitaji kuyabadilisha. Wako watu ambao pengine wanaweza kuwaamini zaidi, wanaweza kufanya yale ambayo wanahitaji kama raia wa DRC ambao wanaamua mustakabali wao. David Monda, kuona Martin Fayulu ambaye kwenye uchaguzi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane eh, ali- alikuja nafasi ya pili, japokuwa kwamba yeye mwenyewe alidai kwamba alishinda uchaguzi, lakini uh, maamuzi ya uh, tume huru ni kwamba uh, Chisekedi ndiye alikuwa mshindi. Sasa kuona leo anamuunga ana mkono Katumbi ye anajiondoa kwenye kinyang'anyiro, unalipa una, una tafsiri, uh, una tafsiri gani jambo hili kuona Fayulu ambaye alikuwa na wafuasi wengi uh, kamwachia nafasi uh, Katumbi aendelee naitafsiri na kusema ya kwamba uh, inampatia nguvu za kisiasa uh, Moise Katumbi uh, kwa sababu wafuasi wengi wa Martin Fayulu wataona ya kwamba Moise Katumbi ndiye fahali uh, uh, ambaye anaweza kubishana ana kwa ana na rais eh, Felix Tshisekedi, wakiangazia kwa, kwa upande fulani pia kwamba kura kwa Denis uh, Mukwege ni kama kuitupa kura yako, ni afadhali pengine, eh, umpigie kura Moise Katumbi kama wewe ni mwanaharakati uh, au mpigaji kura wa upinzani ili aweze kuwa na nafasi nzuri ya kuweza kumshinda au kuishinda serikali ya Felix uh, Cheshekedi. Lakini vile umeangazia pale nyuma, umeelezea uh, changamoto iliyokuwapo mwaka elfu mbili uh, kumi na nane kwa uchaguzi huo, ambapo Fayulu alikuwa akilalamika kwamba ile orodha ya wapigaji kura eh, haikuwa sawa, haikuwa imekaguliwa vyema, na nafikiria pale pa, pana dosari pia panaweza kuwa na changamoto manake, eh, orodha hiyo ya wapigaji kura hata mwaka huu eh, haujakaguliwa vilivyo. Kwa hivyo kukiwa na kesi za ulaghai au kesi za uh, kuibwa kwa kura, huenda ikazua balaa uh, kati ya hawa vigogo wawili yani Rais Felix Tshisekedi na Moise Katumbi, kwa sababu inaweza kutarajia, unaweza kuwa ni uchaguzi wa karibu sana. Yule atakayeshinda, uh, huenda akashinda na kura chache na huenda kukawa na kesi mahakamani au pengine hata eh, vurugu eh, kwenye eh, eh, eneo za Kinshasa au kwenye miji mikuu kati ya wafuasi wa chama kinachotawala na wafuasi wa upinzani. Nam um, nije kwako asani kizunguruka. Tunaomba uchaguzi wa kheri amani ukamilike salama. Ifahamike kwamba um, kampeni zote zinaangaziwa swala la usalama na uh, sababu kuu ya Chisekedi kushinda mwaka 2018, hiyo Disemba 30, 2018 ilikuwa ni swala so, la usalama na kura nyingi zinapatikana huko mashariki mwa DRC ambapo ndio kuna hali tete ya usalama. Nini ambacho unadhani Chisekedi baada ya kuingia madarakani alizembea au alizorota katika kuleta ahadi zake za usalama huko mashariki, ambapo kama ulivyomsikia mshiriki mwingine amesema, takriban asilimia 48 ya kura zinategemewa zaidi huko mashariki mwa Kongo? Unajua ndugu mtangazaji, rais Tshisekedi, naweza nikasema mimi binafsi kwamba vita hivi kweli ya kuviongoza vizuri, licha kwamba alikuwa na e, roho ya kusema anaweza kuleta amani katika mashariki. Rais Tshisekedi alitia imani sana katika vikosi kutoka nchi za