Tafka somaliga eh, voa da eh, awa hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Novemba 28 mwaka 2023, ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu, pamoja kwa mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni <tune> Kwenye matangazo yetu hivi leo, mahakama kuu nchini Kenya yasitisha makato ya fedha za ujenzi wa nyumba nafuu kutoka kwenye mishahara ya wafanyakazi wa serikali. Je, hilo limepokelewaje na baadhi ya wachanganuzi wa maswala ya kifedha? a jambo hili itaweza kusimamishwa kabisa, uh, kuna upungufu mkubwa sana ambao utaweza kuingia kwenye ile tunaita kwa kimombo budget deficit. Inamaanisha kwamba huo mpango kifedha utakuwa umefeli, kwa upande mwingine kikazi utakuwa umefeli, katika kuinua uchumi utakuwa umefeli. Kwa hivyo kuna mambo mengi sana ambayo hayataenda sawa. Na katika taarifa nyingine, wanawake hasa huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wajitokeza kuwania nyadhifa mbalimbali mbali kwenye uchaguzi wa Desemba, licha ya ghasia zinazoendelea. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisoma hapa na mwenzangu Sandey Shomari. Israeli na Hamas wanatarajiwa kufanya mabadilishano zaidi ya wafungwa na mateka, huku muda wa usitishaji mapigano ukiingia siku ya tano hii leo. Israel iliahidi kuendelea kusitisha mashambulizi yake yanayolenga Hamas katika ukanda wa Gaza siku moja zaidi ya makubaliano ya awali ya siku nne. Kwa kila mateka kumi wa ziada, Hamas inawatoa na kuachia huru mara tatu zaidi ya Wapalestina wengi waliokuwa wakishikiliwa katika jela za Israel kwa makosa mbalimbali mbali. Hamas ilithibitisha kuwa imekubali kuongezwa kwa siku mbili chini ya masharti sawa. Qatar ilisaidia kujadili kurefusha muda huo huku Marekani, ambayo imekuwa ikitoa wito wa kusitishwa kwa muda maadamu mateka wanaachiliwa, ilisema inakaribisha kurefusha huko kwa mapigano. Rais wa Marekani Joe Biden alisema katika taarifa yake kwamba kusitishwa kwa vita kumewezesha ongezeko kubwa la msaada wa kibinadamu kwa raia wasio na hatia ambao wanateseka katika ukanda wa Gaza. Alisema Marekani haitasimamisha juhudi zake za kidiplomasia hadi mateka wote wanaoshikiliwa na Hamas waachiliwe huru. Katibu mkuu nat wa NATO Jens Stoltenberg alisema hii leo Jumanne kuwa anaimani Marekani itaendelea kutoa msaada kwa Ukraine, huku ukiwa na mgawanyiko kati ya wabunge wa, wa Marekani kuhusu kuidhinisha ufadhili zaidi kwa juhudi za vita vya Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kwanza kwa mazungumzo ya siku mbili na mawaziri wa mambo ya nje wa NATO mjini Brussels, Stoltenberg alipongeza kile alichokiita msaada wa kijeshi usio na kifani ambao washirika wa NATO wametoa kwa Ukraine katika kukabiliana na uvamizi wa Rusia. Changamoto sasa ni kwamba tunahitaji kuendeleza msaada huo, Stoltenberg alisema. Alielezea kuunga mkono Ukraine kama jukumu la NATO akisema kwamba ushindi wa Rusia huko Ukraine utakuwa janga kwa raia wa Ukraine na hatari kwa wanachama wa NATO. Jeshi la Ukraine lilisema hii leo Jumanne kwamba wanajeshi wa Rusia walifanya mashambulizi ya angani usiku kucha, ikiwa ni pamoja na kufyatua makombora yaliyopiga mkoa wa Zaporisia. Utawala wa kijeshi wa mkoa wa Zaporisia ulisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba kulingana na ripoti za awali, kombora hilo liliharibu duka na kujeruhi mtu mmoja. Jeshi la Ukraine pia lilisema Jumanne kwamba ulinzi wake wa anga ulitangua ndege isiyo na rubani ya Russia. Mjini Brussels, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema hii leo kwamba kumekuwa na mapigano makali katika mstari wa mbele nchini Ukraine pamoja na mfululizo wa mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Russia dhidi ya miji ya Ukraine. Na mwanahabari wa zamani wa shirika la utangazaji la serikali ya Kenya KBC Sali Kwendo ambaye alikuwa akitafutwa, iliyopatikana akiwa amefariki wiki kadhaa baada ya taarifa za kutekwa nyara kusambaa kwenye mitandao ya kijamii. Harrison Kamau ana taarifa zaidi. Kwa mujibu wa gazeti la Nairobi News, rafiki yake wa karibu Steve K alikuwa kwanza kuweka taarifa za kifo cha Kwendo kwenye ukurasa wake wa Facebook, akifichua kwamba mwili wake umepatikana kwenye hospitali kuu ya Kenyatta jijini Nairobi. Taarifa zimeongeza kwamba mwili huo unasubiri idhini kutoka kwa mume wake ili upelekwe kwenye chumba cha kuhifadhia maiti. Sali Kwendo aliwahi kuwa mwongoza kipindi kwenye shirika la KBC kabla ya kuondoka na kuanza biashara zake miaka michache iliyopita mjini Nairobi. Baadhi ya marafiki na watu waliofanya kazi naye wamemwelezea kama mtu mwenye furaha na mwepesi kuishi naye. Hali iliyopelekea kifo chake bado haijabainishwa, wakati uchunguzi ukitarajiwa kufanyika. Kwenye ukurasa wake wa Facebook, Sali alionekana kuwa na maisha bora, wakati mara kwa mara akicheza dansi. Sali ni mwanafunzi wa zamani wa shule ya upili ya The Sacred Girls Mukumu, na ameacha wosia wa kuigwa kwenye tasnia ya wanahabari nchini Kenya, wakati hali ya huzuni ikitanda miongoni mwa waliomfahamu. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa serikali ya Sierra Leone wamesema kwamba watu ishirini waliuawa na karibu wafungwa elfu mbili walitoroka wakati wa shambulio la Jumapili kwenye kambi ya kijeshi gerezani na maeneo mengine nchini Sierra Leone. Nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi iliingiwa na hofu saa za mapema wakati washambuliaji waliposhambulia kwa risasi katika mji mkuu Freetown, serikali ikilaumu askari waasi ambao wamefukuzwa. Rais Julius Maada Bio alisema katika hotuba yake ya Jumapili kwamba viongozi wengi wa shambulio hilo wamekamatwa na kwamba juhudi za kuwakamata wengine bado zinaendelea. Uchunguzi umeanzishwa aliongeza. Serikali ya kijeshi ya Niger imetangaza Jumatatu kwamba imeondoa sheria ya kupambana na uhamiaji ambayo ilikuwa imesaidia kupunguza kukimbia kwa watu wa Afrika ya Magharibi kwenda Ulaya, lakini ambayo ilikosolewa vikali na wakazi wa jangwani ambao uchumi wao ulikuwa ukitegemea usafirishaji watu kwa muda mrefu. Sheria hiyo ambayo iliharamisha kusafirisha wahamiaji kupitia Niger ilipitishwa Mei mwaka 2015 huku idadi ya watu wanaosafiri kupitia bahari ya Mediterranean kutoka Afrika ikifikia kiwango cha juu zaidi na kusababisha mzozo wa kisiasa na kibinadamu huko Ulaya, ambako serikali zilishinikizwa kusitisha usafirishaji. Wanajeshi wa Niger ambao walichukua wa mamlaka katika mapinduzi ya Julai waliiondoa sheria hiyo siku ya Jumamosi na kuitangaza Jumatatu jioni kwenye televisheni ya taifa. Utawala huo unatathmini upya uhusiano wake na washirika wake wa zamani wa nchi za magharibi ambao walishutumu mapinduzi hayo na inatafuta kupata uunguaji mkono ikiwa ni pamoja na jumuiya ya kaskazini mwa jangwa ambao zilifaidika zaidi kutokana na uhamiaji huo. na na serikali ya Ufilipino na waasi wa komunisti wamesema hii leo kwamba wamekubaliana kurejea mazungumzo ya amani ili kumaliza mojawapo ya uwasi wa muda mrefu duniani, uliofanywa na wanamgambo wenye itikadi ambao mzozo uliopo ulianza mwaka 1969 baada ya vuguvugu la kimataifa