Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Naam, hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza sasa. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC hapa mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Mary Mgae. Tuko tayari kabisa kupromoshia yale mambo tunakuletea katika ulimwengu wa VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, leo tuna mambo mengi ya kuwaeleza, lakini lililopata habari kubwa huko mitaani ni kwamba mafuriko nchini Tanzania hayajawahi kutokea. Watu wanashangaa nini hasa kimesibu, ni mabadiliko ya hali ya hewa nini? Kingefanyika hayo? Mtayasikia katika yale yanayovuma kwenye mitandao, lakini kwanza, labda tuanze na habari tulizo nazo hivi sasa hivi. Nam, safi kabisa. VOA Express, kama ambavyo Hadija ameelezea, basi bila shaka katika matangazo yetu ya hivi leo, habari yetu ya kwanza kabisa tunakuarifu kwamba uh, vijana wametakiwa kuwa na mtazamo wa kujiajiri wenyewe zaidi badala ya kusubiri ajira mara wanapomaliza shule. Na nimezungumza na kijana Nelson Usiri ambaye kwa sasa iko hapa Marekani na anatoa mtazamo wake. Sio lazima daktari akigraduati udaktari basi akafanye uh, kazi ya udaktari hospitali. Kuna mambo mengi, kuna research, kuna kuna kujihusisha masuala ya, ya, ya, ya the international community na mambo kibao chungu nzima. Kwa hiyo nadhani kitu cha msingi kabisa ni vijana wanatakiwa kuwa na mtazamo mpana katika ile mfano wanayoisomea waangalie dunia inafanya nini katika um, um area hiyo au nchi yao inafanya nini katika area hiyo, na yeye ye kama kijana analack au anakosa skills mip ambazo zitamfanya yeye kuwa competent katika um, area hiyo. Nadhani kulingana na ukuaji wa teknolojia, teknolojia na teknolojia inakuwa haraka sana, kwa kwa hiyo ukikuta kijana hajihusishi na maswala ya kimataifa au a ya na nchi kwa upana wake, basi unakuta anapokuwa na grade, yuko nyuma, atasubiri kuajiriwa tu. Nelson, kutokana na yote unayosema, sasa vijana wanatakiwa kuwa na mtazamo huo kabla ama baada ya elimu? Nadhani ni muhimu sana vijana pale tu wanapokuwa wanachagua kujiunga na vyuo vikuu au na fani, fani kwenda kusomea fani fulani, ni lazima kuanzia hapo waanze kujijengea ujuzi, kwa sababu baada ya shule sasa tunategemea kuona wao wanaanza kuleta matokeo wanaanza kuleta impact katika vile vitu walivyovisomea. Kwa hiyo pale wanapokuwa wanajiunga na masomo yao, wanatakiwa kuanza kujihusisha na, na, na kufa, kutafuta dunia inafanya nini, nijiunge wapi, nifanye nini. Hiyo inasaidia kuwajengea ujuzi, kuwajengea um, skills ambazo mwisho wa siku baada ya kuhitimu inakuwa ni rahisi wao kujua ninaenda wapi, ninaingia wapi, nitafanya kazi na nani, nitafanya research upande gani, tofauti na mtu ambaye atakaa tu asubiri kwamba ili apate ajira, anakuwa ni tofauti na ule ambao alijiwekeza kujinoa katika kujipatia skills tofauti tofauti katika fani yake, lakini kujua upana wa mambo yanayoendelea. Lakini Meri, yote haya yanawezekana, lakini kilicho muhimu haswa ni kwamba kuwe na mikakati maalum na mahususi kwa ajili ya kuwa jenga hawa vijana kuwaandaa kuweza kujiajiri. Nadhani hilo ndilo muhimu ambalo linaotakiwa kufanyika, bila shaka