waxaa soojeedi kara barlamanka waxa sjeeiarhii ka... Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, nalo jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomari inakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Desemba mosi, siku ya kimataifa ya ukimwi duniani mwaka 2023. Tunasikia pia kupitia redio zetu shirika za FM kwenye neozima za afrika ya Mashariki na maziwa makuu pamoja na kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Basi leo ikiwa ni Jumaa kama ilivyo ada, ni siku ya live talk. Ah, mada yetu hivi leo ikiwa ni kuhusiana na siku ya ukimwi duniani ambao huadhimishwa kila Disemba mosi kote duniani. Mada ya leo ikiwa ni acha jamii ziongoze kwenye harakati za kupambana na janga hilo. Basi kwenye live talk wakati utakapowadia, tutasikia baadhi ya sauti ya walioathirika wa na namna wanavyokabiliana na tatizo hilo na katika taarifa nyingine, rais wa Madagaskar Andre Rajoelina apishe leo kushika wadhifa huo kwa muhula wa tatu, baada ya kushinda kwenye uchaguzi wiki jana. Ni vitokezo tu kabla ya kuanza kwa livetok, lakini namwomba hapa Sandey Shomari kwanza tusomee habari za kimataifa. Mapigano kati ya Hamas na Israel yameanza tena huko Gaza. Jeshi la Israel limesema hii leo Ijumaa kuanza tena kwa mapigano. IDF inasema kunafuatia Hamas kukiuka makubaliano ya muda na kundi hilo la wanamgambo wa kufanya shambulio la roketi dhidi ya Israel. IDF imesema kwenye mtandao wa kijamii wa X, ambao zamani hujulikana kama Twitter, kwamba imefanikiwa kuzuia mashambulizi ya roketi kutoka Gaza. Hakuna madai ya mara moja ya kuwajibika kutoka kwa Hamas kwa shambulio hilo la roketi. Papa Francis alitoa wito wa kuanzisha upya mshikamano na wale wanaoathiriwa na virusi vya Ukimwi, ili kuhakikisha huduma kwa wale walio katika maeneo maskini zaidi duniani zinapatikana. Akizungumza na hadhira yake, Francis alisema katika siku ya Ukimwi duniani ni siku muhimu ya kuwakumbuka watu walioathirika na virusi hivyo. Katika baadhi ya maeneo ya dunia hakuna upatikanaji wa huduma muhimu, aliongeza. UNAIDS, programu ya Umoja Mataifa kuhusu virusi vya ukimwi na yenye makao yake mjini Jeneva, ilisema Jumatatu kwamba janga la COVID-19 lilikuwa likipunguza mapambano na ukimwi katika maeneo mengi, na huduma kwa watu wanaotumia dawa za VVU zilitatizwa katika asilimia 65 ya nchi 130 zilizofanyiwa utafiti. Mahakama ya katiba ya Madagaskar hii leo ilimtangaza rais aliye madarakani Andre Rajelina kwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi uliopita na hivyo kumpa muhula mwingine watatu. Rajelina alipata asilimia 58.96 ya kura zilizopigwa, na mahakama ilisema baada ya kutupilia mbali changamoto mbalimbali zilizowasilishwa dhidi ya matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Andre Rajelina amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya Madagascar na anachukua madaraka yake punde tu atakapoapishwa, alisema Florent Rakatoa Risoa, mkuu wa mahakama ya kikatiba. Mojawapo ya changamoto ambazo ilitupuliwa mbali ni pamoja na kutoka kwa mshindi wa pili mbunge Citeni Randriana Soloniaiko ambaye alipata asilimia 14.39 ya kura kwa mujibu wa mahakama naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali mpya ya, serikali ya afrika Kusini kumradhi, ilisema Ijumaa kuwa itaingiza msaada mpya wa dola bilioni mbili na nusu kwa shirika linalokabiliwa na hali ngumu ya usafirishaji la Transnet, huku ikabiliwa na mrundikano mkubwa wa mizigo bandarini. Maelfu ya makontena yamekuwa baharini karibu na bandari ya Durban kwa sababu ya kuharibika wa vifaa na meli nyingi sasa zinakwenda katika nchi nyingine, maafisa walisema. Idara ya hazina ya kitaifa ilisema kuwa msaada wa bilioni 47 utaisaidia kampuni hiyo, ambayo ilisema ina jukumu kubwa katika uchumi, kukidhi majukumu ya deni yanayokuja. Shirika hilo limekumbwa na changamoto kubwa za kiutendaji, kifedha na kiutawala katika siku za karibuni muhili, mkakati, hazina, na linajitahidi kutekeleza jukumu hili la kimkakati, idara ya hazina ilieleza. Na milio ya risasi ilisikika karibu na ikulu ya Guinea Bissau siku kucha na kuendelea mpaka Ijumaa asubuhi baada ya wanajeshi kumwachilia huru waziri kutoka chama kikuu cha upinzani aliyekuwa amekamatwa kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za umma. Waandishi wa, wa Reuters na chanzo cha polisi walisema milio ya risasi ilisikika kwa mara ya kwanza usiku takriban kilomita mbili kutoka ikulu ya rais. Majibizano ya risasi yaliendelea kusikika pia baada ya saa sita usiku kwenye kitongoji cha Antula nje kidogo ya mji mkuu, ambapo jenerali wa jeshi anaishi. Ilea ya risasi pia iliendelea leo Ijumaa asubuhi huku magari ya kijeshi yakizunguka barabarani huku wakazi wakielekea kazini na mashuleni. ofisi ya rais haina mahusiano wote na hayo, alisema ofisa msaidizi wa mawasiliano ambaye aliongeza kuwa hakuna maoni yoyote kwa niaba yao. Na helikopta ya jeshi la Nigeria ilianguka muda mfupi baada ya kuruka huko katika kitovu cha mafuta Kusini mwa mji wa Port Harcourt siku ya Ijumaa, lakini wafanyakazi wote watano walinusurika na kupata majeraha madogo tu. Msemaji alisema tukio hilo lilitokea muda mfupi baada ya helikopta ya MI 35p huruka kwa ajili ya operesheni katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Rivers, eneo ambalo limejaa wizi wa mafuta. Msemaji wa jeshi Edward Kabquet alisema katika taarifa yake wafanya kazi hao wanatibiwa kwenye kituo cha matibabu cha jeshi huko Port Harcourt. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na wakati au muda umewadia wa Live Talk. Mada yetu ikiwa ni kwamba ni Live Talk, tukizungumzia siku ya ukimwi duniani. Basi siku hii ilianza kuadhimishwa rasmi kote ulimwenguni mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane ikiwa na nia ya kuhamasisha kuhusiana na janga hili au kuenea kwa virusi vya HIV na ikawa kwamba inawadhimishwa katika siku hiyo ikiwa yote dunia inakuja pamoja na kuadhimisha katika namna tofauti. Basi mada ya mwaka huu ya siku ya Ukimwi duniani kutoka kwa WHO inasema kwamba acha jamii ziwe kwenye mstari wa mbele, na WHO imeleta jamii pamoja na washirika wengine hivi leo kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu kupitia uh, mada hiyo ama kupitia kauli mbiu ya jamii ziwe katika mstari wa mbele katika kuhamasisha na pia kusama na kueleza hatua zilizopigwa kuelekea kupambana na janga la HIV na ukimwi. Basi takwimu zilizotolewa kulingana na shirika la afya duniani hapo mwaka uliopita ni kwamba watu milioni moja nukta tatu walipata HIV na vilevile vile watu zaidi ya laki sita wakafa mwaka huo huo kutokana na matatizo yanayotokana na virusi vya ukimwi. Zaidi ya visa elfu sitini na tatu vya HIV vilitokea hapa Marekani, Uingereza, Ujerumani, Ufaransa, Italy, Spain na Japan kulingana na data zilizochukuliwa na kampuni ya Global Data. Barani Afrika inasemekana kwamba ndio bara lilioathiriwa zaidi likiwa na idadi ya watu wanaoishi na HIV na virusi vya ukimwi milioni 25.7 na hizo ni takwimu zilizotolewa kuelekea mwisho wa 2019. Vilevile, Afrika ina zaidi ya thuluthi mbili ya maambukizi mapya kote ulimwenguni, ikisemekana kwamba mwaka 2018 takriban watu milioni 1.1 walikuwa tayari wameshaambukizwa virusi hivyo. Basi hivi leo kwenye mjadala ambao utahusisha wageni wetu pamoja na wasikilizaji tutazungumza kwa ujumla hali ilivyokuwa leo wakati wa maadhimisho. Tutasikia pia uh, baadhi ya wale ambao wanaishi na virusi vya ukimwi wanavyozungumza na kutoa ushauri na saha uh, na vilevile vile tutakuwa na wataalam ambao tutazungumzia kwa ujumla hali ilivyo maambukizi yanaendelea vipi, yamedhibitiwa vipi, na siku za mbele ni vipi, matarajio ni yapi, pamoja na changamoto ambazo zinawakabili uh, wanadamu kwa ujumla kote ulimwenguni kuhusiana na HIV na ukimwi. Basi leo kwenye baadhi ya wageni wetu tutakuwa naye Christina Makumi. Uh, huyu ni mmoja wa viongozi ama maafisa kutoka uh, idara ama baraza la kimataifa la wanawake wanaoishi na ukimwi. Uh, tawi la Kenya tunaye vilevile Juma Mwango ambaye huyu uh, yuko kule Kilifi Pangani, katika kijiji cha Pangani, pwani ya Kenya, na yeye mwenyewe atatuelezea uh, kuhusu hali anayoielewa ya HIV na ukimwi na harakati anazofanya kule uh, pwani ya Kenya vilevile tunaendelea kumtafuta Daktari Bayese Isa yuko kule DRC ambaye ana uzoefu mkubwa tu wa maswala yanahusiana na, ya na, na HIV na ukimwi. Vilevile tunaye e Sebastian Ruge. Sebastian Ruge ni mwenyekiti wa kijiji cha Bukwari wilaya ya Misenyi kule Tanzania, ambapo inasemekana ni kijiji cha kwanza kuripoti maambukizi ya virusi vya ukimwi nchini Tanzania zaidi ya miaka arobaini iliyopita na bila kupoteza wakati, mwanzo kabisa namkaribisha juma Mwango. Karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze kabla ya kuzungumza zaidi mambo yalivyo ya, utueleze mambo yalivyokuwa leo mapema awali kule Afrika wakati wa maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani. Karibu sana, Mwango. Asante sana na nashukuru na live talk a leo kusema kweli, utakuwa na ule kile kitu inasema uwazi riakim ulimwenguni, kwanza ili kuwa na ufahamu wa kuwa hata kama leo ni siku ya ukimwi ulimwenguni, tutakwenda wapi kuweza kujumuika na wenzangu, ili tuone siku hii tutawazi mchabuti. Haya ndiyo mapungufu tunaanda nayo, hasa sisi tulioko huku mashinani na sijui Mwango, wewe kwako, kwa maoni yako, wakati uh, ikiwa kauli mbiu ya mwaka huu inasema kwamba acha jamii iongoze, hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Uh, unafikiri kwamba ni muhimu kwa kweli sasa kuachia jamii kwa ujumla iwe kwenye mstari wa mbele katika kupambana au kudhibiti HIV na ukimwi? Kwa maoni yangu mimi, shirika la afya ulimwenguni halijakosea kusema acha jamii bila shaka ni kushukuru sana Juma Mwango. Mimi ni Sande Shumari, hapa niko na Kamao, lakini pia naambwa tunaye katika laini ya simu Kristina Makumi. Ndona anipati. Nilikuwa na... Party. Nikuwa, Siyo, Juma nilikuwa namtafuta mtu mwingine ambaye tunaikuwa kwenye laini ya simu hapo. Nafikiri hatuko naye kwa sasa. Uh -huh. Tunai Bwana Sebastian Ruge. Subiri hapo hapo Mwango kwenye laini ya simu tafadhali. Bwana Sebastian Ruge karibu live tokea Sauti ya America. Asante sana na kupata kutoka hapa kana ya Kashenye na ya Misenye. Karibu sana kutoka kule wilaya ya Misenye. Sasa kitu ambacho tunakizungumza hapa E, kuna taarifa kwamba kuna maambukizi hivi sasa yameongezeka, e, na moja ya maeneo ambayo yanatajwa kuongezeka ni kwa vijana wa kike, lakini labda utueleze kwa uzoefu wako mm -hmm. E, taarifa ziko vipi? Wewe ambaye una, unafahamu masuala haya, ongezeko hili liko vipi kwenye maambukizi haya ya ukimwi? Samani kwa mtu mwingine anazungumza, mm -hmm. Hapo sijui naongea na Juma Sebastian. Sebastian na, na Sebastian, Juma, naomba usubiri kwenye laini ya simu tafadhali. Tunaongea na Sebastian. Sebastian, unanipata eh? Kwa kweli kutoka hapa nakupata kwa uzuri kabisa kutoka hapa Misenye. Endelea hapa kwetu, eh, hapa kwetu kuhusiana na maambukizi ya ukimwi kweli yatokea mapema miaka ya themanini na na tatu hadi sasa, kwa sasa hivi inaonekana maambukizi yamekuwa makubwa, lakini amejitahidi kupungua kutokana na jitihada zinazofanyika kutokana kwa wauguzi na wataalam wanaotoa elimu juu ya ukimwi. Lakini kwa vijana ni kweli imepanda, lakini sasa hivi inaonekana inashuka. Unanipata? Tunakupata vizuri sana. Kwa, sasa hivi, yetu, Misenye, sasa hivi, sana, kwa hivi inaonekana katika wilaya yetu hapa Misenye sasa hivi maambukizi sio makubwa sana kutokana kama ilivyokuwa hapo mwanzo, kwa hivi sasa inaonekana imeshuka. Naam, asante sana Sebastian, endelea kubaki kwenye laini ya simu, tutazungumzia namna gani yameshuka au ni juhudi gani