Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Mwanafunzi wa pili Mtanzania Joshua Molel aliyekuwa hajulikani alipo huko Israel mwezi Oktoba amethibitishwa kuwa amefariki, serikali imesema leo. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Januari Makamba amesema kwamba Joshua aliuawa Oktoba 7. Joshua aliyekuwa na umri wa miaka 21 ni mmoja wanafunzi wa wanafunzi wawili wa kitanzania aliyekuwa hajulikani alipo tangu Oktoba 7 wakati wa kasia za karibuni kati ya Israeli na wanamgambo wa Hamas. Tumejulishwa na serikali ya Israel kwamba Joshua Mulel, mtanzania kijana aliyekuwa anasoma Israeli, aliuawa haraka baada ya kushikiliwa na mateka na wanamgambo wa Hamas hapo Oktoba 7. Bwana Makamba aliandika katika mtandao wake wa X, nimezungumza na baba yake Joshua kuhusu ujumbe wa serikali ya Israeli tunaendelea na mipango ya awali kumpeleka bwana mmoja na mjumbe mwingine wa familia pamoja na afisa wa serikali ya Israel kukutana na balozi wetu na maafisa wa Israel kwa ajili ya maelezo zaidi. Waziri wa sheria wa Uturuki, Yilmazitun, amesema leo Alhamisi kwamba anatarajia mtoto wa kiume wa rais wa Somalia atarejeshwa Uturuki katika siku zijazo ili kuhudhuria ya kesi yake mahakamani kutokana na ajali ya barabarani iliyohusisha mtoto huyo wa rais kutumia gari la kidiplomasia kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mohamed Hassan Sheikh Muhamud alikuwa akiendesha gari la ubalozi wa Somalia nchini humo hapo Novemba 30 wakati alipogonga mwendesha pikipiki katikati mwa mji mkuu wa Istanbul na kumjeruhi vibaya baadaye aliondoka nchini humo Disemba mbili kufuatia mahojiano na polisi. Hata hivyo, hati ya kukamatwa kwake ilitolewa baada ya dereva huyo wa pikipiki kufariki Disemba sita akiwa hospitalini tung Wakati akizungumza na wanahabari mjini Ankara, amesema kwamba ameshauriana na mwenzake wa Somalia kuhusu swala hilo na kwamba serikali ya Somalia imechukulia kwa njia au kwa nia njema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Russia Vladimir Putin mapema leo amesema kwamba amani itarejea nchini Ukraine pale taifa lake litakapofanikisha malengo yake na azma hiyo haitabadilika. Ikiwa imebaki miezi miwili kabla ya kuingia mwaka wa pili tangu uvamizi kamili wa Russia nchini Ukraine, Putin amesisitiza kwamba Russia inalenga kuhakikisha kumalizwa kwa misimamo ya Kinazi, kuondolewa kwa silaha pamoja na misimamo isiyoegemea upande wowote wa, wa Ukraine wakati alipokuwa akiongea na wanahabari ikiwa ni mkutano wake wa mwisho wa mwaka. Rusia imerejea kusema kwamba serikali ya Ukraine ina ushawishi mkubwa wa makundi yenye misimamo mikali yakiwemo ya Nazi, ma, madai ambayo Ukraine na washirika wake wa magharibi wameyapuuza na kusema hayana misingi kwa uvamizi. Putin pia amesema kwamba Ukraine kamwe isijiunge na NATO. Muungano huo hata hivyo umerudia mara kadhaa kusema kwamba ni jukumu la mataifa binafsi na wala sio Rusia. Viongozi wa Venezuela na Guyana leo wanakutana kwenye kisiwa cha Caribbean cha St Vincent na Grenadines kwa mkutano wa kina, wakati wakijaribu kuzima taharuki za kieneo za muda mrefu ambazo zimeongezeka katika siku za karibuni baada ya Wavenezuela Venezuela kupiga kura ya maoni inayodaa theluthi mbili ya eneo la Guyana. Kutokana na shinikizo la viongozi wa kieneo, rais wa Guyana Ifan Ali na mwenzake wa Venezuela Nicolas Maduro