laabooyinka ay ilaa haatan qaadeen marka ay noqoto sugidda so, amniga badda Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Jina langu ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, nakaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo, Desemba 23, 2025 siku ya Jumanne. Matangazo haya anasikia pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio, Radio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na redio Citizen inasikia kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Kati ya ripoti tulizokuandalia jioni ya leo, serikali ya Tanzania hivi karibuni itaanza awamu ya pili ya kuhamisha wafugaji na mifugo yao kutoka hifadhi ya Ngorongoro kwenda mkoani Tanga. Je, wakazi katika eneo hilo ambao wamejulishwa watahamishwa wanasemaje? Watu tumenyimwa huduma za jamii kuanzia mwaka mbili na ishirini. Hakuna huduma yeyote ya jamii ambayo tunapata, kwa mfano masuala ya miradi ya maendeleo, kwa mfano kuna shule, hospitali. Na katika ripoti nyingine, mdhibiti wa bajeti wa Kenya Margaret Nyakango ambaye amekuwa mkali kuhusu matumizi ya serikali yasiyo ya lazima amekamatwa hivi leo na kufikishwa mahakamani kwa maalamiko yaliyoripotiwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa tuhuma za kuendesha shirika la akiba bila ya leseni ni baadhi tu ya vidokezo vya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, habari za dunia zinasomwa na Sandey Shomari. Vikosi vya Israeli vilipambana na wanamgambo wa Hamas hii leo Jumanne huko ukanda wa Gaza, wakilenga zaidi kusini mwa Gaza, huku mashirika ya kimataifa ya misaada yakielezea wasiwasi wao kwamba raia hawana njia salama ya kuondoka kutoka kwenye mzozo huo. Mifaru na wanajeshi wa Israel walisogea karibu na Hanunis, mji wa kusini ambao ni wapili kwa ukubwa katika ukanda wa Gaza, huku mashambulizi ya anga ya Israel yakipiga kusini mwa Gaza. Maonyo kutoka kwenye jeshi la Israel katika siku za hivi karibuni yaliwataka watu katika vitongoji vingi vya Hanunis kuhama kwa usalama wao na kuwaelekeza maeneo ya kusini zaidi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imesema takriban watu milioni moja nukta nane wamekimbia makazi yao ndani ya Gaza, wakati shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Kipalestina linasema karibu watu milioni moja wanajihifadhi katika vituo vyake kusini mwa Gaza. Benki kuu ya Kenya ilipandisha kiwango chake cha mikopo kwa asilimia mbili hadi kufikia asilimia kumi na mbili nukta tano hii leo Jumanne, ikisema kushuka kwa thamani ya ubadilishaji wa fedha kunachochea shinikizo la bei na huduma ya deni la nje ya sekta ya umma imepanda uamuzi. Huo ulikuwa wa kwanza kwa benki kuu ya Kenya kubatilisha kiwango hicho tangu Juni ilipopandisha kwa asilimia moja mwezi Agosti na Oktoba haikubadilisha. Kuna haja ya kurekebisha msimamo wa sera ya fedha ili kukabiliana na shinikizo kwenye kiwango cha ubadilishanaji na kupunguza athari za mzunguko wa pili ikiwa ni pamoja na kutoka kwenye bei za kimataifa, kamati ya sera ya fedha ya benki kuu MPC ilisema katika taarifa yake. Maafisa kutoka Umoja wa Ulaya na China watafanya mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu mwaka 2019 wiki hii, huku viongozi wa pande zote mbili wakitarajia kubadilishana mawazo kuhusu maswala ya kimkakati na kiuchumi duniani. Baadhi ya wataalamu wanasema lengo la mkutano huo wa siku moja Desemba saba litakuwa kuondoa hatari ambayo inahusiana na juhudi za sasa za Umoja wa Ulaya kupunguza utegemezi kwa ku China katika sekta