ambazo zimefanyika ili yakashuka. Ningetaka kidogo nirudi sasa kwako Mwango, Mwango, kuna hadithi ambayo unayo kuhusiana na HIV, na ukimwi uh, labda pengine ungetaka kuelezea wasikilizaji wetu, namna gani ukakaribia harakati hizi za kuwa unafahamu vipi ni na labda mtu anaye aliyeathirika ni vipi umeguzana na swala hili, kwa sababu ninafahamishwa kwamba unauelewa zaidi. Unaweza kutueleza kidogo, bwana Mwango? Ndio naam. <coughs> Haya Bwana Mwango, okay. su, subiri, subiri utakupigia simu tena ili tupate laini kwa njia iliyomwafaka. Lakini kwenye laini ya simu tuna msikilizaji sasa hivi. Karibu sana, asante sana, tutakupigia. Halo msikilizaji, karibu sana, sema jina lako na sehemu nakotokea. Mimi bila shaka naitwa Josfat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Nashukuru kwa sababu siku ya leo tumeona katika vyombo vya habari eh, kuhusu mafunzo yenye tumepewa eh, kuhusu ukimwi, lakini leo hii niko na mfano kuna profesa mmoja kutoka Marekani amejaribu kusaidia wakenya sana na, na, na katika hospitali ya Karbo na eh, Moi Teaching and Referral Hospital eh, eh, eh, eh, kupitia kwa amba huyu mtu amejaribu kuleta watu hai tangu aanzize mambo ya hospitali hiyo hapa karibu na Eldoret, amejaribu ku, ku, kuonyesha hao watu wenye wako na ukimwi kumbe wao ni binadamu, si ati wamekuwa watu wenye wanakataliwa katika jamii. Ameonyesha vile um, akawafundisha uh, um, juu ya kupenda kumeza zile dawa, na jamii yenye wanakaa waweze kuwapenda, si ile ya kuwatenga. Amejaribu kuwaletea hata vyakula wakati wanahitaji, amejaribu kuwafuata, lakini kwa nchi yangu ya Kenya, sijawahi kuona juhudi ya serikali yetu ya Kenya tangu yenye imeweza kusaidia watu kama hawa, Profesa Mamlin waweze kujaribu kufu, kufu, kufundisha wagonjwa na kuweza kuwaleta katika ile hali ya upendo ili tuweze kudhibiti ugonjwa. Leo hii tunasikia maneno kwa vyombo vya habari, ni kama tunasikiza story tu; ni kama video tunataka kuona hali ya afya imeletwa, imefundishwa watu kuto chini mpaka juu, ili tuweze kupambana kwa pamoja. La mwisho, hii yenye tunaambiwa leo hii mwananchi aachiwe, sichaona ni kwa njia mzuri, kwa sababu huyu mwananchi hataelewa, hataelewa haya maneno vizuri, aweze kufundishwa pale wanjani, ili tuweze kupambana kwa pamoja kuzuia hii ugonjwa na kudhibiti, ili watu wa Mungu waweze kuishi vizuri. Nashukuru, asante ah, sana sana. kuzungumza na Sauti ya Amerika, maoni yako imesikika vizuri ah, kabisa hapo ni kushukuru msikilizaji, lakini vile vile tunaambiwa kwamba katika siku hii ya Ukimwi, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto limesema licha ya maendeleo yaliyopatikana, kuna mengi yamepatikana, lakini wanasema vijana wa kike wanaendelea kubeba mzigo mkubwa wa janga la virusi vya Ukimwi na maambukizi mapya. Wanataja kwa mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na mbili ni elfu tisini na nane kwa vijana hao. Kwa hiyo inasemekana watoto na vijana wanakabiliwa na mapungufu makubwa katika upimaji, upatikanaji wa dawa hii ni kulingana na UNICEF. Andrita Bains, huyu ni mkuu wa mpango wa kimataifa wa UNICEF dhidi ya ukimwi, amezungumza haya akisema kwamba idadi ya maambukizi miongoni mwa wasichana hasa umri wa miaka kumi hadi kumi na tisa imepungua mm -hmm. lakini kama ilivyokuwa miaka hiyo ya nyuma, imepungua kidogo, lakini no, mm -hmm. hasa baado wasichana hawa zaidi ya mara mbili ya maambukizi wako hatarini kupata maambukizi kuliko wenzao wanaume, hasa katika bara la Afrika. Kwa hiyo hii ni moja ya changamoto ambazo nafikiri pamoja na maendeleo yaliyopatikana, hii ni changamoto ambayo bado inazungumzwa na kutaja na UNICEF. Sasa pengine, sijui kama Juma Mwango, -juma Mwango, tuko na Juma Mwango, tunamtafuta bado. Simu tunaijaribu mara ya pili lakini Sebastian, Sebastian bado yuko kwenye leli. Sasa Sebastian, kuna historia kubwa ya kijiji chako uh, uh, kule Bukwari, Tanzania. Kijiji chako umesema kwamba kilikuwa ni miongoni mwa vijiji vya kwanza kuripoti kesi za kwanza za HIV na Ukimwi. Sasa nataka kidogo tueleze safari, wewe ukiwa kama mwenyekiti kule kijijini, ni shughuli gani mnayoifanya kuhamasisha sasa hivi kuhusiana na janga hili au hali hii ya HIV na Ukimwi? Kitu cha kwanza, kitu cha pili. Je, kuna Uh, shughuli au juhudi za serikali za kufikishia watu dawa za ARV katika uh, eneo unakotokea, ni kwako Sebastian. Sebastian, huko kwenye laini ya simu, unaongea na Sebastian ni? Endelea, endelea kuhusiana. Eh, ku, suala la ukimwi kwa sasa hivi limepungua kutokana na madaktari wengi na wauguzi kuwa karibu na vituo vya afya, na kwa hivi sasa elimu inatolewa nyumba kwa nyumba, kwa hiyo maambukizi imepungua kwa asilimia kama themanini hivi kwa hivi sasa, kwa sababu kipindi cha nyuma hali ya virusi vya ukimwi kwa, haya... kwa sababu watu walikuwa hawana elimu, walikuwa wanadhani wamerogwa, wamevugumu mali za watu, ilikuwa inatokana na hivyo. Kwa hivi sasa, kwa sababu elimu imetokana na watu kuwapa elimu, wataalamu wauguzi kupita nyumba kwa nyumba, kwa hivi sasa swala la viviuu limepungua katika hapa kajiyamupaymajiwetu laini yake bahati mbaya imekatika basi yeah. Msikilizaji uh, mwenye nafasi yako, unaendelea kutupata, unaweza kutupigia kwa namna yoyote hapa kwenye Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC moja kwa moja, kipindi Live Talk tukimulika leo siku ya kimataifa ya ukimwi duniani. Asante ah, ah, sana ah, nimefahamishwa kwamba tumeshampata tayari daktari Bayese Isa kutoka kule DRC. Karibu sana kwenye live talk ah, hatujaenda sana na hujachelewa lakini, leo daktari, tueleze ikiwa siku ya ukimwi duniani ya kimataifa huko DRC ama eneo lako imekuwaje kwanza na imeadhimishwa vipi? Asante sana. Kwanza acha niseme eh, nitoe jambo kwa walipo wote na watu ambao wanatusikiliza muda huu duniani kote eh, ya kwamba mjini uh, DRC siku uh, hii ambayo