Hii ni idhaa so ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington D C. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, disemba 13 mwaka 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania, pamoja na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibu sana. Kwenye matangazo yetu hivi leo, mkutano wa kimataifa wa kimazingira wa COP 28 wamalizika Dubai kwa makubaliano kati ya washikadau kwamba utumizi wa mafuta ghafi yanaoharibu mazingira utapunguzwa kufikia mwaka 2030. Je, wanaharakati wamechukulia vipi hatua hiyo? Wote wametia mkono kwamba kuanzia sasa hadi mwaka 2030 kutaongezeka mara tatu uwekezaji wa nishati safi. Kwa hivyo, kama wanaharakati sasa, tuna wakati mwafaka sana wa kuweza kupinga uwekezaji uh, wowote ama sheria zote ambazo hazitafikiana na makubaliano haya ya Umoja wa Mataifa ambayo yamefikiwa. Katika taarifa nyingine, Rais wa Kenya William Ruto anasema kwamba serikali yake itabinafsisha kampuni 11 kama ilivyopanga awali, licha ya hatua ya mahakama ya kusitisha zoezi hilo wiki iliyopita wataalamu wa sheria wanasema nini kwa hii mipango yake na mikakati ya, yake ambayo e, kwa sasa pengine imesimamishwa na mahakama. Lililosalia ni yeye pengine kukata rufaa katika mahakama za rufaa ili aweze kutoa utetezi wake. Ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo ya leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Wawakilishi kutoka nchi mia mbili leo Jumatano wameafikiana kwenye mkutano wa hali ya hewa COP 28 kuanza kupunguza matumizi ya nishati ya mafuta ghafi ili kuepuka hali mbaya zaidi ya mabadiliko ya hali ya hewa, yakiwa makubaliano ya kwanza ya aina yake yanayoashiria mwisho wa enzi ya mafuta. Makubaliano hayo yalifikiwa Dubai baada ya wiki mbili za mashauriano magumu, yalikusudia kuwasilisha ujumbe mzito kwa wawekezaji na watunga sera kwamba ulimwengu umeungana katika nia yake kubwa ya kuachana na nishati ya mafuta, jambo ambalo wanasayansi wanasema ni matumaini bora ya mwisho ya kuepusha janga baya la hali ya hewa. Rais wa mkutano wa COP 28 Sultan Al Jaber ameyaita makubaliano hayo ya kihistoria na kuongeza kwamba mafanikio yake kamili ni utekelezaji. Nchi kadhaa zimepongeza makubaliano hayo kwa kufikia jambo la maana katika miongo kadhaa ya mazungumzo kuhusu hali ya hewa. Marekani na Uingereza leo zimetangaza vikwazo vipya kwa kundi la Hamas kufuatia shambulio lake baya la Oktoba 7 dhidi ya Israel. Hatua hiyo inawalenga maafisa wakuu wa Hamas wanaoendeleza ajenda mbaya za ghasia kwa kuwakilisha maslahi ya kundi hilo ugenini na kusimamia fedha zake, wizara ya fedha ya Marekani imesema. Marekani imekuwa ikiongeza shinikizo kwa kundi hilo la wanamgambo wa Palestina tangu shambulio lake la Oktoba ambapo watu 1200 waliuawa na kuwashikilia mateka wengine 240 kulingana na maafisa wa Israel. Vikwazo hivyo vinawalenga maafisa na wasaidizi, na wasaidizi kadhaa wa Hamas akiwemo Ismail Barhum mwenye makao yake Gaza, ambayo wizara ya fedha inasema alifanya kazi kama msimamizi mkuu wa fedha katika eneo hilo na kujumlisha pesa kutoka kwa wafadhili wa kimataifa na kuzipeleka kwenye akaunti rasmi za wizara ya fedha ya Hamas. Moise Katumbi, mmoja wa wagombea wakuu wa upinzani kwenye uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, amesitisha kwa muda kampeni yake leo Jumatano baada ya vurugu mbaya zilizotokea katika moja ya mikutano ya kampeni. Risasi za moto zilifyatuliwa na watu kadhaa kujeruhiwa wakati Katumbi alipokuwa akiwahutubia wafuasi wake katika mji wa pwani wa Moanda jana Jumanne, ikiashiria ongezeko la taharuki kabla ya uchaguzi wa tarehe 20 Disemba. Maelezo tofauti yametolewa kuhusu tukio hilo. Gavana wa serikali ya jimbo amesema katika taarifa kwamba walinzi wa Katumbi walifyatua risasi za onyo baada ya umati wa watu kufanya vurugu na kuzua hali ya taharuki na mvutano. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kurejesha hali ya utulivu. Katumbi amesema kwenye mtandao wa X kwamba polisi walifyatua risasi za moto kwa umati wa watu na kwamba tukio hilo lilichochewa ili kusababisha ghasia. Ili kuepuka uchokozi mwingine, nimeamua kusitisha kwa muda mkutano wangu na wananchi katika miji ya Kananga na Chikapa, amesema akimaanisha mikutano iliyokuwa imepangwa leo Jumatano. Mahakama ya Tunisia leo imemhukumu kiongozi wa upinzani Chaima Isa kifungo cha mwaka mmoja gerezani, lakini kwa kumtusi rais Kais Said mawakili wake wamesema. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Isa mwenye umri wa miaka 43 alikutwa na hatia ya kosa dhidi ya rais Said kwa kusambaza habari za uongo na kuumiza usalama wa umma na kuwachochea wanajeshi kutotii amri, wakili wake Dalila Ben Mbarek alisema kwenye chapisho lake kwenye mtandao wa Facebook. Isa, mwanachama wa ushirika wa National Salvation Front, amesema baada ya usikilizaji wa mahakama siku ya Jumanne kwamba wapinzani wa Saidi walikuwa wanatendewa kama wahalifu. Sisi si wahalifu, alisema. Sisi hatupangi njama, sisi si wasaliti, sisi ni wanasiasa wapinzani wa mapinduzi ya Julai 25 mwaka 2021. Said ambaye alichaguliwa kidemokrasia Oktoba 2019 alijitwika madaraka mengi Julai mwaka 2021 na tangu wakati huo amefanya marekebisho ya katiba kwa kiasi kikubwa na kulidhoofisha bunge. Isa alikamatwa Februari mwaka huu kama sehemu ya msako kwa upinzani nchini Tunisia. Aliachiliwa Julai katika kesi ambayo ikiwa haijakwisha Tangu Februari, zaidi ya wanasiasa ishirini wa upinzani nchini Tunisia, wakiwemo wafanyi biashara na watu wengine ambao wametajwa ni magaidi na Said, wametiwa ndani kwa shutuma za kupanga njama dhidi ya usalama wa ndani ya Tunisia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani Jumatano limeonya kuhusu kile Ulichokiita mzozo wa njaa unaozidi kuongezeka nchini Sudan ambako miezi kadhaa ya mzozo, bei ya juu ya chakula na mavuno duni ya mazao yamesababisha ongezeko la idadi kubwa ya watu wasiokuwa na chakula cha kutosha. WFP imesema tayari katika msimu wa sasa wa mavuno, idadi ya watu wanaokabiliwa na, na njaa iko katika viwango vya juu zaidi ambavyo havijawahi kushuhudiwa, licha ya kuwa ni miezi ambapo usambazaji wa chakula kwa jumla uko kwenye kiwango cha juu na watu wenye silaha walifanya shambulio la kuvizia dhidi ya msafara wa magari kusini mwa Nigeria na kuua wanajeshi wanne, madereva wawili, na kuteka nyara wafanyakazi wawili raia wa Korea. Polisi wamesema leo Jumatano. <tune> Idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika. Kwenye kipaumbele chetu hivi leo ni kwamba licha ya mahakama wiki iliyopita kusitisha ubinafsishaji wa kampuni 11 zinazomilikiwa na serikali nchini Kenya, ikiwemo kampuni ya kitaifa ya mafuta kufuatia rufaa ya mahakama, Rais William Ruto amesema kwamba atabinafsisha na yuko tayari kukabiliana na madhara ya kufanya hivyo. Ruto pia amesema ataelekeza, ataelekeza, ataendelea na ushuru wa nyumba bila kujali mahakama, licha ya mahakama kupunga, kupinga hatua hiyo. