Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba za mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Wanajeshi wa Israel waliopiga risasi na kuua Wapalestina sita hii leo Jumaa kwenye kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Tubas katika eneo linalokaliwa kimabavu katika Ukingo wa Magharibi, wakati vita vya Israel na Hamas huko kusini mwa ukanda wa Gaza vikiingia mwezi wa tatu. Pia hivi leo jeshi la Israel lilijibu uchunguzi kuhusu kifo cha mwandishi wa habari wa Reuters kusini mwa Lebnan, Oktoba 13. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa jeshi lilisema katika taarifa yake bila kumtaja mwanahabari huyo Isam Abdullah kwamba wakati wa tukio hilo vikosi Hezbo vya Hezbollah vya Lebnan vilifanya mashambulizi ya kuvuka mpaka na vikosi vya Israel vilifyatua risasi ili kuwazuia Hezbolah kuingia Israel. Waziri Mkuu wa Ufaransa Elizabeth Bon alitembelea kisiwa cha Mayote kinachodaiwa na Komoro kwa ziara fupi ya kushtukiza katika mkoa huo maskini zaidi wa Ufaransa ambao unakabiliwa na ukame mkali, shinikizo la wahamiaji kutoka nchi jirani ya Komoro na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama. Masala hayo ndio maafisa wa Ufaransa wanasema yanaolazimisha mkuu wa serikali kutembelea kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Baada ya kukaribishwa kwa Bon, ambaye alifika Mayote siku ya Ijumaa na mawaziri wawili, waziri wa afya Ohelien Rosau na waziri wa ma mambo ya nje Philip Vigiar, alitangaza misaada muhimu kutoka Paris kuhusiana na maji, makazi na afya. Hii ni pamoja na hatua za usalama kutokana na malalamiko ya wakazi wa kisiwa hicho kwamba magenge ya uhalifu na ya watu wa tabaka mbalimbali yamekuwa yakiumbisha usalama wao. Bon alikuwa pia na mazungumzo na maafisa wa kisiwa hicho na baadhi ya wa wakazi juu ya uhaba wa maji ambayo wakazi wanapata mara moja baada ya kila siku tatu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza e kutoka Washington DC. Kupitia 175 FM, Nairobi, Kenya. Polisi wa Sierra Leone wamemwita rais wa zamani Ernest Bay Koroma kwa mahojiano kama sehemu ya uchunguzi wao kuhusu jaribio la mapinduzi lililofeli hapo Novemba 26. Waziri wa habari Shanor Ba alisema al katika taarifa yake ya Alhamisi, Koroma ameitwa kuripoti katika makao makuu ya idara ya upelelezi wa jinai mjini Freetown ndani ya saa 24, ilisema taarifa hiyo. Naye Koroma alisema ataheshimu wito huo. Uingereza ililipa Rwanda paundi milioni mia moja zaidi mwezi Aprili juu ya paundi milioni mia moja na arobaini ilizotuma hapo awali huku mswada wa mpango wake unaopingwa wa kuwahamisha wanaotafuta hifadhi katika nchi hiyo ya Afrika ya mashariki ukiendelewa kujadiliwa. Mpango huo wa Rwanda ndio kiini cha mkakati wa waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak wahamiaji wa wasio na nyaraka halali, lakini bado hakuna aliyehamishiwa huko kwa sababu ya mapambano ya kisheria tangu mpango huo utangazwe mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sera hiyo ya kuwagawa sasa inaonekana kuwa tishio kwa uongozi wa Sunak huku uchaguzi mkuu ukitarajiwa mwaka ujao, baada ya waziri wake wa wahamiaji