Vikosi vya Israel vilipambana na wanamgambo wa Hamas leo Jumanne huko ukanda wa Gaza, wakilenga zaidi kusini mwa Gaza, huku mashirika ya kimataifa ya misaada yakielezea wasiwasi wao kwamba raia hawana njia salama ya kuondoka kutoka kwenye mzozo huo. Vifaru na wanajeshi wa Israel walisogea karibu na Han Yunis, mji wa kusini ambao ni wa pili kwa ukubwa katika ukanda wa Gaza, huku mashambulizi ya anga ya Israel yakipiga kusini mwa Gaza. Maonyo kutoka kwenye jeshi la Israel katika siku za hivi karibuni yaliyotaka watu katika vitongoji vya Khan Yunis kuhama kwa usalama wao na kuelekeza maeneo ya kusini zaidi. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu inasema takriban watu milioni 1.8 wamekimbia makazi yao ndani ya Gaza, wakati shirika la Umoja Mataifa la wakimbizi wa Kipalestina linasema karibu watu milioni moja wanajihifadhi katika vituo vyake kusini mwa Gaza. Benki Kuu ya Kenya ilipandisha kiwango chake cha mikopo kwa asilimia mbili hadi kufikia asilimia kumi na mbili nukta tano siku ya hii leo Jumanne, ikisema kushuka kwa thamani ya ubadilishanaji wa fedha kunachochea shinikizo la bei na huduma ya deni la nje ya sekta ya umma imepanda. Uamuzi huo ulikuwa wa kwanza kwa Benki Kuu ya Kenya kubatilisha kiwango hicho tangu Juni ilipopandishwa kwa asilimia moja mwezi Agosti na Oktoba haikubadilisha. Kuna haja ya kurekebisha msimamo wa sera ya fedha ili kukabiliana na shinikizo kwenye kiwango cha ubadilishanaji na kupunguza athari za mzunguko wa pili ikiwa ni pamoja na kutoka kwenye bei za kimataifa, kamati ya sera ya fedha ya benki kuu MPC ilisema katika taarifa yake maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc rais wa nigeria bola tinubu anataka uchunguzi ufanywe kuhusiana na shambulizi la mwishoni mwa juma la ndege isiyo na rubani na kuua watu wapatao themanini na tano shambulio hilo baya lilotokea katika kijiji cha Tudun Biri katika jimbo la kaskazini la Kaduna siku ya Jumapili, wakati wa kushirikia sikukuu ya Waislamu drazeniya. Wanavijiji pia walijeruhiwa katika shambulio hilo. Ofisi ya rais Tinubu ilitoa taarifa ikielezea masikitiko yake juu ya tukio hilo ambalo ameliita la bahati mbaya sana, linasumbua na kuumiza. Jeshi la anga la Nigeria limekanusha kuhusika kwa namna yoyote ile na shambulio hilo la Jumapili. Na rais wa zamani ya Mauritania, Muhamed Ould Abdul Aziz, amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa mzunguko haramu wa fedha na uchajiri haramu. Abdul Aziz aliongoza nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi kwa mwongo mmoja baada ya kuingia madarakani katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na nane na alikuwa mshirika wa nchi za magharibi akipambana na wanamgambo wa Kiislam katika eneo la Sahel. Alikuwa kwenye kesi tangu mwezi Januari na alikanusha madai ya ufisadi. Mahakama ilimkuta Abdulaziz na hatia ya mashtaka mawili kati ya kumi Jumatatu jioni kufuatia uchunguzi wa madai ya ubadhirifu wa mali ya umma na ufisadi. Mmoja wa wakili wake aliita uamuzi wa huo hukumu ya kisiasa inayomlenga mtu na familia yake. Waendesha mashtaka walisema hukumu ya mkuu huyo wa zamani wa nchi ilikuwa ya kihistoria. Na vikosi vya Israeli vilipambana na wanamgambo wa Hamasi Jumanne huko Gaza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao, utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani. Jina langu ni Meri Mgawi, katika kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Sehemu yetu ya kwanza tutakuwa tunazungumzia