The Hits. Kutoka Studio Kumi na Tano, hii ni VOA Express. barabara kabisa, msikilizaji. Ukisikia kipenga hicho, basi ni wakati wa VOA Express kama ulivyosikia. Ikiwa ni siku nyingine ya juma tatu, msikilizaji, karibu kabisa, tuungane pamoja. Ni saa kumi na nusu pale Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, hapa Washington saa mbili za asubuhi na nusu, na moja kwa moja, msikilizaji, niko ndani ya nyumba ya studio. Nimekushajatele kama pishi la mchele, kuba vitu vizito. Langu jina anaitwa Sunday Shomari, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo kwenye Express tutaangazia zaidi kampeni ambazo zinafanyika katika nchi nyingi za Afrika Mashariki kupambana na ukatili wa kijinsia. Tutaungana na mkurugenzi wa Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari kule Tanzania. Umoja huu unaitwa UTPC, UTPC, kujua wanafanya nini na hasa tangu wameanzisha kampeni hii: kuna mafanikio yoyote ambayo wamekwisha yaona. Bila shaka vilevile vile, kama unavyofahamu Patrick na wasikilizaji wetu, mkutano wa COP 28 unaanza kule UAE eh, sasa kule Falme za Kiarabu. Mkutano huu ni maalum kabisa wa mazingira, ambapo hivi sasa inatajwa zaidi ya viongozi eh, viongozi wanaohusika na maswala haya wanatakiwa kuchukua hatua, na watu wanaomba kuchukua hatua, si zaidi ya wengine, ni vijana wapatao elfu mbili katika nchi thelathini barani Afrika. Wanataka vijana hawa kutumia nafasi ya kurekebisha matumizi ya mazingira na kutumia nishati mbadala vilevile. Si hao tu, viongozi na wanasayansi hamsini wametoa wito huo. Basi tutazungumza na baadhi ya vijana hao wanaoshughulika na masuala uh, ya mazingira. Kama kawaida, kwenye kipengele cha barazani tuliuliza, je, unachukua hatua gani kujua na kuendeleza kipaji cha mtoto? Vile vile tutakuwa na ushauri ambapo kuna uh, kijana anayeishi hapa Marekani ametoa ushauri kwa vijana wenzake wawe na utamaduni wa kusoma vitabu, kwani ni njia mojawapo inayosaidia vijana kupunguza muda wa kukaa kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka jambo la msingi sana ilio kwa vijana, tutasikia vijana wanavyopata ushauri huo muhimu kabisa. Eh, katika maswala haya ya kujisomea, lakini pia tutakuwa na habari za dunia, na kama kawaida msikilizaji Express bila muziki ujasukuma gurudumu, tutakuwa na masuala ya burudani ya muziki. Lakini moja kwa moja Patrick Ndwimana, hebu tuambie mambo unayoanza nayo. Kama ilivyodokeza Sandey ni kwamba huko Tanzania kampeni ile ya wiki mbili ya kupambana na vitendo vya ukatili wa jinsia dhidi ya wanawake, wasichana na watoto imezinduliwa na Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari kule Tanzania. UTPC unashirikiana na serikali katika kampeni hiyo, na si mara ya kwanza klabu hizi za waandishi wa habari kushirikiana na serikali katika kampeni ya kupambana na ukatili wa kijinsia. Basi moja kwa moja nilizungumza na mkurugenzi wa klabu wa umoja wa klabu hizo, ni mkurugenzi mtendaji anaitwa Kenneth Simbaya, na kutaka kujua, je, tangu wameungana na serikali katika kampeni hiyo kuna mafanikio yoyote ambayo wamekwisha yaona yamefikiwa? Eh, mafanikio yamekuwepo ya Eh, fanikio kubwa la kwanza ni uongezeko wawelewa, wa uelewa wa madhara ya ukatihi wa kijinsia kwa wahusika wenyewe, kwa maana ya individuals, kwa familia kwa kaya na hata taifa kiujumla, hata katika masuala mbalimbali. Kwa hiyo pamekuwa na ongezeko la, la uelewa. Sasa hili ongezeko limepelekea kupungua kwa hivi