Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. hii ni VOA Express sehemu moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani Washington DC. Mambo yakiwa safi zaidi hapa Washington kwenye studio 15, na mambo tumekuandalia mengi sana. Lakini kwanza kabisa, jina langu Harrison Kamau I leo ikiwa ni tarehe 14 mwezi ni Disemba mwaka 2023 na sipo peke yangu hapa studioni kwani tunaye, nimesha kuja jaa tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sunday Shomari msikilizaji nimekusha jaa katika nyumba hii siku ya Alhamisi, kuangusha vitu vizito vizito, na moja ya vitu hivyo Kamao, ni kwamba wasichana huko pwani ya Kenya, mmoja wao ameenda juu zaidi katika maswala ya soka na kuingia paka kwenye urefarii, lakini katika jamii yake mambo hayo kwa soka ya wanawake hayana nafasi. Nini ameweza kufanikisha hivyo? Tutamsikia hapo baadaye kidogo kidogo kidogo pia tutaangalia maswala ya maisha na mazingira ya ufanyakazi wa walimu nchini Rwanda ambapo leo tarehe 14 Desemba kwa wao ndio wanaadhimisha siku ya kimataifa ya walimu. Je, ni changamoto zipi zilizopo Rwanda na hali ikoje katika sekta ya elimu nchini humo? Tutaangalia swala hilo ndani ya Vexpress. Vexpress vilevile haikwendi bila mziki, habari za kimataifa yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, swali la leo barazani, miongoni mwa mengine mengi, popote ulipo basi makinika tu. Lakini kwanza kabisa tuingie katika nchi ya Rwanda kama nilivyodokeza, bila kupoteza wakati, kwa sababu najua Sande hapa mwenzangu ha, anasubiri kwa hamu pale tutakapofika mahali kwenye muziki. Anapenda mambo ya ngoma huyu Sande. bila shaka, bila shaka. Niko standby kuangusha vitu vizito sawa, sawa. basi siku ya dunia ya walimu inaadhimishwa hivi leo Disemba 14 nchini Rwanda chini ya kauli mbiu kwamba walimu tunaowahitaji kwa ajili ya elimu tuitakayo, kwa lengo la kupunguza uhaba wa walimu, likiwa hilo ndio tatizo kubwa zaidi linalokabili sekta ya walimu ambao wengi wao, asilimia 67 wanasemekana ni vijana mm -hmm. mm -hmm. Basi siku hii inaangazia mfumo mzima wa elimu nchini humo, nchini Rwanda kwenye ngazi za kijamii na pia kifamilia baadhi ya walimu waliohojiwa nchini humo wanasema kwamba uhaba wa walimu ni tatizo kubwa, na kwamba msaada wa kijamii unahitajika zaidi. Basi William Niyozima, ambaye ni mwalimu kutoka taasisi ya sayansi ya kitaifa INES kule Ruhengeri, anasema kwamba uhaba wa walimu na hasa kwenye shule za umma umechochea zaidi ama umechochewa zaidi zaidi na kukosa motisha, subira, ustahimilivu, ujasiri miongoni mwa walimu. Sasa Sande, mambo yako hapa. Inasemekana kwamba wengi wanaoajiriwa katika vizazi vya sasa au kizazi cha sasa hawana subira, hawana ustahimilivu na pia hawana motisha wa kufanya ile kazi. Wakisemekana wengi wao wanafanya kazi kwa ajili ya kupata fedha wala sio kwamba wameshaishika uh, wawe walimu. Sijui kama tatizo hilo liko kwenye pia sekta nyingine. Basi imebainika pia kuwa walimu wengi wanajiunga kwenye sekta hiyo kwa ajili ya kupata ajira tu, kama nilivyosema, wala sio kutokana na kuipenda, wengi wao wakitafuta mtaji wa kuanzisha biashara zao hapo baadaye. Kwa wale ambao wanapenda ualimu, malipo ni duni na wanapelekewa kuacha au kutafuta ajira au shughuli nyingine hata kabla ya muda wao wa kutumikia wanafunzi kumalizika. Kuna huyu jamaa anajulikana kama Agri Buhungiro ambaye ni mwalimu kwenye kutoka shule ya Kigali Parents, Parents kule Kigali Rwanda, na anasema kwamba walimu