Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Nama, ni wakati mwingine tena basi, kama ulivyosikia wakipenga hicho kikilia ni kwamba ni wakati wa VOA Express. Natumaini hujambo kabisa msikilizaji pale Afrika Mashariki, Afrika ya Kati. Ni saa kumi na nusu Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, saa mbili asubuhi na nusu hapa Washington la mchele lakini ndani ya studio siko peke yangu niko hapa abdushakur abud karibu katika matangazo yetu vitu gani vitu ni vingi kweli chakuu, leo tumewaandalia wasikilizaji wetu ni kwamba ukiangalia huko nchini Tanzania, rais wa nchi hiyo amesaini sheria ya bima ya afya kwa wote. Sasa basi, tunaangalia bima hii ya afya. Kulikuwa na changamoto kadhaa zitaja siku za nyuma kuhusiana na watoto kupata, kupata hii bima. Je, hali itakuwaje kwa watoto, kwa wanawake tutaangalia swala hilo na wachambuzi na bila wa shaka, tutaangalia mkutano unaoendelea kule Dubai, mkutano mm -hmm. wa COP 28. vijana na wanawake wako kwa nguvu sana kutoka sehemu mbalimbali za dunia, wanawasilisha mapendekezo na moja kati ya swala kubwa, anasema bana, mm -hmm. tumeshazungumza we mara 28, huu ni mkutano wa 28. <laughs> lakini bado <laughs> na tukombale, inakuwaje sasa? <laughs> Hebu vijana wanasema tunataka vitendo da. Bila shaka, tutaangalia hilo. Basi vilevile, msikilizaji, usahau express muziki hujasukuma gurudumu la Express. Tutakuwa na ngoma motomoto moto, eh, zikisindikiza Express. Lakini pia kwenye barazani, tunauliza utafiti wa chama cha moyo wa Marekani unasema kwamba matumizi ya bangi yanachangia takriban asilimia thelathini ya magonjwa ya moyo. Moyo, watu e? ni ni mengine. Sasa watu wengi wamejibu wame sana hapa kwenye ukurasa no. wetu wa Facebook tutayasoma hayo na wengine kuongea nao kwa njia ya simu kadhaa. Swala barabara kabisa. Bila sasa shaka, moja kwa moja. Aha, sawa basi, moja kwa moja mi nianzie huko Tanzania. Uh, huko Tanzania, rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan amesaini sheria bima ya afya kwa wote. Swala hili la bima ya afya kwa wote limekuwa changamoto ya muda mrefu likifuatiwa na wadau mbalimbali mbali, na ni mwezi mmoja tu baada ya Bunge la Jamhuri ya Muungano kupitisha muswada wa bima hiyo ya afya kwa wote. Sasa hatimaye rais wa nchi hiyo ametia saini yake baada ya kutiwa saini, sasa imekuwa sheria kamili tayari kuweza kutumika, lakini basi kuna upande wa changamoto iliyokuwepo kwa watoto, kwa vijana na vilevile vile, tuangalie kwa ujumla wake eh, hii wameipokea vipi? Tunaye mwanaharakati wa afya Dyness Shindika kutoka makao makuu ya Tanzania kule Dodoma. Kwanza kabisa, tuambie Dyness, umepokeaje msaada huu wa bima ya afya uliosainiwa kuwa sheria na rais wa Tanzania? Mimi ninavyoona kilichopitishwa ki ni kitu sahihi, lakini bado kutakuwa na changamoto. Changamoto hiyo naweza nikisema kwa upande wa vituo vya watu binafsi. Yes, mtu unaweza ka, ukaruhusiwa kwamba kila mtu, kila kaya, kila familia iwe na bima ya afya ikapitishwa, lakini mwisho wa siku zile bima za afya hazitasaidia zaidi