Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku yenye furaha kweli kweli, sande leo ni tarehe mosi Disemba, yani mambo <laughs> kuanzia hapa ni kuingia mwaka mwingine yani hamna kurudi nyuma, tumikisha ingia Disemba, mambo yamekwisha. Tarehe mosi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ukiwa mwezi wa mwisho wa kuutaja kama wa elfu mbili ishirini na tatu, tunashukuru sana kwa kuweza kuuona, pia na popote ulipo, mwana VOA Express, maniangu kwamba mambo yanakuendea vizuri, ikiwa Ijumaa pia mwaka mwezi mpya, basi una mipango yako tu ya kufurahia na jamaa na marafiki. Nasi hapa studio kwa hakika tumekuletea mengi tu ya kufurahia. Jina langu Harizon Kamao. Sawa kabisa, naye hayuko peke yake, msikilizaji, ndani ya nyumba ya studio, ikiwa ni Ijumaa wengine mnaita furahi dai, moja kwa moja kama alivyosema Kamao, leo ni siku ya Desemba mosi, ambayo ni siku ya ukimwi duniani siku ambayo kwa ujumla tunajumulisha tunakumbuka tunazungumza tunajadili tunaangalia harakati za kupambana ukimwi, na ukimwi zimeanzaje na zimefikia wapi mpaka sasa. Na leo hii katika Vio Express moja kwa moja pia tutamulika e, suala hilo kwa ujumla wake, e, bila kuacha siku hii pia tutaangalia hali nzima ya manyanyaso yanayofanyika hasa kwa vijana na wanawake katika mitandao ya kijamii. Hayo imekuwa ikitokea sana katika siku za karibuni nchini Tanzania, na wadau wanazungumza nini tatizo, kwa nini na nini kifanyike kuwasaidia, eh, hawa wanaoathirika kila wakati bila kusahau msikilizaji, express haiendi bila burudani ya muziki tutakuwa na muziki vilevile, vile kama usivyo haikwendi bila mziki, na baadhi pia, kuna yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii bila kusahau swali la leo ambalo naona watu wamemwagika. Labda nikukumbushe tu kwamba lilikuwa ni mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa COP28, ambao unaendelea kule Dubai. Je, ungependa kuona mjadala gani kutoka kwa wadau? Hilo nalo tutasikia majibu yalivyomwagika, lakini bila kutoteza wakati, mwenzangu ameshasema kwamba ni siku ya, ya kimataifa ya ukimwi ikiwa uh, Disemba mosi, na hii ni siku ambayo inaadhimishwa kote ulimwenguni. Kuna wale ambao ni wanaharakati wa kuhamasisha kuhusu uh, janga hili la ukimwi, na wana sio janga tena kwa sababu eh, limedhibitiwa kwa namna nyingi, limedhibitiwa kwa kiasi kikubwa. Kuna dawa, kuna lishe bora, kuna kujiamini, kuna kupunguzwa kwa unyanyapana, mambo haya yote. Na kwa hivyo kuna siku ya kuadhimisha ambao wale wanaishi na virusi vya HIV pamoja na wanaharakati wote, siku hii wanaikumbuka vilevile, zikiwemo serikali na mashirika. Na kwa hivyo wakati hilo likiendelea, ni vyema tu kuzungumza na watu ambao wanaelewa au wako karibu kabisa na swala hili na ambao wanashiriki kweli kweli kwenye maadhimisho haya ya siku ya ukimwi duniani. Ninaye mmoja, Juma Mwango. Juma Mwango huyu ni kutoka Kenya, katika kaunti ya Kilifi kule pwani ya Kenya, na alicho nacho ni kwamba yeye ni mwanaume anayeishi bila virusi vya ukimwi, lakini mke wake ana virusi vya ukimwi nani, yeye mwenyewe ameshaniruhusu kusema kwamba kusema hivyo kwa sababu yuko pale na atazungumza. Lakini Mwango, nakukaribisha