Na kayape, kakala, e, dega. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. na msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Israel ilizidisha mashambulizi yake makubwa ya mabomu katika ukanda wa Gaza siku ya leo Jumamosi, huku mapigano mapya na Hamas yakiingia siku ya pili kufuatia kuvunjika kwa sitishi la mapigano la wiki nzima. Maafisa wa jeshi la Israel walisema wa Jumamosi zaidi ya malengo 50 ya Hamas katika eneo la Khan Yunis, kusini mwa Gaza, yalipigwa na vikosi vya anga, majini na ardhini jeshi lilisema lilifanya mashambulizi kaskazini na kwamba zaidi ya malengo 400 huko Gaza yamepigwa tangu mapigano kuanza tena siku mbili zilizopita. Ghasia za Jumamosi zilikuja siku moja baada ya mashambulizi ya anga ya Israel kwenye eneo la Palestina kwa watu 184, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Serikali ya mkoa mkubwa sana nchini Ethiopia, Oromia, siku ya Jumamosi ilishutumu kundi la waasi la Oromo Liberation Army OLA kwa kuua raia wengi katika mashambulizi yaliyofuatia kushindwa kwa mazungumzo ya amani nchini Tanzania. Takriban watu 36 waliuawa wakati washambuliaji wasiojulikana waliposhambulia vijiji vitatu katika wilaya ya Shirka huko Oromia Novemba 24 na 27, wakazi waliambia Reuters. Heilu Adugna, msemaji wa mkoa wa Oromia, Alilaumu mashambulizi kwa OLA, kundi lililopigwa marufuku la chama cha zamani cha upinzani ambacho kilirejea kutoka uhamishoni mwaka elfu mbili na kumi na nane. Msemaji wa baraza la usalama la taifa huko White House, John Kirby, siku ya Ijumaa alitoa wito wa bunge la Marekani kuchukua hatua haraka kutoa msaada kwa Ukraine kabla ya mwisho wa mwezi. Baada ya hapo itakuwa vigumu kuipatia kivu msaada inayohitaji. Tunahitaji msaada huo mara moja ili tuweze kuwapa usaidizi kwa njia isiyoingili wakati, Kirby aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari. Kirby alisema Marekani inatarajia kwamba Russia itajaribu kuharibu miundombinu muhimu ya nishati ya Ukraine katika msimu huu wa baridi kama ilivyofanya mwaka jana. Waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jumuiya ya kiuchumi ya Afrika ya Magharibi, ECOWAS, imelaani vikali kuzua kwa mapigano siku ya Ijumaa huko Guinea Bissau, ambako hali imerejea kuwa shwari hii leo Jumamosi. Mapambano kati ya walinzi wa kitaifa na kikosi maalum cha walinzi wa rais yalizuka Alhamisi usiku katika mji mkuu Bissau na kusababisha vifo vya watu wawili. Yako wazi na laani vikali ghasia na majaribio yote ya kuvuruga utaratibu wa kikatiba na utawala wa sheria nchini Guinea Bisau. Jumuia hiyo yenye makao yake makuu mjini ya Abuja ilisema katika taarifa yake. Washukiwa saba wachimbaji haramu wa madini walithibitishwa kufariki dunia na wengine zaidi ya ishirini hawajulikani waliko na kudhaniwa wamekufa baada ya mvua kubwa kusababisha maporomoko ya ardhi yaliwafukia ndani ya mahandaki waliokuwa wakichimba kwenye mgodi wa shaba nchini Zambia, polisi na mamlaka nchini humo walisema Jumamosi. Polisi walitoa majina au baadhi ya waathirika saba waliothibitishwa na kusema wachimba migodi wote kwenye mahandaki wanashukiwa kufariki dunia. Polisi hawakusema ni wachimbaji wangapi kwa jumla walikuwa kwenye mahandaki, lakini mkuu wa wilaya ya Chingola, Rafael Chimupi, aliambia Associated Press kwamba kulikuwa takriban