nje. E, itakumbushwa kwamba wakati alikwenda huko katika jumuiya yetu ya Afrika Mashariki na akaiomba ilete vikosi vyake mashariki mwa Kongo, yeye mwenyewe alisema kwamba e, vikosi vya EAC vitapitia Bunagana, basi vita vitakwisha na hata mwenyewe kajikoroga kusema kwamba EAC itakuja hapa na yenyewe haitakubali kabisa kuona ee, wale M23 itawapiga. Basi alisema maneno ya kila aina, lakini wakati vikosi vya EAC vimeingia katika mashariki mwa Kongo, vikosi vika, vikaja na mawazo mengine. Vikosi havikupigana, vikosi vimeingia na vikawa kama vile katikati ya wagombanaji wawili. Kwa hiyo raia wakaanza kujiuliza, mbona Rais Tshisekedi kasema kwamba hivi vikosi vitakuja kweli kutoa wa m M23? Mpaka leo vikosi vile vya EAC havikufanya vita yoyote, kwa hiyo kweli watu wanamuona rais kama vile amedanganya raia, ametudanganya raia wa mashariki lakini nayo inaleta shida kubwa hapo sasa. Uh, kwa mtazamo wako ni nani wa kulaumiwa, rais Chisekedi au washauri wa rais Chisekedi? Na nikikupa mfano uh, huyu mmoja kati ya uh, wagombea wa uraisi Deli Sesanga alikuwa ni mwanasheria ambaye katika mwaka 2018 alimuunga sana mkono Chisekedi akisema kwamba huyu ndio hasa atakayeweza kutatua tatizo la mashariki mwa Kongo, hivi sasa ndio mpinzani mkuu wa Chisekedi na yupo katika orodha ya watu wanne wa juu ambao wanaangaliwa kwa makini, ambapo kama upinzani utafanikiwa kushirikiana kumchagua mmojawapo, huenda akawa mmoja. Pengine hizo zilikuwa ni a, ni njama au nia za kutaka a, kumfanya Chisekedi awe ni rais wa muhula mmoja, au huu uwezekano upo kabisa wa kusema kwamba e, Rais Chisekedi awe rais wa muhula umoja tu, huu uwezekano upo kabisa. Lakini sasa sisi kama raia tulikuwa tuna- na imani kwamba kufuatana na jinsi mwenyewe alikuwa anazungumzia kwamba hivi vita atavimaliza, na kwa kweli kuona yale ambayo aliuzungumzia kuhusu jeshi la Afrika Mashariki na kuangalia jinsi jeshi la Afrika Mashariki linavyofanya kazi yake huku mashariki sasa, inawezekana kwamba kulikuwa kutofahamiana vizuri katika uorozeshaji wa kazi, jinsi itakavyofanyika kati ya jeshi letu na responsibilities za lile jeshi la Afrika Mashariki. Kwa hiyo leo tena hivi nataka kuwafahamisha, ye Rais Chisekedi wiki moja baada ya kuanza campaign alisema kwamba tarehe kumi na nane mwezi wa kumi na mbili majeshi ya Afrika Mashariki yatarudi na majeshi ya SADC yanakuja, ya Afrika ya huko eh, Afrika Kusini. Lakini leo tunatoka kupata habari kwamba maraisi wote wa Afrika Mashariki wamekataa, wamekataa eh, decision ya kusema kwamba jeshi la Afrika Mashariki liondoke tarehe kumi na nane. Unaona, na raisi ameisha tamka zamani ameshaambia watu kwamba tarehe kumi na nane watu wanaondoka, lakini voti imepita, leo wamekataa marais wote. Sasa unaona kuwa rais anatuambia hivi na e, mawazo mengine anakuja pia kwenye jumuiya letu ya Afrika Mashariki yenye yako mbalimbali na yale ambayo rais anazungumzia sasa. Mimi kwa kweli, sisi kama raia hatuelewi, hatuelewi kinachopitika na hiyo si ntojua. Hiyo ndo inaleta, ina