Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza, ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika kwa undani utakuwa nami Sandei Shomari. Katika sehemu ya kwanza, tunamulika siasa za Marekani wakati chama cha Republican kiendesha kutafuta mgombea wake na kufanya mdahalo wake wa mwisho mwaka huu. Je, upande nao wa Demokrati hali iko vipi kuelekea uchaguzi ujao elfu mbili na ishirini na nne? Na katika sehemu ya pili mwandishi sauti Amerika nchini Kenya Jason Nyakundi anaangazia iwapo uamuzi wa mwafaka kwa Rwanda kuchukua watafuta hifadhi kutoka Uingereza na iwapo kutakuwapo na athari zozote kwa kufanya hivyo. Karibu tufuatane pamoja. Uchaguzi unaendelea hapa nchini Marekani, hasa kwa upande wa chama cha Republican kitafuta mgombea wake. Siku ya Jumatano walifanya mdahalo wao wa mwisho wa mwaka kabla ya uchaguzi wa Iowa. Katika mdahalo wa chama hicho cha Republican, ikiwa imesalia chini ya wiki sita, wagombea walionyesha mtazamo wao wa kisiasa na kisera na tofauti zao, huku ishara ya wazi zaidi ikionekana kupanda kwa mgombea Nikki Haley katika wapinzani wake wakimfanya kuwa kitovu cha mashambulizi. Wakati mwingi wa saa ya mjadala huo hasa katika saa ya kwanza, mgombea Ramaswami aendelea pale alipoishia kwa mdahalo watatu akimlenga Nikki Haley. Hivi sasa Wamarekani wanapiga kura zao za maoni, kuna kutoa maoni yao kwa vyama vyote juu ya nani anafaa kuwa mgombea wao katika uchaguzi ujao wa rais hapo mwakani. Na kwa upande wa kura za maoni, nini tathmini juu ya hali ya wagombea kwenye chama wa cha Republican? Timothy Kaberia ni mchambuzi wa siasa kutoka Atlanta, Georgia hali ikoje kwa upande wa chama cha Republican? Anaeleza yeah, kwa kusema kweli, uh, uh, standi ni kwamba uh, chama cha Republican sasa hivi kiko kwenye njia panda, na ukiangalia sema yule anayeongoza uh, katika kura za maoni, Donald Trump hajahusika kwenye debate hizi uh, zote ime sasa hivi na waliofanya debate jana hao wane, nafikiri watatu ndio kweli wanajaribu wana, wana kuwania urais uh, vile huyu mama Nikki Haley uh, Chris Christie na na Ron DeSantis, manake huyu jama mwingine Vivek ni mcheshi tu nini, huyo mimi nafikiri uh, yuko pande tu kucheza nini uh, huyo simuhesabu kama, kama mgombea pengine ukiangalia fuatili, kufaamu, kwa wale ambao hawafuatilii wala kufahamu zaidi kuhusu chama cha Republican, kwa nini unaona kama Vivek Ramaswamy yeye si zaidi mtu ambaye eh, yuko pale kutafuta nafasi ya kugombea? Oh, bila shaka Vivek yuko pale tu kutafuta nafasi ya uh, uh, kutajwa kama mgombea mwenza wa wa Trump. Maanake hata ukimsikiliza ni kana kwamba yeye eh, kazi yake pale ni kuwakilisha Trump kwenye kwenye debate Ukiangalia mbinu ni zile zile za Trump, hakuna kujibu ah, maswali yanavyoulizwa, ah, ni kutukanana na ku- kuongea mambo ambayo unakuta tu ni kama mtu, mtu ya mtu yeyote yule ambaye anazungumza mitaani kule. Kwa hiyo ah, sidhani ana ana, ana nafasi yoyote, na anajua hivyo, na kwangu mimi nafikiria yeye anashikilia ah, ah, ah, ah, tu doria uh, kwa niaba ya ya Trump pale kwenye debate. Na wewe kwa uchambuzi wako nafasi katika chama hiki cha Republican zaidi unaiona iko kwa nani? Ingawa kama wengi wanavyofahamu eh, bado rais wa zamani Donald Trump anaongoza kwa kura nyingi sana za maoni dhidi ya