Wow, hada, hani, oh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni Idi Ligongo. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa Jumapili kwa ajili ya raia wa Misri kupiga kura katika uchaguzi wa rais uliogubikwa na vita vya jirani yao Palestina huko Gaza, na rais wa sasa Abdel Fattah al-Sisi anawania muhula wa tatu katika nchi ambayo imekumbwa na msukomsuko msuko mkubwa wa kifedha katika historia yake ya hivi karibuni. Mfumuko wa bei umekaribia asilimia 40 baada ya sarafu ya nchi kupoteza nusu ya thamani yake na kupanda kwa gharama za uagizaji bidhaa na kufanya uchumi kuwa ajenda muhimu kwa raia wa Misri. Hata kabla ya mzozo wa sasa, karibu theluthi mbili ya watu takriban milioni moja nukta sita walikuwa wakiishi katika umasikini mkubwa. Kabla ya vituo vya wapiga kura kufunguliwa, mamia ya wapiga kura walifurika katika vituo jijini Cairo, huku kukiwa na ulinzi mkali, ameripoti mwanahabari wa AFP. Upigaji kura utafanyika kuanzia Jumapili hadi Jumanne, kati ya saa tatu asubuhi mpaka saa tatu usiku, na matokeo yatatangazwa Desemba 18. Mapigano makali kati ya Israel na wanamgambo wa Hamasi yameendelea Jumapili katika mji wa Khan Younis kusini mwa Gaza. Wapalestina waliambiwa kuondoka kwenda kusini mwa Gaza ili kuepuka mapigano upande wa kaskazini, lakini sasa mapigano yamekwenda hadi kusini watu tisa tu kati ya kumi huko Gaza wana uhakika wa chakula cha kila siku, kwa mujibu wa Karl Skau, naibu mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani. Jeshi la Israel linasema mashambulizi yake lazima yasonge mbele, kupanua operesheni zake kusini mwa ukanda wa Gaza. Kifo na maumivu yoyote kwa raia ni jambo baya lakini kwa sasa hatuna njia mbadala. Luteni Kanali Richard H ameliambia shirika la habari la Uingereza, BBC. Mshauri wa usalama wa taifa Tsazi Henagbi amesema Israel imewaua takriban wanamgambo elfu saba wa Hamas mpaka sasa, lakini hakusema makadirio hayo yamepatikana vipi. Viongozi wa Afrika Magharibi walikutana katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, leo kwa mazungumzo ya kanda yao katika mgogoro unaozidi kuongezeka baada ya nchi nne kuangukia katika utawala wa kijeshi na hatari zinazoongezeka kutokana na migogoro ya makundi yenye msimamo mkali ya Sahel, baada ya mapinduzi ya Mali, Bukina Faso, Guinea na Niger kuanzia 2020 Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, imeshuhudia wanachama wake Sierra Leone na Guinea Bisau zikiripoti majaribio ya mapinduzi katika wiki za hivi karibuni. Kujiondoa kwa jeshi la Ufaransa Sahel, kanda ya jangwa la Sahara kote barani Afrika kumeongeza wasiwasi juu ya migogoro inayoenea kusini mwa mataifa ya ghuba ya Guine, Ghana, Togo, Benin na Ivory Coast. Tahadhari ya kimataifa imeangazia mapinduzi ya karibuni ya Nisha na kusababisha Ekowasi kuweka vikwazo vikali na kufunga biashara. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kundi la walionusurika mauaji ya kimbari ya Rwanda Jumapili lilionyesha kukasirishwa kutokana na Laurenti Buchibaruta afisa wa zamani aliyepatikana na hatia ya kuhusika na mauaji 1994 kufariki dunia wiki hii bila ya kukabiliwa na sheria. Bachi Baruta, ambaye alifariki Jumatano akiwa na umri wa miaka 79, alikuwa Mnyarwanda wa cheo cha juu zaidi aliyekabiliwa na kesi nchini Ufaransa kutokana na mauaji ya mwaka 1994, ambapo takribani Watusi laki 8 na Wahutu wenye msimamo mkali wenye msimamo wa wastani waliuawa katika siku mia moja za mauaji ya kimbari. Bajibaruta alipatikana na hatia Julai 2022 ya kushiriki mauaji ya uhalifu dhidi ya ubinadamu katika mkoa wa kusini wa Gikongoro na kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini akiwa mmoja wa wanyarwanda wa wachache waliofikishwa mahakamani nchini Ufaransa alikata rufaa dhidi ya hukumu hiyo na kuachiliwa kutoka gerezani akisubiri kesi mpya mpaka umauti ulipomkuta. Wapalist, wapatanishi katika mkutano wa hali ya hewa wa COP 28 mjini Dubai Jumapili hawakufikia muafaka juu ya hali ya baadaye ya nishati ya vyanzo vya asili wakati mazungumzo katika mkutano yakiingia katika hatua za mwisho. Shauri la uiwapo dunia inapaswa kwa mara ya kwanza kabisa kukubaliana kumaliza enzi za matumizi ya nishati ya mafuta limekuwa kiini cha mkutano huo wa kimataifa, ambapo takriban nchi mia mbili zinajaribu kufikia mwafaka wa mabadiliko ya hali ya hewa. Muungano wa zaidi ya nchi 80 zikiwemo Marekani, umoja wa Ulaya na mataifa ya visiwa vidogo ulishinikiza makubaliano ambayo yanajumuisha msimamo wa kuondoa mafuta, gesi na makaa ya mawe kama nishati za msingi, lakini walikabiliwa na upinzani mkali unaoongozwa na kundi la wazalishaji wa mafuta OPEC na washirika wake. Na wizara ya ulinzi ya Uingereza Jumapili imesema katika taarifa yake ya kila siku ya kijasusi kuhusu Ukraine kwamba Rusia imekuwa ikihifadhi makombora ya anga au ALCM kwa ajili ya matumizi katika kampeni yake ya majira baridi kali dhidi ya Ukraine. Makombora hayo yalitumiwa Disemba 7, wizara hiyo imesema katika wimbi la mashambulizi yaliyoilenga ya Kivu na Ukraine ya kati. Wakati wizara ya Uingereza inasema kurushwa kwa makombora hayo mwezi Desemba huenda kulilenga kuharibu miundo miundombinu ya nishati ya Ukraine, na ripoti za awali zinaonyesha kuwa Ukraine ilifanikiwa kuyazuia uharibifu kutoka kwa makombora hayo ulikuwa mdogo kwa mujibu wa ripoti ya Uingereza, licha ya kuuawa kwa raia mmoja katika mashambulizi. Wakati huo huo, Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky anafanya safari yake ya kwanza Amerika Kusini. Alitarajiwa kuhudhuria kuapishwa kwa Javier Milei kuwa rais wa Argentina <tosimulia> karibu karibu karibu msikilizaji kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka jikuu la marekani washington dc na ndani ya nyumba ya studio msikilizaji nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni sandey shomari kuporomoshea salamu zako wewe msikilizaji na wewe mwenye bahati ya kufunga kipindi hiki basi si mwingine ni wewe Nazareti Mwakipembe. Mambo vipi Nazareti? Ukiwa Tukuyu kule Mbeya, Tanzania, unapeta salamu zako hii leo ziende kwake Forji Mwamloka, umemkumbuka pia Neili Siobeda Rutaiwa, Salum Busisi, Nicolas Godfred Kayago, Kanuti Riambo, Magembise, Padri Mushi huku Msao, Jacob Aley na Pascalin Lucas Chambi, unawaambia ujumbe jamani tuzidi kukumbukana kupitia salamu bila shaka wamekushapata huu ujumbe. Zamuni yako Gerald Falician ukiwa Dar es Salaam Tanzania, unapea salamu zako nyingi, unasema ni kushukuru zaidi Gerald na baba Enje wa