la kikomunisti kupata eneo la kuweza kunawiri huko Filipino, ambao kulikuwa na mwanya mkubwa kati ya watu masikini na tajiri. Wakati wa kilele chake, kundi hilo lilikuwa takriban no wapiganaji elfu ishirini na sita idadi ambayo jeshi limesema imepungua hadi chini ya elfu mbili. Serikali kadhaa zilizopita za Ufilipino zimekuwa zikifanya mazungumzo ya amani na kundi hilo la komunisti kupitia tawi lake kolanzi la kisiasa lililopo Holanzi la National Democratic Fund NDF. Juhudi za karibuni ni kufuatia mashauriano ya siyo rasmi huko Holanzi na Norwe yaliyoanza mwaka 2022. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba wakati ambapo Congo DRC imejipanga vilivyo kufanya uchaguzi tarehe 20 Disemba, wanawake nao wamejitokeza kama wagombea wa viti mbalimbali na hasa upande wa mashariki mwa nchi ambako kuna shuhudiwa kasia. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Kahambu Vyali Rendi Leoni Maghali ni mmoja wa wagombea wanawake miongoni mwa wanawake katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, ambaye amesimama na kugombea kiti cha ubunge wa taifa kutokana na mateso ya wanawake na watoto anayoshuhudia. Tumeteseka sana sisi raia na kama ninaenda kugombea hiyo kiti kia bunge ni kwa juu naona mwanamke na mtoto tunateseka kwa hii vita, na tunakufa zaidi. Mvua inatunyeshea nje, hiyo ni jua kukosa usalama, na hii kukosa usalama tunakufa wengi na mi kama vile mwanabunge naenda kule kupiganisha na kusema inatubidi usalama irudi ndani ya mji wetu Kongo. Wengine nao wakigombea kwenye wilaya, japokuwa kumekuwa na matatizo ya usalama, kama huyu mama Neema Vikai Luiranzadi ambaye anagombea ubunge wa mkoa wilayani Lubero. Yani hakuna maendeleo wala amani ndani ya nji yetu kama wanawake hawajaingia ndani ya, ya politiki maneno wababa wana, wanakuwa na, na, na mahitaji yao na wamama wanakuwa na mahitaji yao, na hii ndiyo shida ambayo tunaweza kupata ndani ya, ya inji yani. um, haya mauaji ambayo tume, tumeishi tangu 2012, ya kukatwa katwa na mipanga. Ingelikuwa mwanamke awe na neno la kusema kwenye inji, haungeliweza kuyaona, sababu mwanamke hawezi kutulia wakati anaona watu wako wanachinjwa kwa mipanga. Utafahamu kwamba safari hii wanawake wamejitokeza wengi kwenye ugomvi beaji wa ubunge wa taifa na mkoa pamoja na madiwani kwenye uraisi wakiwa ni wanawake wawili pekee, kutokana na ukosefu wa pesa, ahadi zikiwa nyingi kutoka kwa upande wa wagombea wa viti vya uraisi katika miji ya Butembo, Beni pamoja na Goma na miji, na miji mingine ambako wagombea wa uraisi kama vile Moizi Katumbi, kuhusu Moizi Katumbi, manake kungambo yangu usiwazie kabisa. Tuwaze kama Moise Katumbi tunapata amani, bie tunapata amani usalama tunakosa Katumbi, anapashwa faa tunapata amani tunapata usalama tufae ni nero kutoi na shuka na anatupatia usalama ya vita vita, kwanza aishi pamoja nai Mukwege, wakiwa upande wa upinzani, kila mmoja ameomba kura za wananchi katika miji hiyo inayoshuhudia mauaji kutoka kundi la ADF kila siku, waasirika wakiwa wanawake na watoto. Mama huyu mkaazi wa Rwenda, kata mmoja ya mji wa Butembo, akisema wamechoshwa na ahadi. Butembo tushateseka sana, tunasema kwanja karibu yeye kufika. Me alifika busiku, basi hatukumwona. Sasa akamaliza tu vita, tumeteseka na kutuua na kutukatakata na njala ni mingi magonjwa dawa tuko nateseka sana, amalize kukata watu, amalize njala ya butembo mela. Lakini siwe kama ataweza juu basi ya kufa haiko tushakatakatua sana, atatilia guduro vanani vaivashiaisha. Idadi kubwa ya wananchi wa