Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi jina langu ni idi ligongo naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo ya jumanne disemba ni 12 mwaka huu wa 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki pamoja na maziwa makuu tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com Raisi wa Ukraine Volodmir Zelenski amekuwa hapa jijini Washington akifanya mikutano kuelezea vita vya taifa lake la na Rusia, akiwa pia na lengo la kushawishi wabunge wa Marekani kupitisha msaada zaidi wa kuikabili Rusia. Je, atafanikiwa? Sio rahisi, Republican wamekaa ngumu na hawataki kusonga mbele, hawataki kusonga nyuma na waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak anaendeleza harakati za kuungwa mkono na kupitishwa sera ya kuwapeleka waomba hifadhi wa Uingereza kwenda Rwanda, lakini wachambuzi wanaona si jambo rahisi. Sio ni kama ataweza kufanikiwa, kwa sababu kuna wengi ambao sasa hivi wamesema ya kwamba watampinga kwa kila hali. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni mkamiti Kibayasi. Shirika la afya duniani WHO, linasema nchi tano za mashariki na kusini mwa Afrika zinakabiliwa na mlipuko wa ugonjwa wa kimeta yaani anthrax huku zaidi ya watu elfu moja na mia moja wanashukiwa kuambukizwa na vifo ishirini vimetokea mwaka huu. Jumla ya visa elfu moja, mia moja na sitini na sita vya maambukizi vimeripotiwa nchini Kenya, Uganda, Malawi, Zambia na Zimbabwe. Visa 37 vimethibitishwa na vipimo vya maabara. WHO imesema Jumatatu kuwa nchi hizo tano zina milipuko ya msimu kila mwaka. Lakini Zambia ilikuwa na hali mbaya zaidi tangu mwaka elfu mbili kumi na moja na Malawi iliripoti kisa chake cha kwanza kwa binadamu mwaka huu. Uganda ilikuwa na vifo kumi na tatu. Anthrax kwa kawaida huathiri mifugo kama ng'ombe, kondoo na mbuzi, pamoja na mimea ya msituni. Binadamu wanaweza kuambukizwa kama wanakaa karibu na wanyama au bidhaa za wanyama zilizoharibika. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski ameshangiliwa sana katika chuo kikuu cha ulinzi wa taifa mjini Washington siku ya Jumatatu baada ya kuwahutubia maafisa wa jeshi la Marekani akianza ziara yake hapa Washington kwa lengo la kulishawishi bunge kutoa msaada zaidi wa kijeshi kwa Ukraine kabla ya ufadhili kuisha. Katika hotuba yake, Zelensky alisisitiza umuhimu wa kuishinda Russia nchini Ukraine kwa sababu, alisema ikiwa Russia itaishinda Ukraine, rais wa Russia Vladimir Putin hatoishia hapo. silaha yake Putin dhidi yetu kwa sasa ni propaganda na taarifa za uongo, lakini kama ataona fursa, atakwenda mbali zaidi, alieleza. Ripoti hii ya kina utaisikia baadaye katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Umoja wa Mataifa unatoa ombi la kupatiwa dola bilioni 46.4 ili kutoa misaada ya kuokoa maisha kwa zaidi ya watu milioni 180 wenye shida katika nchi 72 hapo mwakani. Ombi hili limekuja wakati kuna upungufu wa ufadhili, huku kukiwa na ongezeko la majanga ya asili na yaliyosababishwa na wanadamu wenyewe. Id Ligongo anaisoma ripoti ifuatayo katika uzinduzi wa ombi hilo la kibinadamu Jumatatu. Umoja wa Mataifa umeonya mizozo, dharura na hali ya hewa, na kuporomoka kwa uchumi kunasababisha uharibifu katika jamii zilizo katika mazingira hatarishi