waahwaxaad kawaramta marka deganadan uumara webiga qiyaas. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud makundi mawili ya mamia wanajeshi wa Kenya yameondoka kutoka mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jumapili mchana, ikiwa ishara ya kwanza kuanza kuondoka kwa kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya Kinshasa kukataa kuongeza muda wake ili kupambana na kundi la M23. Rais Felix Chisekedi wa Kongo mara kwa mara amekuwa akikikosoa kikosi hicho cha dharura cha kikanda EACRF tangu kupelekwa huko Novemba 2022 kwa kushindwa kutekeleza makubaliano ya kukiondoa kundi la waasi la M23 kinachodai kutetea masilahi ya Watutsi. Ikulu ya Kinshasa ilitangaza mwishoni mwa mwezi wa Novemba kwamba haitaongeza tena muda wa kikosi hicho ambacho umemalizika Desemba nane. Msemaji wa EACRF amethibitisha kwamba wanajeshi wanarudi Nairobi wakipanda ndege mbili kutoka Goma, lakini hakutoa maelezo zaidi ikiwa wanajeshi wengine wa kikosi hicho kutoka Uganda, Burundi na Sudan wataondoka karibuni. Kikosi kipya kutoka jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika kinatazamiwa kuchukua nafasi ya kikosi cha Afrika Mashariki, lakini tarehe ya kuwasili kwa wanajeshi hao na muda wa kubaki huko hazijatangazwa bado. Mabadiliko hayo ya usalama yanamkulu jinsi hali ni ngumu kuleta utulivu katika majimbo ya mashariki ya Kongo ya Kivu kaskazini na Ituri, ambako serikali imetangaza hali ya dharura kwa miaka miwili sasa ili kuweza kukabiliana na kuongezeka ghasia za wanamgambo. Utawala wa rais Joe Biden wa Marekani unaishinikiza Israel kufanya kila iwezalo kupunguza mauaji ya raia wa Palestina, wakati mapigano mapya yameanza leo Jumapili kwenye ukanda wa Gaza mji wa Han Yunis upande wa kusini wa ukanda huo umeshambuliwa kwa mafundulizo ya mabomu kutoka jeshi la Israel tangu kuvunjika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa siku, kwa muda wa siku ya Ijumaa kati ya Israel na wanagambo wa Hamas. Kulingana na shirika la habari la Associated Press, Israel imepanua maeneo ya kuwataka wakazi kuhama inapopunguza inapoongoza mashambulizi yake kuelekea upande wa kusini wa Gaza ambako idadi, inadai viongozi wa Hamas wamejificha. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema Jumamosi kwamba kampeni ya mashambulizi itaendelea hadi mateka waliochukuliwa na Hamas hapo Oktoba saba wamerudishwa na kundi la Hamas limeangamizwa. Alisema wanatarajia vita vikali siku za mbele. Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris amesema Jumamosi kwamba Wapalestina wengi wasio na hatia wameuliwa. Akizungumza kwenye mkutano wa hali ya hewa COP 28 mjini Dubai, amesema kwamba kwa hakika kiwango cha maafa kinachokumba waraia wa, raia wa Ghaza na picha na video kutoka eneo hilo ni za kusikitisha sana. Karibu wapalestina palestina mia mbili wameuliwa tangu mvunjika wa makubaliano kati ya Hamas na Israel siku ya Ijumaa, na hivyo kuongeza kiwango cha vifo kufikia elfu kumi na tano mia tano ishirini na tatu tangu kuanza mapigano ya Oktoba huko Ghaza, kulingana na wizara ya afya ya Ghaza watu wengine elfu arobaini wamejeruhiwa na kwamba asilimia sabini kati yao ni wanawake na watoto. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Wajumbe kwenye mkutano wa viongozi juu ya hali ya hewa, COP28 wanazingatia Jumapili ya leo juu ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa afya binadamu, baada ya siku mbili za hotuba kutoka viongozi wa mataifa ya dunia na wito wa kuwa na pamoja. Wajumbe wanazungumzia juu ya masuala ya afya kama vile vifo ambapo inaripotiwa kuna watu milioni saba wanaofariki kila mwaka kutokana na uchafu wa hewa na kuenea kwa magonjwa kama vile kipindupindu na malaria, wakati ongezeko la joto linabadilisha kabisa mfumo wa hali ya hewa duniani. Mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha kumradhi, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema wakati umefika kwa mkutano wa COP kuandaa siku yake ya kwanza afya, baada ya kukutana kwa mara ishirini na nane sasa, akisema vitisho dhidi ya afya kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ni jambo la dharura na vinatokea hii leo Benki Kuu ya Dunia imetangaza mpango mpya wa hali ya hewa na afya, ikiwa njia ya kujibu kwa dharura athari za afya kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Mpango huo utasaidia mataifa kutathmini hatari zilizopo kutokana na hali ya hewa na afya na kutayarisha mifumo ya afya itakayoweza kuhimili athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amesema kwamba ahadi zilizotolewa hazijafikia kiwango kinachohitajika. Chama tawala cha India cha waziri mkuu Narendra Modi kimekishinda chama kikuu cha upinzani katika majimbo muhimu ya kati ya nchi hiyo, wakati kura zikiendelea kuhesabiwa leo Jumapili, miezi kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu wa kitaifa katika taifa lenye watu wengi kabisa duniani. Ushindi umetokea katika majimbo matatu kati ya matano yaliyokuwa na uchaguzi mwishoni mwa mwezi wa Novemba, na hivyo kuongeza nguvu za chama cha mrengo wa kulia cha Bharatiya Janata Party BJP na Modi mwenyewe ambaye tayari anaonekana atakuwa mshindi katika kugombania mhula wake watatu madarakani mwakani. Chama tawala kinachukua udhibiti kutoka upinzani katika majimbo ya Chhattisgarh na Rajasthan na kupata ushindi mkubwa katika jimbo la Madhya Pradesh licha ya ushindani mkali uliokuwepo hapo. Na Nigeria ambayo ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuia ya Uchumi ya Afrika ya Magharibi, ECOWAS, imetoa wito kwa viongozi wa kijeshi wa Niger kumwachilia huru rais aliyepinduliwa Muhammed Bazum na kumruhusu kwenda katika nchi nyingine. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Yusuf Tugar, akizungumza kwenye mahojiano ya televisheni nchini Nigeria, amesema kwamba serikali imeomba kuachiliwa kwa, kwa Bazum ili aweze kuondoka Niger ndipo aweze kuanza kuzungumzia juu ya maswala ya kuondolewa kwa vikwazo. Bwana Tuger ameongeza kusema kwamba daima wako tayari kuwasikiliza wanajeshi juu ya madai yao na hivyo hivi sasa mpira uko upande wao. Tangu kupinduliwa kwa wanajeshi Julai 26, kiongozi huyo amekuwa katika kifungo cha nyumbani mjini Niamey pamoja na familia yake. Niger hivi sasa iko chini ya utawala wa baraza la kijeshi linayoongozwa na Jenerali Abdurahmane Tiane. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. <mucho> Helo, helo, helo popote ulipo, natumai kwamba mambo yameenda safi sana. Kwangu yanaenda vizuri sana, kutoka studio 15 hapa Washington DC. Kipindi ni Salamu na Muziki, na mimi nitakuwa nawe hadi nihakikishe kwamba umeridhika kabisa kwamba salamu zako kwa zimefika kwa uwapendao wakiwa mbali na karibu, nalo jina langu Harrison Kamao na bila kupoteza wakati moja kwa moja na zikamata zake salamu za Nazareth mwa Kipembe akiwa kule Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Unasema salamu zako kwanza kabisa zimwendee for J Momloka. Kutoka hapo, salamu zingine zimfikie Javes Maembe wa Nelsio Bela Rutahiwa, Salum Busisi, Nicolaus Godfred Kayago, Kanuti Liambo, Magembise, Padri Mosi Jacob Ali na Pascalin Lucas Chambi. Ujumbe, tuzidi kukumbukana salamu zinginazo zikamata sasa hivi ni za Gerard Felicin, unasema salamu mara moja zimwende Manka Ikunde, Gerard Duaichi, Angel Gerard na Inocenzia Gabriel, wote wakiwa kule mtaa wa Kombo. Unawaambia wewe unawapenda na waendelee kusikiliza na kusalimina kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Maige Mbona Ntemesi unasema kwamba ni kutoka kule Nyabi Juchune Nyamongo, Tarime, Mara, na unasema kwamba zako salamu ungependa kupeperusha kwa wafuatao: wa mke wako Dens Chacha Mwita au Mama Zawadi akiwa Nyamongo, Tarime, Mara, watoto wako Zawadi Maige Mbona, Brightoni Maige Mbona, Mariam Maigembona, Seenda Mabura Magesha, Yohana Nyenza Liengelienge Lienge na Ndoto Mahona. Ujumbe usipokee, zawadi ya nguo toka kwa mtu aliye uchi. Ujumbe mgumu na mzito, tena vizuri sana, lakini mzuri sana ujumbe huu, kwa hakika umefika. Salamu zingine nazikama hata ni zako Juma Idi Isa, unasema habari za kazi, ndugu mtangazaji, nami nasema ni fiti sana, kutoka hapa Washington DC. Basi salamu nasema ziwaendee wafuatao mtangazaji wa kipindi, nami nazipokea kwa mikono yote miwili. Mganga Es Maganga, Fikiri Dario Galaka, Mchana J Mchana, Kasoro Maziku, John Ipembe, Baheza ni stori maka muhaha, bila kusahau Honchi Kibinankoi na Miriam Loi. Mwisho ni kwa mabingwa na wasikilizaji wote wa Redio Sauti ya Amerika na mabingwa wa salamu, tukumbukane kupitia mtambo wa nguvu wa Redio Sauti ya Amerika, Washington DC. Ndio ujumbe unaosema Juma Id Isa na kubaliana nawe kamili. Elisa Shiguta unasema kwamba uko kule Ibondo Katoro Geita Tanzania. Unasema leo unaomba salamu zako zianzie hapo studio kwa watangazaji wote, nami kwa niaba ya wote nasema pia tumekusalimika na tumekusalimia pia. Unasema zingine zimfikie mke wako Dorika Hamisi Kitiku au Mama Jackson, wazazi wako Siguta Joseph na mama yako Joyce William familia ya baba mkwe wako mzee Hamis Kitiku akiwa kule Mnangana, Sepuka Siginda James Mzalendo, Bonfas Stephen baba Serapia, Antony George akiwa Geita, Elias Mlima Makoye Misalaba Madale, Shija Cornel Petro Samuel Zakayo, Kalwegetla Loren na Cida Lorou na Filbert Kabunjake. Unasema pia zingine zimfikie Mataya za Hungwi hungwi na mkina shonele, bila kumsahau fumbuka makelezu na antony kabwebwe. Uh, sadik hugwi luguma, hamis mabogo, bila kusahau muhammed timo magenge magege na wanao Jackson Elias Siguta, Beatriz Elias Siguta na Medusela Elias Siguta. Ujumbe niliye wakumbuka, mimi ni Elias Siguta, pokeni salamu zangu kutoka Ibondo Katoro Gate