na bila shaka, sio tu wao wenyewe kuwa na mtazamo huo, nafkiri mm, pia hata kule mashuleni wanakokuwepo kuwa mm, na mtaala ambao unamwandaa kijana sikolojikali, mm, kisaikolojia lakini vilevile -vile kiufundi, mm, kwamba ninapotoka hapa, endapo sipati kwa daktari nini, naweza kufanya, yeah, nitoke na ujuzi fulani. Hilo ndio muhimu zaidi. Nadia, na <tipi> oh, barabara kabisa. Matangazo ya Vio Express bila muziki basi ya Bambi. Na hivi sasa kibao safi kabisa Bahati akishirikiana naye Nadia Mukama, nakuambia baby you kabisa Vue express adijariani unasikia, kibao safi chake bahati, murua kabisa, murua kabisa, <laughs> na naarkamrwa kupele... kabisa, kimetulia kabisa. Kwa hiyo express inateleza tu meli na wanasema inaelea baharini. Basi tusipoteze utamu nikupeleke katika taarifa nyingine upande wako. Haya basi, unajua kawaida, vijana huwa wanahudhuria wanaandaliwa makongamano warsha. Sasa huko nchini Tanzania, baadhi ya vijana wanasema haya makongamano na warsha wanazoandaliwa haziwanufaishi kwa sababu wanapokwenda kwenye makongamano, wakishamaliza makongamano wanaondoka, hamna kinachoendelea, hakuna tija. Sasa wanasema kitu ambacho ni muhimu, ni bora kuwe na mikakati ambayo ukimaliza kongamano unaingia kwenye elimu kwa vitendo maanake, yale walioelezewa wakayafanya kwa vitendo. Kama huyu kijana mmoja nimezungumza naye anaitwa Michael Haula Anaele, Haule anaelezea changamoto ambazo anakumbana nazo katika hizi haya makongamano. Changamoto tunazokutana nazo vijana, hasa kushiriki kwenye majukwaa ya vijana, kwa maana ya matamasha ya vijana, ni kwamba majukwaa haya yamekuwa yakitumika na taasisi zinazoandaa majukwaa ya vijana kama sehemu ya wao kujipatia kipato. Lakini kwenye uhalisia ni kwamba baada ya kukutanishwa sisi vijana, hakuna mwendelezo wowote wa makongamano haya, kwa maana ya matokeo ya kile tulichokijadili pale lakini hili nadhani, Maria, haswa haswa, linalotokea ni kwamba makongamano yanaandaliwa na asasi za kiraia na pia na baadhi yanaandaliwa na serikali makongamano na, na warsha. Lakini sasa unakuta wanaonufaika ni wale waandaji, maanake wao ndio wanapanga mikakati yote. mm -hmm. Vijana wanaletwa tu pale, wanaelezewa, wakimaliza anaambwa kwaheri heri, nenda zako. Mimi nimemwelewa sana Maiko haula alivyoelezea kwa maana kwamba kongamano baada ya kongamano mm. Lakini pale sasa wangekuwa pale wanapofanya yale makongamano na zile warsha, wakimaliza pale wanatakiwa kuwaeleza sasa nini wanatakiwa kufanya, lakini kama kuna uwezesha wawezeshwe kivipi, kiufundi kama kuna mitaji labda wapatiwe mitaji, kama kuwatoa pale vijana kuwapeleka maeneo mbalimbali mbali kufanya kazi, labda hicho nacho pia kingeweza kuwasaidia vijana kuona kwamba sio tu nimefika pale, nimesikiliza, nimekwenda na kitabu changu na kalamu nimeandika, alafu nimetoka, nimeachwa hewani mimi mwenyewe mm. Munye. ni kama vile mtoto anapokuwa amezaliwa, unaanza kumfundisha kidogo kidogo Atumbe, kabisa atambaya, eh. fanya hivi mm. alafu hapo anavuka na kuwa ameendelea yeye mwenyewe kabisa. Ndo anasema inakuwa shida sana kuweza kusonga mbele, kwa sababu hawawezi kuanzisha miradi, hawawezi kuanzisha labda biashara