Hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu karibu karibu msikilizaji, kwenye kipindi kingine cha VOA Express. Ni siku ya Ijumaa msikilizaji, wengine wanasema furahi dai, basi mambo ni mazuri kweli kweli. Hapa studio ni saa mbili na nusu za asubuhi Washington, kumi na nusu kule Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, na bila kusahau msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Ji anaitwa Sunday Shomari nami na, ni Meri Mgawe ni jumaa. Kama mwenzangu alivyosema, tuko tayari kabisa kukamilisha kamilisha wiki hii na kukupeleka katika weekend, tukikwambia utakuwa na weekend tulivu, lakini tumejipanga kwelikweli siku ya leo kukuletea taarifa kemkem. Miongoni mwao ni leo katika VOA Express tutazungumzia kuhusu umuhimu wa kunyonyesha maziwa ya mama mara mtoto anapozaliwa. Bila shaka vivyo, tutaangalia masuala muhimu ya usafiri kule nchini Tanzania. Mamlaka ya usafiri huko nchini dhatra yanasema kwamba bei kuanzia leo ni mpya za daladala na usafiri wa mbali. Je, wanafunzi wanasemaje kuhusiana na swala hilo? Tutazungumza nao. Tutakuwa na swali la leo pia. Tumemuuliza msikilizaji kwamba nini maoni yako kuhusu Uingereza na Rwanda kuendelea kusukuma nia ya kupeleka wakimbizi Rwanda waliokumbwa na mazira ambayo hivi sasa wako kule Uingereza, bila kusahau mambo ya michezo. Ni Ijumaa, msikilizaji, kombe la Sekafa chini ya umri wa miaka fainali imefika, mambo namna gani? Tutasikia huko na mambo ya yule mzee wa wow. Unajua nani huyo? <laughs> meli aitwa Kofi Antoine Olomide anafanya vitu ko... vyake huko Afrika Mashariki, tutega sikio, msikilizaji tupate kukupasha. Basi bila kupotezea wakati, tunaanza na taarifa yetu ya kwanza. Ni kwamba leo katika vo express tunazungumzia kuhusu umuhimu wa kunyonyesha maziwa ya mama mara mtoto anapozaliwa. Wataalamu wa afya wanasema kunyonyesha mtoto ni jambo la msingi katika ukuaji wake, kuhakikisha afya bora. Maziwa ya mama ndio chakula bora cha mtoto mchanga, yana virutubisho vyote vinavyotakiwa katika ukuaji wake. Yana mafuta mengi na manufaa mengi katika kuzuia magonjwa wakati mtoto anapokuwa mchanga. Kunyonyesha mtoto ni muhimu na inahitaji uhamasishaji wa hali ya juu. Mtoto aliyenyonya vizuri, ngozi yake huwa laini, wa nzuri bora, na inaepusha magonjwa ya kisukari mtoto anapokuwa mtoto, na vilevile vile kinga yake ni ya hali ya juu. Sande, ulijua wee, mtoto anaweza kupata kisukari? Sikuwa na taarifa hiyo, nilikuwa nashangaa, nasikia tu wanapata, wanapataje? Kwa hiyo hapo kweli unafungua macho. Basi, wataalamu wa afya wanasema maziwa ya mama ni bora na inaweza kumkinga mtoto. Tuko na Dr. Isaac Kiduma kutoka taasisi ya Prime Expert, anasema maziwa ya mama yana man, ya manufaa mengi na kinga bora. Kuna mambo mbalimbali mbali ambayo yanapelekea kuwa ni muhimu kwa mama kumnyonyesha mtoto wake. Jambo la kwanza, maziwa ya mama yana virutubisho vyote ambavyo mtoto anatakiwa pata akiwa katika huo umri mdogo. Mfano anapokuwa amezaliwa mpaka kufikia miezi sita, ni, ni umri ambao mtoto huyu anakuwa hapati chakula kingine. Kwa hiyo maziwa ya