Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani. Leo sehemu ya kwanza tunaangazia ushawishi wa sera ya mambo ya nje ya Misri mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika. Katika sehemu ya pili tunaangazia sekta ya utalii katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi ni Hober Abdi nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Katikati ya mashariki ya kati inapatikana Misri, nchi inayosimama kama nguvu ya kikanda ikiwa e, na jukumu muhimu katika migogoro na changamoto nyingi ambazo zinafafanua mienendo ya eneo hilo, kuanzia kuhusika kwake katika mzozo wa Palestina na Israel hadi michango yake huko Yemen, Sudan, Libya na hata kukabiliana na majanga ya asili kama tetemeko la ardhi la hivi karibuni huko Moroko. Wakati huo huo eneo hilo bado liko kwenye njia panda kwa sababu ya mvutano unaoendelea mashariki ya kati, kati ya Israel, Palestine, Yemen, Siria, Iraq na maeneo mengine ya migogoro, vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka hivi karibuni nchini Sudan, pamoja na changamoto kuu zinazoletwa na uhusiano uliovunjika kati ya Iran, Israel na nchi kadhaa za Guba ya Kiarabu pamoja na athari za muda mrefu za maelewano dhaifu ya Iran na Saudi ambayo bado hayajatathminiwa kikamilifu. Je, sera ya mapigano mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika yameathiri kwa kiasi gani sera ya mambo ya nje ya Misri? Paul Kurgat ni mchambuzi wa maswala ya diplomasia. Kwa sababu Misri imeangaliwa na nchi zingine, hasa Marekani, kwamba ndio inaweza kusaidia katika mambo haya Uh, wanaweza kwa kiwango fulani, lakini kwa sasa naona shida hii ni kubwa zaidi, na huenda wakalemewa wasiposaidiwa. Huko Misri kuna watu wa ambao wana, wanafuatilia mkondo fulani wa siasa uh, ikiwa ni dini, ikiwa ni chama, na kuna watu ambao watachukua kama nilivyosema, watachukua mkondo fulani kujaribu kusaidia upande mmoja ama mwingine. Kwa hivyo mambo hayo pia yanaweza kusababisha watu kukuwa katika hali mbaya ya kiuchumi, ambapo pia watu wanaweza kuuko Misri sababu unajua pia hawa wana, wanaagiza chakula katika nchi za mbalimbali kama uh, Urusi na Ukraine ambapo wanapata ule uh, unga wa ngano. Kwa hivyo civil strife huenda ikatokezea pia huko, kwa sababu kuna wale watu wanataka watu wa uh, Palestina wasaidiwe waingie ndani ya Misri. Serikali inaona kwamba wakiingia Misri labda pia uh, wale watu wa um, Hezbollah ama wengine wataingia huko alafu kwa wakati fulani Misri inaweza kuwa target ya, ya Israeli na wengine. Katika nchi jirani ya Sudan, Misri ilichukua jukumu muhimu katika kuwezesha mazungumzo na kuunga mkono matarajio ya demokrasia ya Sudan. Licha ya misukosuko katika mataifa yake jirani, wakimbizi wamekuwa wakitafuta hifadhi Misri kutokana na migogoro katika mashariki ya kati na Afrika Kaskazini. Lakini je ukarimu wake kwa wakimbizi kutoka nchi jirani unaonyesha kujitolea kwake kwa haki za binadamu na utulivu wa kikanda. Abdullahi Boru ni mtaalamu wa masuala ya wakimbizi. Kwa kuwa inapakana na nchi, kwa kuwa inapakana na Gaza kwa upande mmoja, kupitia mpaka um, um, wa Rafaa, kwa upande ule mwingine inapakana na nchi ya Sudan kwa kupitia uh, Aswan, eneo la Aswan, na inapakana na Libya, kwa hiyo Uh, inapokea wakimbizi wengi sana, lakini kisheria shughuli ya kuwashughulikia