Kongo ni wanawake, na wao wakiwa ndio waasirika wa kwanza. Oseni Malivika, sauti ya Amerika, Goma Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tukiondoka huko DRC sasa basi, tuelekee kwenye nchi jirani ambapo mahakama kuu ya Kenya mapema leo imesitisha ushuru wa nyumba kwa asilimia ule wa asilimia 1.5 ulioidhinishwa na Rais William Ruto kutoka kwenye mishahara ya wafanyakazi ili kufadhili ujenzi wa nyumba za bei nafuu. Majaji watatu wakati wa kutoa wa uamuzi huo wameelezea kuwa makato hayo ni kinyume cha katiba ya taifa na kama anavyoeleza mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, majaji wamesitisha utekelezaji wa hatua hiyo hadi pale serikali itakapowasilisha rufaa raia wa Kenya kwa kipindi cha mwezi mmoja ujao, hadi Februari 10 watalazimika kuendelea kulipia ushuru huo wa asilimia 1.5, ikiwa ni mpango wa serikali ya Rais Ruto kujaribu kutumia mishahara yao kufadhili ujenzi wa nyumba nafuu kwa wasiojiweza nchini Kenya. Hii ni baada ya ya ya majaji hao kusitisha utekelezaji wa maamuzi ya kuzuia ya serikali na halmashauri ya ukusanyaji wa ushuru nchini Kenya, KRA fanya makato kwenye mishahara ya wafanyakazi hadi serikali ikate rufaa. Kabla ya hatua hiyo, serikali ya Rais Ruto ilipata pigo baada ya majaji hao David Majanja, Christine Mioli na Lawrence Mugambi katika maamuzi yao ya Jumanne asubuhi kuzuia utekelezaji wa ushuru huo wa nyumba kwa kukiuka katiba ya Kenya na kuwa hatua ya kibaguzi kati ya walioajiriwa na wasiokuwa na kazi rasmi. Aidha, majaji hao wameeleza kuwa kanuni mpya zilizofanyia marekebisho kifungu cha 84 cha sheria ya fedha mwaka 2023 kinachorekebisha sheria ya ajira nchini Kenya na kuweka ushuru wa nyumba ni kinyume cha kanuni za ushuru na hatua ya kudhibiti kabisa serikali kupitia halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA, kutoza ushuru kama huo kwa raia wa Kenya ni jambo linalostahili ndani ya misingi ya kisheria. 20, ushuru huu ulianza kutekelezwa Julai mosi mwaka huu baada ya Rais Ruto kutia saini mswada tata wa fedha 2023, licha ya raia wa Kenya kuonyesha kutoridhishwa na baadhi ya vifungu. Wabunge wa Kenya waliidhinisha vifungu vyote 86 vya mswada huo na kutupilia mbali mapendekezo kadha wa kadha yaliyonuia kuifanyia marekebisho zaidi sheria hiyo ambayo pia iliongeza maradufu kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani VAT kwenye mafuta na bidhaa zake kutoka asilimia 8 hadi 16. Alex Manyasi, mtaalamu wa uongozi na sera ya serikali ya Kenya, anaeleza kuwa hili ni pigo kwa serikali, kwani ilikuwa imelenga kutumia ushuru huo kwa malengo yake ya kuzalisha kazi na kujenga nyumba zenye gharama nafuu kwa raia wa Kenya. Tujue ya kwamba katika mipango ya serikali, ikiwa jambo hili itaweza kusimamishwa kabisa, kuna upungufu mkubwa sana ambao utaweza kuingia kwenye ile tunaita kwa kimombo budget deficit yako, kwa sababu kama umefanya projection yako ukasema kwamba nitakusanya fedha hizi bilioni kadhaa ama tisa, ili ya kwamba kuwekeza kwenye nafasi za kutengeneza manyumba na zile fedha hazijaingia, inamaanisha kwamba huo mpango kifedha utakuwa umefeli. Kwa upande mwingine, kikazi utakuwa umefeli katika kuinua uchumi utakuwa umefeli. Kwa hivyo kuna mambo mengi sana ambayo hayataenda sawa ikiwa jambo hili litaweza kutokomea pale. Naibu Rais wa Kenya Rigathi Gachagua amewambia majaji wa mahakama kutohujumu juhudi za serikali ambazo anaeleza zinalenga kuifanya Kenya bora. Aidha, ameeleza kuwa japo serikali naheshimu maamuzi ya mahakama, ni sharti majaji watumie