Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na Vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji um, wako ni mimi Sandey Shumari. Zaidi ya wafungwa dazeni tatu wa kipalestina wamerejea nyumbani wakipokelewa kishujaa huko ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu baada ya kuachiliwa kutoka kwenye magereza ya Israel kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Msafara wa wafungwa walioachiliwa, wengine wakituhumiwa kwa makosa madogo na mwengine uliohukumiwa katika mashambulizi ulichochea umati mkubwa wa Palestina kuimba, kupiga makofi, kupunga mikono na kuwa na shamrashamra. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na watawala wa Gaza Hamas yanahusisha kubadilishana kwa muda wa siku nne watoto na wanawake wapatao mia moja na hamsini wa Kipalestina waliokuwa katika jela ya Israel kwa mateka hamsini wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas. Wapalestina wengi wanaotarajiwa kuachiliwa siku zijazo ni vijana waliokamatwa kwa uchochezi pamoja na kurusha mawe. Kiongozi aliyeko madarakani wa Madagaskar Andre Rajoelina alifanikiwa kushinda muhula watatu baada ya tume ya uchaguzi Seni siku ya leo Jumamosi kusema kuwa wamepata kura nyingi zaidi katika uchaguzi wa rais uliokuwa na idadi ndogo ya wapiga kura na kususiwa na upinzani matokeo ya awali yaliyotangazwa na seni mwishoni mwa kujumlisha kura yalionyesha rajelina akipata kura ya asilimia hamsini na nane nukta tisa akifuatiwa na sitney randrian asoloniaco mbunge aliyepata asilimia kumi na nne nukta nne mahakama kuu ya katiba nchini humo ilipewa jukumu la kutangaza matokeo ya mwisho ndani ya siku tisa baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo ya muda Siku ya Ijumaa, wapinzani wake walikuwa wametangaza kuwa hawatakubali matokeo. Wakati wa huo, mgombea urais wa upinzani nchini humo amekata rufaa katika mahakama ya juu akitaka kufutwa kwa matokeo ya kura yaliyotangazwa leo Jumamosi, ambayo alimpa urais aliyemaliza muda wake Andrea Joina kuwa mshindi katika duru ya kwanza. Anasema, niliwasilisha maombi mawili ya kuomba kufutwa kwa kura na kuto shtaki kwa Angelina Siteni Andrian Asoloniako aliambia AFP siku ya leo Jumamosi akilaani wizi wa kura katika uchaguzi huo. Maafisa wa Israel wamesema mateka kumi na nne wa Israel na wafungwa 42 wa kipalestina watabadilishana siku ya leo Jumamosi, huku usitishaji vita wa siku nne ambao ulianza kutekelezwa Ijumaa kati ya Israel na Hamas huko Gaza ukionekana kushika kasi. Katika kipindi cha kusitisha mapigano Hamas inataka kuachilia huru mateka 50 na Israel wafungwa wa Kipalestina mia 50 kama sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa wakati wa mazungumzo yaliyohusisha Israel, makundi ya wapiganaji ya Palestina, Qatar, Misri na Marekani. Pia leo Jumamosi huko London wanajiandaa kwa maandamano ya kuunga mkono Palestina, huku maelfu ya watu wakitarajiwa kuhudhuria. Zaidi ya polisi elfu moja na mia tano wameitwa kazini kwa ajili ya kampeni ya mshikamano kwa Palestina. Waandamanaji wamepanga kutembea kutoka Park Lane hadi Wite. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ki vilitikiswa na shambulio kubwa la ndege zisizo na rubani mapema jumamosi hii leo kutumia ndege zisizo na rubani za Shahidi ambao zimetengenezwa Iran. Watu watano akiwemo mtoto walijeruhiwa katika shambulio hilo, kulingana na chapisho la meya Vitali Klitschko kwenye Telegram. Jeshi la anga la Ukraine limesema shambulio hilo lilikuwa kubwa zaidi la ndege zisizo na rubani tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia. Taarifa za kijasusi za Uingereza zilisema Novorisik itakuwa eneo bora zaidi mbadala, lakini hatua hiyo itahitaji kuhamisha na kupakia upya makombora na pia itahitaji michakato mipya ya uwasilishaji, uhifadhi, utunzaji na upakiaji. Papa Francis aliahirisha mkutano wake na waumini asubuhi ya, ya siku ya leo Jumamosi kwa sababu ya flu. Vatican ilisema katika taarifa. Papa huyo mwenye umri wa miaka themanini na sita hufanya mikutano ya mara kwa mara na maafisa wa Vatican siku za Jumamosi pamoja na hadhira za kibinafsi. Mapema mwezi huu, papa aliahirisha kusoma hotuba iliyotayarishwa kwa ajili ya mkutano na marabi wa Ulaya kutokana na homa, lakini alionekana kuwa na afya njema wakati wa mkutano na watoto saa chache baadaye na meli moja ya makontena inayomilikiwa na bilionea wa Israel ilishambuliwa na ndege inayoshukiwa kuwa ya Iran katika bandari ya Hindi, katika bahari ya Hindi wakati Israel ikipambana na Hamas huko ukanda wa Gaza, afisa wa ulinzi wa Marekani alisema leo Jumaa mosi. Shambulio hilo la Ijumaa kwa CMA CGM linakuja wakati usafiri wa meli za kimataifa unazidi kujikuta ukilengwa katika vita vya wiki nzima ambavyo vinatishia kuwa mzozo mpana wa kikanda, hata wakati ambapo makubaliano ya amani ya yamesimamisha mapigano na Hamas ili kubadilishana mateka na wafungwa wa Kipalestina walioko Israeli. <mulia> Maswali na majibu. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo habari, hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, nikishirikiana hii leo na Kennes Bwire kuchambua barua zenu. Karibuni katika siku ambayo dunia inasherekea siku ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia vilivyomalizika tarehe 11 mwezi wa 11 mwaka 1918. Ni siku uhasama ulisitishwa saa tano za mchana siku hiyo. Sasa Bwire, tugeukie wasikilizaji wetu, ninaona wamejaza kama kawaida kwenye ukurasa wetu wa Facebook maswala motomoto. Hivyo nani anabahatika kufungua uwanja hii leo? Asante Abdu Shakur Abud, ukikumbuka wiki mbili zilizopita kulikuwa na msikilizaji mgeni ambaye hatujawahi hata kusoma swali lake, na uliahidi tutalishughulikia hii leo. Nakumbuka, sio, ninakumbuka ni swali la Selemani au unasemaje? Naam, ni msikilizaji wetu Selemani Sambai Mahona wa Singida, Iramba, Mpambala, Meko, Tanzania. Alisema ni mgeni kwenye jukwaa hili, tumemkaribisha sana kwa mikono miwili, na anauliza wakati wa usiku huwa kuna kitu kinatembea angani kama nyota, wataalam huita kibonzo. Sasa anataka kujua kinarushwa na binadamu au ni kitu kilichoumbwa na Mwenyezi Mungu, na kama kinarushwa na binadamu, anataka kujua wanatumia njia gani kurusha hadi huko juu, au wanaenda juu angani hapa sijui ni chombo gani hicho anachokizungumzia Sulemani, lakini abdu shakur Abud, umesikia au kuona kitu hicho kinachoelea huko juu angani? Kwa kweli kuna vyombo vingi vinaelea huko anga za juu, na hiyo moja anayozungumzia Sulemani huenda ikawa ni ile kituo cha kimataifa ISS au International Space Station kinazunguka katika anga za juu umbali wa kilomita mia nne kutoka