Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatatu tarehe 11/2/23 na jina langu niite Harrison Kamau moja kwa moja Carison Kamao hayuko peke yake ndani ya nyumba ya studio, yuko nami hapa, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sandey Shomari, msikilizaji nakukaribisha kwenye Express hii leo, ukimulika mambo mbalimbali mbali kule Afrika ya Kusini, swala so zima la ajira kwa vijana umri miaka tano hadi ishirini na nne hali iko namna gani, ili kusaidia swala so hilo la ajira kwa vijana. Lakini vilevile mambo ya express hayaendi bila kuwapo na muziki, na ngoma zinashuka hii leo, Kamao. Safi sana ndani ya VOA Express. Kama ilivyo ada, lazima tutayaleta mambo yanayovuma, baadhi tu ya yale yanayovuma na kutanda kwenye mitandao ya kijamii, habari za kimataifa, vilevile swali la leo barazani na mengine mengi, yote ni ndani ya VOA Express. DC, tunachokuomba tu uwepe baki pale, safiri nasi, alafu mengi hayo yote tutafurahia pamoja kama alivyosema mwenzangu Sande, na bila kupoteza wakati, naona tuanze nchini Kenya ambapo kongamano la sita la vijana, kwa jina Youth Connect Africa, linaloleta vijana kutoka kote barani Afrika linaendelea jijini Nairobi, likiwa limeanza hapo tarehe tisa na litamalizika hapo kesho baada ya kufunguliwa na Rais uh, William Ruto na viongozi wengi wa taasisi na mashirika na serikali tofauti wamekongamana Nairobi, wakiangazia maswala tofauti ya kuimarisha maisha ya vijana. Mojawapo uh, swala ambalo limeibuka zaidi ni vijana kuweza kuwa na utandawazi katika maswala wanaojihusisha nayo, isiwe tu ni maswala ya ofisi au maswala ya kuketi ndani au mijini. Pia wameombwa waingie hata kule mashambani pia wajaribu uh, kilimo uh, kilimo cha kisasa. Baadhi tu ya mambo ambayo yamezungumzia. Vilevile suala la mipaka limeshamiri sana, kutokuwa na vizingiti vya mipaka miongoni hasa mwa viban, ukiwa na lengo la kutengeneza ajira, mamilioni ya ajira barani Afrika. Basi katika kongamano hilo la Youth Connect Africa Summit mwaka 2023 mojawapo wa vijana ambaye pia ni kiongozi wa vijana ambaye ameshiriki ni Beti Kwamboka ambaye yeye ni kiongozi wa vijana wa maswala ya vijana na vilevile vile, uh, maswala ya kiutawala. Beti, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze kidogo taswira ilivyokuwa na ni yapi yanayozungumziwa hasa muhimu zaidi hivi leo tunapozungumza kwenye kongamano hilo la vijana la Youth Connect Africa Summit. Asante sana Harizon. Kenya kwa sasa iko na hilo kongamano la bara la Afrika la vijana ambalo linaendelea, na tumeona ya kwamba maneno mengi yameweza kuangaziwa, ukianzia ukosefu wa ajira kwa vijana miundo misingi na yale mambo ambayo yanaweza wapatia ajira na kuwawezesha kutoka katika janga la umaskini ama kujihusisha na miendendo ambayo haiwezi kuwafaidi kimaisha. Na rais wa nchi uh, Dr. William Ruto akiwa na naibu wake na wakuu wengine wa serikali wameweza kuja katika hili kongamano na wakafungua kirasmi ki na ombi lao ilikuwa ya kwamba uh, serikali yao imetenga rasimali mingi sana ya kuwezesha vijana waweze kujimarisha katika nyanja mbalimbali mbali. unaweza ukasema leo baadhi ya maswala muhimu ambayo yanazungumziwa au yamezungumziwa, wakati kikao hicho kikielekea kumalizika