wamekubaliana kukutana kwenye uwanja wa kimataifa wa Agal kwenye kisiwa hicho kilichoko mashariki mwa Caribbean cha St Vincent. Mawaziri wakuu wa Barbados, Dominica, Trinidad na Tobago pia wamesema kwamba watahudhuria kikao hicho. Ali aliwasili kwanza, akifuatiwa na Maduro aliyezungumza na wanahabari kwanza kabla ya kuanza kwa kikao hicho. Na mawaziri wanne wa Japan leo wamewasilisha maombi ya kujiuzulu wakati waziri mkuu ambaye hana umaarufu Fumio Kishida akiendelea kukumbwa na kashfa kubwa ya rushwa ndani ya chama tawala. Mzozo katika baraza la mawaziri ulizuka kufuatia shutuma za hongo yenye dhamani ya, ya dola milioni tatu nukta nne za Kimarekani ndani ya chama hicho cha Liberal Democratic chenye makundi yanayotofautiana. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau, napompisha Patrick Ndwimana kukuletea kipindi cha kwa undani. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa undani leo, na ndani leo tunajadili hali inayojiri huko DRC kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba 20. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia vitendo vya vurugu ambavyo vimeanza kujitokeza katika wiki ya mwisho ya kampeni, na katika sehemu ya pili tutaungana na mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika akituletea ripoti kuhusu maoni ya wa wachambuzi na wadau wengine baada ya wanajeshi wa kikosi cha Afrika mashariki kuondoka mashariki mwa Kongo. Studio uko nami Patrick Nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Moise Katumbi, mmoja wa wagombea wakuu wa upinzani kwenye uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, amesitisha kwa muda kampeni yake jana Jumatano baada ya vurugu mbaya zilizotokea katika moja ya mikutano na wafuasi wake. Risasi za moto zilipigwa na watu kadhaa wakajeruhiwa wakati Katumbi alipokuwa akihutubia wafuasi wake katika mji wa pwani wa Moanda siku ya Jumanne, ikiashiria ongezeko la taharuki kabla ya uchaguzi wa tarehe ishirini Disemba. Katumbi alisema kwenye mtandao wa X kwamba polisi walifyatua risasi za moto kwenye umati wa watu na kwamba tukio hilo lilichochewa ili kusababisha ghasia. Ili kuepuka uchokozi mwingine, nimeamua kusitisha kwa muda mkutano wangu na wananchi katika miji ya Kananga na Chikapa, alisema, akimaanisha mikutano iliyokuwa imepangwa kufanyika jana Jumatano. Katumbi ni gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga. Baada ya tukio hilo lililompelekea kusitisha kwa muda kampeni yake, nimezungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi, mji mkuu wa Katanga, Kahozi Kosha, na kutaka kujua hali ilivyo baada ya Katumbi kusitisha kwa muda kampeni yake. Hivi sasa hata liwali wa sehemu ya huko Mwanda aliomba watu kuwa tulivu kwa sababu Eh, inaonekana kuwa ilikuwa ni alama ya kumtisha Katumbi kwa sababu Katumbi alikuwa, hiyo ni mara ya, ni safari ya thelathini amewahi kwenda kaskazini, kusini, mashariki na hivi sasa alikuwa akielekea katikati ya Kongo huku Kananga ambayo alikuwa akisubiriwa jana, lakini alisimamisha kwa muda kwa sababu eh, miongoni mwa wajumbe wa, wa wake, miongoni mwa amba watu ambao wanamsindikiza kulikuwa watu waliojariwa na vile vile waandishi wa habari ambao waliojariwa huko Mwanda. Watu wengi hata wale wa vyama vya siasa vya upande wa upinzani wanasema ni hali mbaya kabisa ya ya kisiasa kuona Katumbi kushambuliwa. Hata vile