wakimbizi, kwa kuwa nchi ya Misri iko na sheria kati yake na shirika la kulinda wakimbizi, kwa hiyo shughuli nzima chakamoto, shughuli nzima ya kushughulikia wakimbizi ni shughuli ya shirika la kutektea wakimbizi, yani UNHCR, lakini shughuli baada ya wao kusajiliwa wakimbizi ni shughuli ya asasi za dola ya nchi ya Misri. Nikitoa tu mfano, wakimbizi wengi ambao wanakuja wanataka kuishi katika miji mikuu hususan mji wa Kairo, hata wale ambao wanatoka Sudan. Wengi ambao tulipata nafasi kuwa hoji mwezi Mei wanasema wao wanataka kwenda katika mji wa Kairo, lakini hali ya kujitafutia, katika hali ya kujitafutia mtaji wa kila siku ni vigumu sana kwa kuwa takriban asilimia sabini na tano ya uzalishaji nchini Misri haitegemei njia ambazo kwa kizungu tunasema njia uh, ambayo ni fomu. Kwa hiyo watu hao japo wanaruhusiwa wasiishi katika kambi, kwa hiyo kwa wa, wa, wa, waishi pamoja na raia wa Misri, wanakuwa na shughuli ngumu sana kujipatia nafasi ya kazi, kwenda shuleni, kwa kuwa shule hizo ni vigumu sana kuwapokea watu wengi hususan raia kutoka Sudan katika eneo ambalo limegubikwa na migogoro na changamoto. Jukumu la Misri kama kikosi cha kuleta utulivu haliwezi kupuuzwa. Kutoka kwa diplomasia hadi juhudi za kibinadamu, michango ya Misri imetajwa kuenea zaidi ya mipaka yake na kuchangiza mkondo wa mazingira tata ya Mashariki ya Kati. Nini moja ya wasiwasi kubwa kwa taifa la Misri hasa wakati vita kati ya Israel na Hamas vinaongezeka na mwendo wa pole wa kutafuta amani katika mataifa ya bara la Afrika ambayo yamekumbwa na mizozo kaskazini. Tunaungana tena na Abdulahi Boru na vilevile vile Edgar Gidhua, mchambuzi wa diplomasia kutoka Kenya. Serikali ya sisi tayari vile iko imekumbwa na mambo mengi, uh, uchumi umezoroteka, wako na changamoto za kawaida na tayari ukumbuke, hata sisi anapoketia kile kiti ana pingamizi nyingi sana. Kwa undani, Sudan upande huu mwingine kuna Burhan na Dagalo, vita vya Sudan, wakimbizi wamekuwa wakitoroka wanaingia, wengine wao wanatorokea, wameingia tayari taifa la Misri, Libya upande huu, Siria, Yemen. Kwa hivyo Egypt inahofia kuwa ndio taifa inaonekana ni kama iko na amani kwa wakati huu iko na stability kwa wakati huu, kwa hivyo inaogopa kuwa wakimbizi watakuwa wengi na uchumi wake hautaweza. Egypt pia inahofia kuwa hivi vita vya vya Middle East vitafanya bei ya mafuta ipande, na bei ya mafuta ikipanda itaathirika kwa umbali. Misri pia ndio, uh, inaangalia Suez Canal, iko mahali panaitwa Suez Canal, na katika ile Suez Canal meli nusu ya meli ulimwengu mzima ambazo zinataka kwenda kukata kutoka upande wa Europa ikielekea upande wa China na India kupitia Suez Canal. Uh, hii vita ya Hamas na Israel ikizidi ikiingia katika eneo ya Middle East yote, itahadhar, itahatarisha hata uchumi wa Misri, kwa maana Suez Canal huenda ikaguzwa na ikakuwa affected. Kwa hivyo, hivyo inaweza kuwa itailetea ita ita shida, kwa hivyo ni madhumuni ya taifa la Misri kuwa kupatikane suluhu ya hii vita haraka iwezekanavyo, ili mambo yatulie, kwa maana uchumi wake huo katika hatari. Wakimbizi wengi ambao wanakuja wanataka kuishi katika miji mikuu, hususan mji wa Kairo, hata wale ambao wanatoka Sudan, wengi ambao tulipata nafasi kuwahoji hoji mwezi Mei wanasema wao wanataka kwenda katika mji wa Kairo, lakini