vitendo, limepelekea hata wahanga wenyewe kuweza kupata uelewa kwamba wakifanyiwa matendo haya, wasibaki kimya, waweze kuchukua kuchukua hatua kwa maana ya kuenda kuripoti, badala kubaki mtu amekaa amekaa kimya, lakini upande mwingine ni kwa upande wa media, ni ile media kuweza kuchukua position yake ya kudrive accountability, kuchagiza uwajibikaji katika maswala haya. Kwa maana matendo yanapotokea na media inapokwenda kuuliza hili linafanyikaje ama hatua gani zinachukuliwa unakuta kwamba hata kama hatua zilikuwa zime- labda jambo limetokea na watu wanataka kulimaliza chini chini, basi mkondo um, wa sheria unachukua uh, unachukua nafasi yake. Kwa hiyo pia kwa upande mwingine ni masuala mazima ya kuainisha na kutoa uelewa wa nini ambacho kina constitute ukatili wa, wa kijinsia, kwa sababu katika familia na desturi zingine ya wanaweza kuwa huko nyuma walikuwa wanalichukulia jambo kama jambo la kawaida, labda ni sehemu ya mila yao, lakini kwa kuongezeka kwa uelewa, jamii imeanza kuelewa kwamba hiki kumbe kina constitute ukatili wa kijinsia na ni uvunjaji wa haki za binadamu za wanawake na wasichana. Kwa hiyo wito wetu ni kwamba tuendelee kushirikiana, matokeo tunayo tunayotaka kuyaona hayatafanikiwa ama hayatakuja kwa taasisi moja kusimama peke yake, inahitaji kila taasisi, kila idara kutimiza wajibu wake, ndipo utakapoweza kufanikiwa. Kenneth Simbaya mkurugenzi mtendaji wa Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari kule Tanzania UTPC, akielezea kile hakele ambacho wanataka kuendelea kukifanya kuhakikisha vitendo vya ukatili wa kijinsia vinatokomezwa nchini Tanzania. Bila shaka basi, msikilizaji, baada ya kupata hivyo, tunapata kibao cha muziki moja, eh, Patrick kwa moja Patrick nima, na kibao hichi cha muziki ni machari kwelikweli, kwa muziki huyu mashuhuri ambaye anaitwa Aslei, na kibao chake naitwa Angekuona <tune> Mama ma, vitu hivyo msikilizaji Aslei huyo na gari chake angekuona, najaribu kuwa mwimbaji kidogo hapa. Namwangalia Aida upande wa pili na fundi mitao pate kunasema kitu kipo, una una msanii bora, kabisa, kabisa Yaani sio mchezo. Bila shaka, basi moja kwa moja tuangalie swala zima la COP 28 UAE. Unaisikia hiyo? Huo ni mkutano wa ajenda ya kupambana na hali ya hewa na mazingira, katika swala hili la wakati ambapo mabadiliko ya hali ya hewa limekuwa ni jambo zito hivi sasa. Mkutano huu utaanza huko Falme za Kiarabu katika siku hizo mbili zijazo. Ni mkutano mkubwa ukifuatia le makubaliano ya Paris, kama unakumbuka Patrick, ya hali ya hewa sasa basi, katika upande huo huo kumetolewa wito maksusi kabisa na wanasayansi zaidi ya 50 vijana zaidi ya elfu mbili kote barani Afrika katika nchi 30 wakiwataka viongozi wa nchi za Afrika kuchukua fursa hii, kuelekeza nguvu katika uzalishaji, kutumia nishati mpya, nishati mbadala, badala ya kila siku kuchimba chimba chimba chimba mafuta kila mahali. Hiyo unasema inafanya nini? Inaharibu mazingira. Sasa basi vijana wanafanya nini kuhusiana haya? Tuelekea moja kwa moja hadi kule nchini Kenya. Tunakutana na Douglas Chai, yeye ni mwanaharakati wa mazingira kutoka Athlans Reforestation Foundation iliyoko kule nchini Kenya. Karibu sana kwenye VOA Express na moja kwa moja Douglas Chai, niambie kwa upande wako nini ambacho ungependa kuona vijana wanafanya hasa katika swala so zima la kutunza mazingira, wakati huu muhimu wa mkutano kama huu wa COP 28 Ok, asante sana uh, kwa majina ni kama vile