hapo, kesho kuna mambo mawili makuu ambayo yamejitokeza, kwamba ya kwanza ni kwamba vijana wajihusishe na kilimo. Kilimo sasa kwa sababu tunajua vijana ndio wako na zile takwimu za juu kabisa kulingana na kukosa ajira mahali popote duniani. Vijana wamehimizwa waweze kujitokeza, wajihusishe wa na kilimo kwa sababu tunajua vijana wanakuja na tajiriba mbalimbali kama kuongea mambo ya teknolojia, kuwa na nguvu na mambo mengine yale. So, vijana leo wamehimizwa kwamba waweze kujihusisha na mambo ya kilimo ambayo yanaweza kuwapa kazi katika njia zile zozote. Pia wameongea mambo wa kuhusu na mipaka afrikani ya kwamba hiyo mipaka iweze kufunguliwa kwa minajili ya vijana waweze kujumuika na vijana wenzao barani kwa ajili ya kujua wengine wanafanya nini, na pia uh, kwa lugha ya kimombo tunasema uh, borrowing best practices kutoka vijana wenzao barani Afrika. Asante sana Beti kwa mboka kwa kutuangazia baadhi tu yanayoendelea kwenye kongamano hilo la Youth Connect Africa ambalo pia ni vyema kusema kwamba lina lengo la kutengeneza ajira zaidi ya milioni kumi uh, kote barani Afrika vilevile vile kutengeneza nafasi milioni ishirini na tano kupitia mafunzo na kwenye maeneo ya kazi na vilevile vile kuwa na mabalozi wanaojulikana kama mabalozi wa kidijitali elfu tano katika kila nchi barani Afrika ili waweze kuunganisha Waafrika zaidi ya bilioni moja milioni mia moja ambao wako kwenye sekta ya teknolojia. Ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. hapo Simi sema Joromi joro Ande, safi sana. Unasikia mambo hayo ya Joromi ya kutoka kwa Simi, huyu mwanamuziki wa Nigeria, wimbo ambao ulitoka kwenye albamu yake ya Simisola iliyotolewa pale Septemba mwaka 2017 na ni kibao kitulivu kweli, kweli kutoka kwa udada <sighs> nakuambia mambo yametanda sana Afrika na pia Nigeria, ni moto wa kuotea mbali hali inavyoonekana vizuri nah, kabisa, kabisa. Simi yuko vizuri sana, kama kama wanavyosema bila shaka Haya basi tuelekee kule Afrika ya kusini e, kama nilivyokwambia, au taarifa inayotoka kule Afrika Kusini ni kuhusiana na mpango wa basic package of support Program, au BPS. Mpango huu ulianzishwa na Umoja wa Mataifa ili kuwasaidia vijana kuweza kuondokana na tatizo la ajira swala. So, hili basi limeonekana kama ni kubwa, hasa wanasema zaidi ya asilimia sitini ya vijana Afrika Kusini hawana ajira mm -hmm. hawana elimu ya kutosha na hawana mafunzo ya kutosha sasa basi mpango huu na hali pengine iko vipi mpaka sasa e, tuone hali ilivyo huko na kutaka kujua haya mambo in, inakuwaje. Kamau taifa ambao e, kwa, kwa Afrika tuseme hii ndo taifa mbao limendelea limendelea zaidi, hata kiuchumi, hmm. hata kiuchumi. Hmm. E, lakini bado kuna changamoto nyingi ambazo wanakutana nazo vijana wa Afrika kusini na nainaozekana hii inatajwa zaidi katika maeneo ya watu weusi sasa nimempata mchambuzi kutoka kule Afrika Kusini, ambaye anafuatilia masuala haya na kutaka tuambie. Huyu ni Fortunatus Kasomfi, yeye yuko pale Johannesburg. Pengine hali iko vipi, anatueleza. Kwa ujumla naweza kusema kwamba asilimia kubwa ya vijana wa nchi ya Afrika ya Kusini, ambao wengi wao walikuwa na matumaini au walikuwa na mawazo au malengo ya kuona kwamba kesho yao itakuwa ni bora zaidi, lakini