muhimu. Brussels inataka kuonyesha kwamba wana zana mpya za sera za kuchukua hatua kali ya kuondoa hatari, wakati lengo kuu la China ni kujaribu kuzuia maendeleo ya Umoja wa Ulaya katika kutekeleza sera zinazohusiana na kuondoa hatari. Grzegorz Stec, mchambuzi katika shirika la Umoja wa Ulaya, ofisi ya Brussels ya taasisi ya Mercator for China Studies MERICS, aliyeambia VOA. Na waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly ametia saini mkataba mpya na Rwanda hii leo Jumanne, katika jaribio la kukabiliana na uamuzi mahakama wa kuzuia sera yenye utata ya serikali kuhusu kuwapeleka wale wanaoomba hifadhi kwenye taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Khadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Mpango wa Rwanda uko katikati kati ya mkakati wa serikali ya Uingereza wa kupunguza uhamiaji na unafuatiliwa kwa karibu sana na nchi nyingine ambazo zinafikiria kuwa na sera kama hizo. Mahakama ya juu nchini Uingereza mwezi uliopita ilitoa maamuzi kwamba hatua kama hiyo itakiuka sheria za kimataifa za haki za binadamu, ambayo iko ndani ya sheria za Uingereza. Mkataba mpya utajumuisha mkataba ambao Rwanda hautawafukuza wanaoomba hifadhi kwenda kwenye nchi ambazo maisha au uhuru wao utatishiwa, moja ya wasiwasi mkubwa wa mahakama. Kutakuwa pia na kamati ya kufuatilia ili kuwawezesha watu kuwasilisha malalamiko ya siri moja kwa moja kwa bodi mpya ambayo itaundwa na majaji kutoka kote duniani. Cleverly amesema hivi sasa hakuna sababu za uhakika kuzuia ndege za kuwasafirisha waomba hifadhi kwa sababu mkataba umezungumzia masuala yote yaliyoulizwa na mahakama ya juu na hakuna fedha za ziada ambazo zimetolewa kwa Rwanda ili kuwa na mkataba. Kinyume na waraka wa maelewano, Rwanda imepewa malipo ya awali ya dola milioni 180 kwa ahadi ya kutumia fedha hizo zaidi kwa kuwapatia makazi na kuwahudumia wale ambao watahamishiwa nchini Rwanda. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Nigeria Bola Tinubu anataka uchunguzi ufanywe kuhusiana na shambulizi la mwishoni mwa juma la ndege zisizo na rubani na kuua watu 85. Shambulio hilo baya lilitokea katika kijiji cha Tudun Biri katika jimbo la kaskazini la Kaduna Jumapili wakati wa kusherehekea sikukuu ya Waislamu. Darzeni wanavijiji pia hujeruhiwa katika shambulio hilo. Ofisi ya rais Tinubu itoa taarifa ikielezea masikitiko yake juu ya tukio hilo ambalo ameliita la bahati mbaya sana, linasumbua na kuumiza. Jeshi la anga la Nigeria limekanusha kuhusika kwa namna yoyote ile na shambulio hilo la Jumapili. Rais wa zamani wa Mauritania Muhamed Ould Abdulaziz amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa mzunguko haramu wa fedha na utajiri haramu. Abdul Aziz aliongoza nchi hiyo ya Afrika ya magharibi kwa mwongo mmoja baada ya kuingia madarakani katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na nane na alikuwa mshirika wa nchi za magharibi akipambana na wanamgambo wa Kiislamu katika eneo la Sahel. Alikuwa kwenye kesi tangu mwezi Januari na alikanusha madai ya ufisadi. Mahakama ilimkuta Abdulaziz na hatia ya mashtaka mawili kati ya kumi Jumatatu jioni kufuatia uchunguzi wa madai ya ubadhirifu wa mali ya umma na ufisadi. Mmoja wa mawakili wake aliita uamuzi wa huo hukumu ya kisiasa inayomlenga mtu na familia yake. Waendesha mashtaka walisema hukumu ya mkuu huyo wa zamani wa nchi ilikuwa ya kihistoria. Na idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa volkano nchini Indonesia imeongezeka hadi ishirini na mbili baada ya miili