mama yanakuwa ni chakula kizuri sana kwa mtoto na vyote, ambao, kwa mtoto kwa sababu nakuwa na virutubisho vyote ambavyo anapaswa kuwa navyo mtoto. Aa, lakini ukiacha na hivyo virutubisho kuna e, ile kujenga bond kati ya mama na mtoto ikiwa e, nanionyesha mama anajenga bond ya upendo kati ya mtoto na, na, na, na, na, na, na, na, na mwanaye. Kwa hiyo yana umuhimu mkubwa sana ukizingatia e, mfano kwa nchi zetu za Kiafrika ambapo wananchi wengi ni wa kipato cha chini, kwa hiyo wanapokuwa wanaweza kuwanyonyesha watoto wao kwa muda ambao unatakiwa basi, wanakuwa wanaepusha na janga zima la la, la, la utapia mlo ambao wanakuwa wanalipata watoto, anasema ma... kidokezo kingine hicho kwamba mm -hmm. Dr. Isaac Kiduma anasema kwamba pia inaepusha utapia mlo mm. Na unakumbuka juzi ulikuwa ukizungumzia kuhusu utapia mlo kwenye ukaundani kupambana sana, kuna watu wana ile taarifa yetu yeah. ya Mm -hmm. kwa hiyo maziwa ya mama kwa ya mtoto mdogo naepusha utapia mlo baada ya mm -hmm. kumtengenezea mtoto anapokuwa mdogo vile vyakula vya kusaga vile mm -hmm. sana akiwa mdogo, lakini apati maziwa naweza kumpa lakini maziwa ya mama mm -hmm. ni muhimu zaidi, angalau kwa miezi ile sita ya mwanzo ni muhimu sana. Bila shaka basi, vizuri kabisa Maria. Baada ya taarifa hiyo ya maziwa ya mama, mambo ni mazuri msikilizaji, tunataka kupata kibao cha muziki kitusindikize. Kibao hiki cha muziki, Maria, wee utatuambia kinaitwaje, kinasema are you okay? na kimepigwa naye Haya, tusikie basi hicho kitu. Ni black hat. Bwana, sio ni sababu ya kufanya nisitambe. Mambo ya kupendwa hayo, Maria, unaambia unapendwa mpaka unachoka. Unaona eh, kweli mimi nasikia mapenzi moto, moto. Yani, anakuwa ni moto. Unajua mapenzi wakati mwingine nataka eh, kitu kidogo tu, watu anafikiria mavitu makubwa. Kidogo tu ukikoa tu uko eh, eh, hiyo okay. <laughs> Sawa <laughs> eh ka ukionyeshwa kwamba mtu anakujali ndio, mm -hmm. Kitu kikubwa sana katika mapenzi mtu anapenda barabara kabisa. Kitu, kitu kingine umetutarishia hivi leo shaka, kitu kingine ambacho leo tunaangalia kama nilivyokwambia hapo awali ni huko nchini Tanzania ambapo mamlaka ya udhibiti na usafiri wa ardhini LATRA, mamlaka hayo ametangaza kupanda kwa bei za daladala na hasa, na pia mabasi ya masafa marefu ya kusafiri kuanzia hii leo, nauli mpya zinaanza kutumika. Sasa Maria, unafahamu wasafiri wengi wa daladala ni wanafunzi na watu wengine pia, mm, wengi lakini mm. Hasa kwa upande wa wanafunzi nataka kulenga na kujua kwa upande wao hasa, ambao bado wanategemea wazazi, vijana na vijana wengi mm -hmm. Hali iko namna gani? Sasa basi nimezungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha St Joseph mjini Dar es Salaam, Aichana siya Kawichi ambaye huyu ni mwanafunzi wa udaktari. St Joseph ndo ile iko kule Mbagala kule mm. Tanzania, Dar es Salaam. St Joseph iko huko Dar es Salaam, ya. mm -hmm. Sasa huyu basi yeye anataka kuzungumza amepokeaje hatua hii. Mbagala pia kuna kituo kingine ambacho cha wanafunzi lakini cha shule ya secondary ya St Anthony. Sasa hii ni chuo kikuu cha St