Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza leo tunaangazia suala la mafuriko ambayo yanazikumba nchi za Afrika Mashariki, na katika sehemu ya pili tutaungana na mwenzetu Jason Nyakundi akimulika ushirikiano kati ya Rusia na baadhi ya mataifa ya Afrika yanayokumbwa na mizozo ya kisiasa. Studio uko nami Patrick Nduimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Nchi za Afrika Mashariki wakati huu zinakabiliwa na tatizo la mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa inayonyesha. Mafuriko hayo yamesomba nyumba, mashamba, barabara na kusababisha vifo katika baadhi ya miji. Mafuriko hayo yamezorotesha usafiri kaskazini mwa Kenya. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema kwamba watu 46 walifariki na wengine 58 kuhama makazi yao kufuatia mvua na mafuriko. Shirika la hisani Save the Children, limesema leo katika ripoti yake kwamba mafuriko yameua zaidi ya watu mia moja wakiwemo watoto 16 na kukosesha makazi yao zaidi ya watu laki saba katika eneo la pembe ya Afrika katika wiki za hivi karibuni. Huko Somalia, watu thalathini na wawili walifariki wakiwemo watoto wanane na zaidi ya watu laki nne na nusu walihama makazi yao kutokana na mafuriko, Save the Children imesema maafisa katika mkoa wa Arusha nchini Tanzania wameripoti vifo vya vi watu kumi na watu elfu tisini waliohama makazi yao kufuatia mafuriko. Nchini Uganda, katika wilaya ya Butaleja, mamia ya wakazi walihama makazi yao kutokana na mafuriko. Mafuriko hayo yaliharibu madaraja na kusomba nyumba na shule kufuatia mvua iliyoonyesha siku ya Jumanne. Mvua hiyo kubwa inayoonyesha tangu mwezi Oktoba inasababishwa na upepo wa baharini ujulikanao kama Elnino, kulingana na wanasayansi. Nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba, mwanasayansi wa masuala ya jiografia, na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa serikali za Afrika Mashariki zilikuwa zimejiandaa kukabiliana na athari za mafuriko baada ya wanasayansi wa masuala ya hewa kuonya kuhusu mvua za El Nino. Wanasayansi walitoa tahadhari mapema na hata haya nini, mimi mwenyewe niliambiwa na habari zilikuwa hata ndugu zangu na kaka zangu walio Afrika Mashariki waliniambia tunatarajia el nino. Kwa hivyo serikali ilijua, na, na tangazo lilitoka kutoka kwa idara za serikali. Sasa upande wa maandalizi, serikali ndiyo lazima iwe na njia ya, mawa, ya kuwasiliana kwa kujulisha habari na kuwaambia wananchi vile ya ku, vya kujipanga. Halafu lazima serikali iweke makadirio ya fedha za kupambana na madhara ya el nino kwa hivyo inachotakikana, uh, uh, wawe na magari ya kutosha, lazima hospitali ziwekwe tayari, kuwekwa madawa ya kutosha. Na pili, nikiangalia upande kama nilikozaliwa Budalangi, nilizaliwa mahali panaitwa Budalangi, lazima wawe na hema za kutosha, na huwa wanatumia shule kama mahali pa wakimbizi wanaokimbia uh, gharika za maji. Lazima wawe wameweka miundo mbinu pale tayari. Najua magharibi mwa Kenya inawezekana kuwa hiyo imefanyika, sijui kwingineko Kenya, sababu ni kama wameshikwa na butwa. Na halafu sijui Tanzania, uh, Burundi, Rwanda, sijui maandalizi gani serikali zimefanya. Na siwezi kusema kuwa Kenya kumefanywa kote. Tu ni zile sehemu