Kucha Afrika. Haya ni matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi jina langu ni Idi Ligongo tukikukaribisha katika matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili unayopata kupitia washirika wetu redio ikiwemo mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya, TKFM ya Tanga Tanzania, pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Taarifa za wakati huu. Mafuriko mabaya yamesababisha vifo vya watu angalau 47 na wengine kujeruhiwa huko kaskazini mwa Tanzania. Mkuu wa mkoa wa Manyara anaeleza hali ilivyo. Tuna zaidi ya kaya 28 ambazo hazijaonekana zilipo. Baba, mama na watoto hawajulikani walipo kwao. Tumejaribu kuwaomba majirani ambao wanawatambua hata kwa sura waje huku sasa hospitali pamoja na kwenye makambi, wawezi kuona labda tunatoka watambue, lakini tunaendelea bado kuwatafuta na kwingineko, wanajeshi wa Afrika Mashariki walioko Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC wameanza kurudi makwao. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata ndani ya dakika 30 za Kumekucha Afrika na VOA Swahili, lakini kwanza Id Ligongo na kusomea habari za dunia. Watu wa 47 wanadaiwa kufariki dunia na wengine 85 kujeruhiwa wilayani Hanang, Manyara, Tanzania, baada ya kutokea mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa ilionyesha usiku wa kuamkia Jumapili, umeripoti mtandao wa gazeti la Mwananchi. Mkuu wa mkoa wa Manyara Queen Sendiga amesema mpaka majira ya saa kumi jioni kwa saa za Afrika Mashariki vifo vilifikia idadi hiyo, ambapo pia kulikuwa na uharibifu wa mali za watu wilayani humo. Rais wa Tanzania akiwa mjini Dubai akihudhuria mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa, Dr. Samia Suluhu Hassan alitoa salamu za rambirambi kwa njia ya video akiwapo pole wale walioathiriwa na maafa hayo katika kipindi hiki cha mvua za El Nino zinazoendelea kunyesha katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Mvua hiyo ilisababisha sehemu ya mlima Hanang kumomonyoka na kusababisha tope kubwa kutiririka katika maeneo ya Katesh na Gennabi. Israel imetoa amri mpya kwa wapalestina wasiokuwa na makazi kusini mwa Gaza Jumapili, wakati mapigano yakipamba moto baada ya kuvunjika kwa makubaliano ya kusimamisha mapigano na wanamgambo wa Hamas Ijumaa. Kwa kutumia lugha ya Kiarabu katika kurasa za mitandao ya Facebook na X, Israel iliwaambia wapalestina kwamba kuheshimu amri hiyo ni jambo la usalama kwa maisha yao na familia zao. Wengi wa Wapalestina wametakiwa kuondoka kaskazini mwa Gaza mapema katika vita vya miezi miwili na Hamas. Nigeria inatoa wito wa kuachiliwa huru kwa rais wa Nijar aliyeondoliwa madarakani Mohamed Bazoum na utawala wa kijeshi ili kumruhusu kuondoka kwenda nchi ya tatu, waziri wa mambo ya nje amesema. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Nigeria ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS ambayo imeiwekea vikwazo Niger kufuatia mapinduzi ya Julai yaliyomwondoa madarakani Bazoum. ECOWAS ilidai Bazoum arejee madarakani mara moja, lakini utawala wa kijeshi umeendelea kumuweka kizuizini na kusema huenda ukahitaji hadi miaka mitatu ili kurejesha utawala wa kiraia. Tunawaomba wamwachie rais Bazoum ili aruhusiwe kuondoka nija, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria Yusuf Tugar ameiambia