The hits kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam, karibu karibu karibu kwenye VOA Express msikilizaji, ukisikia kichwa kipenga, basi ni mambo mazuri kabisa yanakujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tayari hapa ni saa sa mbili na nusu za asubuhi, lakini pale Afrika Mashariki ni kumi na nusu na Afrika ya Kati ni tisa na nusu. Ni siku nyingine ya siku gani leo? Mambo ni mazuri, VOA Express tumebamba, yeah? eh? kama kawa, mimi naitwa Meri Mgawe, tuko tayari kabisa <laughs> kwa kukuporomoshea <laughs> vitu kama kawaida yetu tumejiandaa bila shaka tumejiandaa vilivyo. Naitwa Sunday Show, niko standby kupa vitu vizito msikilizaji. Kule Rwanda, Global Concert, mambo yalikuwa ni mazuri kweli, tamasha kubwa la muziki, tutalizungumzia hapo baadaye. Tutazungumza pia na bint Omar kutoka Mombasa, Kenya, anaeleza kuhusu uzoefu aliopata wakati alipolewa akiwa na umri wa miaka kumi na sita. Lakini pia tutasukuma VOA Express na miziki kabambe kabisa, miongoni mwao tutakuwa na Barnaba, anakwambia I belong to you uh -uh. Kipindi hichi cha Krismasi anasema vitu hivyo basi, sio mchezo mm. Kazi kwa kweli kweli <laughs> Haya, Maria, pia kwenye barazani tutaangalia, tunauliza je, ni umri gani sahihi wa kuoa ama kuolewa? Watu wengi Maria wamejibu humo ndani, tutawasomea wasikilizaji wetu maoni ambayo yametolewa. Bila shaka tutafanya hivyo na vilevile vile kwenye swali letu la leo, tutaangalia mambo yako vipi pale kwenye swali Maria. Ee, bila shaka wameandika sana. Tunauliza kuhusu wanajeshi wa Afrika mashariki kwanza kuondoka DRC. Je, unadhani hiyo itayumbisha usalama watu wa DRC na watu wa Afrika Mashariki? Wamezungumza kwelikweli, jio hilo, safi kabisa. Wakati DRC ikiwa najiandaa kufanya uchaguzi mkuu Desemba ishirini mwaka huu. Haya, tuko pa mambo ya uchaguzi vizuri kabisa. Bila ya kupoteza wakati, Meri, kimbilia kitu ambacho ama kwa hakika wanakuwa hawako tayari na baadaye wanaweza kukutana changamoto ambazo zinaweza zikawa ni rahisi kuzitatua, lakini kutokana na ile kwamba umri wao ulikuwa bado haujatosha, basi hali inakuwa ngumu na mtu anaona ni mateso. Hebu tusikie anasemaje. Mi niliolewa nikiwa na umri wa miaka kumi na sita, na maisha ya ndoa kwenye umri mdogo si mazuri kwa kweli, kwa sababu mtu mwenye alinioa alikuwa na miaka ishirini na nne. Sasa anakuchukulia wewe kama mtoto, huwezi kufikiria, huwezi kukidhi mahitaji yako, anazidi kukandamiza wewe kama msichana mdogo, na ndio hapo wasichana wanaumia sana sana kuoleka mdogo. Yani sishauri wasichana wenzangu ambao wako nyumbani waoleke, lakini hiyo experience is not a good experience at all at all at all na anasema japo kwamba utakuwa umefanya uamuzi huo sande pengine umeingia kwenye masuala ya ndoa mapema Nam. lakini usijione kwamba ndio mwisho wa maisha unaweza kutoka pale ama ukiwa mle mle ndani ukaamua kujiendeleza zaidi kimasomo lakini vilevile vile unaweza ukipata mm -hmm. nafasi kama unapita changamoto mm -hmm. ngumungumu kule watu wakataka kukuokoa na kukuchomoa usisite kutoka kwa sababu itakuwa ndio mwendelezo wa maisha yako ya mbeleni Naweza sema sisi vijana tuko na pia presha. Saa ingine huwa tunalaumu