vile miungano isiyokiwa serikali ya haki za binadamu inapinga kabisa, ilitoa lalamiko kuona ya kwamba hiyo si alama mzuri ya kuweza kuonyesha kushambuliwa kwa Katumbi na watu ambao walikuwa wakishika bendera ya UDPS, ikiwa ni chama cha ja rais aliyoko hivi sasa madarakani Felix Tshisekedi. Katumbi alitarajiwa kwenda Kananga. Je, taarifa ambazo nazo ataendelea kwenda kupiga kampeni kule Kananga. Ni mwenyewe nimewahi kuzungumza naye, alisema hawezi kutishwa na watu majambazi, hawezi kutishwa kwa sababu silaha yake ni watu watu wa, wa, wanaonekana kama watu wengi wanampenda. Utakumbuka Katumbi leo wamefanya siasa eh, kujulikana Congo ni kupitia timu ya TP Mazembe ambayo ina wafuasi wengi kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hiyo njo wanasema hiyo njo anasema ana eh, watu ambao watamlinda eh, wepo wengi wanamlinda hawezi kuongopa hawezi kutishwa na hiyo. Yeye anapenda Congo na huko Kananga ni mahali pa Congo, ni jimbo jirani ya Katanga ambapo ametokea. Anapenda watu na ataendelea kujenga nchi ya Kongo, hasa zaidi upande wa Kananga ambapo watu takriban tangia uhuru wa nchi hawayawai kupata mwanga wa umeme. Na hiyo Katunda alisema ataelekea, lakini eh, bado ameendelea kupanga kwa sababu imesalia tu upande wa huko Kananga na atamalizia, kama alivyosema mwenyewe, atamalizia kampeni yake. Bado kuna siku sita atamalizia Katanga. Je, yeah, uh, Rais Tshisekedi kuna tamko lolote alitoa baada ya uh, kampeni ya Katumbi kushambuliwa? Kuna lolote amezungumza kuhusu labda kutoa wito kwa wananchi kuwa wavumilivu kutoshambulia wagombea? Ni mambo inatangazisha ina sana kuona upande wa serikali, hakuna utuba wowote ule wa kuweza kulaumu mambo ambayo limetokea huko. Uh, Kananga lakini liwali wa jimbo la huko Kongo, eh, eh, Central ambao muji mkuu huko mji wa Mwanda mwenyewe ndio alitoa tangazo kusema ya kwamba wanaendelea kufanya upelelezi wale wote ambao wata watakuwa na hatia watashikwa na kwenda korokoroni, kwa sababu ni kinyume na na sheria ya katiba, ni kinyume na sheria ya tume huru ya uchaguzi ya kuweza kushambulia mgombania wa kiti kama ule Katumbi alifanyiwa huko Mwanda majuzi e, wakati ambayo alikuwa akifanya hotuba mbele ya umate wa watu. Mashirika ya kiraia katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini yamelaani vitendo vya kutovumiliana kisiasa ambavyo vimejitokeza siku za mwisho za kampeni ya uchaguzi katika mji huo. Mashirika hayo yanasema picha za wagombea urais na ubunge zinaondolewa kwenye mabango na kuchanwa na watu wasiojulikana. Pepi Kavota ni kiongozi wa mashirika ya kiraia mjini Beni. ni kwamba shirika la raia iko naona uh, picha za wagombea mbalimbali uh, wanaogombea kwenye presidence na hata kuma nyambo ya wadeput wa nationau na profesio picha zinaondolewa mahali zilikuwa na zile zinachanwa. Uh, ndio maana sisi kama shirika la raia tuko tunakemea tuna kabisa matendo kama hiyo na kusibabu, kwa sababu raia inapaswa fahamu kwamba mtu ambaye anafanya vitendo kama na hivyo anakuwa uh, anasoma mtu ambaye bado hajapita ambayo tunaita election, na inakuwa vile intolerance eh, politiki. Ndio maana tuko tunaambia raia matendo kama na hiyo si bora, kwa sababu huenda justice au sheria itaenda kushika mtu, ijapokuwa karibuni, eh, kampani elektorali inaisha na tunaalika watu kwenda kwenye uchaguzi wakiwa uh, bila kukuwa na mizozo