ardhini. Mtu anaweza kukiona hali ya hewa ikiwa nzuri, inapopita. Idara ya safari za anga ya juu ya Marekani, NASA, ina ramani kwenye ukurasa wake, inaonyesha njia kituo hicho kinapita na wakati gani. Unaweza kufuatilia ukaona mwenyewe, labda hiyo sasa inakuwa mara nyingine inatoa mwanga fulani, na maana unaona hivyo. Halafu kulingana na chombo kinachofuatilia satellite katika anga za juu ni kwamba kufikia Mei 4 mwaka elfu mbili 23 kuna 7702 zinazofanya kazi na kuzunguka duniani kote, zinaelea anga za juu. Sasa kuna baadhi ya vyombo hivyo mtu huona kama nyota inazunguka, na huenda ndio unaona wewe msikilizaji wetu. Sasa satelaiti hizi husafirishwa anga za juu kwa roketi kutoka sehemu mbalimbali za dunia, na hivyo ni binadamu wanaopeleka vyombo hivyo huko anga za juu. Kuna pia mara nadra mtu huweza akaona nyota zinapita kwa kasi, hiyo sasa ni maumbile ya ulimwengu wetu. Lakini vilevile vile, huyu nafikiri anazungumzia zile chombo zinazodaiwa kwamba ziko huko kuna anga za juu watu fulani labda unafikiria mambo kama hayo, lakini mambo ambayo kisayansi inafahamika ni hizo satelaiti na hicho kituo cha kimataifa cha sayansi huko anga za juu, na China vilevile vile imepeleka yake. Kwa hivyo huenda unaona kitu kama hicho ukasema, lakini uwanja ni wako, unaweza kutuandikia katika Facebook tukaangalia tena zaidi kwa undani. Henri Kideula wa Njombe, Tanzania unasema ungelipenda kujua nini hasa kimeamusha kundi la Hamas kufanya mashambulizi dhidi ya Israeli baada ya kimya cha muda mrefu na kwa nini iwe sasa. Nao wasikilizaji wetu David Sechenga wa wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, uh, Mankx wa Mombasa, Salum Nyoha wa Gongomoto, Majohe, Dar es Salam wanauliza swali kama hilo walisema nini sababu ya mapigano kati ya Israeli na Palestina na mbona hayaishi? Naye Goligota Magabe mkono wa jiji yem unit gate Tanzania anauliza, je, Israeli na Gaza wanapata faida gani wanapopambana? hmm. Abdu Shakur Abudu, maswali mazito yanayohusiana, ndiyo maana nimeamua kuyauliza yote niyalete niyasome kwa pamoja, na kuna mengine kama hayo. Sasa Abdu Shakur Abudu, unasemaji? unajua ni maswala muhimu na nyeti na nimeona wasikilizaji wetu wanalifuatilia sana swala hili la Israel na Hamas, Israel na Palestina. Tumelieleza wiki mbili zilizopita, lakini mimi ninaona nimtafute mtaalamu atuarifu zaidi juu ya swala hili, na nimezungumza na Amin Mwidao na kwanza nilimuuliza atufahamishe juu ya kiini cha mashambulizi ya mwezi uliopita na kiini halisi ya mzozo wa Israel na Palestina ambao tunajua ulianza toka mwaka elfu tisa mia arobaini na nane baada ya kuundwa taifa la Israel. Asante sana. Kuna sababu mbili, kuna vichocheo vya hivi karibuni na kuna asili ya... Ya mzozo baina ya Israel na Palestine. Katika mchocheo wa karibuni ni kwamba kwa zaidi ya miaka kumi na sita sehemu ile ya Gaza nimeikiwa vikwazo na na imezungukwa na Israel na wamekuwa ni watu ambao kama ambao katika jela iliyo iliyo huru, yani ni kambi ya jeshi ambayo ni kambi ya jela iliyo wazi iliyo wazi, yani. Asante. Na kabla ya hapo, kama tunavyojua kwamba mzozo wa Palestine na Israel ni mzozo ulioanza zaidi ya miaka karibuni sabini na tano tangu mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane baada ya nchi ya Israeli kubuniwa. Na kabla