mlivyoelezwa, so mimi naitwa Douglas Tumaini Chai. Mimi ni, niko Kenya na ni mkazi wa Mombasa County, Kisauni na Bamburi in large. Mimi ninafanya kazi na mazingara ama mazingira na napenda sana mazingira na ninafanya kazi na vijana takribani 20 ishirini, sote tuko sote, kila wakati hata sasa hivi tunaongea wengine wako humo ndani ndani tayari kwenye misitu na kuangalia. Nimekuwa na u... uzoefu ama kushukuru sana kwa vile vijana kwa sasa ambavyo wamejitolea kivyo vyote kuhakikisha kwa kwamba wamebezi sana ama wameelekeza sana e, maisha yao kuhusiana na kupanda ama kutunza hiyo e, Eh, mazingira tunasema cause nikiangalia katika lote za zamani ama nyumani kidogo, ilikuwa ni ngumu sana kupata vijana wenye ambao wanaweza kujihusisha full enough kabisa na kuchukua juhudi zao kabisa na kusema kwamba wacha tupambane na hali. First of all, mimi ningependa kushukuru pia rais kwa kutoa huo mwito kwamba yeye ameidhinisha ama amealau kabisa 100% Kenya kwamba iwe kipombele kwa utunzaji wa mazingira. So sisi tunapambana na hiyo hali na tumeamua kwamba ni miti tunapanda, na katika miti ya vile ambavyo tunapanda katika kuregesha mazingira tumeangalia pia, kuna aina aina za miti zenye ambazo tunaangalia sana. Kuna miti ambayo ni miteresi, yaani teresi on trees, alafu na miti mingine ambayo iko kwa, kwa, kwa, kwa. Kwa mangrove ambayo ni mangrove. So tunajua kwamba mangrove huwa sana sana, hii ni miti ambayo iko na uwezo mkubwa sana ya kuchukua kuchu eh, hewa chafu kutoka nje, ambayo iko na percentage kubwa sana, ambayo inaweza ikairimiti ikaibadilisha ikawa ni kitu ambacho kinasaidia nani, eh, kwa wakati mwingi inasema kwamba katika tereso likiwa 30 huku kwa mangrove ni sitini 60 ambayo pengine. So nini wito wako, Douglas? Nashukuru kwa hayo mnayoyafanya ni mambo mazuri na muhimu sana ya kupanda miti hapo nchini Kenya, lakini kuna mengi yanazungumzwa kuhusu uchimbaji wa mafuta maeneo mbalimbali ya Afrika na matumizi ya nishati ambazo wanasema zinaharibu mazingira. Pengine wito wako ni nini hasa kwa viongozi wakati mkutano huu unafanyika? Hiyo tumeiona na tunashukuru. Kuna some organization ambazo zimeanza kutuvamia, sahihi na kujaribu kutupatia mwelekeo ya vile ambavyo tunaweza tukazuia vitu kama hivyo. Kama vijana, kwa mfano, kama nchi yetu tayari, saa hii kuna wengi sana, tumeamua kwamba tunatumia ni pikipiki zile ambazo tayari ni za kutumia, eh, hazitumii mafuta. Saa hii tayari imeanza kuchange, na hiyo ni kitu ambayo tayari tunaanza kuiona kwamba inaweza ikaleta impakti nzuri sana kwa the environment at large, kwa sababu kama fields nyingi zinakuja kwa sababu ya hiyo industries nini na nini kufaia kufanyika hivi vitu ambavyo havieleweki ambavyo vinachafua mazingira nao, it has totally changed now, the people have started to come back to another level. Kwa upande mwingine tena, tunaanza kwa laini nyingine, youth sahii tumejipeleka katika hali ya kuhakikisha kwamba baada ya kutumia sana eh, mahala ambapo unaweza ukakataa kutumia vitu vya kama mafuel ambao unaweza uka, ukaacha hiyo kutumia hiyo ukatumia na kitu chengine, sahii tumeanza kutumia vitu vidogo vidogo kama hivi. Asante sana Douglas. Last chai kutoka kule Mombasa, Kenya kuzungumza na VOA Express. Asante kwa muda wako. Na moja kwa moja basi, msikilizaji, kama ulivyosikia, hayo ndiyo mambo yanayoendelea kule nchini Kenya. Eh, moja kwa moja basi sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Israel