Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Makubaliano ya sitisho la mapigano kwa siku nne kati ya Israel na Hamas yameanza kutekelezwa Ijumaa saa moja asubuhi majira ya huko, yakitarajiwa kufuatiwa na kuachiliwa huru kwa zaidi ya mateka kumi wanaoshikiliwa na Hamas na Wapalestina 150 wanaoshikiliwa na Israel. Kulingana na maafisa wa Israel kundi la kwanza la mateka kumi na tatu wanawake na watoto waliokuwa wanashikiliwa na Hamas wamekabidhiwa shirika la Msalaba Mwekundu ambalo linawasafirisha hadi Misri. Israel kwa upande yake imeachilia mateka thelathini na tisa wa Kipalestina, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Thailand nayo imethibitisha pia kwamba raia wake kumi na mbili waliokuwa wanashikiliwa mateka na Hamas wameachiliwa. Makubaliano hayo yanajumuisha usitishaji kamili wa mapigano kaskazini na kusini mwa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar, Majid al Ansari, aliwaambia waandishi wa habari mjini Doha. Kulingana na makubaliano hayo, wanawake hamsini na watoto waliotekwa nyara na Hamas tarehe 7 Oktoba wataachiliwa huru kwa mabadilishano ya Palestina mia moja hamsini wanawake na watoto waliojela nje ya Israel. Kwa mujibu wa makubaliano hayo Israel inatakiwa kusitisha mashambulizi yake huko Gaza kwa siku nne. Kadhalika, Hamas imethibitisha kwenye mtandao wake wa Instagram kwamba mashambulizi ya wapiganaji wake yatasitishwa pia. Somalia imekubaliwa rasmi kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, huku jumuiya hiyo yenye nchi wanachama wa nane sasa ikitafuta kupanua biashara huria katika kanda hiyo. Tumeamua kuikubalia Jamhuri ya Shirikisho la Somalia chini ya mkataba wa kujiunga na jumuiya, mwenyekiti wa jumuiya hiyo anayemaliza muhula wake, Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amesema, katika mkutano wa jumuiya hiyo mjini Arusha, Tanzania. Somalia ambayo rais wake Hassan Sheikh Mohamud alikuwa kwenye mkutano, inaungana na Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Rwanda, Sudan Kusini, Tanzania na Uganda. Jumuiya ya Afrika Mashariki yenye makao yake makuu mjini Arusha, ambako mkutano huo ulikuwa unafanyika, ilianzishwa mwaka elfu mbili na inahusika na kuhimiza biashara kwa kuondoa ushuru wa forodha baina ya nchi wanachama. Ilianzisha soko la pamoja mwaka elfu mbili na kumi. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Umoja wa Mataifa Ijumaa umeomba uchunguzi huru baada ya wanaharakati wa upinzani nchini Zimbabwe kupatikana amefariki kufuatia kutekwa nyara kabla ya uchaguzi wenye utata. Mwili wa Tapafumanei Masaya, mchungaji na mwanaharakati wa chama cha Citizens Coalition for Change, ulipatikana siku ya Jumaatatu, kilomita thelathini nje ya Harare. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeeleza yeye yeah, yeah, na mwanaharakati mwenzake Jeffrey Kalosi walitekwa nyara na watu wenye silaha mchana kweupe siku mbili kabla ya wakimpigia kampeni mgombea wa CCC katika mji mkuu wa Zimbabwe. Wote wawili waliripotiwa kuteswa, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Liz Throsel ameeleza akiongeza kuwa Kalosi aliachiliwa katika eneo lile lile ambako mwili wa Masaya ulifikishwa. Rosel amebaini kuwa maafisa wa Zimbabwe wamesema mauaji ya Masaya yanaendelea kufanyiwa uchunguzi. Nyota wa Afrika Kusini wa michezo ya Olimpiki kwa walemavu aliyefungwa jela Oscar Pristores amesamehewa Ijumaa baada ya kutumikia kifungo cha miaka tisa kwa kumua mpenzi wake River Stencamp na ataachiliwa Januari tano, maafisa wamesema. Aliamua alimuua kwa risasi Steenkamp eh, siku ya wapendanao mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Awali alifungwa jela miaka mitano na mahakama kuu mwaka wa elfu mbili kumi na nne kwa kuua bila kukusudia, lakini mahakama ya juu ya rufaa mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano ilimpata na hatia ya shtaka kubwa zaidi la mauaji. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Meri Mgawe Hivi sasa basi nampisha mwenzangu Harrison Kamau aendelee na kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, mambo yakiwa ni sawa kabisa, tunapoingia kwenye meza ya waandishi ambapo tunaangalia maswala ambayo yamekuwa kichapa vyombo vya habari na kutawala uh, katika wiki hii inayokamilika. Basi kwenye meza hivi leo tunazungumzia maswala kadhaa yakiwemo sitisho la muda la mapigano huko Gaza, hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pamoja na uhusiano wa Benki ya Dunia pamoja na Shirika la Kimataifa la Fedha IMF na mataifa ya Kiafrika. Kuendesha meza ya waandishi hivi leo ni mimi Harrison Kamau, wakati nikiwa na wageni wangu. Wageni wangu ni pamoja na Calvin Osiemo ambaye ni mwanahabari wa kujitegemea akiwa huko Naivasha nchini Kenya vilevile ninaye Zuberi Ali, mwanahabari kutoka DRC akiwa kule kwenye redio ya televisheni Grand Tanganyika uh, na pia ni mwandishi wa shirika la habari la Deutsche Welle la Ujerumani katika idhaa ya Kiswahili. Vilevile ni naye Amugo Kadenge, aliyekuwa mwanahabari wa siku nyingi, mwanafunzi wa uwanahabari na sasa hivi ni mwanafunzi wa shahada ya PhD kwenye chuo kikuu cha Howard, hapa Marekani katika Jimbo la Maryland. Basi bila kupoteza wakati tunaanza moja kwa moja na suala la Gaza na ni kuhusu sitisho la mapigano la muda kati ya Israel na Hamas, ambako timu ya shirika la habari la CNN kusini mwa Israel imesema kwamba imeanza kufanya kazi uh, sitisho hilo limeanza kufanya kazi saa moja asubuhi kwa saa za huko. Tayari mateka kumi na tatu wameachiliwa na Hamas, kulingana na ofisi ya waziri mkuu wa Israel. Wakati tukio la pili ni kwamba kuna mateka kumi na wawili wa, raia wa Thailand ambao pia wameachiliwa, kulingana na waziri mkuu wa taifa hilo. Israeli kwa upande wake imeachilia mateka wa Kipalestina 39, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, kulingana na ripoti za karibuni. Vilevile tunafahamishwa kwamba malori ya misaada yameanza kuingia yakitokea kule Misri, na kwa hivyo hali inaonekana kuendelea kama ilivyopangwa. Bila kupoteza wakati, basi nawakaribisha wageni wangu. Kwanza kabisa na kutaka kukaribisha Calvin Osiemo, karibu sana kwenye meza ya waandishi. Uh, kidogo tu kwa kifupi, ninapokukaribisha nataka wewe uelezee kwamba si tisho hili la mapigano la muda huko Gaza, kwako, kwa wewe umelichukulia vipi? Asante uh, sana bwana Harizon Kamao, asante sana