watu 36. Na rais wa Somalia Hamas Shehas Mahmud alipokea vyema Jumamosi baraza la usalama wa Umoja Mataifa kuondoa marufuku ya silaha yaliyowekwa kwa taifa hilo la pembe ya Afrika zaidi ya miaka 30 iliyopita. Jarida la Wikendi, natumai umzima na buheri wa afya. Hili ni jarida la wikendi, nusu saa ya uchambuzi wa kina, tukiangazia matukio muhimu. Kipindi hiki kinatayarishwa kwa ushirikiano na Sauti Amerika VOA, Citizen TV Nairobi, Kenya, na Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Huba Abdi nikiwa makao makuu ya Sauti Amerika Washington DC. Naamini hivyo hivo na kabumtu wa Azam TV Dar es Salaam Tanzania. Hii leo tunaangazia mwanachama mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Somalia ambaye amekubalika, sasa ni rasmi, ni mwanachama wa nane wa jumuiya hiyo. Faida na changamoto ni zipi? Tutajadili tajadilihubana ivona. Asante sana na mimi hapa naitwa Nimrod Tabu kutoka runinga Citizen TV Nairobi, Kenya. Leo tunazamia swala la wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, faida zake, kiini cha Somalia kushirikishwa, biashara, usafiri, na uwezekano wa jumuiya hii ya Afrika Mashariki kupanuka zaidi. Sasa basi, tunaanza kwa kuangalia faida za Jumuiya ya EAC au ukipenda Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa ni jumuiya ambayo imepiga hatua kadhaa na kuwa na mafanikio katika sekta za uchumi, usalama, siasa na kadhalika. Kwa mfano, kuna ushirikiano kati ya mataifa haya kutekeleza biashara bila kuwepo kwa vizingiti vikubwa. Kumekuwa na mazungumzo ya kuwa na sarafu moja itumike katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, na pia mazungumzo yamekuwepo ya kufanya mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuzungumza lugha moja kuhusiana na masuala ya kisiasa, ili kila mwananchi katika mataifa haya apate manufaa mataifa haya pia yamehusika katika juhudi za moja kwa moja kuleta amani katika baadhi ya mataifa ambayo yamekumbwa na misukosuko. Katika masuala mengine, kiini cha Somalia kujiunga na EAC, sasa Somalia inapania kuongeza shughuli zake za kibiashara na mataifa mengine na kusaidia mataifa haya kufikia masoko ya uharabuni kwa urahisi kutokana na matumizi ya bahari Hindi na shughuli za bandarini. Kupitia ushirikiano na ushauri wa mataifa ya Afrika Mashariki, Somalia sasa inashuhudia amani na utulivu, na ndio suala ambalo litasaidia taifa hilo kujikwamua zaidi kiuchumi. Aidha, Somalia inasisitiza kwamba zipo biashara, lugha na hata masuala ya kitamaduni ambayo yanaleta uhusiano kati ya mataifa mengine wanachama katika jumuiya Afrika Mashariki. Aidha, mataifa ya jumuiya Afrika, uh, Mashariki, uh, vile vile ya jumuiya ya Afrika Mashariki vilevile yamewezesha raia kusafiri katika mataifa wanachama bila kuhitaji kibali cha usafiri maarufu visa. Hii imerahisisha uwazi wa kufanya biashara na vilevile kuimarisha uhusiano wa kijamii katika mataifa husika kuruhusu utozaji ushuru ulio sawa kati ya mataifa wanachama ni njia moja ambayo imeimarisha biashara na sarafu za mataifa husika. Aidha, kuwepo kwa vituo vya pamoja vya mpakani vimerahisisha uwezo wa raia kuzuru nchi moja hadi nyingine bila vizingiti. Moja ya changamoto zilizoko ni mataifa wanachama kukabiliwa na tatizo la kuzungumza lugha moja wakati wa kutekeleza biashara na mataifa ambayo si wanachama