na Hamas leo wameingia kwenye siku ya nne na ya mwisho ya sitisho la muda la mapigano, wakati kukiwa na matumaini ya Israel Kuwaachilia wafungwa zaidi wa Kipalestina huku Hamas wakitarajiwa kuwaachilia mateka zaidi, na shinikizo likiendelea la kuongezwa muda wa sitisho hilo la mapigano. Hamas ilikuwa imeashiria kuongezwa kwa muda huo, wakati Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akirudia kusema Jumapili kwamba Israeli ilikuwa tayari kuongeza muda huo iwapo Hamas watawaachilia mateka kumi zaidi kwa siku. Wizara ya fedha ya Kenya imesema leo Jumatatu kwamba serikali itaanza ubinafsishaji wa makampuni yake 11 ikiwemo ile ya kitaifa ya bomba la mafuta. Makampuni hayo 11 ni miongoni mwa 35 yaliyopangwa kubinafsishwa ili kusaidia serikali kupata fedha zinazohitajika kukabiliana na mzigo mkubwa wa madeni. Kando na kampuni ya Kenya Pipeline ambayo inamilikiwa kwa asilimia 100 na serikali, wawekezaji pia watapata nafasi ya kununua hisa kwenye mojawapo ya vituo vikuu vya mikutano jijini Nairobi, kampuni ya kuchapisha vitabu, viwanda pamoja na biashara za kilimo, wizara hiyo imeongeza. Wananchi wa Kambodia wanasherekea kurejeshwa kwa mashindano ya boti ya Dragon kwenye michezo ya maji baada ya kusitishwa kwa miaka mitatu, kukiwa na matarajio kwamba tukio hilo la siku tatu litaimarisha uchumi unaojikwamua kutokana na athari za janga la COVID-19. Sherehe hizo zilianza karne ya 12 pale wafalme wa Angkor walipotumia jeshi la kifalme la wanamaji mwanzoni mwa msimu wa uvuvi, ikiashiria mwisho wa baridi ya msimu wa monson na mwanzo wa msimu wa kuvuna. Na wakati ukiwa na wasiwasi wa mashambulizi yanayofanywa na Rusia wakati wa majira ya baridi, mfumo wa usambazaji umeme wa Ukraini leo Jumatatu umepata pigo kutokana na dhoruba ya theluji kusababisha kukatia kwa umeme na kuathiri utoaji wa huduma hiyo kwa zaidi ya miji elfu mbili pamoja na vijiji nchini humo. Wizara ya mambo ya ndani ya Ukraine inasema kwamba miji kwenye mikoa ya 16 haina umeme kutokana na theluji, wakati wa maeneo ya kati na kusini mwa nchi yakiwa yameathiriwa zaidi. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, wakati wa hotuba yake kila siku kwa taifa Jumapili usiku, alichukua fursa hiyo kwa shukuru wafanyakazi waliokuwa wakijitahidi kurejesha huduma hiyo. Vitu vya hotel brown vitu vizito, Patrick hivyo bwana. Sunani sunani unani? Sunina sunina, uh, sunina sunina hotel <laughs> brown iko vizuri nimesikia, kuna mwana anasema sunani bamba. Haya, <laughs> mchezo barazani. Unachukua hatua gani kujua na kuendeleza kipaji cha mtoto? Kwenye line ya simu tayari tunaye msikilizaji, tunamuomba ajitambulishe na atuambie nini maoni yake. vingi tu, yani navyoona, labda kuzungumza kumwendeleza, mi naweza nikasema kama mtoto wangu nikimwona na kipaji cha muziki, mimi kwa mawazi wangu, mi kwanza jambo la kushukuru sana kumwendeleza, naweza nikachukua hatua kwamba namwendeleza kumfundisha, au kupitia kwenye, kwa, kwa, kwa, kwa watu ambao wanajua zaidi namwendeleza masomo na ya kujifunza, ili ya kwamba namwendeleza, ili ya kwamba ajue mahitaji na ajue kwamba kwenye jambo hili afanye hivi. Kwao namwendeleza tu kwa kumfundisha na kupitia kwa watu na wenye kipaji ambao wanaweza na kumfundisha. Naweza kumwambia hayo na kumwendeleza mambo mengi ambayo nitaendelea kumfundisha ya kwamba mbeleni kipaji chake kije kiituiki nipo manufaa mimi kama mzao. Shukrani sana Mwalimu Ramadhani. Huyu