kwa kunikaribisha katika programu hii ya leo ya meza ya waandishi wa habari. Uh, na kwanza kabisa ningetaka kusema kwamba uh, kupitishwa kwa vita hivi kwa muda uh, inatoa afueni kwa wale ambao wameathirika, ikizingatiwa kwamba pitisho uh, uh, hili la muda linapita baada ya siku arobaini na nane tangia uh, mwanzo wa vita hivi kati ya uh, Hamas na Israeli ama Palestina. Tumeona uh, kwamba katika uh, wakati huo au mateka ambao walikuwa wameshika wameweza kuachiliwa na hivyo inamaanisha kwamba eh, kutakuwa na hali ya utulivu kwa muda kiasi, bali uh, tukiangalia pia pande zote mbili zimezidi kutoa msimamo mikali wakisema kwamba vita hivi si ati vitaisha bali vitaweza kurejelewa na, eh, na tumeona waziri wa ulinzi wa Israel akisema kwamba vita hivi vinategemewa kuendelea kwa, mba, kwa, mba kwa mba zaidi ya miezi miwili, na jinsi uh, uh, wakati unavyosonga tukiangalia kwamba vita vikiendelea wale wa hudumu, wa palea, kuna wale wahudumu ambao ama wananchi ambao raia wanaumia, tunaona kwamba pale hakuna bidhaa ama zile uh, ambazo wanahitaji kama vile chakula na sima na maji, wanaweza kuzuia kuvyafikia, na kwa hivyo nadhani kwamba bado kuna changamoto kwa sababu uh, kama pande zote mbili zinazidi kuwa na misimamo mikali basi, uh, itakuwa ni changamoto kubwa tukizingatia kwamba zaidi ya watu elfu kumi na nne wameshaaga tayari. Asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu usiemo, nikaribisha wageni wetu wengine, bwana Zuberi, ukiwa kule DRC. Habari ya DRC, na huko DRC wewe unapotazama na kusikiliza watu wanasemaje kuhusiana na sitisho la muda la mapigano huko Gaza? Naam, asante sana hapo Washington na vile vile na msikilizaji ambaye anaendelea kusikiliza. Uh, labda mimi niseme kwamba hapa DRC watu wamepokea taarifa hizi hapa kwa habari tofauti tofauti, sababu hivi ni vita ambavyo vimechukua muda mrefu sana. Sisi wengine tumezaliwa tumekuta vita hivi hapa, na kama uh, mwandishi hapo alivyosema kwamba vita hivi vinatarajiwa kuendelea na upande wangu mi naweza nikasema kwamba vita hivi vinahitaji dola kubwa zingine kati, sababu hivi vita ukiangalia vilivyoanza vimeanza, na kuna baadhi ya nchi zimesema kwamba kila nchi ina inahitaji kujilinda kuji, kuji kwanza, na wakaingilia upande wa Israel kusema kwamba baadhi ya vitu ambavyo walivyofanya wavamizi havikuwa na haki naizo, na hivyo Israeli ana hali ana kila haki ya kujilinda lakini, waliopoteza maisha ni watoto wadogo, waliopoteza maisha ni akina mama na wa ambao wamefunguliwa sasa hivi kama hivyo ulivyodai, japo ni baadhi ya watoto wadogo na akina mama, basi vita hivi vimeathiri sana wale ambao wanakuwa si watu ambao ni wahusika, na hili jambo linatakiwa likemewe mm -hmm. mapema ili kuhakikisha kwamba ulimwengu una, una aidi demokrasia naam, popote pale. Asanti sana Zuberi, karibu sana kwenye kimeza ya waandishi lakini pia nimkaribishe sasa Bwana Mugo Kadenge. Wewe uko hapa Marekani na kwa hakika, ukiwa kwenye chuo kikuu cha Howard, ni unakutana na wanafunzi wa mirengo yote. Hivi karibuni kulikuwa na tatizo, wengine wakiunga mkono Palestina na wengine wakiunga mkono Israeli. Sitisho hili la mapigano, kwa mazingira ya