Kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe. Leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunazungumzia kuhusu mafuriko yaliyokumba baadhi ya nchi za Afrika Mashariki hivi karibuni. Mwenzangu Patrick Ndwimana anatuarifu, na katika sehemu ya pili tunaungana na Jason Nyekunde kutoka Kenya akituarifu kuhusu migogoro inayokumba DRC. Je, inachochewa na nini? Nchi za Afrika Mashariki wakati huu zinakabiliwa na tatizo la mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa. Inayoonyesha mafuriko hayo yamesomba nyumba, mashamba, barabara na kusababisha vifo katika baadhi ya miji. Mafuriko hayo yamezorotesha usafiri kaskazini mwa Kenya. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema kwamba watu 46 walifariki na wengine 158 kuhama makazi yao kufuatia mvua na mafuriko. Shirika la hisani Save the Children limesema leo katika ripoti yake kwamba mafuriko yameua zaidi ya watu 100 wakiwemo watoto 16 na kukosesha makazi yao zaidi ya watu laki saba katika eneo la Pembe ya Afrika katika wiki za hivi karibuni. Huko Somalia, watu 32 walifariki wakiwemo watoto wanane na zaidi ya watu laki nne na nusu walihama makazi yao kutokana na mafuriko, Save the Children imesema maafisa katika mkoa wa Arusha nchini Tanzania wameripoti vifo vya vi watu kumi na watu elfu tisini waliohama makazi yao kufuatia mafuriko. Nchini Uganda, katika wilaya ya Butaleja, mamia ya wakazi walihama makazi yao kutokana na mafuriko. Mafuriko hayo yaliharibu madaraja na kusomba nyumba na shule kufuatia mvua iliyoonyesha siku ya Jumanne. Mvua hiyo kubwa inayoonyesha tangu mwezi Oktoba inasababishwa na upepo wa baharini ujulikanao kama El Nino, kulingana na wanasayansi. Nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba, mwanasayansi wa masuala ya jiografia, na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa serikali za Afrika Mashariki zilikuwa zimejiandaa kukabiliana na athari za mafuriko baada ya wanasayansi wa masuala ya hewa kuonya kuhusu mvua za El Nino. Wanasayansi walitoa tahadhari mapema, na hata haya ni mimi mwenyewe niliambiwa na habari zilikuwa hata ndugu zangu na kaka zangu walio Afrika Mashariki waliniambia tunatarajia El Nino. Kwa hivyo, serikali ilijua, na tangazo lilitoka kutoka kwa idara za serikali. Sasa upande wa maandalizi, serikali ndiyo lazima iwe na njia ya mawa, ya kuwasiliana kwa kujulisha habari na kuwaambia wananchi vile ya kujipanga. Halafu lazima serikali iweke makadirio ya fedha za kupambana na madhara ya El Nino. Kwa hivyo inachotakikana, uh, uh, wawe na magari ya kutosha, lazima hospitali ziwekwe tayari, kuwekwa madawa ya kutosha. Na pili nikiangalia upande kama nilikozaliwa Budalangi, nilizaliwa mahali panaitwa Budalangi, lazima wawe na hema za kutosha, na huwa wanatumia shule kama mahali pa wakimbizi wanaokimbia uh, gharika za maji. Lazima wawe wameweka miundombinu pale tayari. Najua magharibi mwa Kenya inawezekana kuwa hiyo imefanyika, sijui kwingineko Kenya, sababu ni kama wameshikwa na butwa. Na halafu sijui Tanzania, uh, Burundi, Rwanda, sijui maandalizi gani serikali zimefanya. Na siwezi kusema kuwa Kenya kumefanywa kote. Tu ni zile sehemu ambazo kawaida huwa na mafuriko ndio naweza kusema kuwa wamefanya maandalizi. Kuna mambo ambayo tunayaona kila mwaka mafuriko yakitokea. Kwenye