inazimishwa ya ni kwamba ni ya siku ya ukimwi uh, nchini Kongo kuna uh, vitu ambavyo huwa vinatengwa um, kupitia siku hii, lakini naweza kusema jimboni Tanganyika ambayo mimi ninasema, kwanza mnaposemia hii uh, hii sauti uh, kitengo ambacho kinahusika na mambo ya HIV uh, ambacho kinaitwa wa kifaransa pen melese Uh, wameandaa ile wanasema uh, depistage volontaire au kupimwa huru, kila mtu anajisikia kwenda kupima uh, kama yawezekana aweza kuwa na HIV ana HIV uh, ndo kitu ambacho kimehitajika kufanyika. Uh, uh, na, so, na nilipokuwa nikizunguka niki nikienda kwenye sehemu ambayo uh, kuna ile wanasema kituo kikuu cha uh, tiba nilikuta kulikuwa maandalizi, lakini haikukuwa ofisi wale wa kufanya karnavali, lakini watu walienda na kuenda kujaribu kuchekicheki hali zao, wale ambao walitua wali siku hii ambavyo inatembea ndio. Na sijui daktari, kama suala la kukubali kupimwa limebadilika ama ni kama ilivyokuwa hapo miaka ya nyuma, ambapo watu wengi walikuwa na hofu na walikuwa ah, hawataki kabisa kukaribia eneo ah, la kup, ah, kupata vipimo. Je, sasa watu wamekubali kupimwa, na iwapo wamekubali kupimwa, je, pia wamekubali hatua iwapo labda watapatikana na virusi vya HIV? Wamekubali uh, swala la, la, la, la kuchukua dawa uh, Unajua, kwanza, acha niseme kitu kimoja. Kuna kitu ambacho kinazunguka jamii yetu ni kwamba uh, watu wengi wanahitaji kuhamasishwa e, na pale ambapo wanahamasishwa ni pale ambapo wanaitika na kukubali kwenda ku, nini kupimwa, lakini eh, ni wazi ni wazi tuna changamoto eh, nchini Kongo watu wengi zaidi hawajakubali ya, ya kwamba wanalazimika kwenda kucheki hali zao, na isoshe eh, wengi ambao huwa wana, wanafanya vipimo hawa hawapati dawa kabisa, kama vile inavyostahili, na hilo ni changamoto ambayo tunakumba kwenye jamii yetu ya Wakongo. Eh, basi nyingi, ukiuliza utasikia ya kwamba wanakwambia Uh, yawezekana kuna watu ambao wana HIV lakini wanajaribu kuficha, eh, maana uh, ni kama vile inakuwa kama ni aibu uh, kijamii vile. Lakini uh, mimi kama daktari naweza kusema ya kwamba uh, tunawajibika kuhamasisha watu, maana ni hali kama kawaida ambayo inaweza kutokea ndani ya jamii ya, ya binadamu yeyote kuhusu hiyo swala ya HIV. Asante sana Daktari. Ukiwa eh, pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni Sandina Shomari hapa nazungumza, niko na Kamau studio. Lakini pia daktari, ningependa kujua tu kwa upande mwingine, hali ya maambukizi ikoje mpaka sasa kwenye eneo lako au kwa Afrika kwa ujumla unaofahamu? Asante sana eh, ndugu mtangazaji, ni kwamba swala eh, kwa la HIV kwanza, eh, ni kwamba kutokana na eh, ile wanasema statistics ni kwamba nchini Kongo eh, kuna maambukizi mengi ambayo yanaripotiwa na yawezekana watu wengi kwanza, wanaowajibika ambao wanajikuta ambao wanakaa kwenye hali ile ya HIV ni watoto eh, wa eh, wa umri wa miaka kumi na tano na kumi na sita na ishirini maana inawezekana ni watu wengi ambao wanakuwa hawana information eh, kuhusu swala nzima la HIV maana wanavamia wanafanya ngono isiyokuwa na kinga na kitu kama hicho. Ni kitu ambacho kinaendelea kukumba jamii yetu, maana ukiangalia wazi, e, asilimia hamsini, e, ya watu ambao wanajikuta wana wana wanaonekana kuwa na HIV eh, ni asilimia ni vijana wa umri wa wa chini ya miaka kumi na tano kumi na sita, watu ambao wanajikita kwenye Eh, mambo ya ngono isiyokuwa na tiba. Na swala hilo ni kwamba sisi kama madaktari tunalichukulia, maana ni kama vile changamoto, na ndio maana tunakuwa tunaasii watu wahamasisho vya kutosha kupitia eh, vitengo ambavyo ni maususi ma, ma kwa ajili ya ku- ya kuhamasisha jamii yetu na hasa vijana eh, maana ukiangalia kweli vijana ndo ambao wanajikuta wana, wana, wana wanakuwa na ile statistics ku, ya kuwa na HIV kwenye jamii na daktari, tunapokaribia kumaliza sehemu ya kwanza ya live talk eh, na kisha kuingia kwenye sehemu ya pili, unaona kama hali ya usalama kudorora DRC, ah, mapigano ya hapa na pale mashariki hasa kule nchini, ah, unaona kama hali hiyo imeathiri vita dhidi ya HIV kwa kiwango gani? Uh, ninaweza kusema ya kwamba ni kati ya vitu ambavyo vinachangia pia, maana tilinga, ukilinganisha Eh, kwa nchi ambazo zilizoendelea nchini DRC ni kwamba kuna eh, visa ambavyo vinaripotiwa vya wasichana wa kubakwa, kinamama mama kubakwa. Na mtu anapobakwa vile, yawezekana yule ambaye ya ametumia ubakaji ule awezekana akawa na marazi ya HIV, na anabaki ameshaambukizwa. Kwa hiyo utajikuta ya kwamba ili swala nzima la HIV nchini Kongo eh, ki ki kiserikali ki pia na kusani vita ambayo inaonekana kwenye pande mbalimbali mbali za mashariki ya Kongo, watu wengi wanajikuta ya kwamba wanajikita kwenye eh, virusi hivyo, hasa wanawake eh, kina dada ambao wana, wanakuwa kwenye sehemu ambazo kuna eh, mapambano. Ndiyo, ni kweli, ni kweli vita pia huwa inachangia kwenye swala nzima la, la mtu kupatikana na virusi. Asante sana kati. Daktari, endelea kubaki pale, natumai kwamba pia Sebastian Ruge bado yuko kwenye laini ya simu, lakini muda ulivyo ni kwamba tutajiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ya live talk ya ya ya kwa kwa njia njia ya mitandao aa, kupitia www.voaswahili.com, lakini sasa kwenye laini ya redio ama kwa njia ya redio ni kama tunakamilisha mada yetu, ikiwa tunazungumzia siku ya kimataifa ya ukimwi ambayo imeadhimishwa leo na wageni wetu, na utuieradhi tu kwa changamoto za hapa na pale kuhusiana na mawasiliano. Jina Harrison Kamau studioni, niko naye Sunday Shomari. Tukutane kwenye sehemu ya pili katika sekunde chache tu zijazo. asante sana karibu sana kwenye sehemu ya pili ya live talk ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ambapo tunaendelea na mada yetu ya leo ya, ya live talk kuhusiana na siku au maadhimisho ya kimataifa ya siku ya ukimwi, aa, na HIV, tukiwa na wageni wetu na vilevile kuwashirikisha wasikilizaji