kati yao, na ndiyo maana tunapenda uh, katika uh, uh, eneo letu kampanya elektorali, na hata wakati watapigilie marizita kusikua hata mizozo ambayo itatokana na mambo kama na hii. Pengine unaweza kutuambia upande wa hizo picha za wagombea urais, ni picha za wagombea wapi ambazo au wagombea gani ambazo unaona kama zimechanwa na, na, na, raia hapo Beni. Tuliona picha ya mgombea namba tatu e, ikiondolewa hapa mjini Beni. namba tatu ni nani? Ndio maana namba tatu ni Moise Katumbi ambaye aliondolewa hapa mjini Beni kunako. Ndio maana tuli- hatujue ni wanani walitosha, lakini matendo kama na hayo inaonyesha kwamba watu wangali wachanga wa kuenda kwenye Uh, uchaguzi na politikma wote wanakuwa kama ni wachana kabisa. Ndio maana tunapenda kila mmoja aweze kukomaa politikma, kusudi asiweze kuwa na chana chana na kutosha uh, picha uh, za hawa wagombea kwa ngambo zote. Na upande wa tume ya uchaguzi uh, seni, wanazungumza nini kuhusu vitendo kama hivi? Au sheria ya uchaguzi inasema nini inapotokea kitendo kama hiki cha kushambulia wagombea au kuondoa picha zao kwenye mabango au kuzichana, sheria inasema nini? E, sheria inasema mambo kama hivi, inakuwa sasa vile tunasema inakuwa infraction ya droit commun, inakuwa sasa vile tunaita destruction mechant, kwa sababu itaomba sasa kuambia watu wa sheria ambao wanakuwa kwenye kurti mbalimbali waweze ku kufanya kabisa chonjo kuangalia na gani wanani ndio wanatosha na namna gani hao ndio wanaweza kushika watu kama nahao, kwa sababu tulikuwa na watu wasini wanasema mambo kama na hao haiwaone, lakini haiwahusu. Lakini kuna uh, serikali kuna stii ambayo inapashwa uh, fuatilia mambo kama na hayo. Na nyiwe kama watu wa mashirika ya kirahia je, mnakwenda kuwahamasisha wananchi kuwaelewesha kwamba uchaguzi sio mapambano, sio uhasama. Kuna juhudi ambazo mnazifanya ili mwhakikishe kwamba uchaguzi wa tarehe ishirini Disemba utakuwa huru na wa haki na wa usalama? Mara kwa mara tuko tunakaa na na raia tunakaa na wagombea tunawatia hata katika vyumba mbalimbali kusudi eh, wale wote ambao huenda wanaweza patikana huko wakishangae siku moja wakishikwa na, na, na sheria kwa sababu huwe mgombea uwe sijue uko ngambo ya mgombea fulani, sote tunapaswa kuheshimia sheria. Nimezungumza pia na Asani Kizunguruka, mchambuzi wa siasa ya nchini DRC, na nimetaka kupata tathmini yake juu ya uhasama huo ambao unajitokeza wiki moja tu kabla ya uchaguzi. Kwa kweli, ndugu mtangazaji, hiyo hali inaleta uoga, hata mara nyingi sisi tunajiuliza kama raia wetu kweli walikuwa sensibilize kwa wingi, maana tunaona kama vile kunakuwa hiyo hali ya kutokuwa na moyo wa utulivu, na kwa kweli ni hali ambayo inaleta uoga sana, hususan jimbo zile za Kasai na hata huko Beni, hata Goma pia tulisikia vile vichapachapa vile vya wagombea wa upinzani viliwahi kutoshewa kukatiwa pia. Ni hali ambayo inaleta utata kwa siku kidogo tu ambazo zinasalia za uchaguzi. Na unadhani ni kwa nini Katumbi yanalengwa zaidi, lakini hata Chisekedi pia tumeona mfano, huko Goma, huko Kivu Kaskazini, picha yake pia iliondolewa na kuchanwa na mmoja ya wananchi au wapiga kura. Unadhani ni kwa nini hawa wagombea hasa Katumbi, kwa nini ndiyo analengwa zaidi Katumbi? Ndugu mtangazaji, na yeye ndo analengwa zaidi maana. Nilitaka kurudisha nyuma hapo awali, wakati tulianza majadiliano haya ya mambo ya