Joseph. Sasa atueleze basi kwamba yeye kwanza binafsi kama mwanafunzi swala hili kwa kake, ah, aliona liko vipi? Sidhani um, kama kuongezeka kwa bei kunakuwa kunamnufaisha mtu hasa hasa mwanafunzi zaidi. Inakuwa inatuumiza sisi wanafunzi, kwa sababu kumbuka, hatuna hatufanyi kazi, tutapata vipato, tunategemea eidha tukiwe na wazazi nyumbani au tukiwe na loan board. na ukiangalia maisha yamepanda bei. Kwa hiyo kama maisha yamepanda bei, inamaanisha hata kujikimu kwa kila siku nako kumepanda bei. Ukifikiria tena na kwamba nauli za barabara zimeongezeka, inakuwa inamuumiza mwanafunzi zaidi kuliko kumsaidia. Sawa kabisa. Sasa pia ningependa kujua kwa upande wako Osia, ambaye ni mwanafunzi kwa upande mwingine, nini ambacho ungepa, ungependa kuona kinafanyika, hasa kwa upande wa wanafunzi kama nyinyi wa vyuo vikuu? Nahisi na sisi tunakuwa kama wanafunzi tulipe shilingi mia mbili hapo ingekuwa inaleta afadhali kwa mwanafunzi kuliko kulipa hela ya kawaida kama mfanyakazi wa kawaida, au kama mtu mzima wa kawaida. na hisi hapo ndio angekuwa wameweza kutusaidia sisi tukaweza kukimu maisha ya kukaa chuo na maisha ya usafiri kufika maeneo ya chuo. Bila shaka. Eh, huyo ni Aicha Nasia Kawichi, mwanafunzi wa daktari katika chuo cha St. Joseph mjini Dar es Salaam Tanzania. Lakini kama ulivyosikia, Maria anakuambia, wanafunzi wengi wanakwenda kwa kutegemea hayo madaladala na vilevile na wanafunzi wengine wako wanaokaa kama hosteli. Waweza kusema hawa wana nafuu, lakini anasema wanaokaa kwenye hosteli kwenda na kurudi mwaka, mwaka wa kwanza tu ndio wanakaa hapo. mm. mm. wengine lazima waende na kurudi. Sasa hapo kidogo inakuwa ni shida unapohitaji kutumia usafiri wa umma. Basi moja kwa moja, msikilizaji, baada ya taarifa hii tuelekee katika habari katika habari za dunia, Uingereza ililipa Rwanda paundi milioni 100 zaidi mwezi Aprili, juu ya paundi milioni 140 zilizotumwa hapo awali, huku mswada wa mpango wake unaopingwa wa kuhamisha wanaotafuta hifadhi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ukiendelea kujadiliwa. Mpango huo wa Rwanda ndio kiini cha mkakati wa Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunaki kuwazuia wahamiaji wasio na nyaraka halali, lakini bado hakuna aliyehamishiwa huko kwa sababu ya mapambano ya kisheria tangu mpango huo utangazwe mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sheria hiyo ya kugawa sasa, ya kuwagawa sasa, inaonekana kuwa tishio kwa uongozi wa Sunaki, kuchaguzi ukitarajiwa mwaka ujao baada ya waziri wake wa wahamiaji kujizuru wiki hii. Wanajeshi wa Israel waliopiga risasi na kuwaua Wapalestina sita hii leo Ijumaa kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Tubas katika eneo linalokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi, wakati vita vya Israel na Hamas huko kusini mwa ukanda wa Gaza vikiingia mwezi wa tatu. Pia hivi leo jeshi la Israel lilijibu uchunguzi kuhusu kifo cha mwandishi wa habari wa Reuters kusini mwa Lebnan Oktoba 13. Shirika hilo la Reuters imeripoti kuwa Jeshi limesema kwenye taarifa yake bila kumtaja ya