Kariakoo, Inconsenzia Gabriel au mama Chichi. Hao ndio wewe unawakumbuka hii leo. Bila shaka nakutana nawe Mage Mbona Ntemiseni ukiwa wapi unajiita mzee wa shikamoo Nyamongo kule Tarime Mura Amangane, ya mambo vipi pale Tarime? Unapenda salamu zako ziende basi kwake Sayenda Mabula Magesha, huku msahau pia unasema Anari Kachwewe Sadiki Leguma Misi Mabogo Muhamed Timothy Magege, huku wasahau pia Anatori Kabwebwe Fumbuka uh Makzelu na Mkina Koshenile. Nikitoka huko nageukia kwake nani? E, ni kwako kwa wewe ukiwa pale Geita Katoro Tanzania, ni nani huyu e? Dorika Hamisi Kikuku au Mama Jackson, salamu zako ana familia ya yeah, James Mzalendo Boniface Stephen au Baba Serapia, hujamsaa Anthony George akiwa Geita, Elias Elima Makoye Masilaba, uh, Madale Shija Colonel Petro Samuel Zakayo kulegela Raurenti na sida Laurenti bila kumsahau Filibert Kabukaje na Matias Hungwi na mkina Kashonele moja kwa moja. Basi msikilizaji, baada ya salamu hizo, tusindikize na nini, tupate muziki ama tuende kwenye simu? Hapana, tupate muziki, alafu tutakuja kwa upande wa simu. Basi, kabla ya kuendelea twende kwa upande wa simu, salamu kwa njia ya simu. Asante sana VOA sauti ya Amerika kwa kunipa nafasi hii ya kutuma salamu. Kwa majina anaitwa Tunza Godfrey Mwakapenda wa Arusha, Tanzania. Napenda kutuma salamu zangu kwa siku ya leo ya Jumapili kwa rafiki yangu Nazareti Mwakipembe, Letisa Chirogile lakini pia visefitaji na familia yangu, mtoto wangu Godfrey Tunza mwanangu pia Kola Tunza na mke wangu. Ujumbe usikilize sauti ya Amerika. <mulia> Baada ya kupata salamu kwa njia ya simu turudi tena kwenye barua pepe na waliotuma kwenye Facebook na kutana nawe Ngalama Malita wa salamu kutoka kule Mune, unajiita mkongwe wa salamu kutoka Isolo Mago, Mwanza, Tanzania. salamu zako za leoaawake E, si mwingine Doto Mahona amkumbuka lienge lienge, Yohana Nyenza Sipen Michael, mke wako mpenzi Dynes Chacha Mwita au Mama Zawadi, wote hao unawambia unawatakia salamu njema za Jumapili. Bila shaka basi, nageukia kwake nani? Nageukia kwake Sango Buziragi, salamu zako kwanza kabisa mapenda ziendi kwake. Nasalamu mtangazaji wa zamu, kwa niaba nasema asante sana kwa kuntumia salamu hizo. Ndugu yangu unapena basi salamu zako hii leo e, ziendi kwake huyu Rashid Ngwamba Odinga Wandinga huku msahau Pascaline Lucas Nchambi, Miriam Loi Maganga, S Maganga, mzee Isa nao, Muhamed Said Hatibu na Omari Magao. Bila shaka unawatakia wote waendelee kusikiliza, unasema Sauti ya Amerika, na mimi nasema asante sana eh, salamu hizo ziwafikie na waendelee kusikiliza Sauti ya Amerika. Kutoka huko basi, tutaelekea wapi? Ni kwake huyu Juma Idi Isa, ukiwa Masawi Kondoa, salamu zako unapendezi kwake umewakumbuka nani hapa? Unamkumbuka Denis Muganyizi, hukumsahau na Malasa Jonas. Uh, Makitalus Amos amemkumbuka pia Maria Bura, Kabichi Boy Jr, msanii Lugoma, Oscar Silidion na Done Kabiazi, bila kumsahau unasema Silvesta Francisco. Uh, pia amemkumbuka Demikias Fascras pamoja na wada wote wa media. Ujumbe unawaambia basi tuendelee kusikiliza mtambo mkubwa Sauti Amerika. Ama kwa hakika huu ndio mtambo mkubwa Salamu hizi basi zinasindikizwa na muziki msikilizaji, moja kwa moja tupate kibao kingine cha muziki, na mwona si