leo, umeona kama hali hiyo au hiyo taharuki imeshuka kidogo, uh, kati ya wale wanaunga mkono Israeli na wale wanaunga mkono uh, Hamas Palestina? Asante sana bwana Harison, na kwa wenzangu ambao wamechangia katika mazungumzo hayo. Bila shaka kitisho um, hili linaweza kupunguza zile hisia kali ambazo zimekuwa uh, uh, kati ya wale ambao limechangamana nao, na ni jambo la maana ku, ku, kusema ya kwamba tunapohifadhi um, uhai wa watu ni kitu ambacho ni cha maana. Na katika vita vyovyote vile, huwa kuna wale ambao wameathirika, ambao pengine hata hawana uhusiano wowote au hawajahusishwa um, kwa hayo mapigano uh, na tumesikia tum, kuhusu wanawake, watoto na watu wa aina hiyo. Kwa hivyo kunapokuwa na, na, na, na sitisho kama hili, bila shaka, bila shaka, ni lazima lipongezwe. Naam, asante sana na Tunapo tu, kamilisha hili suala la Gaza, Calvin, ni kuulize je, uh, unapotazama hali ilivyo huko Gaza, na ikizingatiwa kwamba hali hiyo imeathiri mambo mengi ya ulimwengu ya kimataifa, kwa mfano uchumi na masiasa tu za kimataifa, sitisho hili la mapigano unaliona kama labda pengine litaleta afueni kwenye soko la kimataifa, soko la hisa la kimataifa? Sana tena kwa kweli uh, kusitishwa kwa mapigano haya kwa muda lazima kutakuwa na uh, kutarudisha uh, hali ya kiuchumi ya, ya katika mataifa mengine yaweze kuwa katika hali ya wastani, ikizingatiwa kuwa kwamba uh, a zile sekta ambazo zimeathirika zaidi uh, kuna uh, ambayo, su, su Izraeli, wale kama yale mataifa ambao labda yanategemea kununua vitu kutoka Israeli, na pia wale ambao wanafanya biashara kati ya mataifa haya. Kwa hivyo kunaweza kuwa na afueni ya muda lakini bado haitarejea katika kile kiwango ambacho wa eh, kilikuwa kabla ya vita hivi, kwa sababu kuna ule uoga wa vita hivi tena kurejea na kwabana biashara yote, ama kwa wale ambao wanafanya mahusiano na eh, ya kibiashara na nchi hizi, lazima kutakuwa na hali hata ya wasiwasi eh, wakati wa kabla kabla hatujajua kama vita hivi vitaisha ama vita itaweza kuendelea hapo mbele, na nadhani cha muhimu ni kuweza kuangalia pia hata katika hali ya uh, uh, humanitarian aid uh, pia wale watu ambao wa wamekuwa wakiadhirika. Tunaona kwamba zaidi ya watoto elfu sita elfu tano na mia sita wameweza kuaga dunia, imeleta wasiwasi tu katika pande zote mbili, na kama ingewezekana ama ikiwezekana, uh, kuweza kuwa na mazungumzo, basi uh, kabla ya vita hivi kurejea, nadhani pia uh, hilo suala la, la, la, la, afueni ama hali ya soko itaweza kurejea ku, mm-hmm. katika hali ya Afrika kiasi naam. Uh, Kadenge, tukimalizia suala hili kabisa, kwa kifupi, kuna mataifa kama Jordan ama na, na, na pamoja na Misri ambayo yako kwenye mstari wa mbele kuhakikisha kwamba sitisho hili halitakuwa tu la muda, kama inavyosemekana, siku nne tano hivi, wangetaka sitisho hili liwe la kudumu. Unaona kama kuna uwezekano kwamba sitisho hili, kukawa na mazungumzo wakati tu wa siku hizi zilipo, kama siku hizi nne ambazo zimetolewa kukawa na matumaini ya kuwa na sitisho la kudumu na kumalizika kabisa kwa mapigano, kwa maoni yako tu kama mwanahabari. Bali nzito kabisa. Uh, historia ya vita kati ya Israeli na Palestin au Hamas, kwa sasa