kweli, inaleta inaleta hasira katika mioyo ya raia. Na ingekuwa vizuri kama kutokea hapo awali, rais Tshisekedi angekuwa anaonesha vitu kiwazi na anavisema katika njia ya uhaki, ili watu wasikie waelewe, yawe mawazo mabaya, yawe mawazo mazuri, lakini ayafafanue kabisa mbele ya raia, watu wangemwelewa lakini sasa hiyo, sasa yeye anazungumzia hivi decision zinakuwa zingine, yeye anazungumzia hivi decision zinakuwa zingine, hiyo inaleta kweli, inaleta vurugu na watu hawaelewi kabisa. Naam uh, na washiriki pamoja na msikilizaji, naomba nisahihishe hili kidogo. Awali nilisema kwamba Martin Fayulu amejitoa. Martin Fayulu ni mmoja kati ya wagombea, ambaye ni mkurugenzi wa zamani wa kampuni ya mafuta ya Exxon Mobil aliyejitoa katika kinyang'anyiro ni Matata Ponyo Moponi ambaye amejitoa na kumuunga mkono uh, Moise Katumbi. Na ifahamike kwamba uh, Matata Ponyo yeye alikuwa kiongozi katika utawala wa Joseph Kabila. Nam, uh, kweli umefanya vizuri kusahihisha. Uh, na sasa tuende kwake Marcel Saila. Marcel, uh, wachambuzi walikuwa litabiri wakisema kwamba uh, Chisekedi atakuwa na bahati ya kushinda muhula wa pili. Uh, ikiwa upinzani utashindwa kumteua mgombea mmoja, na hawa uh, watu wajumbe wa kutoka kwa Katumbi, Fayulu, uh, na Mukwege walifanya mkutano kule Afrika Kusini, lakini hatimaye hawakuweza kuelewana au kukubaliana juu ya kumteua mgombea mmoja. Unadhani hii upinzani au wapinzani wakuu wa Chisekedi kutokubaliana kuwa na mgombea mmoja pekee kwenye kinyang'anyiro inampa nafasi nzuri Chisekedi upande wako unavyoona wewe? Upande wao, mi naona inaweza kumsaidia kwa sababu uh, kura za wapinzani uh, itakuwa kama imegawanika hivi kidogo, lakini sio kitu cha inaweza pia kubadilika kwamba uh, anaweza ku- uh, kushindwa. Ni kama vile vile kwenye uh, uchaguzi ulikuwa amepita kulikuwa na Chisekedi mwenyewe uh, na Fayulu, lakini uh, yule kandidati wa kabila uh, Shadari akushinda, lakini kwa sasa hivi naweza kusema anayo bahati kidogo ya kushinda, kama wapinzani wanaenda kila mtu anaenda vyake, lakini sana sana ninataka kusikia uh, Dr. Mukwege na vile anavitengeneza kuona kwamba, kwa sababu pia kitu kingine lazima tujue kwamba Afrika yoyote na Kongo kwa mfano, uh, uchaguzi inakuwa inaendelea kwa sosiolojia na hiyo pia itakuwa uh, kitu inaweza kubadilisha uh, uh, ile picha ya uchaguzi wa sasa hivi, so, kwa hiyo inaweza kusema inaweza kumpa bahati ya kushinda, lakini sio kitu uh, kabisa ameshaichukua, ameenda nayo. Mm -hmm. Na hebu sasa tu, tu, tumesikia uh, maoni kutoka kwa wakimbizi kutoka sehemu mbalimbali huko mashariki mwa DRC. Hapa tunayo sauti ya John Barney Gema, yeye ni rais katika kundi la haki za kiraia. Anaelezea vipi kuhusu hali na kile kinachoendelea wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba ishirini. Haki ya kila mkongomani tukiwa wakongomani kwenda kwenye uchaguzi ni haki. Sasa hao wa ndugu ambao wameimwa hiyo haki, sijue kwa sababu gani. Na ndio maana tuko tunasema ya kwamba wakubwa, viongozi eh, kwa