kujiuzulu wiki hii juu ya paundi milioni mia mbili na arobaini ambazo Uingereza imeshatuma Rwanda. London pia yanatazamiwa kuipa nchi hiyo ya Afrika ya mashariki paundi milioni 50 zaidi mwaka ujao, kwa mujibu wa barua iliyochapishwa na wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza siku ya Alhamisi. Zimbabwe kesho, Jumamosi, itafanya uchaguzi mdogo kujaza fasi, chawazi, opinzani, wa kujaza nafasi tisa zilizoachwa wazi, huku wagombea wa upinzani wakikosekana kwa kiasi kikubwa, wakati Rais Emerson Mnangagwa akiimarisha udhibiti wake dhidi ya taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini. Mzozo wa kisiasa umekuwa ukiongezeka tangu kundi la wabunge wa chama kikuu cha upinzani cha Citizens Coalition for Change viti vyao kutangazwa kuwa wazi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari, naendelea kusikiza matangazo mengine ya kwa undani. Kwa heri kwa sasa. nam hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc msikilizaji karibu kwenye meza ya waandishi wa habari ambapo tunazungumzia matukio muhimu ya wiki wiki hii kuendesha meza ya waandishi wa habari wa ni mimi huba abdi nikishirikiana na mwanahabari mwenzangu edwin soko kutoka tanzania liberty adede kutoka mombasa kenya na amri ramadhan kutoka taifa la tanzania karibuni sana waandishi wenzangu moja kwa moja tunaanza na taarifa kuhusiana na Rais Samia Suluhu ambaye ameondoka kwenye mkutano wa COP 28 mjini Dubai na kuelekea eneo la Manyara, eneo ambalo limekuwa na mafuriko na maporomoko ya ardhi iliyosababisha zaidi ya watu 40 kufariki. Nianze na wewe Edwin, hadi kufikia sasa serikali imefanya nini, wakati ambapo tunaarifiwa wafanye biashara wanajaribu kurudi ili kufanya biashara? Uh, okay. As, asante sana na uh, mimi tu vile vile niungane na Watanzania wenzangu kuhusu kazi hii ambayo imetokea uh, kule Anan, na kwa kweli ni tukio la kusikitisha, lakini nirudi kwenye swala lako la kimsingi kwamba serikali kuanzia siku ya kwanza ilianza kutekeleza mipango mbalimbali ikiwemo uokozi uh, yaani inamaanisha Desemba tatu ambapo tukio hilo lilikuwa limetokea, serikali kupitia vikosi vyake vya ulinzi na usalama, na ambazo viliagizwa na milijeshi mkuu, vilianza kutia kambi huko kufanya mambo muhimu, ikiwa hasa uokozi ambao ulifanikiwa kwa kiasi kikubwa na kupata maiti nyingi ambazo kwa kweli zilikuwa zime gunduliwa uh, chini ya matope kutokana na kazi ambayo ilikuwa imetokea. Lakini jambo lingine ni msaada, wizara uh, ya afya waliweka kambi huko kwa ajili ya majeruhi, na majeruhi wengi waliweza kuokolewa na kukimbizwa kwenye hospitali uh, ya wilaya ya pale uh, wilaya ya Hanang na, na kuweza kupatiwa matibabu, lakini vilevile la mwisho la kwa kuzungumzia uh, ni lile agizo la Mheshimiwa Rais kwamba aliiagiza wizara ya madini kuweza kufanya uchunguzi wa baini uh, chanzo kilikuwa ni nini. Kwa hiyo wizara walifanya na kuandaa uh, ripoti ndogo ambayo tunaona msemaji mkuu wa serikali Bwana uh, Mobhare Matinyi aliweza kuitoa na kuzungumza kwamba chanzo kikubwa ilikuwa ni kuporomoka huko katika kwa mlima anan ambao ima uh, zake kingo uh, hazikuwa imara na hivyo kusababisha