sana wazazi, mzazi amenisukuma, lakini pia sisi vijana tuko na pia presha. Ukiona mwenzako amefanya na wewe asema wacha nikajaribu. Mwenzako atafanikiwa yake itaenda vizuri, lakini yako inaweza kuwa na misukosuko. Kule kujaribu kunaweza kukuingisha mahali pabaya. So mi naweza sema yangu ilikuwa pia presha. Mi nalenga kusaidia wasichana wenzangu ambao wameoleka mapema, wamepata mimba za mapema. Si kitu kizuri, wale pia hawafanyi kwa kupenda. Mimi ningependa kuambia wasichana wenzangu, wadogo zangu na wadada zangu pia, ndoa za mapema na mimba za mapema si mwisho wa maisha. Unaweza kuokolewa na ukasonga mbele. Cha muhimu ni ndoto yako iwe pale pale, usikate tamaa katika maisha. Mm -hmm, ndoa za utotoni zinaweza kuwa tamu ama zinaweza kuwa chungu sana. Lakini pia nakwambia usikate tamaa katika maisha, mambo yako bado mengi. Ukiwa bado mdogo unaweza kufanya vitu vingi, mbele yako, sivyo? Basi bila shaka tupate kibao cha muziki kusikuma haya, namwona Brandy Maina ana wimbo gani unaitwa, mu wimbo wake Brandy Maina huyo. yo msikilizaji Brandi Maine huyo anasema ameni block Maria, mambo yayo ya kublokiana, anapiga magumu press bila mm. muziki kama kawaida, navyosema ujasukuma kitu basi hapo. Wale tumempa msikilizaji wetu uh, taarifa hiyo kwamba kuolewa ukiwa na umri mdogo, changamoto zake ni zipi? Lakini katika swali la barazani tuliuliza, je, mm -hmm. ni umri gani sahihi wa kuoa au kuolewa? watu maoni yao na wameporomoka wameporomoka ja, kwenye sala hili la barazani, ambao limevuta watu hisia zao kweli kweli, wakizungumzia juu yayo ya masuala ya ndoa. Basi moja kwa moja, mojamer, labda niangalie kwa upande wangu, ambaye namwona hapa alianza kutua maoni yake ni Godi mchoraji. Ye mchoraji anasema umri sahihi wa kufunga ndoa ni miaka nane, unakuwa na akili kidogo ya ukomavu, lakini chini hapo anasema huyo atakuwa ni mtoto mdogo. John Michael anasema wasichana wengi wana haraka sana, watulie kidogo. Kuolewa mapema sio tija, bora ukae uwe na akili nzuri, uweze kukabiliana na mambo haya. Huyu naye mwingine ni kishiri Mwanza, yuko Mwanza Tanzania, anaitwa Steven Chege Kariuki, anasema kwa mwanaume anashauri kuanzia miaka thelathini, lakini anasema kwa upande wa kinadada Kwanzia miaka ishirini na tano, lakini sande nyingine unajiuliza pia uh -huh, kigezo gani kinatumika kuangalia miaka thelathini <laughs> miaka ishirini na tano. Haya basi, lakini ndo maoni ambayo tumewauliza wasikilizaji wetu, waone watu weleze wanaona nini. Hmm, Joyce mara ye huyu anasema, anatoka Moshi, Tanzania, anasema umwe Mkorea ikishapita miaka kumi na nane basi, mtu anaweza, kama ni msichana au mvulana, anaweza kuanza kufikiria kuhusu hilo, miaka ishirini ishirini na tano awe ameoa au ameolewa. Haya, huyu mwingine Hoson Negus Coldberg anasema anaangalia kwa mwanamke kuanzia miaka 18 hadi 27, lakini anasema kwa mwanaume anaanzia juu kidogo pale, kuanzia miaka 27 hadi 36. Anaona eh? anasema kuoa na kuolewa kuna changamoto zake. Bila shaka, tamoja hapa tumesikia ukiolewa katika umri mdogo, na changamoto gani? Mwingine huyo anaitwa Says Law, so anasema bora uwe na miaka ya kumi na nane na zaidi, uko huru kuoa au kuolewa, sio