wa muungano huu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hili bila shaka limepelekea kuwepo kwa changamoto za leba na biashara za aina tofauti. Mfano ni hivi majuzi tu Uganda kuazimia kutonunua mafuta kupitia taifa la Kenya kama ilivyokuwa hapo awali katika mpangilio, kutokana na Uganda kuhisi kuwa haifaidi tena kwenye mpango huo wa uagizaji mafuta kupitia kampuni za mafuta zilizoko nchini Kenya. Aidha, baada ya Somalia kujiunga rasmi na Jumuiya ya Afrika Mashariki, sasa inasemekana kuwa kuna uwezekano wa mataifa zaidi kujiunga na jumuiya hii. Eritrea na Jibuti zinalenga ushirikiano huo, huku ikidaiwa kwamba kuna mazungumzo ya hapa na pale kuhusu kushirikisha mataifa yote yaliyoko katika upembe wa Afrika katika jumuiya hiyo. Mengi zaidi tutajadili kwenye kipindi hiki, lakini kwa sasa nakupeleka kwake Huba aliyeko Washington DC. Naam ha wageni wetu katika studio za Royal Media Citizen TV Nairobi, Kenya ni Javas Bigambo, mtaalamu wa maswala ya utawala na vilevile mwanasheria, na katika studio za Azam TV Daktari Buhela Lunogelo, mchambuzi wa masuala ya uchumi. Nam, nikielekea katika studio za kule Tanzania kwa mgeni wetu, ni vigezo gani viliangaziwa kabla ya kuikubali Somalia kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki? Kimsingi, Jumuiya ya Afrika Mashariki ilipofufuliwa baada ile ya mwanzo kuvunjika, tukaamua kuanza upya, uh, kwenye ile mkataba wake eh, au katiba iliwekwa bayana kabisa kwamba watu au nchi ambazo zitaruhusiwa kujiunga ni zile ambazo zinakidhi vigezo vya muhimu kuhusiana kwanza utawala bora, haki za binadamu, na kuwa na usalama, kufuata demokrasia na kadhalika. Lakini nadhani baada ya muda tukagundua kwamba sasa sisi, zile nchi tatu za mwanzo ambazo zilikuwa zimeanza, zimeanza zimeanzisha jumuiya ile baadaye tukaona kwamba pengine kulikuwa Rwanda ikawa sasa imeonyesha kwamba inakidhi, tukaiingiza lakini, Burundi ikawa bado haikidhi sana lakini, bwana wanapigana pigana. Lakini nadhani tokana na na mazoea ya Burundi kuiingiza pamoja na kwamba kulikuwa na waasi ndani yake, walipoingia tukaona vurugu za Burundi zikazimika. Kwa hiyo nadhani viongozi wakagundua kwamba kumbe unapowaacha nje unapoziacha nje e, nchi kwa vile ndani, e, hawajaweka nyumba zao sawa na utasema, their houses in order, kunakuwa inachukua muda kuponya yale madonda ya kukosa usalama ndani ya nchi. Dr. Bwela, mm. hapo hapo, eh eh alipo alipo uliza mwenzangu Huba mm. kuhusiana na vigezo ambavyo vimetumika kuingiza Somalia ya Jumuiya Afrika mm. Mashariki mm. Eh, hasa ukiainisha kwamba eh, inawezekana ukiwa nje na kuwa ngumu kukulinda, hebu ingia ndani, lakini tayari hao walioko ndani napo bado kuna fukuta DRC mm. kiasi cha kwamba anaona hata nyie eh, wenzangu ambao tuko kwenye jumuiya moja hamnifai kuendelea kunilindia raia mm. na hapa sasa, hili linakuwaje? Ile ya DRC ni kidonda ndugu fulani, ilo tatizo lao. Lakini ukiangalia kwa miaka ile ya nyuma kabisa ambapo ilikuwa majeshi au nchi za Kiafrika Jumuiya ya Afrika Mashariki hawajapeleka majeshi yao, nadhani walikuwa na matatizo zaidi ya kiusalama ndani kulikoni baada ya kuingia majeshi ya Kenya na Tanzania. Nadhani ile ya Umoja wa Mataifa pengine ndio ametuangusha kidogo, hasa baada ya ushahidi kuonekana kwamba walikuwa hawasaidii kulinda, sipokuwa