uchaguzi hapa DRC, niliwahi kuzungumzia kwamba Katumbi kweli, ukitizama sura jinsi inavyoendelea, Katumbi anakuwa na kipaumbele, na ilionekana rasmi kwamba Rais Tshisekedi na watu wake hawakupiga mpanga kuendelea kwa Katumbi katika majimbo ya mashariki, na majimbo ya mashariki ndo majority wale ambao wanaochagua katika Kongo nzima. Kwa hiyo Katumbi aliweza kupenya kabisa electorate yake ya mashariki, na Chisekedi kutokuweza kumvunja Katumbi katika majimbo haya ya mashariki, basi ilianza kuzusha sinto jua katika timu ile ya Chisekedi. Na kwa hiyo ikabidi wabadilishe strategy zao zile, wakaanza zile strategy za kuanza violence Watu wao hususan ndo walianza hizo violence, na ilionekana bayana kwamba ukitizama sehemu za Kasai kule kwao na Kisekedi, hizo strategy ndo zimeonekana kabisa kutaka kum, yani, kumvunjia maisha bwana Katumbi. Lakini mimi nawazia hivi, tunaweza kwenda mwisho, watu watarudisha vichwa vyao chini na uchaguzi utafanyika kwa amani, na wale yule ambayo atakayepita basi atapita hilo ndo sisi matarajio yetu kwamba uchaguzi upite kwa amani. Je, yeah, hapo Kinshasa ulipo vitendo kama hivyo umevishuhudia vimetokea, vya kutovumiliana kati ya wafuasi wagombe, waku, wa wagombea wakuu wa, wa urais hapa Kinshasa kwa kweli havikutokea kwa kasi kubwa, maana ukiona Kinshasa yenyewe ni mji mkuu kweli, um, watu takriban milioni kumi na tano hivi lakini watu wote hao unakuta watu, unakuta watu wa mashariki, watu kutoka majimbo ya wa mashariki wanakuwa kama vile asilimia thelathini na tano, na hiyo ingine iliyosalia ni watu kutoka majimbo ya huko western country kama vile Bakongo, Bandundu, Equater, vitu kama hivyo. Kwa hiyo hali kama hiyo ya kutokuelewana na kuleta fujo zaidi kati ya watu hatukuiona sana na hiyo nawazia inaweza kuwa ni habari nzuri kama vile inavyotokea kwa majimbo ya katikati hiyo ya Kasai hususan na mahali fulani fulani za huko mashariki mwa Kongo. Bwana akizunguruka kwa nini kampeni ya Katumbi ilishambuliwa katika mji wa Mwanda na kwa nini amesitisha kwenda kufanya kampeni huko Kananga? Kama tunaweza kuanzia na Mwanda, itakumbushwa kwamba Mwanda ni mahali ambapo Rais Tshisekedi alikwenda wa kwanza huko na wakati alipofika Muanda basi, raia walikuwa na muoji masuala mengi sana hususan swala nyeti kabisa ambayo walimuoji Rais Chisekedi ilikuwa kuhusu e, kujengwa kwa ile lile bandari kubwa lile ile wanaita banana port, ambayo e, kampuni ya huko Dubai ndo ili, iliweza kuchukua soko hiyo ya kujenga hiyo port hiyo ya nani ya banana na wakati Sekedi alipofika kule mbele, baada ya campaign, aliambia watu wa Muanda kwamba hiyo poti itajengewa na itakuwa poti kubwa, maana yenyewe iko katikati ya ocean. Kwa hiyo alileta, yani, hope nyingi sana katika raia wa Muanda. Na wakati kampuni ilikuja kuanza hiyo kazi haikutekeleza kabisa kazi yake vizuri, na ikaleta hali ya kutokuelewa jinsi kazi inavyoendelea. Kwa hiyo wakati President Chisekedi alifika huko, hilo lilikuwa ni swali la kwanza, lilikuwa swali nyeti kabisa, na Chisekedi alishindwa kuelezea kwa nini kazi ilikwenda ilikwenda kama vile eh, ya kuregea sana, na raia walikuwa na sirani kabisa. Sasa wakati Katumbi alifika, alikuwa kama vile analeta majibu na kutaka kuambia raia kwamba Chisekedi anaendelea kuwadanganya, Chisekedi asemi kweli. Sasa kwa hiyo watu wa Chisekedi wakaona kwamba Katungi