sana kwenye VOA Express. Ulimwengu unapoadhimisha siku hii muhimu, labda una cha kutueleza tu hali ilivyo, bwana Mwangu. Asante, ushirikiano umekuwa mzuri, isipokuwa tutakia, isipokuwa kwa sababu mara nyingi ile mlengwa ambaye ni mwathiriwa mashinani e, hajafikiwa kikamilifu lakini ushirikiano upo, tunaona ni mzuri maanake, dawa zinafika na huduma nyinginezo kama ile ni zile vifaa jis, jis, vya kujikinga dhidi ya ukimwi zinaita condom pia nazo zinatufikia, isipokuwa kwa muda sasa kumekuwa na uhaba ambao tumekuwa katika zahanati zetu hatuzipati na sijui pia. mm -hmm, endelea endelea endelea endele, endele. E, na pia kuna swala linakuja hapo la kuwa mnyonge anaposaidiwa hapasi kuwekewa vikwazo, ya kuwa mimi nakufanyia hivi nakusaidia, kwa hapa wewe lazima ufanye hivi. Ikiwa unasaidia mtu, nisaidie mtu tu, ili wajua huyu mwanadamu mwenzaku, huu msaada huu utamfaa, ili yeye naye aje aweze kusaidia mwingine, na aweze kusubilia mazuri ya kuu. Asante na sijui Mwango, labda pengine, tunapozungumza kuhusu ushirikiano hasa huu wa PEPFAR kati ya Marekani na Kenya, kando na kutoa dawa na vifaa vya kujikinga kama ulivyotaja, sijui kama kuna programu fulani ya kutoa mafunzo katika jamii. Kuna uhamasisho, kuna watu wanatembea na kutoa mafunzo miongoni mwa watu katika jamii. Uh, kusema ukweli kabla hapo kitambo kidogo, kulikuwa kuna wale wanaitwa community health volunteers, ambao sasa wanaitwa community health providers. E, wale ndo walikuwa wakipeleka ujumbe wa hamasisho mashinani, lakini sasa kumekuwa na changamoto nyingi, kwa sababu wale walikuwa wamejitolea, na mtu anamuhimu ana an, an, an, ile dharura ya kuenda kutafutia familia yake. Sasa kumekuwa kidogo na ulegevu na mapungufu wa huu ujumbe wa kujitinga dhidi ya virusi vya ukimwi kufikia mashinani. Kwa hivyo, ingekuwa umuhimu sana tungepata kufikiwa sisi hapa mashinani, kwa sababu sisi ndio tuko hapa mashinani na tunaona ile hali ilivyo, na pia wale wanaoishi katika zile, ambao ni famili ya watu wawili, ambao wana ama famili ya mtu mmoja, ni wale sana ndio wawe wanatoa nafasi ya kueneza ule ujumbe mashinani maanake sasa wanaishi na zile hali. Kwa hivyo wanapoishi na wako katika zile hali, itakuwa nao kwa wepesi kuweza kuhamasisha na mtu kujikubali na kufuatilia tiba na kupata ile hamasa. Asante sana Mwango Juma, na msikilizaji wangu ni kwamba tutakuwa naye kwa kirefu uh, saa moja na nusu kwenye live talk, na ninajua kwamba labda una maswali kwake kwamba yeye anasema anaishi na, na, na mke wake ambaye ana virusi vya ukimwi. Labda kutakuwa na maswali kwa mwanzo Mwango, kwa kwa eh, kwa Mwango atakuwa pale atakuwa pale kwa kirefu, atatuelezea ni mambo tu hayo. Hivyo ni vidokezo tu vya maadhimisho yatakavyokuwa, na tutazungumza zaidi kwenye saa moja na nusu jioni, mimi na mwenzangu Sande hapa baadaye. Lakini sasa tunaendelea naye, VOA Express kutoka hapa. We are the World, wimbo ambao ulitolewa makusus kusaidia janga la njaa wakati huo, Afrika inapambana na tatizo hilo. Na sasa basi, tutaendelea kupambana na mambo mengine kama haya, ukimwi. Nafikiri jambo zuri kusikia wanamuziki wakiwa pamoja. the world sisi ndio ulimwengu, tuje