wako kuna ushahidi kwamba wako kusorosha dhahabu na nini ndio yeah. Maana wananchi wakawa wanakereka mm. Lakini majeshi yanayotoka ya, ya ndani ya Afrika Mashariki yana ya nidhamu fulani ambayo hata wale wanaelewa mm. hata wale waasa ambao wengine wanasema wanahisiwa wanatoka sijui nchi ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki mm. Mm. wale majeshi yetu yanaamudu zaidi kuliko ni yale ya Umoja wa Mataifa na nani mm -hmm. Kwa wananchi kwa, eh, ukiongea nao huwa anaangalia vipindi vyenu wenyewe zaidi wako kwa, kwa, kwa, na, eh, wanakereka zaidi na yale ya umoja wa mataifa kulikuwa ya ya ndani ya jumuiya ya, ya, ya, ya Afrika Mashariki. <laughs> Kwa hiyo kwa faida na ile swali la msingi ilikuwa kwamba ni kitu gani kimeangaliwa? Kimeangaliwa hmm. kwamba um, tukishirikiana nadhani kuonyesha wale yani madonda uh, ya, ya kukosa amani ndani ya Sudan hmm. tutakuwa tumesaidia tume, tume zaidi kuponyesha kuliko ni kuwaacha. Hmm. Na kama kama kama kama kama alivyo alivyosema uh, mwenzetu Washington ni kwamba kama, kama njia gateway kwenye, kwenye kutafuta soko la nchi za, za za za, warabuni kwa mfano mm, mm, kama Kenya wenyewe wenye watafaidi wata zaidi sisi sisi uzuri wake Tanzania, kuanzia miaka minne mitano, si tayari na sisi tuanze kutafuta masoko ya kuuza mbuzi mm, mm eh, kondoo ng'ombe, okay. Warabuni, okay. Mm, mm, ambao mwanzoni tulikuwa hatuja hatujafaidi sana mm, ile masoko. Kwa hiyo kwa Tanzania, unaweza kusema hata bila kuwa na Sudan, sisi wenyewe tayari ile masoko tulikuwa tu, tu, tumeanza kuyapata mm, lakini Sudan wenyewe wenyewe wenye, wenye, wenye, wenye, wenye, wenye, wenye, wenye wana uzoefu zaidi ya yale masoko eh, lakini uki, kwa, kwa maana kwamba uh, tutegemee nini? Mimi nategemea kabisa kwamba uh, e, Ethiopia na yeye itabidi iingie tu <laughs> na na moja <mwenye laughs> wake <iki> ya <laughs> faida, yani mimi huwa inaniuma sana kwa kweli ninapoona kwa mfano wa Ethiopia tunawashika huko kwenye ndani ya matenki ya mafuta eh, wamefichwa ndani ya matenki eh, ya mafuta wamele... wakitembea ndani ya Afrika mm, ambao, ya Afrika Mashariki ambayo ni sehemu ya Afrika lakini hawa hawaruhusi kupita kwa vile tu hatuchirikiani ita, ita, ita, tutafika huko baadaye vizuri tuangalie haya. Mm, mm, hayo ambayo unayasema ni Nimrod hmm. Uh, na, Javas uh, mwenzetu kule Tanzania amezungumzia kwa mapana kuhusiana na masuala ya kiusalama, lakini nataka tupigie darubini nyingine vilevile inayolenga masuala ya kiusalama kwamba Kenya imekuwa mwenyeji wa wakimbizi wengi kutoka Somalia uh, kupitia mipaka yake, lakini wanapokuja hapa wanakuja kwa masharti. Kwanza kama wakimbizi, wanaingia kupitia mlango ambao ni lazima uidhinishwe na Umoja wa Mataifa, idara ambayo inashughulikia wa wakimbizi Kuwepo kwa Somalia katika ushirikiano huu kuna maanisha nini kuhusiana na uraia wa aina hii, hasa ikikumbuka kwamba katika Jumuiya ya Afrika Mashariki mataifa haya yamekubaliana ya kuondoa vizingiti vya usafiri, kwa mfano kutokuwa na viza? Sasa, katika hali hii e, iliyoko e, mpakani mwa Kenya na Somalia, kwa mfano kwa wakimbizi kuja, je, tutashuhudia wakati ambapo e, mkimbizi atakuwa na uhuru wake wa kuja nchini kama anavyotaka ama itakuwa namna gani kwa, kwa mtazamo huo? Asante Nimrod. Katika karne hii ya ishirini na