hiyo eh, jambo waliweza kushindwa kufanya kazi yao sawa sawa, kwa sababu haiwezekane twende kwenye uchaguzi ijapo nchi inavamiwa. Hiyo nimesha kuisema. Ingekuwa wanajua ya kwamba nchi imevamiwa, walipasha kuweka yote na kufanya yote iwezekanavyo ili umoja wa nchi uweze kurudi kwanza. Umoja ukisha kurudi, ndipo tutaenda sasa kwenye uchaguzi na hao wandugu wakisema kwamba aa hawatenda kwenye uchaguzi kama hawajarudi makwao ni haki yao, kwa sababu wanapasha kurudi makwao. Fasi yao ya kubaki sio ndani ya makambi haya. Basi huyo ni raisi kutoka makundi ya haki za kiraia uh, Jawadu Muhammed. Kuona upinzani hujaweza kukubaliana kuwa na mgombea mmoja uh, vipi upande wako unavyoona? Uh, wamekosea hapa, si ni kura zao zitasambaratika? Ingekuwa bora wakubaliane kuwa na mgombea mmoja ili aweze kupambana na Chisekedi. E, kwa kweli mgawanyiko wa upinzani, na kila mmoja atakaponuia kusimama yeye kama yeye, na onelea kwamba huenda isitengeneze faida ya jumla ya kumfanya wapinzani washinde, kwa sababu kwa mmoja mmoja Sikedi bado yuko mbele ya hawa wengine na anaweza kutumia mtaji pia wa kuwa rais kwa miaka mitano ikamwongezea turufu nyingine ya kudhibiti baadhi ya sehemu ya mifumo, lakini lazima tukumbuke zimekuwepo hata tetesi kwamba hata mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Kadima ni kama pia na mahusiano fulani fulani na rais aliyeko madarakani. Sasa haya yote yanampa rais aliyeko madarakani kuwa mbele ya wapinzani. Kwa hiyo, kwa kweli ilihitajika wapinzani kuungana, wawe na sauti moja, wamcowe mgombea mmoja, wamsimamishe wa mradi wa waeneze wakongomani watafanya kama ni masala ya usalama, watawezaje kutumia jeshi la Kongo na ndani kuweza kurejesha usalama? Watawezaje kudhibiti uhalifu? Watawezaje kutengeneza maisha bora kwa Wakongomani? Watawezaje kupanua wigo wa ajira kwa wakongomani kwao? Haya wangeweza kuyafanya kama wangeunganisha sauti zao, lakini kama wataendelea kuwa mmoja mmoja, kwa kweli mimi sioni ushindi wa mmoja mmoja, na pengine yawezekana serikali na rais mwenyewe akatumia hii kama fursa kuendelea kutengeneza mianya ya kuwagawa ili aweze kupenya kwenye mgawanyiko huo, aibuke kuwa mshindi. Kwa hiyo nguvu ya upinzani itatokana na namna watakavyoendelea kuungana, lakini kama watashindwa kuungana, binafsi sioni kwa kweli, si Katumbi wala si hawa wengine ambaye anaweza kuwa mbele, asikadirikia matatizo makubwa na hamu ya wakongo mali walionayo ya kupata mabadiliko, lakini nguvu ya wanaotaka kuchukua kiti kwa moja bado ni ndogo sana, na mifumo ya chaguzi nyingi za nchi hizi zetu za Afrika, bado viongozi wanaokuwa madarakani wana namna nyingi sana na mbinu nyingi sana ya kuendelea kusalia madarakani, hasa ambapo jamii nayo inapokuwa bado imegawanyika. Kasikiliza hata maoni ya wakongomani wenyewe, bado wako ambao wana imani kidogo na wanaona anaweza kufanya zaidi. Kwa hiyo anaweza kutumia ulimi kama rais aliko madarakani pia kujaribu kuwatumainisha watu ahadi mpya, akajaribu kutengeneza ulimi, namna gani