katika hali ya kujitafutia mtaji wa kila siku ni vigumu sana, kwa kuwa takriban asilimia sabini na tano ya uzalishaji nchini Misri haitegemei njia ambazo kwa kizungu tunasema njia uh, ambayo ni fomu. Kwa hiyo watu hao japo wanaruhusiwa wasiishi katika kambi, kwa hiyo wa, wa, wa, waishi pamoja na raia wa Misri wanakuwa na shughuli ngumu sana kujipatia nafasi ya kazi, kwenda shuleni, kwa kuwa shule hizo ni vigumu sana kuwapokea watu wengi, hususan raia kutoka Sudan na nchini. Raia kutoka Sudan, kwa kuwa wamekuwa nchini Misri kwa muda mrefu, sasa wana shule zao, kwa kuwa Misri inakubali raia kutoka Sudan na kwa kuwa uh, uh, mtaala wao na mtaala wa Sudan ina, inaoana, kwa hiyo inawaruhusu kuendesha shughuli zao. Lakini kuna raia kutoka nchi Sudan Kusini, kuna raia kutoka uh, Somalia, kuna raia kutoka nchi uh, kama Ethiopia wengi, ambao tuliwahoji wanakiri kwamba hali yao ni ngumu sana, kupata nafasi ya ajira ni ngumu, wanadharauliwa, wanathara, kwa msingi ya lugha kwa, kwa msingi ya rangi yao, na wengi ambao tumezungumza na wao wanasema wakipata fursa wanataka kuondoka nchini Misri wahamie kwingine. Shambulio la Hamas Oktoba saba na mashambulizi ya Israel Gaza limesababisha athari mbaya katika mashariki ya Kati, nchi kama Saudi Arabia, Falme za Kiarabu na Misri zikilazimika kutathmini upya uhusiano na mikakati yao katika kukabiliana na mgogoro huo. Na japo Misri inaendelea kukumbwa na changamoto ya kuyumba kwa uchumi wake inasalia kuwa mwanga wa matumaini na utulivu katika eneo la mashariki ya kati. Seme tu, tuwapongeze tupongeze Misri kwa maana wiki mbili zilizopita walikuwa na waliita kongamano la marais na mataifa wajaribu kujadili kuhusu hili suala la Israel na Hamas na Palestinia, na wakaweza kuvuta mataifa makubwa, waliweza kuleta hata mataifa kutoka Europa kuangazia hili jambo, ingawaje huo mkutano haukufua dafu, haukukuwa wa kufanikisha kwa maana mataifa ya Waarabu walikuwa wana sharti moja kubwa sana kusema kuwa lazima Israel vita ikome, vikomeshe vita uh, viwache kuwatesa wa Palestinian. Na katika huo mkutano uh, Amerika hawakukuja na Israel hawakualikwa ama labda walipewa mwaliko na hawakukuja. Kwa hivyo haya mazungumzo hayakufuadafu, lakini taifa la Misri limejaribu ni taifa ambalo linaheshimiwa sana katika mataifa ya Uarabuni. Ni taifa ambalo lina ushawishi mkubwa sana na mataifa ambayo yana nguvu katika e, ulimwengu wa Warabu. Arab League waliweza kuhudhuria ule mkutano. Kwa hivyo kwa maoni yangu, nafikiria Misri wasipokata wasipo, uh, tamaa ama wakufe moyo wajaribu kuita hizi kongamano mara kwa, e, mara kwa nyingi wataweza kuleta ufanikisho. Kwa kimsingi ni kwamba Egypt ina nafasi yake katika eneo hili. Uh, uh, kaskazini mwa bara, bara la Afrika na upande, kuna upande ule mwingine uh, katika eneo la uh, mataifa ya Kiarabu ina nafasi kubwa, maanake ni uchumi ambayo ukilinganisha na mengine, kando na matatizo yake, ni uchumi ambayo inajiweza, ukilinganisha kwa mfano nchi ya Yemen pamoja na Siria. Kwa hiyo ni nchi ambayo mataifa mengi yanakusudia iwe kama nchi ya Misri, lakini Misri sasa yenyewe inakabiliwa na changamoto chungu nzima. Kwa hiyo mataifa ya kimagharibi ya, ya ki yanahitaji kwa mfano kuisaidia nchi ya Misri kupambana na hali hususan hali hii finyu mno ya wakimbizi wengi. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani ambapo tumeangazia namna sera ya mambo ya nje ya Misri inavyoshawishi siasa za Mashariki ya Kati na kaskazini mwa Afrika. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Sehemu ya pili ya kwa undani, kutoka sauti America VOA. Mimi ni huba Abdi. Wadau wa utalii kutoka Uganda wako nchini Kenya kwa ziara ya kikazi kutembelea baadhi ya vituo vya utalii vya Kenya, huku wakijenga ushirikiano wa kunadi utalii wa mataifa haya kwa pamoja. Ziara hiyo na mikutano inayofuatiwa na ziara ya wadau wa utalii kutoka Kenya kuelekea Uganda kufanikisha sera ya pamoja kukuza utalii Collins Adede na Amina Chombo wanaangazia hili katika kipande hiki cha kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Naam, asante sana kama ulivyogusia, takriban wadau na wafanyi biashara mia tatu katika sekta mbalimbali mbali za utalii kutoka nchini Uganda wako Mombasa kwa ziara ya wiki nzima kujifahamisha na utalii wa Kenya pamoja na kubuni ushirikiano na wenzao wa Kenya kwa nia ya kuimarisha sekta hiyo katika mataifa haya mawili. Hii ni hatua ambayo inalenga kujenga sera ya kunadi utalii wa mataifa haya mawili kwa pamoja, nia kuu ikiwa ni kutokana na mataifa haya kufaidika na utalii wa Ulaya na hata wa humu nchini. Mataifa ya Kenya na Uganda yanamiliki aina mbalimbali ya mbali mbali utalii ambao unavutia wageni, swala linalowafanya wote kutegemeana katika sekta hiyo. Kenya inajivunia utalii uh, wa fukwe za bahari pamoja na mbuga za wanyama na vilevile uganda wakiwa na mbuga pamoja na wanyama wa kipekee ripoti ya ubalozi wa kenya inaonyesha kuwa wakenya wanaotalii uganda imeongezeka katika mwaka wa 2022 ambapo zaidi ya watalii laki nne walizuru ama walitalii katika taifa hilo la uganda na watalii laki tatu elfu thelathini na sita walitembelea uganda mwaka 2021 uganda inategemewa kuwa taifa taifa la pili baada ya Marekani kuwa chanzo cha soko la utalii nchini Kenya, huku Uganda ikitegemea sana Kenya katika vivutio vyao vya utalii. Wakenya ambao wamezuru sana katika taifa hilo la Uganda wamefika kule kwa sababu ya michezo na vile vile tamasha ya muziki. Huku Waganda wanaofika Kenya kulingana na takwimu ni kwamba wanakuja kwa sababu ya kufurahia fukwe na pia vile vile kuhudhuria mikutano na kuandaa harusi zao katika maeneo haya ya Kenya ambapo ni pwani mwa Kenya. Katika biashara, mataifa haya yamekuwa yakitekeleza mambo mengi kuhakikishwa kwamba raia wao wanafaidika katika eneo hili la Afrika Mashariki ikiwemo kuhakikisha inaondoa vikwazo eh, vya kibiashara ili kufaidi wananchi wanaovuka katika sehemu moja na nyingine kufanya biashara. Kando na hayo, umekuwa wakiondoa vikwazo vya usafiri kama vile kuondosha viza na kuwahitaji tu watu kusafiri na vitambulisho vyao. Kando na hayo, kumekuwa na sera ya kuhakikisha kwamba safari za moja kwa moja za ndege haswa sana kutoka mji wa Mombasa hadi mji wa Entebe unatekelezwa na shirika la ndege la Uganda. Hatua hizi zimekuwa za kufaidi sekta hii ya biashara pamoja na ile ya utalii. Kongamano hili likifanyika mwaka mmoja baada ya lile la kwanza la mwaka elfu mbili ishirini na mbili Eh, Novemba ambapo, uh, ubalozi mdogo wa Uganda hapa Mombasa kwa ushirikiano na wadau wa utalii kutoka Kenya na vile vile Uganda walishirikiana na kufanya matembezi, ambapo