mwanahabari huyo Isam Abdullah kwamba waka, wakati wa tukio hilo vikosi vya Hezbolah vya Lebnan vilifanya mashambulizi ya kuvuka mpaka na vikosi vya Israel vifyatua risasi ili kuwazuia Hezbolah kuingia Israel. Zimbabwe siku ya Jumamosi itafanya uchaguzi mdogo kujaza nafasi tisa zilizoachwa wazi, huku wagombea wa upinzani wakikosekana kwa kiasi kikubwa, wakati rais Emmerson Mnangagwa akiimarisha udhibiti wake dhidi ya taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini. Mzozo wa kisiasa umekuwa ukiongezeka tangu kundi la wabunge wa chama kikuu cha upinzani cha Citizen Coalition for Change CCC viti vyao kutangazwa kuwa wazi. Mahakama iliamua Alhamisi kwamba wengi wa wagombea wa CCC kuwa hawakuweza kugombea katika uchaguzi wa juma mosi, na polisi wa Sierra Leone wamemwita rais wa zamani Ernest Bai Koroma kwa mahojiano kama sehemu ya uchunguzi wao kuhusu jaribio la mapinduzi lililofeli hapo Novemba 26. Waziri wa habari Chenor Ba alisema katika taarifa yake ya Alhamisi, Koroma ameitwa kuripoti katika makao makuu ya idara ya upelelezi wa jinai mjini Freetown ndani ya saa 24, ilisema taarifa hiyo. Kwa upande wake, Koroma alisema ataheshimu wito huo na mawazo huru. Niko tayari kuisaidia uchunguzi wa polisi kwa ukamilifu. Wacha utawala wa sheria utamalaki katika demokrasia yetu, Koroma alisema katika taarifa yake, na kutoa wito kwa umma kuwa watulivu. <tipi> <tipi> Mambo ya mapenzi hayo naambiwa give up. Mimi masa, akiwa naye nani huyo Maria? Darasa. Aha, vitu vya kweli, kweli hivyo. Express, bila muziki. Kama navyosema, kila siku bado haijasonga, ndio maana tunakusukuma kidogo kidogo, taratibu taratibu, ili tuweze kufika kabisa kabisa. Hasa ikiwa siku ya Jumaa mambo yanakuwa ni mazuri kwelikweli ukipata kweli. Eh, vitu vya namna hii. Sasa Maria tunaelekea kwenye mambo gani umesema? Nafikiri hivi sasa tunakwenda kwenye jicho, jicho letu mwenzetu Lusi kule Tanzania amezungumza na mkurugenzi wa shirika linaitwa Chosen Generation Foundation, anatoa elimu kuhusu masuala ya ukatili wa kijinsia. Kwa majina anaitwa Nanza Mbuji, ni mkurugenzi kutoka The Chosen Generation Foundation, ambao tunashughulika na maswala mazima ya ukatili wa kijinsia lakini pia tunamsaidia mtoto wa kike ambaye ana uwezo wa kupata pads, au tunasema taula wa kike kila mwezi anapokuwa anakwenda uh, shule au darasani. Basi kazi yetu ni moja, kuhakikisha kwamba tunampatia pads, ili aweze kuhudhuria masomo yake. Ningetamani ni sana uzungumzie ukatili wa kijinsia katika human trafficking yani biashara haramu ya binadamu. Ukatili huu ukoje na tatizo liko kwa kiasi gani katika jamii yetu? Huu ni ukatili uh, wa, dama, wa biashara haramu ya binadamu au tunasema human trafficking uh, ni usafirishaji haramu wa watu kwa njia ya nguvu, atishio, kulazimishwa, udanganyifu, utekwaji nyara kwa kusudi la dhuluma. Usafirishaji haramu wa binadamu umekuwa ni tishio ulimwenguni kote, ambayo inagusa karibu kila sehemu ya ulimwengu na imeleta madhara mengi, vifo vimetokea watu wamepoteza viungo vyao na kadhalika na kadhalika. Pia ni biashara ya tatu