Thanks for listening. kutoka studio 15 hii ni VOA Express. nam nam nam nam hii ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC tarehe ikiwa ni 28 mwezi wa 11 mwaka 2023 tukiwa tumechangamka kweli kweli kukuletea mengi yaliyo karibu nasi na kutoka mbali kote ulimwenguni. Jina langu Harizon Kamao na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tumekuandalia ripoti mbalimbali zikihusu vijana, zikihusu wanawake. Hasa upande wa vijana, ni kwamba vijana wengi katika nchi za Afrika Mashariki wanaonekana kwamba wametumbukia katika ulevi, hasa wanatumia zile pombe kali kutokana na tatizo la msongo wa mawazo. Kwa hiyo tutaungana na mtaalamu wa afya ya akili na kweli kwa je, ni tatizo limekuwa kubwa, sio mchezo sana. Ni tatizo kubwa kweli kabisa, na kando na hilo pia tutaangalia swala la wanawake wajasiria mali, yani kule Afrika Mashariki hatua gani zinachukuliwa, hatua gani wamepiga, matarajio uh, Je, wanapata motisha kutoka kwa serikali? Yote hao tutawapata kwa express vilevile, vile barazani, swali la leo, muziki kama kawaida, ndani ya VOA Express yote haya ni kwa ajili yako, kwa hivyo nachokuomba tu, popote ulipo, tusafiri pamoja kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mara moja, Patrick, bila kupoteza wakati, naona tuanzie huko nchini Uganda. Ndiyo, Uganda unazungumzia suala la, la wanawake, wanawake. Wanawake, ya sasa kuna mkutano ambao umemalizika tu hivi karibuni, siku chache tatu hivi zimepita, na kikao chenyewe kilikuwa ni cha sita cha kila mwaka na ni cha wanawake wa jasiriamali huko nchini Uganda. Sasa wanawake hawa wale walioshinda kutokana na kuwa wana makampuni yao ambayo amefanya vizuri sana kwenye biashara, uh, wengine wana biashara ndogo tu zao, lakini zimefaulu vizuri, wakaja pamoja pamoja, wanawake zaidi ya elfu sita lakini waliokuwa, uh -huh. walio juu zaidi walituzwa, ikiwa ni chini ya ufadhili wa shirika la ndege la Uganda na vilevile vile shirika la habari la Nation Media Group Uganda na serikali sasa. Pale baadhi ya walioshinda, kando na kupewa fedha taslim, wengine pia wamepewa, wamelipiwa safari ya kuzunguka kwenye mataifa ya Afrika Mashariki na kuona wenzao wanafanya nini. Sasa hapa naye ni naye Esta Utim, ambaye mwenyewe ni mkazi wa Uganda Kampala, mwanamke uh, mjasiriamali pia, na hapa ningetaka tu Esta mwenyewe utueleze wewe ukiwa Uganda na ukiwa mwanamke wa Uganda, mwanamke wa Afrika Mashariki, uh, jambo hili umelichukulia vipi la kutambua wanawake wajasiriamali? Asante sana. Nchini Uganda, wanawake wamekuwa sehemu ya chachu ya maendeleo. Hawajavocheka na hawajakaa chini. Wanawake wanaonekana wakiingia masokoni, katika mitandao, na hata wengine wakimiliki baadhi ya biashara hapa mjini. Hii yote ni ili kuondoa utegemezi katika jamii na kuleta maendeleo, ama kuhitajika na wenyewe kufa, kufahamika kwamba na wao wao katika hali ya kupambana na hali ya maisha iliyopo sasa. E, wakati wa kikao hiki cha Rising Woman Initiative, kikiwa ni cha sita kilichomalizikia mjini Kampala, wale washindi pia watapewa nafasi ya kutembea hata nchini Kenya na kukutana na wajasiriamali wengine na pia wametuzwa, baadhi yao wamepewa pesa taslim. Sasa unaona kama hali hiyo itaongeza motisha kwa