kwa kuwaona hivi sasa, asilimia kubwa ya vijana wamepoteza kabisa mwelekeo na mwongozo kesho yao, kwa sababu e, mbali na wengi ambao wamekuwa katika utafutaji wa ajira, lakini wengi ambao wamepata kusoma wamekuwa na wakati mgumu wa kuto kupata maeneo ya kufanya zile shughuli ambazo walisoma wali na pengine sasa swala kama hilo linatokea, programu hii ya Umoja Mataifa imeanzishwa. Na pengine nakumbana na kumbana, changamoto gani unazoona mpaka sasa na pengine wewe e, ungeona nini ambacho ungependa kifanyike kusaidia haya mambo huko Afrika Kusini? E, nadhani kumechelewa kidogo. Yawezekana ikaja ikachukua nafasi ikashika kasi kwa siku za baadaye, lakini kuwe na mifano na watu wawe na hakika, kwa sababu watoto wengi hata ukiongea nao wote ukiwauliza, uzuri wa watoto wa utandawazi hivi sasa, kila kitu kiko wazi. Sasa vitu vingi wanaviona, vitu vingi wana yani moja kwa moja wanaviona katika macho yao. Kwa hiyo yahitaji elimu ya kutosha, lakini pia kuwe na program maalum kabisa kuanzia katika shule za awali na kuweza kuangalia kesho yao. Bila shaka kuangalia kesho yao, hilo ndio jambo la msingi ambalo kila mtu analiangalia, na ndio maana basi eh, haya mambo ya program kama hizi zinafanyika huko Afrika ya Kusini, basi kama hao, hivyo ndivyo hali ilivyo. Ndio hayo mambo tulikuwa tunazungumzia pale awali ya kuinua hali ya vijana kote barani Afrika. mm -hmm. Ndio huyo kongamano lilikuwa ka Nairobi, bado linashughulia maswala yao ya vijana. Kwa hivyo kuna umuhimu zaidi wa utangamano na kutokuwa na mipaka barani Afrika. Huenda wale wa Afrika kusini watapata ajira Afrika Mashariki. Basi ndio hivyo, VOA Express, tunapoelekea kwenye habari za kimataifa. Vikosi vya Israeli na wapiganaji wa Hamasi leo Jumatatu wamekuwa kwenye mapigano makali sana ndani na kuzunguka mji wa Khan Younis kusini mwa ukanda wa Gaza, wakati mapambano mengine yakiendelea upande wa kaskazini kwenye mji wa Gaza. Ofisi ya Umoja Mataifa kwa uratibu wa masuala ya kibinadamu, UNOCHA, imesema kwamba upelekaji wa misaada umesitishwa kwenye sehemu nyingi za Gaza isipokuwa huko Rafah karibu na mpaka wa Misri, wakati mapigano makali pamoja na kufungwa kwa barabara muhimu vikizuia operesheni za kibinadamu. Wapiga kura nchini Misri leo Jumatatu wameshiriki katika siku ya pili na ya mwisho ya uchaguzi wa rais ambapo Abdel Fatah Al Sisi anatarajiwa kushinda muhula watatu wa miaka sita licha ya hali ngumu ya kiuchumi pamoja na vita vinavyoendelea kwenye mpaka wa Misri na Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya wapiga kura hawajaonyesha ari ya kushiriki zoezi hilo, ingawa mamlaka pamoja na wachambuzi kwenye taifa hilo lenye udhibiti mkubwa kwa vyombo vya habari vya ndani wamekuwa wakiwasihi wapiga kura kushiriki zoezi hilo kwa misingi ya wajibu wa kitaifa. Makundi ya wapiga kura baadhi, wakiwasili kwa mabasi, yameshuhudiwa kwenye baadhi ya vituo vya kupigia kura vilivyokuwa vikicheza miziki ya kizalendo, ingawa baadhi ya vituo vilikuwa na wapiga kura wachache tu kama ilivyoshuhudiwa na Reuters. Shirika la ndege la Kenya Airways limewaambia wateja wake kuhusu uwezekano wa kuvurugika kwa baadhi ya safari zake wakati wa msimu wa sikukuu ya Krismas kutokana na uhaba wa