kubuniwa kwa nchi ya Israeli, ile sehemu ilikuwa iko katika chini ya ya mamlaka ya authority, ya Palestine iliyosimamiwa na Uingereza, na kutokana na makubaliano ya Umoja wa Mataifa ilikuwa sehemu ile igawanywe iwe ni nchi mbili, moja ikiwa ni ya Wapalestine na moja ikiwa ni ya Wayahudi wa ambao kwamba walikuwa wenye kutafuta hifadhi baada ya kupata mateso makubwa sana katika sehemu za Europe. Uh, kwa hiyo baada ya 1948, kukawa na uh, m mgawanyiko mkubwa ama, ama vita vikubwa vilivyosababisha Wapalestine wengi waondolewe katika zile sehemu zao asilia na wengi wao wakawa wamebakia katika sehemu chache za ardhi ambazo sasa tunazijua kama Gaza na West Bank na baadhi ya wengine wako katika East Jerusalem na wengine wako katika nchi jirani kama vile Lebanon pamoja na Jordan. Kwa hiyo kwa ufupi, mzozo huu ni mzozo wa, wa siku ndefu sana ambao kwamba uh, cha msingi zaidi ni kwamba zile ardhi zilizoko zina utata kwamba wenyewe waliokuwa pale mwanzo walikuwa ni wa Palestine na baada ya kuja uh, Wayahudi kutoka katika Europe na kuanzishwa taifa la Israel ndipo mzozo uliopoanza wa vita baina haya makundi mawili. Sasa tukiangalia, umesema ni Umoja wa Mataifa Baraza la Usalama limeidhinisha, watu wanajiuliza, vipi inakuwa Umoja wa Mataifa imeshindwa kuchukua hatua, imechukua miaka hii yote mpaka leo Israel inakataa kuheshimu sheria za Umoja wa Mataifa. Unafikiri ni kitu gani kinasababisha hii? Sasa kuna kuna suala la ushabiki, kwa sababu Umoja wa Mataifa katika uamuzi wa masuala yake tofauti tofauti, kuna mabaraza mawili, kuna lile baraza kuu la nchi zote za Umoja wa Mataifa, lakini uh, uamuzi wao sio uamuzi wenye ambao wenye ku, ku, kulazimisha sheria kupita masuala yote ya Umoja wa Mataifa, lakini liko lile baraza kuu la usalama la Umoja wa Mataifa ambao ni Security Council. Hapa kuna zile nchi ambazo zenye uwezo wa kuwa na turufu. Sasa kwa miaka mingi sana, japokuwa kumekuwa kukipitishwa resolutions mbalimbali mbali za Umoja wa Mataifa, lakini uh, Marekani wamekuwa ni walezi wa, wa, wa Israel wenye kuwalinda na kuwakinga kwa kila uh, resolution ambayo kwamba ina inawakabili ina katika Umoja wa Mataifa, na bila kuwa na muafaka baina ya viongozi wote ama makundi yote yale ya, ya ya kamati ya, ya usalama ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa, hakuna jambo lolote ambalo ama ama chochote kitakachopitishwa ambacho chaweza katekelezwa. Kwa hiyo kwa ufupi ni kwamba kuna baadhi ya nchi zenye turufu kwa hiyo, wamekataa utekelezaji wa, wa baadhi ya resolutions zilizopitishwa katika umoja wa mataifa. Kwa hivyo vipi sasa tunaweza kuona kwamba hii imekuja mpaka hii leo ghasia hizo, nafikiri kutaweza kupatikana suluhisho basi ya kudumu kumaliza swala hili, kutokana na msukumano wa wa kiuchumi, msukumano wa kisiasa wa ki, kuna uwezekano mkubwa kwa sasa kupatikana suluhisho ya hili swala kwa sababu tumeona maafa mengi yaliyotokea, na tofauti ya sasa na na siku za, za mbeleni ni kwamba tumekuwa katika maisha ya ya teknolojia ambayo kwamba kila kinachotokea katika Gaza na sehemu za Palestina tunaweza tukakiona ulimwengu mzima. Kwa hiyo fikra na mawazo, mawazo ya ulimwengu huwa yanabadilika kwa, kwa dakika ambayo ilikuwa ni tofauti na zamani. Eh, binadamu ama raia wa nchi tofauti tofauti walitegemea habari