Hamas, ni vita ambavyo vimekuwa kwa muda mrefu sana. Kwa ufupi nitasema ikiwa matakwa ya wanaohusika hayatazingatiwa kikamilifu basi huenda vita hivi vitaendelea kwa sababu kuna kwa upande mmoja kuna uh, shirika la Hamas na nchi, I mean, na na Palestine ambayo ni nchi ingependa kutambuliwa kivyake. Kwa upande mwingine kuna nchi ya uh, uh, Israeli ambayo inasema haitakubali kwamba nchi hii nyingine ikuwepo. Kwa hivyo shida hii isipotatuliwa, huenda mm -hmm. hatutaimaliza sa, kwa sasa, hayo ndio maoni yangu. Asanti sana. Kama iwapo ndio mtu amejiunga nasi sasa hivi, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Kwa Undani, ambapo tuko kwenye meza ya waandishi tukizungumzia maswala tofauti, na ndipo tumekamilisha swala la kusitishwa kwa mapigano kwa muda huko Gaza. Na sasa nataka tuende moja kwa moja hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mapigano yamekuwa yakiendelea hasa mashariki mwa taifa hilo, wakati pia likijiandaa kwenye uchaguzi mwezi ujao. Mengi yametokea. Uh, ripoti za karibuni zimesema kwamba hata baada ya wale walinda amani kuwepo nchini humo kwa zaidi ya ama karibu miongo miwili sasa, kumetiwa saini mkataba ama makubaliano yao kuondoka, na ripoti hiyo imetoka wiki hii, ikielezewa na waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula ambaye amesema kwamba wametia uh, saini makubaliano na MONUSCO kuondoka nchini humo uh, vikosi vyenye askari uh, takriban elfu kumi na tano vilevile kumekuwa na ripoti za kiintelijensia kutoka hapa marekani zikiongozwa na mkuu wa ujasusi na intelijensia hapa marekani avril haines ambaye ametembea rwanda na drc na kuzungumza na viongozi wa mataifa hayo kwamba uh, wafanye kazi pamoja uhasama uliokuwa kati ya drc na rwanda uh, umalizike ili kuwe na amani. Haya yote yanafanyika wakati pia, uh, wagombea wa urais wakijiandaa na kurai wapiga wa, wa, wa kura kwa sababu ya uchaguzi ujao. Naanza mara moja na wewe Zuberi Ali. Wewe uko DRC sasa hivi, uchaguzi umekaribia, unaona hatua ambazo zimepigwa. MONUSCO wanaondoka na wananchi wengi walikuwa wakisema kwamba MONUSCO waondoke. Taarifa za kuondoka kwa kikosi cha MONUSCO zimechukuliwa vipi huko DRC? Nam, taarifa za kuondoka kwa kikosi cha Monisco, uh, watu raia kawaida wamependelea sana kuondoka. Mimi ikiwepo katika jimbo la Tanganyika, miongoni mwa majimbo ambao tayari Monisco waishaondoka tayari na hili swala. Lakini kiundani, upande wangu mimi nisingependelea sana Monisco waondoke wakati huu hapa sababu kuna mambo hayajawa vizuri kabisa. Nikianzia hapa jimboni Tanganyika tu kuna mambo yanatokea ambayo wao walikuwa wanao, wanasaidia kiundani zaidi na kwenda kuangalia wale ambao wanaleta matatizo wanayasuluhisha, lakini ndio wameondoka. Tukienda upande wa huko ambako kumetokea eh, maafa siku hizi, tuseme Goma na ndo saini hivyo hapo, kama vile livyoongea Hili ni jambo ambalo raia wa kawaida wanalifurahia. Sababu gani? Wao wanazungumzia kwamba labda UNESCO wamekuja hapa, wamekuja kwa mission fulani yao binafsi, lakini wanashindwa kutambua kwamba muda wote huu walikuwa hapa, waliwalinda kiasi gani. Mi naamini mtu mwenye kuwa na njaa siku zote hupenda ashibe kila wakati, lakini