uh, kadhia kama hiyo. Kwa hiyo serikali imefanya shughuli yake kwa asilimia mia zaidi, na sasa inaendelea zaidi kuhakikisha inatoa misaada ili majeruhi au waanga waweze kunufaika na misaada hiyo. Naam, asante sana Edwin ah Adede mwenzangu ukiwa kule Mombasa. Kiongozi ameondoka kwenye mkutano wa hali ya juu, mkutano wa hali ya hewa na kurejea nyumbani kujionea hali ilivyo, kujiunga na raia wake. Kwa mtazamo wako kunaashiria nini? Naam, hii ni hatua nzuri sana na ambayo, uh, Rais Samia Suluhu amechukua ameonyesha kwamba kuna uzalendo ndani yake, kando na kwamba yeye ndiyo kiongozi wa taifa huo, ni uzalendo kwamba anawajali na kuona wale wananchi wake ni watu muhimu sana. Eh, eh, kifo ama kupoteza maisha ya mtu mmoja, hata kama ni kwa taifa hilo ambalo lina zaidi ya watu milioni hamsini, lazima ni jambo la kusikitisha sana na lichukuliwe na uzito. Kupoteza mtu mmoja, hili ni janga ambalo linafaa lipewe eh, mtizamo na hatua za za juu zaidi pale mataifa ya Afrika Mashariki yalipofikia yamemaliza zaidi ya miaka sitini baada ya kupata uhuru, isiwe kwamba tunapatikana na matatizo kama hayo ambayo yanaweza kuwa yanasuluhisha. Ni jambo ambalo pia Kenya inaipitia. Uh, tatizo hili lilianzia Kenya na kufikia sasa, eh, takwimu zinazotolewa na eh, shirika la Msalaba Mwekundu zinaonyesha kwamba takriban watu mia moja ishirini wamepoteza maisha yao kutokana na eh, kadhia hiyo, na eh, kwenye maeneo ambayo yame ameshuhudia kupoteza sana watu wengi ni maeneo ya Tanariva, ambayo ni pwani ya Kenya, Garissa wajia na pia Mandera, maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya, na ni jambo linasikitisha sana kwamba e, mpaka sasa kwamba mataifa haya hayajakuwa na uwezo wa kuwa na mbinu ya kushughulikia mambo ya maji haya ma, ma, maji yanapomvua na yanaponyesha kubwa. Na pia kando na hayo kwamba hatujakuwa na miundo msingi mizuri, unasikia mvua e, e, e, e, mito inavunja kingo, na hakuna na sehemu zile watu watu walizojenga ni sehemu ambazo zinakuwa na uwezekano wa kushuhudia mafuriko. Sasa inafaa kuwepo na mipango ya miji, mipango ya sehemu watu wanakoishi, na pia serikali ikuwe na mipango ya dharura kushughulikia matatizo kama hayo yanapotokea. Sasa hiyo tunaipongeza, na katika mitandao ya kijamii ukiangalia, Wakenya wengi wame, wamefurahishwa sana na kumpongeza Rais Samia kwa hatua hiyo kwa kuonyesha uzalendo na kuonyesha uongozi kwamba ule mkutano japo ulikuwa wa muhimu, lakini pia yanayofanyika katika taifa lake muhimu zaidi. <laughs> Naam, kama ulivyosema Dede, ni uzalendo wa hali ya juu. Nije kwako kwa Amri. Umefuatilia kwa undani swala hili la maporomoko ya ardhi eneo la Manyara, na ni swala ambalo limekuwa moja ya taarifa kuu katika taifa la Tanzania hadi kufikia sasa. Kipi kipya kinajitokeza kufuatia mkasa huo? Yeah, shukran sana Huba. Nadhani nanikasema kwamba kipya ambacho kina, kinaendelea kujitokeza hususan kwa siku hii ya leo ni Watanzania wengi walikuwa wamejiandaa kuweza kumsikiliza Rais Samia Suluhu Hassan, atakuja na jambo gani ambalo ataweza kulizungumzia uh, mara baada ya kutokea maafa hayo. Na jambo kubwa ambalo ameweza kulizungumzia na