duniani, ukiachana na ile ya silaha, madawa ya kulevya, basi human trafficking inakuwa ni ya tatu. Unaweza ukaona ni jinsi gani inakuwa kwa ukubwa sana na inaleta madhara mengi sana, na hii wakati mwingine si wale tu ambao wanasafirishwa kwenda kwenye nje ya nchi, labda ile nchi husika ambayo upo, lakini pia kuna wale ambao wanakwenda kufanya kazi za ndani, wanakwenda wanatoka mikoa mingine, wanaambiwa wanakwenda kufanya kazi eh, mji mwingine, lakini unakuta kwamba hawaendi kufanyishwa kazi ile ambayo waliambiwa. Wengine wanakwenda kuuzwa, wanapelekwa kwenye madanguro, lakini wengine wanakwenda kwenye kazi hizo hizo za ndani, lakini hawapewi ujira wao uh, ustahiki. Uh, wanakutana na manyanyaso, wakati mwingine hata wanabakwa na watoto wenye wa ile familia, au baba kwenye familia. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba hili janga limekuwa ni kubwa sana, na kwa sababu jamii haielewi na Tanzania ni moja ya kitovu ambacho kinafanya hii biashara haramu ya binadamu. Mtu anapokutana na swala zima la ukatili, anaweza kuwafikia kwa namna gani? Kwa ujumla, watu wanapopitia ukatili, wakikisha kwamba wanatoa taarifa sehemu husika. Toa taarifa kwenye madawati ya kijinsia ambayo tunaamba kwa sasa hivi ya kumi na ishirini. Toa taarifa kwa serikali yako ya mtaa, lakini kuna namba ambayo ya bure kabisa ambayo unaweza ukatoa taarifa za ukatili wa kijinsia awezekana ni wewe unapitia au mwingine anapitia ukatili wa kijinsia ni moja, moja, sita. Basi unatuma taarifa hizo za ukatili. Kwa leo nasema Asante, na nataka kukumbusha anawakumbusha watu wote ambao watakuwa wanasikiliza, kuambia hakikisha unawekeza kuzuia ukatili wa kijinsia bila shaka. Jambo la msingi kabisa hilo la kufuatilia katika ukatili wa kijinsia tunakushukuru sana mwenzetu Lucy kutoka kule nchini Tanzania, akifuatia taarifa hiyo basi moja kwa moja Maria, tunatakiwa kwenda kwenye muziki. Kama unavyojua kawaida vio express ujasukuma gurudumu bila muziki. Kofia Olomidi anakuambia, anashirikiana naye Diamond anakuambia wakofia, wow. Olomidi anafanya vitu vyake Afrika Mashariki, utasikia ripoti ripoti katika hii safi kabisa, ripoti inayokuja. Haya, pata vitu msikilizaji. <coughs> <coughs> Yani, msikilizaji, ungeona vitu hapo wa vinaangushwa studio, naona mpaka produsa wetu studo alikuwa anacheza, amecheza kweli kweli, yani sio mchezo kabisa kabisa. alafu meli unaambiwa, hii habari ya kofi ni mzito, kama nilivyokuambia Afrika Mashariki. Sasa nini kinaendelea Afrika Mashariki na Kofi Olomide? Tunaungana na mzee wa kazi aliyoko kule Mombasa, Kenya, na niko kwenye laini kabisa na jiandaa kuelekea nairobi haya tuambie nairobi Mwana nini mpau. kinajiri katika mambo ya Koffi olomide <laughs> ndugu yangu nini kinajiri leo huko Koffi Olomide aliingia nairobi siku ya jumatano juzi na yuko tayari kabisa kwa show kubwa inaitwa nairobi concert inafanyika katika uwanja wa maonyesho ya kilimo kesho usiku na ametangaza katika ma eh, mahojiano ya waandishi wa habari kwamba safari hii amepanga kufanya kolabo na Wakenya. Hajawataja majina, lakini yuko