wenzake, uh, ndiyo ama? Uh, bila shaka, uh, Trump ndiye anayeongoza, lakini kuna uwezekano pia kwamba uh, Trump uh, hatokuwa kwenye debe, na hilo ni jambo ambalo nafikiri wagombea hawa wengine wanafahamu vizuri, na ndio sababu mpaka sasa mpaka, mpaka sasa wanaendelea ku uh, kungangania uh, nafasi ya ya kwanza au tuseme ya pili, na kwa sasa hivi nafikiri uh, uh, dimba kweli ni uh, kati ya DeSantis na huyu mama Nikki uh, Christie yuko uh, yuko hapo hapo tu, lakini nafikiri uh, ni baina ya DeSantis na Nikki na nafikiri Niki kwa sasa hivi tuna, tunafahamu kwamba yeye uh, ndi ana msisimuko kwa sasa hivi na ameungwa uh, mkono na vigogo wengi wa chama uh, hela zinamwendea na, na ni nafikiri pia wanafikiria wanafikiria kwamba uh, itakuwa muhimu kuwa na mtu ambaye ana anaonekana kuwa wa msimamo wa kadri, na kwa hiyo hiyo ni aidha iwe ni Nikki au Kristi na Kristi uh, kwa, kwa kweli hawawezi ku uh, sioni wa Republican wakimuunga mkono, maanake haionekana uh, uh, misimamo yake haitofautiani uh, sana na, na ya wademokrat. Kwa hiyo ni baina ya Nikki na DeSantis, na pengine hivi sasa wengi wanashuhudia vipi kwa upande wa chama cha Demokrat ambacho mpaka sasa kura za maoni, wengi wakionyesha kwamba Uh, kura za Biden za maoni zikiendelea kuteremka na pengine huenda nafasi yake ikawa ngumu, pengine upande huo. Hali kwa upande wa Democrat na Biden na chama cha Democrat na wagombea kwa ujumla, unaionaje? Kwa kawaida mahali popote pale, uh, rais aliyeko, uh, afisini mwaka mmoja kabla ya uchaguzi, bila shaka huwa anaonekana kwamba ni kama sio maarufu sana, na kura za maoni zinaendelea ku, ku, kushuka kila kuchao, kwa sababu uh, kwanza kabisa tufahamu kwamba rais aliyeko kwa ofisini yeye yeah, hayuko kwenye kampeni yeye yeah, ako ofisini ako kazini. uh, uh, upinzani ndio wako kwenye kampeni kila siku. kwa hiyo uh, uh, bila shaka uh, itaonekana kwamba uh, upinzani unaendelea kwenda juu, na kwa hiyo si, sina wasiwasi. Kumbuka mwaka wa elfu uh, mbili kumi na mbili uh, kura ya maoni ilionyesha kwamba uh, Obama alikuwa ashindwe na, na Romney, lakini miezi uh, michache miezi miwili mitatu kabla ya ya uchaguzi, mambo yalibadilika. Kwa hiyo uh, mi sioni kitu hapo, hiyo imaanishi chochote kwa sasa hivi, bado tupo mwaka mmoja uh, kabla ya uchaguzi. Asante sana, Timothy Kaberia kutoka Atlanta, Georgia. Lakini kwa upande mwingine nafasi ya wagombea wa chama hicho ikoje, huku Donald Trump akiwa anaongoza kwa mbali kwenye kura hizo za maoni za chama chake? Je, nyini nafasi ya wagombea wengine walioko nyuma ya Donald Trump? Profesa Fulbert Namwamba kwa upande wake aleza anavyoona hawa. Sasa si wagombea kuwa wanagombea kuteuliwa kuwa ndio watakuwa wanawania uh, urais wa nchi Hawa kile wanafanya ni kujiweka kuona watapata kura za maoni kiasi gani, ila hali Donald Trump atakapochagua ni nani atayekuwa kama makamu wa rais wake, uh, katika kura ni kuwa ataona ni nani atamletea uh, alama zaidi au asilimia zaidi ya kupambana na Joe Biden. Lakini tumeona uh, katika ugombea huu umdahalo wa mwisho umefanyika hivi karibuni na Nikki Haley akionekana kupewa uungaji mkono mkubwa na wahisani wa chama hicho. Pengine kwa upande huo nafasi kwa hawa unawaona sasa, ukiacha Donald Trump pengine uh, unaona nani mwenye nafasi zaidi ya kuweza