ambazo kawaida huwa na mafuriko, ndio naweza kusema kuwa wamefanya maandalizi. Kuna mambo ambayo tunayaona kila mwaka, mafuriko yakitokea kwenye barabara za miji mikuu, usafiri unakuwa unazorota. Uh, maji yamefurika kila mahali. Hii hali vipi upande wa miundombinu? Kwa nini unakuta barabara zimefurikwa maji? Sasa hii inategemea wahandisi wa serikali, ni kuwa kwa mfano barabara ya Mombasa Nairobi ilijengwa upya, siwezi kuelewa kamwe ni kwa nini Uh, mafuriko yanaweka maji juu ya daraja sababu hizo daraja zinahitaji kuwekwa juu kabisa. Uh, sasa mimi nitasema kuwa wahandisi pengine hawakuangalia na hesabu zao hazikuwa sawa. Tumeona kule Garissa, barabara nzima imebebwa naangalia Mombasa pia kumejaa. Kwa hivyo huwezi kusimamisha mafuriko yenyewe, lakini miundo mbinu ndivyo ni lazima wahandisi wa serikali waende na kujenga daraja ziwe juu, pia kufinyilia zile barabara ziwe ni kuwa na waweke sementi ya kutosha na mawe ya kutosha, ili kusetili na kushikilia kuwa yale mafuriko yanapokuja ya hayafagii haya daraja. Na inakuwaje? Mfano, kuna katika baadhi ya nchi tunaona kuna wananchi ambao wanakwenda kuishi mahali ambapo ni hatari eh, mvua ikinyesha sio tu nyumba zao zinaporomoka lakini hata wao wenyewe wanapoteza maisha. Inakuwaje jambo hili linatokea kila mara? E, viongozi wako serikali, zipo e, inakuwaje wananchi wanakwenda kujenga sehemu hizo? Hawana namna, na mimi nitawatetea. Kwa umaskini ndio kitu kikubwa. Kwa mfano wakati huu ukienda magharibi mwa Kenya, e, eka moja ya shamba ni shilingi milioni mbili. Mwananchi ambaye mshahara wake ni shilingi elfu kumi hana njia wala uwezo wa kwenda kujinunulia shamba kwingineko. Walio na bahati, wanao wako kazini mijini, huwa wanakuja wananunua shamba na kuwahamisha. Lakini kwa mfano magharibi mwa Kenya, serikali ilitakiwa kutengeneza bwawa e, mto wa Nzoia juu pale Tanzoia na Bungoma yakishikilia yale maji. Sasa yale maji yakishikiliwa hayateremki chini. Shida ni kuwa wabunge wa sehemu ambapo kungejengwa bwawa wame wajipinga na wale walio karibu penye mafuriko huwa ndio wanataka kuhama, lakini huwezi tu kutoka pati ndwima na ukaenda kuishi kwa mtu mwingine, sababu nchi kama Kenya hakuna ati shamba halina mwenyewe, kila shamba lina mwenyewe. Rwanda ni moja ya nchi ambayo imekuwa ikipata hasara kubwa ya maafa kutokana na mvua. Serikali ya nchi hiyo ilianzisha mpango wa kuhamisha watu wanaoishi katika maeneo hatari na kuwapeleka katika vijiji ambako ilijenga nyumba chena mwamba. Hii sera ya Rwanda ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine za Afrika Mashariki ili kuzuia vifo vya watu vinavyosababishwa na mafuriko ni suluhu. Lakini sasa ukihamisha watu kwa, kwa mfano kama wewe ni mvuvi ukihamishwa, je, utatoa riziki wapi? Kwa hiyo mpango sio tu kuhamisha mtu kusema toka hapa uishi pale, pia lazima tufikirie, je, hawa riziki yao itakuwa nini? Je, kama ni mchungaji atajifanya mkulima mara moja? Kama ni mkulima atajifanya mchungaji bila ng'ombe? Kama ni mvuvi atajifanya mkulima kama hajui kulima? Serikali lazima ifikirie hayo na lazima ihamasishe kuwa ukihamishwa, pia kutakuwa na mageuzi ya vile unavyoishi na serikali, so ni lazima ifidie, ni lazima ihamasishe watu kuwa