wanawake kujituma kabisa ama kuingia kwenye ujasiriamali nchini Uganda? Ndio, hii ni chachi kubwa katika jamii, kwa sababu kama unafanya biashara wakati wote na hakuna anayekutambua lakini leo hii kumbe, kuna chombo ambacho kinakutambua na kinakutoa mbele ya dunia nzima itambue kwamba nini unafanya na umepata nafasi gani katika kile unachokifanya. Ni chachu kwa wale wanaoanza, wanaokuja awa wafanya biashara wadogo na, na ni, ni changamoto pia kwa wale ambao walikuwa wamepata tamaa kwamba hili jambo inawezekana, na hata mwisho wa siku itapelekea mtu huyu ama mfanyabiashara biashara huyu kujulikana kimataifa, kwa sababu so, biashara ni matangazo, na unapotokea mbele ya jamii ama unapojulikana kwa hasa katika, kama ilivyofanyika katika huu mkutano wa juzi, inaonekana kwamba mtu yoyote ambaye katika biashara ataweka jitihada fulani ili aweze kutambulika na hata baadaye aje kupokea zawadi kama hivi imetokea kwa wenzetu hivi juzi na kwa kifupi tu Esther, ungetaka kuona serikali za Afrika Mashariki zikifanya nini ama kuongeza juhudi gani ili kusaidia mwanamke zaidi? Kwa serikali za Afrika Mashariki ziendelee kutoa zawadi mbalimbali mbali, kama hii hapa imekuwa ya uh, Afrika Mashariki kwa ujumla, basi tuangalie katika nyanja ama katika levo mbalimbali kuanzia levo ndogo, kwa sababu tunaangalia kama hawa ni uh, wanawake ambao wameshajulikana kwa levo ya juu zaidi. Basi tuangalie kuona wale wanawake hata wako wanafanya biashara ndogo ndogo, pia waweze kupata zawadi zao, ili waweze kunyanyuka. Kama biashara ikiumba kidogo, unakuta mtu anashuka na anashindwa kabisa kurudi pale juu walipokuwepo. Asanti sana Ester Utimu, mkiwa huko Kampala, na hongereni wewe kwako kwa na wanawake wengine katika hatua mnazopiga za kujimudu hata kimaisha katika siku za sasa. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. <mimitra> Kibao cha Alikiba hicho uh, feel free, ndicho sasa kinatupeleka kwenye habari au taarifa ya pili leo katika matangazo ya Vio Express. Kama nilivyokuwa nimedokeza hapo awali, ni kwamba vijana wengi katika nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, inaonekana wanatumbukia zaidi katika masuala ya ulevi. Wanakunywa pombe, tena zile pombe kali. Wengine wanaweza kwenda kwenye baa mapema sana asubuhi, kisa na maana ni kwamba Uh, wengi wanadai kwamba wana ajira mm -hmm. wanakabiliwa na msongo wa mawazo Mbanzo, uh -huh. Kwa hiyo suluhisho ni kufanya nini? Ni kwenda kuamkia kabisa kunywa zile pombe kalikali, sababu zile pombe wanasema zinawalewesha mapema. Unajua Kenya wanasema anaka, anaka. nini uh -huh. ile pombe asubuhi mapema sana uh -huh. wanasema ni kutoa lock uh -huh. wanasema kwamba lock ilikuwa imewekwa uh -huh. mara moja asubuhi unanyanyukia lock. Sasa <laughs> kutazama maisha, lakini kuna baadhi ya hatua ambazo zimechukuliwa na baadhi ya serikali. Mfano Rwanda, uh, ni marufuku kunywa pombe baada ya saa sita usiku. vilabu mm -hmm. vya pombe vimefungwa saa sita usiku mm -hmm. siku za kazi na weekend saa saba, kila mtu amekwenda nyumbani. Marekani najua mm -hmm. ni mpaka saa, saa nane na nusu mm -hmm. Basi kutokana na hali hiyo nimezungumza na Treza Ireri, huyu ni mtaalamu wa afya ya akili, yuko kule