lazima upangiwe na mtu. Maoni ya msikilizaji, si lazima. Haya, Emmanuel Mwashalula, Mashalula, najua anasema nini Maria. Mm -hmm. anasema pesa yako ndio umri wako kuoa <laughs> Yani, kwa maana pesa ikiwa ndefu <laughs> basi, wewe basi, tayari. <laughs> wewe tayari unaweza kuwa huko lakini, <laughs> sasa unafahamu kwamba kuna wakati mwingine tabidi tulete labda mtaalamu wa afya naye pia atusaidie mm -hmm. kwa sababu kwa watoto wa kike kuolewa na umri mdogo kuanza mm -hmm. kupata mimba za utotoni si si nzuri. Wakati mwingine tabidi tulete mtaalamu hapa asukume aweze kuelezea hili swala vizuri zaidi kabisa. mm -hmm. Bila shaka. Haya. Huyu mwingine anamwangalia hapa ni Ondiek Otieno Jakolanya akiwa Nairobi, Kenya, anasema umri saa hii ni kuanzia miaka ishirini na tano eh, hapo mtu yuko na uwezo wa kujisimamia kiakili na raha. Ukiwa anasema basi uwezi kuvunja ndoa hovyohovyo. Anasema pia kwa katiba ya Kenya inaruhusu kuanzia miaka kumi na nane na zaidi, e, lakini kwa yeye anavyoona ingefaa e, miaka ishirini na tano kwa wanaume. Masanja Deus wa Geita, Tanzania, anasema umri sahihi wa kuwa kuolewa ni kuanzia miaka kumi na nane mpaka ishirini na tano. Sheria zipo na zifuatwe, na watu wasikiuke. Bila shaka basi, Maria, wengi sana wameandika, lakini muda wetu nao hurusu kusoma maoni ya kila mmoja wetu. Lakini tunashukuru Alex Munisi, Sudi Kibokolo, John Bogo, Martini Mtafya, Christopher Kiprono na wengine wengi ambao wametua maoni yenu. Endelea kusukuma maoni yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Basi moja kwa moja sisi hivi sasa tunaelekea katika habari za dunia nah. Mapigano makali yanaendelea leo Alhamisi katika miji mikubwa kwenye ukanda wa Gaza, pale wanajeshi wa Israel na wanamgambo wa Hamasi wanapigana huku raia wa Kipalestina wakitafuta hifadhi kila mahala walikoweza kupata ili kukimbia mapigano. Mapigano yalikuwa makali zaidi katika mji wa Gaza, katika mji wa Gaza city upande wa kaskazini na Khan Yunis sehemu ya kusini ambapo Israel inadai kwamba viongozi na wapiganaji wa Hamas wamejificha, mapigano yanayosababisha wakazi kukimbilia sehemu za kusini zaidi za ukanda huo na umoja wa Mataifa ukisema kwamba hakuna tena mahali salama kwa wakazi wa Gaza. Ofisi ya rais ya Ushelisheli inasema kwamba Raisi Wevo Ramkalawan ametangaza hali ya tahadhari siku ya Alhamisi ya hii leo akiwaamuru raia wote isipokuwa wafanyakazi muhimu kubaki nyumbani baada ya mlipuko katika duka moja la kuuza vilipuzi na mafuriko kutokana na mvua kubwa. Taarifa hii imetolewa kufuatia mlipuko mkubwa kwenye duka la vilipuzi la CCCL katika mtaa wa viwanda kwenye kisiwa kikuu cha Mahe na kusababisha uharibifu mkubwa na kumsababisha rais kutangaza hali ya dharura. Mlipuko huo umetok, umetokea pia wakati mvua nyingi kusababisha mafuriko niliwo watu watatu na rais Ramkalman kutangaza Desemba saba kwa siku ya dharura ya visiwani humo na uharibifu pia mkubwa uliosababishwa na mafuriko kutokana na mvua nyingi. Kwa hiyo rais ametangaza hali ya dharura kwa leo Desemba saba. Jaji wa masuala ya ajira mjini Nairobi, Matthew Ndumanderi, leo Alhamisi, alitoa maamuzi kwamba kampuni mama ya Facebook ya Meta haukikuka