anashindwa kufahamu ya kuwa kuna mtu anamlinda ambaye anasababisha yeye awe na amani. Mtu anaweza akasema hivi kwamba MONUSCO aondoke kwa okay. Lakini ukiangalia kiundani, walikuwa wanatakiwa wabaki kwanza hapa ili waendeleze kudumisha amani hapa kule eh, Nord Kivu tunaweza tukasema hivyo. Kwa wale ambao labda wanashindwa kuelewa Kifaransa hicho nichongea hapo, labda Kivu ya kaskazini, kuna mambo ambayo yanatokea na wao wanachezea kati kuhakisha kwamba kusuluhisha. Wao hawapo hapa kwa sababu ya kupigania raia kwamba eti ndo wapige wali bali, wako hapa kusuluhisha kile ambacho kinachotokea. Wao wanaingia kati kusuluhisha, lakini raia wa kawaida wanahitaji e, wao waegemee upande fulani, kitu ambacho kimataifa sio kabisa. Asante sana, Osiemo. Unajua uh, kwamba unafahamu kuna kikosi cha muungano au Jumuiya ya Afrika Mashariki, uh, wakiwemo wanajeshi kutoka nchini Kenya ambao wanaongoza kule DRC. Hao ni kando na wale wa Umoja wa Mataifa wa MONUSCO. Wewe unapotazama, je, kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kikiondoka, kile cha MONUSCO cha Umoja wa Mataifa, unaona kama kwa maoni yako, uh, hichi cha Afrika Mashariki kina uwezo labda wa kurejesha amani DRC? Bila shaka uh, kuondolewa uh, kwa hawa wanajeshi ama kikosi cha MONUSCO ambacho kilikuwa na maafisa takriban elfu kumi na tano italeta changamoto kubwa, kwa sababu kwa zile nguvu ambazo zimebaki pale, nadhani zitakuwa zimepungua, na ikizingatiwa kwamba kundi hili la MONUSCO kuondoka nchini DRC limeleta na serikali yenyewe na walipotia mkataba eh, walipotia saini huu mkataba tarehe ishirini na moja mwezi huu, kati ya naibu waziri mkuu uliotungula, pamoja na tiketi ambaye ni mwakilishi wa Umoja wa Mataifa pale, binafsi nadhani italeta changamoto kubwa ya kiusalama na ni kama eh, ama mpango uh, huu mzima umeharakishwa kwa njia uh, ambayo huenda ikaleta utatanishi na kuweza kurejesha zile hatua uh, ambazo zilikuwa zimepigwa katika kurejesha usalama katika taifa la DRC, na vilevile imekuja wakati ambapo taifa la uh, DRC linajiandaa kwa uchaguzi mwezi Desemba na nadhani kwamba itakuwa italeta changamoto zaidi, na mzungu huu huenda ukazidi eh, ikizingatia kwamba vile vikosi vilikuwa uh, vikipiga abiria pale, ili kuhakikisha kwamba kuna usalama katika maeneo tofauti tofauti, na hivyo nadhani kwa maoni yangu ni kwamba itakuwa ni changamoto kwa vikote vya jumuiya ya Afrika Mashariki ambavyo sasa vimeachiwa jukumu la kuleta usalama kali. Naam, asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu bwana Kadenge. Hapa kuna swala ambalo nimesema hapo awali kwamba Marekani imesema DRC kupitia kwa kiongozi wa DRC ya Felix Tshisekedi na Paul Kagame wa Rwanda wamekubaliana kushirikiana katika kurejesha amani DRC, lakini unajua kwamba wakazi wengi wa DRC hawaamini kamwe Rwanda, wanasema Rwanda ina fadhili kundi ya waasi mashariki mwa Congo. Ripoti hii kutoka kwa Marekani, unaona kama wananchi wa DRC wataiamini na kuwa na imani na Rwanda kwamba Rwanda ina moyo wa dhati wa kuhakikisha kuna amani DRC? Asante sana uh, huenda wakazi wa DRC hawatakuwa na hii imani kwa sababu swala hili ambalo, um, serikali ya Marekani ina