ataimarisha usalama katika mbinu mpya hayo yakawavutia miongoni mwa wapiga kura na ikampa mtaji angalau wa kuwa mbele ya, ya wagombea wengine. Kwa hivyo kweli mtihani wa upinzani ni muungano. Kama kuna muungano, mimi binafsi sioni sioni sioni turufu yao kama ina- inakuwa na nguvu zaidi. Asani, nije kwako. Bila shaka hawa wagombea wa upinzani waliojitokeza nao pia wanaliona hili ni changamoto kwa kila mmoja, na pengine njia mbadala ni kwa wao kuungana kama kama wanavyosema wachambuzi wa siasa za, za DRC. Nini ambacho kitawashawishi hawa wapinzani wagombea wa urais kila mmoja kujikubali kwamba tumuunge fulani, na pengine huyu fulani ndio atakayetufaa tuweze kusonga mbele? Hasani, ni kweli kabisa. Ee, ukifatana na wagombea jinsi walivyo wengi ni vigumu eh. Wagombea wa vyama vya upinzani mmoja wao ashinde apite ita, maana itakumbushwa kwamba Chisekedi kwa sasa hivi yuko pia na vyama vingi nyuma yake jana. Mm, eh, tumepata taarifa ya habari kwamba kuna vyama karibu vitano hivi, wagombea watano walisema kwamba wenyewe wanaomba e, tume ya uchaguzi ipate kurekebisha mambo, maana hawana imani sana kufuatana na orodha ambayo ilitoka ya uchaguzi, na inawezekana baadhi yao, yao wapinzani ambao wameshutumu tume ya uchaguzi Mkwege pia yuko ndani sasa, ikiendelea hivyo inaonesha kwamba uko mbele bado kutakuwa pia giza kidogo, lakini kwa sasa inaonekana wazi kwamba Katumbi, Matata Ponyo, Sesanga, e, Seth Kikuni, nasikia leo pia kuna mwingine ame ameamua kuwa pia na katumbi lakini havijakamilishwa eh, rasmi asani. Uh, uh, samani kidogo, pengine kuongezea kwa hilo ambalo nalazungumza, ni kwamba hapa naiona taarifa anasema kwamba ni wagombea sita wametishia uh, kufu, kupeleka mashtaka wa malalamiko kwenye uh, mahakama ya katiba uh, dhidi ya tume ya uchaguzi wakisema kwamba haionyeshi uwazi Yani hakuna uwazi kwenye mchakato wenyewe wa, uh, wa uchaguzi kuanzia wakati huu wa kampeni. Unajua kuna mambo kadhaa walikuwa wameomba, hasa kuweza kuchapisha orodha ya wa wapiga kura kwao, hilo halijafanyika. Na miongoni mwa hao ni Martin Fayulu, Denis Mukwege, Floribert Anzuluni, Teodor Ngoy Nkema Lilo na Jean Claude Baende, ndio wamesaini taarifa ya pamoja, waliisaini tarehe kumi na nane Novemba, wakisema kwamba kuna uwezekano wa kapeleka shauri au mashtaka kwenye mahakama ya katiba. Sasa eh, pengine nikija kwako, ah, ah, David Monda, hawa wagombea inaonekana bado hawana imani na mchakato wa uchaguzi, hawana imani na tume, tume huru ya uchaguzi. Hii inaashiria nini wakati kampeni ndiyo sasa inaanza ku kupamba ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku moto? Wakati huu inaashiria vitu viwili ya kwanza ni kwamba huenda ikiwa upinzani itashindwa na muungano huu wa rais Felix Chisekedi, ya kwamba watawasilisha kesi mara moja kwenye mahakama ya kikatiba kusema ya kwamba kwa vigezo vingi tu, ya kwamba ni uchaguzi batili, ya kwamba haikufuata kanuni za kisheria, uwazi wa orodha ya wapigaji kura haukufanyiwa kwa njia ya uwazi, na kwa kweli ya