mwingine huyu Nadia Mukami akishirikiana naye bahati Bahati akiwa namficha Nadia Mukami, mambo yanakuwa ni mazito kwelikweli msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, katika salamu na muziki, tupate vitu vizito hivi. sana kibao chake hicho. Basi Bahati ya kushirikiana na Diabo Kami uh, wakisindikiza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC, moja kwa moja. Basi tuangalie tena upande mwingine wa salamu zenu kwa njia ya simu. ni i Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania, na kushukuru sana ndugu yangu Sande Somare kwa kunipandisha hewani katika mtambo mkubwa wa VOA ahili eh, salamu zangu za kwanza kabisa kwa roho safi ni Emeritiana Tusi wa hapa Dodoma, namtakia maisha mema. Mtu wa pili ni Benedeta Joseph Mombo, huyu ni mama yake na eni wa ukweli wa hapa Dodoma, namtakia maisha mema. Tatu na za mwisho ni Juma Hassan Jaka ya baba yake na Anwari kutoka hapa TRA ni kituo cha teksi, kituo cha teksi hapa Dodoma. Namwambia afanye kazi kwa juhudi na maarifa. Bwana, naomba watafutie wimbo mzuri wa Jose Camilion, badilisha wimbo, badilisha wa Jose Camilo, tuko pamoja ndani ya studio <tune> Ya. Pete ya rusini nayo kidole nilikupenda babe disabe utapata mwingine don't you worry patoto tumevatu na woti yale tulipanga mimi na wewe milele, lakini nini nini nini nini unanichanganya. Maisha yetu wawili tulipanga, shida nini? hatujakosana haingekuwa ive unapenda upende mupesi Asante sana moyo ni mimi go, hangende, go, ah, sali, sali. Basi, baada ya kupata salamu kwa njia ya simu moja kwa moja na kamata nani huyu ni anasema, hodi hodi, mtangazaji wa zama, tumani yangu ni mzima wa afya tele. Bila shaka mimi ni mzima, naitwa Dahidus datihus Dehusi. Yuko wapi? Kishanda Tanzania. Haya basi, bila shaka nakushukuru sana. Unasema leo naopena salamu zangu perushe kwa baba yangu mzazi Deus itaingisa akiwa Buganguzi, mama yako mzazi Christina Deus akiwa hapo hapo Kishanda, na wahitimu wote wa Kishanda sekondari mwaka elfu mbili na kumi na nne, na wakazi wote unasema katika kata ya Kishanda, popote pale walipo, bila kuwasahau pia unasema Kabanzi Jean Patrick, kakuji mi mwani Kenneth, uh, Richard Kambale, Elias Juma Kigami, James Mzalendo, pia kwa sao Joas John au mzee wa kazi dogo Azam Kayando, Shukuru Nsekrabandia, pia umemkumbuka Anwis Benjamin na Rashidi Festo. Hawa unasema wote ukupenda kwa sao bila kumsao Kasore Ruhindukira. Bila shaka salamu zimewafikia wote kabisa bila kukosa. Haya, Salamu zake nani hivi sasa? Na tunakamata salamu zake, si mwingine huyu, ni Vasco Mwakiusa ukiwa Stamiko kule Kela, kutoka Kela, Mbeya, Tanzania. Salamu zako hii leo Vasco napendeza wake Amadi William unamwita yataka moyo, unamkumbuka pia Priska Suchua au Tenten huku ten. Msahau Rajabunguambe pia mkumbuka Msafiri Gwines na hukumpenda kumsahau Huseni Balozi, Tunza, Gitfrey Mwakapenda na Efraimu Mzola. Na moja kwa moja basi tupate kibao chake mwana muziki anayesindikiza salamu hii, si mwingine ni Darasa, anakwambia I don't care. msikilize bara Darasa msikilizaji Nobody knows tomorrow. yana getu mbonje la kigodoro kule nyem gogoro shagala bagala tombolo tombolo. Nobody knows tomorrow. Nobody is perfect. toto na kasoro yo madeja mbele kiza totolo