huenda likaleta faraja kwa wale wahusika, lakini pia kwa Watanzania ni baada ya kusema kwamba limepatikana eneo kwa ajili ya kuweza kuandaa kutengenezewa makazi ya kudumu kwa takribani watu mia nne arobaini ambao wameathirika na tatizo hilo, kwamba watapatiwa maeneo pale ya kuweza kukaa. Kwa hiyo ni moja ya jambo ambalo linaleta picha nzuri hata kwa wale wahusika wa lakini pia kurudishwa ku kurejea kwa huduma za kijamii, hususan tukizungumzia uh, swala zima la maji, ambako hapo mwanzoni kidogo alikuwa hayapatikani, lakini leo kupitia wizara ya maji chini ya waziri wake Juma Aweso wameweza kuchimba kisima ambacho kinaweza kikatoa lita laki moja na ishirini kwa kwa, kwa siku moja. Kwa hiyo so, tunaona kwamba ni hatua nzuri ambazo moja kwa moja zitaweza kusaidia na kuweza kusaidia ile sehemu ya Katesh, ili wananchi hizi huduma ziweze kupatikana. Lakini pia hata uh, masuala mazima ya umeme pale rais aliposema kwamba sasa umeme upatikane ndani ya masaa ishirini na nne lakini pia ukiachilia hiyo kuna tayari wameshaweka wameweka vifua wa umeme kwa ajili ya kuweza kusaidia sasa eneo hilo, ili kupatikana umeme. Nguzo wameshaweka wamesha, wamesha. Kwa hiyo kuna kuna kunatoa picha nzuri ya mwendelezo mzuri kwamba serikali moja kwa moja imeweza kuwajibika juu ya changamoto ambayo imetokea huko hana. Na asante sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza meza ya waandishi wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wiki hii pia tunaangazia swala la DRC. Siku chache zilizopita, wanajeshi wa DRC, wa Kenya waliondoka DRC baada ya ya mwaka mmoja wa kuweka amani, lakini serikali ya nchi hiyo ikaamua kutamatisha mkataba wao Alhamisi. Taifa hilo liliamkia vita vita kati ya M23 na jeshi la serikali mapigano hayo yanajiri huku siku za uchaguzi zikikaribia. Adede, katika kufuatilia suala hili, wanajeshi wa Kenya waliondoka kabla ya kutimiza malengo yao au serikali ya DRC ilipiga hesabu ambazo hazikufaa kwa kutamatisha mkataba? Kuba suala hili la wanajeshi wa Kenya kuhusishwa katika shughuli nzima ama e, matatizo la amani katika e, taifa hili la Kongo limekuwa ni jambo ambalo limekuwa na maswali mengi sana. Kuna maoni chanya na hasi. Kuna wale ambao wanahisi kwamba serikali ilichukua hatua ambayo haikuwa na, ma, na msingi sana kutuma jeshi la Kenya ambalo E, e, sidhani kama ilikuwa na jukumu kubwa sana katika eneo hilo, na kuna wale wanahisi kwamba e, kwamba ilikuwa ni vizuri kwamba taifa jirani ambalo sasa liko katika jumuiya ya Afrika Mashariki lisiwe lina matatizo ya kupata usalama, ili hali kuna jeshi ambalo linaweza kuja kuwa ni kama sehemu ya kupatanisha e, makundi ya hasimu katika eneo hilo na kutuliza amani baada ya visu misururu ya ma mauaji ambayo imekuwa akifanyika katika eneo hilo, na sasa e, nadhani na, na, kwa upande wa Kongo wao walihisi kwamba walitarajia jeshi la Kenya litakwenda lita huko na kuchukua hatua la kuwa, ya kuanza ku kupigana na M ishirini na tatu kusaidia serikali ya Congo, ili hali mkataba ambao imama makubaliano ambayo yalikuwepo katika eh, jumuia ya Afrika Mashariki kutuma jeshi hili haikuwa ni kwenda kuhusika