Mombasa, kutaka kwanza kujua, je, hali hiyo ameishuhudia mwenyewe na ni pengine wa wana, wana, wana, kwa nini wa vijana wanafikiria kwamba hii ndiyo suluhisho, kwenda kwenye mambo ya ulevi? Kusema kweli, hii ni changamoto ambayo kama ulivyosema imeenea kila sehemu na hata kwa vijana inachangia sana ule kosa kwa ajira hasa kwa wale ambao wamehitimu kutoka uh, mashule uh, university, na pia ule ukosefu wa kwamba hawana mambo ya kujitegemea kwa sasa. Tunapata vijana wengi bado wanarudi manyumbani baada ya kutoka kwa kwenda masomo na baada ya kuhitimu kwa vile hakuna ajira njia moja rahisi ambao wakiungana pamoja, kuna ile pia isi, ambao wanaungana ama wanapoketi pamoja, wanaona ni njia rahisi ya kuondoa mawazo, ama ni njia rahisi ya ku escape kutoka kwa hii hali ya kuwa na changamoto za kiakili hasa msongo wa mawazo. Sasa, Trisa Ireni, we unadhani ni suluhisho uh, bora kuweza kuwasaidia vijana hawa kuondoka katika maswala huu ya, ya ulevi na hasa kutoendelea kuathirika zaidi na tatizo la afya ya akili hasa vijana, kwa kuhusisha vijana katika uh, mambo tofauti tofauti, hasa kwa mtizamo wa kuwa siyo lazima kutafuta ajira kuweka wale vijana wakuwa na eh, wanakuwa nawanakuwa katika mambo tofauti tofauti hasa ya kijamii na italeta it, it, it, ita kwamba vijana wakihusishwa katika jamii, sio kifamilia, sio kazini peke yake, lakini bali katika mipangilio yote ambayo inahusu eh, jamii, utapata watakuwa na watakuwa na wakati mchache sana wa kujihisi ya kwamba wako na msongo wa mawazo ama wako na muda mwingi ambao hawana kitu ya kufanya. Serikali inaweza kupeana nafasi za innovation ama kupatia vijana nafasi ya kujiajiri wenyewe. Kama hapa kwetu kulikuwa kuna fund ya Youth Fund, ambao vijana wakikusanya wakikusanyika kama grupi ya watu kama kumi, watu ishirini, thalathini Wakuwe na mpangilio wowote ambao unaleta una ajira kwao, wanaweza kujiajiri na wakaweza kuwa, wakati mwingi hawana wakati wa kupoteza, ama hawana wakati ambao hawana chochote ambacho kinawahusisha katika jamii. Basi Trisa Ireri, huyo mtaalamu wa afya ya akili kutoka kule Mombasa. Umesikia Kamau, ukiwapa fursa vijana kujiajiri, hawatakuwa mm. na muda wa kupoteza, hasa kwenda kupoteza muda mwingi sana kwenye vilabu vya pombe wakidhani kwamba ndio suluhu la tatizo lao la kukosa ajira au suluhu la tatizo lao la kusongwa damo na mawazo wazo. Basi punde tunaingia kwenye habari za dunia. Maafisa wa serikali ya Sierra Leone wamesema kwamba watu 20 waliuawa na karibu wafungwa elfu mbili walitoroka wakati wa shambulio la Jumapili kwenye kambi ya kijeshi, gereza na maeneo mengine nchini humo. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi iliingiwa na hofu saa za mapema wakati washambuliaji waliposhambulia kwa risasi katika mji mkuu wa Freetown. Serikali iliamuru askari waasi ambao walisema wamefukuzwa. Rais Julius Maada Bio alisema katika hotuba yake Jumapili kwamba wengi wa viongozi wa shambulio hilo wamekamatwa na kwamba juhudi za kuwakamata wengine zinaendelea. Serikali ya kijeshi ya Niger imetangaza Jumatatu kwamba imeondoa sheria ya kupambana na uhamiaji ambayo ilikuwa imesaidia kupunguza kukimbia kwa watu wa Afrika Magharibi kwenda Ulaya, lakini ambayo ilikosolewa