tayari kufanya vile alikolabo na Diamond na mm, Davido wa Nigeria. Sasa amesema fursa hii amekuja kuwapa nafasi wa Kenya, na atakuwa anatumbuiza kesho na pia tarehe kumi na moja Nairobi. Tiketi zimenuliwa kila mahali, watu waende kutumbuizwa na Kofi Olomide. Kazi itakuwa kubwa kwelikweli, naona eh? Sio mchezo eh. Eh, kazi ni kubwa, kazi ni kubwa. Lakini mapromota nao wameanza kuzozana na mawakili kwamba eh. kuna deni lilisalia hapa mwaka elfu mbili kumi na sita wakati Kofi alitimuliwa Kenya. uh -huh. baadhi ya mapromota wamekwenda kotini kudai kwamba walipata mm. pesa yao kwanza, ndio show iendelee. Naye eh, Kofi amepata mawakili kampuni za ma wanasheria karibu tano sasa zinazozana, kwamba hii show mpaka iendelee. Eh, kuna kazi kubwa. Basi hapo ndugu yangu kesho kubwa sana. Haya, <laughs> <laughs> basi yetu macho na masikio tutaendelea kufuatilia hayo mambo yanavyoendelea katika jiji uh, la Nairobi na kwa Coffee Olomide. Bila shaka, tuambie pia, umekuwa ukifuatilia hizi fainali za Sekafa chini ya miaka kumi na nane e, ile nusu fainali ya Kenya na Tanzania iliwaumiza sana Watanzania baada ya kutolewa kwa penati pale. Hebu tuambie mambo ya fainali yako vipi? Ah, hivi tukizungumza, Sunday Shomare, ni kwamba zimesalia dakika tano mchezo umalizike, na mechi hii ni kati ya vijana wa Uganda na vijana wenyeji wa, wa Kenya, zimeenda zimelazimika kwenda zi dakika za nyongeza, na wakapiga dakika mia moja na ishirini hivi, zimesalia dakika tano na Uganda inaongoza mabao mawili kwa moja dhidi ya wenyeji Kenya, sababu so, zile dakika za kawaida tisini wametoka bao moja moja yote yakifungwa kipindi cha pili. Kipindi cha kwanza walitoka bila kufungana, na hivi sasa e, Uganda imekaribia sana, dakika tatu nne hivi wanaweza tawazwa, na kama Kenya itakomboa basi itakuwa ni bao mbili kwa mbili na waende matuta ya penalti. Lakini Tanzania leo e, muda wa mwendo wa saa sita mchana walichukua nishani ya shaba kwa kumaliza nafasi ya tatu, vijana wa Tanzania wametandika Rwanda mabao tatu kwa moja na kumaliza katika nafasi ya tatu. Timu zingine Sudan ziliondolewa mapema na Somalia pamoja na Zanzibar waliondolewa wa kuingia nusu fainali na Sudan Kusini pia waliondoka mapema. Basi kazi itakuwa kwelikweli kule Tanzania shamwe, nderemo na vifijo wakiwangoja hao vijana wao waliondoka na hiyo medali ya shaba eh, katika michuano hiyo, baada ya maumivu makali ya kutolewa na Kenya katika nusu fainali. Natumaini huko wa Kenya wako moto juu kweli kweli, wakiomba ile goli lirudi. Basi tuendelee kufuatilia <laughs> mambo yatakana <etakum. laughs> gari <laughs> kabisa kabisa hivi. Uganda inakaribia kuchukua kikombe, haya bila shaka. Basi nakushukuru sana Josephat Kioko, wakati unajiandaa kwa Nairobi kupata vitu vizito, tunasubiri kuona mambo. Kila la heri ndugu yangu, asante yes. sana wa kwako vizuri, bila shaka Maria. Katika nao trendi leo, Maria mba, nchi, ni kwamba huko nchini Tanzania na Kenya, washabiki wa misoka washabiki wa soka Afrika Mashariki kwa jumla, uh, macho na masikio ni kule Ghana ambapo timu ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika kwa, kwa vilabu inaendelea ambapo timu ya Young Africans ya Tanzania inakwana na mami Madiama FC ya kule nchini Ghana, mchezo ambao utapigwa leo hii jioni. Wanasema moto utawaka, kazi itakuwa ni kweli kweli wakishukana na Yanga, wakienda kuvaana hao jamaa. Na washabiki wa Yanga kwenye Tanzania wanaimba na kuomba leo wapate ushindi yote, kwa namna yoyote, kwa sababu wanashika mkia wenye kwenye kundi lao, wanahitaji ushindi vilevile. Timu ya Simba inaelekea mor, iko Moroko tayari kesho inapambana na Wydad Athletic Club kwenye hiyo michuano. Washabiki wa Simba nao wako macho juu wasiwasi wasi mkubwa, hawajapata ushindi tangu michuano ianze, ni draw tu, wanashika nafasi ya tatu, wanaomba Mungu aweze kushinda. Kwa hiyo kazi ni kubwa kwelikweli kwa washabiki eh, wa soka wa nchi hizo mbili na jumla kanda zima ya Afrika ya Mashariki wakingoja na kusubiri michuano hiyo mambo yatakuwa namna gani? Kwa hiyo hilo linaendelea huko, Maria. Safi kabisa. Basi tukitoka kwenye trending tuende moja kwa moja kwenye swali la leo, ambapo tuliuliza wasikilizaji wetu kwamba nini maoni yako kuhusu Uingereza na Rwanda kuendelea kusukuma nia ya kupeleka wakimbizi Rwanda wanaokimbia madhila katika nchi zao. Salum Porogomi wa Kigoma, Tanzania, anasema huo mtego Rwanda hawaujui wao, wanaangalia maslahi na misaada tu, ila mwisho wa siku hawa wahamiaji watakuja kuleta fujo na kutaka kuitawala Rwanda, kama tunavyoona nchi za Palestini, Australia na Marekani. Jairesi Mathe haya kwa upande wake, akiwa kule DRC, anasema jambo hili litakuwa lina mlango wa nyuma, kwanza kwa sababu Rwanda ni nchi ndogo, ina watu wengi na majira, lakini anasema yanatupa tu majibu siku zijazo. Maftaha Mshahe anatoa maoni yake, anasema huo ni ubaguzi wa aina yake. Rais ya rais wa Rwanda anafurahia leo, lakini kesho atalia. Rwanda hakuna hakikisho la usalama, M23 iko hapa pembeni. Fujo zikianza Rwanda, je, wakimbizi hao watakimbilia wapi? Haya ni maoni yake huyo Maftaha Mshare. Bila shaka ni maoni ya wengi, yamekuja hapa Bundala ya tabu budole, akiwa kule Tanzania, stay mulindi akiwa kule Rwanda, kesi ya hura, wote hawa wanatuma maoni yao. Endelea na mjadala huo, msikilizaji, kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com, na vipande vingine vinavyokuja mbele ya leo. Vilevile usahau leo mchana au leo jioni, tutakuwa na live talk moja kwa moja hapa Usikose si kuungana nasi mimi na Abdu Shakur Abud vw Mary Mgawe kwenye dl duniani leo kwenye televisheni pale, kwa kwa utatupata -E live moja kwa moja kwa kwenye matangazo ya televisheni. Bila shaka basi, msikilizaji, msiaiiwa matangazo haya ni Mary Mgawe, upande wa pili Aida bin Isa akifanya mambo mazito pale, langu jina Sunday Shomari, nakwambia Ijumaa njema, furahi dei enjoy wikendi yako. Kwa heri kwa sasa <muchas> Niko tayari kujitoa cham mtu akekugusana. Ah, takulinda kama mboni ya jicho isijakukofuka. Eh, moyo wangu mimshauteka kama kwenye chupa ushaniweka, siwajibu na walia huyu na umbea wa ukinisemesha. Eh, moyo wangu mimshauteka kama kwenye chupa ushani