wadau wa utalii kutoka Uganda walitembezwa katika vivutio mbalimbali hapa pwani uh, ya Kenya, wengi wakipata fursa ya kutembelea katika misitu kama vile Arabuko Sokoke, makumbusho ya Vasco da Gama Malindi, pamoja na maeneo ya Kwale ambapo walikuwa wanafurahia fukwe hiyo ya Diani ambayo imetajwa kuwa fukwe bora mwaka elfu mbili ishirini na tatu barani Afrika. Baadaye kundi la wadau wa utalii kutoka Kenya pia walielekea Uganda ambapo walipata fursa ya kufurahia na kutembelea vivutio vya utalii ikiwemo Matyes Shrine na Mugongo kituo cha Ndere pamoja na mbuga ya wanyama ya ziwa Mburo ambapo walipata fursa ya kuona wanyama mbalimbali wakiwemo sokwe ambao wapo katika maeneo yale ya Uganda. Baada ya kongamano la ziara ya wiki hii Wadau wa utalii wa Kenya pia wanatarajiwa kusafiri na kuelekea Uganda kwa siku tisa ambapo pia wataenda kutizama na kukagua vivutio vya utalii kabla ya biashara kufanya hivyo. Na kujadili hili zaidi ni Victor Shitaha, ambaye ni mdau wa masuala ya utalii pwani ya Kenya. Na Victor, mkutano huu na ujumbe huu kati ya Kenya na Uganda kuhusu masuala ya utalii una faida gani? Naitwa regional integration. Kenya imeweka mikakati ya kutafuta regional tourism, kwa sababu waafrika wenzetu tunaelewana. Waona rais wetu mpendwa eh, Ruto ameanza kutoa restriction za visa za waafrika wote hapa. So hii mkutano ya kutana na Waganda ambayo ilifaini ya pili ilifanyika last year, na sasa inaanza kuongeza the numbers of tourists ambao wanatoka Uganda wanakuja Kenya, na ambao Kenya wanapeleka Uganda. Nikwambie kwa um... Mwae, kwa undani Uganda ndo second kwa source market ya Kenya. Hiyo ndilileta wageni wengi sana wa pili mwaka uliopita. Na sisi Kenya tulipeleka wageni wengi; sisi ndo tulikuwa kwa top source market. Kwa hivyo tunataka kuona njia gani ingine tunaweza kuimprove uhusiano wetu. Unajua, kuna transport ya ndege, kuna gari unaweza kudrive, kuna basi na hata ukitaka kutembea tembea ukuje. So ndo tunajaribu kufanya hiyo husiano. Tumeona kwamba kuna hatua nyingi mataifa hayo mawili yanafanya, kama vile umegusia tu, kuondosha masuala ya viza tukufanya ile inaitwa open skies kuruhusu ndege kutua moja kwa moja. Labda sasa ni kwa nini wa hawa wageni sasa mje mkutane na wao, na natumai nyinyi pia mtakuwa mnasafiri kuelekea kule Uganda. Unajua, yachekesha sana wa, watu wetu tu operators na mahoteli walipokuwa nauza Uganda walikuwa hmm, najua airport ya ambayo iko Entebbe, kwa sababu watu walikuwa wanafikiri airport iko Kampala. Wanasema ukifika airport ni dakika tano kwenda kwa hoteli yako. Tulipoanza kufanya hii exchange program ndo wa watu wetu ambao wanauza Kenya na wanauza Uganda waelewe, wameona kabisa distances zile ziko, waone hoteli huko, na pia tusaidiane mambo ya training, kwa sababu kusema kweli kwa, kwa mambo ya utalii sisi tuko juu sana kuliko Uganda. Sasa tutakuwa na exchange program ili pia ao waelewe vile wanaweza kutuuza. Weddings nyingi za Waganda zinafanyika hapa, lakini wale watu ambao wanauza hawajui bichi zetu, ndo wakija hapo wakiona itawapatia impetus ya kuuza even more. na katika mikakati hii. Je, mnahusisha wale tour operators moja kwa moja kwa sababu baadhi ya wale ambao tulizungumza nao wanasema wamepata changamoto wakiwa wa kutoka Kenya wakifika Uganda, kuna swala la