Channels TV katika mahojiano yaliyochapishwa kwenye tovuti yake wikiendi hatakuwa tena chini ya ulinzi, atakwenda katika nchi ya tatu ambayo inakubaliwa na pande zote, na kisha tutaanza kuzungumzia kuondolewa kwa vikwazo, alisema. ECOWAS bado iko wazi kwa mazungumzo na serikali ya kijeshi ya Niger. Unajua, fursa hii ipo wakati wote tuko tayari na tuko tayari tunaweza kuwasikiliza, na mpira uko mikononi mwao. Viongozi wa Ekowas watakutana katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, Disemba kumi kujadili masuala ya eneo hilo ambako tangu mapinduzi ya mwaka 2020 yameweka utawala wa kijeshi nchini Mali, Burkina Faso, Guine na Niger. Mwezi uliopita jaribio la mapinduzi lililoshindwa lilisababisha vifo vya watu 21 nchini Sierra Leon, mwanachama mwingine wa ECOWAS, kulingana na maafisa waandamizi nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Ikitangaza kutoka Washington DC. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Jumapili ametoa mwito kwa Israel kuheshimu sheria za kimataifa za kivita na kusema anaongeza kasi ya uchunguzi wake wa ukiukwaji wa haki unaofanywa na walowezi dhidi ya Wapalestina huko Ukingo wa Magharibi. Mwendesha mashtaka wa ICC Karim Khan amesema kwamba ndani ya Gaza hakuna hoja ya msingi ya kwa nini madaktari wanafanya shughuli zao bila ya taa na watoto kufanyiwa operesheni bila ya dawa za kuondoa fahamu ili kupunguza maumivu. Amesema wasaa huu amekuwa mwazi kabisa wa kufuatwa kwa sheria, na kama Israel haifanyi hivyo sasa, basi isilaumu hapo baadaye. Maafisa wa Ukraine Jumapili wameanzisha uchunguzi wa shutuma kwamba vikosi vya Rusia vimewaua wanajeshi wa Ukraini waliojisalimisha baada ya kusambaa video katika mitandao ya kijamii ikiwaonyesha wanaume wawili waliokuwa na sare za kijeshi wakifyatuliwa risasi kwa karibu baada ya kutoka mafichoni. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema kupitia Telegram Jumapili kwamba video zimeonyesha kundi la wanajeshi wa Rusia wakifyatua risasi kwa karibu kwa wanajeshi wawili wasio na silaha na wala sare ambazo walikuwa wamejisalimisha. <silence> unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kama ulivyosikia katika habari za dunia, ni kwamba watu 47 wamefariki na 85 wengine wamejeruhiwa kutokana na mafuriko katika mkoa wa Manyara, huko kaskazini mwa Tanzania, kutokana na mvua kubwa iliyosababishwa na hali ya hewa ya Elninyo. Inaelezwa kwamba mafuriko hayo pia yamesababisha uharibifu wa miundombinu. Deo Kaji Makomba akiwa Dodoma, na kwanza nikamuuliza serikali imetoa tamko gani kuhusiana na tukio hili na nini kinachofanyika kwa waathiriwa mpaka um, hivi sasa. Kwa kweli serikali imeweza kutoa tamko lake, na ambapo Rais Samia Suluhu Hassan ambaye yuko Dubai akishiriki katika mkutano wa kimataifa wa tabia ya nchi Kopo ishirini na nane ametoa pole kwa wananchi na waathirika wa mafuriko hayo, huku akiagiza nguvu zote za serikali zielekezwe katika eneo hilo kwa ajili ya uokozi na kuzuia maafa zaidi. Ikumbuke kwamba mpaka hivi sasa nikizungumza nawe mkamiti ni kwamba eh, vifo vya mafuriko hayo yaliyotokea katika wilaya ya Hanang mkoani Manyara vimeripotiwa kufikia arobaini na saba na majeruhi themanini na tano hadi hivi sasa tukizungumza na pengine Eh, idadi hiyo inaweza ikaongezeka kulingana na hali halisi