Tanzania, bila kuwasahau ukoo wote wa Shiguta popote mlipoa. Naona kibao hapa chake Lavalove Anasema habibi yote yakifanyika kutoka hapa studio 15 Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington C. Una rangi ya chotara mangamanga, asili ya Kizanzibari, chokoleti kala miksa, mtangatanga, una ngara ngari sa kibao hicho Habibu chake Lava Lava. Tunaendelea hapa tu kutangaza na kuendeleza salamu kama nilivyozipokea, kwani ninajua ni muhimu kabisa kuwasalimu wakiwa mbali na karibu. Wote wapendao salamu, nazikamata sasa. Ni Galama Maluta, Galama Maluta wa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania. Salamu zako kwanza ni kwa mke wako mpendwa Sara John akiwa Mwanza, Tanzania, mama yako mzazi Sofia Bagalama akiwa Mwanza, Tanzania, rafiki zako wote wakiwa Tanzania, DRC Kongo, Kenya, Uganda na Malawi, na familia ya Maluta wakiwa kijiji cha Cheyo, Isilo, Magu, Mwanza, Tanzania. Bila kusahau wewe hapo mtangazaji, nami nasema najipokea kabisa, kwa vile unanipa nguvu na motisha wa kuendelea kupeperusha salamu. Bwana Galama Maluta, asante sana mkongwe wa salamu. Salamu zangu zikamata sasa hivi ni za zazarehemu wa kipembe. Nasema huko kule Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Salamu kwanza kabisa zimwendee FJ Momloka, Jaffet Maembe, Nelson Sibela, bila kusahau Lutahiwa Salum Busisi, Nicolas Godfred Kayago, Kanuti Liambo, Mage Mbise, Padre Mosi, Jacob Ali na Pascalin Lucas Chambi. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Fitina Pol anasema kwamba yuko kule Liwa Katoro kule Geita. Tanzania. Salamu zako kwanza kabisa ziwaendee King Majuto, Ngusa Mleba, James Muki, Silinde Gazungu na Ali Nyamachoma Matikiti, Muhammed Tumaini Mwakalinga, bila kusahau Simon Francis Wakaseme, Geita. Victor B Mselabuye, Mdoto Kushanga na Letisha Shilogile, Filbert Jonathan Kenshambi, Amos Magige na Goligodha Makabe mkono na unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mambo yakiendelea vizuri kabisa, mimi hapa kwenye studio naendelea kuchangamka tu, nikiamini kwamba popote ulipo, salamu unazipata kwa njia iliyomurwa tu kabisa. Tunapoendelea, Vikta B Msalabuye, tena napata zako salamu ukiwa Geita, Tanzania. Unasema kabisa ndugu mtangazaji, au ah, usinichoke na nina madeni mengi ya salamu, naomba salamu zangu ziendee Solomon Jiku na suke John wa Ilagasika. Nami nasema siwezi nikachoka nawe Victor B Mselabuye, kwani niko kwa hapa kwa ajili yako. Jega kijiji kutoka kwa Wasakatonge Salam Club unasema mwasala Nzega, unapenda kupeperusha salamu zako kwa wafuatao. Kwanza kabisa ni kwa Marujunga, Marugunja Jil, Charles Masonga, Fudi Frank Lebwanga Kashinji Mejomba na watu baadhi, Jipala mwana wa Matayas, Kaseko Ngasa, Solomon Jiku, Simon Mara Mseti. Mwisho kabisa ni kwa Juma Kasengere. Ujumbe ukisikia salamu basi nawe huna budi kurudisha salamu. Said Msafiri kutoka msitu wa kule Ngedere, Mombo Jitegeni, Tanga Salams Club na unasema salamu ni kwa Mchana Jamechan, Fikiri Dario, Galaka Deus, Masunga Miraji, Kibinda Jafar, Kopo King, Sofa Filbert, Kenshambi Sayungu, popote walipo. Ujumbe mwenda kisimani mapema hupata maji. Mayenge Rogers Wanjala, Babulu Babulu, salamu zako ni kwa wazazi wako Patrick Chetambe, mama