kwenye vituo vya watu binafsi. Sasa kwa ombi langu kwa serikali kabla ya kupitisha na kupitisha mswada au kuongelewa popote pale kwenye midia na sehemu nyingi, mimi nilitamani kwanza serikali ikae na taasisi za afya zinazozitegemea, kwa sababu ile bima litakayopewa mimi, watuambie kabisa ile bima kwamba inatumiwa na hospitali zote zisizo za kiserikali na za kiserikali lakini kwamba akija kutuambia tu tutumike kwa ta, nani hospitali za serikali, bado kutakuwa na changamoto. Yani mpaka leo hii tukiangalia tu bima za afya za wafanyakazi ambao sio watumishi zinakuwa na changamoto. Mtu unakatwa pesa yako kwenye mshahara, unaenda kwenye hospitali husika, bado unaambiwa dawa hazipo na wakati huo unakatwa pesa kwenye mshahara wako. Sasa pengine tuangalie kwa maswala haya ya makundi ya wanawake na watoto ambayo ilikuwa ni changamoto kubwa. Tunafahamu kwamba Uh, waziri wa afya Ummy Mwalimu aliposoma kuhusiana na swala hili, alizungumza mapato fulani yatatumika kusaidia makundi ambayo hawana uwezo, kuanzia kwenye vinywaji kama vile kaboni uh, bidhaa za vipodozi, kodi ya michezo ya kubahatisha na vitu kama hivyo, vitasaidia kuchangia kwa wale ambao hawana uwezo. Maana watoto wengi walitamkwa wakati ule kwamba ni wagonjwa, hawawezi kuingia kwenye hii bima, lakini fedha hizi sasa zitakazotoka kwenye mifuko hii ndio zitasaidia upande huo. Pengine kwa hili wewe umelipokea vipi? Yani inasema haitasaidia kwa, kwa mfano kama umenisikiliza awali, hii kauli mbiu ya kusema kila mwananchi apate bima ya afya, yani bima ya afya kwa watanzania wote, hapana, bado haitasaidia kwa kaya maskini, haitasaidia kabisa. Kwa sababu gani? Hii ni jambo, kama umenielewa, tunaelekea kwenye mchakato fulani kwa sasa hivi wanaweza wakatusaidia kwa mwaka mmoja miaka miwili, lakini mwisho wa siku sidhani kama bima ya afya itasaidia kitu chochote. Na hii bima ya afya tukumbuke, bado tunatakiwa tulipie shilingi elfu thelathini, tulipie shilingi tulipie bima ya afya ambayo ni shilingi laki tatu na elfu arobaini kwa watu sita familia ya watu sita iyo, kutinani. Ina maana hata hiyo bado nanii, serikali inakusanya pesa nyingi kwa kila kichwa cha mwana, kwa kila familia ya watu sita ukusanyi shilingi laki tatu na elfu arobaini unategemea ile pesa anakusanya kiasi gani? Watakusanya ni pesa nyingi, lakini mwisho wa siku matibabu hayatatoka kwa usahii kama wao walivyopanga. Yani mimi naona bado kuna shida kwenye usawa wa bima ya afya. Bila shaka na kushukuru sana Dines Shindika, mwanaharakati wa afya kutoka kule Dodoma, Tanzania, akizungumza na VOA Express kuhusiana na swala hilo la bima ya afya kwa upande wa Tanzania. Basi msikilizaji VOA Express, kama anavyokwambia inaendana na muziki, namwona hapa bibie Zuchu yuko tayari kabisa e, na kitu chake hicho, naringa pata vitu msikilizaji ringa na ringa, huyo Zuchu huyo akiringa kweli kweli, katika VOA Express na hivi mdundo na kidogo na utafikiri unaenda katika muziki wa gospel au ndo tunaingia Christmas <laughs> Sunday <Sunday>, tunaletewa <laughs> kipindi <kipendi>. Ni