vipuri. Shirika hilo ambayo ni moja ya mashirika makubwa sana ya ndege barani Afrika limesema kwamba uhaba huo ambao unashuhudiwa kote ulimwenguni utaathiri safari zake kwa takriban wiki mbili. Taarifa ambayo Reuters imeiona hii leo imesema kwamba changamoto zilizopo zitaongeza muda wa ukarabati wa ndege zetu wakati pia zikipelekea kusitishwa kabisa kwa safari za ndege za moja au mbili. Mara ya kwanza Kenya Airways ililalamikiwa uhaba wa vipuri ilikuwa Januari mwaka huu. Ripoti iliyotolewa na shirika la utangazaji la BBC inasema kwamba kikosi maalum cha Afghanistan kilichopatiwa mafunzo na kufadhiliwa na Uingereza ambacho kimekuwa kikifanya kazi sambamba na wanajeshi wa Uingereza kwenye vita dhidi ya Taliban hivi sasa kuna uwezekano wa kurejeshwa nyumbani kutoka Pakistan ambako walikimbilia pamoja na familia zao. Kuna hofu wanajeshi takriban mia mbili kutoka kikosi hicho watateswa iwapo watarejeshwa Afghanistan. Pakistani imesema kwamba ipo tayari kuwarejesha wale wasiokuwa na stakabadhi rasmi za kuishi nchini humo. Jenerali wa Uingereza Sir Richard Barons ameliambia BBC katika kipindi cha Newsnight kwamba iwapo wanajeshi yao watapewa makao mbadala na Uingereza, basi hilo litaonyesha udhaifu kwa upande wake kama taifa Piaka. bampyaga Piaka. Hayo, msikilizaji, vitu vizito. <laughs> <laughs> kama kamna <undani huyuna> <laughs> anaitwa Inosbi. <he> <laughs> anasema mpiaka mpiaka, hmm. mpia maana yake, ndio nini mwenyewe, labda tutachunguza tu, sijui kama ni ni tukamtafuta tukamtafuta tuka tukasikia mm. Lakini ngoma yenyewe inateremka sauti za za kule Kongole, huyu huyu hey. na na na ukumbuka vitu Diamond vikatamba sana kweli, vikatamba kweli, sio mchezo, akiashiria kwamba tumeshaingia katika sehemu ya barazani barazani. Basi na barazani pale tuliuliza, siku 16 kupinga ukatili wa kijinsia, umeshiriki vipi kuhusu kupinga ukatili huu. Maoni yametumwa na kuna baadhi tu ambayo tutayasoma kupitia hapa kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili. Namuona Pastor Ken anasema, mimi naendelea kupinga tu bila shaka. Naye Shisanya James anasema, haisaidii sana, maana kila mwaka anazungumziwa mwanamke anayefanyiwa mambo ya dhuluma za kijinsia, na hii itaisha tu, tumshirikishe na kumjali mtoto wa kiume pia, maoni yangu. Anasema Bosco Simpaye anasema okay, je, mbona kila mwaka ukatili unapendekezwa kwa upande wa wanawake? Vipi na namna wanaume hatukabiliwi na ukatili huo? Aya, wengi naona wameamua kuingia sera ya kujitizia upande wa wanaume. Mwingine huyu ni, ni veko anaita nini, Njonjo anasema kwa kusema kweli Eh, tohara za kina mama ni hatia kubwa, na anasema mtu akifanya hivyo afungwe miaka hamsini au zaidi kwa mpango wake. Namuona hapa Petro anasema kwamba tuendelee kuzingatia swala hili kwa sababu ni swala linalotatiza zaidi katika jamii, na yeye anasema kwamba liendelee kushinikizwa kwake yeye akiwa mstari wa mbele kupinga ukatili huo. Bila shaka James Juma naye anasema ama kwa hakika, ukatili uendelee kupingwa na kupingwa tu, kwa sababu huu haukubaliki hata kidogo na hauna nafasi katika jamii yetu. Kweli hata sisi hapa pia tunaupinga ukatili wa kijinsia, haufai. Wawe ni wanawake au wanaume, kwa wote tu, jinsia zote, ni kitu ambacho kinatakiwa kulaaniwa zaidi katika jamii. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, kama mwenzangu alivyodokeza Sande Shomari kwamba mambo kamwe hayaendi hapa Express bila muziki na kwa muktadha huo namuona Lina wakiwa na stamina, wanasema sikukumbuki, pata mambo mambo mazito <tipu> ah. safi sana <laughs> lakini mambo ndivyo yalivyo tu. Ndani ya Vio Express hapa, hatuna stress wala hatuna pressure, mambo ni kuwasukuma pole pole, tukifurahia tu mangoma mapya na mangoma ambayo pia anatia fora sana, ili unafurahia popote ulipo, kwani hapa studio 15 hali kwetu ni vivyo hivyo hapapo. Sasa tunaelekea kwenye ushauri, ambapo anasema kwamba wakati mkutano wa dunia wa mabadiliko ya hali ya hewa ukiwa inaendelea au kuelekea ukinga ule wa COP 28, no. Abdulahi Boru anatoa ushauri wa licha ya kuwa ni ngumu kwa watu moja kwa moja kuleta mabadiliko ya kunusuru janga hilo, anasema tunaweza kuwajibika na japo tu kufanya jambo moja kuelekea kuboresha ulimwengu. Hebu tusikie ushauri huo. Ushauri wangu ni kujaribu kutumia mbinu mbadala ya uzalishaji umeme au na mfumo wa, ku, ku, wa usafirishaji. Lakini ningependa ni kushauri wasikilizaji wetu kwamba hayo yote hayawezi kuchangia kubadilika kwa kiasi kikubwa kwa hali tulivyo nayo kwa sasa, kwa kuwa hali ya mabadiliko uba, ya tabia nchi yanategemea kwa kiasi kikubwa mataifa yaweze kubadilisha mwenendo yao na sio watu binafsi kwa kuwa watu binafsi ijapo wanachangia, hawachangii kwa kiasi kikubwa. Na kingine ambacho pengine watu wangependa kuelewa ni kwamba iwapo kwa mfano nchi ya India ikafanya mabadiliko pamoja na nchi ya Uchina, itahitaji mataifa mengi mengine yote yaweze kubadilisha hali nzima ya uzalishaji wa kiuchumi, usafirishaji na mengine. Kwa kuwa, kwa hiyo si mtu binafsi, si nchi moja peke yake au taifa moja au lingine, itahitaji ulimwengu kubadilisha hali nzima, ndipo tuweze kuhakikisha hali hii tutaweza kunusuru ulimwengu tulio nayo. Aha, umesikia sana. Kila mmoja ana jukumu, japo labda jukumu ndogo tu. Hata ukipanda mti mmoja tu basi umefanya hatua, mwanaweza ukimcheza ya ya ah, okay. Zaidi ya miti hata milioni kumi kwa siku moja Masa. Na inawezekana hmm. Na wewe pia ukitunza hata ule mti ulioko sasa <laughs> unatunza mazingira na Business. kutotupa taka hasa za plastiki pia unatunza mazingira sana. Aha, ni hali nzuri sana na ushauri kwa mwafaka wakati huu ambapo ulimwengu unazungumzia kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kule Dubai ni, kusha, okay. eh, eh, ni ushauri mwafaka kabisa. Sijui sande, tuangalie tu baadhi ya masala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Unakumbuka kwamba CNN mm -hmm. tayari wametoa tuzo zao za kila mwaka za CNN mm -hmm. Na kilicho muhimu zaidi ni kwamba mshindi wa mwaka huu wa juu kabisa ni Daktari Kwane Stewart, na jama huyu ama daktari huyo amejishindia yeah. tuzo hiyo ya juu zaidi kutokana na shughuli yake ambayo yeye huwa ni daktari wa wanyama mm -hmm. Sasa anachofanya ni kwamba akienda kwenye mitaa ya miji mikubwa mm -hmm. anawasaidia wale wasio na makazi, wanaoishi mitaani, barabarani, ndio anasaidia, anasaidia, kutoa matibabu kwa wanyama wao, labda awa ni mbwa, paka au chochote kile, yeye anajitolea na umaarufu