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Rais Ruto aliyekuwa akihutubia kongamano la uwekezaji linalolenga raia wa Kenya walioko ughaibuni Jumatano jijini Nairobi ameeleza na kuwa serikali zilizopita zilishindwa kufanya maamuzi magumu ya kutekeleza miradi kama hiyo, na kwamba yeye yuko tayari kuitekeleza liwe liwalo. Hii ikihusu ubinafsishaji wa mashirika ya umma anayosema anailetea serikali hasara. Ruto anasistiza kuwa serikali ya Kenya inatumia mabilioni ya fedha kuendeleza makampuni 350 ya umma ambayo yanachukua tu pesa kutoka kwa bajeti ya kitaifa, lakini hayana manufaa wala hayaleti faida kwa serikali, hivyo anayaona kama mzigo mkubwa wa kifedha kwa bajeti ya kitaifa, na suluhu ya wazi ni kuyauza. But we are putting in 100 million, 200 million, 500 million every year so Mwezi Oktoba mwaka huu, baada ya kutia saini kuwa sheria mswada wa ubinafsishaji wa mwaka 2023 unaoipa serikali yake nguvu za kuuza mashirika ya umma yanayoiletea hasara serikali bila idhini ya Bunge, Rais Ruto alipiga hatua kwa kuorodhesha mashirika 11 kati ya 35 inayotaka kuyauza, ikiwemo jengo la mikutano ya kimataifa la KICC, kampuni ya mafuta KPC, miongoni mwa mengine. Hata hivyo, wiki iliyopita, jaji wa mahakama kuu Chacha Mwita alisitisha uuzaji wowote uliopangwa kwa kutumia sheria hiyo iliyofanyiwa marekebisho hadi Februari mwaka ujao, wakati kesi iliyowasilishwa na chama cha upinzani cha Raila Odinga isikilizwe na kuamuliwa. Na kuhusu hatua ya majaji watatu wa mahakama kuu kuzuia tozo mpya ya ushuru wa nyumba wa asilimia moja nukta tano ulioidhinishwa na serikali kutoka kwa mishahara ya wafanyakazi kufadhili ujenzi wa nyumba nafuu, Rais Ruto amesema ameazimia kutekeleza ushuru huo bila kujali kitakachotendeka. So Je, matamshi ya Rais Ruto yanatafsiriwaje na raia wa Kenya kwa misingi ya kisheria? Bobi Mkangi, mtaalamu wa sheria nchini Kenya anaeleza. Yeye kama Rais anabudi ila kusalimu katiba na sheria kwa hivyo kwa hii mipango yake na mikakati ya yake ambayo e, kwa sasa pengine imesimamishwa na mahakama, lililosalia ni yeye pengine kukata rufaa katika mahakama za rufaa ili aweze kutoa utetezi wake e, ambao pengine utaweza kushawishi mahakama kwamba hii mipango e, ni sambamba na ni halali kikatiba na kisheria. lasi hivyo kutumia njia yoyote e, nyingine kinyume cha sheria na haswa kinyume cha katiba a, itakuwa ni yeye basi ameenda kinyume na a, yale matamshi ama kile kiapo ambacho alichokula. Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka huko nchini Kenya, ni kwamba mkutano wa kimataifa wa mazingira wa COP 28 umekamilika huko Dubai, wakati mataifa yakikabiliana kupunguza utumizi wa mafuta kafi kufikia elfu mbili na thelathini, miongoni mwa mapendekezo mengine yaliyokuwa yamezuutata hapo awali. Basi kufuatia hilo nimezungumza na Ferdinand Omondi ambaye ni afisa wa mawasiliano kutoka shirika la kimazingira la Greenpeace tawi la Afrika, kwanza kabisa nikitaka kujua kutoka kwake: Je, mataifa ya kiafrika yatanufaika vipi na mpango huo? Faida ya moja kwa moja ni kwamba sasa kuna yale makubaliano ya kwamba sasa kutakuwa na kupunguzwa zaidi kwa uwekezaji kwa fossil fuels. hiyo ni pamoja ni na mafuta uh, gesi pamoja na coal ambazo ndizo zinahusika