yako Agnes Nafula, wote wakiwa Bungoma, na unasema kwamba Rakau Kabusasi Salvation Ami, wote ungetaka salamu zako ziwafikia. Salamu zingine nazikamata sasa hivi ni zake Mage Mbise, unasema kwamba salamu za kwanza kabisa zimfikie Emmanuel John Machungwa, Mashaka Sumbi Mkonole, Lutaiwa Busisi, Aliyapenda Mwanyika, Kuyi Silinde Gazungu, Simon Mashimba Malimi, Mkankuli wa Mkankuli na mwalimu Kennedi Mpemba, Maria Bura, Dorika Tebio, Divota Daniel, Eliasi Daudin Kumba, Shagebe kinyozi mstaafu, Sidiya Fuguru, Nicolas a Jeffrey Kayago, Juma Okazuri, Mosi Mapigano, Yakobo Tina Mtelula, tuna Godfrey Mwakapenda na vilevile kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru, Masanja Msani unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukisema mapenda sana, ambapo hapa namwona Banaba akiwa naye Utile Brown wanasema rock yeah, bar no no ikajishuka kama uko kando yangu ikishika nami Salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi wako Harizon Kamau na mambo yanaendelea shwari kabisa. Napo zikamata zako salamu Jojafes Isdori wa Katapulo, Kalambo, Ruko, Tanzania, leo unasema salamu zako kabisa zimwendee mama yako Winfrida Juma Mintanga, Mwalimu Kasolo, Criofas Daniel Isidori wa Sua, Morogoro, Gilbert Kenshambi, Hussein Kakoyola, Jafed Maembe pamoja na watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao unasema asanti sana. James Tano wa Nzega, Tabora, Tanzania, habari za siku, mtangazaji wa zamu. Nami nasema niko fiti sana, asante kwa kunisalimu. Salamu basi ziwafikie Mabere Malale, Letisha Shigogile, Foj Mwamkola, Deus Masunga, Nazareth Mwakipembe, Sali Bunzali. Sali na ujumbe tuendelee kukumbuka na kupitia mtandao mkubwa wa VOA Swahili. Nami nakubaliana nawe kabisa, James Tano wa Galama Maluta Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Shabiki kweli kweli, unasema marafiki zako wakiwa Tanzania wapate salamu, DRC Kongo, Kenya, Uganda na mama yako mzazi Sofia Bugalama akiwa Mwanza, Tanzania. Mke wako asisahaulike pia. Unasema nawasalimu na kuwapenda zaidi popote walipo. Salamu zingine nazo zikamata sasa hivi ni zako Joseph Sindano wa Dareda, Manyara, Tanzania. Salamu kwa gwiji wa salamu Fikiri Dario Galaka, Latisha Shidogile, Filbert Jonathan Kenchambi, Sidia Fuguru kinyozi mstaafu, Charles Jumanne fundi simu, Divota Daniel Elias Mashaka, Subi Nkonole, Majari Majariwa Bususu, DC wa Kibondo, aha, Mheshimiwa Los Peter Bura, DC wa Msoma, Mheshimiwa Vincent Nano, Mbunge wa Mbulu vijijini, Ise, Mbunge wa Bahati mjini, Mheshimiwa Gekul, Humphrey Mansi, Andon Mazengo, Dorika Thandio na Richard Kambale, Abubakar Geresi, Saida Mabula, Nazareth Mwakipembe Vincent, JJ Kaji, Jafari Komo, Waziri Kassim Majaliwa, Narutahiwa, Busisi, Mwalimu Kennedy Mpemba, Fadhili Hamdani tibihika ujumbe tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Nami nasema kweli, umeshapata na umegonga, umesha ndipo salamu na zikamata zako. Kolikoza Magabe unasema yuko kule Geita, Tanzania. Salamu zako ziwafikiwa wafuatao: King Majuto, Victor B Mselabuye, Kigombeni, Zenobi Baraka, Maganga, Mzee Joseph Sindano, James Tano, bila kusahau Thomas Mayunga, Mwana Lorisia, Mohamed Kachuru, Elias Range Magige, Netisha Shilogile, Revocatas