ndogo ndogo ambazo labda wamefundishwa kwenye makongamano haya na warsha. Hawawezi kufanya chochote wao, inakuwa wamefundishwa nadharia, wakiondoka pale na vitabu vyao na kalamu mambo yamekwisha, wa wapi waende hawajui. Lakini huyu dada Dins Shilika anaelezea nini kinaweza kufanyika haya makongamano yakawa na tija zaidi kwa upande wa vijana. Kama leo mtu ameandaa kongamano amekusanya vijana wengi, ajue kwamba leo ni kongamano. Jumamosi tunaongelea mada fulani, lakini Jumapili tutaingia kwa vitendo. Mtu anapoandaliwa kongamano la vitendo, mfano usindikaji au usindikaji wa vyakula au utengenezaji wa bidhaa za ngozi, yani kila anachokipata ni tofauti na kumlisha maneno tu, mwisho wa siku anapotea. Lakini kama mtu umemfundisha kuchakata viatu, ngozi inafanywaje, sori, inafanywaje unafanyaje, uzi unafanywaje, mpaka kinatokea kiatu. Mimi na imani hili ile itasaidia kuliko kutuletea makongamano ya maneno, mwisho wa siku hayatuletei faida yoyote. Ha, basi, natumai wadau wanaoandaa makongamano na warsha watatilia maanani umuhimu wa kuhakikisha kuwa vijana pia wana maelezo ya elimu kwa vitendo ili kuweza kuwa na tija zaidi. Basi, kama kawaida, VOA Express tunakuletea pia habari nyingine ambazo zimejitokeza ulimwenguni, na taarifa yetu ya kwanza kabisa tunaelekea moja kwa moja DRC. kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito leo Jumatatu kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua hatua dhidi ya vitendo vya uhalifu wa chuki baada ya mwanajeshi mwenye asili ya Kitutsi kuteswa na kuuliwa mashariki mwa nchi. Imesema Luteni Patrick Gisore Kabogo aliuliwa katika mji wa mashariki ya Goma hapo Novemba 9 katika kile kinachoaminika ni kitendo cha chuki za kikabila. Mwanajeshi huyo mwenye umri wa miaka 42 ni raia wa kitusi kutoka jimbo la Kivu Kusini, aliyetuhumiwa na, na umati wa watu kwamba ni mwanachama wa kundi la waasi la M23. Nam Israeli imepeleka wanajeshi wake katika maeneo ya kusini huko Gaza katika vita vyake na Hamas, licha ya wasiwasi na wito wa jumuiya ya kimataifa kutokana na kuongezeka kwa idadi ya vifo miongoni mwa raia wa Palestina. Vilevile kumekuwepo na hofu kubwa kwamba vita hivyo vitaweza kupanuka katika sehemu nyingine za mashariki ya kati. Mashahidi wanasema darzeni za vifaru vya Israeli pamoja na magari ya kijeshi na buldoza ziliingia huko kusini mwa Gaza huo, hasa katika mji wa Khan Yunis ambao watu waliokimbia kutoka makazi yao ya kaskazini mwa ukanda wa Gaza huko ndo walikuwa wamepata hifadhi wiki kadhaa baada ya Israel kupeleka wanajeshi wa nchi kavu huko Gaza kaskazini. Hivi sasa jeshi limedondosha vikaratasi katika sehemu za kusini karibu na Khan Yunis kuwaambia Wapalestina kukimbia maeneo hayo. E, kesi ya rushwa dhidi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu imeanza tena hivi leo katika nchi ina, wakati nchi ikiendelea na vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Kesi hiyo iliahirishwa miezi miwili iliyopita kutokana na uvamizi wa kundi la wanamgambo wa Hamas kusini mwa Israel hapo Oktoba saba. Netanyahu, kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia cha Likud, anamshtakiwa kwa ubadhirifu wa ukiukaji