wake na utaalamu wake kuwatibu wanyama wa wale ambao wanarandaranda, basi CNN pale imemgundua kama mtu ambaye anafanya jukumu kubwa sana la kijamii, na kwa hivyo jamaa akapita pale kwanza kabisa na elfu kumi dola za Kimarekani, na ataongezwa nyingine zisizo na masharti laki moja dola ya Kimarekani ili, dola laki moja ili aendelee na shughuli hiyo. Hilo ni mojawapo Swala lingine ambalo pia limetia fora sana na linazungumziwa zaidi sande, ni kwamba kuna jama mmoja kule Kenya ambaye ni daktari, yeye ni daktari e, wa kimasomo mm, na ameshafanya kazi kwa mashirika makubwa, mabenki, ameshafanya kwa shirika la ndege la Kenya Airways. Lakini sifa alionayo sasa sio sifa nzuri hata kidogo. Nzuri. Kisa na maana ni kwamba inasemekana alikuwa na mgogoro, mvutano wa miaka kadhaa na mke wake mke wake hatimaye, baada ya kuvutana wakiwa mahakamani, akapata nafasi ya kuondoka na watoto na kuja hapa Marekani. Mke sasa Nene. akiwa na watoto, mvutano ule ukaendelea, lakini yule jamaa daktari, baba ya watoto hawa, akapanga mpango na kufika hapa Marekani, ambapo kesi bado zinaendelea kule nchini Kenya. Lakini alipofika hapa akachukua katika uh, mtaa wa Cat, jimbo amoofika sasa, akawa na urafiki na dereva wa uba na wakati mmoja akaanza kumhadizia, akimwambia, je, unaweza ukanisaidia kupata mtu anaweza kunishughulikia mke wangu akammaliza? Na akawa anazungumza naye, yule dreva wa Uber akasikiliza stori ile vizuri na akaweza kuirekodi mm. Baada ya kuirekodi akafikishia maafisa wa usalama. Sasa hivi daktari anashughulikiwa kule koneli kata tayari amezuiliwa, na huenda akashtakiwa na jaribio la mauaji ya mko wake kwa kupanga na dereva wa teksi ambaye tayari ameshawasilisha ombi la daktari huyu la kutaka kutafuta mtu, alimwambia mtafutie mtu ambaye anaweza akafanya shughuli ya haraka haraka kumuondoa mkao wake. Sasa hilo ni jambo ambalo linazungumziwa, wengi wakisema wewe umeelimika, una ajira za maana, una fedha zako nchini Kenya, ungalitulia tu na ukaendelea na maisha Bukala, yako. Mamba, hmm. Yako sasa huenda mambo akamgeukia hapa na akafungwa hata jela hapa Marekani, hmm. Sasa hilo ni jambo ambalo linaendelea kuzungumziwa zaidi nile, nile, nile. Uh, miongoni mwa Wakenya hapa Marekani na vilevile huko nchini Kenya. Bila shaka jingine la kumalizia malizia hapa hapa Marekani, timu ya Columbus Crew, timu ya ligi ya MLS hapa Marekani, imechukua ubingwa wa kombe la ligi hiyo, ikiwa e, ina tamba zaidi e, kwa mara nyingine tena, ikiwa e, ni miaka mitatu tu baada ya kufanya hivyo tena wakati uliopita. Wamepunja rekodi hawa, walijaza uwanja watu elfu ishirini hapo opanaitwa halija watu zaidi ya elfu ishirini kamao wakishuhudia mm -hmm. mtarange huo Ngam. wa fainali ambao vijana hao wa Columbus, Ohio wameibuka mabingwa ligi hii ya MLS hapa Marekani. Muda nao ndio huo, muda unakimbia sana, sana kama basi. <laughs> Bila shaka nafikiri hapa ndio tukamilishe, kukamilisha express kwa siku ya leo. Uh, jina langu ni Sanday Shamari kia mwenzangu Harrison Kamao pande wa pili Aida Isa ndi mitambo Patrick na mwana yuko pale, mambo ni mazuri kabisa. Tunakuacha na kibao chake Simi Taratibu. Usikose matangazo yetu ya jioni na kadhalika ya televisheni baadaye leo. Asante sana.