Vihets. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express VOA Express sehemu moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, studio 15 mambo yakiwa safi kabisa, ikiwa tarehe 29 mwezi wa Desemba, uh, wa Novemba samahani, nahitaji naona, <laughs> wanakwenda kwa spidi, <laughs> kwa spidi spidi kali, mwezi wa 11 mwaka elfu mbili 23. Nalo jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Washington kuna kibaridi kikali kwelikweli kweli, lakini mambo ndiyo hivyo, tayari tuko tayari kukuletea mambo ambayo tumekuandalia kwenye express leo. Tutakuwa na maswala ya elimu huko Uganda. Kamau, kuna mji au baraza la mji huko Uganda linatishia kuwafukuza au kuwafuta kazi waalimu kwa sababu, mm -hmm, ni kwamba wanasema hawawezi kukubali mwanafunzi, kama hafanyi vizuri kwenye mtihani wa taifa, basi jukumu au lawama ni kwa mwalimu, kwa hiyo ni kufutwa kazi tu mwalimu anafutwa kazi kutokana na mwanafunzi hajaweza ku kufaulu kwenye mtihani wa kitaifa. Kutakuwa na kibarua kigumu. Na hapo hapo Uganda, ndio kulikuwa na walimu wengine walipo wa pesa nyingi kuliko wenzao wa hesabu wa hisabati. <laughs> Sasa, haya basi, utatueleza zaidi, lakini vile vile wanawake wamejikakamua mwaka huu zaidi katika nchi ya DRC, maanake uchaguzi unafanyika mwezi ujao na wengi kweli kweli wamejitokeza wakisema kwamba ni wakati wao, wakisema kwamba wana suluhisho la matatizo ya muda mrefu ya kisiasa nchini humo. Tutasikia hiyo hayo mambo pia. Vilevile kuna mengi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii lakini, na barazani pia. Uh, tuliuliza ungependa kuzingatia zaidi nini? Ungependa kuzingatia zaidi kabla ya kuingia kwenye mahusiano ya ndoa? Na unajua VOA express haimaliziki bila haikwendi, bila mziki <laughs> kamwe, haikwendi bila mziki. Kwa hivyo ndani ya VOA express muziki bado utakuwa, na mambo yatakuwa sawa kabisa. Sijui mara moja, Patrick, tuanzie DRC ndio basi huko drc wakati uchaguzi wa taifa hilo la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ukikaribia kama nilivyosema kufanyika tarehe ishirini mwezi disemba yaani mwezi ujao wanawake wamejitahidi kweli kweli kuwania kwenye nafasi mbalimbali ziwe za urais ubunge au hata udiwani na hasa mashariki mwa taifa ambako aa, kuna changamoto nyingi sana za kiusalama. Kama unavyofahamu, wengi wao wanadai kuwa wao ndio suluhisho la matatizo ya kisiasa, kwa kuwa wanawake na watoto ndio idadi kubwa zaidi nchini humo na pia ndio wanaoteseka zaidi wakati wa mapigano. Basi miongoni mwao wamezungumza wazi wazi na kuelezea ni kwa nini wamechukua hatua ya kujitosa kwenye ulingo wa kisiasa kama Kanubu Nyarimendira ambaye yeye mwenyewe anaania ubunge mjini Goma, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tumeteseka sana sisi raia, na kama ninaenda kugombea hiyo kiti kya bunge, ni kwa juu naona mwanamke na mtoto tunateseka kwa hii vita na tunakufa zaidi. Mvua inatunyeshea nje, hiyo ni jua kukosa usalama na hii kukosa usalama, tunakufa wingi. Na mi kama vile mwanabunge naenda kule kupiganisha na kusema inatubidi usalama irudi ndani ya mji wetu Kongo. Unaona Patrick, jambo la usalama ni kitu muhimu, na kila mtu anazungumzia usalama. DRC umejaribiwa walinda amani wa kimataifa. Uh, sasa wanawake wanaona kama ni muda wao, maanake pia wanasiasa wanaume wamejaribu sana. Na sio viti vya ubunge tu, unajua kwa urais kuna wawili tu, lakini kwa viti vingine ni wengi tu, pia kule chini kwa udiwani kuna wengine ambao pia wako kule na wana sauti