maadili ya utawala kutokana na uhusiano wake na mtengenezaji filamu wa Hollywood Arnon Milkan na matajiri wengine mashuhuri. Nam rais wa mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya hali ya hewa COP 28 ambaye ni mkurugenzi mkuu wa kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Umoja wa Falme za Kiarabu amewaambia waandishi wa habari kwamba anaheshimu sayansi ya hali ya hewa baada ya video iliyotolewa kwa siri ikimwonyesha anatangaza kwamba hakuna ushahidi wa kisayansi unaoeleza kwamba kwa kupunguza matumizi ya mafuta ghafi kutaweza kufikia malengo ya hali ya hewa. Sultan Al Jaber alirudia taarifa zake za zamani kwamba kupunguza na kuachana kabisa na mafuta ghafi ni jambo lisiloweza kuzuilika alipokuwa anajaribu kukanusha kwamba anahujumu kazi za ofisi ya rais wa COP 28 amekiri kwamba uchafuzi wa mazingira kwa gesi za sumu za carbon ni lazima upunguzwe kwa asilimia 43 kufikia mwaka 2030. Naam, basi hizo ni habari za dunia ambazo tumekuwa nazo katika matangazo haya VOA Express, na unaweza vilevile kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Bado tuna mengi ya kukuarifu, usiondoke kando ya televisheni yako. Nam, huyu D Voice ameandikwa karibuni kabisa katika Wasafi, ni mwimbaji mpya naona ameshirikiana hapa na Zushu, kwa hiyo naona mambo bambam kwelikweli. Maria no huyu ambaye niliona aliandikwa kwenye mitandao ya kijamii, mamake Diamond alikuwa anamwelezea sana akisema mm -hmm. kwamba mwimbaji mwingine atakaeandikwa katika Wasafi basi akae chonjwa, akae sawa, afanye kazi kwa bidii na vitu kama hivyo, na amefanya nyimbo nyingi, kafanya na lavalava lava, kafanya na mboso, kwa hiyo nadhani yuko kapania kwamba sasa mambo yawe safi safi kabisa. Basi moja kwa moja tunaelekea katika dawati letu la barazani, na katika barazani hivi leo, msikilizaji, tulikuuliza swali kwamba nini maoni yako kuhusu ulimwengu wa teknolojia. Ah, majibu yalikuwa tofauti tofauti. Huyu Samuel Ngegela wa Sengerema Mwanza anasema, kiukweli hatuwezi kuilaumu teknolojia. Eti inatuharibia watoto. Binafsi, naona teknolojia imetusaidia sana hasa katika swala zima la kupata na kutoa taarifa kwa wakati. Pia imetupunguzia hata gharama za kusafiri umbali mrefu kufuata au kupeleka taarifa fulani. Naye Msuya Simon Kilimanjaro anasema, uh, watusaidie kutumia simu bila kuweka bando. Hii itapendeza sana. Ha, Saidi msafiri yuuyo anasema, natoka msitu wa ngedere ngedere huko Mombo, Jitengeni, Tanga do no, sijausikia msitu wa ngedere. Ndio, lakini msitu, <laughs> <laughs> msitu sijausikia lakini Inshallah nikienda likizo nitaenda kwenye huu msitu nikauone. Wakati teknolojia inaingia, anasema tulijua sayansi inapiga hatua mbele kiuchumi na maadili, kumbe imekuwa kinyume chake. Kwa upande wa maadili, teknolojia imetuharibia jamii, wakijiona ni wa kisasa zaidi. Haya, Valentin Kimbere kutoka Bwiza, DRC, ambako hivi karibuni tu anatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu huko, anasema teknolojia imeturahisishia mawasiliano, naweza wasiliana na ndugu, rafiki popote pale walipo ulimwenguni, nikiwa na nafasi moja huyu najua Valentin Kimbere ni wa siku nyingi sana miaka, VOA, e, sana siku