kushindana na Trump katika hawa waliobaki? <laughs> Mimi sioni kwa watashindana na Trump sababu nikipeana takwimu zangu za Trump sasa yuko kama asilimia sitini waona DeSantis ako kama kumi na mbili um, tuamwona Nikki Haley yuko kama kumi na moja Ramaswami asilimia tano na Christie yako pale chini. Kwa hiyo ni kati ya DeSantis na Haley. DeSantis, uh, Trump hamwamini kabisa, maanake anamwona kuwa kama uh, utakuwa na mabishano kidogo kidogo, kwa hivyo hawa wengine Dosantis Ramaswami na Kristi wanaona kama Nikki Haley ndiye anaweza kuteuliwa kuwa makamu wa Trump. Kwa hivyo ukiangalia mdahalo wa jana wengi walikuwa wanamwingilia Nikki Haley kama ni kupunguza alama zake na kupunguza asilimia yake. Kwa hivyo ni kati ya Dosantis na Nikki Haley na mi naona kuwa Nikki Haley ndiye anaweza kuwa na nafasi ya kuteuliwa kuwa kama makamu wa rais, sababu Trump atakawa anafikiria pengine, akichagua mwanamke itampa nafasi zaidi na ahadi ya ushawishi zaidi. Tukiangalia kwa upande wa chama cha Demokrat, hivi sasa kumeonekana kupungua kwa maoni, kura za maoni za upande wa Biden, uh, kukiwa na wasiwasi wengine, wakizungumza mambo mengi tofauti. Pengine kwa upande wako wewe unaona nini ambacho Eh, kinaonekana kwa upande wa chama hiko na nafasi ya Biden katika chama hiko iko vipi? Sasa ukifanya kura za maoni, wanaojibu zaidi ni wale ambao hawako kwenye hatamu za uongozi. Kwa hivyo ndivyo nakubaliana kuwa, uh, ukiangalia takwimu za Joe Biden zinaonekana ziko hafifu kidogo kidogo, na Donald Trump anaonekana ndiye yuko mbele. Kwa hivyo kama tunafuatia, tuseme leo, ndio waweza kusema kuwa Donald Trump pengine anaweza kumbwaga Joe Biden kwenye majimbo aa, ya muhimu, lakini kuna mambo mawili. La kwanza kwa Trump, ana yuko mahakamani na kesi zake hazijaisha, ndio ndipo zinaanza. So useme kwa mfano Donald Trump akipatikana na hatia kwenye kesi, aidha akaambiwa amefungwa au amepatikana na hatia pengine hiyo itamsimamisha uh, kuteuliwa kuwa ndiye atasimamia bendera ya Republican, lakini tuseme tu mahakama um, yote yakimwachilia, e, ya na kusema kuwa hana hatia yoyote, basi tuseme kuwa wanaenda mwisho, itakuwa ni yeye na Biden, basi itakuwa vigumu sana kwa Biden kurudi. Lakini la pili ni kuwa kuna wafu, wafuasi wengine wa Biden ambao huwa hawako kwenye kura za maoni na hatuwezi kujua watapiga upande gani, lakini kama ni kuangalia vile ilivyo sasa ni kuwa kama Donald Trump ndiye atakuwa mpinzani mkuu wa Biden, na kuwa hizo kesi zote ambazo ziko mahakamani zinamwachilia na hazisemi kuwa hawezi kusimama kura, uh, Trump anaonekana yuko mbele. Mjadala bado unaendelea kwa upande wa chama cha Demokrati. Kuna baadhi wamejitokeza kutangaza kuwa wagombea wa nafasi ya kibinafsi eh, independence hao wamejitokeza. Pengine hao waliojitokeza wali kwa upande wako walika kwenye uchaguzi huu unawapa nafasi gani, au nafasi yao ikoje katika kusaidia au kuwaharibia hawagombea? <laughs> Kwa Kiswahili cha zamani utasema kuwa hao ni waharabu, si waharabu, waharabu, waharabu. Mharabu ni yule mtu wa kuharibu. Kwa hivyo wakiingia tu ndani halafu, wale watu wanaosema kuwa hawajafurahia Joe Biden hata yule anaingia watatu akipata hata asilimia tatu au manne, atakuwa amechukua upande wa Joe Biden, sio upande wa Trump, na hiyo. Kwa hivyo akiingia mwingine kusema kuwa yeye hako chama chochote, uh, atakuwa amechukua asilimia ya Joe Biden, na hiyo itampa Donald Trump uh, ushawishi mkubwa na asilimia nyingi zaidi. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kutoka hapa Maryland na moja kwa moja, basi inakamilisha sehemu ya kwanza. Ni kushukuru pia Timothy Kaberia, mchambuzi kutoka Atlanta, Georgia, ambaye alishiriki katika sehemu hii ya kwanza. Tuelekee katika sehemu ya pili ambayo tunaungana naye mwenzangu Jason Nyakundi. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambao tunamulika Uingereza na Rwanda. hivi karibuni zimetia saini mkataba mpya wenye nia ya kufufua pendekezo lenye utata la Uingereza la kuhamisha wahamiaji kwenda Rwanda. Hii ni baada ya mahakama ya juu ya Uingereza mwezi uliopita kuamua kwamba mpango huo ulikuwa kinyume cha sheria, ikitaja uwezekano kwamba wakimbizi wanaotumwa Rwanda wanaweza kuwa katika hatari ya kurejeshwa katika nchi walizokimbia, ambapo wanaweza kufanyiwa tena ukatili zaidi. Basi kwa undani hi leo tunaungana na mwandishi wetu Jason Nyakundi akiangazia iwapo ni uamuzi mwafaka kwa Rwanda kuwachukua watafuta hifadhi hawa kutoka Uingereza na iwapo kutakuwa na athari zozote kwa kufanya hivyo. Makubaliano hayo yalitiwa saini na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta na waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly, ambaye alisafiri hadi Kigali kufufua mpango uliokwama wa kupeleka wahamiaji Rwanda baada ya mahakama ya juu ya Uingereza kuzuia kwa kuutaja kuwa kinyume cha sheria. Majaji waliunga mkono uamuzi wa mahakama ya chini kwamba sera hiyo haiendani na wajibu wa kimataifa wa Uingereza kwa sababu Rwanda inaweza kuwarudisha kwa nguvu wahamiaji mahali ambapo wanaweza kukabiliwa na ukatili. Waziri wa mambo ya ndani alisema mkataba mpya na Rwanda unashughulikia masuala ya mahakama ya juu ya Uingereza ambayo iliamua kuwa mpango huo ni kinyume cha sheria mwezi uliopita. Mahakama ilisema sera hiyo iko wazi kwa ukiukaji wa haki za binadamu. James Cleverly alisisitiza kuwa Rwanda imetoa dhamira ya wazi na isiyo na utata kuhusu usalama wa watu watakaopelekwa nchini humo. Sera hiyo ni sehemu ya mpango wa serikali wa kuwazuia wahamiaji kusafiri kwenda Uingereza kwa kutumia boti ndogo. Waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesema kuzuia boti zinazosafirisha wahamiaji ni mojawapo ya vipaumbele vitano vya serikali yake kabla ya uchaguzi mkuu ujao. Profesa Chacha Nyaigotti-Chacha ni mtaalamu wa mambo ya diplomasia. Aha, kwa upande mmoja ni njia mojawapo ya kufanya usaidizi wa watu ambao wamepata mahangaiko mengi kujaribu kuishi Uingereza, na wengine hata ku abiri vyombo vya kihatari wakivuka bahari na ziwa lile, lile kuu la Mediterranean. Hiyo ni moja, kwamba kama binadamu nchi zinahitajika kusaidia au kufanya mikakati ya kusaidia watu ambao wana matatizo ya namna ya kuishi na wapi waishi. Lakini kwa njia nyingine pia inaweza kuwa ni hatari, kwamba raia wengi watakaoingia Rwanda sasa walikuwa wanawania kwenda Uingereza, sasa wanarudishwa kuja kuishi katika nchi ya Afrika ambayo ni nchi inayoendelea sio nchi iliyoendelea. Watu wengi wanawania kwenda Ulaya, Uingereza ikiwemo, kwa sababu wanajua kwamba wanaenda katika mataifa ambayo yamepiga hatua za