wanazozipata kwenye magazeti, lakini leo kila kitu chaonekana kwenye TV. Kwa hiyo hii pia itakuwa na msukumo mkubwa katika kuhakikisha kwamba hisia na maoni ya watu yametiliwa akilini katika kutafuta suluhisho ya swala lile, na kama tunavyojua kutopatikana kwa suluhisho kwa swali kama lile kwaweza kusababisha mgawanyikano na vurugu jingi katika magharibi ya kati na serikali za pale zikiona, kwamba kuna kuna msukumo kama huo, waweza wakatumia mafuta kama silaha nao kujaribu kuwalazimisha nchi za magharibi kukubaliana na swala la kutafuta suluhu ya swala la Palestine na Israel. Lakini umezungumzia mashariki ya kati, nchi za Kiarabu wamekuwa kimya kwa muda mrefu hivi sasa, na wachambuzi wengine wanasema makubaliano ya Abraham yameigawa nchi za Kiarabu. Unafikiri kutokana na mahali hii hali itabadilika? shaka hali itabadilika, na na kitu kinacho kinachonipa imani ni hii diplomasia inayofanywa saa hii na Balozi Blinken. Ukiangalia katika kipindi cha cha wiki mbili, amezunguka karibu nchi zote za mashariki ya kati, amekwenda Qatar, amekwenda Jordan, amekwenda Uturuki. Kwa hiyo hili ni swala ambalo kwamba nafikiri limeibua hisia nyingi na limeonekana lina umuhimu mkubwa Japokuwa kumetokea maafa makubwa, lakini sa pengine hii mzozo wa sasa ndio utakokuwa sababu ya kutafuta suluhisho ya ya kudumu katika sehemu kama ile. Tukizungumzia swala la masha, Israel na Palestina, uh, hapa tunaona kwamba Netanyahu ameshikilia ngumu kwamba hawezi kuruhusu amani ipatikane mpaka Hamas warejeshe wale watekwa na pamoja na kuangamiza Hamas. Je, unafikiri Netanyahu ndo anaongoza hali hii au kule Israel vilevile vile kuna mvutano unaojitokeza? Nafikiri kuna mvutano, kuna baadhi ya watu ambao kwamba, kwanza kuna watu wengi sana ambao hawapendelei wa Netanyahu waendelee katika utawala wake. Nafikiri kwa sasa watu wanaomuunga mkono ni karibuni asilimia kumi na nane, wengi wa raia wa Israel hawataki iendelee na, na uongozi na bila shaka vita vitakavyomalizika itakuwako pengine ndo mwanzo wa mwisho wa utawala wake katika nchi ya Israel na nafikiri pia nguvu zaidi alizopata ni ushirikiano alioupata kutoka nchi kama vile Marekani, lakini pia Marekani, mawazo yake yameanza kubadilika, na tumeona kauli zao zimekuwa tofauti. Ukiangalia kauli za za balozi Blinken. Aa, wiki mbili zilizopita ni tofauti sana na, na kauli zake za leo, na zaidi anasisitiza kwamba ardhi za Wapalestina zitabaki vile vile, Wapalestina hawataweza kuondolewa katika sehemu zao na lazima kupatikane kupatikane suluhu katika sehemu kama ile ambayo itahusisha ita kukuweko kwa nchi mbili, uh, Palestine wakiwa uhuru na salama na Israel wakiwa wakiwa salama kutoka kwa majirani wao. Kwa vile tumezungumzia Netanyahu, wazwe limekuja swala la tofauti kama uzayuni na uyahudi, maana yake wanasema Israel imejengwa zaidi na uzayuni. Kuna wajie, wayahudi wamegawika? unaweza kutueleza tofauti zilizopo hapo? Uzayuni nafikiri ni Zionism, ambayo Zionism ni itikadi isiyohusikana na na uyahudi. Hiyo ni itikadi ya watu wenye asili ya uyahudi walioko Europa, kutaka kuwa na nchi yao ambayo ilikuwa ni tofauti na zile nchi walikuwa wakiishi kule, na uyahudi ni ni kabila ama tabaka kama kabila zingine zingine ulimwenguni. Kwa hiyo hivyo ni vitu viwili tofauti. Wawezekana wewe ukawa ni myahudi