ya athari iliyojitokeza kufuatia mafuriko hayo ambayo kwa kweli yameleta athari kubwa kabisa nchini Tanzania hususan katika hiyo wilaya ya Hanan, eh, mkoani Manyara. Umezungumzia eneo la Hanan kuwa ni moja kati ya maeneo ambayo yameathiriwa zaidi. Je, maeneo mengine ni yapi? Maeneo mengine yanayoelezwa kuathiriwa zaidi na uh, mafuriko haya ni maeneo ya Kateshi na Gendabi. Haya ni maeneo ambayo kiukweli yameathirika kwa kiasi kikubwa, na hata mkuu wa mkoa huo wa Manyara, Queen Sendiga, akizungumza na waandishi wa habari, amesema watu wengine wanaofiwa kufukiwa na tope baada ya nyumba na makazi yao kusombwa na mafuriko ya maporomoko ya udongo huo kutoka mlima Hanan, na inaelezwa kwamba huu ni miongoni mwa milima mirefu na unashikilia nafasi ya nne katika eh, nchi ya Tanzania kuwa, eh, kuwa, kuwa mrefu. kwa hiyo mvua hii inaelezwa imenyesha na kuweza kusomba eh, mawe na kukata miti na hatimaye kuja katika maeneo haya niliyoyataja hapo awali Katesh na gendambi ambayo sasa yalikuwa na vijiji vya wakazi na hivyo kusababisha athari hii kubwa na hata kusababisha kupelekea kuvunjika kwa miundombinu e, zikiwemo barabara e, za kuunganisha kutoka mkoa wa Arusha, e, Singida kuelekea Mwanza na Dodoma. Shukrani sana Deo Kaji Makomba, mwandishi wa kujitegemea kutoka Dodoma nchini Tanzania. Wakati huo mkuu wa mkoa wa Manyara Queen Sendiga alikuwa na haya ya kusema kuhusiana na mafuriko yaliyotokea huko Hana. Kuna zaidi ya kaya ishirini na nane ambazo hazijaonekana zilipo, baba mama na watoto hawajulikani walipo kwao. Tumejaribu kuwaomba majirani ambao wanawatambua hata kwa sura waje huku sasa hospitali pamoja na kwenye makambi wawezi kuona labda, tunataka watambue, lakini tunaendelea bado kuwatafuta. Tunahisi pia labda kuna wengine walikimbia baada ya ile hekaheka kubwa ificha sehemu ambazo hazifahamiki lakini tunajua ndani ya usiku, mpaka kesho inawezekana wengine kujitokeza wakaja tukawaona na tukajaribu kupunguza idadi ya watu wengi ambao wanaonekana kama wamepotea. Bas unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Id Ligongo anaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva amewasili jijini Berlin Jumapili, ikiwa ni mkutano wa kwanza baina ya Brazil na Ujerumani katika kipindi cha miaka minne, wakati taifa la Amerika Kusini na taifa hilo la Ulaya lenye uchumi mkubwa sana wakibuni njia za kufufua uhusiano wao. Rais Lula amekuwa akisafiri duniani kote tokea aliporejea madarakani Januari, akijaribu kurejesha nafasi ya Brazil katika jukwaa la kidunia baada ya miaka kadhaa ya kujitenga kidiplomasia chini ya mtangulizi wake wa mrengo wa mbali kulia Jair Bolsonaro ambaye alileta matokeo mchanganyiko. Alikuwa katika dhifa ya taifa Jumapili usiku akikaribishwa na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz kabla ya mikutano yake ya leo Jumatatu. Scholz alikuwa kiongozi wa kwanza wa kigeni kumtembelea rais Lula Brazil wiki kadhaa baada ya kuapishwa kwake. Kansela wa Ujerumani amekuwa katika harakati za kuanzisha uhusiano mzuri wa mataifa ya ukanda wa kusini mwa dunia na chama tawala cha India cha kizalendo cha Bharatiya Janata BJP Jumapili kimeshinda uchaguzi wa mikoa katika majimbo matatu kati ya manne, ikiwa ni ushindi utakaomwongezea nguvu waziri mkuu Narendra Modi ambaye atakuwa anagombania