tisa zaidi kupatikana. Afisa wa shirika la utafutaji na uokoaji alisema leo Jumanne waathirika tisa kati ya kumi waliotoweka walipatikana wakiwa wamekufa alasiri ya leo, na kwa sasa wanahamishwa. Kuna mwathirika mmoja aliyesalia anatafutwa. Abdul Malik, mkuu wa shirika la utafutaji na uokoaji la Padang, aliiambia AFP. K K K K K K Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na habari iliyopewa uzito wa juu jioni hii ya leo ni serikali ya Tanzania hivi karibuni itaanza kuwahamisha wakazi wa hifadhi ya Ngorongoro kwenda mkoani Tanga, hatua ambayo haikuwafurahisha baadhi yao. Watetezi wa haki za binadamu wameukosoa mpango huo wa serikali wa kuwahamisha jamii ya wafugaji wanaoishi katika hifadhi hiyo ya Ngorongoro kutokana na mpango huo kushindwa kuwashirikisha na kuwasikiliza wananchi wanaoishi katika maeneo hayo, huku wananchi hao wakiwa na wasiwasi wasi iwapo uhamishaji huo utakuwa ni wakhiari. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani ana, anayo taarifa kamili. Watetezi hao wameelezea wasiwasi juu ya mpango wa serikali wa kuzihamisha jamii za wafugaji kutoka katika hifadhi ya Ngorongoro kwenda katika kijiji cha Msomera kilichopo wilayani Handeni mkoani Tanga baada ya kutokuwepo ushirikishwaji wa jamii ya wa wafugaji kabla ya serikali kuwaanzisha mpango wa kuziondoa jamii hizo. Odero Odero ni mkurugenzi wa shirika la uraia na msaada wa kisheria amesema serikali ilipaswa kuwashirikisha wakazi wa wa Ngorongoro na jamii za wafugaji kupitia serikali zao za vijiji ili na wao waweze kutoa maoni yao kabla ya kupitisha mpango wa kuhamisha wananchi hao. Mikutano ya vijiji, watu wangeshirikishwa na hao watu wangetoa mapendekezo ya nini kifanyike. Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wananchi hao walifika mjini Dodoma na kukutana na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na walipeleka mapendekezo yao ya namna bora ya kutatua kama kuna changamoto zinazojitokeza. Kwa mujibu wa msemaji mkuu wa serikali, tarafa ya Ngorongoro ina jumla kata 11 na vijiji 25 ikiwa na watu 115,000 hukupakiwa na jumla ya kaya 21,000 zinazochukua eneo la kilomita za mraba 3,700 kati ya kilomita za mraba 8292 za eneo lote la hifadhi. Mobihare Matinyi ambaye ni msemaji mkuu wa serikali ya Tanzania ameiambia Sauti ya Amerika kuwa sababu za kuhamishwa kwa jamii wa wafugaji kutoka eneo la hifadhi ya Ngorongoro ni kuendeleza uhifadhi wa eneo hilo kutokana na ongezeko kubwa la watu na mifugo inayopelekea uharibifu wa ndani ya hifadhi hiyo, huku sababu nyingine zikiwa ni kuendeleza shughuli za kiuchumi kupitia utalii pamoja na maendeleo ya watu wa jamii ya wafugaji. Sababu kubwa ya serikali kuwahamisha au kutaka kuwahamisha wananchi hawa ni kujaribu kufikia malengo matatu: moja, kuendeleza uhifadhi wa eneo la Ngorongoro; la pili ni kuhakikisha kwamba shughuli za kiuchumi za fahari ya nchi za utalii zinaendelea na sababu ya tatu ni kwa sababu ya maendeleo ya jamii ya watu wanaoishi pale. Hata hivyo Laitayo Laiza, mkazi wa Ngorongoro, ameonyesha kutokuwa na imani iwapo uhamishwaji huo ni wahiari kutokana na eneo la Ngorongoro kukosa huduma za kijamii kwa miaka miwili sasa, na hivyo kwao wanaona kama ilikuwa ni njia ya kuwafanya wahame katika eneo hilo. Hakuna uhiari pale, kama tu watu tumenyimwa huduma za jamii kwanzia mwaka mbili na ishirini, hakuna huduma yoyote ya jamii ambayo ina tunapata kwa mfano masuala ya miradi ya maendeleo, kwa mfano kuna shule, hospitali, kuna miundombinu mingine kama