kote duniani na kusababisha njaa kali, ukosefu mkubwa wa makazi na milipuko ya magonjwa licha ya hali mbaya iliyosababishwa na dharura hizi nyingi zinazogusa maisha ya mamilioni ya watu, msaada muhimu unaohitajika kutoka kwa jumuiya ya kimataifa hauendani na mahitaji, amesema Martin Griffiths, mkuu wa masuala ya kibinadamu na dharura wa Umoja wa Mataifa. Wakati watu milioni mia tatu wakihitaji misaada ya kibinadamu na ulinzi, alielezea kuwa ukosefu wa fedha umelazimisha Umoja wa Mataifa kupunguza kwa kiasi kikubwa shughuli zake za kibinadamu duniani na kupeleka misaada kwa watu masikini sana. Kutokana na hali ya mzozo mkubwa na maya wa ufadhili, Griffiths amesema Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni 10 chini ya maombi ya msaada wa kibinadamu mwaka jana wa dola bilioni 56.7, akibainisha kuwa ni dola bilioni 20 tu, zaidi ya theluthi moja ya kiasi kinachohitajika kwa 2023 zilipokelewa. Mkuu huyo wa masuala ya dharura wa Umoja wa Mataifa amewataja watu wa Palestina na Gaza, Sudan na Sudan upande wa magharibi kuwa ni sehemu zenye mahitaji makubwa sana, akiongeza kuwa mgogoro wa Gaza huenda ukaondoa tahadhari kutoka kwa maeneo mengine yenye mahitaji makubwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika hapa Washington, DC. Uingereza na Norway zimetangaza jumatatu kuwa zinashirikiana kuimarisha jeshi la majini la ukraine ikisema kuwa vikosi vya majini vyenye nguvu ni muhimu katika kukabiliana na uchokozi wa russia na kuhakikisha usafirishaji wa nafaka na chuma kupitia black sea kama sehemu ya juhudi ya uingereza inatuma meli mbili za kufuatilia silaha magari ya kivita na boti za uvamizi wa pwani kwenda ukraine waziri wa ulinzi wa uingereza grant sharps alieleza Sharps na no waziri wa ulinzi wa Norway b John Arild Gram walitangaza kuundwa kwa muungano wenye uwezo wa baharini wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini London, akisema mataifa mengine yalitarajiwa kujiunga hivi karibuni na kulifanya kuwa suala linalogusa ulimwengu. Ahadi ya Ulaya kwa Ukraini kutokana na uvamizi wa rais wa Rusia, Vladimir Putin, bado ni imara licha ya hofu kwamba ufadhili wa Marekani utasitishwa kutokana na mzozo wa kisiasa katika bunge. Waripublican katika baraza la wawakilishi wanaelekea kupiga kura baadaye wiki hii ambayo itaanzisha uchunguzi unaoendelea wa kumshitaki kumwondoa madarakani Rais Joe Biden. Lakini iwapo uongozi huo una kura za kutosha kuidhinisha hatua hiyo bado haijajulikana, huku kukiwa na uwezekano wa upigaji kura katika siku chache pekee. Ukusanyaji maoni mpya uliotolewa Jumatatu asubuhi unaonyesha kwamba idadi ndogo ya Wamarekani wanaamini uchunguzi unapaswa kusonga mbele, lakini hata miongoni mwa wa Republican wanaojitambua shauku ya uchunguzi inapungua. Utafiti huo uliofanywa na kituo cha kukusanya maoni cha Morning Consult umebaini kuwa asilimia 44 ya Wamarekani wanaamini uchunguzi huo unapaswa kusonga mbele ikilinganishwa na asilimia 40 ambao wanaamini kuwa haufai. Matokeo haya yanadhoofisha kwa kiasi kikubwa msimamo wa chama huku asilimia 62 ya wademokrat wakisema uchunguzi huo haupasi kuendelea, wakati asilimia 70 ya warepublican wanasema ni lazima. Asilimia 47 yanaojitegemea walisema uchunguzi huo haupasi kuendelea, huku asilimia 37 wakisema ni lazima ufanyike. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama mlivyosikia katika habari za dunia, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski siku ya jana amekuwa hapa jijini Washington akifanya mikutano mbalimbali kuelezea vita vya taifa lake na uvamizi wa Rusia, akiwa pia na lengo la kushawishi wabunge wa, wa Marekani kupitisha msaada zaidi wa kuikabili Rusia. Nimezungumza na Profesa Fulben Namwamba, na hapa anaanza kueleza kama atafanikisha msaada zaidi wa Marekani. Siyo rahisi. Republican wamekaa ngumu na hawataki kusonga mbele, hawataki kusonga nyuma. Vita vyenyewe kule Ukraine, Ukraine haisongi mbele, Urusi haisongi mbele, lakini muda unapita na hakuna yeyote ambaye anamshinda mwingine kwa vita. Ukraine inategemea usaidizi kutoka nchi za Magharibi na Marekani, na Republican hawa wanatumia hiyo kama mbinu ambayo wanajaribu kulazimisha siasa fulani au sera fulani za kisiasa hapa Marekani. Kwa hivyo ni vigumu sana endapo Marekani haitotoa msaada huo kwa Ukraine, hali ya vita vyake na Russia itakuwaje? Kuna njia mbili. Moja ni kama nchi za Uropa zitaongeza fedha na zana kwa Ukraine, lakini kama nchi za Ulaya haziongezi zana wala fedha zaidi kwa Ukraine vita vitasimama kidogo kama miaka miwili hapo Ukraine ikianza kuishiwa na zana, itakuwa ni vigumu sana sababu kama hakuna mshindi wa waziwazi na Urusi inazidi kupata nguvu kidogo uh, pale kwenye vita ni itakuwa vigumu sana kwa Ukraine. Sitasema eti watashindwa, lakini kupata ushindi ambao walifikiria wanapata itakuwa vigumu sana, kwa mazingira ya Marekani yalivyo hivi sasa. Swala hili ni kweli kwamba linaibua mzigo mzito zaidi kwa Marekani kwa sababu ndani ya Marekani kuna masuala mengi muhimu ambayo yanahitaji fedha nyingi, au ni suala la kisiasa zaidi kwa Wamarekani? Hili ni suala la siasa, sababu Marekani ikiamua kwa mfano kuwa inapea Israel usaidizi sana na kukubaliana na sera zake inafanya vitu saa hii. Kwa hili suala la Ukraine, kuna mgawanyo wa kisiasa na vile inavyoyumkinika, Republican hawaoni ushawishi wowote kuzidi kuisaidia Ukraine. Kwa hiyo Ukraine itabidi itegemee, ikisema kuwa hawapati pesa fedha za kutosha kutoka Marekani. Hata Joe Biden akipenda, hizo fedha ni lazima zipitishwe na bunge za Congress zote mbili itabidi ajaribu uh, kuongea na nchi za Uropa kuongeza usaidizi. Isipokuwa vile vita vimeshikamana, havisongi mbele, havisongi nyuma, itabidi basi Zelenski akaye cheni na Urusi waamue kusimamisha vita, isiwepo mshindi wala mshindwa. Kuna wale ambao wanasema kwamba pengine vita vya Israel na Hamas vimeondosha kidogo ule mwitikio wa Marekani kwa Ukraine. Hili kuna ukweli, kuna ukweli kabisa. Kitu ni kuwa wameungana kuisa, kuisaidia Israel, lakini zile fedha ni zile zile. Kwa hivyo wanachukua fedha ambazo zingeendea Ukraine na kuisukumia Israel. Hapo ni kweli. Au kama ni sera za usaidizi, pia wana roho ya kusaidia Israel, lakini roho ya kusaidia Ukraine upande wa Republicans haipo kabisa. Ni Profesa Fulbert Nabwamba akizungumza na, na Kumekucha Afrika kutokea Salisbury, Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili kama umejiunga nasi hivi sasa. Lakini kwa sasa tunaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro atakutana alhamis na mwenzake wa Gayana Mohamed Irfan Ali huku mivutano ikiongezeka juu ya mamlaka ya eneo lenye utajiri wa mafuta la Isequibo. Mkutano huo ambao umepangwa kufanyika katika kisiwa cha Caribbean cha St Vincent ulitangazwa kufuatia mazungumzo ya Maduro na waziri mkuu wa St Vincent na Grenadines na rais wa Jumuiya ya Latini Amerika na Mataifa ya Caribbean Raf Gonzales, pamoja na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres siku ya Jumamosi. Ali ambaye alikubali mkutano huo licha ya bunge lake kwa kauli moja kumwambia asiende alisema kuwa mpaka wa ardhi wa Guyana hautakuwepo katika majadiliano. Migogoro juu ya mkoa wa Essequibo ni ya muda mrefu, ingawa ugunduzi wa hivi karibuni wa mafuta na gesi kwenye ufukwe umesababisha mivutano juu ya suala hilo. Mamlaka ya kisheria Jumatatu yaliitaka mamlaka ya Uswizi kumkamata rais wa Iran wakati wa ziara iliyotarajiwa na kumfungulia mashtaka na ya uhalifu dhidi ya ubinadamu uliohusishwa na kukamatwa kwa wapinzani mwaka 1988. Mamalalamiko hayo yanamtaka mwendesha mashtaka wa serikali ya Uswizi Andreas Mola kuhakikisha kukamatwa na kushtakiwa kwa rais wa Iran Ibrahim Raisi kuhusiana na ushiriki wake katika vitendo vya mauaji ya kimbari, mateso, mauaji ya kiholela na uhalifu mwingine dhidi ya ubinadamu. Raisi alitarajiwa kushiriki katika kongamano la kimataifa la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaloanza Jumatano mjini Geneva, lakini Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu jioni kwamba waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdul Hahiyan ataongoza ujumbe wa Iran, ishara ambayo raisi huenda asiwepo. Malalamiko ya kisheria dhidi yake yaliyoonekana na shirika la habari la AFP yalichapishwa Jumatatu. Ofisi ya mwendesha mashtaka haikuthibitisha mara moja kwamba ilipokea yaliyowasilishwa na watu watatu wanaodaiwa kuwa waathirika wa ukandamizaji wa Iran dhidi ya wapinzani katika miaka 1980. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran sana Mkamiti Kibayasi kwa habari hizo za dunia, na sasa moja kwa moja tuelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wakati muda ukiwa unakaribia kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini humo, wachambuzi wanasema kuna changamoto ambazo zinazua maswali kama uchaguzi huo utakuwa wa kuaminika. Abdu Shakur Abud anaeleza katika taarifa inayoangazia uchaguzi huo. Katika uchaguzi wa tarehe 20 Disemba, wakongo milioni 44 wanaoweza kupiga kura watapiga kura, wale ambao wana vyeti vao, kati ya wakazi karibu milioni mia moja watamchagua rais pamoja na wabunge mia tano wa baraza kuu la bunge, wabunge wa mabunge ya majimbo ishirini na sita ya nchi hiyo pamoja na sehemu ya mabaraza ya wilaya na miji. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Goma, hata hivyo Herbert Masomeko anasema kwanza, kumekwepo na matatizo chungu nzima. Hata kuteuliwa kwa tume ya uchaguzi seni, kumekuwa na mivutano na kutokuwa na imani na utaratibu kamili, upinzani ukilalamika na hali ya uchaguzi kuwezekana kuwa wa haki, huru na halali. Sala ya uchaguzi mi nawaza kwamba generally hiyo process ya uchaguzi ilianza na upinzani mkubwa sana wa kuanza mwanzo ile ya kumchagua ule mwatakuwa presidenti