barabara za miji mikuu, usafiri unakuwa unazorota. Uh, maji yamefurika kila mahali. Hii hali vipi upande wa miundombinu? Kwa nini unakuta barabara zimefurikwa maji? Sasa hii inategemea wahandisi wa serikali, ni kuwa kwa mfano barabara ya Mombasa Nairobi ilijengwa upya, siwezi kuelewa kamwe ni kwa nini Uh, mafuriko yanaweka maji juu ya daraja sababu hizo daraja zinahitaji kuwekwa juu kabisa. Uh, sasa mimi nitasema kuwa wahandisi pengine hawakuangalia na hesabu zao hazikuwa sawa. Tumeona kule Garissa barabara nzima imebebwa, naangalia Mombasa pia kumejaa. Kwa hivyo huwezi kusimamisha mafuriko yenyewe, lakini miundombinu ndivyo ni lazima wahandisi wa serikali waende na kujenga daraja ziwe juu, pia kufinyilia zile barabara ziwe ni kuwa zina na waweke sementi ya kutosha na mawe ya kutosha, ili kusetiri na kushikilia kuwa yale mafuriko yanapokuja ya hayafagii haya daraja. Na inakuwaje? Mfano, kuna katika baadhi ya nchi tunaona kuna wananchi ambao wanakwenda kuishi mahali ambapo ni hatari eh, mvua ikinyesha Sio tu nyumba zao zinaporomoka, lakini hata wao wenyewe wanapoteza maisha. Inakuwaje jambo hili linatokea kila mara? E, viongozi wako serikali, zipo e, inakuwaje wananchi wanakwenda kujenga sehemu hizo? Hawana namna, na mimi nitawatetea kwa umaskini, ndio kitu kikubwa. Kwa mfano, wakati huu ukienda magharibi mwa Kenya, e, eka moja ya shamba ni shilingi milioni mbili. Mwananchi ambaye mshahara wake ni shilingi elfu kumi Hana njia wala uwezo wa kwenda kujinunulia shamba kwingineko. Walio na bahati, wanao wako kazini mijini, huwa wanakuja wananunua shamba na kuwahamisha. Lakini kwa mfano magharibi mwa Kenya, serikali ilitakiwa kutengeneza bwawa e, mto wa Nzoia juu pale Trans Nzoia na Bungoma, yakishikilia yale maji sasa. Yale maji yakishikiliwa, hayateremki chini. Shida ni kuwa wabunge wa sehemu ambapo kungejengwa bwawa walipinga na wale walio karibu penye mafuriko huwa ndio wanataka kuhama, lakini huwezi tu kutoka Patrik Ndwima na ukaenda kuishi kwa mtu mwingine, sababu ma, nchi kama Kenya hakuna ati shamba halina mwenyewe, kila shamba lina mwenyewe. Rwanda ni moja ya nchi ambayo imekuwa ikipata hasara kubwa ya maafa kutokana na mvua. Serikali ya nchi hiyo ilianzisha mpango wa kuhamisha watu wanaoishi katika maeneo hatari na kuwapeleka katika vijiji ambako ilijenga nyumba. Je, na mwamba hii sera ya Rwanda ni mfano wa kuigwa na nchi nyingine za Afrika Mashariki ili kuzuia vifo vya watu vinavyosababishwa na mafuriko? Ni suluhu, lakini sasa ukihamisha watu kwa, kwa mfano kama wewe ni mvuvi ukihamishwa, je utatoa riziki wapi? Kwa hivyo mpango usio tu kuhamisha mtu kusema toka hapa uishi pale, pia lazima tufikirie, je hawa riziki yao itakuwa nini? Je, kama ni mchungaji atajifanya mkulima mara moja? Kama ni mkulima atajifanya mchungaji bila ng'ombe? Kama ni mvuvi atajifanya mkulima kama hajui kulima? Serikali lazima ifikirie hayo, na lazima ihamasishe kuwa ukihamishwa, pia kutakuwa na mageuzi ya vile unavyoishi, na serikali, so ni lazima ifidie, ni lazima ihamasishe watu kuwa kama utahamishwa, ndiyo nyumba utapata, lakini huwezi kula nyumba. Nyumba ndiyo itakuzuia mvua na baridi, lakini je utalisha jamii yako na nini? Wewe kama mwanasayansi eh, kuna njia au mbinu za kutumia, eh, inaponyesha mvua kubwa, yale maji ambayo