barabara, ukitoa barabara zile ambazo zinakuwa na manufaa kwa shirika. Msemaji mkuu wa serikali Matinyi ameihakikishia jamii ya wafugaji wanaoishi Ngorongoro kuwa hakutokuwa na matumizi ya nguvu kwa mwananchi yeyote ambaye hatokuwa tayari kuhama katika eneo lake, na badala yake serikali itaendelea kutoa elimu ya umuhimu wa kuhama katika maeneo hayo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika. Naam, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na vyombo vya habari kutosahau mzozo wa kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ghasia dhidi ya ya wanawake na wasichana zikiripotiwa zikiongezeka. Idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa OCHA inasema wanashirikiana na washirika wengine wa huduma za dharura kukabiliana na janga hilo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo. Naibu mkurugenzi mkazi wa idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, Susan Tekalet, akizungumza na Sauti ya Amerika jana mjini Washington, ameeleza kwamba wanawake na wasichana katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri wanaendelea kukabiliwa na kiwango cha kutisha cha ghasia za kingono kutokana na kuzuka upya mashambulizi yanayofanywa na makundi yenye silaha I mean Uh, ripoti ya that, that uh, uh, girls... hivi karibuni ya shirika la madaktari wasio na mipaka MSF inaeleza kwamba kesi zilizoripotiwa za wanawake na wasichana waliokwenda kupata huduma za afya kutokana na ubakaji na hasa za kingono zimefikia elfu tisini mwaka huu. Hiyo ni chembe tu ya tatizo kamili, kwani hasa dhidi ya wanawake haziripotiwi kwa namna inavyostahiki. Takalet amesema hii inatokana na kwamba waathiriwa hawawezi kutafuta msaada wa kiafya au kuripoti juu ya unyanyasaji huu wa kikatili kwa kuhofia unyanyapaa katika jamii zao au kuogopa ulipizaji kisasi, kwani watenda waovu wanaishi nao kwenye miji na kambi ya walokoseshwa makazi. So, uh, the Sehemu kubwa ya hali hii inatokana na kwamba wanawake na wasichana wako katika hali ya hatari daima kwenye maeneo ya migogoro. Msaada wetu wa kibinadamu, kama nilivyotaja, haikidhi hata kidogo mahitaji yaliyopo. Kwa mfano, katika juhudi zetu za kutafuta fedha zilizohitajika kwa huduma za dharura kwa ajili ya mwaka huu pekee, tumeweza kupata asilimia 38 ya mahitaji kamili. Naibu mkurugenzi wa OCHA huko DRC anatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa na hasa vyombo vya habari kuendelea kuzungumzia hali ya kibinadamu huko DRC kwani hali inazidi kuwa mbaya kwa watu milioni mbili laki nane waliokoseshwa makazi kutokana na ghasia zilizoanza mwaka jana. Tunahitaji msaada na tunawategemea nyinyi kuhakikisha suala la DRC linaendelea kutangazwa, kwa sababu tunafahamu daima kuna mashindano kutokana na mizozo mipya inayojitokeza na kuona suala la DRC likiendelea kusahaulika kwenye mizozo ya kimataifa. Takalet, kwa upande mwingine amepongeza Marekani kwa kuendelea kuwa mhisani mkuu wa DRC na ameridhika na mazungumzo yake na viongozi wa Washington ambao wamemhakikishia kwamba msaada wa Marekani utaendelea kutolewa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam na basi, baadaye jioni hii saa tatu za usiku, usikose kusikiza matangazo yetu ya kipindi cha kwa undani ambayo yanakujia hapo saa tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Leo hii tukiangazia Umoja wa Mataifa ya kuiondolea Somalia marufuku ya silaha. Je, kutawezesha taifa hilo kuwa na nguvu ya kujilinda dhidi ya kundi la wanamgambo la Al- Shabab? Na pia mkutano wa COP28 