midundo <laughs> ya kukuandaa, sio <siyo? laughs> eh? No, naona ndo kipindi chenyewe <laughs>. Nam kunaendelea VOA Express kutoka hapa, sauti ya America sasa mkutano mmoja mkubwa sana mm -hmm. COP 28 ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema, hali ni ya kutisha, joto linazidi, na tunaona kwamba joto mm baya linasababisha mafuriko. Tunaona mafuriko kila, yeah. pembe ya dunia siku hizi, kila siku kigeuka mafuriko, mafuriko. Baada ya miaka sita ya joto na ukame, Somalia, Kenya, Tanzania, kila pahali mafuriko. Sasa mm -hmm. vijana wamejitokeza, wanasema bana, nyinyi viongozi, tumechoka tunataka mambo yatendeke kwa uh -huh. hivyo kuna vijana wengi kutoka Afrika, Asia, Ulaya wako pale katika mkutano wa Dubai, COP 28, mkutano wa 28 tangu kuanza mazungumzo haya ya mabadiliko ya hali ya hewa. Na huko kuna kijana mmoja anayeshiriki katika mazungumzo kutoka Kenya, Elizabeth Wathuti, Green Generation Initiative. Wanakwenda kule, yanasema hii ni wiki ya kwanza, wanakuwa na wiki tatu mazungumzo yanaendelea. Nazungumza naye, kwanza namuuliza nini vijana wamefikisha kwenye mkutano huo na je, wanaona kuna mabadiliko gani. Anasema kwa sasa hivi bado mazungumzo yanaendelea, bado tumeona viongozi mbalimbali wakiongelea ile maneno ya energy, na kwa mfano sisi kama vijana tungependa wale watu ambayo kwa communities zetu ama kwa nchi zetu ambao bado hawana umeme, tuhakikishe kwamba wako na ile access to you know, clean energy. Na pia tuhakikishe kwamba mambo mbalimbali kama vile kuhifadhi misitu um, yetu biodiversity, maneno yote ni mambo ambayo tungetaka katika ile matokeo ya mwisho yaweze kuonekana hapo. Maneno pia ya ya, ya pesa lazima tukuwe na ile finance, tunaita climate finance, na ni lazima hii pesa iweze kufikia wale watu ambao wako huko kwa communities, huko kwa grassroots, wale ambao bado hawajafikiwa na wale ambao wanaathirika zaidi na mabadiliko ya tabia nchi na kwa hakika hii ni kutokana na kwamba fedha zimeahidiwa kutolewa karibu dola bilioni mia moja, lakini mpaka sasa chache kabisa. Na jana yule mwanaharakati wa Uganda amesema hatutaki mamilioni, tunataka mabilioni. Sasa ni Elizabeth, amehudhuria mikutano kadhaa, na nikamuuliza, je, anaona tofauti gani iliyopo na ikiwa vitendo vitaweza kufanyika. Ningesema tumekuwa na COP mingi sana, na kuna ile tunaona mara mingi haswa, ni sana sana ni mazungumzo, mazungumzo, lakini jambo ambalo bado hatujaona vizuri ni ile jambo ya uh, ino viongozi na wale watu ambao wako huku kuungana kufanya yale ambayo yanapaswa kufanywa ili tu, ili, ili tupambane na mabadiliko ya tabia y nchi na tumeona pia zile tunazita pledges. Pledges zile zile, ahadi zile ambazo tunapata hapa sana sana, na mabadiliko ambayo tungetaka kuona kutoka kwa hii ni hiyo ahadi yote ambayo inapeana, iwe ni ahadi ya pesa, iwe ni ahadi ya kufanya miradi mbalimbali ambayo itatusaidia kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, tungependa hiyo ahadi yote badilike ikuwe ile tunaita action, waweze kufanya matendo na waweze kuhakikisha