akifika atavitia vyote hivyo wazi na vinaweza kuendelea kudidimiza eh, bwana Chisekedi katika sehemu hiyo ya Mwanda, kumbe ilibidi waziwii hayo mambo hayo, ndo wa, sasa nani wale serikali ya polisi wakaja na wakatumia yani kimakama nguvu tu kutaka kuzuia, na ndio hizo shida zilitokea. Tukienda sasa kwa Kananga, unakuta kwamba Kananga kuna yule msaidizi wa Katumbi yule anaitwa Sesanga. Sesanga ni mbunge wa Kananga e, na ni mtu ambaye anakuwa na ushupavu sana kwa kuzungumza na, na, na raia wake na watu wanamwamini sana. Kwa hiyo yule Sesanga yule huko Kananga alileta shida kubwa katika hiyo kampeni ya bwana Chisekedi huko kwao Kasai Kubwa. Kwa hiyo wakati Chisekedi alianza Mbujimai akataka sasa aingie Kananga, ikaonekana kwamba yule Sesanga amesha teremka Kananga, ameshawambia watu kufuatana jinsi Chisekedi aliaidia watu wa Kananga vitu vingi, na hakuna vitu ambavyo Chisekedi alitenda kweli. Kwa hiyo ikazusha visirani katika raia wa Kananga. Ndio sasa Chisekedi akatumia tena makama nguvu kusema kwamba eh, wale watu wake, wale watu ambao bado wanaaminia Chisekedi huko Kananga, wakasema hawataki kumwona Katumbi pale. Kwa hiyo timu ya kampeni ya Katumbi ikaona kwamba kwenda Kananga itakuwa kama vile kuleta tena fujo, maana ni kama vile kuendelesha yale ambayo yalitokea huko Mwanda. Kwa hiyo hayo ndo malumbano inatokea kati ya watu wa Chisekedi na watu wa Katumbi kuhusu maeneo hayo mawili ya Mwanda na huko Kananga. Kipi unaona kifanyike ili uchaguzi wa Disemba ishirini uwe wa amani na utulivu? Mimi naweza nikazungumza kwamba kitu ambacho kimefurahisha watu ni kusema e, licha ya kwamba wagombea walikuwa wengi, takriban ishirini na lakini wametokea wawili tu, Chisekedi na bwana Katumbi kutu, kwa kuleta amani katika nchi yetu itaomba bwana Chisekedi na bwana Katumbi wawe na e, msimamo wa kuleta wakongomani wote katika e, hali ya utulivu e, wasichukue siasa kama kitu cha binafsi, wachukue siasa kama kitu ambacho kinakuwa na muda fulani, baada ya huo muda basi, muda ukipita tunarudi sisi wote kuwa pia raia wa Kongo, itakuwa vizuri zaidi, isiwe katumbi mwenyewe tu, hata Chisekedi pia awe na zile speech ambazo zinaleta ushikamano, zinaleta umoja, zinaleta upendo kati ya raia wote wa Kongo. Lakini wakienda na roho za mkokotano tano kati wenyewe wawili, maana nchi imeisha gawanyika hivi. Kuna wale watu ambao wanasema leo ni Katumbi ndio anapaswa kuwa rais, na kuna wale wanasema leo ni Tshisekedi ndio anapaswa kuwa rais. Kwa hiyo tunakuwa kama vile na leaders wawili ambao itabidi watie dream zao mawazo yao ya kutoka mpaka wao waongozi wa tu waitie chini na wawe na yale mawazo ya kuleta raia pamoja ya kuleta amani na masikilizano, na wawe wanayatamka katika spichi zao za kila siku. Ni imani yangu kwamba siku ya mwisho ile watapewa fursa ya kuzungumzia Wakongomani, watakuwa na spichi kama hizo za kuambia wakongomani kwamba haya malumbano ya siasa sasa hivi yamekwisha, sisi sasa tunakuwa tena wote ni wakongomani, siasa imepita nyuma, tuwe tena pamoja, na yule ambaye atakaopita atakuwa rais wetu, na sisi wote tutamheshimu na tutamkubali. Ikiwa wakizungumza hivyo, wataleta raia wote wa Kongo pamoja, lakini wakienda na ile siasa ya kusema ni mimi ndio ningepaswa kupita, mimi nina hofu kwamba hali inaweza ikawa mbaya katika siku za usoni. Ni Hasani Kizunguruka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kinchasa. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ya kwa undani, mwenzetu Ouster Malivika kutoka Goma imekusanya maoni ya wa wachambuzi na wadau wengine baada ya wanajeshi wa Afrika Mashariki kuondoka mashariki mwa Kongo. Usitishwaji wa vita wa saa 72 umekubaliwa na pande zote zinazohusika katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na unaungwa mkono na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, kwa mujibu wa ikulu ya Marekani. Huku hayo yakiendelea, Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo imeshuhudia kuendelea kuondoka kwa, kwa wanajeshi waliokuwa hapa kulinda amani kutoka nji za jumuiya ya Afrika Mashariki. Maswali ni mengi kuhusu nini kinafuata baada ya wanajeshi hawa kuondoka. Kini kwa mujibu wa serikali ya Kongo, wanajeshi kutoka jumuiya ya nji za kusini mwa Afrika SADC wanatarajiwa kuwasili kuanjia Januari. Iben Masomeko mchambuzi na mtafiti wa masuala ya migogoro katika kanda ya maziwa makuu anasema ikiwa serikali na wananchi walipinga uwepo wa wanajeshi wa Afrika Mashariki ni kutokana na wanajeshi wao kutokidhi mahitaji ya wakazi Wakivu kaskazini. Minawaza eh, kama inaleta woga kubwa inaleta uoga, kwa sababu wanaenda kwanza mu eh, procesus yenye iko ya precipitation uh, ousi na wanaenda eh, na viko imilie, kwa sababu eh, government ya Congo ilisema awa watu aiko efikasi njomana, wanaenda minawaza kama hiyo eh, ita itakreye wanaita ita ita frustration, na ile frustration itaacha Uh, hatutapata suluhisho kuprobleme yenye tuko nayo uh, nilisema tena ikiwa kuangalia uh, geostrategique position ya hiyo nchi ya mashariki ya Afrika, uh, mapei za Afrique de l'Est ziko plus na influence kuzone yenye iko a conflit kushinda SADEC na kushinda zengine nchi zote. Ikusema kama solution ya probleme ya sekurite ya este ya Congo inastahili ikuwe solusion regional na ili solusion regional inapashwa pita kwenye East African Community. Waziri wa elimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Muhindo Njangi na mwanzilishi wa kundi la wapiganaji la wazalendo anasema kuondoka kwa wanajeshi hawa ni aibu kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. East Africa inakuwa kwenye kwenye matatizo mengi sana na hii ni message ambayo mi naweza kuweka kwa ku watu ambao wanakuwa kwa East African Community. Kwa nini mnakuja mnatumwa, na wa head of states wanawaambia mwende mfanye kazi ya kuweza kusaidia Congo kufukuza rebels, na hiyo rebels wanajulikana ni M23, lakini mnafika munaanza kuwasaidia rebels kwenda hata rebels wame, wame, wamewahi kupiga na kuwaua mojawapo ya maaskari wa, wa, wa, wa, wa East African Hakuna hata rais moja ambaye anasema wanashitumu M23 kwa hiyo maafa wanafanyagaana ko yako shanje mboka na yeko libere mboka. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelekea katika uchaguzi mkuu wa rais wa bunge, huku kampeni zikielekea hatua ya mwisho. Hata hivyo, raia wengi wa Kivu Kaskazini hawana uhakika wa kupiga kura. Mwanasiasa wa upinzani Mwezi Katumbi amesimamisha baadhi ya kampeni zake kutokana na kuzuka kwa ghasia katika moja ya mikutano ya kampeni zake oster malivika sauti amerika ngoma asante sana oster malivika kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana pamoja na mwongozaji wa kipindi aida isa tuna wageni tukiwatakia usiku mwema