wetu, ambao katika sehemu ya kwanza baadhi wamepiga simu na kutoa maoni yao. Wageni wetu japo wengine kabisa, kumekuwa na matatizo ya mawasiliano, ambao bado tunatumaini tutawapata kina Christina Makumi wakiwa Kenya. Tunatumai kwamba tutampata, tutampata pia Juma Mwango ambaye tulikuwa naye pale awali simu yake ikawa pia inawa ikawa ime, ime, imeanguka. Uh, tukizungumzia swala zima la maambukizi ya HIV na ukimwi na namna swala hilo linavyodhibitiwa na kukubalika katika jamii na juhudi zinazofanyika kukabiliana nalo na basi. Uh, kabla ya kuendelea na mjadala na wageni wetu, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu, sema eneo unakotokea na utoe mchango wako. Jina langu Harrison Kamau, na hapa studioni tuko na mwenzangu Sande Shomari. Karibu msikilizaji hapa ni Kikete, natoka sehemu ya Bungoma Kenya. Asante sana, mimi langu nasema sana, ninapika. Asante sana kwa siku ya leo kuhatimisha siku ya ukimwi duniani, lakini changamoto ambao hupitia watu wa ukimwi na changamoto ambao mimi huona, kuna saria ambao haijawekwa sawa sawa kwa sababu ukiangalia zana wanaoeneza hii ukimwi ikuwe zaidi ni wale wale ambao tayari wamejua wana dalili za ukimwi, ama wako hata kwa matawa, lakini hawataki kutumia kinga, na ndio wako na haraka sana kutafuta wasijana watoko watoko na wengine wamama wanavuta wanatafuta vijana wadogo wadogo ambao wanaeneza ukimwi kuwa mingi. Sasa sijui kama madaktari ama wa, watangazaji tutatumia njia gani kufunza hao watu waliotangulia kuathirika, ili wasiambukize wa wale ambao hawachakuwa, tia, uh, hawachakuwa na ukimwi. Asante sana msikilizaji wetu kutoka kule Bungoma nchini Kenya. Swali hilo kwanza ningetaka tu liende kwake Juma Mwango, ambaye nafahamishwa amerejea kwenye laini ya simu. Karibu tena kwenye sehemu ya pili. Sasa Mwango, kuna msikilizaji wetu amezungumza kuhusu walio uh... Uh, walioambukizwa wa na wasioambukizwa wa na akauliza, je, wataishi vipi pamoja, na ni vipi wale walioambukizwa wa hawafichui kwa wale ambao wameambukizwa, na hilo hali hiyo ikitokea inakuwa vipi, wanaishi pamoja? Hebu tueleze, kwa kuwa wewe labda unafahamu mzuri wa uhusiano huo, uhusiano kati ya aliyeathirika na si asiyeathirika, sivyo? Hapa tunasema tunahitaji kwanza mtu kuwa wazi na pia kupata hamasa ya zidi ya kujikinga na kutoambukiza. Hapo nimetumia kujikinga na kutoambukiza kwa sababu endapo wewe hutakuwa uwazi, tunasema disclosure, kwa yule ambaye atakuwa pengine ni partner wako au pengine ni mtu ambaye mumeelewana, basi pale ndipo panapoanza shida kwa sababu wewe hukuwa wazi, hukumwambia na yeye inapokuwa ulimwambia, basi akakubali ile hali ya kuwa huyu yuko hivi. Kwa hivyo, itabidi wapatiwe ushauri, wapatiwe hamasa kisawasawa, ili wakati wanapokwenda kufanya tendo lile la ndoa, wawe wamejikinga wote wawili, na wanaofahamu kwa nini, ili kinga iko pale, na pia kutakuwa na ile hali ya kuwa kuna mmoja hataambukiza mwingine. Kwa hivyo dawa kubwa ni watu wa anzi jamii ianze kuhamasishwa na mhamasishaji mkubwa hapa ni yule ambaye yeye mwenyewe ameathirika. Sasa yule ndiye anajua ile hali na ndiye anaweza kuhamasisha jamii, kwa sababu hata katika jamii kuna hawa tunaita CHVs ambao sasa wanaitwa CHPs. Wale kidogo wana kikomo chao, lakini huyu ambaye anaishi na HIV ama yuko katika mahusiano na mtu wa HIV basi ndiye anaweza kueleza jamii na kuifahamisha zaidi namna ya kujikinga na kutopata kuambukiza virusi. Kwa hivyo dawa ni hamasa mashinani. Na kidogo uh, kama Mwango labda ungetueleza una, unaweza kukataja baadhi ya ume, umehimiza sana kujikinga, kuna njia ngapi au namna ngapi za kujikinga dhidi ya maambukizi? inatabasamu kileo kwa sababu njia ile ya kwanza kabisa kujikinga ni kutumia condom. Naam. Iko condom ya mwanamume na iko condom ya mwanamke mm -hmm, lakini kujikinga kwa kuvaa condom. Okay, na pili, hiyo ndio njia ya kwanza. Naam. Ya pili sasa ni katika ile kupata hamasa, kuhamasishwa kupata ushauri ya kuwa kuna ukimwi upo na kabla ya kusongea mbele ni mtu ajijue na kujijua ni kuenda katika kituo cha afya kujipima na kufata ushauri na uelekezi wa yule tabibu ama yule mshauri atakuwa yuko pale, ili wewe mwenyewe unapotoka pale utakuwa sasa umejihani kama utakuwa umepatikana na virusi. Kama utapatikana una virusi, sasa pale kazi ndotoka inaanza. Kwa hivyo, hizo ndizo namna ambazo zinatakana zipawe kipaumbele katika ile vile vita dhidi ya Kuku, kuzuia na kabisa tuje tuangamize, eh, virusi vya HIV sasa. Juma, na swali moja ambayo unaweza kuwa una uzoefu nalo kusaidia wasikilizaji wetu, kuna kitu kikubwa ambacho yeah. kinatangazwa kila wakati kwamba kumekuwa na swala kubwa la uoga katika upimaji. Vituo vingi vya afya unakuta kwamba mwanamke anapokuwa mja mzito anaombwa aendi na mume wake, lakini mwenza wake amume mume hatokei, anatokea mke peke yake na wengi wamekuwa wakitaja kuogopa kufahamu kama wana tatizo. Sasa wewe, kwa uzoefu wako, kama mtu amekutwa wa na tatizo mke, yeah, wanatizo au mume, ina maana lazima wote wawili wawe na tatizo au mmoja anaweza kawa na tatizo mwingine akawa hana? Na ikitokea hivyo wengine wanakimbia, lakini je, kama ikitokea hivyo, kuna uwezekano wa watu wakaendelea kuishi pamoja, na kama wakifanya hivyo wanafanyaje? Oh, yes. na uzoefu huo, yes. Yeah. wewe unauonaje? Oh, yeah. Mimi um, nitaanza hivi ee, unapopatikana na virusi vya HIV sio kuwa ndio mwisho wa maisha yako, sio kuwa basi umekatiziwa usiolewe, sio kuwa umekatiziwa usioe, sio umekatiziwa kuwa usipate watoto la. Na ile kile mimi ningehamasisha ninge zaidi ni kuwa mtu aanze kukubali kujijua, na endapo atapata kujijua yuko vipi, akubali ile hali yake, na pia mapungufu yanatokea ya wapi? Kwa sababu wanaume wengi hapa, nitapeleka lawamba kwa wanaume wengi, maanake mwanamme yeye kupimwa, basi simwepesi kukubali, lakini akina mama ni mwepesi