wanahitaji kufadhiliwa kupitia shirika la wazazi na waalimu, ambao wazazi watachangia mfuko wa kuimarisha mapato au mshahara unaotoka kwa serikali. Pia amependekeza kwamba ni vyema waalimu wahusishwe kwenye vikao vya kijamii, ili wapate nafasi ya kujieleza na kueleza wanayoyapitia. Anapendekeza pia kwamba walimu wapewe nafasi ya kupata mafunzo zaidi kwenye mataifa ya nje nafasi kipata nafasi Marekani, Uingereza na sio mbaya. Si mbaya na nafikiri swala hili ni, ni kama Afrika, Afrika mashariki kote ni vilevile vile matatizo ni yale yale mm. Basi inasema kwamba walimu waliopata mafunzo ama wale ambao wamepitia kwenye vyo huko nchini Rwanda katika kati ya 1999 na 2021 walikuwa ni asilimia 86.86 na idadi ya chini kabisa ikiwa asilimia 486 kufikia pale miaka ya, ya elfu mbili. Basi inasemekana kwamba walimu katika shule za msingi nchini Rwanda kufikia mwaka uliopita walikuwa ni 6666 kulingana na takwimu zilizotolewa na Benki ya Dunia, ikisemekana kwamba kwa, kwa wastani kila mwalimu nchini Rwanda anawahudumia walimu 56 na, ambapo baadhi ya walimu wanalalamika kwamba wana wanafunzi zaidi. Kuna walimu wanadai kwamba wana wanafunzi zaidi ya mia moja na kumi kwa wakati mmoja, sasa akisema kwamba haiwezekani kabisa akawahudumia wale watoto vilivyo, au wale wanafunzi vilivyo. Kwa hivyo ni jambo tu ambalo labda sande litakuja kuzungumziwa kwa kina, kwa labda kwenye live talk wakati mmoja, au kwa undani likazungumziwa zaidi na walimu wenyewe, tukawapata ukajieleza na kuzungumza hata zaidi ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Loni Bway wakiwa naye Mario anasema wewe hapo mm. Lex, we <laughs> ramka vizuri, VOY Express imeanza kwa kishindo kweli kweli, Sunday. Aa, na ukisikia wimbo huo, basi wake Loni Brian wakiwa na Mario wakisema wewe hapo, ni muda wako Sunday, nawe utuadizia utu, utu au utu, utupe story tofauti, sasa mambo ya koje. Bila shaka kama nilivyokwambia, kamao naelekea huko kwenye pwani uh, ya Kenya, kaunti ya Kwale, ambako likuwa nafuatilia kuhusu binti moja, moja kati ya mabinti kadhaa wachache ambao walipata fursa ya kupewa cheti cha kuwa marefari wa mchezo wa soka, si kawaida mm -hmm. Kama kuona kwa ah, mchezo wa soka mabinti mm -hmm. wakiwa marefarii. Sasa basi, pengine maeneo mengine unaweza kuona lakini, hasa kwa pwani ya Kenya kule katika kaunti ya Kwale, sio kawaida, sio kawaida. Sasa huyu binti anaitwa uh, Bint Omari Changu. Yeye alifanikiwa kufikia hadi nafasi ya urefarii na kucheza soka yeye mwenyewe. Sasa basi, nimezungumza naye kwanza kabisa, kutaka kujua amewezaje kusakata soka na hatimaye kufikia nafasi ya kuwa refari wa mchezo huo. Nilikuwa nikipenda mpira nikiwa shule na hata nikiwa nyumbani, kwa ile mipira mitaani. Nilikuwa napenda sana kuangalia mpira na hata kucheza, nilikuwa napenda lakini kwa sababu ya ya mambo ya kinyumbani ama kule ninakoishi kulikuwa hakuna timu za wanawake, ni timu za wanawake ilikuwa sana ilikuwa sana, hakuna so nilitamani sana lakini hapo mwanzoni nilikuwa na, nilikuwa na timu nilicheza, lakini ikaja, ikafa, kwa sababu ya usimamizi ilikuwa hakuna ni si, wenyewe, kwa wenyewe, wasichana, so pia hiyo ilikuwa changamoto, lakini pia juzi tu kulitokea hii opportunity ya kuwa Samba Sport ulikuwa wanashonisha marefari wa kike ambapo nikapata ujumbe huu na nikaweza kujitolea kwenda kushiriki training hii. Na kufika pale tulifundishwa tukiwa darasani asubuhi na saa nane, tukawa tukienda uwanjani tunafundishwa