nyingi amekuwa anajihusisha sana na VOA. Basi huyu Ramadhan twaliko Ukonga, Mombasa, anasema ulimwengu wa teknolojia umekuja na athari nyingi, hasa kwenye upande wa ajira kwa vijana na kuharibu maadili pia kwa jamii. E, Jairus Mathe hajasema anatoka wapi, lakini ujumbe wake huko moja kwa moja unajieleza kweli kweli. Teknolojia ni nzuri, imerahisisha mambo mengi, lakini pia madhara ni mengi kwenye jamii. Haya basi, bila shaka siku nyingine Jairus ataweza kutuambia madhara gani yanayotokana na teknolojia. Aya, sasa basi, nadhani kama ulivyosema hapo awali kwamba Vio Express haiwezi bila muziki, bila muziki. Maana yake muziki ukiwa unaendelea ndo mambo yanakuwa mazuri mazuri. Sasa nadhani kuna ile muziki, kuna wimbo unasema I don't care, kibao cheke darasa. Eh, basi tusikie I don't care, kula nyimbo gogoro chagala pagala dombolo dombolo <laughs> <laughs> Kibao safi kabisa, hicho chake Darasa anakuambia I don't care, mziki ambao kwa kweli umekuwa unabamba sana, hasa kwa vijana nchi za Afrika Mashariki. Ukipita kwenye matatu kwenye mabasi, unapigwa kwelikweli na kila mtu anafurahia kuhusu kibao hicho. Adija, watu wanapenda sana mziki, na hasa vijana hawa wa bongo flava, nadhani wamenyanyukia kwelikweli, manake kila pahali ukiwasikia wapo na wanafanya vizuri, unaona kwamba lakini, naona sijamsikia siku nyingi, nani huyu mwanamuziki huyu Rayvanny alikuwa anapigapiga hapa katikati, alafu naona amekuwa kimya. Harmonize naona lakini, Wasafi naona ndo wametamba, na huyu Divoice ndo anatamba wa zaidi. Wanakuambia, ukiona mm. wamekaa kimya hivyo hadi mm. ujue kuna kitu wanakitengeneza ama wanakipika, bila shaka hivi karibuni tutasikia mambo yamedondoshwa, tutasubiri <laughs> tuone mambo yanayodondoshwa ni yapi, maana kuna Alikiba naye, kuna Abdul Kiba hatujawasikia. Tunaona mwanaefe FA yeye ameshakuwa waziri, tena naibu waziri, kwa hiyo yeye ndo hata piga mziki tena mpaka labda aondoke kwenye wadhifa wa waziri. Lakini kuna nani huyu aliyokuwa mbea aliyokuwa mbunge yule Adida. mm. Kwa ufupi tu, tukitoka hapo mm. kwenye muziki, nafahamu mm. kwamba umekuwa unafuatilia kwa karibu sana kuhusu mkutano wa COP 28. Leo habari kubwa, kwa kidokezo tu kwa ufupi, ni nini kinaendelea? Kinachoendelea leo ni majadiliano, na hasa kitu kikubwa ambacho kinaendelea hivi leo ni kwamba raisi wa COP28 alisema kwamba haamini kwenye sayansi, lakini alivyoona, unajua, na siku hizi ndo hiyo ulimwengu wa teknolojia mm. ukishasema watu wameshachukua sauti ziko Mnitubo. kwenye mitandao na nini mm -hmm. Akasema bwana mi nabadilisha gea hapa hapa angani mm. uh, sayansi ipo lakini nasema tupunguze kidogo kidogo Sio tupunguze kila kitu, tuondoe kabisa moja kwa moja mafuta ghafi. Lakini mkutano unaendelea. Samia Suluhu alizungumza juzi, anaelezea vitu gani ambavyo wanataka. Lakini kitu ambacho watu walitegemea kwamba nchi za Afrika Mashariki zingeenda na, na kauli moja kwamba hii sisi Afrika Mashariki tunataka hivi. Lakini kila rais amezungumzia nchi yake, Ruto ametoa hotuba, ameelezea kule kwake anataka nini. Samia Suluhu hali kadhalika. Na, nadhani na hakika na Museveni pia kafanya hivyo hivyo. Kwa hiyo nakuta kwamba