kwamba tumejadiliana na mabadiliko ya tabia nchi, tumehifadhi tume, mazingira yetu vile ambavyo inavyofaa inavyo, kwa sababu tunapoendelea kuzungumza watu wanaendelea kuathirika zaidi na, na, na climate change. Watu wanaendelea kuathirika zaidi, kwa hivyo hatuwezi endelea kuzungumza kuzungumza bila kutenda ile ambayo tunapaswa kutenda. Nam vijana wanataka vitendo vifanyike, wanataka viongozi wachukue hatua. Huyo ni Elizabeth Wathuti kutoka Green Generation Initiative huko Nairobi, akihudhuria mkutano wa COP 28 mjini Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu. Vio Express na kwende kwenye habari za dunia. Vikosi vya Israel vilipambana na wanamgambo wa Hamasi Jumanne leo huko ukanda wa Gaza, wakilenga zaidi kusini mwa Gaza, huku mashirika kima taifa, ya kimataifa ya misaada yakielezea wasiwasi wao kwamba raia hawana njia salama ya kuondoka kutoka kwenye mzozo huo. Vifaru na wanajeshi wa Israel walisogea karibu na Khan Yunis, mji wa kusini ambao ni wa pili kwa ukubwa katika ukanda wa Gaza, huku mashambulizi ya anga ya Israel yakipiga kusini mwa Gaza. Maonyo kutoka kwenye jeshi la Israeli katika siku za hivi karibuni yaliwataka watu katika vitongoji vingi vya Khan Younis kuhama kwa usalama wao na kuelekeza maeneo ya kusini zaidi. Rais wa zamani wa Mauritania Muhammed Ould Abdul Aziz amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa biashara haramu ya fedha na kujitajirisha kinyume cha sheria. Abdul Aziz aliongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa mwongo mmoja baada ya kuingia madarakani katika mapinduzi ya mwaka 2008 na alikuwa mshirika wa nchi za magharibi, akipambana na wanamgambo wa Kiislamu katika kanda ya Sahel. Alikuwa kwenye kesi tangu mwezi Januari na alikanusha shutuma za ofi ufisadi. Mahakama ilimkuta Abdul Aziz na hatia ya mashtaka mawili kati ya kumi Jumatatu jioni kufuatia uchunguzi wa madai ya ubadhirifu wa mali ya umma na ufisadi. Mmoja wa wakili wake aliuita uamuzi huo, hukumu ya kisiasa inayomlenga mtu na familia yake. Rais wa Nigeria Bola Tinubu anataka uchunguzi ufanywe kuhusiana na shambulizi la mwishoni mwa juma la ndege sizo na rubani na kuwa watu wapatao 85. Shambulio hilo baya lilitokea katika kijiji cha Tudun Biri katika jimbo la kaskazini la Kaduna Jumapili wakati wa kusherekea sikukuu ya Waislamu. Dazeni wana wanavijiji pia walijeruhiwa katika shambulio hilo. Ofisi ya Rais Tinubu ilitoa taarifa ikielezea masikitiko yake juu ya tukio hilo ambalo ameliita la bahati mbaya sana, linasumbua na kuumiza Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly amesl amewasili nchini Rwanda hii leo kutia saini mkataba mpya ambao utaruhusu kuwapeleka wale waomba hifadhi huko Uingereza hadi taifa hilo la Afrika baada ya mahakama ya juu Uingereza kutangaza mpango wa kuwafukuza nchini humo kuwa ni kinyume cha sheria. Mpango huu wa Rwanda ndio kitovu cha mkakati wa serikali wa kupunguza uhamiaji na unafuatiliwa na kwa karibu na nchi nyingine zinazozingatia sera zinazofanana. Lakini mahakama ya juu ya Uingereza mwezi