kwamba uchaguzi mkuu haukuwa wa haki na wa ukweli, lakini pia inaashiria kumalizia ya kwamba hili donda ndugu ambalo limekuwa likiathiri uchaguzi DRC kwa miaka mikaka, hili suala la, la, la ufisadi kwa ujumla, ufisadi wa kuiba kura, ufisadi kwenye uchumi na viegezo vya kisiasa, limeendelea kuwa ni donda ndugu na ni suala ambalo laonekana litakuwa bado ni ni kisingizio litakuwa ni shida, kwa sababu upande wa rais Chesekedi kuna wanasiasa kama Vital Kamere ambao wanashutumiwa shu, kwa ufisadi. Upande wa Mois eh, eh, Katombe eh, Katombi, ya kwamba kuna wanasiasa kama eh, wanasiasa wengi ambao pia wamehusishwa kama Matata Ponyo, wamehusishwa kwenye ufisadi. Kwa hiyo ni donda ndugu, ufisadi kwa njia fulani. Lakini changamoto hizi za kikatiba nafikiria zitaangaziwa kwenye mahakama kuu, na kuna hatari ya kwamba eh, kama masuala haya hayatatuliwi na mahakama au wagombea kusema, upande wa upinzani wakishindwa, wakikataa matokeo basi kutakuwa na vurugu eh, na pengine vita vya wenyewe kwa wenyewe eh, kule DRC. Na hili ni jambo ambalo ni hatari na ni jambo ambalo la lasikitisha la, la sana eh, kwenye eh, vuta ni kuvute hizi za kisiasa ambazo zipo kwenye DRC kwa wakati huu. Matarajio yetu ni kwamba vurugu zisitokee, zisitoke, ghasia zisitokee watu washindane eh kwa kuzingatia amani ya Wakongomani wote basi eh, Marcel Saila wa, unaona seni inatakiwa kufanya nini ili uchaguzi usije, matokeo yasije yakapingwa, watu wote waone kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki? Itabidi uh, seni ifanye kazi yake vile imetakiwa uh, lakini uh, kuna watu wengi hawana imani sana kwa seni kwenye hiyo program ya ya uchaguzi. Vile naenda itakuwa shida sana, lakini pia hatuwezi kurudi nyuma. Ni eh, vile wanasema tutaenda vita na, vita na vyombo tunavyo na wanajeshi pia tu. Siamini si kwamba uh, seni kwa sasa hivi kuna vitu wajarekebisha na itakuwa shida sana tuende kwa uchav, uh, uchaguzi na vile wameipanga kwa sasa hivi Shukrani. Na vile naona kwamba kila mtu anaanza ku, ku, ku, ku, kushtaki seni, pengine tunaweza kufikia sehemu kwamba itakuwa imairisha Shukrani sana washiriki wetu katika live talk hii leo, ambapo tulikuwa tunazungumzia au tunaangazia kampeni za uchaguzi mkuu nchini DRC hiyo Disemba 20, ambao pia utajumuisha uh, uchaguzi wa bunge na madiwani katika mikoa yao. Basi washiriki walikuwa ni David Monda kutoka hapa Marekani, Marcel Saila kutoka Canada, Hasani Kizunguruka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC na Jawadu Muhamed kutoka Tanzania kukuongozea mjadala huu wa live talk hii leo. Mimi ni mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduima, na mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa na msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Shukran kwa kutusikiliza muda wote, naendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili ambayo pia anapatikana moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Uwe na wikendi tulivu, amani na upendo, popote pale unapotusikiliza.