vikali na wakazi wa jangwani ambao uchumi wao kulikuwa wakitegemea usafirishaji watu kwa muda mrefu. Sheria hiyo ambayo iliharamisha kusafirisha wahamiaji kupitia Niger ilipitishwa Mei 2015, huku idadi ya watu wanaosafiri kupitia bahari ya Mediterranean kutoka Afrika ikifikia kiwango cha juu zaidi na kusababisha mzozo wa kisiasa wa kibinadamu huko Ulaya, ambapo serikali zilishinikizwa kusitisha usafirishaji huo. Jeshi la Ukraini limesema leo kwamba wanajeshi wa Rasia wamefanya mashambulio ya mashambuli wa angani usiku kucha ikiwa ni pamoja na kufiatua kombora lililopiga mkoa wa Zaporizia. Utawala wa kijeshi wa mkoa huo umesema kwamba mtandao wa kupitia mtandao wa Telegram kwamba kulingana na ripoti za awali kombora hilo liliharibu duka na kujeruhi mtu mmoja. Jeshi la Ukraine pia limeongeza kwamba ulinzi wake wa anga ulitungua ndege isiyo na rubani ya Russia. Mjini Brussels, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema kwamba kumekuwa na mapigano makali katika mstari wa mbele nchini Ukraine pamoja na mfululizo wa mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Russia dhidi ya miji ya Ukraine. Na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema leo kuwa ana imani Marekani itaendelea kutoa msaada kwa Ukraine huku kukiwa na mgawanyiko kati ya wabunge wa Marekani kuhusu kuidhinisha ufadhili zaidi kwa juhudi za vita vya Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya siku mbili na waziri wa mambo ya nje wa NATO mjini Brussels, Stoltenberg alipongeza kile alichokiita msaada wa kijeshi usio, usio na kifani ambao washirika wa NATO wametoa kwa Ukraine katika kukabiliana na uvamizi wa Rusia. Namkumbuka bn yule jamaa wa sauti solo, namkumbuka vizuri sana unajua, wameamua kila mtu aende njia zake, lakini bado ni kama kundi, lakini siku hizi kila mtu anafanya solo. Pia na huyu bn anaonekana nashamiri sana, na nyimbo ambazo zinagonga kabisa. Mimi nashangaa hapa, naona anaimba Kifaransa mashiri ala kabisasahaa yeah. Ndio, Kifaransa kimeshaingia tena <laughs> masheri masheri, manake mpenzi wangu, lakini kwa Kifaransa masheri. Uenda jamaa naelekea upande wa Ufaransa sasa <laughs> yaani kichochote kinaweza kutokea kwenye sanaa. <laughs> Basi kikiwa kiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa barazani, ambapo tuliuliza je, mkutano wa COP 28 utafanikiwa kupata suluhisho la kupunguza uchafuzi wa mazingira, na maoni yametumwa kweli kweli, Patrick Haya, tusome hawa walioandika kwenye Facebook. Huyu anaitwa Ramadhani Twaliki, ni kutoka Ukonga, Mombasa, Dar es Salaam. Ye anadhani haya mataifa makubwa yaliyoendelea kiviwanda ndiyo yanapaswa yatoe kauli moja ambayo itawawezesha, itawasaidia kufanikisha hili, kwani wao ndio wanaozalisha hewa chafu duniani. David Muya kutoka Kenya anasema la hasha, kwa sababu kila mara wanatangaza mkutano, ili hali hakuna matendo ya kutafuta suluhu kwa hili janga. Richard Kambale kutoka kule Beni, DRC, anasema kupata suluhu juu ya mazingira ni vyema nchi zote duniani wajue kwamba ubora wa mazingira duniani utatoka Afrika. Ni vyema waache unafiki dhidi ya bara letu, ili tupambane sote. Ibn Amir anasema kwanza tukashughulikia hawa wanaokumbatia, wanaokumbatia na kuwaunga