ni mchangiaji mkubwa sana katika viti, vipindi tofauti vya uh, Sauti ya Amerika, ikiwa ni kwenye barazani na vipindi vingine. Tukushukuru sana basi. Sunday, tuyasome no. mawili matatu pale kwa wale ambao wametuma maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. mm -hmm. Haya basi nianze naye DJ Simba akiwa Bahi, Dodoma. s naka na mtoto wangu ana kipaji, simruhusu akiendelea zaidi ya kuwa kama mimi tu maana vijana wengi sana hasa maeneo yetu wana vipaji, mpaka wengi wanatengeneza helikopta wanaruka nayo juu, lakini hakuna hata viongozi wa kumwambia wanatakiwa upite njia hii. Musa Yusuf anasema kuendeleza kitu ni sharti wawe kama mzazi au mlezi. Wewe kama mzazi au mlezi ujitolee na usimame kama wewe, kumpa pongezi na kumsukuma ili kipaji chake kisonge mbele. Wa wow, Deusi ngaya lugandu wakavale Bariadi anasema mara tu ni unapo mtranga namwelekea, wa kipaji chote kile, namwezesha kwa hali na mali apate kufikia malengo yake. Majaliwa mashaka wa Iringa, Tanzania anasema, mimi ni kugundua kuwa mtoto wangu ana kipaji chochote na muendeleza, na kuendeleza kipaji chake ili asipoteze ndoto zake. Haya, huyu naye Amanda asema, Afrika ni vipaji sifuri nukta tisa ya asilimia ya wanaoviona ukigundua kitamnufaisha mtu binafsi na sio jamii, na kiwa kipaji cha muhimu atachukua sana kwenda kunufaisha mataifa mengine. Kifupi anasema Afrika inachukuliwa vipaji vyake kila siku, tunaachiwa nyimbo tu. Basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook kuhusu mada ya leo Sandahii moja kwa moja tupate no. kibao hiki cha Music mm, of the day, tunaungana naye BN anakuja na kitu chake. Inauma, inauma kweli kweli Utafanya nini Sunday? Mkitengana na mpenzi wako utafanya nini, inauma, lakini utazoea. Biena nakumbusha zama zile, mapenzi hao alikuwa na noga, eti wakila bata na bia, namwona na si, injinia Patrick anaangua ana kicheko kule, anafuatilia kwa makini sana Patrick. Nauma, utafanya nini? Utazoea tu. That is life. Hakuna njia nyingine wanakwambia. Mm. Ndio maisha sio? Ndio maisha. Haya, Sunday. Sasa basi, wakati unafanya hivyo bien, mpaka saizi anaongelea unajua, huyu yuko kwenye kundi la sauti so. Aha. Na walipokuja hapa walikuja mara ya mwisho kwenye tour ya kusema wanaaga, kila mtu akifanya lake. Kila mtu anafanya vyake. Eh, sasa ndio hivi vinaonekana sasa. Unaona, eh, mpaka saizi ametoa hii kitu yake tangu Oktoba 14. Eh, ikiwa na tambo kwenye YouTube kweli kweli. Lakini vile vile, Patrick unafahamu kwamba Huwezi kuacha kutaja express bila kutaja wale washirika wa express. Sindio? Kuna washirika wa express ambao tunakuwa nao wanashirikiana na sisi, mm, kutoka maeneo mbalimbali. Kwanza nianzie kule Kenya. Pale Kenya kuna sauti ya mwananchi. Uh, vile vile pale Nakuru pale, maeneo ya Kamao pale. Halafu kuna redio iko Voi. Sasa redio pale Bungoma. Hawa wote wanapata vitu. Lakini pia Tanzania utakutana pale katikati mwa nchi Dodoma. FM pale Dodoma. Nuru FM kule Iringa, KFM Songea na visiwani Zanzibar, Hits FM na kule Tanga, Voice of Africa iko Korogwe. Lakini pale Kongo, Redio ngoma ya amani Yeah. Ngoma ya amani eh, yeah. eh. radio radio RNA pale pale pale pale pale Baraka pali Baraka Fizi yeah. kwenye ziwa Tanganyika. Umeona, eh? yeah. Afu radio Manyema number number 1 1 yeah. <laughs> Kindu pali, Kindu pale mambo yao ni mazito kweli kweli, radio Rakum Buna Gana, radio Balaika, radio Gana Balaika Dinamiki Dinamiki wote wako Malaika tari. na pale