kuhusu Somalia imejiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki katika hatua inayonuiwa kuimarisha ukuaji wa uchumi nchini humo kufuatia miongo mitatu ya vita, na katika sehemu yetu ya pili itakuwa ni rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed Jumamosi alikaribisha kura ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliondoa vikwazo vya silaha vilivyowekwa kwa taifa hilo la pembe ya Afrika zaidi ya miaka 30 iliyopita. Katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, tunakuarifu kuwa Somalia amejiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki katika hatua inayonuiwa kuimarisha ukuaji wa uchumi nchini humo kufuatia miongo mitatu ya vita. Rais Hassan Sheikh Mahmud anasema kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki inaleta matumaini makubwa kwa Somalia kwa mustakabali wa fursa na ustawi. Kwa undani leo hii mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia iwapo kuna manufaa ya kujiunga na jumuiya ya Somalia yenyewe na pia kutakuwa na faida gani au changamoto zipi kwa jumuiya kufuatia kujiunga kwa Somalia. Somalia imekumbwa na mzozo tangu mwaka wa 1991 na, na maeneo mengi ya nchi hiyo yanadhibitiwa na kundi la wanajihad la Al-Shabab. Baadhi ya majirani zake wametuma wanajeshi kusaidia kupambana na kundi hilo ambalo lina mafungamano na kundi la Alqaida. Uamuzi wa kuikubali Somalia ulifanywa baada ya mkutano wa wakuu wa nchi wanachama mjini Arusha, Tanzania. Kuunganishwa kwa Somalia katika Jumuia ya Afrika Mashariki ni hatua kubwa kwa taifa hilo la pembe ya Afrika, lakini haijakuwa rahisi. Miezi kadhaa ya Somalia kushawishi kujiunga na jumuia ilikabiliwa na maswali mazito na mashaka kutoka kwa baadhi ya nchi wanachama. Somalia iliomba kujiunga na jumuia hiyo kati ya mwaka 2012 na 2017, lakini ombi lake lilikataliwa awali kutokana na hali yake ya usalama na utawala dhaifu. Profesa Chacha Nyaikoti Chacha ni mtaalamu wa mambo ya diplomasia, alimemuuliza kwa nini Jumuiya ya Afrika Mashariki inaonekana kupanuka kwa haraka. Tamaa ya nchi hizi kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki kwanza inatokana na ile hali ya kutaka kupata soko kubwa, kwa sababu ya bidhaa za nchi zile zinazozalishwa ndani ya nchi, lakini pia inapata afueni kufuatana na utaratibu ambao umewekwa na itifaki mbalimbali mbali. kati ya Ulaya, uh, uh, zaidi zaidi Jumuia ya Afrika Mashariki na kwa mfano Umoja wa Nchi za Ulaya, Amerika na kwingineko zaidi zaidi. Pia tuzingatie kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki inahusisha nchi hizi katika mambo mbalimbali -mbali, elimu ya, ya juu, elimu ya kawaida uh, sheria pamoja na usalama wa nchi na biashara, pamoja na ufugaji na kilimo. Na haya mambo yote wakati unapoyazingatia, nchi ikiwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki inapata manufaa na kufaidika kwanza kwa yale ambayo yanazalishwa katika nchi yanaweza kupanuliwa yakatumika katika nchi nyingine, na hiyo ikawa ni biashara imenoga. Na soko huru la Afrika Mashariki pia linafungua milango ya bidhaa za nchi moja kuzunguka kwa nchi zote hizi za Afrika Mashariki. Kwa hivyo unapata wateja kwa wingi, na ukipata wateja kwa wingi, ni biashara ya juu na faida kubwa kubwa. Kwa hivyo ninafikiri ndio sababu kubwa unaona imekuwa na kichocheo cha nchi kutaka kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini nina wasiwasi pia kwamba nchi hizi zinajiunga uh, kabla hazijatimiza matakwa yote ambayo yalikuwa yamejadiliwa hapo