mkono, aha, kwa sababu hawa wanachafua jamii na jamii ikiwa chafu, Mwenyezi Mungu leta adhabu. Yeye anazungumzia mambo tofauti ya jinsia. Ni baadhi ya maoni, lakini kama tukumbushe wasikilizaji wetu kwamba huyu mkutano, huu mkutano wa COP 28 eh, unafanyika kesho kama sijakosea unaanza kesho, kufunguliwa kesho, kufunguliwa kesho, kule Dubai kule. Na ni baada ya ule mkutano uliofanyika Nairobi, uh, Kenya. Sasa baadhi ya wanaharakati wa mazingira, kitu ambacho wanataka wanakikifanyika, sijui kama hili litawezekana, kama wanataka ni kutumiwe nishati mbadala, hasa upande wa kuachana na matumizi ya mafuta ya gari na yale, kuna msukumo unajua mchimbaji wa mafuta ya kuna msukumo mkubwa kutoka kwa mataifa yenye kuzalisha mafuta ndio yanasema hela zitolewe, lakini msukumo ni kwamba hamwezi mkasitisha utumizi wa mafuta mara moja. Yani, kuna utachukua, kuna ubabe fulani, kuna ubabe fulani ndiyo, wa... hapo sasa <laughs> hata jana mbuk, kuna mwanaharakati ambaye ya atashiriki mkutano huu alizungumza na Sandey Shomari akasema yeye anapongeza hii hatua ya kuanza kutumia uh, gari ambazo zinatumia umeme pikipiki, mm. piki. Sasa tutapata magari ambayo atatumia umeme tu, Nnam. bila mafuta. Ndio mambo hayo, tutaangalia kitakachotokea huko. Basi tunapata ili kuokoa mm. na kupambana na joto, Nnam. joto kali mm -hmm. nafikiri hiyo inaweza kuwa ndio suluhisho la tatizo hili, tutaangalia na tutajua kitakachotokea. Basi pale, ndio ngoma inaingia, nadi ya Mukami akiwa na Utile Brown, wanasema kolo yote, ndani ya VOA Express A, ah, mambo mazito mazito hayo ya Nadia Mukami na Otile Brown hawa ah, ni wanamuziki wakiwa kule Nairobi, wanasema kolo, na mambo yanateremka hivyo pole pole. Hii kolo naona wamechukua kwenye ule wimbo wa wale wa wale Kenya le mushrooms mushrooms wale wale wa wa the mushrooms. Yeah, wakati fulani wa bendi ya zamani ee, ya ya kikusti, yale. Yani kolo, ya lakini mambo mambo yani ilikuwa ni muziki ya kutoka kule pwani hembe dodo, hembe dodo. Bo, <laughs> usalimu na na kopa pale wagumuka wale wanaitwa the Harrisons ah wanaitwa the jamaa basi e, na wanatukaribisha hawa kuingia kwenye sehemu ya biashara hapa. Tukitazama biashara na mambo yanaonekana kuenda vizuri nchini Tanzania ifikapo ni swala la uwekezaji wa nje, nam ni kwama vile ripoti hii ambayo imetolewa na uh, taasisi ya uwekezaji kule Tanzania inaitwa TIEC inasema kwamba Tanzania Eh, mapato au maswala ya uwekezaji kutoka nje inaitwa Foreign Direct Investments, FDI katika robo ya tatu ya mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu imeongezeka maradufu ikilinganishwa na kipindi hicho hicho mwaka uliopita Tanzania. Wanasema uh, uwekezaji wa kutoka nje kati ya mwezi Julai na Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu ulifikia kiwango cha zaidi ya dola bilioni moja za Marekani ikilinganishwa na dola milioni 524.4 kipindi hicho hicho mwaka uliopita. Basi ripoti hiyo hiyo ya TIC inasema kwamba sababu moja ya uwekezaji huo kuongezeka ni kwamba taifa lenyewe limetengeneza mazingira ambayo yanakuwa ni sawa na mwafaka kwa wale wawekezaji kutoka wa taifa ni... wa sasa, wanasema hivi uwekezaji wa ndani umeshuka kwa asilimia 14 lakini uwekezaji wa wale wawekezaji wa