amri ya mahakama kwa kukosa kuwalipa deseni ya wasimamizi wa maudhui ambao mkandarasi aliwaachisha kazi. Jaji Nderi alisema Meta haikikiuka kwa makusudi na kwa madharau amri ya mahakama iliyoitaka kulipa mishahara ya mamia ya wasimamizi wa maudhui ya Facebook. Nderi amesema kwamba wafanyakazi hao walifanya mambo mbalimbali ambayo mba alidhani ni halali katika kujaribu kukabiliana na hali zao, lakini hawakugundua kuwa uh, kule walichokifanya ni dharau kwa, kwa mahakama. Nderi aliongeza kusema. Na Puntland, jimbo lenye mamlaka ndani ya Somalia, limebadili tena mipango ya kuandaa uchaguzi wa bunge mwakani kupitia mfumo wa mtu mmoja mmoja katika kura mmoja, badala yake kuamua kuendelea na mfumo mgumu uliopo wa kupiga kura kwa misingi ya ukoo. Mwezi Mei jimbo hilo lenye utajiri wa mafuta lilifanya uchaguzi wa moja kwa moja kwa mara ya kwanza katika miaka 50 wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa, hatua iliyopongezwa na washirika wa kimataifa na kuelezwa kwamba ni ya kihistoria histori... ki. Wakati huo huo, wanasiasa wa upinzani walimtuhumu rais wa jimbo hilo Said Abdullahi Deni kwa kufanya udanganyifu kwenye utaratibu wa uchaguzi na kujaribu kubadili katiba kumwezesha kuongeza muda wa muhula wake unaotarajiwa kumalizika mwisho wa mwezi Januari. Barnaba huyo mtoto wa Kitanzania anangurumisha vitu sanda anakwambia I belong to you. Da, Barnaba hapo ametosha kweli kweli Barnaba. Hasa kizingatia kipindi hiki cha watu kujanaa na Krismasi basi mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli. Eh, Barnaba huyo msikilizaji, na sauti murwati kabisa, anatupeleka basi kwenye stori yetu inayofuata ambayo tunaangalia tuvyosema kule kwa Rwanda. Kama nilivyokwambia jana ni tamasha kubwa sana lile la muziki. Mm. Uh, Global Citizen Concert ambao limezindua mzingo wake wa kwanza wa aina yake ya kimataifa ikishirikiana na bodi ya maendeleo ya Rwanda RDB, na Rwanda wamekuwa wenyeji basi wa concert hiyo chini ya Move Africa, ambao kwa miaka mitano ijayo kila mwaka itafanyika katika nchi hiyo ya Rwanda. Onyesho hili la kwanza lilifanyika uwanja wa BK K Arena likiongozwa na Kendrick Lamar, msanii wa mshindi wa Grami kutoka hapa Marekani. Vile vile wakiwepo wanamziki wengine kama wa vile Zuchu. Eh, wanamziki wengine wa Rwanda pale walikuwepo vile vile ambao wa wametamba basi tamasha ambalo eh, limekuwa na malengo mengi, moja ya kukomesha umasikini, pia kusaidia vijana. Lakini basi tupate zaidi kwa mtu ambaye yuko pale Rwanda, tunaye eh, mwandishi kutoka kule Rwanda na mchambuzi, Emmanuel Masantula. Karibu VOA Express. Natueleze basi Emmanuel, eh, mambo ya tamasha hili kwa ujumla, eh, na kuwepo kwa msanii kutoka hapa Marekani, Kendrick Lamar, faida yake kubwa kwa Rwanda na vijana wa Rwanda. Waweza kutuambia nini hasa kimeonekana hapo? Naam, shukrani sana. Nafikiri uh, ni tamasha ambalo limefana kwa kiasi kikubwa. Ninazungumzia kufana uh, kwa maana ya kile ambacho kilionekana katika maandalizi yenyewe ya tamasha na pia kile ambacho kimeonekana kime katika utumbuizaji wa wasanii wote waliokuwepo, iwe waimbaji na na choreographers, ambao walikuwa wanacheza. Lakini eh, mahudhurio yalikuwa