unaoendelea huko Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo mdhibiti wa bajeti wa Kenya, Margaret Nyakango, ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa sana wa serikali akizungumzia ya matumizi yasiyo ya lazima ya serikali, mapema hivi leo amekamatwa na kufunguliwa mashtaka nchini humo kwa makosa yaliyoripotiwa dhidi yake kati ya mwaka 2019 na 2020 ya kumlaghai mwanamke mmoja na kuchukua shilingi milioni 29 pamoja na kuendesha shirika la akiba na mikopo bila leseni halali. Nyakango amekaa na madai hayo na kuachiliwa kwa dhamana. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatupasha zaidi. Yeah, Margaret Nyakango ambaye mwaka huu ameonekana kuonyesha ujasiri usio wa kawaida kwa maafisa wa serikali ya Kenya, hasa uh, kwa kushuka thamani ya shilingi ya Kenya na matumizi yasiyo ya lazima ya serikali, ameshtakiwa uh, na mkurugenzi wa mashtaka ya umma kwa makosa hayo yaliyoripotiwa dhidi yake kati ya mwaka 2019 na mwaka 2020, kabla ya kuwa mdhibiti wa bajeti, kwa tuhuma za kumlagai mwanamke mmoja shilingi milioni 29, kuendesha shirika la akiba na Kopo bila leseni na kugushi vyeti. Nyakango na watuhumiwa wengine 11 waliokosa kufika mbele ya mahakama anadaiwa vilevile kutoa hati ya maelezo ya uongo kinyume cha sheria na kupanga njama ya ulaghai. Hata hivyo, akiwa mbele ya hakimu mkuu wa mahakama ya Mombasa Alex Ithuku, Nyakango amekanusha mashtaka hayo dhidi yake na kisha kuachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni mbili au laki tano pesa taslim. Kwa siku za hivi majuzi ameonekana kuwa mwiba kwa serikali kwa kusimulia jinsi mtandao wa ubadhirifu wa fedha za umma unavyofanya kazi na kuhusu matumizi ya fedha za umma yasiyokuwa lazima we have seen distortion of car reimbursement you find somebody bringing a 13 year old car and saying they, they paid 4 million shillings. so generally looking at the way the requisitions are made you can see a deliberate effort to defraud public funds I have seen ghost projects and ghost pays. Hivi majuzi katika taarifa mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya serikali ya kitaifa kwa mwaka 2022 na 2023, ameonya kuwa hivi karibuni huenda serikali ya Rais William Ruto ikashindwa e, kutoa huduma muhimu kwa umma kutokana na kushuka thamani kwa shilingi ya Kenya dhidi ya dola ya Kimarekani ambayo imesababisha ongezeko kubwa la deni la umma kwa kupanda viwango vya riba na kuendelea kushuka kwa thamani kwake kutahitaji kuongezeka kwa, kwa kiasi kinachohitajika kwa lipaji wa madeni wakati wa uwasilishaji wa maoni ya umma kwa kamati ya maridhiano ya kisiasa kati ya rais Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwezi uliopita, Nyakango amefichua jinsi wizara ya fedha ilivyoongeza bajeti yake ya mshahara mara tatu ya kiasi anacholipwa, lakini ziada hiyo haikuingia kwenye akaunti yake. So I asked, why is the <laughs> Chairman, I have not received the answer. Ofisi ya mdhibiti wa bajeti ni huru na inalindwa na katiba ya Kenya kwa mujibu wa kifungu cha 248 cha katiba, hivyo kuainisha masharti ya mchakato wa kina wa bunge wa wow, kuondolewa kwake kazini, anavyoeleza Alex Manyasi, mtaalamu wa mifumo ya uongozi na sera ya serikali nchini Kenya. Hizi constitutional commissions, kazi yao ni safeguard interests za wananchi. Kwa hivyo, control of budget, kazi yake kubwa ni kuhakikisha kwamba fedha za umma bajeti zikishapitishwa bunge, executive ikafanya kuspend pesa. Na nikisema executive namaanisha national government, county