kutoka mataifa ya nje ukaongezeka zaidi kutokana na kwamba kuna mazingira na nafasi ambayo imejitokeza ndani ya Tanzania na malengo ya serikali ya Tanzania au Tanzania yenyewe ni kwamba uwekezaji kutoka nje eh, ni kufikia dola bilioni 15 mwaka wa 2025 na na kufikia dola bilioni 30 ifikapo mwaka wa 2030 hapo hapo wanasema kwamba uwekezaji kutoka mataifa ya nje ama wawekezaji wa kigeni ni asilimia hamsini na moja dhidi ya hamsini ya arobaini na tisa ya uwekezaji wa ndani ikiwa ni katika muda wa ya robo ya kwanza ya mwaka. Na kwa hivyo inaonekana kwamba mazingira ya kibiashara nchini Tanzania yanaelekea vizuri na anaangalia vizuri sana ya kulingana na hali na kulingana na ripoti hii iliyotolewa na wanasema hizi ni juhudi za Rais Samia Suluhu kuweza kuwavutia wawekezaji kuweka uh, mazingira bora, sheria ambazo ni bora zinazowavutia wawekezaji kutoka nje, lakini vilevile tu ni kwa vile eh, ameweza kuwa na ushirikiano mzuri na nchi za Afrika Mashariki, haya ku, ha, hasa kuwa na miradi ya pamoja, mfano kuna mradi huu wa kujenga uh, masuala ya nishati ambao utagharimu dola bilioni moja. Mradi huu unaihusisha sio tu Tanzania lakini uh, Burundi vilevile vile. kuna hili la uh, barabara ya reli uh, inahusisha Burundi, Tanzania uh, na Kenya Nam, kweli kabisa. Na baadhi ya mataifa ambayo yamewekeza pakubwa zaidi nchini Tanzania ni Korea Kusini, China na Australia. Haya basi, ndiyo masuala hayo ya biashara katika matangazo ya Vio Express Kamau, kabla ya kwenda kwenye swali la leo, sijui una mawili matatu, una mawili matatu kuhusu yavumayo kwenye mitandao ya kijamii uh, hayakosi kosi, hayakosi. Naona kwamba kuna jambo hapa, jambo la kuhuzunisha, lakini pia li, ni jambo ambayo linatia wasiwasi. Kuna jamaa mmoja Patrick kule nchini Kenya ambaye amemuua mkewe na hapo si haijatosha, baada ya kumuua mkewe akamtia kwenye gari na akaanza kuzunguka naye kwenye baa kinywa ameshamuua mwili wake huko kwenye gari lake, wanazunguka. Kisa kinasemekana kwamba kimetokea kule Kericho nchini Kenya, na kulingana na taarifa zinazofika na taarifa ambazo naona hata zimeandikwa kwenye gazeti la, la, Mwananchi la Tanzania, Tanzania. Nasema mm -hmm. kwamba jamaa huyu mwenye umri wa miaka arobaini na sita anadaiwa kutekeleza mauaji hao kwa kumchoma kisu kutokana na ugomvi wa kifamilia. Na kamanda wa polisi wa kaunti ndogo ya Belgut huko huko ni Kericho, Charles Kibati amesema kwamba wanaume ambaye alikuwa ni fundi A, alifanya uh, kosa hilo Jumapili usiku kabla ya kuanza kuunguka na mwili wa marehemu. Amesema alipofika nyumbani muda mfupi baadaye, ugomvi ulizuka pale Jumapili ambapo marehemu alitoa kisu. Sasa marehemu, ripoti inadai kwamba mwanamke ndio alianza. mm -hmm. Alitaka kumdunga kisu ama kumchoma kisu mume wake mm -hmm. na ndipo mambo yakageuka, mume wake akachukua ya kisu yeye akamuua kwanza sasa basi, hapo ndipo alichukua mwili wake akauweka kwenye gari na akaendesha gari kituo kimoja cha biashara akaliegesha na kwenda kwenye, kwenye klabu cha usiku na kuanza kuchapa vitu, akaanza kuchapa vitu vizito ulivyotaja hapo awali sasa. <laughs> <laughs> inasemekana kwamba mm, watu waligundua maiti ya mwanamke ambaye baadaye alitambuliwa kuwa ni mkewe. Mwili