busara katika maamuzi yao, wala sikuhujumu mipango ya serikali. Vilevile sheria hiyo ambayo mahakama imekataa kuitupilia mbali Jumanne inayowezesha serikali ya Rais Ruto kukusanya mapato ya ndani ya shilingi trilioni mbili nukta tisa na ushuru wa ziada wa shilingi bilioni mia mbili themanini na tisa nukta tatu ili e, kuchochea ukuaji wa uchumi hadi kwa wastani wa asilimia sita nukta moja na kuepuka ukopaji wa kigeni. Kennedy Wandera Sauti ya Amerika, Nairobi. Sasa moja kwa moja tuelekea huko mashariki ya kati ambapo Qatar imesema licha ya ukiukwaji wa hapa na pale katika makubaliano ya usitishwaji mapigano kati ya Hamas na Israel, mambo yanaendelea vyema. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Qatar akizungumza baada ya muda wa kuongezwa wa siku mbili, amesema wapatanishi wa ugomvi huo wana matumaini ya kupatikana usitishwaji wa kudumu wa mapigano hayo. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Majid Al Nasser, mshauri wa waziri mkuu wa Qatar na msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje, amewaambia waandishi wa habari kwamba taifa lao la ghuba lina matumaini ya kufikia makubaliano ya kudumu, na ndio lengo kuu kwa hivi sasa. Main focus right now is. Shabaha yetu hivi sasa na matumaini yetu ni kufikia usitishaji wa kudumu wa mapigano ambao utapelekea majadiliano zaidi na hatimaye kumaliza kabisa kasia hizi za mara kwa mara na vita hivi. Na daima tumesema kwamba tunataka shinikizo la jumuiya kamili ya kimataifa kuhakikisha jambo hili linafanyika. Ansar alikuwa anazungumza wakati umoja wa Mataifa anasema kwamba katika kipindi cha siku nne zilizopita msaada wa dharura umeweza kuwafikia wakazi wengi wa Gaza, na kwamba msaada zaidi unahitajika, na hasa kuwasilishwa kwa msaada wa chakula na huduma dharura ni ishara nzuri. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linaohudumia watoto UNICEF, James Hedler, anasema huu ni wakati muhimu kabisa wa kuwasilisha msaada wakati huu wa utulivu. Right, huu ni mwanzo mema. Kufika kwa msaada ni mwanzo mzuri, msaada unaohitajika ndio unafika: mafuta, chakula, dawa na bidhaa nyingine muhimu. Idadi inabidi tu kuongezwa, na hali hii inawezekana ikiwa tu muda wa usitishaji mapigano unaongezwa. Hayo kijiri, afisa anayefahamu mazungumzo kati ya Israel na Hamas ameliarifu shirika la habari la Reuters kwamba wakuu wa mashirika ya ujasusi ya Marekani CIA na wa Israel Mossad wamekutana na waziri mkuu wa Qatar hii leo mjini Doha pamoja na mkuu wa idara ya ujasusi ya Misri kuzungumza juu ya kuongeza muda wa usitishaji kwa ajili ya huduma za kibinadamu na kuanzisha mazungumzo zaidi kuhusu awamu ijayo nyeti ya kufikia ya makubaliano. Hakuna taarifa iliyotolewa baada ya mazungumzo hayo ya Doha. Afisa mmoja wa Marekani asiyetaka kutajwa amethibitisha kwamba mkurugenzi wa CIA Williams Burns alikuwa Doha hii leo kwa mazungumzo kuhusu ugomvi kati ya Israel na Hamas, pamoja na mazungumzo kuhusu mateka wa Marekani. Hapa Washington, White House imekaribisha habari za kuongezwa kwa siku mbili usitishaji mapigano na kupongeza kuachiliwa kwa mateka mnamo siku nne zilizopita. Kipindi hichi cha utulivu kimewezesha pia familia za Waisraeli ambao mateka wameachiliwa huru na familia za Wapalestina waliotoka katika jela za Israel kupumua na kupata afueni, wakisubiri mateka na wafungwa zaidi kuachiliwa mnamo siku mbili zijazo. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wanawake wanaofanya kazi katika nchi za Kiarabu, wanawahimiza wenzao kuendelea kupambania fursa za kujikwamua kiuchumi katika maeneo mbalimbali ya dunia, licha uwepo wa changamoto zinazowakabili na kuimarisha hali ya kujiamini, wakati ambapo jamii zikishuhudia mabadiliko makubwa yanayojitokeza katika maisha ya kila siku. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafie Mbinda, ametuandalia makala ifuatayo. Wakati ambapo wanaharakati wa haki za wanawake wakionyesha kutetea na kulinda thamani ya mwanamke, bado inaashiriwa kuwa harakati hizi huenda zisilete matunda iwapo mwanamke mwenyewe atakuwa ameshindwa kujitathmini. Umaarufu, elimu na urembo ni vitu vinavyomfanya ajikubali, lakini pia si nyenzo pekee zinazotosha kumjengea hali ya kujiamini bila kujishughulisha na kazi za kujiingizia kipato. Kwenye makala hii ya jukwaa la wanawake, nikizungumza na Amina Ibrahim, mmoja wa wanawake wanaofanya kazi katika nchi za Kiarabu, anatupatia fikra, namna ambavyo mwanamke aliyesimama imara na kujiamini kutokana na kujishughulisha kwake anavyoweza kubadili mitazamo ya wengine. Unajua, unapofanya kitu watu wanakuangalia kwa hiyo lawama haziwezi kukosekana, lakini pia lawama hizi hizi unaweza ukazizima au ukaziondoa kabisa, kutokana na ile hatua utakayopiga. Kwa sababu mwanzo kweli, hata unapoanza kitu chochote, wapo watakao kuvunja moyo. Kwa hiyo wewe, kutokana na vile ambavyo utajiweka katika kufanya kwako kazi, hatua utakayopiga, hata wale waliokuwa wanasema kwamba labda wewe kufanya kazi ni kujidhalilisha, kufanya hivi, jinsi utakavyopiga hatua hata wao wenyewe utawapa hamasa, unawapa mwamko kwamba sivyo wanavyofikiria mwanamke, unaweza ukafanya kazi. Mwanzoni haikuwa rahisi kwa Amina kufanya kazi mbali na nchi yake. Alilazimika kukabiliana na changamoto za mazingira ya kigeni na kuzichukulia kuwa ni sehemu ya uthubutu wake na kusimama imara. Unapofika kwenye hii nchi au nchi yoyote Lazima mtu upate changamoto, kwa sababu masalani, tuchukulie nchi za Kiarabu, sisi kule nyumbani, nyumbani kwetu Tanzania, tulishazoea kumsalimia mtu mambo, kimsalimia habari gani, anakujibu . Lakini unapokuja kwenye nchi nyingine, wanaongea lugha nyingine, na ukiangalia hata rangi ni tofauti na wewe. Lakini sasa kwa sababu umeshaingia kwenye hii nchi na tayari umeshatoka nyumbani, ukiangalia nyuma, ulichokiacha unakijua, unajijengea pia ule u, yani, uimara zaidi. Kwa hiyo changamoto ndio hizo, kwamba unaweza ukaja kazini, unajua sehemu ambayo sio sio sio kwenye nchi yako, mauzi ni ya kawaida. Wakati mwingine unaweza ukapanda gari, hata pesa zao huzijui, ona hata ile kuongea. Ukapotea sehemu, ukataka kuuliza kwamba hapa nilipo ni wapi. Kwa hiyo changamoto zipo, lakini kwa sababu kwanza, ukimtanguliza Mungu mbele, halafu sasa ukijua kwamba kilichonileta ni kitu gani, na ukiangalia kikubwa ulikotoka na familia uliyoiacha, kwa kweli unajiamini na unafanikiwa. Kwa hiyo hii najiongelea mimi mwenyewe nafsi yangu kwamba hii imenipa nguvu ya ziada. Lakini licha ya kumudu mazingira yenye changamoto kama hizo na kuendelea na shughuli za kujitafutia kipato ugenini, bado Amina anasema changamoto nyingine kwao ni upweke pale wanapozikumbuka familia zao katika nchi walizotoka. tunamisi sana familia tunamisi sana watoto wetu, tunamisi sana wapendwa wetu, lakini tunajua kabisa kwamba ni afadhali tuumie sasa hivi, ili kipindi hicho nguvu zikiisha tuje tukae sehemu nzuri na watoto wetu. Na hata kama watoto wetu wataumia kukaa mbali na sisi wazazi wao, lakini baadaye watakuja kuona faida na matunda ambayo tumeyatafuta. Wakati huo tayari tumeshatafuta tafuta