government. Uh, kama mtu ajapeleka kotini kesi ya kusema kwamba kuna fedha zimetumiwa vibaya, basi kazi ya control of budget ni kuhakikisha kwamba fedha za mwananchi hazipotei. Kesi hiri yake itasikilizwa Desemba 13 mwaka huu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Tanzania ambako wanawake wafanyabiashara wanakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo mitaji midogo, mrundikano wa kodi ambazo haziendani na biashara wanazofanya pamoja na ukatili wa kingono unaofanywa na baadhi ya wafanyabiashara wa kiume, hali inayowakatisha tamaa kuendelea na biashara hizo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia makala ifuatayo. Maswala ya unyenyasaji wa kingono na ubaguzi ni miongoni mwa changamoto zinazowakwamisha wanawake wengi wafanyabiashara ulimwenguni na kusababisha wanawake hao kukata tamaa kuendelea na biashara zao, ambapo kwa upande wa Tanzania wanawake wamekuwa wakibaguliwa na kupitia unyenyasaji wa kingono kutoka kwa wafanyabiashara wenzao wa kiume. Tatu Shamceni, mfanyabiashara wa utengenezaji wa batiki kutoka Dare Salamu, amesema wamekuwa wakipitia changamoto ya kubaguliwa na kudharauliwa na wafanyabiashara wa kiume kwa kukataa kufanya nao kazi kwa sababu ya jinsi zao wanaofanya kazi ya kutengeneza maua ni wakaka vijana wa kiume. Sasa kuna muda akikuta wewe mwanamke ndo unaouni ile biashara, ndo unamuita una huwa kuna kama taarau fulani hivi wanakuletea. Saa nyingine unaweza ukawatafuta, wanakujibu wanavyojisikia, yani hawapendi kufanya kazi na we. Licha ya kuwepo kwa changamoto ya kubaguliwa na wafanyabiashara wa kiume, pia wanawake hao wamekuwa wakipitia changamoto ya kuombwa rushwa ya ngono pale wanapokuwa wamepungukiwa kiasi cha pesa kwa ajili ya kununua bidhaa kama anavyoeleza Asha Hassani mfanyabiashara kutoka Mburahati, Dar es Salaam. Sangina, unaweza ukaenda kwenye biashara kununua, utakuta kwamba hela unayo ndogo. Mwanaume unayemkuta anayekuuzia, muuzaji, anakuambia kwamba oo, kama unataka biashara, basi mimi na wewe tuwe marafiki, urafiki wa karibu, tue tuna mahusiano. Yani kwa hiyo sawa, we mfanyabiashara mwenyewe mwanamke, inabidi yani usimame kidete. Miundombinu mibovu ya usafirishaji inaweza kusababisha usumbufu mkubwa kwa wanawake w wafanyabiashara na hata kusababisha gharama za usafirishaji kuwa juu. Kwa, kwa kuzingatia umuhimu wa hi katika uchumi wa Tanzania ni muhimu kushughulikia changamoto za usafirishaji wa bidhaa kwenda sokoni ambazo zinaathiri wanawake wafanyabiashara. Witness Nyalusanga mfanyabiashara wa, nyalu mfanya wa dagaa kutoka Dar es Salaam anathibitisha uwepo wa gharama kubwa za usafirishaji wa bidhaa kuzifikisha sokoni, hali inayoathiri faida za biashara zao. Unakuta usafiri usafiri unakuja kuambiwa, kwenye basi unaambiwa, kwa kufikisha Dar es Salaam, kutoa mwanzo kufika Dar es Salaam, unaambiwa labda elfu kumi kwa ndoo moja, ambapo unakuta ukija kupaki ile daga zako faida ambayo unakuja kuipata ukija kutoa na ile pesa ya usafiri bado faida inakuwa chini. Changamoto nyingine wanaopitia ni viwango vikubwa vya kodi ambavyo ni kikwazo kwa wanawake wajasiriamali, na mara nyingi wanaweza kukabiliana na mzigo mkubwa wa kodi, ambapo unaweza kuathiri uwezo wao wa kukuza biashara zao. Hivyo mamlaka zinapaswa kuzingatia sera za kodi ambazo zitaweka mazingira wezeshi kwa wanawake wajasiriamali na biashara zao. Nunu Abbala mfanyabiashara wa urojo kutoka Fuoni Zanzibar anazitaka mamlaka ku viwango vya kodi ambavyo vitaendana na aina ya biashara wanazofanya