ulikuwa ukivuja damu na ulikuwa na majeraha kichwani, mdomoni na machoni. Kwa hivyo ina maana alikuwa ajamuua muda mrefu. Na unajua kisa hichi kimefuata kingine, kilikuwa hapa Boston uh, wiki kadhaa zimepita mm -hmm. pia mwanaume wa kikenya alimuua mwanamke wa kikenya na akamwacha kwenye parking ya gari kule kwenye airport ya Logan pale Boston. Jamaa akaingia ndege na akaondoka, akaenda Kenya, bado anasakwa ne, lakini ilikuwa bado hivo hivo tu. Ni mambo ya kutisha yanatokea kila pahali, lakini sio tu Kenya. Nimeona hata ripoti nyingi kutoka Tanzania, kuna visa vya wa waume mm -hmm. kuwaua wake zao wanaua, mm -hmm. na watoto mm -hmm. Yaani, unashindwa kuelewa kinachoendelea kabisa. Ni labda matatizo ya kiakili, na pia kukosa matumaini, sijui ni baadhi tu. naona, naona kwamba ni, ni, ni taarifa ambazo zinahuzunisha, lakini kweli uh -huh. zimetanda na watu wengi wanajiuliza swali hilo hilo. Na habari nyingine pengine ya kuzungumzia ni kwamba uh, yule raia wa Tanzania aliyeuawa vitani kule Israeli, mwili wake umewasili nyumbani kwao katika kijiji cha Kirwa wilaya ya Rombo mkoani Kilimanjaro, na kuibua vilio na simanzi kutoka kwa ndugu na mamia ya waombolezaji waliofika nyumbani hapo. Mwili huo umefikishwa nyumbani kwa ajili ya ibada fupi ya kumwombea marehemu Mtega, na baadaye utapelekwa kanisani katika parokia ya Mashati kwa ajili ya ibada takatifu ma ya maziko, kisha kurudishwa nyumbani kuhitimisha safari yake duniani. Kijana huyo aliuawa wakati Uh, wale wanamgambo wa Hamas walipovamia uh na kuweza kuteka nyara wa Israeli wengi, ndipo na yeye kajikuta katika mkasa huo na akauawa. Lakini kufikia sasa hatujajua zaidi aliuawa katika mazingira gani, lakini anazikwa leo huko Tanzania kwao hu. basi tunapokaribia kumaliza Vue express kidogo tu tuangalie swali la leo ambalo tuliuliza. Je, unadhani hatua ya Kenya kuuza mashirika ya umma itasaidia kulipa madeni yake? kasi ya ahura kutoka Uganda anasema haiwezekani, fedha nyingi zitaishia mikononi mwa maafisa wachache wafisadi wa na kutakuwa na hasara kubwa kwa serikali ya mheshimiwa Ruto. Hali huenda ikawa sawa na huko kwao hu, Uganda anavyosema yeye. Shedi Mulindi anasema Kenya yaweza kujilipia madeni yenyewe bila kuuza mashirika ya umma, kwa sababu hapa Kenya kila kitu kinatozwa ushuru. Kuuza mashirika ya umma ni tamaa ya kupora mali ya umma, hakuna kulipa madeni hapo. Mohamed Decharo anasema yeye ni kutoka pwani ya Kenya, anasema ni njia moja yapo ya kuleta vita katika nchi, kugawanya watu waangalie namna ya kulipa madeni, sio kuuza mashirika ya umma. Ocholi David anasema mwaka mmoja tu na uongozi unauza bidhaa za umma. Haya, huyu anaitwa Nzeimana Patrick eh, anasema tuwaachie wa Kenya hayo. Namwona Mobya kwa tabu, anasema haitaweza kwa kuwa hata, hata hizo zitaingia mikononi mwa watu, na baada ya kwenda kwa watu binafsi, hayo mashirika utayaona yatakavyotengeneza faida kubwa basi ni hayo tu baadhi ya majibu kwenye suala leo tunakamilisha matangazo ya express leo mlikuwa nami patrick ndwimana na harrison kamau na upande wa mwongozaji wa leo ni mzee wa kazi abdu shakur abud ambaye amechukua usukani na kuongoza kipindi cha express leo kwa pamoja tuna wageni kiwatakia jioni njema