Lubumbashi wako pale Lubumbashi pale mm. Na vilevile kwa mtandao wetu. Haya basi, kwenye masuala ya ushauri, kijana Paulina Mubelwa ambaye anaishi hapa Marekani anatoa ushauri kwa vijana wenzake wawe na utamaduni wa kusoma vitabu, kwani ni njia mojawapo inayosaidia vijana kupunguza muda wa kukaa kwa mitandao ya kijamii au simu za mkononi. Paulina amezungumza na mwenzetu Mkamiti Kibayasi Mi, tunaeza kuhusu masomo ambavyo tunavyovipenda au kama kuna kitu ambacho unaona inakupa furaha na unataka kujua jinsi ya kufanya hiyo kitu au unataka kujielimisha kuhusu hiyo kitu, unaweza ukasoma vitabu, na ndio unaweza ukasema ukapata mtandaoni, ila ukisoma vitabu pia, kuna vitu ambavyo unaweza kupata toka kwa kitabu ambacho uwezi ukapata ukuwepo kwenye simu au kwenye kompyuta au kwenye TV. Pia ukisoma vitabu unapumzisha akili yako kutoka simu, na unapumzisha akili yako kutoka maisha ya teknolojia. Mimi ninavyoona, nikisoma vitabu napata kupumzika kufikiria, alafu baada ya hapo naona kwamba najifunza kuhusu kitu kipya ambacho naweza nikatumia kwa ubora wangu na nikawaelimisha wenzangu pashuani au hapa nyumbani. Ndo sababu ambayo mi ningawashauri vijana wenzangu wasoma vitabu. Haya, kijana Paulina huyu ameshatoa mm, ushauri, ushauri. Bila shaka vijana mtazingatia ushauri wake. Unajua Patrick, anapokuja kwenye mitandao ya kijamii napokuja kwenye iPad napokuja kwenye kompyuta na simu, vijana mara nyingi sana wanajisahau na kupenda kukaa mle na kusahau kwamba kuna kusoma vitabu, na vile vitabu vinasaidia vitabu vinasaidia vinaongeza hata kujua kuandika kujua, yes. ufahamu ane kwa kwa, kabla ya kuenda kwenye swala leo, unajua ligi ya Uingereza ndio hiyo imeendelea, mambo mengi ambayo yametokea, timu yako ligawa na Man City. Timu yangu ndio ipi bwana? Wewe sema Liverpool. uh, Liverpool, wa Man City na timu. Halafu Arsenal wanajigamba kwamba sasa wamerudi nafasi yao, kwa hiyo kuna mtu mmoja hapa ofisini anaitwa <laughs> itashinda sana kuzungumza naye <shida sana laughs> ha? eh, na Khalid na Khalid eh. Basi kuna kitu ambacho kimezungumziwa zaidi, bao la huyu kijana lakini ndio hali ilivyo. Hili limezungumziwa na amekumbusha kwenye kwenye lile bao alilofunga Wayne Rooney, hmm. Wakicheza na Man City ndio mwaka 2011 wakati wa adabi yani, yeah. Basi Garnacho, ni kama vile amepatia inaonekana vile, vile. Amejifunza kajifunza akasema ka hii lazima niifanye na ameifanya kweli ushindi wa bao tatu kwa bila dhidi ya wapinzani wao wa muda mrefu. Hili limeendelea kuzungumziwa vyombo vyote vya habari, magazeti, nini. Kijana huyu wa miaka kumi na tisa. Hayo. Kazi kubwa sana, wa miaka haraka, haraka. Mfumuko wa bei na kupanda gharama ya maisha kunaendana na kipato chako Den Kosungu anasema sipendi swali hili, maisha yangu yako chini, dola za Amerika hazipatikani sheshe. <laughs> Jafet Maembe anasema kipato iko pale pale, gharama maisha ndio inapanda tena kwa kasi kwelikweli kweli. Abubakar Ibrahim anamalizia kusema kwa na kipato iwe tumeajiriwa wengine kiasi, mambo ni magumu sana. Basi moja kwa moja tunakamilisha Express. Msikilizaji kutoka upande wa pili, namona pale Aida Isra, hali kadhalika fundi mitambo Patrick. Hapa ndani ya studio inaitwa Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu mzee wa kazi Patrick Ndwimana na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe. Tunawacha na kibao hicho. Basi taratibu, kwa heri kwa sasa, usikose matangazo mengine ya VOA.