na pengine ni, ni Zionist, lakini si lazima kila myahudi awe ni Zionist. Hiyo kwa ufupi, Zionist ni wale watu ambao kwenye, wenye hamu ya ku, ya kuwa na taifa lao la la Kiyahudi katika Palestine, na Mayahudi ni wale watu waliozaliwa katika, kutokana na nasaba ya, ya ya Kiyahudi kama vile tunavyojua katika dini Islamu, za Kiislamu za Kristo na za Kiyahudi. Na je, Zionism au Uzayuni, tunaweza kusema ni siasa kali za mrengo wa kulia wa Uyahudi? Bila shaka ni siasa kali za mlengo wa kulia za Uyahudi, kwa sababu katika itikadi zao hawaamini kwamba kuna ruhusa ama kuna fursa ama kuna nafasi ya mtu yoyote ambaye si Myahudi kuishi katika sehemu kama ile. Ndio, ndio maana ukaona kwamba katika malengo yao makubwa ya ya utawala ama ya unchi ni kuhakikisha kwamba haki za za watu ambao si Mayahudi hazitatiliwa katika maanani katika masuala ya kinchi. Ndio wakaona ardhi na haki za wapalestina hazijapewa kipao mbele ama kipao sawa, pamoja na waisraeli wengine walioko katika nchi ile. Kwa hivyo, kwa ufupi, wayazayuni hawataki kuona taifa la palestina linaundwa kwa sehemu fulani. Bila shaka hilo ni moja ya lengo lao, kwa sababu katika imani yao ardhi yote ile ya palestina ni ardhi yao ambayo kwamba walikuwa wametengewa na na Mwenyezi Mungu yani. Asante sana, Amin Midao, kwa maelezo yako, nashukuru. Asante ndugu Abdu Shakur. Asante huyo ni Amin Mwidao, mchambuzi wa masuala ya kimataifa kutoka huko Canada nafikiri Kennes. Kwa majibu hayo, hatuna budi kuaga wasikilizaji kwa sababu muda umemalizika. Namwona BMJ Muridhi yuko tayari kutuletea viji mambo. Basi hadi wakati mwingine, mimi ninasema asanteni kwa maswali yenu, tutaonana tena baada ya wiki mbili. kwa aherini. Barabara bara kabisa! Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kupumzika, upunge hewa, na mimi nikuletee vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Naam, safari yetu ya viji mambo hii leo inaanzia huko nchini Uganda ambako tulia, msikilizaji, usikie haya. Mazishi katika tarafa ya Rubingo iliyo kaskazini mwa jiji la Fort Portal yamegeuka na kuwa machafuko, msikilizaji, baada ya waombolezaji waliokasirika kuuchoma mwili wa marehemu. Maajabu! Kwanza kabisa, ili kuwakuwaje Amos Mugume akafa. Taarifa zilizoripotiwa na gazeti la The Daily Monitor zinasema kwamba alipigwa risasi na kuuawa na maafisa wa usalama, ambapo ni baada ya kuripotiwa kwamba alikuwa amemkatakata mtu mwingine jina lake Patrick Kiyomuhendo, ambaye alimnasa kwa mujibu wa taarifa za polisi, akiiba kutoka kwa nyumba ya jirani, akamkatakata kwa panga, akamkata kifuani, miguuni na vilevile vile, vidole vyake viwili vikakatwa. Polisi baada ya hapo walipeleka mwili wa Mugume kwenye chumba cha kuhifadhia maiti cha hospitali ya rufaa ya mkoa wa Fort Poto ambapo wakati huo huo kulikuwa kumeanza maandamano ya wakazi waliokuwa na hasira. Kwanza kabisa, inaelezwa kwamba jamaa walikataa kuchimba kaburi la marehemu hadi pale familia ilipotoa shilingi za Uganda elfu mia mbili, yaani laki mbili lakini wakati mwili ulipotolewa nyumbani mzozo mkali ulizuka kati ya mama ya Mugume ambaye ametambulishwa kama Bi Priscilla Ijuma na mmoja wa wanawe na waombolezaji kwa upande mwingine. Kizaze kilizuka pale mama huyo alipotaka jeneza lilokuwa na mwili wa mumewe liwekwe ndani ya nyumba kabla ya