awali, kuhusu usalama wa ndani wenyewe kwa wenyewe, kuhusu demokrasia, kuhusu namna ambavyo raia wanahudumiwa na nchi kwa tawala hizi ambazo zinashika usukani katika hizi nchi za Afrika Mashariki. Hiyo ni moja, na mbili, ni kwamba sina hakika kama hizi nchi zote zitakuwa zinatoa mchango yao kwa wakati unaofaa, ili kuendeleza shughuli za Afrika Mashariki, kwa sababu kadri ninavyofahamu ni kwamba nchi nyingine zimedorora sana, huwa hazitoi hiyo mchango kwa muda unaofaa, na kwa sababu hiyo shughuli mbalimbali za jumuiya ya afrika mashariki zinabakia hazijatimizwa kwa hivyo linakuwa ni jumuiya ambayo haina meno ya kuuma na kutafuna baada ya maombi mengine ya somalia mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa na kukubaliwa kwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo mnamo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili timu ya uthibitishaji ilitumwa huko mogadishu raia wa nchi za jumuiya wanaweza kutembea kwa uhuru ndani ya jumuiya Hivyo baadhi wanahofia kuwa inaweza kuwa rahisi kwa wapiganaji wa Al-Shabab kuzunguka eneo hili. Ili kuingizwa kwenye jumuiya, nchi mpya zinatakiwa kuonyesha kwamba zinafuata misingi ya utawala bora, demokrasia, utawala wa sheria, haki za binadam na haki za kijamii. Mwaka jana Somalia iliorodheshwa kuwa nchi fisadi zaidi duniani na shirika la Transparency International, kwa hivyo wengine walihoji kuwa Somalia haikuwa tayari kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki. Richard Tuta ni mtaalamu wa masuala ya usalama. Kwanza kabisa ni kwamba Somalia kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki eh, ni kwa sababu ya vitu vitatu. Kwanza ni sababu za kiuchumi, sababu za kisiasa na sababu za kiusalama. Sababu ya kiusalama ni kwamba ndio itakuwa kwamba urahisi kwake kuweza kuweza uh, kufanya kile ambacho tunaita na kizungu kumobilize, uh, wanajeshi, vyombo vya usalama vya hivi nchi ambavyo ni wanachama na kuweza kumarisha usalama wake wenyewe wa kindani. Uh, sababu za kiuchumi ni kwa sababu ya masoko ya bidhaa zake na pia ikaweza kununua vitu kutoka mataifa haya ambao ni ambayo yameungana kwa, kwa jumuia ya Afrika Mashariki. Sababu za tatu za kisiasa ni kwa sababu ya, ya uongozi kule Somalia. Wakawa na urafiki ule ikawa kwamba wananchi wa kule wakaweza kupata manufaa zaidi na, na, na basi wakaweza kuiunga serikali iliyopo kwa hivi sasa mamlakani kule nafikiria kwamba eh, mbinu za za usalama hugeuka kila kuchao. Kwa hivyo kutokana na kujiunga kwa Somalia katika ya, jumuiya ya Afrika Mashariki labda italeta ita mabadiliko katika mbinu ya kuweza kulinda nchi binafsi na pia kuilinda kama jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo ni jambo ambalo kwa hivi sasa utakuta kwamba labda wanaohusika na masuala ya usalama katika nchi hizi zote yaenda ikawa kwamba watakuwa na kikao na wakaweza kuangazia changamoto inayo, itakayotokea kufuatia Somalia kujiunga na, na jumuia hii na kuweza kuweka mikakati ya kukabiliana na hizo changamoto. Utakuta kwamba katika kujiunga kwake na jumuia huenda uh, ikawa kwamba sasa itaweza wataweza kushauriana na kubadilishana ujasusi. Wataweza pia kushauriana na kubadilishana uh, ma, ma, ma, mbinu tofauti tofauti za kuweza kuimarisha salama katika nchi ya Somalia kwa sababu, wakati ambapo nchi ya Somalia ikiwa salama, basi utakuta kwamba uh, kuna uwezekano pia wa, wa, ba, jumu ya jumuiya nzima pia nchi wanachama kuwa salama kukiweko na mikakati ya kufaa, kukiweko na mikakati ambayo inaweza