pamoja na tuanze kutoa yakani. Wakati kama huu au siku kama ya leo, tunapoadhimisha siku ya Ukimwi Duniani, so ni kweli, lazima tosote ulimwenguni tushikamane tusaidiane na kila mmoja wetu haya, akimsaidia mwenzake, kumshikilia mwenzake kwa kwamba kila binadamu anamhitaji mwenzake. Ni mambo tu ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, we are the world. Na mwenzangu Sandy Shomari aliashiria kwamba no. kuna tatizo ambalo limeendelea kushamiri sana katika mm -hmm. jamii na ni tatizo la manyanyaso ya kimitandao. kuna nini? Uh, Sandy, asante sana Kamao, moja kwa moja. Basi tukiangalia swala hili ambalo limeshika kasi na kuonekana likiendelea katika siku za karibuni huko nchini Tanzania, hatimaye imefika wakati hata e, chama cha majaji nchini humo wanawake kwa Tanzania wametoa elimu kuhusu kupinga ukatili wa kijinsia hasa uzalishaji kwenye mitandao na kuhamasisha watu kutoa ripoti kwenye vyombo vya sheria. Wakati haya yanajitokeza, Kamau, na mengi ya haya Kamau yameonekana yakiathiri sana wanawake, yakiathiri sana vijana, kutokana na kwamba picha zao zinatupwa kule kwenye mitandao, alafu mtu hajui afanye nini. Sasa basi kutokana na hilo tunaye Anna Henga mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. E, Anna Henga, karibu sana kwenye Vue Express. Na wewe ukiwa unafahamu masuala haya hasa ya sheria, hebu tueleze, inapokuwa changamoto hii inawakumba hasa vijana ambao hawajui nini cha kufanya, na wengi wasichana, na kumba matatizo haya, nini wanaweza kufanya? kuchafuliwa mtandaoni na kututiwa picha zako kwa ujumla ni kosa la jinai. Kwa hiyo mtu anapokuwa amepata madhila haya anatakiwa atoe taarifa polisi akiwa na, na, na ushahidi wa zile picha akiwa na ushahidi wa yale machafuo yoyote ambayo amefanyiwa. Uh, kwa ajili ya ushahidi baadaye utakuja kutumika ushahidi huo mahakamani, na uzuri siku hizi mahakama zetu za Tanzania naamini, na, na Afrika Mashariki kwa ujumla pia zinakubali ushahidi wa kimtandao kwa sababu pia sheria za kimtandao zimekuwepo. Kwa hiyo mtu anapata changamoto ta, hii ni kwenda polisi ndo hatua ya kwanza, alafu baadaye atakwenda mahakamani kwa ajili ya kutoa ushahidi eh, kwa sababu ni swala la kijinai, lazima akatoe ushahidi ijapokuwa ushahidi eh, utakuwa umechukuliwa tayari eh, palepale polisi. Na unakuta ana henga pengine hili swala limeonekana likiongezeka sana na wengi wanaoathirika katika maeneo mengi hasa vijana ambao pengine hawajui e, sheria na mambo kama haya, pengine pia katika masuala ya kawaida ya kijamii nini ambacho ungewashauri watu, vijana, wasichana hasa wanakutana na hizi sheria na haya matatizo kila wakati? E, wengi wanaoathirika ni vijana, hasa vijana wa kike kwa sababu kwanza ya mwenendo wa maisha, kwa sababu kesi tulizozipokea sisi nyingi ni za mwenendo wa maisha, kwamba eh, kila mtu anataka a, a, aonyeshe ubobe wake kwamba amefanikiwa sana. Kwa hiyo anarusha picha zake, anarusha, anarusha vitu vyake eh, vya, vya binafsi sana, taarifa zake za binafsi anazirusha. Kwa hiyo baadaye ak zinatumika vibaya kuusue. Kwa hiyo ushauri wangu kwa vijana ni kuangalia matumizi saa hii ya mtandao. Mtandao ni mzuri kwa ajili ya kupata