makubwa, kwa sababu eh, ni tamasha ambalo limekuwa na sold out. Ya, unajua kujaza ile BK arena tulikuwa so far tuna wasanii wachache ambao wamekwisha kujaza yale matamasha hivi karibuni ya ya, ya ya ya ya trace ndiyo yalikuwa yamejaza, na sasa hivi tulikuwa tuna msanii mmoja wa gospel ambaye anaitwa Israel Mbonye ambaye alikuwa ana anasifiwa kwamba yeye ndo alijaza Krismas iliyopita kwamba alijaza uh, arena ya Kigali lakini tamasha hili limehudhuriwa na watu wengi sana na ikawa sold out. Kwa hiyo imeonekana kabisa kwamba mwitikio ulikuwa ni mkubwa na kile ambacho walikitarajia watu na uhakika wamekipata eh, katika uh, ukumbi ule, kwa sababu kulikuwa kuna hamasa, kulikuwa kuna shamra shamra, na uliona kwamba uh, mashabiki wamefurahia sana uh, kile ambacho wamekipata kutoka kwa wasanii na Kendrick mwenyewe kama msanii mkubwa ambaye alikuwa ndio mgeni mkuu kwa katika suala la utumbuizaji huu, anaonekana ametoa kile ambacho kilikuwa kina kinatarajiwa, kwa sababu mashabiki wamefurahi sana. Na wasanii wa Rwanda pia, kama walivyotaja, walikuwepo, kulikuwa kuna Ariel Wales, kulikuwa kuna Bruce Melody pamoja na watu wengine, na pia msanii kutoka Tanzania Zuchu, ambaye amefanya vizuri sana katika stage, na inaonekana kabisa tamasha lilikuwa uh, limeandaliwa vilivyo, kwa sababu hata nje Uh, ulikuwa naona usalama ulikuwa ni mkubwa sana na rais wa jamhuri ya, ya, Rwanda, pamoja na, na mke wake mama Janet Kagame, mheshimiwa Paul Kagame na mke wake walikuwa pale, na walipata fursa hata ya kuongea na mashabiki. Na jinsi alivyokuwa wamevalia pia rais na mke wake walikuwa wanaonekana hawakuvaa kiraisi raisi, walikuwa wamevaa kitamasha tamasha. Kwa hiyo bila shaka eh, ni, ni, mambo yalikuwa ni mazuri sawa sawa kabisa. Emanuel, basi kwamba pengine tu tugusie pia kwa upande wa uchumi bodi ya Rwanda imehusika hapa Tumeambiwa kuna vijana zaidi ya mia mbili walikuwa walisaidiwa kuja kuingia kwenye tamasha hili kwa, kus, kwa kusaidiwa e, wanatoka sehemu ambazo kipato chao ni cha chini na pengine labda kiuchumi e, sana utamaduni kwa ujumla kwa taifa zima na kwa hawa vijana ambao sasa ndio wanajaribu kujiingiza katika masuala ya kiuchumi na, na kisanii ki, ki, ki, ki, tuseme unaweza kusema wao kwa tamasha hili kwa miaka mingine mitano itafanyika huko watafaidika vipi? Uh, kwanza kabisa kazungumzia kuhusu maandalizi ambayo yalikuwa yanaonekana kabisa kwamba yalikuwa ni mazuri, kwamba si watu wa Kigali tu ambao wamenufaika wa, wa, wa na tamasha hili, japo limefanyika ndani ya jiji la Kigali lakini, kama ulivyosema, vijana zaidi ya mia mbili eh, wame, wamesaidiwa kufika na kuja kuona kinachoendelea kina, kina, kina, kina, lakini kutoka wiza, wilaya zaidi ya nne, jambo ambalo lime, limefanya tamasha hili lisiwe la Kigali tu bali, lile limezunguka maeneo mbalimbali ya nchi na pia kuna taasisi mbalimbali ambazo zimekuwa zikisaidia centers, zi, zi, mata, zikisaidia vituo mbalimbali mbali, vya wanawake vya watoto kuhakikisha kwamba tamasha hili linawafikia. Kwa hiyo ni jambo ambalo linaonekana linaoneka moja kwa moja litasaidia kuinua vipaji, hilo ni moja lakini pia na hamasa na hamasa kwa sababu eh, kuna watu