moja ushirikiano wa mataifa haswa yaliyo katika jumuiya ambayo iko katika kanda moja ni muhimu sana, na tukiangalia nchi ya Kenya na Somalia imekuwa na ushirikiano kwa muda mrefu sana, na nchi ya Kenya pia imeweza kupokea wale ambao ni wakimbizi toka nchi ya Somalia kwa kipindi ki, e, cha muda mrefu sana ikizingatiwa e, kwamba umoja wa mataifa umeweza kusimama na Kenya kuhakikisha kwamba wale ambao wanastahili kupata nafasi ya kukingwa kutokana na janga la vita kule Somalia wanapata makao. Kuingia kwa Somalia katika jumuiya ya Afrika Mashariki kutachangia sana kuboresha uh, ule uhusiano hata zaidi kwa kati ya Kenya na uh, nchi ya Somalia na pia wananchi ama wakazi wa Somalia hawataonekana kwamba ni watu ambao ni wanje katika mapana hayo. Jambo lingine ni kwamba katika zile sera ambazo na kanuni ambazo zinaleta ule uwiano wa nchi ambazo ziko katika jumuia ya Afrika Mashariki, vile ambavyo sasa Somalia imejiunga na pale ambapo bunge la Somalia litaidhinisha rasmi kuingia katika jumuia ya Afrika Mashariki, basi itasaidia kwamba uh, utawala wa nchi ya Somalia uweze kuangalia na ku hakikisha kwamba pia unaambatana na zile kanuni za masuala ya usalama, haki za kibinadamu, sheria yote katika swala la jumuiya hii, na nikidhani kwamba tunawote tunatambua kwamba nchi hii ya Kenya iko na wakazi wengi sana ambao ni raia rasmi wa Somalia. Kwa hivyo inaboresha ule undugu ambao sasa utazidi kuwepo ama utanoga hata zaidi, na makazi ya wakimbizi ambao wametoka Somalia sasa hivi itakuwa ni jambo la kuangalia kwamba je, haita sio eti, kwa sababu uh, Somalia inajiunga na Kenya kwamba swala la uh, citizenship ama nationalism litaweza kuzingatiwa. Hapana, watabaki kwamba ni raia wa um, Somalia, wa Kenya watabaki ni wa Kenya, lakini kama ni kutaka kuwa uh, raia wa Kenya uh, lazima zile uh, sheria ambazo zipo ziweza kuzingatiwa. Kwa sekunde chache sana kabla ya kuenda mapumzikoni, e, zungumzia swala la mpaka wa Kenya na Somalia kufunguliwa mara kufungwa, na hatua hii ya kushirikishwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, je, ni swala ambalo Somalia itataka liwekwe katika meza ya mazungumzo pamoja na mataifa mengine, kuweza kurahisisha biashara na uraia ama raia kuvuka nchi moja kuweza kutekeleza majukumu? Mojawapo ni mbrodi ya manufaa ya ushirikiano huu ni kuweza kuwa na ule na njia rahisi sana ya bidhaa na hata wananchi kutoka mpaka huo kutoka nchi hii kwenda nchi ya Somalia, kwa mfano, mwa Somalia kuja Kenya. Lakini kumbuka kwamba kuna suala la athari za ugaidi ambalo pia tutazidi kuhofia. Kwa hivyo, uh, japokuwa Somalia wanataka kwamba mpaka huo usione zile uh, vizingiti ambavyo vimekuwepo kwa muda mrefu, lakini hakikisho la suala la usalama ama jinsi ambavyo uh, serikali ya Kenya na serikali ya Somalia pamoja, uh, wataanza kuangalia jinsi ambavyo watahakikisha kuna usalama, tishio la ugaidi na kuhakikisha kwamba serikali ya Somalia ihakikisha kwamba inachunguza na kuangalia kwamba inapunguza tishio la ugaidi hapa Kenya, na asante sana hivi sasa narudisha usukani kwa mwenzangu Huba aliko Washington DC. Na asante sana Nimrod, na shukrani pia bwana Javas kwa uchambuzi huo. Kwa sasa mtupate maoni tofauti ya wa wakazi wa Afrika Mashariki na wafanyi biashara kuhusiana na taifa la Somalia kujiunga na EAC. biashara