kakabiliana na hizo changamoto, basi ienda ikawa kwamba usalama utaimarika zaidi. Lakini wakati ambapo labda hakutawekwa mikakati zifaazo, basi huenda kujiunga katika hizi nchi katika wa, uh, jumuiya mashariki ikaadhiri, uh, sana usalama wa hizi nchi wanachama. Mazungumzo kati ya jumuiya na Somalia yalianza mwezi Agosti, yakisimamiwa na serikali ya Kenya. Rais Hassan alihakikishia jumuia kuwa nchi yake ilikuwa inajitahidi sana kutatua masuala hayo kwa kuungwa mkono na nchi wanachama. Aliendelea kuiuza nchi yake kwa jumuia akitumia ukanda wa pwani ya nchi yake wa kilomita elfu tatu ambao ungeunganisha eneo hilo na rasi ya Arabia, eneo lenye uchumi mzuri na uchumi wa baharini wa Somalia kama uvuvi. Ofa hii inaonekana kuwa nzuri sana nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kukataa. Wale wanaounga mkono wanasema kwamba kujiunga huko kulicheleweshwa kwa muda mrefu na kuongeza kuwa eneo hilo litafaidika kwa kiasi kikubwa. Wengine walisema muda zaidi ulipaswa kuchukuliwa, wakisema kwamba jumuiya inaweza kurithi baadhi ya changamoto za Somalia. Hali ya usalama ya Somalia inazua maswali muhimu kama eneo hilo litakuwa tayari kushughulikia changamoto ambazo nchi inakuja nazo na kama hakutakuwa na changamoto kwa uwezo wa eneo hili kuhakikisha amani, usalama na utulivu wa kikanda. Nimesema awali kwamba mojawapo ya masharti ambayo nilikuwa ninafahamu kwamba nchi inatakikana itimize ni kuhakikisha kwamba migogoro ya ndani kwa ndani, vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa mfano kati ya koo hii na koo ile, au vita ya eneo fulani na eneo jingine, yalikuwa ni masharti kwamba ni lazima nchi hiyo imesawazisha hayo mambo yote kabla haijapewa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini tayari tumesha shuhudia kule DRC Congo bado kuna harakati za vita ya wenyewe kwa wenyewe, wakati mwingine vita ambayo nchi nyingine za jirani zinachangia pia. Kuna shida Sudani ya Kusini, mpaka sasa hatujajua kama wana muungano mzuri ambao unaweza kuwafikisha Salva Kiir na Riek Machar kuwa kama ni viongozi ambao wanashirikiana. Na Somalia pia inaleta matatizo mengine ndani ya jumuiya. Sasa mimi wasiwasi wangu ni kwamba jumuiya itabaki ikiwa kwenye mikutano tu ya kujaribu kusuluhisha matatizo ya nchi hizi tatu, kwa sababu hatuwezi kufumba macho wakati wa raia wa hizo nchi wanaendelea kuumia na wao ni raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Tayari vikosi vya Uganda, Kenya na Burundi vimetumwa nchini somalia kwa takriban miongo miwili lakini kile kilichokuwa kimeanza kama ujumbe mfupi wa kusaidia kuleta utulivu nchini humo kimeongezwa kwa miaka mingi zaidi kutokana na tishio la wanamgambo wa al-shababu na kushindwa kwa serikali kuweka vikosi tayari kwa ajili ya usalama wao shukran jason nyakundi kwa taarifa hiyo na katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani, rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud Jumamosi alikaribisha kura ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa iliyoondoa vikwazo vya silaha vilivyowekwa kwa taifa hilo la pembe ya Afrika zaidi ya miaka 30 iliyopita. Baraza hilo lenye wanachama 11 lilipiga kura kwa kauli moja Ijumaa usiku kuunga mkono azimio lililoandaliwa na Uingereza kuondoa marufuku hiyo ya silaha. Kwa undani leo hii, mwandishi wa Sauti ya Amerika Jason Nyakundi kutoka Kenya anaangazia iwapo kuondolewa kwa vikwazo hivyo kutaiweka serikali ya Somalia kujilinda dhidi ya kundi la al Shabaab. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Ijumaa lilipiga kura ya kuondoa vikwazo vya silaha kwa vikosi vya jeshi la serikali ya Somalia na kufikisha kikomo miaka 31 ya vikwazo vilivyoizuia nchi hiyo kuboresha jeshi lake kwa kununua silaha mpya. Katika wa uamuzi wake mjini New York, baraza lilipiga kura Kumi na nne kwa moja kuondoa vikwazo dhidi ya Somalia, lakini liliendelea na vikwazo vya biashara ya silaha au usambazaji wa bidhaa kwa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliruhusu serikali ya shirikisho kuagiza na kununua silaha kutoka kwa wafanyabiashara wote halali duniani, lakini italazimika kuwasilisha orodha ya silaha hizo kwa kamati ya Umoja wa Mataifa ya vikwazo kuhusu Somalia kwa ajili ya kuthibitishwa. Kuondolewa kwa vikwazo hivyo ni matokeo ya kampeni ya rais Hassan Sheikh Mahamud tangu waingia madarakani Mei mwaka jana, kwa kuona vikwazo hivyo kama kikwazo cha kuboresha jeshi lake, wakati vikosi vya kikanda chini ya kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kinajiandaa kuondoka. Abgar Osman ambaye ni mwakilishi wa kudumu wa Somalia katika Umoja wa Mataifa aliliambia baraza hilo kuwa kuondolewa kwa vikwazo hivyo kutairuhusu serikali kuandaa vikosi vyake. George Musamali ni mtaalam wa masuala ya usalama na nimemuuliza kwa nini nafikiri Umoja wa Mataifa umechukua hatua kuiondolea Somalia vikwazo vya silaha. Hili ni jambo ambalo tumelizungumzia kwa kipindi kirefu manake baada ya Umoja wa Afrika kuondoa kile kikosi, ambao wanapanga kuondoa kile kikosi cha AFMIS, basi inakuwa ni kwamba jeshi la Somalia halitakuweza kumudu Uh, mashambulizi kutoka kwa wale wanamgambo wa Al-Shabab kwa sababu ya ukosefu wa silaha za kisasa. Na kwamba Umoja wa Mataifa umeona ni vyema kuondoa vikwazo hivyo, itakuwa ni jambo la maana kwa serikali hiyo, maanake hivi sasa ni moja kwa moja jukumu la kuhakikisha usalama wa taifa la Somali linabaki mikononi mwao, na kwamba hawatakuwako na kizingizio cha kusema ya kwamba hatukuwa na silaha, maanake kuna ule, kuna vile vikwazo ambavyo viliwekwa na jamii kima ya kimataifa dhidi ya serikali kuweza kununua silaha. Kwa hivyo sasa ni kwamba serikali inunue silaha na kuwapa wanajeshi wa Somali uh, National Army ili waweze moja kwa moja kuchukua usukani wa kuweza kukabiliana na kikundi cha Alshabab kule Somali sababu ya serikali ya Somali kuomba Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa kubadili msimamo wa kuondoa wanajeshi wa, wa ATMIS. Sababu moja ambayo walitaja ni kwamba ni hivyo vikwazo vya kununua silaha ambavyo vilikuwa vimewekwa na jamii ya kimataifa, na nafikiri sasa kwa sababu ya malilio hayo imekuwa ni kwamba ni vema jeshi la ATMIS litoke na Somali iweze kukabiliana na masuala yake ya kiusalama ya ndani moja kwa moja. Uh, wao wenyewe binafsi, na ikiwa kikwazo kilikuwako ni hivyo vikwazo ambavyo vilikuwa vimewekwa kwa serikali ya, ya kununua silaha, basi kikwazo hicho kimeondolewa, na kwamba wao moja kwa moja sasa wajiami na wawe tayari kuweza kukabiliana na wanamgambo wa Alshabab. Kwa hivyo nafikiri hiyo ni hatua mwafaka, manake kwa kipindi kirefu tumekuwa tukilizungumzia hili suala la, la Somali, tukiulizwa je, hatua zipi mwafaka ambazo zinazochukuliwa za kuweza kuhakikisha ya kwamba uh, Somali imerejelea katika hali salama, na kwetu tulikuwa tukizungumzia tukisema ya kwamba ni lazima masuala wa uh, ya wasomali yakabiliwe na wasomali wenyewe, na njia tu hatua ya moja kwa moja ambayo itawezesha Somali uh, kujilinda, huku wasomali