katika vita, bali kuweka amani. Sasa hapo ndipo kuna hali ya utatanishi. Kongo ilitarajia hili ni jeshi ambalo litakuja litatutia nguvu kupambana na hawa ambao wanadai on, wanaonekana kuwa wahalifu waasi, lakini jeshi hili halikuingia kwa ajili ya hiyo kwa sababu eneo hili liko na wengi wanasema interest, mambo mengi sana ambayo yanakuja yanatokea, kundi hili linadai hii yalijatekelezwa, hii na hii. Na sasa kwa sababu ni jambo ambalo ni muhimu kwa kwa mojawapo ya ya sera za rais Tshisekedi ambaye anagombea awamu e, ya pili, basi ikawa ni achukue hatua ambayo itaonekana inapendelewa sana na wananchi, na amekuwa akifanya hivyo katika kuchukua hatua ambazo wakati mwingine si za za kuwa na, ufule, na, na yaani ziko popular lakini amezichukua kuhakikisha kwa kwamba anatekeleza na kuweka eh, azma yake kuwa kamili, kwamba yeye anataka suala hili lishughulikiwa. Hataki ku, ku, ku, kuweza ku, ku, kuwa na mazungumzo sana na kundi hili na kwamba kundi hili ivunjiwe. Sasa imekuwa ni katika hali ya kuwa na wasiwasi wasi. Sasa pia huku Kenya wale wanauliza jeshi letu lilikwenda nini huko, japo ilienda kuja iende ijiingize katika masuala ya vita mm -hmm, wapoteze maisha, ikuwe ni kama yale ambayo yanatokea katika taifa jirani la Somalia. Lakini sasa wametimiza na kuweza kuhakikisha kwamba wamekaa katikati ya ile misingi ambayo iliruhusu jeshi hilo kwenda kule Congo. Nam, asante sana Dede. Nije kwako Amri, swala la DRC na vita ambavyo vimezuka a, siku ya Alhamisi na taifa hili tayari liko katika jumuiya ya Afrika Mashariki, mtazamo wako kuhusiana na vita hivi, na je, raia wa Tanzania wanatoa maoni gani? Mapema asubuhi ya leo nilipata kutembea katika moja ya chuo hapa jijini Dar es Salaam, na nikawa tunazungumza na wanafunzi, na miongoni mwa jambo tuliopata kulizungumza ilikuwa ni ni hilo bado watanzania baadhi wanaweza kutupia lawama katika Umoja wa Afrika kwamba unashindwa moja kwa moja kuweza kusimamia na kuweza kutatua juu ya hizi changamoto ambazo zinakuwa zinaendelea katika bara hili. Wanaona kama wamekaa wame, wame, wame tuli, ama hata kama wakijaribu kusema, basi wanasema ili mradi tu kwamba useme usikike umesema lakini kuchukua hatua moja kwa moja imekuwa imekuwa imekuwa ni ni ngumu. Kwa hiyo unapozungumza na baadhi ya Watanzania hususan vijana ambao ndio ka siku hii ya leo wao no. Wanaona kwamba bado maamuzi sahihi ama kuchukuliwa hatua madhubuti kuweza kukomesha, imekuwa kuna kigegezi kwamba, yaani ule ule kule kuamua sasa tunafanya hivi kidogo, bado imekuwa na changamoto. Naam, asante sana Amri. Nije kwako basi Edwin, swala la DRC ni maarufu sana miongoni mwa waandishi wa habari. Kwa nini raia wa Kongo wanataka majeshi ya kuweka amani yaondoke, ikiwemo MONUSCO na pia walitaka jeshi la Kenya kuondoka? mtazamo wako? Uh, mimi moja kwa moja mta, mtazamo wangu ni mashaka ambayo wananchi hawa wa DRC katika kupima Uh, ufanisi wanaona ni mdogo zaidi, uh, na hivyo wameamua kupaza sauti, na hasa kwenye wakati huu ambao, uh, DRC inaelekea kwenye uchaguzi, ili kushinikiza serikali, uh, kuweza kuchukua hatua, na wao wanaishi kwa kitakwimu, kwa sababu ni miongo