itafunguka kwa hizi nchi zote. Wengine watakuwa wanaenda hata Uganda, wanaenda Tanzania kufanya kazi, wale wanakuja wanaenda ushaona? Kitu ambayo itakuwa ina, itakuwa yani kitu ya kwanza itakuwa inanufaika hiyo nchi ni pande ya biashara. Biashara kwa zamani ilikuwa ilikuwa yani ni kumefungika, yani nasema, kila kitu yani, kila mtu anaogopa kuenda ya ama kufanya kazi na wao sababu ya pande ya usalama. Ushaona? Lakini sasa hii kila kitu ni shwari. Kule watu wengi ni wafugaji, pia ina coast ya 1800 kilometers, coast along the coast ambayo ina sabaki nyingi na vitu vingine vingi na pia kuongezeka kwa Somalia katika East Africa italeta kwa ajili, kule kuna mambo ya shida ya usalama. Kwa hivyo hiyo usalama ambayo ambayo kuna shida itakuwa imepunguka kwa kiasi fulani, although walikuwa part of the Horn of Africa, vita kidogo but uh, ni mzuri because itafungua hiyo country, country yao itafanya waanze pia kupata um, the just basic amenities ambazo zimapata, kama security ikikuwa sawa kazi pia alafu, pia biashara from Kenya to uh, Somalia and all the East African community at large yeah. Tunahofia kuwa au tunaweza kwa tunapeleka mzigo kule, lakini sasa zingine tunahofia kupigwa na wale maalshababu. Hey, maana tujajua sababu sio nchi ya kutulia ile, maana vita yao ni yatangu kitambo hey, na tunaogopa hivyo. Naweza tena kusaidia watu ya hapa kufanya cross-border trade, mtu anaweza kutembea kwa boda bila kusumbua yeye, kwa jili. Unajua sisi kama transporter tukipewa kazi tupeleke ya hizo, tunapata kazi pia sisi. Tuna, tunafanya East Africa Sudani, Somalia, wapi tuna, lakini wakiongeza hapo nao watakuwa wametuongezea kazi Sinazimna. Naam, ni maoni ya raia wa Afrika Mashariki kuhusiana na Somalia sasa kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki. Nije kwako uh, Javos, ukiwa uh, pale Citizen Nairobi, Kenya. Sijui kama unaamini katika msemo kwamba mchawi mpe mwana kulelee, ndicho ambacho kimefanyika kwa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki kwa Somalia, kwamba njoo sasa tulee wote tuwe baba na mama na hawa ni watoto wetu. Pengine itasaidia ulinzi na ku, e, kukuza biashara katika ukanda huu. Kujiunga kwa Somalia katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kutakuwa na, ma, na mojawapo ya mafanikio kama ama mojawapo mafa, ya mafanikio kwa mfano ikiwemo jinsi ambavyo mataifa haya yote yatashirikiana kuweza kutatua masuala, ma kusaidia kutatua, masuala ambayo huenda yakawa ni changamoto kubwa sana katika taifa hilo. Kwa mfano, ukiangalia Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuja pamoja ikakuwa na kikosi ama ikatengeneza kikosi cha kusaidia swala la usalama kule DRC na na, hivi kwa mfano, iwapo nchi ya Somalia huende akawa na changamoto uh, kwa mfano kama ni jambo la usalama ama swala la kukambi, kukabiliana na swala la ugaidi na liombe kwamba Jumuiya hii ikuje pamoja kuweza kusaidiana na, nao kutatua basi itakuwa ni jukumu la jumuiya nzima uh, kupitia urais wa jumuiya, uh, wa, na wa viongozi hao kuangalia kwamba je, wanahitaji kikosi ama njia gani mbinu gani ama mikakati gani ya kuweza kuleta utulivu ama usalama katika taifa hilo. Kwa hivyo kujiunga kwao uh, uh, katika jumuiya ya Afrika ma, ya Mashariki kutakuwa na manufaa hayo. Kumbuka kwamba saizi miaka ishirini