Uh, inaongea kuhusu ni suala ambalo limekuwa katika <coughs> vita hivi vya DRC. Uh, hapo mwanzo nchi ya uh, Rwanda imesemekana kuhusika katika vita katika eneo hilo la magharibi la uh, mashariki, samahani kwa Rwanda. Kwa hivyo sioni kama uh, wakazi watakubali uh, ama watafurahia um, mambo haya. Asanti sana, naona muda unakimbia kweli, na kuna suala la mwisho ambalo ningependa tulizungumzie tu kwa kifupi, kulingana na maoni yenyu nyinyi kama waandishi wa habari, na nazungumzia kuhusu uh, benki ya dunia na shirika la kimataifa la fedha IMF na mataifa ya Kiafrika. Hivi karibuni tumeona kwamba Kenya imeongezewa ime mkopo na, na, na IMF wa karibu bilioni moja za dola lakini kuna masharti yake vilevile. Vile Malawi imekuwa ikijikwamua kutokana na madeni na ni kama yameshindikana. Zambia iko kwenye hali ile, Ghana vilevile. Na mashirika hayo ya makubwa yanaonekana kutoa masharti magumu sana kwa mataifa ya Kiafrika, yaani mikopo inakuja na masharti ambayo ni kama vigumu kabisa kuweza kulipa yale madeni. Ninataka tu kuuliza, je, Nitaanza na Osiemo. Unapotazama mikopo inayotolewa na mashirika hayo ya kimataifa, kwa kweli, unaona kama kuna moyo wa dhati wa mataifa hayo kujikwamua kiuchumi, ama bado yatabaki tu tu ya kisuasua katika kulipa madeni haya ya kimataifa? Kwanza, changamoto kuu ambayo ambayo inaweza kufanya mataifa ya maendeleo ama mataifa ya Afrika haswa kujipata katika hali ya kuweza kulipa madeni ni wakati tunapata mikopo ambayo inaenda eh, kwenye ile lugha ya kimumba tunasema recurrent expenditure. Kwa hivyo unapata kama mikopo uh, hii haiwezi kutumika kwa njia ya eh, kuleta maendeleo na eh, kutengeneza mali zaidi, ja, basi mataifa ya kiafrika yatazidi kupata eh, changamoto na unapata no, kwamba mikopo hii ya, ya, ya Shirika la Fedha Duniani inakuwa na imewekwa uh, katika njia ambayo iko na uh, conditions ngumu sana, ambapo unapata mataifa si ya kiafrika yanapata changamoto kuweza kulipa madeni haya na ma, uh, mwaka huu tu tuliona mkuu wa IMF Kristalina uh, Georgieva akisema kwamba mataifa asilimia uh, kumi na tano ya mataifa ambayo yana mapato ya chini E, tayari yakonwashili e, wakulipa madeni yao kwa kiasi kiwango cha asilimia arobaini. Na hiyo tu yenyewe kama inakuelezea kwamba mikopo e, hii basi inaweka mataifa katika madeni kila siku, ukilimbikiza madeni na huwezi kujipomua kutoka changamoto hiyo ya kulipa madeni hayo, basi hata mipango ya maendeleo peke yake itakuwa ni changamoto kuu kuweza kuwafikia kama taifa, na hasa ikizingatiwa kwamba mataifa mengi ya kiafrika ni mataifa ambayo yanajisiza kwa sasa na eh, yanategemea sana mikopo hii kutoka nji ili kuweza kutengeneza mabarabara ama eh, kuweza kuendelea kufanya maendeleo mengine. Lakini uh, inakuwa ina, ina ni changamoto, wakati ambapo tunakopa eh, ili kuweza kuja kulipa watu mishahara na hizo recurrent expenditures ambazo tunazijua kwa kawaida. Kwa hivyo nadhani hiyo ni changamoto kuu, na inaonekana ni kwamba kuna eh, ina, ina, ina, ina mia ambayo mashirika kama haya kama Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani ni kama wanatumia njia hizo ili kuweza kutoa ku, ku, conditions fulani eh, kwa mataifa ya