ambao wapo katika sekta mbalimbali mbali, ambao wamenufaika kutokana na tamasha hili kufanyika ikiwa ni pamoja na biashara hasa. Eh, makundi ya wafanyabiashara wa, wa ndogo, ndogo ambao walikupo, wa, wa, wa, waliwakilishwa katika uh, tamasha hili na pia uh, tumeona wasanii wadogo ambao mm -hmm, wana vipaji na Rwanda Development Board, na imekuwa ikihakikisha kwamba uchumi wao pia unapandishwa. Waliletwa kuweza kuangalia ni ya kwa namna gani wanaweza kukua katika asante sana miaka unaokuja na kushukuru na sana Emmanuel Masantula kutoka pale Kigali, Rwanda kuzungumza na VOA Express. Maria, mambo ndivyo yalivyokuwa. Sasa tunapata ngoma nyingine kibao safi kabisa kutoka kwa Kaligraph Jones akishirikiana na Kusa, wanakuambia asante asante. Kwa ajili gani? Tusikilize maudhui ya wimbo wenyewe bila shaka safi kabisa kibao safi hicho. Sande ni anakwambia asante Mungu kwa wema wako. Khaligraph Jones anashirikiana na Kusa, ndio kinasukuma VOA Express katika matangazo hivi leo, siku ya Alhamisi Disemba saba. Tuko vizuri, basi Sande na kuhusu yale, mm -hmm. Uh, burudani, bila shaka umekuwa unafuatilia kuhusu yale yanayoendelea kwenye masuala ya burudani entertainment. Hebu tudokeze kidogo Subiri, ilikuwa imeweka mstari ule wa kuuliza pap nani atakuwa person of the year. Hatimaye mtu yule wa mwaka ametajwa na ametajwa si mwingine Taylor Swift. Swift kwa mtu wa mwaka bora kulingana na jarida hilo kwa mwaka huu, ikiwa ni baada ya Spotify kutangaza kwa ndio msanii mwenye nyimbo zake zimechezwa zaidi kwenye mtandao wao. Swift pia amechaguliwa kwenye kundi la wateule tisa. Alikuwepo pale Babi, alikuwepo mfalme Charles wa tatu, alikuwepo mtendaji mkuu wa Open AI Sam Altman. Hao ni baadhi tu ya wengi waliokuwa wanatarajiwa kuchukua hiyo nafasi, lakini hatimaye Taylor Swift amechukua. Umaarufu wake ambao hivi sasa Taylor ana umri wa miaka uh, 33 amepata mafanikio ya kipekee hasa katika sanaa yake na biashara pia akipata mafanikio makubwa ya kihistoria. Times walisema kuhusu uteuzi wake, mwaka wake mwaka huu umejumuisha filamu maarufu ya Eras Tour na filamu yake ya tamasha pia kutolewa kwa albamu yake iliyotengeneza upya ya 1989. Na uhusiano wake kwa mapenzi uliofuatiwa kwa karibu sana na mchezaji wa timu ya ligi ya hapa NFL Kansas City Chiefs Travis Kelce. pia ametajwa kuwamo katika kozi ya masomo ya chuo kikuu Maria, huwezi kuamini chuo kikuu kimeamua kwamba watakuwa na somo kuhusiana na Taylor Swift. Hmm, kwamba wameamua moja ya masomo yao itakuwa Taylor Swift. Sasa wanaotaka haya wataamua wenyewe. Kwingineko, Blackpink, unaojua, Blackpink bendi ya Blackpink imeandikwa kataba wake mpya na YG Entertainment. E, kampuni ya YG imetangaza wiki hii baada ya majadiliano ya kina na Blackpink, mkataba wake pekee wa shughuli za kikundi hicho umetiwa saini kwa YG Entertainment, imeeleza kwenye taarifa kwa vyombo vya habari. Blackpink inaundwa na Jennie, Rose, Giso, na Lisa, na bendi hii ilianzishwa mwaka 2016. Kwingine yako ni mpiga picha Maria. Mpiga picha Prince Gyasi alielekea alielekeza maajabu yake ya utotoni ya kukulia kule Afrika nchini Ghana kwa ajili ya ya kutengeneza kalenda ya mwaka 2024 ya Pirelli. Wakati