mazishi, lakini mmoja wa wanawe na waombolezaji walipinga wakisema kwamba marehemu alikuwa mhalifu na mtekaji nyara ambaye hakustahili kuzikwa kwa heshima. Kizaizai kiliendelea, msikilizaji, baada ya mama na jamaa wengine kufanikiwa kuingiza mwili huo kwenye nyumba ambapo walifunga milango na kuhamisha maiti kwenye chumba kingine baada ya kuiondoa kwenye jeneza. Waliteketeza mwili wa marehemu kwa sababu alidaiwa kumteka nyara na kumtesa mtoto wa jirani. Hatungeweza kuruhusu watu kumzika kwa heshima kwa sababu alikuwa mhalifu katika jamii yetu, alisema. Tuliamua kumteketeza awe majivu kama njia moja ya kuonyesha kutoridhika kwetu, alisema bwana huyo. Tulifikiri pia kwamba ikiwa e, hatutamchoma moto mzimu wake utarudi na kuanza kutusumbua, mkazi huyo aliongeza. Lakini kilichowashangaza wengi msikilizaji, ni kwamba mwili wake uliteketezwa ukiwa nje ya jeneza. Haya, tukiachana na hayo ya watu ambao miili yao inateketezwa kwa njia isiyo ya kawaida, twende moja kwa moja hadi Indonesia. Msikilizaji, mwanamume mmoja katika nchi hiyo ambaye alikuwa ametoweka amepatikana akiwa amekufa lakini akiwa ndani ya tumbo la chatu. Bwana huyo ambaye ametambulishwa kwa jina la Akba alitoweka siku ya Jumapili katika kisiwa cha Sulawesi baada ya kuondoka nyumbani na kwenda kwa shamba lake wakati joka huyo mkubwa ambaye anaripotiwa kuwa na urefu wa mita saba alipopasuliwa tumbo lake mwili wa mwanaume huyo ulipatikana mle ndani. Msikilizaji, kisa hichi ni cha kustaajabisha, kwa sababu ingawaji chatu anajulikana kunyonga na kumeza mnyama yeyote ambaye anakabiliana naye ama anataka kumla, sio kawaida kwa binadamu kumezwa na chatu. Kipindi hiki kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Mridhi na kabla sijaondoka hapa studio, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba, sauti nyororo humtoa nyoka na wala sio chatu pangoni. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Asante sana BMJ Mridhi, huyo msikilizaji na viji mambo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mambo mazito kwelikweli hayo tumeyasikia. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari zaidi ya wafungwa darzeni tatu wa Kipalestina wamerejea nyumbani wakipokelewa kishujaa huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa kimabavu baada ya kuachiliwa kutoka kwenye magereza ya Israel kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Kiongozi aliyekuwa madarakani Madagaskar, Andre Rajoelina, alifanikiwa kushinda muhula wa tatu baada ya tume ya uchaguzi seni siku ya Jumamosi kusema kuwa amepata kura nyingi zaidi katika uchaguzi wa rais uliokuwa na idadi ndogo ya wapiga kura na kususiwa na upande wa upinzani. Wakati huo huo mgombea urais nchini Madagaskar wa upinzani amekata rufaa katika mahakama ya juu nchini humo akitaka kuvutwa kwa matokeo ya kura yanayotangazwa hii leo Jumamosi, ambayo amemtangaza rais anayemaliza muda wake Rajelina kwa mshindi katika duru ya kwanza. Na Kivu ilitikiswa na shambulio kubwa la ndege zisizo na rubani mapema leo Jumamosi, kwa kutumia ndege ambazo hazina rubani za Shahid zilizotengenezwa huko Iran. Watu watano akiwemo mtoto walijeruhiwa katika shambulio hilo, kulingana na chapisho la meya Vitali Klitschko kwenye Telegram. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.