ni jinsi gani refa anaweza kukimbia katika uwanjani, jinsi gani refa anaweza kutoa sheria ama ni vipi yeye yeah, anaweza kuchezesha ule mpira na kutua, training hadi sasa mimi refa, unasikia kamao baada ya hiyo training kama refa. Lakini sasa kamao kikubwa zaidi nitaka kujua changamoto ya sehemu anayotoka, hakuna sana wasichana wa kucheza mpira na, na ameweza vipi kufanikisha mpaka amekuwa refari. Umemsikia, lakini je, changamoto hizi anapambana nazo vipi? Maana sasa ushakuwa lakini bado changamoto. Kuna ziko changamoto nyingi kibao na nafikiri he he. Sasa basi hebu tumsikie mwenyewe alivyokuwa akieleza kuhusu hizo changamoto baadhi ya watu katika jamii hawajaikubali, yani hawajanikubali farfari, lakini na matumaini ya kuwa watakuja watakujakubali na wataheshimu kazi yangu. Na pia ni kwa sababu tu ya hivi kasumba ya kuwa mtoto wa kike anafaa kuwa nyumbani, anafaa kuwa yeye ee, ni kuolewa na kufanya tu kazi za nyumbani ama kumfanyia bwana wake chote anachotaka. Lakini mambo mengine wanasema mtoto wa kike hawezi jitokeza kama ya uwanjani kama mwanamume, kile anachofanya mwanamke hawezi fanya. Lakini kwa sasa hivi naweza sema, kwa sasa hivi sema kwa sasa hivi naweza sema, kwa sasa hivi maisha saa hii ni sasa kila mmoja ana haki zake, na najua haki zake. Mtu akitaka kufanya lolote ile anafanya, na kama mimi nilipoamua kutaka kuwa rifarihi, niliamua na nikaenda na kufika. Sasa nimekuwa rifarihi baada ya changamoto kutokana uwanjani, kutushia matusi, kwa sababu wanasema dini hairuhusi ama nguo za urifarihi ukizivaa zinakuonyesha mwili wako, lakini bado nimejizatiti na nitaendelea kuwa rifarihi kwa sababu pia ni kipato kwangu ambacho najitegemea hapo hapo pia bila shaka huyo ni binti Omar Changu akieleza yale e, anayopitia ya baada ya kupitia soka na kuwa refari wa soka na kucheza soka na hatimaye kufanikisha kitu ambacho wengi katika eneo lake wanaona kwamba hakiwezekani, lakini anakifanya hata kijamii, sio jambo la mm, kawaida lakini apongezi kwake, hongera sana dada yetu ah, basi tupate sasa habari za kimataifa. Waziri wa sheria wa Uturuki, Yilmazi Tunak, leo amesema kwamba anatarajia mtoto wa kiume wa rais wa Somalia atarejeshwa Uturuki katika siku zijazo, ili kuhudhuria ya kesi yake mahakamani kutokana na ajali ya barabarani iliyohusisha mtoto huyo wa rais kutumia gari la kidiplomasia kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Muhamed Hassan Sheikh Mahmud alikuwa akiendesha gari la ubalozi wa Somalia nchini humo hapo Novemba 30 wakati alipogonga mwendesha pikipiki katikati mwa mji mkuu wa Istanbul na kumjeruhi vibaya. Baadaye aliondoka nchini humo Disemba 2 kufuatia mahojiano na polisi. Hata hivyo, hati ya kukamatwa kwake ilitolewa baada ya dereva huyo wa pikipiki piki kufariki Disemba 6 akiwa hospitalini. Mahakama ya Senegal imemuru kwamba jina la kiongozi wa upinzani aliyefungwa jela Usman Sonko jina lake lirejeshwa kwenye daftari la la uchaguzi, uamuzi ambao huenda ukamfungulia njia ya kuwania urais kwenye uchaguzi wa Februari. Wakili wake Sier Cledor Lei amesema hili leo. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Sonko amekabiliwa na mashtaka ya kiwemo kashfa na ubakaji, shutuma ambazo amekanusha. Mwezi Julai alikamatwa kwa shutuma za uasi dhidi ya serikali, hata iliyopelekea kuondolewa kwenye orodha ya wapiga kura na kumwondoa katika upigaji kura wa Februari. Mawaziri wanne wa Japan leo wamewasilisha maombi ya kujiuzulu, wakati waziri mkuu ambaye hana umaarufu Fumio Kishinda akiendelea kukumbwa na kashfa kubwa ya rushwa ndani ya chama tawala. Mzozo katika baraza la mawaziri ulizuka kufuatia shutuma za hongo yenye thamani ya dola milioni 3.4 ndani ya chama hicho cha Liberal Democratic chenye makundi yanayotofautiana na ambacho kimetawala Japan kwa miongo miwili. Ripoti za vyombo vya habari zinadai kuwa waendesha mashtaka wanatarajiwa kuanza msako kwenye ofisi kadhaa na kuwahoji darzeni ya wabunge baadaye wiki hii. Mkuu wa mawaziri Hirokazu Matsuno amethibitisha kuwa anajiuzulu pia. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema leo kwamba amani itarejea Ukraine pale taifa lake itakaofanikisha malengo yake, na azma hiyo haijabadilika, ikiwa ibaki miezi miwili kabla ya kuingia mwaka wa pili tangu uvamizi kamili wa Rusia nchini Ukraine, Putin amesisitiza kwamba Rusia inalenga kuhakikisha kumalizwa kwa misimamo ya Kinazi, kuondolewa kwa silaha pamoja na msimamo usioegemea upande wowote wa Ukraine, wakati alipokuwa akiongea na wanahabari, ikiwa ni mkutano wake wa mwisho wa mwaka. Rusia imerejea kusema kwamba serikali ya Ukraine ina ushawishi mkubwa wa makundi yenye misimamo mikali, yakiwemo ya Nazi, madai ambayo Ukraine na washirika wake wa Magharibi wameyapuuza na kusema hayana msingi kwa uvamizi <music> Ya ya kama ini Mana wako safi sana yani, wakati wa barazani pale akiondoka Otile Brown na, na sunina na kubisha hodi mara moja kuingia barazani ambapo tuliuliza je, unafikiri msimu wa sikukuu za mwisho wa mwaka unazua migogoro ya kifedha katika familia. Maoni yamemiminika sio haba na ni mengi, tutayasoma lakini, kwanza kabisa, kuna mmoja wa wasikilizaji kwenye laini ya simu. Nakukaribisha sana kwenye barazani, hebu eleza tu jina lako, sehemu unakotokea na kisha utoe mchango wako iwapo msimu wa sikukuu unaleta migogoro ya kifedha kwenye familia. Karibu sana, anza kwa jina, kwa majina. Anaitwa Mama Daniel Watanika, Dar es Salaam mjini Tanzania. Endelea kutoa mchongo. Maoni, mm -hmm, yangu ambayo yanayefanya mpaka watu tunakuwa tuna uhaba wa kifedha kipindi cha sikukuu ni kupandishwa kwa vitu bei, gharama zinakuwa nyingi, na tuseme kama wanayetumia vifaa vya moto, usafiri nao kwa sasa hivi umekuwa umepandishwa juu. Kwa hiyo zile gharama zinakuwa ziko nyingi kiasi ambacho kama ni mtu anakuwa anataka kusafiri na familia yake inakuwa ni gharama kubwa, kiasi ambacho anakuwa anashindwa kutumia ile gharama ya kusafirisha familia yake kwenda kula sikukuu, aiza kutoka pande nyingine kwenda sehemu nyingine. Na mara nyingi tunashindwa kujua sababu ni nini, kwa sababu kila kila mwisho wa mwaka ndio gharama zinakuwa zinakuja juu, kipato kinakuwa kidogo wanapandisha gharama zao juu lakini mishahara inakuwa iko pale pale. Kwa hiyo unakuta gharama ni nyingi kuliko kiasi cha fedha ulichokuwa nacho, ndo mara nyingi sisi wa, kama sisi wa Tanzania tunakuwa tunaona mengi nafanyika au uh -huh na labda pengine mtu anaweza kahoji iwapo kuna migogoro inayotokea kati, tuseme kwa mfano kwa wanandoa, inakuwa kwamba matumizi yatakwenda hivi au yatakwenda hivi. Labda baba anasema matumizi tutayatumia kuelekea kwetu, kutembea kwetu, naye mama anasema hapana, tutanunua zawadi na, na vyakula tupate tu, tu, tu kusherehekea hapa nyumbani. Sasa pale kunakuwa kuna mvutano. Unafikiri mivutano ya aina hiyo pia inashuhudiwa mvutano wa namna hiyo inakuwa haishuhudiwi, kwa sababu mara nyingi baba ndo akishaamua jambo ameamua, mama