zaidi ya mitatu sasa, unaona Wakongo wakiwa wanaingia kwenye vita, uh, na hali kadhalika majeshi ikiwemo yale Umoja wa Mataifa MONUSCO yakiwepo hapo. Kwa hiyo uh, uingiaji wa vikosi hivi vya Afrika ya Mashariki Uh, kama jinsi ambavyo tumeona Kenya, Burundi, uh, Uganda na Sudani ya Kusini ulitarajiwa ulete matokeo makubwa, watu waone uh, wanaingia moja kwa moja uh, kwenye kuhakikisha tu kwamba wanapigana dhidi ya uh, uh, am AM23 na amani kupatikanika lakini mm, na sasa hivi vimekuwa ndivyo sivyo, na wananchi wameamua sasa kwamba kupaza sauti kuona kwa kwamba hata hivi vikosi uh, vina tija na ndio maana ukimsikiliza waziri wa mawasiliano Bwana Patrick Muyaya, yeye alizungumza na kutoa kabisa ultimatum kwamba hadi kufikia Desemba nane basi vikosi hivi vya Afrika Mashariki viwe vimeondoka. Kwa hiyo hili ni jambo jingine ambalo unaona kwamba vikosi vinazidi kuwepo katika ardhi ya Kongo, lakini matokeo ya kusimama aa, kwenye kusimamisha mapigano na hasa kwenye makundi wa ya waasi ya m M23 na wale wanamgambo ambao wanauiunga serikali mkono, unaona kabisa yamekuwa ndivyo sivyo. Kwa hiyo kinachotokea sasa ni kwamba kutokuwa na imani na, kwa sababu mbaya zaidi ni uchaguzi unafanya sasa aa, mwisho wa siku viongozi akiwemo Rais mwenyewe Felix uh, Tshisekedi kuamua kutafuta ku, ku, ku, huruma kutoka kwa wananchi, na, na kusema sasa vikosi hivi havina tija yoyote na bora viondoke katika ardhi ya Kongo. Kwa hiyo tuna kila sababu ya kuweza ku, kujitahidi kutazama kwamba wa, wa, wa Kongo wanataka nini na kinachotokea sasa kina kinatokana kina na nini. Je, ni joto joto la kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu na, na au kuna mambo mengine yaliyo yaliyojificha nyuma ya pazia? Kwa hiyo kwa mtazamo mtazamo wangu ni kwamba sasa wananchi walitaka majeshi haya moja kwa moja yaweze kudhibiti uh, wale wanamgambo pamoja na waasi wa M23, lakini mikataba bahati mbaya iliyosainiwa kuna wakati iliweka ukoma, wasingeweza kwenda moja kwa kwa moja. Kwa hiyo unaona ndiyo maana sasa kelele uh, zinapazwa na serikali inaamua kujiosha kuweza kuchukua hatua, ili angalau iende kwenye uchaguzi ikiwa salama na kuhakikisha tu kwamba rais uh, Tshisekedi uh, Felix Uh, anaweza kurejea tena yeye na baraza lake la mawaziri katika dhamana ya kuiongoza DRC. Naam, asante sana Edwin. Msikilizaji tu katika kukamilisha awamu ya mwisho. Serikali ya Kenya inasema bado iko kwenye mazungumzo na serikali ya Uchina na inatarajia hivi karibuni mkopo wa dola bilioni moja za Marekani katika mwaka huu wa kifedha ambao unasemekana utatumika katika kulipia sehemu ya mkopo wa Eurobond ambao unatarajiwa kukomaa Juni mwaka ujao. Ni wazi kuwa Rais Ruto katika kampeni yake ya mwaka jana alisema kuwa serikali yake haitakopa, lakini mambo yanaonekana kwenda kinyume na matamshi yake. Adede ukiwa Mombasa, raia wa Kenya wanasema vipi kuhusiana na serikali ya Ruto kukopa? Huba, hili ni suala lenye joto na mjadala mkubwa sana miongoni mwa Wakenya, sio katika mitandao ya kijamii, sio katika mabaraza, sio katika mabunge ya wananchi mambo ama ni swala ambalo linajadiliwa sana, ikitiliwa maanani hali ngumu