hawakwenda na sauti moja, sauti moja. Kwa hiyo sasa tunachosubiri, kulikuwa na mkutano huu wa Africa Summit kuhusu nani mabadiliko ya hali ya hewa ambao ulifanyika Nairobi mm, na wale walikuja na maazimio ambayo yakwenda kwenye COP28. Sasa watakapowasilisha waraka, tutajua kitu gani ambacho wanataka. Basi msikilizaji, usiache kutusikiliza katika matangazo yetu ya redio leo kwa undani. Abdu Shakur Abud atakuwa akizungumzia taarifa hii pia miongoni mwa mambo mengine. Nam basi, kama ambavyo ujuavyo, tunakuwa na sehemu ile ya barazani, na katika swali la barazani tulilouliza ni kwamba tunaenda kwenye ushauri, kumradhi, kumradhi ushauri leo. Basi katika ushauri mwenzetu Ligongo amezungumza na Profesa Fulbert na mwamba kutoka hapa Marekani, ambaye anaelezea kuhusu maandalizi sasa dija yanayoweza kutakiwa kufanyika na watu kabla ya kutokea majanga kama vile mafuriko na vitu kama hivyo, na nafikiri hii ni kutokana na haya mafuriko ambayo mafuriko ya Hanang mtanzani. na hiyo pia iko kwenye kwa undani pia wanazungumzia hayo hayo mafuriko, kwa sababu mafuriko, mimi picha nilivyoziona kwenye mitandao ya kijamii mm, Zinatisha, sijawahi kuona mafuriko namna vile, lakini ndio hivyo Masa. Mabadiliko ya hali ya hewa kila tukikaa kikitokea mafuriko kitokea mvua ikitokea ukame, mabadiliko ya hali ya hewa, nini kifanyike? Tumsikilize Fulbert na mwamba anachosema. mlima wowote unapotoa miti na na hii ni shida kwa watu, wanang'oa miti na kufanya kuni. Inatakiwa waking'oa miti na kufanya kuni, wawe pia wanapanda miti, miti ya kienyeji. Lakini kuna watu wanafikiri kuwa miti ya kienyeji ukikata hurudishi. Lazima pia kuwe na mipangilio ya serikali ambao wanapeana miche, ambao watu huwe, wawe wakipanda miti, wanavyokata miti na kufanya kuni, wanapanda mingine, maana mizizi ya miti hushikilia pale, mizizi ya miti hushikilia pale, na pia matawi yakiwa juu maji hayengii ndani ya udongo, kwa hivyo hapa imejulikana mara ya kwanza. Sasa tahadhari ni kuanzia wakati huu, na tahadhari zipo, ndio tahadhari zipo, lakini kama haijatukia mara ya kwanza huwa ni vigumu, lakini ikishatukia kama huu, mimi naona huwa, uh, area za ukiwa Kenya Pokot Magharibi, na ukiwa Kenya sehemu za Nandi Escarpment kulitukia mara ya kwanza, na watu wakaambiwa wapande miti, kuwaonyesha kuwa mnapong'oa miti ndio mnapata maporomoko haya ya ardhi maporomoko yenyewe yanatokea ni kama maji yako kwenye upande wa mlima. Ah, nakwambia hili swala la mafuriko limekuwa hmm kubwa sana lakini watu 49 wamekufa mpaka sasa e, na nini wamejeruhiwa vibaya kabisa eh, hmm, na bado limepelekwa jeshi kule kujaribu kwenda kujaribu kutafuta Kualiwa watu ambao walikwama kwenye matope. Sasa hao hmm, sidhani kama watatoka wakiwa hai, kwa hiyo ni kwenda kutafuta miili ya wale ambao hawajulikani walipo. Lakini hili swala la mafuriko pia limekuwa limetamba sana kwenye mitandao ya kijamii, kila mtu anazungumzia mafuriko, anaelezea hali ilivyokuwa wanazungumzia wengi, wanahisi kwamba labda mafuriko haya ingawaje naelezwa hayajawahi kuonekana nchini Tanzania, lakini wanahisi labda kungekuwa na mikakati fulani, mikakati ambayo ingeweza kuwaandaa watu, hasa wale