yanatoka kwenye sehemu za milima, mfano yakiteremka, ya yasije na na makali zaidi, uh, yaenee na yaje ku, kuathiri mfano watu ambao wanaishi chini ya milima. Nimekueleza nikakueleza kuwa unatengeneza bwawa kwenye kwenye nyanda za juu. Sasa yale mabwawa yakitengenezwa kwenye nyanda ya za juu yanashika maji, halafu hayo maji haendi kuathiri walio uh, nyanda za chini. Halafu wakati wa jua haya maji yanaachiliwa polepole na, pole pole na yanaenda kunyunyiza mashamba huko chini. Kwa hivyo inafanyika na mpango, nimekueleza kwa mto mzoia Kenya kuwa imepangiwa sasa miaka karibu thelathini kwa bwawa litengenezwe katikati ya Trans Nzoia na Bungoma, lakini sasa wabunge wa sehemu zile za Bungoma wanasema kuwa lile bwawa likijengwa, maji yakijaa kwenye bwawa yatachukua mashamba ya wa, wapiga kura wao, kwa hivyo wanapinga. Kwa hivyo walio juu hawajali walio chini, sijui unapendekeza nini, sababu hili tatizo hutokea mara nyingi, ni kama vile kila mwaka ili athari hizi zisiwezi kuwa mbaya zaidi, ku, kupeleka maisha ya watu na kuathiri nyumba, miundombinu, mashamba? Kufanyike nini? Nilikuwa nimesema juu ya mabawa, kuna vizuizi ambavyo hujengwa. Nirudi tena kwa mto Nzoia, vizuizi vimejengwa, lakini vizuizi vya kwanza, hesabu haikuwa imepigwa vizuri. Sasa wamerudi na fedha kutoka World Bank, nafikiri IMF, wakapea Eh, kampuni za kutoka Uchina kujenga vizuizi hivi ambavyo maji yakijaa yasiathiri waliopade, halafu kuna njia ya maji ikitokea njia za kufungia. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza nasi kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani sana msikilizaji kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Hivi sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunakuarifu kuwa kwa miongo kadhaa, eneo la mashariki mwa DRC limekumbwa na migogoro bila kikomo ambayo wachambuzi wengi wameieleza kuwa inachochewa kwa lengo la kupora utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jason Nyakundi anatuarifu. kutoka kwa Marekani, kwa Marekani kwa pande zote mbili za Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linaonekana kuzaa matunda mapema baada ya Kinshasa kupiga marufuku wanajeshi wake kuwa na uhusiano wowote na kundi la waasi la Rwanda FDLR. Taarifa iliyotolewa Jumanne na jeshi la DRC ilisema wanajeshi wa Kongo wamepigwa marufuku bila ya kuzingatia chao chao kuwa na mawasiliano yoyote na FDLR. Msemaji wa jeshi la DRC aliongeza kuwa mtu yeyote atakayekiuka maagizo haya atakamatwa na kukabiliwa na hatua kali za kisheria. FDLR ndiyo waliopanga mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi katika nchi jirani ya Rwanda, ambapo takriban watu milioni moja walifariki. Kundi hilo ambalo wengi wao ni Wahutu limekuwa kitovu cha mzozo kati ya Rwanda na DRC, wakati Rwanda ikitaka Kinshasa kuacha kushirikiana na FDLR. Kinishasa imeishutumu Kigali kwa kuunga mkono kundi la M23 linaloundwa na watutsi nchini Congo na sasa linachukuliwa kuwa kundi lenye nguvu zaidi la waasi nchini DRC. Kagame mara kwa mara ametaka kuwepo hatua dhidi ya wahutu wa Rwanda nchini DRC. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama na nimemuuliza anavyofikiri mzozo wa DRC unaweza kutatuliwa. Baada ya kushindikana kwa miaka mingi, tatizo ambalo tunalishuhudia kule DRC ni vikundi ambavyo vinaungwa mkono kutoka nje mpaka ya taifa hilo na viongozi kadha wa kadha katika kanda hii, na hali kadhalika, ulimwengu kwa ujumla, kwa minajili tu ya kupora rasilimali za taifa la DRC, na kwamba hivi ni vikundi ambavyo uh, vinaungwa mkono, ni vikundi ambavyo vinafadhiliwa na mataifa jirani na hali kadhalika mataifa mengine ambayo ni ya magharibi na kuwapa wao silaha na kwa minajili ya kulete msukosuko ndani ya taifa la DRC. Hivi karibuni tumesikia rais Tshisekedi mwenyewe akitaja Rwanda kama baadhi ya mataifa ambayo yanaingilia ndani mgogoro wa, wa DRC. Na kwamba kikundi kama vile M23 ni kikundi ambacho kinafadhiliwa na rais Kagame na kwa minajili ya kujifaidisha yeye mwenyewe Hivi karibuni pia tumesikia lawama zikielekezewa Rais Yoweri uh, Museveni wa Uganda kwamba pia naye anahusika na kuna vikundi ambavyo yeye mwenyewe ana vifadhili huku kule uh, uh, DRC. Na sura ambayo inatokea hapa, ni kwa nini kuna ule msukumo? Kwa nini kuna huu mwingilio mkubwa kwa masuala ya DRC na mataifa jirani? Uporaji wa rasilimali. Maanake mpaka hivi karibuni pia tumesikia lawama kutoka kwa wananchi uh, ama viongozi wa DRC ya kwamba majeshi ya Umoja wa Mataifa yaliyoko kule DRC ambaye amekuwa kwa huko kwa zaidi ya miongo mitatu hivi sasa, pia anahusika na uporaji wa rasilimali kutoka katika ya taifa hilo. Madini yanaporwa na kutolewa katika taifa hilo, na Uchina hivi karibuni pia imeelekeza makucha yake katika taifa hilo la DRC, na kwamba hivi vikundi vinazidi kutatiza usalama. Hivi vikundi vina silaha ambavyo ni za kijeshi na vinazidi kuipiga serikali ya kule Kinshasa. Uh, kunaonyesha wazi ya kwamba suluhisho la tatizo la DRC liko ndani ya mipaka ya DRC. Tujaribu mbinu ya mazungumzo, maanake mpaka hivi sasa tumejaribu kutumia nguvu za kijeshi kuanzia miaka ya sitini mpaka hivi sasa na hali kule DRC ni ile ile tu. Uh, na nafkiri jambo ambalo la msingi hapa ni lazima tujue tatizo liwapi na mapigano na, yanasababishwa na nini manake ukiangazia kwa makini sana mapigano pale yanasababishwa na utawala mbovu na hali kadhalika uporaji wa rasilimali kutoka katika taifa hilo na vikundi fulani fulani serikalini na vikundi fulani vya waasi. Kwa hivyo nafikiri, tumejaribu mbinu za kijeshi. Umoja wa Mataifa umekuwepo huko, tutaanzia mwaka elfu moja tisamia na sitini na nane. Uh, hivi karibuni tumepeleka jeshi la muungano wa Umoja wa Afrika Mashariki ambao tunawaondoa hivi sasa na kuleta kikundi kingine cha muungano kutoka Afrika uh, kusini na hii ni mbinu ambayo imejaribiwa na na, kwangu nafikiri imepitwa na wakati, manake mpaka hivi sasa haijazaa matunda yoyote na hali DRC bado ni ile ile tu. Kwa hivyo ni lazima tutumie mbinu mbadala, tuone je, hii mbinu ambayo inatumika hivi sasa itazaa matunda. Na baadhi ya mbinu ambazo tunazungumzia ni hili ambalo limeletwa hivi sasa, ya kwamba tuwe na mazungumzo baina ya vikundi ambavyo vinazozana kule DRC, uh, ili waweze kutatua matatizo yao ama, ama migogoro yao kwa njia ya kidiplomasia pasipo kushurutishwa na vikundi vya kijeshi kutoka nje na viongozi kutoka uh, ulimwenguni. Hali kadhalika, mapema mwezi huu waasi wa M23 waliteka kijiji cha Kivu Kaskazini cha Kishishe karibu na ngome ya zamani ya kikundi cha FDLR kilichoundwa na viongozi wa Kihutu wa Rwanda wanaohusishwa na mauaji ya kimbari mnamo Novemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili waasi wa M23 waliwaua watu 171 moja huko Kishishe kulingana na Umoja wa Mataifa. Aswa wa wavulana na wanaume waliowatuhumu kuwa wanamgambo. Marekani, ambayo ina uhusiano mzuri na nchi zote mbili, imejaribu mara kwa mara kupatanisha, na hivi yu karibuni waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken alizungumza kwa njia ya simu naye Kagame na Tshisekedi tangazo, lakini sasa alijitolewa bila sababu. Hii ni sehemu ya shinikizo kutoka Washington ambayo inataka Rwanda na DRC kuzima vurugu maeneo ya mashariki mwa Congo. Marekani ambayo hapo awali ililaumu Rwanda moja kwa moja kwa kuunga mkono kundi la M23 na kushutumu DRC kwa kuchochea vitendo vya waasi wa FDLR inataka kuwepo utulivu, hasa uchaguzi nchini Congo unapokaribia. Na Bende wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Tutawezaji. Kama Afrika Mashariki, hasa jumuiya Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiungana na Umoja wa Afrika, kwa kweli, nimejiuliza miaka mingi sana na bado najiuliza kwamba Afrika inayo utajiri, kwa nini viongozi wa Afrika wanapenda sana kuomba kuomba, kutoka kwa wazungu hata kuomba ili tumalize shida zetu nyumbani Afrika. Na tuko na misitu, tuko na mbao, tuko na rasilimali chini huko, tuko na gold na kopa, tuko na kila kitu, na wazungu ndio wanatumia haya na wanatumia haya na wanatuuzia silaha tukuangamiza sisi, kama hawa wanatumia njia hiyo hiyo, ujauri huo huo ujanja huo huo, kwani wanaelewa tukiwa na amani tutaweza kuweka rasilimali zetu kwa njia iliyo nzuri. Tukiwa na amani, watu watafanya kazi kwa bidii, kwani Afrika wa Afrika wanafanya kazi kwa bidii, isipokuwa watu wanatudhoofisha ili kuonekana kwamba sisi ni watu wasiofanya kazi. Kongo ni nchi moja tajiri sana, ndugu Nyakundi, na Kongo wa Afrika wanaonisikiza wanaelewa. Inaweza kuwa ndiyo nchi tajiri sana Afrika yote, tukizingatia rasilimali iliyo chini ya ardhi na rasilimali iliyo juu ya ardhi, kama miti, kama misitu. Na nitakwambia mbao za nchi ya Kongo karibu zinaweza kufanya kazi Afrika yote na ziweze kwenda mpaka huko inje, na hiyo yote ni mali yetu ya Afrika. Kwa hivyo sisi tunaweza kutumia mali hii na kujijenga, kama tuko na amani vile nilivyosema hapa awali, na bila kusema majeshi ya nchi moja ingie nchi ingine. Rasilimali hiyo inaweza kusaidia Kenya, inaweza kusaidia Uganda, inaweza kusaidia Rwanda, Kongo na Kongo ingine ile, Burundi, Tanzania na Afrika Mashariki yote kujijenga na kujenga majeshi yao vile wanavyohitaji. Kati ya tarehe kumi na tisa na ishirini mwezi huu, mkurugenzi wa ujasusi nchini Marekani, Avril Haines, alisafiri hadi Rwanda na DRC ambako alifanya mazungumzo na wakuu hao wawili wa nchi kuhusu swala la kurejesha amani katika eneo la mashariki mwa Congo. Huku Kinshasa, Haines hakutoa tamko lolote baada ya mkutano wake na rais Tshisekedi ambao ulichukua zaidi ya saa mbili, lakini kule a Marekani baadaye ilisema alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame na rais wa Congo ili kupata ahadi kutoka kwa viongozi wote wawili ili kupunguza mgogoro mashariki mwa DRC kama ilivyokuwa zaidi ya mwaka mmoja uliyopita. Marekani inasema inafuatilia kwa karibu hali ya usalama 2022 wa ya usalama katika eneo la maziwa makuu. Mnamo Agosti 2022, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alifunga