na mitatu tangu jumuiya ya Afrika Mashariki ibuniwe tumezidi kuona kuwa mataifa ambayo ni wanachama wa jumuiya hii imezidi kunufaika sana kwa sababu ya ule ushirikiano ule na upatanisho ambao upo, undugu. Kumbuka kwamba kumekuwa hapo na tatizo hapo awali ya jinsi ambavyo bidhaa toka Kenya kwenda taifa la uh, Somalia zilikuja zikakuwa na changamoto, kwa mfano kuweza kusafirisha miraa uh, na kwa sababu ya ushirikiano huu katika jumuiya hii, sasa itamaanisha kwamba iwapo kuna changamoto zozote za ki, kiuchumi ama kibiashara ama kisera a, ama sheria, ni lazima kwamba wanachama nchi mwanachama wa jumuiya hii iweze kuangalia manufaa ambayo yanastahili kukusudiwa kwa katika masuala ya kiuchumi, katika masuala ya kiutawala, katika masuala ya kisera na hata sheria, ili kwamba manufaa ya yaweze kubo, kuboresha au ule uwiano na manufaa ya wananchi katika wanachama uh, Dr. Buhela, swali langu kwako ni hili. Je, baada ya Somalia sasa kushirikishwa kuna uwezekano hmm, uh, wa jumuiya hii ya Afrika Mashariki kupanuka zaidi na hatimaye kushirikisha mataifa kama vile Eritrea, Jibuti, Ethiopia na hata Sudan? Eh, asante eh, labda, labda niwakumbushe ni tu eh, ambao hawa vijana kwamba actually eh, kiukweli ni kwamba Somalia hapo mwanzoni sisi tukiwa wadogo, miaka 60 walikuwa ni sehemu ya biashara ya ndani ya Afrika Mashariki. Yale madereva ma, ma, ma, ma, ma wengi wa masafa ya mwendo mrefu, malori malori au Fiat ya kwenda Zambia, walikuwa madereva wake alikuwa ni Wasomalia. Lakini vilevile ukiangalia ile ruti ya kutoka Dar es Salaam mpaka Tunduma, uh, walikuwa na vituo maalum, kuna mahoteli wamejenga, ukienda pale Mikumi eh, Ruaha, Mbuyuni, Ilula uh, Igawa uh, kulikuwa hoteli zake za Wasomalia. Uh, kwa hiyo ni kitu ambacho tunakifufua. Sasa swali lako la kimsingi ni kwamba je, uh, tuna uwezekano wa nchi zingine kufunguka na nani ndio tunakoelekea, eh, hasa, hasa baada ya huu mkataba wa biashara uh, huru uh, bara zima la Afrika Afrika, free continental uh, trade area. Kwa hiyo na, na sisi lazima tu, tukae kimkakati kama Jumuiya ya Afrika Mashariki ikalengesha na wale wenzetu wa wa, ECOWAS wa Afrika Magharibi. Nadhani ndio, ndio hasa mkakati wenyewe. Kwa hiyo Ethiopia lazima itaingia uh, eh, eh, na Jibuti na, na kadhalika. Kwa hiyo nadhani ndio tunakoelekea. Uh, na niliongea ni, ni, kwamba mimi katika vitu ambavyo nitavifurahia ni kuingia kwa Ethiopia maana inaniuma sana uh, kama mzee ambaye nililelewa kuamini kwamba Afrika ni moja uh, watu wote ni, ni, ni, ni kitu kimoja. Afrika ni ndugu zangu ninapokuta wa, oso, wa, wa, Ethiopia wakipita Tanzania wanafichama kwenye matanki ya mafuta ndani, tunawashika ndani ya ama, matanki ya mafuta kama mbuzi e, ee, sasa huyu inaniuma sana. Naona kama sasa tunataka wenzetu, kwa nini wapate shida kwa nadhani, na nani mimi nawapongeza sana viongozi wetu kwa uamuzi huo wa kujaribu kuifanya Afrika kuwa moja e, ee, nadhani uh, naunga mkono eh, kimsingi okay, kwamba tupanue uigo wa, ushirikiano. Yaba tukiwa hapo Citizen TV Nairobi, Kenya, swali so, langu linahusiana na Uh, wachambuzi wengi na vilevile nyinyi mliopo hapo hivyo mmezungumzia swala la Somalia kujiunga katika EAC, ikiwa ni wazo nzuri sana lakini, wapo baadhi ya watu ambao wanasema kwamba kujiunga kwa taifa la Somalia kulichukua muda