kukubali. Sasa hapa kwa huyu mume anatakiwa ajue, yeye kule kupimwa, siokuwa atapatikana na virusi vya UKIMWI kule kupimwa ni katika ile hali ya kuzidi kumkinga yule mama na yule mtoto ambaye bado hajazaliwa. Sasa bado pale dawa kubwa ni mtu kupata ushauri na kuendelea kupata ushauri na kujikubali ile hali kuwa ni yake. Nyumbani ukimbia, utakimbia mpaka wapi? Aya, hukupimwa, sawa, hutaki kwenda kupima, na wewe uko nao, ndo umfanyaje hivyo? Kwa hivyo suluhisho ni mtu apimwe. Akishajijua akubali ile hali, hakuna njia nyingine hapo. Na sisi tunasisitiza kuwa hii ndiyo ile changamoto tunayopata hapa mashinani. Mashinani wengi, paka kwa sababu wengi mpaka hivi sasa kwa asilimia kubwa wanaume hawajakubali kwenda kujipima. Hata kama eh, unajua inatakana kujipima mara kwa mara ujijue, lakini wao wana wana ile hali ya hofu kwa hivyo pale panahitaji pia jamii ile ambayo inaishi na virusi vya ukimwi ipawe kipaumbele kuweza kueneza Injili humu mashinani ili ule uoga uanze kutoka. Hakuna haja uoga wala nini sabu, na kuogopa kwa sababu wako watu wanaishi na ukimwi bwana miaka na mikaka. mm -hmm. Hata wale ambao wanajigamba hawana ukimwi basi washatuacha weli, lakini wale wana ukimwi tashukuru Mwenyezi Mungu hai mpaka leo sasa unisaidie kitu kingine kimoja wale ambao wa wanakutwa kwa mfano wamekutwa watu wawili mmoja anao eidha mume anao mke hana au mke anao, anao mme hana wanawezaje kuishi pamoja na. wa watu kwa uzoefu wako na wanaweza kufanya Aa, wanaishi wa, wanaishi pamoja vizuri sana njia ni hiyo hiyo niliyokuelezea kwanza ni ukishajua yule mwenzako ana ukimwi na wewe huna ni umkubali na wewe pia uende ukajipime ukubali na muishi naye vizuri, muwe na upendo eh, mpendani kwa dhati, kwa sababu sasa tayari yuko nao na wewe ni, mm, ni aidha mkewe ama mwewe. Kwa hivyo kumbatie, usimtenge, mchukulie vile ingelikuwa ni wewe mwenyewe, mm -hmm. Umchukulie vile mwenzako vile vile. Kwa hivyo hawa watu wawili wanaishi vizuri, kwa sababu kuishi kwao vizuri, wanapopata ule ushauri basi maisha yanakuwa mazuri, kwa sababu kama ni tendo la ndoa watakuwa jikinga, kama ni vyakula wanakula vyakula vile ambavyo vinapasa kuliwa kulingana na uwezo wake, japokuwa Kenya saa hizi wale right. <cance> wanaishi na virusi vya HIV wanapata shida sana na mambo ya chakula, kwa sababu gharama maisha imekwenda maulinguni, lakini Mwenyezi Mungu atatusaidia na pia vilevile kuweza kuhudhuria kliniki mara kwa mara na kupata ushauri kutoka kwa wale matabibu. Asante sana baki kwenye laini ya simu mwenzetu uh, uh, Juma, na tutaendelea pia na wageni Yaka wengine pamoja na wasikilizaji. Lakini uh, daktari, nafikiri bado huko kwenye laini ya simu. Uh, daktari Isa kutoka kule DRC, kule DRC, unanipata daktari? Asante sana sasa. Daktari, kuna tatizo ambalo tumekuwa tukisoma kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii katika siku za karibuni kwamba idadi ya maambukizi miongoni mwa vijana imeanza ina, ina, kupanda tena, na kisa ni kwa sababu hawaogopi tena, kwa kujua kwamba kuna dawa, na wanasema sasa hawaogopi tena ukimu, kwamba ni ugonjwa utaua. Wanasema kwamba watu wanaishi nao tu, kwa hivyo hali ya uoga imekwisha. Unafikiri kwamba hali ya tahadhari imeshuka katika jamii, wakati uh, shirika la afya duniani likisema kwamba jamii iwe kwenye mstari wa mbele? Unaona kama hali ya kuogopa imeshuka hasa miongoni mwa vijana wa kisasa? ya yeah. Wacha kwanza niseme, uh, ni kweli, ni kweli ya kwamba unajua, kwa tuna, tuna, tunakuwa kwenye ulimwengu ambao ni wa utandawazi, watu wanatizama mambo mengi kwenye mitandao eh, kuna filamu za ngono ambazo zinapita mitandaoni. Ni kweli uoga ndani ya jamii hata kwa vijana, hali ile ni kwamba imepungua. Watu wana- wanafikiria ya kwamba eh, ule ugonjwa makali au nguvu ambayo ilikuwepo haipo tena hilo, mana ni, ni kweli kabisa na huwa mara nyingi ndio maana utajikuta vijana ni wengi sana ambao wanajikita na wana- wanachukua wana, wana, wana, wana akimia eh, nyingi kwenye eh, aii za uzungu wa sasa. Maana tunakuwa tunaangalia ile ni kama ile tabia nchi ambayo inaendelea pia kwenye, kwenye eh, maumbile pia. Vitu vingi huwa zinachangia sana vitu vingi vinachangia kwanza kama ukizingatia uh, ya kwa kwamba siku hizi wanafanya ngono bila kinga na eh, wanapofanya ngono bila kinga eh, zile hasara zile ni kwamba kwenye jamii ya kwetu eh, inaonekana wa, wa, kuna wanaosema free life vijana eh, wazazi awa watoto watoto eh, kuna sedo nyingi za eh, oi mabaa uh, uh -huh. Yani, vitu kama vile vinachangia sana ule uoga ambao ulikuwepo zamani eh, Eh, unachangia kwamba watu wame- wa, ni kama vile na upuuzi pia umekuwa ume katikati ya nini, ya, ya jambo hili ndugu. Uh, endelea kubaki laini ya simu wageni wetu, na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk, tukizungumzia maadhimisho ya kimataifa ya siku ya ukimwi, ambapo tunachangia tu na kuangalia hali ilivyo, changamoto ni zipi, hatua zilizochukuliwa, uh, pamoja na mengine mengi na tunapoendelea ni vizuri tusikie sauti za wale ambao tayari wanakabiliana na hali hiyo na ambao hawakutaka kutajwa lakini Uh, wako kule upande wa pwani ya Kenya ningetaka. Ni kwanza tumsikie mama mmoja anavyosema na hali yake ilivyokuwa na anavyochukulia uh, maambukizi haya nanilijua hali yangu mwaka wa 2014 ilivyokuwa niko mjamzito, nilivyopimwa nika, nikaanzia matibabu mpaka nikazaa mtoto wangu akawa kufuatilia vipimo akatoka salama, hana virusi. Baada ya hapo uh, kulitangazwa kuwa kuna nafasi ya wamama wanaoishi na virusi wajitolee wakuwe wanahudumia wengine kuwatia nguvu na kuwatia moyo. Nikajitolea na nikawa mmoja wao, anafanya kama mhudumu, aweza kupata mtoto mwingine na hakupata virusi, pia ako negative na hivi sasa naendelea kufanya hiyo kazi hiyo ya, ya mentor mother, kuwatia wamama wengine nguvu, wanaoishi na virusi, na tumeweza pia wamama