safari hadi Kinshasa na Kigali kukutana na marais Tshisekedi na Kagame. Akiwa mjini Kinshasa, Blinken alisema ana wasiwasi na uungaji mkono wa Rwanda kwa kundi la waasi la M23 ambalo linahusika na mauaji nchini DRC. Uh, ni mashariki mwa DRC maanake, vikundi vingi ambavyo viko uh, vinalete mizozo katika uh, taifa hilo viko katika maeneo hayo, ambavyo imekuwa ni vigumu kuvidhibiti hivyo vikundi. Maanake nafikiri rais ambaye kidogo alijaribu kuvidhibiti hivyo vikundi ni rais uh, Mobutu Sese Seko, maanake hapo awali jenerali uh, Kasavubu walipochukua uh, wa utawala katika taifa hilo alishindwa kudhibiti hivyo vikundi maanake, ni vikundi vilijitokeza na kuanza kusababisha rapsha katika taifa hilo. Na wakati Mobutu Sese Seko alipochukua utawala, akakuja na nguvu za kijeshi kidogo alijaribu kudhibiti hivyo vikundi, lakini hali iliyoko hivi sasa ni vikundi ambavyo vinafadhiliwa na mataifa jirani, vikundi ambavyo mpaka hivi sasa havija kubali kuketi chini na serikali ya Kinshasa na kuwa na mazungumzo, na nafkiri na, na sasa uh, itabidi vikundi vishurutishwe na suluhisho liliambiwa ni kwamba ni suluhisho la kindani na moja kwa moja, ni lazima wana DRC wenyewe wawe na msimamo wa kusema ya kwamba tunataka amani, tunataka maendeleo ndani ya mipaka yetu, kulipo pasipo shurutisho lolote kutoka kwa mataifa jirani, lakini suluhisho liko ndani ya DRC na hivi vikundi ni lazima vikubali kuketi chini, na pia serikali ya Kinshasa ni lazima kwa sauti moja ama kwa moyo moja ikubali ya kwamba itafanya mazungumzo na hivi vikundi vya waasi ambavyo vimelete hali ya msukosuko katika taifa lake. Hatuwezi sema hatuja jaribu. Tumekuwako na ushirikisho wa Umoja wa Mataifa na kumbuka, uh, uh, ile misheni ya Umoja wa Mataifa ya kijeshi ambayo iko kule DRC ndio misheni ambayo imeketi katika taifa moja kujaribu kuleta suluhisho la usalama kwa muda mrefu zaidi, na kwamba mpaka hivi sasa jamii ya kimataifa haijang'amua tatizo liwapi. Nafikiri, tatizo shida ambayo, ambayo imekwepo kwa muda huu wote ni kwamba moja kwa moja hatujajua hiki kidonda kilitokea wapi na tiba ya hiki kidonda ni ipi? Ndio maanake nimesema ni lazima tuangazie kwa kina, je, tatizo ni wapi? Na moja kwa moja, mimi kwa mtazamo wangu, tatizo ni utajiri wa rasilimali katika taifa la DRC ambapo kila mtu anataka kupora DRC. bado inadai kuwa Kigali inawapa silaha waasi, madai ambayo Rwanda inakataa miaka miwili baada ya kuibuka tena kwa uasi wa M23, pamoja na mamia ya makundi yenye silaha ya ndani na ya kigeni yaliyopo katika Kivu mbili na huko Ituri. Hali ya usalama hasa katika Kivu Kaskazini ni mbaya kama zamani baada ya zaidi ya miezi saba ya kusitisha mapigano. Mapigano yameanza tena kati ya M23, jeshi la Kongo na makundi ya kujilinda yanayoliunga mkono jeshi la DRC. Hakuna matumaini ya mazungumzo Mchakato wa Nairobi na Luanda umekwama. Na katika ripoti kuhusu hali ya DRC wiki chache zilizopita, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alielezea wasiwasi wake kuhusu hatari ya makabiliano ya moja kwa moja kati ya Rwanda na Kongo. Mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani siku ya leo, ulikuwa nami Meri Mgawe nikiwa pia msimamizi wa kipindi hiki. Mwelekezi alikuwa Fiona Wamai. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.