yao, wametoa maneno yao kama vile uh, Nema Vikali kwa upande wake akiwa kule wilaya ya Rubero iliyoko mashariki pia mwa taifa hilo, naye ana yake ya kusema kuelekea kwenye uchaguzi huo, yani, hakuna maendeleo wala amani ndani ya nchi yetu kama wanawake hawajaingia ndani ya ya politiki. Maneno wana, na, na, na yao, na wa baba wanakuwa na mahitaji yao na wamama wanakuwa na mahitaji yao, na hii ndiyo shida ambayo tunaweza kupata ndani ya, ya nji. Yani, um, haya mauaji ambayo tume tumeishi tangu 2012 ya kukatwakatwa na mipanga. Ingelikuwa mwanamke awe na neno la kusema kwenye nji, haungeliweza kuyaona, sababu mwanamke hawezi kutulia wakati anaona watu wa lakini hata hivyo, wakazi wa kawaida, wanawake na ndio wapiga kura, kwa upande wao wanasema nini? Wale ndio kinamama, wale ndio wazazi, wale ndio wanateseka, na wana matumaini gani? Labda pengine katika uchaguzi huu wa tarehe ishirini huko DRC, Butemba, tushateseka sana. Tunasema kwanja karibu yeye kufika, me alifika busiku, basi hatukumwona sasa. Akamaliza tu vita, tumeteseka na kutuua na kutukatakata na njala ni mingi, magonjwa, dawa, tuko nateseka sana. Amalize kukata vatu, amalize njala ya Butembo, lakini si kama ataweza juu basi ya kufa haiko, tushakatakatua sana, atatilia igudurovanani vavashaaisha. Sasa huyo ni mkazi wa Butembo, unasikia anasema wamekatakatwa sana muda mrefu, na ana matumaini kwamba labda wakati huu ndio wakati wa mabadiliko huko, yeah, uh, mashariki Changamoto kubwa ni usalama, na unajua bado kuna hali ya mvutano uh, kati ya kuondoka kwa MONUSCO au kubaki, kwa sababu tayari walitia saini kwamba MONUSCO wanaondoka mwisho wa mwaka huu, lakini tena ni kama MONUSCO wametoa taarifa ambayo inakinzana na, na ile ya mkataba, tena wanadai kwamba wanahitajika kuwa kule kwa sababu ya kulinda amani ya wananchi. Sasa sijui uh, itakuwaje. Hata kile kikosi cha Afrika Mashariki sidhani kwamba kitaondoka uh, mwisho wa mwaka huu kama alivyokuwa ameomba Rais Tshisekedi, sababu kwenye mkutano wa viongozi wa Afrika Mashariki hmm, walisema basi ndi VOA Express, na kwa hakika tutaendelea kuongea na wanawake na wapiga kura kwa ujumla huko DRC, tukielekea kwenye uchaguzi. Yote haya yanafanyikia Washington DC, tunapoendelea na VOA Express, na hapa naye meja anasema kunta oska lewa Amelewa kwa hela zake kwa pesa zake na huyu jamaa anasema yeye akiona anavyojituma hawezi kukata tamaa na anawaita warembo wa, wa waje kumchuna <laughs> <Sama bos kalewa. laughs> <Bos kalewa. laughs> na amelewa kwa pesa yake ah. Kwenye masuala ya elimu kama nilivyodokeza hapo, ni kwamba, uh, viongozi wa mji wa Lira kule Uganda wametishia kuwafuta kazi waalimu ikiwa itadhirika kwenye mtihani wa taifa ambao unafanyika katika kipindi hiki kabla ya mwisho wa mwaka kumalizika wanafunzi watafanya vizuri, lawama ni kwa mwalimu hasa wale walimu wa shule za sekondari za serikali. Viongozi hao wanasema haiwezekani kuendelea kulipa mishahara, wewe mwalimu kuendelea kupokea mshahara wakati mwanafunzi hafanyi vizuri. Na wamesema kwamba imedhirika kwamba wazazi wale ambao uh, wana uwezo wa kifedha wanawachukua watoto wao wanawapeleka kwenye shule za binafsi, kwa sababu shule za serikali walimu mm -hmm. Kwa mujibu wa viongozi wa Lira, walimu ni wazembe. Basi kutokana na jambo hilo, nimeongea na mwalimu Samuel Kisitu, ni wa shule iitwayo St Mark College na Magoma kule Uganda, kaskazini mwa Kampala, kutaka kujua maoni yake kuhusu jambo hilo. Naona nitachukulia mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kuhusu viongozi viongozi wa mji huo wa Lira. Uh, sijui walifanya tathmini gani, uh, kuona kwamba uh, wanafunzi huenda watafeli kwa sababu walimu walikosa kuwajibika. Sijui kama wao kama viongozi walifanya uh, kazi yao kujaribu kuwakagua hao walimu kwamba hawataweza uh, kuwafanya wanafunzi hawa waweze kufaulu katika mitihani yao. Sijui uh, tishio limetoka wapi? Na kwa upande mwingine, nataka niseme kwamba kufeli kwa wanafunzi uh, ni jambo ambalo halitokei siku moja. Ni jambo ambalo linatokana na pande tofauti tofauti kuna upande wa mzazi, upande wa mwanafunzi mwenyewe, upande wa mwalimu, halafu na upande wa serikali. Kwa hivyo, uh, nataka au viongozi wa mji wa Elila waangalie pande zote, lawama isimwendee mwalimu pekee, kwamba mtoto um, akikosa aki kufaulu, kwamba uh, huwa uh, kutofaulu kwake kumesababishwa na mwalimu. Samuel Kisitu, mwalimu wa shule sekondari itwayo St Malk na Magoma College kule magharibi mwa Kampala. Umemsikia kama wanasema mwanafunzi akifeli jukumu lawama ni kwa pande zote. Mm, kuna mwanafunzi mwenyewe, wazazi na, na serikali eh, na kila mshikadao Ha? Basi tutaangalia vipi, lakini natumai kwamba watajadiliana kwa sababu wakisema ni kufuta walimu, basi wengi watakwenda nyumbani, sijui watabaki wagani. Lakini basi ni wakati wa kupata habari za kimataifa. Sitisho la mapigano la muda kati ya Israel na Hamas limeingia siku ya sita leo Jumatano, huku pande zote mbili zikitarajia kuachiliwa kwa mateka zaidi na wafungwa, wakati wapatanishi wanaendelea na juhudi zao za kutaka muda wa sitisho la mapigano uongezwe. Msemaji wa usalama wa taifa wa Marekani John Kirby aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani inashirikiana na Israel, Qatar na Misri ili sitisho la mapigano liendelee. Tunataka kuona mateka wote wakiachiliwa na njia ya kufanya hivyo ni kusitisha mapigano, Kirby alisema. Mwenyekiti wa mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa COP 28 unaofanyikia Dubai Jumatano amekanusha ripoti kwamba anataka kutumika au kutumia uwenyekiti wa mkutano huo kuendelea na mikataba ya mafuta kwa nchi yake. Madai haya ni ya uongo na si ya kweli na si sahihi, Sultan Al Jaber ambaye pia ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni kubwa ya mafuta ya Umoja wa Falme za Kiarabu Adnok amewaambia waandishi wa habari kwenye mkesho wa mkutano huo wa hali ya hewa amesema Hili ni jaribio la kudhoofisha kazi ya mwenyekiti wa COP 28. Na Uturuki imesema inatarajia kuidhinisha wanachama wa Sweden kwenye muungano wa NATO ndani ya wiki chache. Waziri wa mambo ya nje wa Sweden amewaambia waandishi wa habari leo Jumatano. Sweden na Finland zote ziliomba kujiunga na NATO mwaka jana baada ya Rasia kuivamia Ukraine, lakini rais Taip Erdogan, ambaye nchi yake ni mwanachama wa NATO, aliweka pingamizi juu ya kile alichosema ni kutokana na nchi hizo mbili kulinda makundi ambayo Uturuki inayotaja kuwa ya kigaidi. Uturuki iliidhinisha ombi la Finland mwezi Aprili, lakini haikupitisha ombi la Sweden. Ukrain Jumaatano imesema jeshi lake la anga limeharibu zaidi ya ndege ishirini zisizokuwa na rubani za Rasia na makombora kadhaa katika mashambulizi ya anga ya hivi karibuni ya Mosco. Maafisa mjini Kiivu anasema jeshi la Rasia limekuwa likihifadhi ndege zisizo na rubani na makombora kwa ajili ya mashambulizi dhidi ya mitambo ya nishati ya Ukrain katika miezi ya msimu wa baridi. Jeshi la anga la Ukraini limetangaza kwenye