maendeleo makubwa. Wasiwasi ni kwamba wakishafika Rwanda yale matazamio na matarajio yao yatakuwa yametimizika kweli? Kwa sababu watapata shida za kutafuta ajira, na labda kukubalika katika vijiji vya wenyeji itakuwa kazi. Kwa hivyo, kutahitajika mikakati mingi sana iwepo ya kuwasaidia kuishi Urwanda na kutamakani pale. Mkimbizi kwa kawaida, haki zake ni za kibinadamu zile za kwamba ahifadhiwe apewe makazi mapya, aweze kupewa nafasi ya kuchanuka bila kugandamizwa. Na labda Rwanda, mojawapo ya hatua ambazo imekubali kwamba itazitekeleza ni hizo za kuhakikishia makazi mazuri, mahala ambapo wanaishi bila kunyanyasika. E, lakini kwa upande mwingine matarajio yao sidhani kwamba yalikuwa ni kukimbia kuja Rwanda, kwa hivyo watajikuta katika kizungumkuti kikubwa na labda wataanza kufanya rapsha tu za kutaka kuhamahama kutoka Rwanda kwenda Buganda, kutoka Rwanda kwenda Tanzania na kwingineko, wakifikiri kwamba labda tena jaribu kutafuta namna ya kurudi kule Uingereza, kwa sababu nia ya yao kubwa ilikuwa ni kwenda Uingereza. Lakini mpango wa Rwanda ambao ulitangazwa kwa mara ya kwanza na waziri mkuu wa zamani Boris Johnson mnamo Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili umecheleweshwa mara kwa mara kutokana na changamoto za kisheria na hakuna watafuta hifadhi wamepelekwa nchini Rwanda. Lakini chama cha Leba kimeahidi kutupilia mbali sera hiyo iwapo kitashinda uchaguzi ujao, na hivyo kutilia shaka mustakabali wake wa muda mrefu. Wakosoaji kutoka upande wa Leba wanasema sera hiyo imeshindwa na ufadhili wake ungetumika vyema kuyakabili magenge ambayo yanapanga kuvuka kwa mashua ndogo. Mahakama ya juu zaidi nchini Uingereza ilikataa sera hiyo kwa misingi kwamba haiwezi kuhakikishiwa kuwa serikali ya Rwanda itaheshimu kanuni ya sheria ya kimataifa. Kanuni inazuia nchi inayopokea waomba hifadhi kuwarejesha katika nchi yoyote, ikiwa kufanya hivyo kutayaweka maisha yao katika hatari. Kufuatia uamuzi huo, waziri mkuu Sunak alisema serikali yake itafanyia kazi mkataba mpya na Rwanda. Na akasema kwamba ataanzisha sheria ya dharura kuthibitisha kuwa nchi hiyo iko salama. Serikali ya Uingereza inasema mkataba huo mpya unahakikisha kwamba watu waliohamishwa hadi Rwanda hawako katika hatari ya kurejeshwa katika nchi ambayo maisha au uhuru wao ungetishiwa. Mkataba huo unaanzisha chombo kipya ambacho kitaundwa na majaji wenye utaalamu wa hifadhi kutoka mataifa mbalimbali kusikiliza kesi binafsi. Mimi nafikiri hakuna sababu ya nchi ya Afrika ambayo bado inapambana na maisha magumu kwa raia zake, tunajaribu kuboresha maisha ya wananchi. Kwa mfano, Kenya kukataa ni vizuri kwa sababu bado tunahitaji kuboresha maisha ya Wakenya kwa ujumla. Sasa tukianza kuletewa watu wanaotoka nchi mbalimbali, wanaotamani kwenda kuishi wa Uingereza, tayari wamefanya safari kwenda Uingereza, alafu wakifika huko Uingereza inasema hatuwataki nyinyi, rudini, tume kuwa na mkataba na Kenya mtaishi huko au tumekuwa na mkataba na Rwanda mtaishi huko. Mimi nafikiria hilo ni jambo ambalo kwanza litatuletea utata sana katika bara letu la Afrika. Nafikiri nchi ya Rwanda imejitayarisha kuwapokea watu wa aina hii, lakini ninachodhania kitatokea ni kwamba kwanza hao watu watagundua kwamba tamaa yao ya maisha mazuri haitafanikiwa