wanaokaa kwenye maeneo ya milimani kujua kwamba kukiwa na mvua kubwa kama hizi hasa, unajua hizi mvua za Elnino zilitangazwa sana mm -hmm. walizungumzia mm -hmm. kwa muda mrefu kwamba zitakuja hizi mvua, labda wangewaandaa kidogo, pengine labda ingesaidia, lakini unapozungumzia kuhusu kuandaa, Dija, ni kweli, na taarifa zilikuwa zinatolewa kwamba Elnino utakuja mvua zitakuja nafikiri katika kuwaandaa ni pamoja pia na kuwawezesha, kwa sababu kuambia tu tokeni, niende wapi? Mtu anaanza tu ujampa sehemu ya kwenda, mi nasubiri tu nione itakuwaje, itakuwaje. Matokeo yake ndo hivyo, zinapotokea kwa wingi sana janga linawakumba lakini. Mm -hmm. Sasa kinachotamba kwenye mitandao ya kijamii sio mafuriko mm -hmm. tu mm -hmm. mkutano wa COP 28 ndio zilitoka habari kwamba mataifa ya Afrika, ujumbe rasmi wa kiserikali katika COP 28 ulikuwa na watu chungu nzima. Sasa nyi mnaenda kuzungumzia mabadiliko ya hali ya hewa, mnaenda na ujumbe mkubwa kiasi hicho, fedha za serikali zinatumika kwa nini? Lakini sasa katika kujitetea, msemaji wa serikali ya Kenya alitoka akasema hapana, sisi hatukupeleka watu wengi, watu ambao wamelipiwa na serikali watu hamsini na moja. Lakini watu hamsini na moja ni wengi, maanake unaposema umepeleka watu hamsini na moja, wale wamepanda ndege eh? Wana padie mwanalipwa, wanakaa hoteli mm -hmm. Wana marupurupu, fedha, huduma za kutumia zote wanapata mm. Kwa hiyo huwezi kusema kwamba tumepeleka watu hamsini na moja sana <laughs> na serikali ya Tanzania wao wakasema hapana, hiyo namba iliyotolewa ni kubwa sana, hawakufika kiasi hicho, lakini hawajasema ni watu wangapi. Sasa unakuta vitu kama hivi vinazidi kuleta matatizo makubwa sana. Watu wanaanza kufikiria kitu gani ambacho mnakificha? Am, haya msikilizaji, hayo ndio baadhi ya mambo ambayo yanatanda katika mitandao ya kijamii ambayo tumekudokezea hivi sasa. Moja kwa moja tunaenda katika swali la leo. Swali la leo tulikuuliza we msikilizaji, hapopo, uh, kwamba mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 28 umeanza UAE. Je, ungependa kuona mjadala gani kutoka kwa wadau? na moja kwa moja, Umondi Umundu yeye akasema mataifa tajiri sana ulimwenguni kuweka mikakati wazi ya kupunguza makali ya mabadiliko ya hali ya hewa, mataifa maskini kupata ridhaa, ili waendelee kujikinga dhidi ya machafuko ya hewa. Musa Yusuf huyu anasema kila mmoja azingatie usafi katika mazingira yake, kusiwe na makosa ya kusudi, kisha mwishowe mwathirika mwenyewe kuwekwe mikakati kabambe ili iweze kuzuia na kuwa heri kwa wananchi. Richard Kambale toka Beni, DRC anasema ni vyema serikali zetu uh, kuwa wazi na kuambia viongozi wanaochafua mazingira kwamba wachukue mkakati kamili ili kuboresha mazingira, kwani Afrika sisi tunalinda mazingira vizuri. Huyu Sale Ruzebanga sijui wa wapi, lakini nadhani ni wa Dar es Salaam kwa sababu anasema dampo la Pugu Pugu iko Dar es Salaam e, limekuwa kero kubwa sana na barabara kabisa, moja kwa moja vo express kutoka hapa Washington DC, Marekani. Mimi hapa nimeri meri mgani nilikuwa na mwenzangu Hadija Riami, ndio tunatia nanga na mzalishaji wetu Aida Isa. Shukrani kuwa nasi siku ya lewaji, wakati mwingine.