mtandao wa kijamii kwamba shambulio hilo la Rusia lilihusisha ndege 21 zilizotumia rubani au droni na kudai kuwa limetungua zote pamoja na makombora mawili. Edikenzo huyu msanii kutoka Uganda, nchi ya matoke kule Uganda kwao, na mprodyusa Fiona wa mai, na amenielezea maana ya huu wimbo mbilo mbilo. Anasema huyu Edikenzo anasema Mapenzi yako yananipeleka haraka haraka, ni mbio mbio mbio mbio mbio mbio. e, mbio mbio. <laughs> <laughs> Jamaa hatari sana huyu Edi Kenzo, na ninapenda miondoko ya Uganda. Kila ninaposikiza muziki ya Uganda inanikumbusha Kampala na mandhari ya Kampala. Ukishafika Kampala, mambo hubadilika, na ninatumai mambo ni vivyo hivyo kule Burundi na pia Rwanda, yaani muziki inakuwa ya kabila nyingine lakini tamu sana. Unasikia stesheni zote za FM muziki inabadilika, lakini japo uelewi unasikia ah, naye ridhim imebadilika, na ndio hivo, maisha yanakuwa ni raha sana hmm. Kampala kule kumekucha sana, na Eddie Kenzo unajua, na wimbo wake ambao unapendwa na watu wengi sana unaitwa weekend, na kile kifika weekend, huo wimbo huwa tunaucheza mahali mbalimbali mbali. Hata hapa Marekani tunaucheza tukifika mahali mbalimbali hapo pa pastare na basi m... barazani kama hu kweli kabisa. Kwenye barazani ambapo wimbo huo wa Edi Kenzo umetufungulia tuliuliza, nini ungependa kuzingatia zaidi kabla ya kuingia kwenye mahusiano ya ndoa? Huyu Elfas Kitui anasema lazima uwe na busara, msimamo ku, pasipo kuwa na ulegevu. Pia mfuko lazima, hapa anazungumzia nafikiri pesa ya kwanza na maisha <laughs> na Mshali Shabani hajasema yuko wapi, lakini anasema kwanza kabisa afya ya akili, na kama kuna magonjwa ya kurithi kwanza afahamu. Na hapa pa ugonjwa wa akili ni muhimu, tulizungumzia hilo hapa. Uh, mambo yamekuwa mengine sasa, si tulizungumza, jamaa ameua mke wake na anazunguka naye akiwa uh, kwenye gari lake akinywa pombe. Unaona sasa na, mm. kwenye mapenzi mambo yakiwa yamekwenda ya, ya kombo huwa yeah. ndio inatokea la tatizo mm. watu kujiua, wengine yeah. kuwaua wapenzi wao na mambo mengine tu uh, yasiokuwa mazuri. Deus Ngaya Lugandu kutoka Kabale Bariadi, anasema ya kuzingatia kwa vijana ni kujipanga kwanza kimahitaji ya kukimo maisha ya ndoa, ya ndoa. Dickson Lute Letunho anasema mwanaume uwe na nguvu tu ya kutosha <laughs> eh? Kasim Othman anasema uzima wa afya. Hae. awe mkweli na mwelewa, nakubaliana naye. Joseph Sila anasema akili na ukomavu wa mwanamke. Asa Onyego, uko mwanzo ndiyo mambo mengine yaendelee. Ah, sasa mwingine anasema sifa zake ninaingia naye mahusiano lazima zizingatiwe ni Michael Ketch. Huyu Musa Yusuf anasema uwe na maamuzi ya dhati usiingie kwa ndoa au mahusiano kwa tamaa za hisia. Sharti uwe na maamuzi ya dhati, zingatia maelewano, zingatia uvumilivu, zingatia heshima. Moreza Mulavya anasema cha kwanza, nguvu za kiume; pili, miliki ya angalau pesa; tatu, busara ya kuishi na mwanamke, kwani ni chombo dhaifu. Basi nadhani uh, Kamau, uh, maoni hayo uh, mengi tu. ni muda kuna kina Waz. Hamisi Obote, tunawashukuru Masanja Deus, Jafeth Maembe, Baraka Rabani na Idrisa Mbeha, miongoni mwa wengine wengi. Endeleni kushiriki kwenye VOA ukurasa wa Facebook. Mambo yakiendelea vizuri, napotazama kwa umbali naona <laughs> Lesi Wanyika, unawafahamu uh, vizuri? Wanasema Afro, tuende mambo Lesi Wanyika na wimbo wao afro. Ah, naona producer na engineer wametupeleka miaka ah, ya nyuma huko, umeshika. <laughs> <laughs> umeshika <laughs> pole pole. <laughs> lakini kwa sababu pia lazima