wakiletwa Rwanda kuishi Rwanda, na kwa sababu hiyo wataanza kufanya vurumai na watakapokuwa wanafanya vurumai, sijui jinsi ambavyo uh, Rwanda kama nchi huru ya Afrika itakabiliana na hizo shida na kizungumkuti kitakachokuwa kinawakumba hao watu. Labda Rwanda kwa sababu inaweza kupata ufadhili kutoka katika nchi hiyo ambayo imewakataa hao watu. Uingereza inasema ni rahisi kuwaweka katika nchi ya Afrika kuliko kuwaacha wakae pale Uingereza, kwa sababu wakikaa Uingereza watahitaji ajira kule, watakula vyakula kule, watakuwa wanasaidiwa kule, lakini kuwasaidia wakiwa nchi ya Rwanda inakuwa ni rahisi zaidi kuliko kuwasaidia wakiwa nchi ya Uingereza. Hiyo ndio njia ambayo Uingereza imesukumizwa kufanyia huu utaratibu ambao sasa hivi imeufanya, lakini nafikiri utakuja kuwapatia watu wa Rwanda shida, lakini labda pia ni mojawapo ya namna Rwanda inaweza kupata ufadhili, kwa sababu mkataba huu ambao walisaini, labda kuna marupurupu ambayo nchi ya Rwanda itapewa ili iweze kukabiliana na mikakati mbalimbali na mambo mbalimbali mbali yatakayokuja na wasibu hao watakaokuwa wameletwa kuishi nchi ya Rwanda. Na watu watatamani kwenda Ulaya tu, Ulaya ni Ulaya, watu wengi wanafikiri ni mahala pameendelea, na kwa hivyo tamaa yao ya kwenda Ulaya haiwezi kuzimwa kwa kuambiwa kwamba badala ya kuja Ulaya, badala ya kuja Uingereza, nyinyi nendeni Rwanda. Sidhani kwamba uh, binadamu akili zao zinafanya kazi namna hiyo, kwamba unamwambia yeye ana ari ya kwenda Uingereza, lakini unamwambia badala ya kuja kwetu hapa Uingereza, wewe rudi uende Rwanda. Serikali ya Uingereza inasema mfumo wa hifadhi ya Rwanda unafuatiliwa na kamati huru ambayo mamlaka yake ya kutekeleza mkataba huo yataongezwa. Kamati ya ufuatiliaji itaunda mfumo ambao Utawezesha watu waliohamishwa na wanasheria wao kuwasilisha malalamiko. Msemaji wa serikali ya Rwanda alisema Rwanda ina rekodi iliyothibitishwa ya kutoa makazi kwa wakimbizi na mkataba huo mpya unasisitiza tena ahadi zilizopo juu ya ulinzi wa wanaotafuta hifadhi. Sera ya hifadhi tayari imegharimu serikali ya Uingereza angalau pauni milioni mia moja arobaini, lakini bwana Cleverly alisema Uingereza haijalipa Rwanda pesa zozote ziada kwa mkataba huo mpya. Waziri wa mambo ya ndani alisema haoni sababu yoyote ya, ya kuaminika ya kuhoji rekodi ya Rwanda ya kushughulikia kesi za hifadhi na anatumai kuona mpango huo ukiendelea haraka iwezekanavyo. Zaidi ya watu elfu arobaini na tano na mia saba walivuka kwenda Uingereza mnamo mwaka 2022 ikiwa ndio idadi kubwa zaidi tangu kuanza kuwekwa rekodi. Katika siku zijazo serikali ya Uingereza ina mpango wa kuleta sheria mpya kujaribu kuzuia changamoto zaidi za kisheria kwenye mpango wake na Rwanda. nam na, na kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran sana kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi, Kenya, vilevile vile mchambuzi wa siasa wa kikanda Profesa Fulbert Namwamba na vilevile mchambuzi Timothy Kaberia kutoka Atlanta, Georgia na washukuru wote kuungana nasi. Upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya, Mery Mgawe. Jina langu ni Sandey Shomari, nakuambia alamsik kutoka Washington. Yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yalofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.