kama utahamishwa, ndiyo nyumba utapata, lakini huwezi kula nyumba. Nyumba ndio itakuzuia mvua na baridi, lakini je utalisha jamii yako na nini? Wewe kama mwanasayansi eh, kuna njia au mbinu za kutumia eh, inaponyesha mvua kubwa, yale maji ambayo yanatoka kwenye sehemu za milima, mfano yakiteremka, ya yasije na na makali zaidi, uh, yaenee na yaje ku, kuathiri mfano watu ambao wanaishi chini ya milima, nimekueleza nikakueleza kuwa unatengeneza bwawa kwenye kwenye nyanda za juu. Sasa yale mabwawa yakitengenezwa kwenye nyanda ya za juu yanashika maji, halafu hayo maji hayendi kuathiri walio uh, nyanda za chini. Halafu wakati wa jua haya maji yanaachiliwa polepole na, pole pole, na yanaenda kunyunyiza mashamba huko chini. Kwa hivyo inafanyika na mpango, nimekueleza kwa mto Nzoia Kenya kuwa I, i, imepangiwa sasa miaka karibu thelathini kwa bwawa litengenezwe katikati ya Trans Nzoia na Bungoma, lakini sasa wabunge wa sehemu zile za Bungoma wanasema kuwa lile bwawa likijengwa, maji yakijaa kwenye bwawa yatachukua mashamba ya wa, wapiga kura wao, kwa hivyo wanapinga. Kwa hivyo walio juu hawajali waliochini. Sijui unapendekeza nini, sababu hili tatizo hutokea mara nyingi, ni kama vile kila mwaka ili athari hizi zisiwezi kuwa mbaya zaidi, ku, kupeleka maisha ya watu na kuathiri nyumba, miundombinu, mashamba, kufanyike nini? A, nilikuwa nimesema juu ya mabawa, kuna vizuizi ambavyo hujengwa. Nirudi tena kwa Mtonzoia, vizuizi vimejengwa, lakini vizuizi vya kwanza, hesabu haikuwa imepigwa vizuri. Sasa wamerudi na fedha kutoka World Bank, nafikiri ya IMF, wakapea Eh, kampuni za kutoka Uchina kujenga vizuizi hivi ambavyo maji yakijaa yasiathiri walio pade. Halafu kuna njia ya maji ikitokea njia za kufungia. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza nasi kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Kuendelea kwa ushirika kati ya Rusia na baadhi ya mataifa ya Afrika haswa yale ya ambayo yamekumbwa na migogoro ya ndani ikiwemo mapinduzi ya kijeshi ni jambo ambalo limekuwa likitia wasiwasi wasi nchi za magharibi. Baada ya Rusia kutengwa na kuwekewa vikwazo kufuatia uvamizi wake nchini Ukraine, iliingia mbioni kutafuta uungwaji mkono wa washirika wapya na imekuwa ikizilenga sana nchi za Afrika. Mwenzetu Jason Nyakundi kutoka huko Kenya anaangazia sababu za Rasia kutafuta ushirika mpya na nchi za Afrika na athari kwa demokrasia na usalama zinazoweza kuibuka kutokana na ushirika huu. Rasia imepanua ushawishi wake barani Afrika katika miaka ya hivi karibuni, zaidi ya nchi yoyote ile. Ushawishi huu ni pamoja na kuimarisha uhusiano wa kaskazini mwa Afrika, kupanua ufikiaji wake katika jamhuri ya afrika ya kati na Sahel, na kufufua uhusiano wa nyakati za vita baridi kusini mwa Afrika. Hata mbinu zinazotumiwa na Urusi ni tofauti na za nchi zingine, kwa kuwa hutegemea njia sizo za kawaida na mara nyingi sizo za kisheria kupanua ushawishi wake, ikiwemo ni pamoja na kuwatuma mamluki, upotoshaji, kuingiliwa kwa uchaguzi, kuunga mkono mapinduzi na kupeleka silaha Afrika ili kupata mikataba ya rasilimali. Mkakati huo wa gharama ya chini lakini ulio na ushawishi wa juu unatafuta kuendeleza utaratibu tofauti wa ulimwengu kuliko