muhula wake wa tatu, majimbo ya kati ya Rajasthan, Madhya na Chhattisgarh. Na majimbo ya kusini yalipiga kura mwezi uliopita katika uchaguzi wa mwisho wa majimbo kabla ya uchaguzi wa kitaifa ambapo Modi atawania muhula watatu. BJP kilishinda kwa urahisi katika maeneo ya Rajasthan na Chhattisgarh kutoka kwenye chama kikuu cha upinzani cha Congress ambacho kilishika eneo la Madhya Pradesh zilizoonyesha taarifa za kura zilizokuwa zikihesabiwa kutoka kwa jopo la uchunguzi wa kujitegemea matokeo ya BJP yalikuwa mazuri kuliko ilivyotarajiwa, wakati uchunguzi wa maoni ulionyesha kuwepo na upinzani mkubwa baina ya chama cha Modi na Congress. Kwingineko katika ripoti ni kwamba huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inaelezwa wanajeshi wa Afrika mashariki walioko huko Kivu kaskazini wameanza kurudi makwao. Ni siku chache baada ya kikao cha marais kilichofanyika Arusha, Tanzania. Auster Malivika anayeripoti zaidi kutoka Goma. Wakiwa na silaha zao pamoja na mizigo mgongoni, wanajeshi kutoka Kenya wanaokuwa katika kikosi cha wanajeshi wa Afrika Mashariki asa wameanza kurudi nyumbani siku chache baada ya mkutano wa marais wa Afrika Mashariki uliofanyika Arusha siku zilizopita, ambako serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliomba rasmi wanajeshi hao kuondoka kwa sababu wameshindwa kuhudumisha amani na usalama namna ilivyotakiwa. Ingilikuwa heri tena heri sana zaidi sisi wenyewe tujikamatie nchi yetu kwa mikono eh, tutumike kwa bidii eh, kwa jasho na tufanye jasho hiyo jasho takatifu eh, kwa kujifikisha mali ambapo nchi yetu itaitwa paradiso. Hatua ambayo ilichukuliwa na serikali kufuatia shinikizo la wananchi wakishutumu wanajeshi hao kushindwa kutekeleza majukumu yao pashwavyo hasa kupambana na M23 ambayo serikali inasema inasaidiwa na mataifa jirani, Uganda, Rwanda pamoja na Burundi kuchangia machafuko mashariki mwa Kongo, huku wakisubiriwa wanajeshi kutoka SADC. Neema Vikailwira ni akinamama katika mji wa Goma, waondoke kabisa, inaomba wanaondoka, inaomba wanaondoka na ambayo tulikuwa tunangojelea kwao, hawakufanya kitu, yani hatutasema objektif yao ili, ilikamata lengo lao halikushika kabisa, sababu hawakufanya kitu tangu walifika, miezi kama ngapi, mwaka inataka isha lakini mabadiliko bado hayajaonekana. Kuhusiana na hatua hiyo, nilizungumza naye Nadalubere Kiyenge kutoka chama tawala. Kitu mie nasikitika nayo sana ni wale watu waliambia Prezida Felix Tshisekedi kuingia ndani ya EAC kwa sababu hizi nchi za EAC venye ajua kuheshimia mkataba awenye wamesinye, mi naomba watoke tuungane na marafiki tusilete tena ingine jeshi hapa, sangizi MONUSCO metika kwenda ease, iondoke. Tuungane na inchi rafiki sa vile Burundi, sa vile Angola, sa vile Zambia, wao njo wake tusaidia kwa kupiga hizi rugaruga aba barebeli mpetobelio na kila siku hapo. Ile njo ya muhimu. Mimi naomba rais kama nanisikia kwa leo, atoke ndani ya ile ease, natuachane navo hata hivyo, nimezungumza naye Mumbere bwana Bua, aliyekuwa mstari wa mbele kuandamana katika mji wa Goma kuomba wanajeshi hao waweze kurudi nyumbani. Hatutarizika kama hatujaona kikosi waa wa mwisho akirudi kwao. Tunataka vikosi vyote vya AAC, iwo wa Uganda, wao wa Kenya, sidi Sudan, weo wa Burundi, wote waondoke, warudi kwao, na watuache sisi Wakongomani