wengi sana kwa kuwawezesha kupitia ushauri, wameweza pia kuwapata watoto wenye hawana virusi. Kwa wamama wote wote, mtu ana, mama yoyote mwenye mjamzito anafaa kuanza kliniki yake mapema ili akipimwa akipatikana, kwa hali ya hali yake ni ya virusi, anaanza matibabu mapema na anaweza kusaidia mtoto wake atoke bila virusi. Na pia kupitia kutumia madawa ya virusi vizuri ya kukinga, anaweza pia kuwa na mwenzake na asimwambukize virusi. Kwa hiyo ningehimiza kwa mama waanze kuja kliniki mapema. Aha, sasa pale tumemsikia mama huyu anaelezea vizuri kwamba kilicho muhimu ni kufuata uh, kanuni zilizopo, dawa utafute vizuri, na kilicho nifurahisha zaidi ni kwamba sasa yeye amekuwa mshauri wa jamii sasa. mm -hmm. Swali ni kwa Juma ambao nafikiri bado yuko kwenye laini ya simu, sijui kama unaona kuna ufadhili wa kutosha kutoka kwa mashirika au hata serikali tunapokuwa na watu ambao wanajitolea wenyewe kuhamasisha na kuwa washauri wa jamii unafikiri kwamba kuna ufadhili fulani unahitajika ili waweze hata zaidi kuelekea kwenye jamii na kuhamasisha bila ya kuwa na wasiwasi wa kupata mapato kupata chakula na kupata riziki. Je, unaona kama kunahitajika swala la ufadhili liangaliwe? Eh, swala so, la ufadhili si kuangaliwa peke yake, natakana lishughulikiwe na litekelezwe no. Kwa sababu hilo ndilonaleta huu mkwamo mkwamo ni ile. Kwa sasa elimu ipo, hamasa ipo, lakini haifikii yule mlengo ambaye ni jamii, na pale ndipo tunapoona sasa, kwa sababu ya jamii inakosa ule ufahamu na hamasa kuhusiana na kujikinga na kuji- kujikinga dhidi ya HIV, ndiyo nakuta viwango vinapanda. Mapungufu yako hapa, kwaweza kuwa kuna wafadhili wametoa ufadhili na wasema wa mradi huu tunaosimamia, lakini sasa hii serikali yetu hii ya Kenya hii afya kuna midomo mingi sana iko wazi, ambapo sasa kitambo cha kifiki huko chini, unasikia hii bwana mjitolea, yaani jitoleeni tu kusaidia jamii yenu, lakini pale pale pa kujitolea, mimi nikienda kujifanya ile shughuli ione huu nyumbani mwatakana mliwe, na kama vile ilivyosema watu wa HIV sio kama wale waishi na ukini, sio kama wale ambao hawana ukini, nguvu zetu zimepungua uwezo wetu kidogo uko chini. Sasa hatuwezi kuwa tutafanya mahali pakuwa kilima eka moja, sasa inabidi, au robo. Sasa kuna umuhimu wa... tayari wanajulikana wale wanaoishi na okay. ukimu wapewe mafunzo kidogo, ili wale ule wale ufadhili uende moja kwa moja kwa wale, na ndiyo watakaoweza kutoka kwa jamii kuenda kuhamasisha bila ya nitakula nini kwa hivyo kuna umuhimu sana wafadhili waunganishwe moja kwa moja na wale ambao wanaishi na HIV, maanake pale ndipo palipo na uhitaji mkubwa. Na yule anaishi na HIV ndiye anaweza kuhamasisha vyema kwa sababu anapitia ile hali wacha. mm -hmm. Hawa wengine wakuwa wakishaona donge mdomo, mm -hmm. iko wazi, wanatia mfukoni, wanapotea. ah -ah. Tunataka ufadhili uye moja kwa moja kwa wale ambao wa wanaishi na ukimi na ndio watakaofanyia ile kazi vizuri, kwa sababu wao ndio wahusika nambari moja, wao ndio wako katika mstari wa mbele, tunasema wale ndio front line soldiers. Aha. Aha. na na sijui mwango, uh, samani kwa kukatiza mwango, sijui kama umesikia tetesi, kuna habari nimeiona nchini Kenya wakisema kwamba kuna dawa gushi, kuna dawa feki za ARV ambazo zinatolewa, sijui kama ile umelisikia, ambazo hazina usaidizi wowote kwa yule mgonjwa hata pia mimi nilipata kusikia katika vyombo vya habari lakini sijawahi kuwa na ushahidi kamili, maanake ni kitu nimesikia na nimesoma katika vyombo vya habari, kwenye magazeti, kwenye mitandao, lakini sijaupata ule uhakika na uthibitisho kutoka kwa government chemist, kuwa au pengine shirika la Kemri kuwa kusema basi ndizo hizi. Unajua, mkionyeshwa ndizo hizi basi hata wale madaktari wanaweza kujua ndizo hizi, na zinaweza kukamatwa. Maanake hilo sasa ni jukumu la serikali kuzuia. Mimi nitazuia nini? Serikali nikizuia, ihakikishe hizi dawagushi hazitoki. Maanake serikali hii yetu, mimi nikiangalia kidogo, hapana, nina, nina shaka nayo kwa kwa kiwango kikubwa sana, kulingana na vile hali inavyoiona. Kwa hivyo siwezi kupinga wala kukataa kuwa hakuna dawagushi, kwa sababu Kenya vile navyoiona, Mwenyezi Mungu atusaidie, lakini tuombe kuwa kuna mmoja pale ndani ataguswa, ili hizi dawa zote bushi zizuiliwe na watu waendelee kupata zile dawa ambazo zinasaidia, kwa sababu hiyo ni dalili mbaya. Naam, tutaendelea kuzungumza zaidi kuhusu hilo, lakini naona pia ujumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook unaendelea kumiminika, labda tusome mawili matatu kisha tuendelee, bila shaka kama au tuangalie huko na moja kwa moja kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Leo siku ya kimataifa ya ukimwi duniani, tayari maoni ni mengi sana hapa kwenye Facebook. Unaanza nawe basi, Vedasto Romani, wewe ni mwenye bahati ya kutoa maoni yako mwanzo ukiwa kule Nzega ya Tabora. Anasema moja kwa moja, tunaomba tuendelee kupata elimu na mengi kuhusiana na ugonjwa huu. Simon Mashimba Malimi anasema yuko kule Mkwa Juni, Songwe, Tanzania. Anasema binafsi, naona kikubwa ni kujilinda, ambao hatujapata maambukizi, basi tujilinde kwa kweli. Naye David Sechenga akiwa wagumu kule Muheza, Tanga, Tanzania, anasema maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani, ambayo madhimisho ya Desemba mosi, ni kama hayasaidii kutoa elimu kwa umma, kwa kuwa baadhi ya watu wamezoea huwa ukimwi wakiwa hawana hofu tena ya ugonjwa huo, na kuona kama ni ugonjwa malaria tu na kama wakiwa na mapenzi wapya hawachukui hata tahadhari ya kujikinga, kama ulivyosema hapa kama muda mfupi uliopita. nam Epafras Henry Impos anasema yuko pamoja nasi kutoka nyumbani kule Cheptais, Mlima Elgon nchini Kenya. Tunashukuru sana kwa kuendelea kufuatilia Live Talk. Huyu ni Ngasa Ipya wa Kahama, Tanzania, anasema jamani, ukimwi upo na unaua, tujilinde, tuache