wa komision electoral, kulikuwa uh, upinzani sana. Watu hawakusikilizana kuhusu presidenti wa seni, na mpaka sasa, kuku yengine swali yenye watu hawapendi zungumuzia sana, lakini ya muhimu sana kuhusu wanaita uh, fishe electoral mpaka sasa hiyo fiche electoral haikukuwa audite. Karibu watu milioni moja hawatashiriki kwenye uchaguzi huo kutokana na ghasia katika wilaya za Kwamuthu, Masisi na Ruchuru huko mashariki ya nchi ambapo uchaguzi hautafanyika. Na Haba anasema kuna wasiwasi mkubwa kutokana na swala la usalama huku uh, ni wasiwasi mkubwa sana kwa sababu uh, majeshi ya Afrika ya Mashariki wamesha iko naenda kwa sasa, na kunakuwa uoga mkubwa kwa sababu tangu walianza kuondoka, mapambano inakuwa zaidi hiyo maeneo za Masisi. Waasi wa M wa ishirini na tatu uh, wamesha kamata zengine uh, mamuji mpaka sasa wiko naendea huku ngambo uh, za Rubaya sasa hapa Goma na mjini Saki, tuko na wasiwasi, hatujue nini itafika na hiyo itakuwa na impact mkubwa sana kwa, saa, kwa uchaguzi kwa sababu mpaka sasa maeneo hiyo yenye M ishirini na tatu iko kuta kuwa uchaguzi. Mbali na changamoto hizo za usalama, tume ya uchaguzi inakabiliwa na mhima mkubwa wa kupata vyombo vya kusafirisha vifaa vya upigaji kura katika sehemu nyingine za nchi. Na ikiwa imebaki chini ya wiki mbili, wapiga kura wengi vilevile hawajapata vyeti vyao vya utambulisho kuweza kushiriki katika kupiga kura, na upinzani tayari umelalamika kwamba daftari la wapiga kura haijakamilika au haijakaguliwa vilivyo. Kuna wapiga kura wengi hawajapata kadi zao za utambulisho au wengi zao zimepita muda na hawajapata mpya. mambo mazuri kabisa masikini akiwa anafanya mambo mazuri kabisa tunakumbusha zile enzi za mbalimbali kwelikweli. Lakini unaendelea kusikiliza matangazo yetu haya ya asubuhi ya kumekucha Afrika, na tukiendelea na ripoti zetu tunaelekea kule nchini Uingereza na Rwanda vilevile vile, ambapo Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak Jumatatu aliendeleza harakati za kutafuta uungwaji mkono wa kupitishwa kwa sera ya kuwapeleka wanaoomba hifadhi Uingereza kwenda Rwanda. Baadhi ya wabunge wa chama chake wanasema mpango wake si madhubuti. Nimeongea na Profesa Timothy Sadera na kwanza nikamuuliza mpango huu utafanikiwa? Ni yani kama ataweza kufanikiwa, kwa sababu kuna wengi ambao sasa hivi wamesema ya kwamba watampinga kwa kila hali, lakini kwa upande ule mwingine wengi wanasema ya kwamba, mbona anachagua upande mmoja, mbona yeye anachukulia kiafrika pekee, na ili hali kumejaa wengine wengi kwa mazingira ambayo yapo. Uh, mpaka hivi sasa kuna wale ambao wanaona kama vile, uh, Rwanda mazingira si mazuri sana wale wenyewe wanaotafuta hifadhi wanataka kuwepo katika nchi ya Uingereza. Kutokana na hilo, je, unadhani hii ni hoja ya msingi. Hoja ni ya msingi, maanake sasa hata kama ajaribu kuwaondoa, lakini kumbuka ya kwamba haswa, pengine utaangalia mazingira hayawapendezi wengi. Mtu akishatoka nje, anafanya kazi yake kule nje, analipa kodi, anaishi vizuri, ana uhalifu wowote ule, angependelea kuishi nchi za ng'ambo, maanake hata akiwa pale anafanya kazi, anaweza kuwasapoti wale walio kule nyumbani. Kwa hivyo mazingira yatakuwa ni tofauti. unadhani upande wa Rwanda yenyewe ni kwa ajili