kujilinda wenyewe, basi ni kuondoa majeshi ya kimataifa. Maanake tulikuwa tumefanya kile jambo ambalo kwa kimombo tunaita Dependence Syndrome kwamba wao moja kwa moja watakuwa tu wanategemea misaada kutoka jamii ya kimataifa watategemea misaada ya kijeshi watategemea wanajeshi kutoka kwa jamii ya kimataifa ili kuweza kusitisha mashambulizi ambayo yanatekelezwa na hawa na mgambo wa al-shabaab na hivi sasa hatua ni kwamba wasomali wachukue usukani na kuweza kukabiliana na masuala yao ya ndani wao wenyewe binafsi. ATMIS ilianza rasmi kujiondoa Somalia mwezi Septemba, kwa kupunguzwa taratibu hadi mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Lakini mwezi Oktoba, Somalia iliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchelewesha kuondoka kwa wanajeshi elfu tatu wa awali. Vikosi hivyo vilibaki Somalia, lakini hakuna ufadhili mpya uliopatikana kwa wanajeshi hao wa kuendelea kukaa. Ijumaa, bwana Osman alisema kundi jipya la wanajeshi elfu tatu Litaondoka kufikia Desemba 31 mwaka huu. Uamuzi wa baraza pia unamaanisha kwamba kundi la kigaidi la Al-Shabab litaendelea kuzuiwa kupata silaha kwa msingi wa soko huria, na wale watakaopatikana wakishirikiana na kundi hilo la kigaidi watachukuliwa hatua. Jopo la wataalam kuhusu Somalia litaendelea na mamlaka yao kwa muda wa mwaka mmoja ujao, ambapo watafuatilia ukiukaji wa vikwazo na utawala kwa Alshabab. Somalia imekuwa chini ya vikwazo vya kupata silaha tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili, wakati baraza la usalama la Umoja Mataifa lilipoweka vizuizi vya kudhibiti ghasia kati ya wababe wa kivita. Dahir Isak ni mchambuzi wa siasa za Somalia. Hii itasaidia serikali ya Somalia kupata silaha za kutosha ili i, ipigane, ipigane na ugaidi ili ifanye askari zake ambazo zimepewa e, ujuzi wawe na silaha za kutosha, walinde nchi e, na bahari zote, na wapate silaha za ambazo walikuwa nazo kitambo. E, kuna manchi mingi ambayo ingetaka kusaidia Somalia e, lakini kwa sababu ya embargo ambayo walipewa kitambo, na kwa sababu ya hiyo ndio watu wengi walipata silaha kwa njia za haramu so kutakuwa na controls kiasi ambazo tutaweza kusema itasaidia nchi hii kuwa na askari na nguvu ya kutosha kupigana adui ndani na nje ya nchi. Maamuzi hii imekuja wakati uh, serikali ya Somalia imeonyesha hakikisho uh, kwamba inataka kupigana na uh, kikundi haramu ya uh, Alshabab. Kwa hii mwaka yote, uh, serikali ya Hassan Sheikh Mahamud ilijaribu kutoa um, awa watu kutoka mahali mingi sana katika nchi na, uh, kwa sababu hii nguvu ya serikali ya Somalia huwa itaenda juu uh, itapata uh, wafadhili ambao wanaweza kumsaidia uh, katika nchi zingine, na itakuwa na nguvu ya kupigana na wanamgambo hawa na, na kuwatoa kutoka sehemu nyingi ambazo sahizi bado wako nazo. Nadhani Somalia ikipatiwa hizo uh, silaha uh, na vile ambazo unazijua, serikali ya Somalia zamani kabla ijanguka, ilikuwa na nguvu za kijeshi, na huwa Wasomali wana wanayo morale kusema kwamba walikuanga wababa Waafrika, especially ukaangalia upande uh, ya askari na military. So nadhani katika region watakuwa na nguvu um, na watakuwa na hiyo confidence ya kupigana na kuwa na, na, na watakuhakikisha kwamba wamerudi kwa kusema kwamba watakuwa na wanajeshi ambao watakuwa na hizo uwezo. Hapo awali baraza la Umoja wa Mataifa lilidai kuwa Somalia haikuwa tayari kuendesha mashirika yake ya usalama bila vikwazo vya silaha kwa vile kulikuwa na silaha zilizotolewa kwa vikosi vya serikali, lakini zilipatikana