tuone jisi ya kuwapiga m ishirini na kuwapiga hata vingine ambavyo vinatatiza usalama ndani ya nchi yetu ya Kongo, kukisubiriwa kikosi kutoka SADC, wakati Umoja wa Mataifa MONUSCO nao wajiandaa kuanza kuondoa wanajeshi wao mwishoni Desemba, kulingana na maafikiano ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa UN. Sermalivika kumekucha, Afrika, Goma. Naam na, na tukielekea katika ripoti zingine hapa Marekani, wajumbe wa baraza la wawakilishi walipiga kura mia tatu kumi na moja kwa mia moja kumi na nane, hapo mwishoni mwa wikendi kumfukuza George Santos wa chama cha Republican kupitia jimbo la New York. Ifahamike kwamba Santos ni mbunge wa sita kutimuliwa katika bunge la Congress. Kulingana na sheria za jimbo la New York, gavana wa New York, Kathy Hochul, analazimika kuitisha uchaguzi maalum baada ya Santos kufukuzwa. Ninazungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani David Monda kutoka New York. Na kwanza nimemuuliza nani anayetazamiwa weza kuziba nafasi ya Santos, na je, mgombea huyo ataleta faida gani katika chama hicho kwa wakati huu? Nafikiria yule atakayeweza kuziba pengo la huyu mwakilishi au aliyekuwa mwakilishi George Santos pengine huenda akatokea, uh, kwenye chama cha cha Wanademokrat, na nasema hivyo kwa sababu uh, jina la chama cha Wanarepublican kimechafuliwa sana na visanga uh, vingi tu ambavyo vilikuwa vikijitokeza, na uh, kukosa nidhamu kwa George Santos, kwa udanganyifu wake kwa miezi mingi tu hivi karibuni. Pia suala lingine ni mazingira za kisiasa kwenye eneo yake ya ubunge, yaani eneo la bunge la tatu la hapa New York, ya kwamba wapiga kura wengi walipigia Joe Biden eh, kura uh, mwaka elfu mbili ishirini. Kwa hivyo ukiongezea ya kwamba jina na uh, sera za chama cha wanarepublican zimechafuliwa sana na George Santos Profesa Monda, uh, nini hapa tunajifunza kwa wanasiasa chipukizi Marekani na kimataifa kupitia hali iliyotokea kwa George Santos? Nidhamu ya chama ni, ni kitu ambacho ni muhimu, lakini nidhamu ya chama, yaani wapiga kura wa chama hawawezi eh, kutotilia maanani maadili eh, za ubunge na pia maoni za wapiga kura, vile tumeona kwa nafsi hii ya George Santos. Alikuwa na udanganyifu mwingi, alitumia nyaraka feki uh, za kuthibitisha shahada zake za kielimu uh, alikuwa akidanganya, alisema yeye ni Myahudi. Kwa hivyo maadili pia lazima yaingiliane na uh, ile nidhamu ya chama. Hata ingawa chama inataka kushinda uh, lazima uh, wazingatie uh, maadili na maoni ya, wap ya wapiga kura uh, lakini pia lazima niongezee ya kwamba kwenye enzi hizi za mitandao Uh, pia uh, ni muhimu sana kwa wale ambao wanagombea viti hivi wakaguliwe kwa dhati na kwa karibu sana, kwa sababu George Santos alikuwa na pengo nyingi uh, kwenye maisha yake ambayo uh, yalikuwa nazu, yanazusha uh, sintofahamu. Kwa mtazamo wako, unadhani uh, wanasiasa wabunge katika mataifa ya Kiafrika je, wapo tayari na wenyewe kufuata mfumo au mtindo ulioonyeshwa hapa Marekani hivi juzi? Kusema, ya, uh, ni vigumu kusema maanake mazingira ya hapa Marekani ni tofauti na yale ya Afrika. Mazingira ya jimbo la New York ni tofauti na majimbo mengine arobaini um, uh, na tisa za, za Marekani. Ni David Monda, mchambuzi wa siasa za Marekani akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka New York. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Katika jamii na maendeleo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo baadhi ya wa wakazi wanaoishi vijijini wamekimbilia katika maeneo ya mijini kama vile Bukavu ili kutafuta ajira. Wanaelezea mafanikio na changamoto wanazokutana nazo katika juhudi zao za kujikwamua kimaisha. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametuandalia makala hii. Baadhi ya wakazi hawa wa vijijini wanaokusudia kufanya kile wanachokiita kuwa kutafuta maisha mjini wanasema wamechukua uamuzi huo kutokana na ugumu wa maisha vijijini. Polanta Bojola anaeleza alivyoamua kumepita. miaka michache sikuwa najua ndapokelewa na nani, ndaenda wapi, sikuwa najua hata maisha ya mjini e, ikoje, lakini nijitupa tu wa, kwa, kwa jitihada za kutafuta maisha, kwa sababu nilijikuta kijijini, maisha inakuwa ngufu, masomo hakuna, chakula kupata ni shida. Nikasema niende wa mjini niangalie huko nako kitakuwaje, nitoka katana gari ilinishusha kuplas. Niliposhuka mgari rugi kaniambia niingie ndani ya mkahawa mmoja hii, niombe kazi. Hawanijue, lakini nami si wajui, nilikuwa tu ni kwa imani. Na nilipofika, walinisumbua maisha ilikuwa ngufu, kutumia wateja, kuosha vyombo, lakini tulikia, ngawa tunazoea, tukakuta tu nao ni maisha. Kwa bahati nzuri, kafikia mfadhili mmoja, akanisikilia huruma katika hayo maisha, na hivyo ndio ali-ai- alivyokamata jukumu langu na kunisaidie, akanirejesha shuleni, nikasoma na mpaka hivi naendelea kusoma. Uh, mwaka kesho na maliza sekondari. Ni Mungu kijana anayua kama ndafaa chuo kikuu au hapana. Alipofika mjini, kijana huyu mwingine Espoir Mulumoderoi alianza kuchuruza mifuko ya plastiki kabla kupewa nafasi ya kuuza nyama ndani ya soko ya Nyawera. Babangu alikuwa na kosa falanga za kulisomesha, aliacha masomo masomo ya ya tatu ya chini Nikakia ingia huko nikapata bosi kule chini, akanipatia ile kazi, nikakuwa nabakia pembeni yake, mwanamke na watoto mbili buko tu kule Mudaka mina lalamia huku nilipata kidogo minavapelekea hata kazi. Kando ya Espoir Manu Kabesha aliyetoka kijiji cha Mulengeza kule Mudaka anaelezea mafanikio aliyopata mjini. Nilijenga nyumba manjanja naiko pale kwetu, na nikaoa vivi na watoto, matupataki hata problemu njia ile, maaksida magari kuanguka, mamoto kuanguka Dorcas Nshombo ni mkazi wa Bukavu. Anasema kinachomkera ni kuona kuna wakubwa wa kazi au mabosa ambao hawazingatii unyonge wa waajiri wao na kuna mara wanawatendea bila huruma kesho kesho yake, anezoza parcel na anajenga nyumba na anageuka tu boss, kwa ile ile kazi yenye alianza, kama nampatia mtai ile ile mtai anatumika nayo kutumika nayo na Mungu anamsaidia kesho, kesho yake na anakuwa boss. Katika baadhi ya miji ya Kongo, wale wanaoajiri watu kutoka vijijini wanahalalisha hili kwa kazi ya bei nafuu, lakini pia wanaelezea matokeo ambayo wanasema yanawasukuma kuwa wakali au waangalifu kwao. Rosette Mweze ni mkazi wa Bukavu. Kuko mwenye asikie aeleweke umpendo si siku... ajielewe tu yeye peke. Kwanza Bwana Yesu kwa mbaya wanakutelea mbaya mchakula wanaume Bwana Yesu kwa kushia watoto bali bwana mke, unaona kama hata sasa vile hapo mdogo yangu mtoto yangu kumbe ndani mwenzako ni, ni... <laughs> Kimsingi, uchumi wa Kivu Kusini unategemea kilimo, mifugo, biashara na huduma mbalimbali