shagala bagala tombolo tombolo. Asante sana darasa, msikilizaji huyo na kipindi chake iekea kikisikiza kwenye salamu na muziki katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. unakutana na Eliudi Nandi, salamu zako hii leo ukiwa kule wapi? Ujesemba unapenda zaidi kwake, ebeni mwake Mwasekaga huku msao msafiri Gwaines anitika Filemon vyomkumbuka himaya na mwete wote hao unawatokia siku ya Jumapili njema. Haya basi, naona muda na unazidi kukimbia, nikamilishe kamilishe. Na huyu ni nani? Nikasema hodi mjengoni kutoka Sanawari Arusha, Mzee Piri, Mako, Piri Makoti unapenda ukiwa unajiita mkuu wa tamtam salama, aklaba aabara zimfikia Ali Mbondei, mze Joseph Sindano huku Msaao, Joseph Asenga pia wamkumbuka James Mzalendo, Leticia amkumbuka pia, Manuel Charles au MC Masai namkumbuka pia, Juma Dunga, Doto Mahona, Buyu Magembia, Musa Mjengi Mkankuli wamkakule huku Msaao pia, Machenji Lopembe na rutaiwa hiwa salimu busisi. Ujumbe unaambia jamani, yeye tukumbukane siku zote kupitia idhaa yetu pendwa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Kama unavyosema huu ni mtambo mkubwa, bila shaka mambo ni makubwa kwelikweli. Basi msikilizaji, uh, mambo yanazidi kwenda na muda unazidi kukimbia. Basi msikilizaji, nakushukuru sana kuungana nami endelea ya kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, naitwa Sunday Shomari na kutakia jumapili njema, safi na iliyotulivu. Na sasa, dakta, pata muziki mzuri kabisa huo. Kwa heri sasaya ndio muda wetu, nasema Haya basi, ni darasa. Huyo anakuambia life is everyday, maisha ni kila siku mambo ya maisha yanakwenda kila siku, yanakuja mapya, yanabingirika mapya. Alikuwa Sande Shomari katika Salam na Muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya hii leo, basi na kusomea muhtasari wa habari. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa Jumapili kwa ajili ya raia wa Misri kupiga kura katika uchaguzi wa raisi uliogubikwa na vita vya jirani yao Palestina huko Gaza. Na rais wa sasa Abdel Fattah Al Sisi anawania muhula wa tatu katika nchi ambayo imekumbwa na msukosuko mkubwa wa kifedha katika historia yake ya hivi karibuni. Mfumuko wa bei umekaribia asilimia 40 baada ya sarafu ya nchi kupoteza nusu ya thamani yake na kupanda kwa gharama za uagizaji bidhaa na kufanya uchumi kuwa ajenda muhimu kwa rais wa Misri. Mapigano makali kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas yameendelea Jumapili katika mji wa Khan Younis kusini mwa Gaza, Wapalestina waliambiwa kuondoka kwenye kusini mwa Gaza ili kuepuka mapigano upande wa kaskazini, lakini sasa mapigano yamekwenda hadi kusini. Watu tisa tu kati ya kumi huko Gaza wana uhakika wa kula chakula kila siku kwa mujibu wa Karl Skau, naibu mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani. Viongozi wa Afrika Magharibi walikutana katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, leo kwa mazungumzo ya kanda yao katika mgogoro unaozidi kuongezeka baada ya nchi nne kuangukia katika utawala wa kijeshi na hatari zinazoongezeka kutokana na migogoro ya makundi yenye msimamo mkali katika eneo la Sahel. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi ni Idi Ligongo. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.