zaidi na uharibifu mkubwa wa mazingira. Unaweza kumbuka kwamba mataifa ambayo tayari yameendelea huku za Marekani pamoja na Uropa na akina Uchina ni mataifa ambayo sasa yameweza kuwekeza nyingi kwa, kwa, kwa nchi zao na yamenufaika kwa kimaendeleo, lakini jinsi um, miaka imezidi kusonga utapata kwamba Marekani na mataifa mengi ya uh, bara Uropa imekuwa ikipunguza sana uh, investment kwa fossil fuels. lakini huku Afrika ndipo wamekuwa wakikimbilia kufanya uwekezaji hasa wa mafuta pamoja na gesi. Na mataifa mengine pia walikuwa wakijaribu kutafuta kutika sehemu hizi ambazo wanatafuta uh, mafuta wamekuwa wakifukuza kutoka sehemu zao, na uharibifu mkubwa ambao sasa unapunguzwa Uropa umeku ulikuwa ukiongezwa wa Afrika. Bwana Omondi, jambo ambalo pia lilikuwa limeleta utata sana ni kuhusiana na kutoa fidia kwa mataifa yanayoendelea au mataifa maskini kutoka kwa mataifa tajiri. Je, no. Hilo nalo limefikia wapi? Sasa hapo ndipo hatujafurahi sana na waraka huu wa mwisho ambao umetolewa katika COP28, manake umekubali kwamba yale mataifa ambayo yamehusika zaidi na uharibifu ya mazingira ndio nafaa kutoa fidia zaidi. Na katika siku ya kwanza kulikuwa na kile kikapu cha Loss and Damage Fund, ambayo ilikubaliana kwamba sasa ndipo watakuwa kuweka hizo hela ambazo zitakuwa zikifaidi mataifa ambayo bado yanaendelea, na walitoa kufikia sasa amefika karibu dola milioni mia saba ambayo unaweza kuangalia ukasema kwamba ni nyingi, lakini wanasayansi wanasema kwa mataifa ambayo yameharibiwa na na dhoruba na njaa na kuharibika kwa mazingira na pia vifo kutokana na aa, zile disaster, natural disasters, ni kwamba tunahitaji dola bilioni mia nne. Kwa hivyo ukiangalia hivyo ni kwamba bado hakuna lolote ambalo limefanyika. Mwisho kabisa, tungetaka kufahamu mataifa yanayozalisha uh, bidhaa za mafuta kwa mfano Dubai yenyewe na mataifa mengine ya Kiarabu hmm, yamesema nini? Hmm, yamesema nini mwishowe? Yamesema nini mwishowe kuhusiana na hatua kuelekea kwenye nishati safi? Wanasema nini pale? Inaonekana kwamba bidhaa za petroli zitapunguka kutumika. Wote wametia mkono kwamba kuanzia sasa hadi mwaka elfu mbili na thelathini kutaongezeka mara tatu uwekezaji wa nishati safi. Kwa hivyo kama wanaharakati sasa, tuna wakati mwafaka sana wa kuweza kupinga Uh, uwekezaji wowote ama sheria zote ambazo hazitafikiana na makubaliano haya ya Umoja wa Mataifa ambayo yamefikiwa hapa uh, Dubai. Ni Ferdinand Omondi, afisa wa mawasiliano wa shirika la Greenpeace tawi la Afrika, akizungumza sauti ya Amerika kutoka Dubai. Basi tukiondoka Dubai, mara moja tuingie huko nchini Tanzania ambapo wanawake wanaojishughulisha na uvuvi na uuzaji wa majini kutoka ziwa Victoria nchini Tanzania wamelalamikia ukosefu wa teknolojia ya kisasa kwa ajili ya kuandaa mazao yao, jambo linalopelekea bidhaa zao kushindwa kufikia kwenye masoko ya kitaifa. Basi Amri Ramadhani anayoripoti zaidi. Mitaji midogo, wingi wa kodi na tozo, uhaba vitendea kazi pamoja na teknolojia duni ni changamoto kubwa zinazowakabili wanawake wa wafanyabiashara barani Afrika na kuchangia kwa kiasi kikubwa kuzuia biashara zao kuvuka mipaka ya nchi zao na kushiriki kamilifu katika soko la kimataifa. Dayana Mbogo ni mfanyabiashara na mmiliki wa viwanda vya Milenium Injinia vinavyojishughulisha na ukaushaji wa samaki hasa dagaa mkoani Mwanza. Amesema kutokana na kukosa teknolojia za