akitangaza kazi yake huko New York, Gyasi alizungumza juu ya ushawishi ambao uliwekwa katika eh, kutengeneza mada yake ya mwaka huu ya akiita Timeless. Kalenda ya kwanza Pirelli ilichapishwa mwaka 1964 tangu wakati huo imejulikana kwa ustadi wake wa hali ya juu na picha za nyota wakubwa zaidi ulimwenguni. Na yeye amekuwa mmoja wapo kijana kutoka Ghana, nafasi ya pekee kabisa. Maria, kwingineko, Jamie Foxx. Unakumbuka Jamie Foxx aliugua Maria, ndio e, sasa akaonekana kwa hadharani kwa muda mrefu, hatimaye baada ya miezi sita Jumatatu alionekana huko Los Angeles baada ya kupata nafuu kutoka kwenye ugonjwa ambao hakutaka hata mwenyewe kuutaja. mm. mm. mwigizaji huyo ambaye ana umri wa miaka 55, alipewa tuzo ya Vanguard kutoka taasisi ya Critics Choice, katika kwenye hafla kubwa sana iliyopendeza na umati wa watu ulikuwepo katika jukwaa, na kusema kwamba anashukuru Mungu kwa sababu ameambia umati kwamba pengine asingeweza kutembea kupita kwenye jukwaa lile siku chache tu au muda na mrefu uliopita, sungura anakwambia Mungu amempa second chance, nafasi ya pili bora kabisa, amepewa kusema kweli. Kutokana na kugua kwake, Fox alilazwa hospitali mwezi ya pili, na aliweka video mtandaoni akizungumza kuhusu kupona kwake wakati wa msimu huu wa kiangazi, na vilevile alijikuta na mashtaka. Mwanamke alidai kuwa amemnyasa kingono kwenye mm. moja moja huko Mwanamke huyu anasema hii ilitokea mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya, oh, ya kutoa kuugua eh, wanasema hii shughuli ya zamani, lakini akaja akafungua mashtaka, lakini yee mwenyewe Jamie Foxx amekanusha madai hayo na kueleza umati kwamba jamani, nimepitia mambo mengi, aliwaambia watu mm, hili nalo tena, hilo. Hili na tena. Umeona, mm. eh? Asante. Basi muda wetu unakwenda mbio, kabla no. tujakamilisha tuende kwenye swali la leo, ambapo tuliwauliza wasikilizaji wetu kwamba wanajeshi wa Afrika Mashariki kuanza kuondoka DRC, je, unadhani kutayumbisha usalama? Naanza na Umundu, Umundu, yeye anasema hawajaleta manufaa kwa watu wa kawaida eneo hili, itachukua muda ili nchi iende vyema. Haya, Moise Katando anasema akiwa kule Bukavu, DRC nachopendekeza ni kusema kwamba ni vyema wakongomani wenyewe watafute usalama wao. Nchi nyingine hazitaweza kuwaletea usalama. Uh, ah, Noel Ilwana anasema sio kwa kuondoka wanajeshi wa Kenya ndio italeta usalama, lakini kupata usalama ni mpaka rais huyu Chisekedi akishaondoka ama akishaondolewa, ndio hapo ndipo tutakuwa na usalama, kwani ilibidi vyema kujua nini waasi hawa wa M23 wakisukumwa wanafanya katika vita. Haya, Gesasi Nyamahanga anasema 23 wamesema watachukua maeneo yote walionyang'anya hivyo, inayokana ni hatari. Kama unavyosikia tayari mji mmoja umetangazwa kule, wameingia M23. Kwa hiyo muda nao unakimbia, msikilizaji, endelea kutuma maoni yako pale kwenye Facebook. Asanteni sana mlioshiriki upande wa pili, Aida Isa fundi mitambo, Saida Hamduni pale hapa studio, nimeshirikiana na mwenzangu Mary Mgawe. Nawaambia msikose kaa kwenye matangazo mengine ya jioni kwenye redio na hadhalika kwenye televisheni. Tunawashukuru sana nazikani wote, alasiri njema, kwaheri kutoka hapa Washington DC.