mbali, na ni vijiji vinatakiwa kuchangia kwa kiwango kikubwa kustawisha usalama wa chakula mjini akiwa pia mgombea ubunge wa kitaifa wilayani Kabare hapa Kivu Kusini, Profesa Jean Mujijima anatoa pendekezo: kama tunagombanisha tu ile ukosefu ya mwakili zetu na tunamaliza ile ukosefu wa usalama, tunamaliza ile kila mtu ataikala kwacha, atalima shamba yake, na tutaenda kule, tutawafunza namna wanaweza kuvuna namna wanaweza kubadilisha ile chakula yao na kuichunga mzuri, mpaka hawo baumu Bukavu batashurutishwa tu kukuwa na panda, baende balete chakula. Lakini pia ni sherti na mabarabara nazo zijengwe. Ile yote njo tunapashwa enda gombea, wakati tutenda kule tunapashwa tetea ile yote, barabara zikuwe, amani ikuwe, kila mtu Wakati wa muhula wake wa kwanza, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, ametangaza mradi unaolenga maendeleo ya wilaya 145 za Kongo. Wengi kati ya wanavijiji wanatarajia kupata ajira wakati wa utekelezwaji kamili wa mradi huo. Mitima de la Chance, jamii na maendeleo, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Idi Ligongo yupo tayari sasa kukusomea muktasari wa habari. Watu wa 47 wanadaiwa kufariki dunia na wengine 85 kujeruhiwa wilayani Hanang, Manyara, Tanzania, baada ya kutokea mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa ilionyesha usiku wa kuamkia Jumapili, umeripoti mtandao wa gazeti la Mwananchi. Israel imetoa amri mpya kwa Wapalestina wasiokuwa na makazi kusini mwa Gaza Jumapili, wakati mapigano yakipamba moto baada ya kuvunjika kwa makubaliano ya kusimamisha mapigano na wanamgambo wa Hamas Ijumaa. Kwa kutumia lugha ya Kiarabu katika ukurasa wa mitandao ya Facebook na X, Israel imewaambia Wapalestina kwamba kuheshimu amri hiyo ni jambo la usalama kwa maisha yao na familia zao. Nigeria inatoa wito wa kuachiliwa huru kwa rais wa Niger aliyeondoliwa madarakani Mohamed Bazoum na utawala wa kijeshi, ili kumruhusu kuondoka kwenda nchi ya tatu, waziri wake wa mambo ya nje amesema. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Jumapili ametoa mwito kwa Israel kuheshimu sheria za kimataifa za kivita na kusema anaongeza kasi ya uchunguzi wake wa ukiukwaji wa haki unaofanywa na walowezi dhidi ya Wapalestina huko Ukingo wa Magharibi. Maafisa wa Ukraine Jumapili wameanzisha uchunguzi wa shutuma kwamba vikosi vya Rusia vimewaua wanajeshi wa Ukraine waliojisalimisha baada ya kusambaa video katika mitandao ya kijamii ikiwaonyesha e wanaume wawili wasiokuwa na sare za kijeshi wakifyatuliwa risasi kwa karibu baada ya kutoka mafichoni. Rais wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva amewasili jijini Berlin Jumapili, ikiwa e ni mkutano wa kwanza baina ya Brazil na Ujerumani katika kipindi cha miaka minne 4 wakati taifa la Amerika Kusini na taifa hilo la Ulaya lenye uchumi mkubwa sana wa kibuni njia za kufufua ushirikiano. Shukrani sana, Id Ligongo, kwa muktasari wa habari ambao ndio unakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Dadi Balawe, imeshirikiana naye Id Ligongo, msimamizi alikuwa ni Khadija Riyami. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia siku njema yenye utulivu, amani na upendo popote pale unaposikiliza Kumekucha Afrika kupitia mtandao wetu VOA swahili.com Hali kadhalika redio shirika, mahala popote pale ulipo.