Kiafrika ambayo sasa yanaweza katika hali ngumu. Zuberi, kwa kifupi, wewe ungependa kuona nini kikifanyika kutokana na mikopo hii? Ungependa kwa mfano kama Malawi na, na Zimbabwe walipewa uh, masharti kwamba mikopo inapoletwa pia mashirika yale yataleta wafanyakazi wao kusimamia mikopo hiyo. Ungependa nini lifanyike ili mikopo hii ya kimataifa isaidie mataifa ya Afrika? Naam, mimi nadhani kwamba masharti hayo ni magumu sana. Ni kama vile unampa mtu eh, huku haujapenda sababu, ukimpa mtu aende kusimamia kile ambacho ulichompa, haujampa ningependa mimi upande wangu, labda wakati wanatoa mikopo iwe mikopo ambayo labda riba yake iwe labda ndogo sana, sababu mataifa hayo ambayo yanapewa mikopo ni mataifa yale ambayo hayajiwezi, yana madeni sana, na wanahitaji kufanya kitu ambacho kitakachosaidia wa raia zao. Mimi ningeomba tu wajaribu kuangalia nafasi ili wawape e, nchi hizo hapo, wakati wanapowapa mikopo, na wao wawe na nafasi ya kutumia mikopo hiyo hapo kwa urahisi. Asanti sana. Tunapokaribia kukamilisha, ningetaka Kadenge useme hivi, kwa maoni yako wewe, ungependekeza kuwe nini? Kuna uh, umoja wa Afrika ni shirika lipi ungesema au kupendekeza liwe na usemi zaidi katika kutetea mataifa ya Afrika mbele ya mashirika haya ya kimataifa? Labda pengine kuwe na sauti ya pamoja ya mataifa ya Kiafrika wakati yanapojitetea kutokana na mikopo hii mikubwa ya kimataifa. Wewe ungependekeza tu, kwa maoni yako na pendekezo lako, nini lifanyike? Hebu ulize tena. Umesema ningependa, ungependa ni kuona wapiteta? shirika lipi, ama ungependa kuona sauti gani ya, mata, ya mataifa ya kiafrika yakijitetea mbele ya mashirika haya ya kimataifa ili labda ma, ma, mikopo iwe afueni kidogo. Kuna shirika la la OAU, ama ya mataifa ya kimataifa ki, na kuna mashirika mengine katika maeneo tofauti tofauti, kwa mfano ECOWAS na mengine Pengine mashirika haya yakifanya kazi pamoja, alafu kuhifadha sauti yao kupitia kwa shirika moja la Afrika itakuwa ni vyema. Lakini bali na hayo, pia mashirika haya yaweze kuhakikisha kwamba wale wanaochukua hizi uh, mikopo mm-hmm. wanazitumia kwa njia naam kwa njia inayofaa <laughs> nafikiri simu yake imepotea kidogo bwana Kadenge, lakini alivyokuwa akisema ni kwamba watumie kwa njia ya utendeti, yaani kusiwe na, na ufisadi. Visa vya ufisadi pia vimeonekana na vimeorodheshwa kama mojawapo ya maswala yanayopelekea hali hiyo ya mikopo kutofanyika. Sasa naona muda nao ni kama umekimbia, sijui kama Osiemo una kitu cha kusema kwa sekunde kama kumi tukimalizia ningependa hasa kwa ile suala la kama vile tunaona hivi majuzi shirika la fedha duniani IMF limekuwa hapa nchini na wanaweza wanataka ama kile kiwango cha mikopo ambayo wanaweza taifa la Kenya, nadhani kwamba hii tunazidi kujiongezea mzigo na tunafaa kujiangalia kama taifa. Asante sana Calvin Usiemo, Zuberi Ali ukiwa DRC na Amugo Kadenge kwa kushiriki kwenye meza ya waandishi kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, kwa upande wa pili naye Fiona wa Mai na msimamizi wetu alikuwa ni Mary Mgawe. Basi kutoka Washington DC, nawatakia wakati mwema popote mlipo, na hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.