ili kutofautisha kiwango cha kodi kati ya wafanyabiashara wadogo na wakubwa. Kwa hiyo tunaomba serikali watupunguzie kodi, watuwekee kulingana na mtu na, na biashara yake anayofanya ndo wamwekee kodi. So kwa sababu labda tumechukua milango kila kile aliochukua mlango lazima alipie laki moja na nusu. Hapana, itegemea na biashara anayoifanya. So kwa kuwa mtu wa kodi mlango ndo lazima alipie pesa ile ile ya mlango. Changamoto za mrundikano wa kodi na ukosefu wa mitaji zinapelekea wanawake wengi kuingia kwenye mikopo midogo midogo ambayo kwa kiasi kikubwa imekuwa ikichangia kuharibu biashara wanazofanya, kama Hasani anavyoeleza. Tukiingia huku kwenye mikopo midogo midogo ya mitaani, kama kausha damu na kadhalika, hii ndio inatuondoa kabisa kwenye biashara. Yani huwezi ukatoboa, kulinganisha na unachukua hela ndogo e, unalipa kiwango kikubwa na si kukiwambia, jamani, mimi sina hawakuelewi. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Leila Abubakari ambaye ni mwanasaikolojia kutoka Tanga amesema mikopo midogo midogo kwa wanawake wengi imepelekea kuwaathiri na wengine hata kuingia kwenye mawazo yanayopelekea kujiua baada ya kushindwa kulipa mikopo hiyo. Baadhi ya changamoto ambazo zinaweza zikakutokea kutokana na matatizo haya ya depression, mmoja anaweza mtu akaamua kujiua, wengine wanaingia kwenye addiction ya kukopa, mtu anaweza akawa anakopa alipe Deni, na tena akitaka kulipa lile deni, tena anakopa. Hassan amemalizia kwa kusema kuwa wakati wanaendelea kupitia changamoto za mitaji, bado hata mikopo inayotolewa na serikali kwa ajili ya wanawake imekuwa haiwafikii, na hata inapokuja, wanaopatiwa mikopo hiyo wamekuwa si wafanyabiashara. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Kabla ya kumaliza matangazo haya ya leo, Sande Shomari anakusomea mukhtasar wa habari. E, vikosi vya Israel vilipambana na wanamgambo wa Hamas hii leo Jumanne huko ukanda wa Gaza, wakilenga zaidi kusini mwa Gaza huku mashirika ya kimataifa ya misaada yakielezea wasiwasi wao kwamba raia hawana njia salama ya kuondoka kutoka kwenye mzozo huo. Vifaru na wanajeshi wa Israel walisogea karibu na Khan Yunis, mji wa kusini ambao ni wa pili kwa ukubwa katika ukanda wa Gaza, huku mashambulizi ya anga ya Israel yakipiga kusini mwa Gaza. Benki Kuu ya Kenya ilipandisha kiwango chake cha mikopo kwa asilimia mbili hadi kufikia 12.5 siku ya leo Jumanne, ikisema kushuka kwa thamani feather, ya ubadilishanaji wa fedha kunachochia shinikizo la bei na huduma ya deni la nje ya sekta ya umma imepanda. Maafisa kutoka Umoja wa Ulaya na China watafanya mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa wiki hii, huku viongozi wa pande zote mbili wakitarajia kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya kimkakati na kiuchumi duniani. Baadhi ya wataalamu wanasema lengo la mkutano huo wa siku moja Disemba 7 litakuwa kuondoa hatari ambayo inahusiana na juhudi za sasa za Umoja wa Ulaya kupunguza utegemezi kwa China. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ataka uchunguzi ufanye kuhusiana na shambulizi la mwishoni mwa juma lo watu 85 hadi hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Khadija Riami, na hapa studio nilikuwa naye mwenzangu Sande Shomari, na bila kumsahau mwelekezi wa matangazo yetu Aida Isa. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya kipindi cha Kwa Undani ambayo yanakujia saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. hii leo mpenzi msikilizaji, na kutakia usiku wenye utulivu.