uliopita iliamua kwamba hatua hiyo itakuwa itakiuka sheria za kimataifa za haki za binadam zinazolainisha katika sheria za ndani. Tangu uamuzi huo, Uingereza imekuwa ikitaka kujadili upya makubaliano yake na Rwanda ili kujumuisha mkataba unaoidhinishwa kwamba haufukuzi wanaoomba hifadhi sasa, sasa, sasa, wa Haina Hello, mambo mazito bi <laughs> Nancy Ajram ah, uh, na kitu chake kutoka hapa VOA Express. Vitu ni vingi, vitu ni tofauti kutoka hapa peke yake VOA Express. Lakini shakuru kabla tujaendelea, unasema huu ni wakati wa kuangalia kwenye lile swali letu la barazani. barazanina linasema nini? Inauliza kuhusu utafiti wa chama cha moyo Marekani, unasema matumizi ya bangi yanachangia takriban asilimia thelathini ya magonjwa ya moyo. Sasa nini kifanyike kukabiliana na hali hii? Tunaye tayari msikilizaji ambaye anataka kuzungumza juu ya hili kabla ya maoni haya. Msikilizaji karibu, jitambulishe jina lako na mahali ulipo alafu tuambie maoni yako Aleo msikilizaji, unatusikia? E, kwa majina na kwa majina naitwa Kosma Suseni, napatikana Momba Fui, Songwe, Tanzania. Karibu sana, tupe maoni yako. Asha, asante sana. Mimi kwanza natoa shukurani sana kwa Sauti ya Amerika VOA kwa kutusikiliza sisi wasikilizaji washabi na washabiki wetu wenu, nawapongeza sana, tuko pamoja sana ndugu zangu. Bila shaka tunashukuru, lakini tuambie, pengine unaonaje kuhusu swala hili la matumizi ya bangi kutajwa kwamba yanachangia magonjwa ya moyo? Sasa nini kifanyike kukabiliana na hili, wewe unavyoona? Ok, asante sana kwa kweli, mimi tatizo la bangi ni tatizo kubwa sana sasa nachoona serikali kwanza ichukue mpaa mkakati ili kwanza ianzie na kinakozalishwa. Ukiangalia kwa asilimia kubwa bangi inazalishwa mashambani, nama, mashambani ama, katika, na mashambani yanapatikana vijijini, sio mjini. Kwa hiyo wananchi wa kijijini wangepewa elimu fulani ili waachane na matumizi ya bangi hasa hasa zikizalishwa hili tunaweza tukapunguza matatizo ambayo yanasababishwa na bangi katika dunia yetu hii, ambayo ukiangalia kwa asilimia fulani, bangi hata licha ya kusababisha matatizo ya moyo, lakini hata pia kwa vijana wetu yameathiri pakubwa sana, ukiangalia yaani hasa kwa vijana amewafiika kubwa sana ukiangalia tu kwa akili, kwa mtizamo wengi wameshachanganikiwa, wamesha yani, ni matatizo tu nzima hivyo. Wanaiomba serikali iendelee kuwapa elimu wa vijijini, wananchi hata wa vijijini ambao wanajarisha kwa wingi maji, ikiwezekana kabisa, sio la mpango fulani Nikijulikana sehemu fulani kuna shamba la bangi basi serikali ichukue matakwa ma yake na ma moja kwa moja mhusika, sheria ifate mkondo wake. Maoni yangu ni hayo, na nashukuru sana kwa viowei kwa kukisikiliza kusi wananchi, bila shaka Bwana Cosmas amesema mengi, anakwambia lakini muhimu sana ni tatizo kubwa ambalo linajitokeza mm. Sio vijijini peke yake mm. lakini changamoto sasa inayojitokeza vilevile mm. utafiti umeonyesha kwamba inaleta ugonjwa moyo, watu walikuwa hawajui kwa asilimia thelathini. Sasa katika nchi kama hapa Marekani, majimbo mbalimbali