habari. Mtandao ni mzuri kwa ajili ya kufanya biashara na masuala mengine, lakini mtandao unaweza kuwa mbaya kama utautumia vibaya. Lakini kitu cha pili ambacho ninawashauri vijana ni kufahamu hizi sheria, kwa sababu wanasema uh, usipofahamu sheria sio kinga, huwezi kusema sifahamu. Kwa hiyo ni vizuri kuzifahamu hizi sheria na kutembelea vituo vya msaada wa kisheria kama kituo chetu na vituo vingine, kujua kujua haki zangu na wajibu wangu ni nini katika mitandao. Kwa hiyo ukijua hivyo ni rahisi kutoingia katika madhila kama hayo. Bila shaka, ana na pengine mwisho kabisa, wakati haya yameonekana yakijiri hasa kwenye vyombo vingine vya habari maarufu vikitafuta namna ya kutafuta taarifa kama hizi na kuziweka, eh, kisheria, kuna namna ambayo inawalinda mtu anaweza tu kuamua anatafuta taarifa za mtu na kuzirusha kwenye mitandao. Hapana, Tanzania tuna sheria ya, ya, ya kulinda taarifa binafsi. Kwa hiyo, kuna -kuna utaratibu maalum wa kuweka taarifa za mtu, kuna utaratibu maalum wa, ku, wa kushia taarifa za mtu, hata picha ya mtu. Watu wanakoseaga sana, hata picha ya mtu nitakuwa upate ridhaa yake, ridhaa yake kwamba isambazwe ama isisambazwe. Kwa hiyo uh, kuna sheria zinasimamia. Kwa hiyo, pia hata wasambazaji wa taarifa mbalimbali ni vizuri wakajiwezesha kuzifahamu hizi sheria ili waweze wakivunja sheria wasivunje haki za mtu. Bila shaka, jambo la msingi sana umeongeza hilo. Anna Henga Henga, nikushukuru sana. Huyo ni mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, Anna Henga Henga akizungumza na Vexpress kutoka Dar es Salaam. Asante kwa muda wako Anna Henga. Kama umesikia hilo swala linalohusiana hata picha ya mtu mm -hmm unapochukua tu unairusha kwenye mtandao, lazima upate ID na viona, ni kwamba picha zako sande, wewe mwenyewe una copyright zake, za kwangu bwana, una hakimiliki, za una hakimiliki. Ha. Mm -hmm. Sasa hilo bado ndio halieleweki na unajua ma, mambo yeah, ya sheria ni magumu hapa, na ndio maana hadi ufike mahakamani lazima watu wafuatilie wafahamu sheria zinasema nini. Nafikiri ni kitu cha msingi sana, watu tukifahamu basi. Uh, moja kwa moja baada ya kupata taarifa hiyo, tuelekee katika habari za dunia. Mahakama ya kikatiba ya Madagaskar mapema leo imemtangaza rais aliye madarakani Andry Rajoelina kuwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi uliopita na hivyo kumpa mhula mwingine wa tatu. Rajuelina alipata asilimia 58.96 ya kura zilizopigwa, mahakama imesema baada ya kupatilia kutupilia mbali changamoto mbalimbali zilizowasilishwa dhidi ya matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Rajuelina amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya Madagaskar na anachukua madaraka yake punde tu atakapoapishwa, amesema Frolent Rakotoarisoa mkuu wa mahakama ya kikatiba. Mojawapo ya changamoto ambazo zilitupiliwa mbali ni pamoja na kutoka kwa mshindi wa pili Mbunge Sitinei Randrianasoloniaiko. Ah, majina haya magumu kweli, lakini ni majina ya Madagaska, ndio mambo yalivyo, kwamba Rajoelina amerudi tena kwa muhula watatu kama rais wa madagaskar Bila shaka ni majini magumu. Lakini Papa Francis siku ya Jumatano alitoa wito wa