ya kiuchumi ambayo Wakenya wengi wanapitia kutokana na eh, kuongezeka kwa ushuru. Uh, katika hatua hiyo nam, katika mojawapo ya sera zake alitangaza kwamba hatachukua mikopo, lakini kulingana na hayo anasema kwamba anachukua mikopo. Wakenya wanaona kwamba ni kama inazidisha Eh, uzito ambao umekuwepo katika utawala wa Rais Uhugulia, Uhuru Kenyatta. Eh, takwimu zinaonyesha kwamba alikopa takriban dola bilioni mbili ambazo ni kiwango kikubwa sana cha pesa ilikuwa inasemekana amekuwa anatumia zaidi ya shilingi milioni eh, mia nane kwa siku no. Sasa swala hili wasema kwamba ikiwa deni hili ni kubwa na uh, rais William Ruto katika uh, miaka yake ya kwanza tu amefikisha uh, tayari anachukua kiwango hicho, sasa atakapofikisha miaka ile ya ziada itakuwaje? Japo katika ujumbe wake aliyotoa, hotuba yake aliyotoa katika sherehe za kitaifa zilizofanyika hivi karibuni, eh, rais William Ruto aligusia akisema kwamba eh, ukusanyaji wa fedha umekuwa bora zaidi e, na kuna fedha tayari ambazo wamezitayarisha kulipa awamu ya kwanza ile ya Eurobond ambayo ilikuwa iko iliku tayari kulipwa mwezi huu wa Desemba, kabla ya mkopo huo kuendelea kwingine. Sasa haijaeleweka kabisa ni nini kinafanywa kulipa deni hili, labda kuna wale wa wadadisi wa, wa masuala ya kifedha wanasema kwamba anachukua fedha hizi kama mkopo kulipa eh, mkopo huu ambao ulikuwa wa Eurobond ambao unamuhitaji kulipa kwa wakati unaofaa ili kupunguza riba ya juu zaidi na kuachia kwamba mikopo ambayo utakuwepo wa kulipa China utakuwa ni wa kulipa polepole pole. Lakini ni suala ambalo Wakenya hawajaweza kulielewa, ni kwa nini bado unaendelea kuchukua mikopo licha ya kwamba alitangaza hatachukua mikopo na ameongezea Wakenya ushuru Naam, kama anavyosema Adede, haijaeleweka deni nalipa nini. Edwin, katika kukopa, je, ni kuendeleza miradi ya serikali na inaweza kuepukwa, au kila nchi na deni na ni jambo la kawaida? Edwin, kama unanipata, naam, nije kwako basi. Amri katika kukopa na kuendeleza miradi ya serikali, je, ni jambo la kawaida kwa nchi kukopa? Na, nasema kwamba huba, unapowasikiliza wachambuzi wa masuala ya uchumi, wanakuambia kwamba katika masuala ya kukopa kwa nchi ni jambo la kawaida, kwamba nchi inapaswa ikope ili iweze kupiga hatua, lakini ukija kwa wananchi na ukajaribu kuzungumza na mwananchi mmoja mmoja, yeye atakuambia kwamba kukopa, sawa, wanakopa lakini kile kinachokopwa kwa wananchi bado hakieleweki haki kwamba viongozi wanapokopa hawatoi madhara hata ya ile mikopo, kwamba labda tukikopa, kuna hiki kitatokea, kuna masuala mazima ya riba, labda masharti ya mikopo hatari, uh -huh. ya kuporomoka kwa sarafu, vyote vile huwa havizungumzwi bado inakuwa inaacha kigegezi kwa kwa, kwa, kwa wananchi uh, kuhusiana na swala zima ya mikopo kwamba tunakopa, alafu ukirudi uki, uki kwenye miundombinu ukirudi mahospitalini, labda ile pesa imetumika kufanya shughuli gani, pia inakuwa ni ni changamoto. Kwa hiyo kwa upande wa, wa viongozi na upande wa wachambuzi pia kunakuwa kuna, kwa kuna kuku, kutofautiana. Hawa wanakuambia kwamba ni sawa kukopa, lakini je, unakopa unaitumia kwenye majambo gani umeona. Lakini