mbali yanahalalisha jambo mm -hmm. hili kwa sababu anasema kuna faida, lakini yeah. Sasa sayansi inakuja anasema kwamba hakuna faida, kuna athari zake, na huyu mmoja amesema vijana wamechanganyikiwa. Kwa hivyo ni jambo ambalo linabidi kuangaliwa kwa undani zaidi. Bila shaka basi, na wale ambao wengi, shakuru wametuma maoni yao kwenye Facebook, tuwape nafasi na pengine tunaye nani hapa. Kuna Isa Ahmadi Barwani anasema, kutokomeza na kupiga marufuku uvutaji wa bangi kote duniani. Anataka itokomezwe. Bila shaka, namwona huyu mwingine ni Sangali Mwanga anasema kwa hiyo marastafarians wote wa Jamaika wataugua ugonjwa wa moyo. <laughs> <laughs> kuna kazi hapo. <laughs> <Kazi. laughs> Naye eh, Jacob Ali anasema toka mbula Manyara naibu na kwamba uh, huyu ametoa jina lake, lakini wachana nazo maana sio chakula. Haya, bi ibn amir anaendelea, waendelee kutumia dawa ya moto anasema, ni moto. Na cosmos senes toka uh, wapi huyu anasema Huyu anasema tafadhali, rudieni utafiti wachukue marasta 30 wa wapime hayo magonjwa ya moyo, halafu utapata majibu sala. <laughs> <hivu sana. laughs> Sala, bila shaka kila mtu ana maoni yake na maoni mengi sana sanasha, lakini hatuwezi kuyasoma yote. Msikilizaji, endelea kwenye Facebook yetu pale kutuma maoni yako, tuendelee na mjadala huu mzito kweli kweli juu ya hii taarifa iliotoka Zabloni ni mwenyengezo, kijana mkongwe Musa Yusuf, asanteni sana, tumeona mkituma maoni yenu lakini basi, hatuna budi shukuru kusukuma gurudumu hili na muziki, kama tunavyosema Express bila muziki huja sukuma gurudumu Riki, K -K. Haya basi, tunaenda kwa nani? Ni yani huyu anakuja na kundi chake Desemba, na huu ni mwezi wa Desemba, msikilizaji. Haya basi, tupate vitu Msikilizaji, vitu hivyo kama unavyosikia kwenye Express, bila muziki hujasukuma gurudumu. Mambo ni mazito kwelikweli, shakuri ya ngoma Nam, bila shaka muziki huyo. Anasema Pati kama alivyosema uh, mwezi wa Disemba huku biashara zimeanza kweli kweli, tayari miti imekushaanza kuwekwa kila, kila kona kona, taa zinawaka kila mahala, biashara madukani, mwezi wa biashara mkubwa kabisa wa mwaka mm -hmm. Sasa huyu anasema Disemba hapo, sijui kama uko nyumbani ndio hali kama hiyo, mambo ni mengi pengine mazito mbaya na, eh, hiyo ao ni kazi nyingine kubwa shukuru, watu wanajiuliza mm Sawa basi, tuelekee kwenye ushauri siku hiya. Leo tunaangalia swala la zima la ushauri. Kijana Nancy Mwake wa Mombasa, Kenya, anatoa ushauri kwa vijana wenzake kuhusu umuhimu wa kujitunza na kuwa mwaminifu kwa mpenzi mmoja ili kuepukana na magonjwa yanayosababishwa na ngono zisizo salama ikiwemo HIV na Ukimwi, wakati ambapo taifa la Kenya limepiga hatua katika juhudi za kupunguza maambukizi ya aina hii. Tumsikilize, tumsikilize kwa vijana hasa wa Kenya. Eh, tunashukuru kama shule zetu hizi zinajua zina zinafahamu kwamba hisia tuko nazo. Sasa tukienda katika vio vya chuo, kuna hizi vitu za, ku, za kukinga, tunaziita makondom. Hizo za kukinga ziko hapo chooni. Huwa tunatafuta njia kadhaa za kujikinga kama vijana eh, tunahakikisha