zimeingia mikononi mwa Al-Shabab. Al-Shababu imekuwa ikiendesha uasi wa kikatili dhidi ya serikali ya Somalia tangu mwaka wa elfu mbili na sita ikiwa na lengo la kuanzisha utawala wake kwa kuzingatia sheria ya Kiislamu ya sharia. Baada ya kupata mafanikio ya awali, mashambulizi ya serikali yaliyoanzishwa mwezi Agosti mwaka 2022 dhidi ya Al Shabab yamekwama na kusababisha mashaka juu ya uwezo wa serikali wa kukomesha uwasi wa miaka 16 wa kundi hilo lenye uhusiano na Al Qaida. Operesheni za jeshi kwa ushirikiano na wanamgambo wa koo zimeungwa mkono na misheni ya mpito ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS katika kutua tena maeneo makubwa ya nchi kwa miaka thelathini. Hivi sasa ndio mara ya kwanza tunaona hatua kama hii ikichukuliwa. Maanake mafunzo wamepewa na jamii ya kimataifa. Uh, Umoja wa Uropa ulihusika katika kuwafunza wanajeshi kuwapa mafunzo wa wanajeshi wa, wa Somalia. Hali uh, kadhalika taifa kama Kenya limejihusisha pakubwa katika jambo hilo. Maafisa wa polisi hali kadhalika wamepewa mafunzo na jamii ya kimataifa na kwa hivyo ni kwamba tuwape ile ile tunaita baby steps. Ya, zile hatua ndogo ndogo za kitoto ili tuone, je, wana uwezo na njia ya pekee ni kuondoa majeshi ya kimataifa na kubakisha tu ile tunaita technical support katika taifa hilo ambao watawasaidia wanajeshi wa Somali National Army kuweza kupata mbinu za kisasa za kukabiliana na hawa na mgambo wa Alshababu shababu. Hatuwezi sema moja kwa moja hatua za kwanza zitaweza kuzaa matunda, lakini ni jaribio tu ambalo tunaliangazia tuone kama kuna uwezekano wa wao wenyewe kuweza kumudu hali ya usalama ya taifa lao. Si manake hivi sasa utapata rais aliyopo kule Somali ameungwa mkono na wengi katika taifa hilo, kuna ile tunaita political goodwill kutoka kwa jamii ya ya, ya ya Somalia kwamba huyu ni kiongozi ambaye tumempa mamlaka na anaendeleza taifa letu kwa njia ambayo sisi wenyewe uh, tunatarajia. Kwa hivyo kukiwako na ile political goodwill kutoka kwa jamii, maanake ilifika wakati ambapo unaona kwamba katika sehemu mbalimbali ambapo wanamgambo wa Al-Shabab walikuwa wamenawiri, wananchi walianza kujihami na kuanza kukabiliana na wao. Hii ni kuonyesha kwamba kuna msisimko wa akili katika taifa hilo, na wananchi hivi sasa wanaona ya kwamba wakati umewadia ambapo sisi tunataka taifa ambalo ni salama, tunataka taifa ambalo litakuwa na maendeleo, na nafikiri rais amechukulia ile challenge kutoka kwa wananchi, na ndio maanake hivi sasa tunaona kuna dalili ya Somali kuwa uh, katika ile hali ambayo ni shwari kuliko vile ilivyokuwa hapo awali. Serikali ya Somalia ilikuwa imeomba kwa muda mrefu vikwazo vya silaha viondolewe, iliweze kuimarisha vikosi vyake kukabiliana na wanamgambo hao. Baraza la Usalama lilianza kwa kiasi fulani kuondoa vikwazo kwa vikosi vya usalama vya Somalia mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Rais Hasan Sheh Mahmud alisema wiki iliyopita kwamba Somalia ina mwaka mmoja wa kuwatimua Al-Shabab, huku muda wa mwisho wa wanajeshi waliosalia wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika kuondoka ukikaribia. ATMIS ilipaswa kujiondoa mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, lakini serikali ya Somalia imeomba sitisho katika kuondoka kutokana na hali hiyo, misheni hiyo inatakiwa kupungua kutoka askari 17626 hadi 14626 ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Shukran, Jason Nyakundi, na huu ni mwisho wa kwa undani siku ya leo, na mimi ni Merinda.