uaminifu Waganda vilevile wanakuwa na hofu na Wakenya, labda huenda tukahudumia na tukakosa uh, fedha zetu. Je, kutakuwa na haja ya kuwepo kwa mou mou? Katika haya ya kwanza tunaweka between Kenya Kenya Coast Tourism Association pamoja na kato na Uganda Tourism Association na uh, kato ya Uganda itaitwa gato huku. Kwa hivyo wale watu watakuwa na deal na wale wamekuja, wamekuja watu mia moja arobaini mwaka huu, ambao hao ni certified tour operators. Wote wameandikishwa wako na machechi na wako na ma, eh, all the papers necessary na wale wa Kenya anda kato anda tosh wote wameandikwa, ili na tumeuliza hizi kampani zote hizi association zote zichukue bond. Mtalii akija aidha countries a uh, pate tabu hiyo association inaendelea kumchukua kweli. Kwa hivyo tumeweka security matters kabisa juu. Kuna swala ambalo limejitokeza kwa wakati viongozi wakizungumzia swala hili, hasa rais wa masuala ya utalii kule Uganda akisema kuna swala la standards ambalo linaonekana kuwa changamoto, labda hoteli ya uh, five stars ya ya Uganda na inavyochaji uh, five stars ya hapa Kenya huenda iko tofauti Uh, hili nalo mtaliangalia kisheria ama mtaliangalia vipi? Ni kweli eh, mambo ya tourism, hoteli zetu, services zetu ziko juu sana kuliko Uganda. Hata ukiangalia hoteli nyingi za Uganda wako na Kenyan managers, lakini tumesema hivi sasa sisi ni East Africa tutakuwa na exchange program, tutakuwa pia tuna eh, tunafanya capacity building, itasaidia Wakenya waende kuinvest huko, wa train Waganda na Waganda wakuje huku waexposiwe huku, ndo tu improve uh, services na hotel standards Kenya, Uganda, na tutaendelea Tanzania, Rwanda zote. Tukuwe na standard ya juu. Tuna tatizo la sarafu, yaani currency. Kenya ina shilingi ya Kenya, Tanzania shilingi ya Tanzania, Uganda shilingi ya, ya Uganda, na kule Rwanda wana franka. Je, hili linaweza kuwa ni changamoto ambalo linafaa liangaziwe wakati mnajaribu kukutana na wenzenu wa Uganda? Kwa sasa currency ni, ni inatuletea tabu kidogo, na wajua, Tanzania Uganda, Rwanda wanataka tulipe vitu zao in dollars na unajua pia Uganda shillings hazifanyi kazi hapa, na tunataka kuangalia aendeni Africa nzima, tunataka kuangalia one currency. Lakini sasa tulikuwa tumeongea, sasa tumeanza hii eh, safari tunasema how can we improve our currencies ndo zifanye vizuri eh, tukija na Kenya shillings tunaweza kulipa huko na wao wakuja na Uganda shillings wanaweza wana kulipa hapa na ita save our foreign currency in east Africa, let us save our foreign currency, kwa sababu foreign currency imekuwa very expensive, so hiyo ni kitu inaangaliwa ya kwanza ilikuwa tukutane tuseme tunaweza ku visit each other. Ya pili, how do we make it easier? Currency yetu tunaweza kutumia aje? Kwa sababu ya Kenya ni strong kuliko hizo zingine zote, lakini wote tunaambua tutumie eh, dollars. Mbona tununue dollars East Africa, tukubaliane kama watakubaliana eh, pesa zetu zote, ili tuweze kufanya kazi iwe, eh, irahisishwe. Tukushukuru sana Victor Shitaha, mdau wa masuala ya utalii pwani ya Kenya. Baba. Shukran sana, Amina Chombo na Adede. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa kutoka Washington DC Marekani. Mimi ni Huba Abdi, uwe na usiku mtulivu. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya pata kipande cha muziki.