anakuwa hana uwezo wa kusikilizwa lile jambo lake kutokana na kifedha alichokuwa nacho yule baba. Baba ndo mtafutaji na baba ameshaamua, labda tuende tukafanye, labda sikukuu kufanya kukaa na familia sehemu fulani, kwa hiyo nani hivi mzazi um, um, upande wa kike. Sasa mke anaweza kaona hapana, kutokana na ile gharama, kuliko tufanye hivi, bora tuwe hivi. Sasa inakuta ni mgogoro unapelekea watu wengi kuto kuelewana katika ndoa zao. Nakushukuru sana kwa mchango wako Mama Daniel ukiwa Dar es Salaam, na kukutakia pia wakati mwema au msimu mwema wa sherehe ziwe ni za Krismasi au mwaka mpya, kutoka hapa Washington DC. VOA Express. Sasa sande, tusome baadhi ya michango kupitia shaka in kwenye Facebook hapo. Wanaona wengi wametuma, na mwana Sayenda Magesha akiwa kule Goldmin Gate anasema inategemea na hali ya kiuchumi katika familia ilivyo. Kama kukitokea mgogoro kwenye familia, hawajui maana ya maisha. Michael Okech anasema tamaa kwa wingi, pesa nazo hazipo, kwa hiyo lazima migogoro iwepo. Ndugu yangu anakwambia ni wengi sana. Tunawashukuru kina Zabron, kina Timothy Ngaira, kina Mkiwa Juma, Musa Yusufu, Dikson Luntelo, Kulwa Mwasenga, miongoni mwa wengine wengi, kwa kushiriki kwenye uh, barazani VOA Express hapa Washington DC. Basi tunaelekea kwenye kibao cha leo ambacho pia nasema watu feki. Hebu tuwasikie watu hao feki ni kina nani? <laughs> anaimba kwa, kwa, kwa njia kipekee sana huyu Api akisema watu feki, lakini sauti yake anavyoipeleka anaipeleka vizuri na kunikumbusha mm, uh, Shakira. Na pia kuna najua, tunaelekea kwenye burudani, ananikumbusha pia sauti ya marehemu ambaye ameondoka wiki hii tu, na ninamzungumzia Sahara Afrika Kusini, wakati wa kinaloli wa unajua, yeye alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kisauti, vocals inakuwa kweli ni kali kabisa. Kwa hivyo nafikiri wimbo huo wa api utufungulie tu burudani na ikiwezekana labda tuzungumze kwanza kabisa kuhusu mambo haya Zahara ambaye amezungumzia na yanaendelea kuzungumziwa mm -hmm. ulimwenguni kote, ulimwenguni. mm -hmm. Uh, labda nini kabisa kiliwagusa ki, ki, watu ama ulimwengu wa mziki sana kuhusu Zahara? Yeah, wengi wanazungumza amefariki katika umri mdogo akiwa bado kijana. Uh, wengi wakizungumzia kuhusu moja ya madhara yaliyomkuta katika mm -hmm. kuugua kwake tatizo la ini ambalo lisababishwa na unywaji pombe kupita kiasi. Kwa hiyo ni kitu ambacho wengi wamegusia hasa kwa vijana ambao wapo kwenye tasnia za sanaa na burudani kuangalia no. mambo ya vinywaji, kwa sababu anasema mwaka elfu mbili na kumi na tisa alipewa maonyo na madaktari na familia yake ikazungumza waziwazi -wazi mm. kuhusiana hilo, lakini sasa hiyo ikawa ndio shida na hiyo ndio hatimaye imepelekea kifo chake. Umri mdogo. Umri mdogo, umri mdogo, sana, umri mdogo, ya thelathini na sita. Kwa hiyo ni kitu ambacho wengi wamesikitika. Naam. Eh, kumpoteza mwanamuziki Zahara ambaye ana sauti ya kipekee kabisa mwenye uwezo wa kupiga gitaa live, <laughs> ana perform live kama wengi wanavyosema. Alafu unajua kushuhudia live performance ya mwanamuziki kama huyu, alafu unajua yeye alitokea tu alitokea uh, tu na wimbo wa kwanza na ukatia fora kote ulimwenguni mara moja, yani, mara moja kamata mara moja. Moja. Moto, yani, moto mara moja mm -hmm. Lakini kwa kweli basi tunawapa pole familia na mm -hmm. fani ya muziki na mambo ya fila, filamu hivi mambo ya Lupita Nyong'o <laughs> yule msichana wa kwetu anafanya <msikia> <laughs> <Aa, uja