tulichokitafuta, tunaamua kurudi zetu nyumbani. Kwa hiyo, wanawake tujiamini, Siogope kutoka kwenda sehemu yoyote, ili mradi tu iwe salama na kutafuta sehemu ambayo, yani kazi ambayo ni ya halali. Kumekuwepo na mitazamo mingi tofauti inayokosoa harakati za kumwezesha mwanamke katika sekta mbalimbali, na kuashiria kuwa hadhi ya mwanamke hupungua pindi anapojiingiza katika soko la ajira, ikidaiwa kuwa mambo kama hayo hupelekea kuchelewesha mipango ya ndoa na masuala ya uzazi katika jamii. Katika hili nikizungumza na Amina kwa upande wake, anaamini kwamba mwanamke mchapakazi ana nafasi kubwa ya kupata mwenza wa kufunga naye ndoa kufuatia mabadiliko ya kimaisha tuliyonayo hivi sasa. Na sasa hivi wanaume kwa kweli hawaangalii hata ule usomi wa mtu, wanaangalia ana nini au yuko vipi katika fikira zake. Ile itanifanya na itamvutia mwanaume yoyote kunioa, kwa sababu anajua kwamba mimi nikienda kutafuta nguvu yangu na nguvu ya huyu mwenzangu ambaye anajishughulisha, nikiziweka pamoja zinakuwa kidogo tunapiga hatua, kwa sababu maisha sasa hivi yamebadilika. Hata huyo msomi tuseme, au wakubwa serikalini, asilimia kubwa wanakuta hata wake zao pia ni wafanya kazi, na wale ni watu ambao wana pesa. Kwa hiyo unakuta kwamba hata kufanya kazi nako pia, mimi, leo pia. Na ni kujiamini na kuna leo na kesho pia nam. Hadi hapa nikihitimisha, makala ya jukwaa la wanawake kutoka Cairo, Shafi Mbinda, South America. Jiunge na nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii, hey. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Ndiyo hayo mambo ya viji mambo na BMJ Muridhi. Sasa basi, tupate muktasari wa habari na mwenzangu hapa Sande Shomari. Israel na Hamas wanatarajiwa kufanya mabadilishano zaidi ya wafungwa na mateka huku muda wa usitishaji wa mapigano ukiingia siku ya tano hii leo Jumanne. Israel iliahidi kuendelea kusitisha mashambulizi yake yanayolenga Hamas katika ukanda wa Gaza kwa siku moja zaidi, ya makubaliano ya awali ya siku nne. Kwa kila mateka kumi wa ziada, Hamas inawatoa na kuwaachia huru mara tatu zaidi ya Wapalestina wengi waliokuwa wakishikiliwa katika jela za Israel kwa makosa mbalimbali. Hamas ilithibitisha kwamba imekubali kuongezwa kwa siku mbili chini ya masharti sawa. Qatar ilisaidia kujadili kurefusha muda huo, huku Marekani, ambayo imekuwa ikitoa wito wa kusitisha mapigano kwa muda baada ya mateka wanaachiliwa, ilisema inakaribishwa kurefusha huko kwa sitisho la mapigano. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema hii leo Jumanne kwamba anaimani Marekani itaendelea kutoa msaada kwa, kwa Ukraine huku kukiwa na mgawanyiko kati ya wabunge wa Marekani kuhusu kuidhinisha ufadhili zaidi kwa juhudi za vita vya Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya siku mbili na mawaziri wa mambo ya nje wa NATO mjini Brussels, Stoltenberg alipongeza kile alichokiita msaada wa kijeshi usio na kifani ambao washirika wa NATO wametoa kwa Ukraine katika kukabiliana na uvamizi wa Rusia. Changamoto sasa ni kwamba tunahitaji kuendeleza msaada huo, Stoltenberg alisema. Jeshi la Ukraine limesema Jumanne kwamba wanajeshi wa Rusia walifanya mashambulizi ya angani siku kucha, ikiwa ni pamoja na kufyatua kombora lililopiga mkoa wa Zaporizia. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya ya ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi Edija Riami, produsa wetu Fiona Wamai kutoka Washington DC, jina langu Harrison Kamau na nimekuwa naye Sandey Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.