kuanzisha upya mshikamano wale wanaoungua virusi vya Ukimwi ili kuakisha huduma kwa wale walio katika maeneo masikini zaidi duniani zinapatikana. Akizungumza na hadhira yake, Francis alisema siku ya Ukimwi duniani ni siku muhimu ya kuwakumbuka watu walioathirika na virusi hivyo. Katika baadhi ya maeneo ya dunia hakuna upatikanaji wa huduma muhimu, aliyoongeza UNAIDS, programu ya Umoja wa Mataifa kuhusu VVU na ukimwi, yenye ya makao yake mjini Jeneva ilisema Jumatatu kwamba janga la COVID-19 lilikuwa likipunguza mapambao na ukimwi katika maeneo mengi, na huduma kwa watu wanaotumia dawa za VVU zilitatizwa katika asilimia 65 ya nchi 130 zilizofanyiwa utafiti. Helikopta ya jeshi la Nigeria imeanguka muda mfupi baada ya kuruka huko katika kitovu cha mafuta kusini mwa mji wa Port Harcourt hapo mapema leo, lakini wafanyakazi wote watano wamenusurika na kupata majeraha madogo tu. Msemaji alisema tukio hilo limetokea muda mfupi baada ya helikopta aina ya m1 35p kuruka kwa ajili ya operesheni katika jimbo lenye utajiri mkubwa wa mafuta la Rivers, eneo ambalo limejaa wizi wa mafuta. Msemaji wa jeshi Edward Gapwet alisema kwenye taarifa, wafanyakazi hao wanatibiwa katika chuo cha matibabu cha jeshi huko Port Harcourt, ameongeza. Na mapigano kati ya Hamas na Israel imeanza tena huko Gaza. Jeshi la ulinzi la Israel limesema Ijumaa kuanza tena kwa mapigano. IDF imesema kunafuatia Hamas kukiuka makubaliano ya muda na kundi hilo la wanamgambo wa kufanya shambulio la roketi dhidi ya Israel. IDF imesema kwenye mtandao wa kijamii wa X, ambao zamani ulijulikana kama Twitter, kwamba imefanikiwa kuzuia mashambulizi ya roketi kutoka Gaza. na sasa basi nikiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa jicho letu, ikiwa ni Jumaa kama ilivyo ada, ambapo uh, mwenzetu uh, uh, Lucy Patrick amepata uh, mazungumzungumza na baadhi ya watu wanaoishi na HIV na ukimwi, wakati ikiwa ni siku ya maadhimisho ya ukimwi duniani. Amezungumza uh, na b Cheri Abraham ambaye yeye anaishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi sasa kwa mwaka wa kumi na mbili na, na anaeleza uh, dhana potovu katika matumizi ya dawa za Uh, kuzuia makali ya ukimwi za ARV na pia akiwaasa mabinti wa chuo kuachana na tamaa ili kujilinda na maambukizi. Hebu tusikie uh, wanavyosema. habari mnazozisikia mtaani kuhusu dawa za ARV ni uongo. ARV hazimvimbishi mtu, ARV haimletei mtu matatizo yoyote, lakini kama utafata maelekezo uliopewa kliniki na ukatumia dawa zako vizuri, huwezi kupata shida yoyote. Mimi ninayewaambia haya mambo hapa, ninaishi na virusi vya ukimwi huu ni mwaka wangu wa 12 na ninatumia dawa za ARV. Huu ni mwaka wa tisa. Nina watoto ni wazima, na mume wangu ni mzima. Unawambia nini mabinti ambao wako viuoni kuhusiana na swala zima la kujikinga na maambukizi ya virusi vya ukimwi? Najua kuna ambao mmetoka familia duni, mnapitia wakati mgumu chuo, mnahitaji fedha na kadhalika, lakini kuna wengine tu ni tamaa. Iwe unapitia wakati mgumu au ni tamaa, nataka kuambia hivi achana na fedha unazopewa na wababa. Naongelea wababa kwa sababu ni watu wazima wanaowarubuni watoto wadogo wa chuo na wanawapa fedha ili kuwatumia, alafu