laughs> eh? Anafanya mambo anafanya vitu vizito mm -hmm. Kuna nini sasa Lupita Nyong'o anaelekea kukamata uraisi Sio urais wa nchi, urais wa baraza la majaji wa tamasha la kimataifa la filamu la Berlin mwaka oh, ujao uh -huh. Kwa sasa hivi ni anajiandaa eh, dada huyu ambaye mnamjua umaarufu wake, anafuata kuchukua nafasi ya jaji mwingine pia alikuwa ni mwanamke mm -hmm. anaitwa Kristen Stewart ambaye anamaliza mwaka 2023 eh alishinda tuzo, tuzo nyingi. kikamilifu ki akiwa nyuma ya kamera kama mkurugenzi wa filamu ya mpaka nyuma ya filamu, Goodbye Julia ambao ameshirikiana na Muhammad Kordofani. Sasa basi, tamasha la kimataifa la Berlin litafanyika tarehe te, 15 hadi 25 hapo mwakani Februari. Aha. Hmm. Sasa tukiwa tuka kwenye mambo ya filamu opera, na mambo yanakwendaje? Oprah Winfrey bwana amechukua, oh, kitu kizito sana. Unajua, huyu ni gwiji wa televisheni mm -hmm. gwiji wa redio na mtu masi, tajiri mkubwa. Alikuwa hapa Washington DC pale kwenye Smithsonian makumbusho Smithsonian hapa DC eh, ah, yahapa ambacho anapewa zawadi kubwa sana ya picha yake kubwa, yani picha kubwa yenye ukubwa wa mtu mwenyewe binadamu. Ni binadamu mm kafikiri hii -hmm. picha ni zawadi kubwa ambayo imewekwa kwenye makumbusho ya Smithsonian pamoja na watu wengine maarufu sana katika historia hapa Marekani ya watu weusi akiwemo Frederick Douglas huyu alikuwa ni mtumwa wa zamani mm -hmm. akatoka alikuwepo picha zipo za Abraham Lincoln, rais ambaye aliwaachia wa, wa Marekani kutoka kwenye utumwa. Yeah. yupo pia rais wa zamani Barack Obama. Kwa hiyo hapa sasa Oprah anaingia kwenye kwenye orodha orodha eh, ya mm -hmm. kihistoria kabisa ya watu kwa namna hii. Na muziki Lady Gaga, basi tukimalizia, naona muda unatukimbiza mimi nakimbia sana yeah. Lady Gaga anaungana na Bradley Cooper Carey Mulligan, Steven Spielberg. Hii ilikuwa ni shughuli nzito sana ambapo yeye Lady Gaga alitokea tu kwa kushtukiza watu wengi hawakujua kama anakwenda pale. Hapa alikuwa ni Los Angeles, California akiwa na maestro mwigizaji Leonard Bernstein katika movie iliyoongozwa na Bradley Cooper. Na Bradley Cooper alikuwa na naye kwenye zulia jekundu pamoja na mwigizaji mwenzake wa A Star Is Born uh, Carey Mulligan na mtayarishaji mkongwe Steven Spielberg huko California. Basi asante sana mwenzangu, Sande. Naona muda umekimbia kweli, ni vizuri tuangalie tu swali tulilouliza, ambapo linaguzia mambo ya maswala ya siasa kule Congo, ambapo uchaguzi unaendelea. Kampeni imekuwa kali, na tukauliza Moise Katumbi, ambaye ni mmoja wa wagombea wa rais, alisitisha kampeni yake au asitisha kampeni yake baada ya mkutano wake kushambuliwa. Hali hii inaashiria nini kuelekea uchaguzi mkuu wa wiki ijayo? Hapa namwona pasta, pasta, Boaz anasema uh, huyu kina Katumbi ni mhofu na mno, hapo amesimama mapambano wake. Ame, anasema, ataendelea tu na mapambano licha ya changamoto hizo. Uh, Richard kambale anasema toka DRC kule Beni, anasema uh, aliachana na Kabila kabla ya kumaliza mhula wa 2018 akasema yeye, uh, ataingia DRC. Kwa hivyo mambo yatakuwa ya ni magumu kwake na ni michango mingi tu imetokea uh, lakini muda nao ndio muda nao ndio huu waturuhusu. Kamau, basi tuage wasikilizaji wetu na kuwashukuru kwa kushirikiana nasi hii leo. Upande wa pili, Aida Issa pale, mwongozi wa matangazo, fundi mitambo Saida Hamduni, Meri Mgawe mtayarishaji, mimi ni sande na mwenzangu ni Kamau. Tunawaacha na Zahara, kitu ambacho ni kizito kwelikweli, loliwe