kisasa anapata ugumu katika kuboresha mchakato wa uzalishaji na kuhakikisha bidhaa zake zinakidhi viwango vya kimataifa. Gari inashindwa sana kukik kwenye export market kutokana na ukaushaji namna ambazo zinakaushwa sasa hivi kwenye mchanga na huko, kwa hiyo hazikili kiwango cha kimataifa kwenda kuuzwa nje, lakini tukiinvest kama taifa kwenye vyanzo ambavyo sisi tunavitumia sasa tu hivi tulivyo vibuni, vitasaidia kupeleka dagaa zetu nje la soko la Tanzania. Licha ya juhudi zinazofanyika katika kuandaa makongamano kwa ajili ya kuwainua wanawake na kutatua changamoto zao, bado wanawake na uvuvi wamekuwa hawapati fursa ya kuhudhuria makongamano hayo. Elelati Mbugi, anayejishughulisha na uvuvi wa sangara huko Mwanza, amesema serikali inapaswa kutambua uwepo wa wanawake wanaojishughulisha na masuala ya uvuvi ili na wao wapate fursa ya kuhudhuria kwenye makongamano mbalimbali yanayoandaliwa. Sekta ya uvuvi itambuliwe kwamba kuna wanawake. Tunaona makongamano makubwa sana yanaenda ja wanawake wanakwenda, lakini hatujui kama hawa ni wavuvi kweli wa natoka ziwani kweli ni wavuvi, wanaweza kuelezea uvuvi wa ziwani, hatujui. Lakini leo sisi wavuvi wanawake, hatujui kuna kongamano, hatuitwi kwenye vikao vyao. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Profesa Muhamedi Shekhe, mkurugenzi wa idara ya uvuvi katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, ameelezea mpango wa serikali kuwainua wanawake wanaojishughulisha na uvuvi pamoja na kuanzisha teknolojia nafuu watakazoweza kuzimudu wanawake hao kadhaa ya kuhakikisha kuwa tunawawezesha tuweze kuvuka masoko ya Tanzania tuyapeleke katika masoko ya kimataifa na kwa kutumia teknolojia za kisasa ili tuweze kuongeza ah, bei, tuachane na mazoea na tuangalie teknolojia yeah, za kisasa ambazo hata yule mwanamama ambaye kipato chake sio kikubwa anaweza kuhakikisha kuwa kinapatikana. Mbogo amemalizia kwa kutoa wito wa kuondoa kodi inayotozwa kwenye taa zinazotumiwa katika shughuli za uvuvi wa dagaa. Anasisitiza kwamba kodi hizo zimekuwa wa mzigo mkubwa kwa wavuvi na kusababisha kushindwa kwao kupiga hatua muhimu katika uchumi wao. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu h kwa... Shirika la afya duniani WHO linakadiria kuwa nusu ya watumiaji wa tumbaku wanafariki kutokana na magonjwa yanayosababishwa na utumiaji wa tumbaku kama vile saratani, kisukari na ugonjwa wa moyo. Ingawa hivyo, bado bidhaa hizo zinauzwa kwa bei nafuu, huku mataifa ya Afrika yakiendelea kukuza tumbaku ambayo inaathiri rutuba na pia afya ya binadamu. Amina Chombo anatuarifu zaidi. Nchini Kenya, takwimu za wizara ya afya zinaonyesha kuwa takriban wakenya elfu tisa hufariki kutokana na utumizi wa tumbaku kila mwaka, shirika la afya duniani likisema kuwa njia y mwafaka ya kupunguza utumizi wa tumbaku ni kuongeza ushuru kwa bidhaa za tumbaku, wataalamu wa afya na magonjwa saratani Kenya wakisema kuwa moshi wa sigara ni hatari kwa afya na unachangia saratani kwa anayevuta na aliye karibu naye. Profesa Kamarogo, mtaalamu wa afya ya uzazi na saratani, anasema madhara ya moshi wa sigara sio tu kwa wavutaji, bali pia walio karibu naye. Tabu zenyewe ni zipi? Kwanza tobako ama na masigara ukiyatumia, tabu ya kwanza itakuwa ni ya kupumua, so the problems in the upper respiratory tract and lower respiratory tract. Lakini tuwajua kwa sasa kwamba the problems are not