kwa wananchi bado wamekuwa ha hawakubali, wala hawakatai, wenyewe wanawasikiliza viongozi, licha ya kwamba baadhi wanakuwa wananung'unika, na hususan ukiingia katika mitandao ya kijamii ukaweza kusoma, utaona wananchi wengi sana huwa hawahafiki hawa, hawa, ama wengine wanakuwa hawaelewi kwamba kwa nini tunakopa, kwa nini tumefikia hapa. Na hata ukiingia kwenye serikali, baadhi ya viongozi wanakuwa nao pia wana, wana, wanatofautiana kauli, kwayo zile kauli zinazidi kuwachanganya hawa wananchi. Kwa hiyo no, ni vyema tu kwamba wakati wa kukopa basi ito, ito, utolewa ufafanuzi kwamba kuna kopa hii itatumika hivi, itatumika hivi, na yule mwananchi aweze kuona kile kilichokopwa kimetumika kwenye jambo fulani, kidogo ina, inapunguza ile muhashahasha ama zile hasira juu ya masuala mazima haya ya kukopa. Lakini ukweli ni kwamba huku kwa wananchi hakueleweki, lakini licha ya kwamba ukizungumza na wachambuzi wanakuambia kwamba hili ni jambo ambalo ni la kawaida, nchi lazima zikope ili ziweze kupiga hatua. Kwa hiyo kuna kauli katakata nyingi sana kwenye jambo hili. Nam, sijui kama Edwin amerudi kwenye laini yetu ya simu. Nimerudi. Naam, Edwin, labda nirudishe swali kwako. Benki Kuu ya Kenya imeongeza kiwango cha ukopeshaji mikopo kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka kumi na moja kukabili mfumuko wa bei na vilevile vile kusaidia shilingi inayoshuka thamani yake. ni ile kuimarika, katika kukopa tunaimarisha uchumi au huenda ikaporomoka ikiwa nchi itashindwa kulipa ni ni ni ni swali ambalo moja kwa moja tunalitazama hivyo kwamba kama nchi itashindwa kulipa ina maana uchumi unaweza ukaporomoka kwa sababu uh, ya mambo mengi ikiwemo mfumuko wa bei na, na fedha yenyewe kushuka thamani. Lakini inakuwa ni kama unacheza kamari vile, lakini ukiweza sasa, unachokopa una unaenda kuwekeza kwenye nini, alafu ukalipa kwa wakati, inaweza ikaimarisha uchumi wa nchi. Sasa shida yangu mimi ni utekelezaji wa umakini wa serikali zetu hizi za nchi zinazoendelea na hususan nchi za Kiafrika. Na je tukikopa usimamiaji au usimamizi unaweza ukaenda barabara na kile ambacho ahadi za viongozi zimetolewa na kwenda kuleta matokeo ambayo yatakuwa ni, ni chanya. Hiyo ndio swali ambalo linaulizwa na wananchi wengi, na mbaya zaidi serikali zetu kuna wakati hazitaki kuwa na uwazi wa mambo kama hayo. Kwa hiyo hilo lote linategemea na karata ambazo zitachangwa zita, zita na na hata kwa Ruto, hilo linaweza likaenda lika, lika, lika kufanikiwa vizuri adhamira ya kukopa kwa ajili ya kuendesha miradi kama hiyo, ujenzi wa barabara, lakini linaweza vile vile likashindwa kutokana na kutokuwa na asante umakini Edwin, na uchungu kwenye usimamiaji, na likaongeza zaidi tatizo la mporomoko wa kiuchumi na shilingi kuweza kushuka thamani. Asante sana, basi hapo ndipo tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka hapa Washington DC. Nawashukuru Edwin Soko kutoka Tanzania, Liberty Adede kutoka Mombasa, Kenya, na Amri Ramadhan akiwa Tanzania kwa kushiriki kwenye meza ya waandishi hivi leo. Kutoka Washington DC, jina langu ni Huba Abdi na kutakia kila la heri popote ulipo.