tuangalie mambo ya teknolojia na mengine, basi itabidi tu wimbo wenyewe tukomee hapa kwa wakati huu. Lesi Wanyika, basi teknolojia <laughs> Tume, wanazungumzia nini uh? Tuko kule Malawi na ni mambo ya teknolojia na wanafunzi. Leo inaonekana mambo yote yanakwenda tena, yameturudisha shule kutoka Uganda, tumerudi tena darasani. Lakini serikali ya Malawi inashirikiana na shirika moja la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na kampuni ya huduma ya simu za mkononi ya Airtel ya Malawi kuwasaidia wanafunzi katika maeneo ya vijijini nchini humo kujifunza jinsi ya kutumia teknolojia ya kisasa kidijitali. Basi kupitia mradi ambao unajulikana kama Connect a School, shule za umma inapata vifaa kama televisheni zenye ubora wa juu, kompyuta na huduma za internet bila malipo ili kuhamasisha elimu ya kidijitali miongoni mwa wanafunzi. Lakini inasemekana, hata hivyo, baadhi ya shule zinasema kuna uhaba wa baadhi ya vifaa uh, na ni changamoto kubwa kabisa nchini humo. Mfano, wanafunzi katika shule ya sekondari ya Lintipe katikati mwa Malawi ni miongoni mwa maelfu katika shule tisa kote nchini zilizochaguliwa kuwa wanufaika wa kwanza wa mradi wa miaka mitano wa kuwasaidia wanafunzi kujifunza teknolojia ya kisasa zaidi ya kidijitali. Hapa watoto wanahisi wamebadilika, miezi mitatu tu katika mradi huo. Joanna Jenesis ni mwanafunzi katika shule ya sekondari ya Lintipe, Malawi. Na hapa amesema, mwanzoni sikujua jinsi ya kutumia kifaa kifaa hiki lakini sasa ninaweza hata mwalimu wetu anaweza kutufundisha jinsi ya kutengeneza vitu ambavyo hatuwezi kuelewa bila kutumia kifaa hiki lakini tunapoiona ikitumia kifaa tunaweza na kuelewa maana ya kutengeneza vitu. Basi wakati huu, takwimu ambazo zimetolewa zinasema kwamba na serikali zinaonyesha kuwa ni asilimia nne tu nchini humo Patrick, ya vijana wenye umri wa miaka kati ya kumi na mitano na ishirini na nne huko Malawi wenye ujuzi wa katika teknolojia ya habari na mawasiliano. Hiyo ni, ni asilimia ndogo sana, asilimia ni, ni, ni kiwango kidogo, kidogo sana na mm, wanasema hii ni kiasi kikubwa kwa sababu ya gharama ya juu ya kununua data na mtandao, na pia ukosefu upatika wa upatikanaji wa rasilimali kwa elimu ya kidijitali. Inaonekana bado internet haijatanda vilivyo bado kuna matatizo kule Malawi, hawajapata internet wengi sana, hawana huduma hiyo. Na kwa hivyo washirika katika mradi wa connect school, serikali ya Malawi, UNICEF na mtoa huduma wa mtandao wa simu za mkononi Airtel Malawi, wanajaribu kushughulikia pengo hilo kwa kuweka katika kila shule smart TV, kompyuta za mkononi na huduma ya internet bila malipo. Nora Chavula Chirwa ni afisa wa Airtel Malawi, anasema kampuni hiyo inazipatia shule huduma ya mtandao bila malipo na kwamba programu hizo mpya zinasaidia kufidia ukosefu wa rasilimali katika baadhi ya shule. Basi inaonekana kwamba hatua zitapigwa iwapo mradi huu utafaulu, kwa kuwa kuna app ijulikanao kama MyLab, ama Milab, na app yenyewe ni ya sayansi ya mitandaoni na iliyotengenezwa na wanafunzi katika chuo kikuu cha Mzuzu, kaskazini mwa Malawi. Kwa hiyo hatua zinapigwa sasa. Hao ni wanafunzi tayari wamebuni app ambayo itasaidia wanafunzi wenzao nchini Malawi kujikuza, kiteknolojia. Ni swala au ni jambo la teknolojia ambalo tumekuwa tukitazama, kitengo hicho hapo kiwatakia wanafunzi hao hatua zinazofaa kuelekea kwenye teknolojia. Ni VOA Express, unaendelea kusikiliza, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama usijui kabla ya kuenda kwenye swali la leo una mm, yoyote kwenye mitandao ya kijamii au... naona tuangalie swali linavyosema, lakini kwa hakika tutakuwa labda na moja mawili yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na swala la leo tuliuliza, je, unafanya juhudi gani kupambana na ukatili wa kijinsia katika eneo lako? Na ni wakati uh, nchi nyingi Afrika Mashariki wako ka, wapo katika kampeni ya ku, kuhamasisha uh, jamii na kuchukua hatua kuweza kutokomeza ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto. Huyu Simon Shauri Baba Ombeni ni kutokea kule Mbulu, Manyara, Tanzania. Anasema katika jamii yangu hapa kwa asilimia kubwa, nadhani nikiwa kama kiongozi nimevipiga sana vita na sijakutana nalo. Martha Njeri wa Mboi eh, huyu anasema anataka English yati haelewi swali basi. Hai, Yee, nini? Sijui. Mbona unasema English? Uh -huh. Anataka eti tuulize swali kwa Kiingereza <laughs> <laughs> <laughs> lakini sasa cha kushangaza ameandika sielewi hilo swali. Uh -huh. Martha anaonekana ni mambo yake ya ndio hivyo tena. Anataka kimombo pale. Kimombo eh. Mm -hmm. Dixon Ndokoa. Eh, anasema kazi ipo, maana raia ukipambana kiongozi tena wa sheria ambaye akiwa jukwani anaeleza vizuri juu ya unyanyasaji kwamba si sawa, huyo uh, huyo ndio wa kwanza kufanya, yaani ni kama mazombi. Unamkataza mwanao asitembee uchi wakati wewe Huyu ni Dikson Dokoa, mambo mazito sana. na tunapoelekea kukamilisha VOA Express, kuna baadhi tu yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, na kuna jambo moja naliona huko nchini Kenya, katika kaunti ya Murang'a. Hiyo uh, ni kaunti ambayo iko upande wa mashariki, kaskazini mashariki mwa Nairobi, na wanasema kwamba kuna mtindo mpya wa ukatili ambao umetokea kwenye kijiji fulani ama kaunti hiyo ya Muranga, na ni mauaji ya wanawake na watoto wao na wanauawa kwa namna ya kuchomewa wakiwa kwenye ndani ya nyumba usiku, saa za usiku. Katili! Yani, wanasema wanatupa tu petroli, mabombi ya petroli wakati wakiwa wamelala, na wanasema katika muda wa miezi kumi na miwili ambayo imepita ama mwaka mmoja ambao umepita kuna wanawake zaidi ya kumi na wawili ambao wameuawa kwa namna hiyo na wakati sababu zinaangaliwa au kuangaliwa nini kiini cha Patrick inasemekana sana sana ni ugomvi wa mali, inakuwa kwamba ukiwateketeza labda pengine utabaki na lile shamba, inakuwa kwa hivyo ni ugomvi na uadui wa kifamilia. Mirathi maana yake mambo kutaka kurithi mali. Mali, sasa hilo ndio huo ndio mchango mkubwa zaidi unachangia ukatili huo. Ni jambo la kuhuzunisha na kweli ikitekelezwa unyama usio, usio na kifani huko, uh, nchini Kenya. Na je, yeah, hivi watumiaji wa Gmail wana taarifa kwamba akaunti za Gmail ambazo zikitumika kwa muda mrefu zitafu Kuanzia Desemba mosi, sidhani wengi wana taarifa. Zitafungwa au wanafunga mani... kabisa. Hii taarifa niliipata kitambo mm -hmm. lakini sasa, Gmail naendelea kukumbusha kwamba ukiwa na akaunti ya Gmail ya kupokea ujumbe, kuandika barua pepe na nini, kama hujaitumia kwa muda mrefu Dafunga. Lakini ni vyema itumike pia, kwa sababu unachukua nafasi ya mtu ambaye pia angechukua akaunti ile aitumie. Sasa ni vizuri tu pia utumie akaunti ile, maanake tulipo sasa ni wakati wa barua pepe, ni masuala ya teknolojia, Gmail, Facebook na mengineyo. Basi kufikia hapa tunakamilisha Vio Express. Patrick na Kamau, na mwongozaji wa kipindi Fiona wa Mai, na msimamizi Mery Mgawe, kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia jioni njema.