only in the chest, iko kote mwilini hata reproductive health system ya uzazi na mambo hayo, yako kikubwa zaidi, lakini ni kwamba kuna uhusiano karibu kabisa kati ya sigara tobaku na kansa ya lungs. Ingawa takwimu zinaonyesha ongezeko la utumizi wa sigara, hakuna hesabu kamili kutokana na kukiukwa kwa mwongozo wa kisheria ambao unadhibiti mauzo ya sigara yanayofaa kufanyika kwa ujumla na sio rejareja kama inavyofanyika. Profesa Rogo anasema kukiukwa kwa sheria hiyo kumechangia wengi kuvuta sigara kiholela. Habari za tumbako kwa sasa sio sigara peke yake, kwa sababu kule kwenye tumbako kuna kitu kinachoitwa kemikali tunaita nikotini. Na wale watengenezaji wa sigara sasa, wameanza kurukia kuacha kutengeneza sigara na kutumia mbinu mpya haswa, ambayo inapendwa na vijana, ambazo wanatumia kwa sasa. Kuna zingine wanaziweka tu kule mdomoni. Sasa utumizi inaendelea, inaongezeka haswa kwa vijana. Kufuatia madhara hayo, wataalamu wa afya wamekuwa wakishauri serikali kupiga marufuku matumizi ya sigara. Mtaalamu huyo wa afya ya saratani ambaye aliwahi kuhudumu kama mwenyekiti wa bodi ya kudhibiti utumizi wa tumbaku Kenya aelezea kuwa juhudi zao za kuitaka serikali kupiga marufuku utumizi wa sigara hazijazaa matunda, na kila wakati tukijaribu kuongea nao viongozi wetu ili pigwe marufuku, wanapita nyuma yetu, wanaenda kuambia kwamba hii uh, market ya tobako inaletea nchi pesa nyingi, so utafata kwamba trade minister anasema kwamba we are growing tobacco, farmers are benefiting, we are taking taxes and, and so on. Lakini tukipiga hesabu tuwapata kwamba yale taxes ambao tunazipata ni kidogo ukilinganisha na madhara. ambayo yanaletwa. Paketi za sigara zina maandishi ya kuonya watumizi wa sigara kwa afya zao. Profesa Rogo anasema Kenya inafaa kuiga taifa jirani la Uganda, ambayo kwa sasa wanatumia picha na maandishi makubwa ya kuonya watumizi wa sigara, ya kuonya madhara ya utumizi wa sigara kwa afya. tuasema kwamba isiwe maandishi peke yake, iwe na picha pia, kwa sababu kuna watu wengi ambao hawawezi kusoma, lakini wakiona picha itaonyesha kwamba kuna madhara hapa sasa sheria ambazo tunataka kuendeleza sasa ni kwamba iwe ikia itaandikwa iwe ni mahala ambapo itaonekana wazi. Ya pili, siwe maandishi peke yake, tuwe na picha pia. Kuna nchi kama Uganda ambao kwa sasa ishaazisha isha hiyo, lakini hapa Kenya bado hatujaifanya, lakini tunaelekea. Mbali na onyo kwenye paketi, profesa anasema njia pekee ya Wakenya kusaidia kuzuia tumbaku kutotumika kwa wingi ni kuacha kuipanda ili ikiwa twataka tumbaku isituke kwa wingi, kwanza tuache kuipanda. Na hapa kwetu tunajua kwamba kuna kaunti zingine ambazo wakulima kazi yao kubwa ni kupanda tumbaku kama Migori na Bungoma na Busia, those are the leading counties. Ukiwa utabadilisha kwamba wasipande tumbaku, lazima uwape mbinu mpya, na tumeanza kufanya hiyo, kwamba kuna mbegu zingine za mboga zingine ambao zinaweza kupandwa na bei na mapato imeshita hata ile ya tumbaku. Mwezi mmoja uliopita, bunge la kitaifa lilijadili madhara ya bidhaa ya tumbaku velo ambayo inatumika nchini licha ya kuwa na nikotin na inadhuru afya, huku wanafunzi wakitumia. Mbunge maalum Sabina Chege alimtaka waziri wa afya Susan Nakumicha kuelezea ni kwa nini bidhaa hiyo iko nchini Kenya licha ya kuwa na madhara yanayoathiri fisioloji ya mwili. Hata hivyo, waziri Nakhumicha alisema kuwa tayari