Levaeri, Frank Shawa, Mama Sorongai, Mama Justine na Fitina, Paul Wakatolo, Michael Longa, Jafet John Fundi na Maronge Shabani. Ujumbe, wazazi walezi, tusomeshe watoto, maana ndio taifa la kesho, hakika ndio taifa la kesho. Salamu zingine hapa nazo zikamata, ni waziri wa mambo ya salamu Mheshimiwa Deus Masunga, unasema salamu za kwanza kabisa ukiwa kule Tabora zimfikie Asha Shabani Ali Mapema Ndula Joyegangwa mtoto Masunga Deus Bebi Masanja Deus Marikia Kundi Deus James Tano Nasoro Maziku na Jumanne Lukoba wakiwa Tabora Salibunzalisari Fikiri Dario Galaka Rutahiwa Busisi Gazaboy Kilaka Magembise Majariwa Bususu Saenda Mabula Magesha na Mchana, Jay, Mchana je, mchana popote walipo ujumbe kila kazi nanawa, basi naona salamu sana zake Charles Jumanne Fundi Simu anasema za kwanza kabisa zimwendee Mwalu Golola na unasema, uh, unasema kwamba ungetaka kusalimia Michael Noga Nitishe Shilugile Nazari Mwakipembe Sadid John mwanaharakati javid maembe wa ugala katavi magembise emmanuel john na machungwa na mashaka sumbi mkonole kusema kwamba unawapenda wote nami nasema kwamba muda nao ni kama unanipa kisogo napoona tu ni kuage na ngoma hii ya jux wakiwa naye diamond wanasema enjoy <laughs> kwani wanasema maisha ni mafupi nimefurahi sana kuwa nawe kutoka hapa washington dc studio 15 basi jina langu harrison kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo na wote wale wanaonisikiliza, basi pokeni salamu zangu, mimi na wenzangu wote watangazaji kutoka hapo Washington DC. Na hadi wakati mwingine, pata ngoma ni leo. Acha tu niwaweke wazi, mubaki na mishangao kuswa ya mapenzi, nataka taka kuyaeleza n Naam, asante sana Kamau, kwa kipindi murwa kabisa, salamu na muziki mpendo. Msikilizaji, kabla ya kuondoka, muhtasari wa habari. Makundi mawili ya mamia ya wanajeshi wa Kenya yameondoka kutoka mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutoka mji wa Goma jumapili ya hii leo, ikiwa ishara ya kwanza kuondoka Afrika mashariki baada ya Kinshasa kukataa Kuongeza muda wake ili kupambana na kundi la M23. Utawala wa Rais Joe Biden wa Marekani unaishinikiza Israel kufanya kila iwezalo kupunguza mauaji ya raia wa Palestina, wakati mapigano mapya yameanza leo Jumapili kwenye ukanda wa Gaza, mji wa Khan Yunis, upande wa kusini mwa Uganda. Ukanda huo umeshambuliwa kwa mfululizo wa mabomu kutoka jeshi la Israel tangu kuvunjika kwa makubaliano ya kusitisha mapigano siku ya Ijumaa. Wajumbe kwenye mkutano wa viongozi juu ya hali ya hewa COP28 wanazingatia Jumapili juu ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa afya binadamu. Baada ya siku mbili za hotuba kutoka viongozi wa mataifa ya dunia, kumekuwepo na wito wa kuwa pamoja. Wajumbe wanazungumzia juu ya masuala ya afya kama vile vifo, ambapo inaripotiwa kwamba watu milioni saba wanafariki dunia kutokana na hali mbaya ya hewa. Chama tawala cha India cha waziri mkuu Narendra Modi kimeshinda chama kikuu cha upinzani katika majimbo muhimu ya kati ya nchi hiyo, wakati kura zikiendelea kuhesabiwa katika uchaguzi uliofanyika mwisho wa Novemba. Ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud nakutakieni mchana mwema. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.