sana, na kulikuwa na ile atiati ati kwamba, kwamba taifa hili bado halija, haiko sawa kujiunga na EAC. Swali so, langu ni taifa la DRC lina misukosuko ya masuala ya utovu wa usalama sawia na taifa la Sudan kusini mbona kwamba imechukua muda kwa taifa la Somalia kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki? Imechukua takriban miaka kumi uh, tangu nchi ya Somalia iweke ombi rasmi ya kutaka kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, na katika kipindi hiki cha miaka kumi bado kumekuwa na misukosuko katika taifa hilo. Kulikuwa kujadhihirika oj ule ustawi wa utawala kwamba, uh, taifa hilo lina bunge na urais pamoja na uh, idara ya mahakama ambazo zinategemewa na ambazo zinaendesha taifa kwa njia ambayo inaridhisha wananchi na hata jumuiya ya Mataifa. Na jambo lingine ni kwamba mambo ya ugaidi ilikuja ikakithiri sana katika taifa hilo, uh, la Somalia. Uh, uhasama ukazidi kuwepo, na kwa sababu ya changamoto hizi ikaonekana kwamba taifa hilo lilikuwa bado haliko tayari kabisa kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu ya ile misukosuko ambayo ipo katika utawala wa nchi hiyo. Na hata sasa hivi, kumbuka kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki iko na ile ambayo inaita East African Court of Justice. Kadhalika ile utawala chini ya mfumo wa sheria itahitaji kwamba taifa la Somalia liweze kujizatiti kabisa kuhakikisha kwamba lina, lina, lina, lina ustawi wa utawala, lina ustawi katika idara ya mahakama na jinsi ambavyo wanaweza eleweka kwamba wakijiunga katika jumuia hii ule undugu ambao upo inatakana waonyeshe kwamba wako tayari kuwa na ule undugu katika jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo changamoto sasa inasalia kwa viongozi wote wa Somalia kuhakikisha kwamba ile amani ambayo iko katika mataifa mengine, kwa mfano Kenya, Uganda, Tanzania, inazidi kuonekana, ama wanachama wao utaweza kuwasaidia ama kuwaelekeza kuangalia kwamba manufaa ya, ya, ya, ya amani katika nchi hiyo itaboresha sana ule wanachama wao katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana Javas ukiwa Nairobi. Mtazamaji, tunakamilisha jarida la wikendi. Asante sana wachambuzi wetu katika studio za Royal Media Citizen TV Nairobi, Kenya, ambaye amekuwa ni Javas Bigambo, mchanganuzi wa utawala na masuala ya sheria, na katika studio za Azam TV ni Daktari Buhela Lunogelo, mchambuzi wa masuala ya uchumi Nahodha wako mekuwa ni Ivona Kamuntu wa Azam TV kule Tanzania, ni Nimrod Tabu wa Royal Media Citizen TV Kenya, na kutoka Sauti ya Amerika Washington DC, mimi ni Huba Abdi. Asante kwa kutazama jarida la wikendi. Uwe na wikendi tulivu. Asante sana. Hilo lilikuwa jarida la wiki kutoka hapa Washington DC, ambako ilipaka kuruka mwishoni mwa wiki kwenye televisheni yetu ya matangazo ya DL. Basi ni muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud alipokea vyema Jumamosi kura ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa marufuku ya silaha iliyowekwa taifa hilo la pembe ya Afrika zaidi ya miaka thelathini iliyopita. Na Israel ilizidisha mashambulizi yake makubwa ya mabomu katika ukanda wa Gaza siku ya leo Jumamosi, huku mapigano mapya na Hamas yakiingia siku ya pili kufuatia kuvunjika kwa sitisho la mapigano. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.