labda ya kutafuta ushawishi na urafiki mzuri na Uingereza, au kuna manufaa yoyote ile ambayo yanapatikana kutokana na uh, suala hili? Nini unachokiona hapa kwa Rwanda kukubali kuwachukua hawa waomba hifadhi ama waliohamia kule Uingereza bila vibali maalum, waende Rwanda? Kumbuka ya kwamba hata kama ni kurudishwa wanarudishwa Rwanda sio kupenda kwao. Kwa hivyo, kwa yani, watakuwa wanashurutishwa kurudi nyumbani, lakini kwa wengi wao afadhali wanaojitolea Je, mngependa kurudi? Haya, rudi kwa hiari. Lakini kwa sasa hivi panapokuwa na mikataba, ni kumaanisha mtu yoyote atakayeshikwa kutoka nchi hiyo lazima arudishwe Rwanda. Lakini kwa upande ule mwingine utaona ya kwamba uh, nchi ya Rwanda ni nchi ambayo sasa hivi ime, imejiinua vizuri sana kiuchumi. Uchumi, uchumi wake unaenda vizuri, na bwana Kagame anaona ya kwamba hawa waliokaa kule nje pengine wamepata taaluma aina fulani, wakileta kule nyumbani inaweza ikawazaa mazao. Kwa hivyo kati ya haya na mengine, lakini bado kwa upande ule mwingine kwamba mtu mtu anayestahili kukaa kule amezoea kuishi maisha ya Ulayani, sio ni vile atakavyoweza kurudi nyumbani, kama ni kushurutishwa kurudi nyumbani. Lakini unadhani kwamba mataifa mengine ya Afrika yanaweza kuiga mfano huu wa Rwanda? Ni kweli mataifa mengine yataweza kuiga, kwa sababu sasa hivi wakiona ya kwamba wengi wanashurutishwa kurudi. Unajua, mara nyingi uh, nchi za Kiingereza za Uingereza, Marekani ama nchi za magharibi zinatazamia kuonea Waafrika ama zina nkuwafinyilia waafrika kwa kiasi, kwa sababu sasa bwana Kagame akiongoza nao, nchi zingine pia wataanza kusema kurejesheni wale ambao pengine ni wanafunzi wanaohitimu warudishwe manyumbani, na pia utakuta ya kwamba nchi nyingi zitaanza kukataza wananchi visa. Na jambo hili kama huyu, uh, waziri mkuu wa Uingereza anavyofanya, ni kwamba kuna wahamiaji wengi wengi Uingereza kutoka duniani kote, basi mbona kuwadhulumu watu ambao hawana hatia? Nchi zingine za Kiafrika nina uhakika ya kwamba taanza kusema haya, Wakongomani warudini kwenu, haya, Watanzania mrudi kwenu, wa Kenya rudini kwenu. Jambo lile halitafaa. Ni Profesa Timothy Sadera akizungumza na Kumekucha Afrika kutokea Atlanta, Georgia. Shirika la afya duniani WHO linasema nchi tano za mashariki na kusini mwa Afrika zinakabiliwa na mlipuko wa ugonjwa wa kimeta yani anthrax, huku zaidi ya watu 1100 wanashukiwa kuambukizwa na vifo ishirini vimetokea mwaka huu. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameshangiliwa sana katika chuo kikuu cha ulinzi wa taifa mjini Washington siku ya Jumatatu baada ya kuwahutubia maafisa wa jeshi la Marekani akianza ziara yake mjini Washington kwa lengo la kulishawishi bunge na kutoa msaada zaidi wa kijeshi kwa Ukraini kabla ya ufadhili kuisha. Umoja wa Mataifa unatoa ombi la kupatiwa dola bilioni 46.4 ili kutoa misaada ya kuokoa maisha kwa zaidi ya watu milioni 180 wenye shida katika nchi 72 hapo mwakani. Uingereza na Norway zimetangaza Jumatatu kuwa zinashirikiana kuimarisha jeshi la majini la Ukraine, ikisema kuwa vikosi vya majini vyenye nguvu ni muhimu katika kukabiliana na uchokozi wa Russia na kuhakikisha usafirishaji wa nafaka na chuma kupitia Black Sea. Wa Republican katika baraza la wawakilishi wanaelekea kupiga kura baadaye wiki hii ambayo itaanzisha uchunguzi unaoendelea wa kumshitaki kumwondoa madarakani Rais Joe Biden. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro atakutana Alhamis na mwenzake wa Gayana Muhammed Irfaan Ali, huku mivutano ikiongezeka juu ya mamlaka ya eneo lenye utajiri wa mafuta la Essequibo na malalamiko ya kisheria Jumatatu yaliitaka mamlaka ya Uswizi kumkamata rais wa Iran wakati wa ziara iliyotarajiwa na kumfungulia mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu uliohusishwa na kukamatwa kwa wapinzani hapo mwaka 1988 na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu naitwa idi ligongo mwenzangu mkamiti kibayasi mwelekezi wetu ni dadi balawe kutoka washington tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kupitia taarifa ametangaza kwamba wanachama wa jeshi la Sudan la SAF na vikosi vya Rapid Support Forces RSF wote wametenda uhalifu wa kivita nchini Sudan. Waziri Blinken pia ameongeza kwamba Marekani pia imethibitisha kwamba wanachama wa RSF pamoja na makundi shirika yenye silaha wametekeleza ukatili dhidi ya binadamu pamoja na mauaji ya kikabila. Ametaja hasa kuwindwa na kuuawa kwa raia wa kabila la Masalit walioachwa mahututi mitaani. Waziri Blinken amesema kwamba ufichuzi huo unatoa azma na ari mpya kuelekea juhudi za kiafrika na kimataifa kumaliza kasia hizo. Sudan imekuwa kwenye kasia tangu Aprili 2023 baada ya SAF na RSF kutofautiana na kutumbukia kwenye mapigano makali na kwa hivyo kuzima matumaini ya kuelekea utawala wa kidemokrasia kwenye taifa hilo lililoshuhudia miaka mingi ya udikteta kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu kumi na mbili wameuawa wa Sudan tangu Aprili, wakiwemo elfu mia moja na tatu waliouawa kati ya Oktoba 24 na Novemba 24. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller amesema kwamba SAF na RSF ni lazima wakomeshe mzozo huu wa kikatili. Tumeorodhesha ukatili unaojirudia tumeorodhesha watu kutoka makundi yanaozozana wakiingia na kuua raia kwenye vijiji wakati wakiwa karibu kabisa Tumepata ushuhuda wa baadhi yao wakiwa wanakwenda shule na kuhoji, wapo wapi wavulana, wanaume wako wapi, ili wawaue. Tumeona visa kadhaa vya ubakaji uliopangwa kwa muda mrefu. Wakatili hao wameua, kubaka na kushambulia raia bila kuwajibishwa nchini Sudan. Jumuiya ya kimataifa lazima ishirikiane kuelekea upatikanaji wa haki kwa waathirika, pamoja na jamii zilizoathiriwa na kukomesha ukatili uliopo. Tunaposhirikiana na washirika wetu wa Afrika, Marekani inayotaka mataifa yote kuunga mkono juhudi za kuwalinda raia wa Sudan, kuzuia ukatili katika siku zijazo, pamoja na kuzingatia uwajibikaji kwa wale waliohusika kwenye vitendo vya kikatili. Msemaji Mila pia aliangazia kwamba katika siku za nyuma, Marekani imeweka vikwazo kadhaa kwa watu binafsi pamoja na mashirika wanaoshukiwa kuhujumu amani na uthabiti pamoja na kukiuka haki za binadamu nchini Sudan, na itatumia kila mbinu kuhakikisha kasia hizo zinakomeshwa. Marekani ameongeza kusema kwamba inasimama na watu wa Sudan ambao hawakuvitaka vita hivi, ila kuunga mkono madai yao ya haki ya kipindi cha mpito kuelekea demokrasia na uhuru, amani na haki. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.