tuko waminifu kwa kwa watu wetu hatuendi nje nje nje, kwa sababu huko kuenda enda nje ndo wako nafanya tunapata unapata mtu mwenye ako na ugonjwa, unaanza kuambukiza huyu mwingine, unaanza kuambukiza huyo mpenzi wako. Na pia tunahakikisha kabla hatujaingia katika mahusiano na mtu tumeenda tumepimwa, ani angalau tumepimwa, kwa sababu juzi hata tupoenda kanisani Kabla sijatoka kila kijana aliambiwa apimwe ndo atoke kanisani. Sasa mii nilifurahi nilipoona vijana wangu, tunaenda mbo tunaenda tumepimwa ani, inaleta ile kwamba inaleta ile kukua ile openness ya kuonyesha ku, kwamba ugonjwa uko na pia tutajikubali kama tuko nao. Ay, namsikia huyo mm anazungumzia swala hilo la uaminifu, bila shaka mapenzi. Ni swala kaka Shakuru, la msingi sana, kwa sababu kama unavyojua wengi sana wamezungumza kuhusu swala hili, hasa inapokuwa kwenye maswala ya kujikinga na usalama. Lakini muda nao unakimbia Shakuru no, wakati no, unafanya mblet hivyo, tuangalie uh, swali la leo tulikuwa nalo swali na vilevile vile kuna yale yanaojiri na kutamba kwenye mitandao ya kijamii, lakini tuende moja kwa moja kwenye swali kwanza, yana. Haya, swali la leo linasema Tanzania yakumbwa na mafuriko, watu zaidi ya 40 wafariki. Je, nchi za Afrika zinatakiwa zifanye nini kujiandaa na majanga yatokanayo na mafuriko ya hali ya hewa? Wengi sana wamejibu shukuru. Tunaye Christian Kalemeko, anasema hayo mafuriko yanafika bila kutayarishwa na idadi. Serikali zetu inabidi zifanye juu chini kupigana na hali ya majanga, anasema yuko kule DRC. Michael Okech anasema nchi ziungane, ziwe marafiki, ziweze kusaidiana. Haya, Abu Aiman anasema kwani haya yanatokea Afrika peke yake? Bila shaka si Afrika peke yake. Haya, Selemoni Sule anasema poleni sana DRC, tunawapenda. Ngasa Waipiana akiwa Kahama, Tanzania anasema ama kwa hakika hali ni ngumu sana. Abdul Muhamed anasema waongeze uwekezaji wa mifumo na vifaa vya kisasa vya hali ya dharura na kujiandaa mapema. Anasema vyombo husika e, vitoke kwa wakati ili kuweza kupambana haraka wakati janga linapotokea. Hali kadhalika Fredi Mwanga anasema kinga ni bora zaidi kuliko tiba. Ni muhimu serikali kuchukua tahadhari mapema kabla maafa hayajatokea. Bila shaka haya ndo yale tulikuwa tukizungumza sasa hivi no. Mkutano wa COP unazungumzia swala mm -hmm. hili kwamba wanazungumza zungumza hawachukui hatua kutuwa, na hizo hatua zinabidi kuchukuliwa mm -hmm. kutokana na fedha na fedha hakuna katika nchi za Afrika mashariki mm -hmm. nchi za Afrika, lakini vilevile watu wanasahau kwamba kuna hali kubwa sana ya ubadhirifu wa mali ya umma hilo, kwa hivyo mambo sana haya yanaweza kuonekana yanatokea ghafla, lakini sio ghafla. Wamejitayarisha miaka ishirini na nane iliyopita tuliambiwa kwa hivyo muda naona umemalizika, tumezungumzia swala hili. Kwa hivyo express, asante sana msikilizaji, umekuwa pamoja nasi. Usikose kuwa nasi tena saa moja na nusu, tutakuwa na matangazo mengine ya jioni. Kwa hivi sasa nafikiri tuage na kutia nanga. nanga bila shaka hapa, asanteni, asante. asante.