mbaya zaidi natumika kinyume na maumbile. Hakuna njia rahisi inayoweza kukupatia maambukizi ya VVU kama kufanya mapenzi kinyume na maumbile. It is very easy. Sasa ndugu yangu, mdogo wangu unayenisikiliza, uishi na virusi vya ukimwi sio sifa, ni stres tosha na usipokuwa mtu imara, I mean a strong person, utakufa mapema kwa stress, utapata shida, utatabika kwenye hii dunia. Kwa nini utafute tabu zisizo za lazima? Achaneni na wababa wa watu kwa sababu kwanza, mnaharibu familia zao. Kwa hiyo acheni kujitafutia matatizo yasiyo lazima. stay safe. Achane na wababa VVU. Sio kitu cha mchezo jamani. Ushauri wako ni upi kwa wale watu ambao tayari wanajua kabisa wana maambukizi ya virusi vya ukimwi, lakini wanaambukiza watu wengine kwa makusudi kabisa? Wababa mnaoishi na VVU na kwa makusudi kabisa mnaamua kuwaambukiza mabinti wadogo virusi vya ukimwi, kwa sababu tu ya tamaa zao au kwa sababu tu binti ana shida, unaamua kumrubuni na milioni zako mbili au tatu, unamwachia vivio. Naomba nikwambie hivi, Mungu hatoacha ubaya unaofanya uende tu hivi hivi. Umeshapata virusi vya ukimwi, mtu mzima wewe, si utulie na mkeo, tumia dawa, mrudie Mungu, fanya ibada, acha kuharibu watoto wa watu wengine. Ushauri ni ushauri mzito sana kama, lakini pia anasema kwamba kuna dhana potovu yaani, mm -hmm. kwamba oh, dawa hizi zina adhari zake, kuna nini, lakini hayo yote anasema yeye mwenyewe ana experience. Anasema hapana, sio hivyo, watu waambiane ukweli. Lakini pia kwa wale ambao tayari wanajua kwamba maambukizi yamo, basi wazuie wenzako bila shaka basi, kama wakati apata ujumbe huo wa siku ya Ukimwi duniani, usikose matangazo yetu ya jioni. Tutazungumza kwa kirefu kabisa juu ya siku hii na mambo yanavyoendelea duniani kwa ujumla. Basi msikilizaji, Express bila muziki, hujasikuma gurudumu kama tunavyosema. Na kitu hichi Kamao kimetamba kweli kweli, wanaitwa dope boys hawa. Kamao, hebu tueleze vizuri juu ya hawa dope boys, wanafanya nini hawa watoto? Ni vijana hatari sana, kutoka wapi kule, na kitu chao kinaitwa nini? nakaba Najua, mambo, sasa sasa najua mambo vizuri. Sikiza kwanza, acha nikueleze pole pole. Bila shaka, sasa hivi nikikuliza utafikiria wimbo huu ni wa Uganda, ndio kulikuwa na beat yake na nini na nakava, hmm. lakini cha kushangaza ni kwamba wimbo wenyewe ni kutoka Zambia. Basi ajabu ni kwamba Umekubalika Uganda ni kama vile ni wimbo wa Uganda. Yaani unatamba Uganda ile mbaya. Aha. Sasa nakaba Mm -hmm. Kwa Uganda ina maana yake na Zambia ina maana yake. Nakaba Uganda inasemwa ninalia. Sasa, oh, unaweza kuwa unalia kwa mapenzi au kwa uchungu lakini unalia. Nakaba <laughs> <laughs> Lakini kule Zambia, hey, unasema moto. Hot. Mm -hmm. Kitu ya moto, hey, kitu ya moto. Kwa hivyo huu ni wimbo ambao unatanda sasa Afrika Kusini, upande wa kusini mwa Afrika na mashariki mwa Afrika, Afrika. Ndio mambo yanavyoendelea hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ikiwa ni siku ya Ijumaa, basi nakwenda kwenye michezo na burudani na michezo burudani. Na burudani na michezo, kama hao tunaelekea kwa mzee wetu mwenzetu wa kazi, tunaangalia kuhusu masuala ya NBA mjini Nairobi, wameshafungua