mifumo ya kisiasa yenye misingi ya sheria ya kidemokrasia ambayo Waafrika wengi wanaitamani. Kuna hofu kuwa matokeo ya uingiliaji kati wa rasia barani Afrika yatakuwa na athari kubwa kwa kanuni za utawala na usalama katika bara. Mtaalamu wa masuala ya usalama Jojimusomali anasema sababu kuu ya Urusi kuonyesha nia ya kuwa na ushirika na nchi za Afrika ni rasilimali. Ukiangazia historia ya Rasha ni kwamba, haswa barani Afrika, mataifa ambayo yako na msukosuko hivi sasa wakati wa vita baridi ni mataifa ambayo yalikuwa yanaegemea mrengo wa Urusi, na kwamba hivi sasa tunazidi kuelekea katika uh, hali kama hiyo, basi Rasha ni kana kwamba inarudi kwa yale mataifa ambayo yalikuwa yanaunga yana mkono uh, Urusi, na kwamba hayo mataifa yanalengwa kwa sababu nikana kwamba msukumo ambao umeleta misukosuko katika mataifa hayo ni kutoka nje, na haswa tunaangazia taifa la Rasia. Maanake hivi sasa unapata kwamba e, Rasia pia imeanza kuonyesha ari ya kwamba inataka kurejelea na kuwa na usemi katika utawala barani Afrika. Kwa hivyo si jambo la kutushangaza kwamba yale mataifa ambayo yako na misukosuko ni yale yale mataifa ambayo yalikuwa yanaegemea mrengo wa Urusi wakati wa vita baridi na kwamba hivi sasa hali imerejea pale pale. Nia yao ku, ya kuwa na uwezo ama, na, na usemi barani Afrika huwa ni kupora rasilimali barani Afrika, kwa kwamba mataifa ya Afrika yana madini mengi ambayo haya ya madini yanatumika katika viwanda kule magharibi na halikadhalika kule Urusi, na kwamba ni lazima kila mtu ajinyakulie kipande chake, kama vile ilivyofanyika mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane wakati ulikuwa kuna ile the scramble for Africa wakati Afrika iligawanywa ilikawa, na mataifa kadha wa kadha kusema kwamba hayo ni maeneo ambayo wao wamemiliki, na moja kwa moja nia haiko kwamba wanaangalia masilahi ya wa Afrika bali ni bora rasilimali zilizomo barani Afrika. Na ukiangazia mataifa ambayo Urusi sasa inatuma mamluki ni mataifa ambayo ni matajiri kwa madini, kuna yu, mataifa ambayo yako na uranium, mataifa ambayo yako na dhahabu, na haya ndiyo mataifa ambayo hivi sasa yanalengwa na, na taifa uh, la Urusi na ukiangazia kwa karibu, Ufaransa ndio ilikuwa mtawala wa mataifa haya hapo awali na kwamba moja kwa moja Ufaransa ilikuwa ikipora haya mataifa. Kwa hivyo msukumo ambao wapo na Urusi hivi sasa ni ule ule wawapo wa kitambo, ule ule wa kikoloni ya kwamba waweze kumiliki maeneo haya ili wapore rasilimali zilizo katika mataifa hayo na kuzuia mataifa mengine haswa ya magharibi kuweza kuendelea na uporaji huo katika mataifa haya. Majaribio ya kwanza ya rusia ya kujihusisha tena na bara la afrika yalianza katikati ya miaka ya elfu mbili. Mnamo mwaka elfu mbili na sita Rais Vladimir Putin alitembelea afrika kusini na kufuatiwa na safari za mrithi wake Dmitri Medvedev uko Misri, Angola, Nigeria na namibia mnamo mwaka wa elfu mbili na tisa. Na kurudi kwa rusia barani afrika pia kumechochewa na kupungua kwa ushirikiano wa marekani na bara hili ikiwa ni pamoja na uamuzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane chini ya utawala wa rais Donald Trump wa kupunguza juhudi za Marekani za kukabiliana na ugaidi katika kanda licha ya kuongezeka kwa vitisho vya ugaidi katika mataifa mengi ya Afrika. Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa Putin alikuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza kabisa wa kilele kati ya Rasia na Afrika katika mji wa Sochi uliolenga kuimarisha nafasi ya Rasia kama mshirika wa kutegemewa barani Afrika na kupata makubaliano ya mikataba ya kijeshi na mataifa mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na serikali ya Nigeria ambayo ilikubali kununua helikopta za kushambulia kutoka Rasia mnamo Julai 2023. Licha ya vita kati ya Rasia na Ukraine, vikwazo na shinikizo la Magharibi, wakuu kumi na saba wa nchi za Afrika walihudhuria mkutano wa pili wa kilele wa Rasia na Afrika na kutia saini mikataba kadhaa ambapo pia Russia iliahidi kufuta madeni ya ziada. Wakati Russia inaonekana kuwa na ushawishi wa chini barani Afrika inapopimwa kwa mahusiano yake ya kiuchumi na kibiashara, inadumisha uhusiano wa dhabiti wa ulinzi na usalama na bara hili kwa mauzo ya silaha, programu za pamoja za mafunzo ya kijeshi na shughuli za kampuni za kijeshi za kibinafsi za Russia. Mchambuzi wa siasa na Bendo wa Moto yeye anasema baada ya Rasha kuwekewa vikwazo, sasa inajaribu kupata soko haswa kwa silaha zake barani Afrika. Urusi inapendelea sana kukenya, hasa mataifa ya Afrika ambayo iko na shida. Utapata wameingia sana sehemu zenye mapinduzi Afrika, tunawaona wakikenya wanaenda jamhuri ya Afrika ya ya kati, wako karibu sikila mahali ambapo tuko na mitafaruko kidogo. Na hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha kila pahali Afrika, kwa ajili yetu nafikiri, ya utajiri tulio nao na uwazi wa viongozi. Nikisema uwazi, namaanisha kukubali chochote kinachokuja Afrika. Kwa hivyo Urusi sasa inaona pahali pamoja pekee ambayo inaweza kupenya nayo ionyesha ubabe ni kuingia bara la Afrika, na hasa bara la Afrika ambalo sehemu ambazo hazina hasa amani, kwa sababu hapo ndipo Urusi ya wakati huu inataka pia ionyesha ubabe wake, hasa kuuza silaha za vita na kuweza kujipendekeza kwa viongozi hao. Na uelewe kwamba na wasikilizaji lazima waelewe kwamba nchi za magharibi tulizokuwa tunafikiri zinatusaidia zinatuwekea, siku hizi zinatuwekea zaidi masharti, na kwa ajili hiyo viongozi wa Afrika kwa uzembe wao wanaona ikiwa wazungu wa magharibi wanaweka masharti makali nazo na zinaonyesha kwamba tunaweza kuhamia kwenye adui wao wenu nambari moja, na huyo adui ni Urusi, na adui mwingine kwa wakati huu kwa wazungu wa magharibi ni Uchina. Na hautashangaa nikisema hili nalo, silaha wanauza silaha Afrika ndiyo iko uh, nchi za haraka sana kupendelezwa kwa haraka sana kuweza kununua silaha. Ieleweke sisi pia wa Afrika, ndipo unapoona tunauana sisi wenyewe kwa kwa mara mingi. Kwa hivyo wazungu wanapenda kupenya hapa, kupenya na kuonyesha ubabe wao Ubabe huo ni kuweza kupata soko la silaha na silaha za kuuana, kwa sababu wanaelewa kwamba sisi wa Afrika tukipata bahati tukipata nafasi ya kuweza kupata kupata silaha tunaweza kuuza silaha hizo kwa wenzetu wenyewe weusi kama sisi na kuweza kuangamizana. Rusia ndiyo muuzaji mkubwa wa silaha barani Afrika, ikichukua asilimia arobaini ya uwagizaji wa silaha kutoka Afrika kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili ishirini na mbili. Hii imekuwa juu kuliko jumla ya uwagizaji wa silaha kutoka Marekani, China na Ufaransa katika miaka hiyo, kulingana na ripoti ya shirika la Rand. Mauzo ya silaha za Rusia kwa Afrika yameongezeka kutoka karibu dola milioni mia tano hadi zaidi ya dola bilioni mbili kila mwaka katika miaka ya hivi karibuni. Waagizaji wakuu wa silaha za rusia ni nchi za Afrika kaskazini zikiwemo Algeria na Misri, zikiwa na asilimia sabini na tatu na asilimia thelathini na nne ya uagizaji wa silaha zao mtawalia kutoka Rusia. Kando na Algeria na Misri, nchi zingine nyingi katika bara pia kupokea zana za Rusia, ikiwa ni pamoja na Mali, Sudan, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Angola kando na mauzo ya silaha Rasia pia inaendeleza diplomasia ya kijeshi kwa kuzishirikisha nchi mbalimbali za kiafrika katika vikao na mazoezi ya kijeshi yanayoongozwa naja na Rasia, ikiwa ni pamoja na mazoezi ya kimataifa ya jeshi ambayo tangu mwaka elfumbili na kumi na tano yamehudhuriwa na takriban mataifa kadhaa ya afrika kama vile Angola, Algeria, Kongo, mali na Zimbabwe. Afrika tumechanganyikiwa Hasa viongozi wa Afrika hasa zaidi ndio wamechanganyikiwa. Tumesema mara kila mara, miaka nenda miaka rudi, kwamba sio sisi ambao tulikuwa tunatakikana kuomba misaada. Ndio wazungu walichukua watu wetu miaka mingi iliyopita, wakawachukua kama watumwa na hiyo mani, inamaanisha kwa ukweli kwamba nguvu zetu zote pia ziliporwa, na kwa hivyo hatungeweza kujijenga wakati huo. Na wakarudi pia wakatuongoza miaka mingi, na hapo pia wakachukua mali yetu, wakiipeleka huko kuongezea kwa watu ambao tayari walikuwa wamechukua kule kama watuma. Tukapata pigo mara mbili, na hii pigo la tatu ambalo wana wanajaribu kutumia wakati huu ni kuweza kutafuta wa sehemu na hiyo sehemu ni Afrika. Afrika ndipo mzungu anaingia, anakupembeleza, ana anakuambia ununue silaha, unanunua silaha, unamupa pesa, na anaongeza kusema tumekupa hizi silaha, ni nzuri sana jaribu kupigana na jirani yako na Afrika ndipo sehemu hautaweza kupata viongozi akisema silaha nimenunua zilikuwa zangu, nimelipa na pesa zangu, lakini kupigana na jirani yangu, napigana naye kwa ajili gani? Afrika watu hawaulizi hivyo. Akisharundika silaha atapendelea sana apate ni nani atapigana naye, ili aweke hizi silaha kwenye kazi inayotakikana na hao wazungu. Kwa hivyo sisi hatutaweza kumaliza ubabe wa wazungu kwa wazungu. Ingawa idadi kamili ya kampuni za kijeshi za kibinafsi za Russia au operesheni barani Afrika ni ngumu kukadiria, ripoti zilizopo zinaonyesha kuwa kumekuwa na angalau kampuni saba za Russia ambazo zimefanya angalau operesheni thelathini na nne katika nchi 16 za Kiafrika tangu mwaka 2005, kwa jumla uwepo wa kijeshi wa Russia barani Afrika unaozingatia uimarishaji wa ushirikiano wa ulinzi na usalama na mataifa tofauti ya Afrika umeonekana kuwa njia ya gharama nafuu kwa Russia kupata nguvu kubwa ya kisiasa na kiuchumi katika bara. Shukran sana Jason Nyakundi. Kufikia hapa, tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, mwongozaji wa kipindi alikuwa Aida Isa. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.