ngono zembe, tujali afya zetu. Basi hao na wengine wengi labda wachache tu ni wataje Simon, uh, Mashimba, umetumesha soma, Banaba Mahuvi kuna Ali Mayunga, kuna Edward Sinconde Macuri Tacitas Budala Tabu mama Daniel Katembo Karasi na Masudi Leonard, miongoni mwa mengine wengi. Asante sana kwa kushiriki uh, katika ukurasa wetu wa Facebook tunapoendelea kuzungumzia swala zima linalohusiana na HIV na UKIMWI, ikiwa siku ya maadhimisho ya kimataifa ya, ya, ya hali hiyo, bila shaka labda kama huu sasa, nirudi kwake Dokta Biaise Isa, e, ee, DRC kule. Dokta, labda tueleze dokta, kwa upande wako e, ee, hili swala so zima la dawa, e, pengine upatikanaji wa hizi dawa za ARV. Tumesikia misaada ya PEPFA ikifanya kazi maeneo mengi ya Afrika ya Mashariki, lakini labda kwa upande huo tuambie, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hali iko vipi? Upatikanaji ukoje? Na nyinyi pengine PEPFA inasaidia kwa kiasi gani, au hali iko vipi huko? karibu doktor na, uh, yeah asante sana ndugu uh, mtangazaji ni kwamba kuhusu swala hilo uh, kuhusu dawa hile kwanza uh, yawezekana kwenye vitengo maalum ambavyo uh, zinajihusisha na ufanaji wa dawa zile uh, ni wazi kwamba nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuna changamoto kubwa inaweza kusema kweli uh, dawa zile zinapopaniwa kuwa hazisiki kwa wahusika maana anajua nchi yetu inakumbwa na vitu vingi sana rushwa uh, ukizingatia kwamba kuna wagonjwa kabisa ambao wanahitaji kupata dawa kwa ajili ya afya yao, lakini uh, nchi zetu hizi ambazo ni za Afrika ya kati yawezekana uh, uh, uh, na mashariki uh, nini, vitengo ambavyo vinajihusisha na na upanaji wa dawa zile, ni kwamba kuna uzembe fulani, maana ukizingatia wagonjwa wengi uh, hawatumii dawa uh, kadiri itakati Eh, na sisi madaktari eh, ambayo tunajikita tuna, tuna, kwenye masuala hayo mazima unajikita, kuna changamoto kubwa sana eh, ijapo kuwa wafadhili eh, na kitengo cha cha shirika la la la afya duniani tunajitahidi kusema wa eh, ya kwamba watu wote wapate afya bora lakini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mpaka sasa tunaendelea kuzungumza, ni kwamba kuna changamoto kubwa maana kuna bidhaa ambazo zina bei ghali zina tunajikuta ya kwamba mtu akiwa maskini zaidi, eh, kupata dawa zile ni eh, changamoto mm -hmm. Kwa watu wote kabisa, ni kusema kwamba koti Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunao tunao changamoto kubwa kuhusu upanaji wa dawa na mm -hmm. Ndio maana tunahimiza na kujaribu kusema kwa serikali ya DR Congo ni kwamba katika mpango mzima ambao wanatekeleza ambao unaitwa nini eh, kwa kifaransa unaita progalarasuna sio kwa ajili ya nini ya wale ambao wanaendelea kupata nini zile eh, eh, virusi vya HIV, government pia ifanye kama vile wanavyofanya kwenye serikali zingine, na pia na pesa kwa ajili ya kuruhisha watu kupata dawa eh, pasaji kwa kweli. Tunapokaribia kumalizia, ningetaka pia tupate uh, ripoti tu au tupate uh, mchango wa kijana wakati ule tulipata mama akizungumza ambaye anaishi na virusi vya ukimwi. Sasa tuna kijana naye pia pengine atasaidia vijana wenzake a, kukabiliana na hali hii pale maambukizi yanapotokea. Maisha haya ni maisha magumu, maitaji moyo na maamuzi mazito sana. Maisha haya nimepambana na nayo mpaka kufikia sasa. Nashukuru Mungu, ameniwezesha niko na afya na uzima matibabu yanapatikana na yapata kwa siku na hufaa. Dawa zile zimenisaidia kupata nguvu na nafanya kazi zangu kwa kila siku, virusi vyangu vimeshuka kwa hali hii. Ukiwa na hali hii, usivunjike moyo wala usikate tamaa, na dawa hospitalini. Nashukuru madaktari wetu na wanaotusapoti katika vikundi tofauti tofauti, ili tusivunjike moyo ili tusonge maisha na tupambane kama binadamu kabisa. Asanti sana, kijana huyo ameeleza vizuri kabisa kwamba dawa ziko, na kilicho sawa kabisa ni kufuatilia mikakati iliyopewa na daktari na kufuata maagizo kama yalivyo. Basi Mwango, tunapokaribia kumaliza live talk hivi leo, nimesikia pale umelalamikia labda wizara ya afya ya Kenya ambako wewe unaishi, sijui wewe binafsi ukiwa mtu wa karibu sana na kujua kwamba kuna tatizo kule mashinani miongoni mwa watu wanaoishi na HIV na ukimwi, je, ungetaka hatua gani zichukuliwe kiutawala ili kuboresha zaidi hali na maisha ya watu wanaokabiliana na changamoto hizi za maambukizi? Ili uh, pendekezo langu ni kuwe na Social Protection Fund ya wale wanaoishi na HIV. Social Protection Fund kwa sababu yule hivi sasa tunamwona kweli yuko sawasawa sawa lakini kuna mapungufu fulani ndani yake. Kwa hivyo serikali iwajibike, na wana idadi takwimu zote za wale wanaoishi na ukimwi wako wapi, wanajua. Kwa hivyo ni wawekwe katika Social Protection Fund, ya kuwa kila mwezi yule mtu anaishi na HIV kiwango cha chini atakachopata ni elfu kumi. Serikali ina pesa maanake, wasitwambia hakuna pesa, zile zinazofujwa Asante sana kwa wazo lako. Naona muda kabisa hauturuhusu, na nilitaka tu daktari aongee kidogo, lakini naona kama muda nao umetubana kabisa, ni kama unatupa kisogo. Lakini nawashukuru sana wageni wetu nyinyi kwa kushiriki, Daktari Bayese Isa ukiwa kule DRC, Juma Mwango kwa kuwa nasi kutoka kule Kilifi hadi mwanzo, hadi kuanzia mwanzo hadi sasa, Cristina Makumi nimemkosa kulikuwa na tatizo la mawasiliano, na Sebastian Ruge ambaye pia kutoka Tanzania ambaye tulishiriki naye kwa muda fulani. Asanteni nyote kwa kushiriki Live Talk siku ya leo. Jina langu Harrison Kamau, hapa studio nimekuwa naye Sande Shomari, upande wa pili tumekuwa naye Fiona Wamai, naye msimamizi wa Live Talk leo alikuwa si mwingine, ni Adija Riyami kutoka hapa Washington DC. Tunawatakia kila laheri, muwe na wikendi njema na mwezi unapoanza huu wa Disemba Uwe ni wenye mafanikio, raha. Na wale wote ambao wanasherehekea sikukuu tofauti, basi tunapoelekea kukaribisha mwaka mpya, basi muwe na wakati mwema.