ofisi kule, mambo ni mazito kwelikweli. Hali kadhalika Collins Liberty Adede yupo tayari na standby. Collins, tuambie. Asante sana. Tuanze na soka ambapo mechi za kombe la dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 17 zinakamilika wikendi hii baada ya majuma kadhaa ya mechi safi za chipukizi hawa huko Indonesia. Ujerumani itakutana na Ufaransa katika mechi ya fainali hapo kesho jumaamosi mchana. Ujerumani waliwang'oa Argentina kwa mikwaju ya penalti, huku Ufaransa ikaingia fainali kwa kuizaba Mali ya Afrika 2-1 katika mechi za fainali. Awamu hii timu za Afrika hazikuingia katika mechi ya fainali japo Mali imelitifua na Argentina katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu. Tuangazie ya basketboli, ambapo chama cha mchezo wa kikapu Marekani, NBA, kimeelezea kujitolea kuendeleza mchezo huo nchini Kenya baada ya mkataba wa makubaliano uliotiwa mwezi Septemba huko Marekani. NBA imesema itashirikiana na wizara ya michezo ya Kenya pamoja na shirikisho la mchezo wa kikapu Kenya kukuza mchezo huo nchini. Kama hatua ya mwanzo ya programu hii vijana sabini watapata mafunzo maalum ofisi ya NBA inapofunguliwa rasmi mjini Nairobi. Mwakilishi wa NBA barani Afrika Victor William, mchezaji wa zamani wa Lakers Michael Finley pamoja na balozi wa Marekani Kenya Meg Whitman wamekutana na Rais William Ruto katika ikulu ya rais ili kuangazia mpango huo. Misri, Senegal, Afrika Kusini na Nigeria ndiyo mataifa ya pekee barani Afrika yaliyo na ofisi za NBA. Tumalizie na burudani ambapo msimu wa sherehe umeingia na upo nasi sasa. Watu wengi wamechukua likizo tayari kujistarehesha kufanikisha sherehe hizi. Burudani chungu nzima zimepangwa msimu huu. Wikendi hii itakuwa nene jijini Nairobi. Kuna show kubwa ya mziki ambako mwanamziki Fere Gola, Nomcebo Zikode na Mbilia Bel wataburudisha katika Lokole Festival pale Nairobi Polo Club. Fere Gola ametesa sana kwa kibao chake 100 kgs <mulila>, huku No Ncebo Zikode akitikisa dunia na kitu chake Jerusalema Jerusalem, <laughs> <ikaya> alami, <ilondolose. laughs> Mombasa jiji litakuwa linarushwa kwenye burudani la TBT kwa jina zama zao Festival. Mzuka kibao ambako wasanii waliotesa miaka ya nyuma wameungana kuporomosha burudani kwa mashabiki wao na kuzikumbuka siku walizotesa. Susumila, Chikuzee, Faties, Cannibal, Mamidi, Mamalao, Dasla, Kiduche, Rudboy, Kidis, Escoba babake Sharama, Kingston na Begbag Jakugas na wengine wengi watafanya mambo. Hii itakuwa family show katika mgahawa wa Talentos na itafanyika mchana mpaka usiku. Sina la ziada japo hapa ni na tiketi nne, atakayeweza kuruka afike, basi tutajivinjari jijini Nairobi ama Mombasa kwenu Washington. <laughs> safi sana, libati ya Dede utaruka sana, oh. Spidi sana lakini mm. Nao muda hapa, lazima tufunge tu mambo hapo. Kutoka ya VOA Express Washington DC, jina langu Harizon Kamau, inaonekana muda kabisa uturuhusu tukaenda kwenye swali, japo linazungumzia mkutano wa kimazingira unaoendelea kule Dubai. Hapa studio jina langu Harizon Kamau, nimekuwa naye Sonde Shomari upande wa pili tumekuwa naye Fiona wa Mai naye msimamizi, um, wa eh, kipindi ni Meri Mgawe. Kwa heri ya kuonana.