serikali imeweka mikakati ya kuzuia uuzaji wa bidhaa ya velo ambayo inadhibitiwa kama bidhaa yenye ingine ya tumbaku chini ya sheria ya udhibiti wa tumbaku mwaka elfu mbili na saba. Amina Chombo, VOA, Mombasa. basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kumbuka baadaye saa tatu za usiku saa za afrika mashariki itakuwa basi ni mida ya kwa undani leo tukiangazia maswala ya maendeleo na usalama huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kuangalia kwa undani kuliko ilivyo kawaida kwa hivyo usikose kusikiliza kwa undani na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba wote walioshiriki katika matangazo ya leo produsa aida isa Msimamizi ya DJ Riami kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau, na nimeshirikiana naye Patrick Ndwima, na basi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani inatambua Afrika kama nguvu kubwa ya kijiografia na inataka kuwa mshirika wa maadili na masilahi ya pamoja, alisema naibu waziri wa mambo ya nje kwa masuala ya Afrika Mali Fee katika ushuhuda wa hivi karibuni kwenye bunge. Mapinduzi ya hivi karibuni katika Sahel yanaweza kuhusishwa na changamoto kubwa zinazoikabili kanda hasa utamaduni wa utawala dhaifu wa kidemokrasia, tishio kubwa la kigaidi na fursa za kutosha za kiuchumi na elimu kwa vijana wa eneo hilo. Tunayabadili majibu yetu kuelekea mapinduzi haya ili kuhamasisha utawala tulivu, alieleza naibu waziri Fi. Kwa mfano, kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Julai nchini Niger, tulisitisha takriban milioni 140 katika programu za msaada wa usalama zaidi ya milioni mia tatu katika MCC, Millennium Challenge Corporation na ushirikiano wetu wa usalama kuimarisha umoja wa kikanda wa Afrika Magharibi unaojulikana kama ECOWAS ambao tunashirikiana kutoa maonyo yetu katika kuenea kwa mapinduzi. Tunaunga mkono kikamilifu mazungumzo yao na utawala wa kijeshi nchini Niger kwa kufanikisha kutumia msaada wetu kuunda masharti yanayoweza kutekelezwa kwa ratiba ya mpito ya kidemokrasia na kuachiliwa kwa, kwa rais wa zamani Bazoum. Marekani inaendelea kuwa imara katika msaada wake kwa watu wa Niger kwa kuwapatia afya ya kibinadamu na programu muhimu ya chakula. Matarajio ya kurejea kwa demokrasia nchini Mali yanazidi kuwa mabaya, amesema naibu waziri wa mambo ya nje Fii. Wakati serikali ya mpito inayoungwa mkono na Wagner kwa mara nyingine tena imechagua kuchelewesha uchaguzi na inajitahidi kuweka udhibiti kaskazini mwa Mali. Kuzorota kwa usalama, kuongezeka kwa vifo vya raia na unyonyaji wa rasilimali za asili za nchi zinaonyesha ushawishi hatari wa jukumu la Wagner. Burkina Faso inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kiusalama na haki za binadamu, alisema naibu waziri Fi. Tunatoa wito kwa Burkina Faso kutumia mkakati wa kupambana na ugaidi unaozipa kipaumbele taasisi za usalama wa raia. Tunajua mbinu ya kijeshi ya kupambana na ugaidi kama ile iliyopitishwa nchini Mali inashindwa. Ili kukabiliana na hali ya kisiasa inayoendelea nchini Burkina Faso, tunaishinikiza kwa mpito wa kidemokrasia kulingana na ratiba iliyotangazwa hadharani. Wakati tunapounga mkono washirika wetu wa Afrika katika kukabiliana na changamoto hizi, alisema naibu waziri Fii. Tunaamini uongozi unaofuata thamani zetu utasaidia vyema mkakati wetu wa usalama wa kitaifa. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.