Love yourself. Yeah. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo, mimi ni mkamiti kibayasi. Tunakukaribishwa kwenye matangazo ya Ijumaa, Disemba 15, 2023 ambapo matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na Afrika Mashariki. Uchaguzi wa DRC ukikaribia, mjadala umezidi kukua juu ya na, ni mgombea wa namna gani anaweza kushawishi raia kumpigia kura kwa wingi. Wachambuzi wanasemaje? Yeah. Mwananchi wote wa Congo anaweza kugombea urais kama anayo uwezo, anaweza lakini hiyo ni kitu kimoja, kitu kingine ni kuwa na uwezo na akili ya kusimamisha hii nchi ya Congo na jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS inataka kufanya mazungumzo na serikali ya kijeshi ya Niger na kujua kinachofuata baada ya mapinduzi ya Julai. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo asubuhi, lakini kwanza, tunaanza na habari za dunia zinasomwa na mkamiti Kibayasi. Mkuu wa jeshi la polisi la Haiti alitembelea Kenya alhamis wakati mamlaka za ndani zikijiandaa kupelekwa kwa polisi wa Kenya katika taifa la Caribbean lililokumbwa na ghasia za magenge. Maafisa wa Kenya walisema alhamis kwamba Franz Elbe, katika harakati za kutafuta ukweli, alikutana na mkuu wa polisi wa Kenya Jafet Koome siku ya alhamis Albey yuko katika ziara rasmi ya siku tatu nchini Kenya kwa majadiliano ya usalama baina ya taasisi hizo mbili za kutekeleza sheria. Taarifa kutoka ofisi ya Kome imeeleza hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Mwezi Oktoba, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliidhinisha kupelekwa kwa kikosi cha kigeni kinachoongozwa na Kenya nchini Haiti kusaidia kuleta uthabiti wa ghasia za magenge. Waziri wa sheria wa Uturuki ametangaza alhamis kwamba mtoto wa kiume wa rais wa Somalia Hassan Sheikh Muhammud anatarajiwa kurejea Uturuki kujibu mashtaka ya ajali mbaya barabarani iliyosababisha kifo mjini Istanbul. Yelmaz Tunc, waziri wa sheria wa Uturuki, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Ankara ilifanya mazungumzo na mamlaka mahakama ya Somalia juu ya kumrudisha Mohamed Hassan Sheikh Mohamud. Katika siku zijazo, mshtakiwa atakuwa wa Uturuki na mchakato wa kesi utafanyika, Tunk alisema. Hapo Novemba 30, Muhamud alimgonga Yunus Emre Koser, mwendesha pikipiki katika wilaya ya Fatih huko Istanbul, wakati mtoto huyo wa rais akiendesha gari yenye nambari za leseni ya kidiplomasia. Mwathirika huyo mwenye umri wa miaka 38 alipelekwa hospitali mara moja, ambako alifariki Disemba 6 Mawaziri wa fedha wa Afrika, magavana wa benki kuu za Afrika na wasimamizi wa madeni katika bara hilo wanakutana kujadili matatizo na usimamizi wa kifedha barani Afrika. Mkutano ambao unafanyika mjini Abuja utaangazia hatua zitakazochukuliwa kuzuia upotevu wa fedha ili ziweze kuokolewa kwa ajili ya mahitaji mengine ya maendeleo katika mataifa ya bara la Afrika. Mwandishi wa VOA Lagos, Collins Atohengbe, anayoripoti hatua hiyo dhidi ya Taye Dendea mwanachama wa juu wa chama cha waziri mkuu Abiy Ahmed imefanyika baada ya msururu wa machapisho kwenye mitandao ya kijamii aliyoandika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tunaomba radhi kwa kuwa taarifa ya Collins Ato Hengbe haikuwa ipo tayari kwa wakati huu. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa ulinzi wa Israel Yoav Galanti amemwambia mshauri wa usalama wa taifa wa White House Jake Sullivan siku Alhamisi kwamba itachukua miezi kadhaa kwa vikosi vya Israel kuwashinda wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Gallant amesema Hamas imekuwa ikijenga miundombinu yake ya chini ya ardhi na juu ya ardhi huko Gaza kwa zaidi ya muongo mmoja na kwamba kuliangamiza kundi hilo la Kiislamu kutahitaji muda mrefu. Itachukua zaidi ya miezi kadhaa, lakini tutashinda na tutaangamiza, alisema Gallant. Hakukuwa na maoni ya haraka ya Marekani juu ya mazungumzo ya Sullivan na Gallant. Huku vita vya Israel na Hamas huko Gaza vikiingia mwezi wa tatu, ofisi ya Gallant imesema maafisa hao wawili pia walijadili umuhimu wa kuwarejesha wa Israel katika nyumba zao karibu na mpaka na Lebanon kuelekea kaskazini baada ya maelfu ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na mapigano na Hezbollah inayoungwa mkono na Iran. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana alhamis kuanzisha mazungumzo ya wanachama kwa Ukraine na Moldova katika uamuzi wa kushtukiza wakati wa mkutano wa siku mbili wa nchi ishirini na saba wanachama wa umoja huo. Rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya Charles Michel amesifu uamuzi huo akiwita ishara ya wazi ya matumaini kwa watu wao wa bara letu pamoja na rais wa Ukrain volodimir Zelenski ambaye alisema ni ushindi kwa Ukrain, ushindi kwa ulaya yote. Uamuzi huo umekuja licha ya waziri mkuu wa Hungary viktor Orban akiahidi kwa wiki kadhaa kuzuia kuendelea na mazungumzo kuhusu Ukrain. Orban alijitoa kupiga kura, akisema hakutaka kushiriki katika uamuzi mbaya. Alikuwa kiongozi pekee ambaye hakuidhinisha mazungumzo ya kuingia wanachama wa Ukrain na Moldova. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Wakati uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukiendelea kukaribia, mjadala umezidi kukua juu ya ni mgombea wa namna gani anaweza kushawishi raia kumpigia kura kwa wingi. Wagombea mbalimbali wa urais wanasifa mbalimbali mbali, kuanzia wanasiasa, mtaalamu wa afya, mfanyabiashara na mwanamichezo. Nimeongea na Marcel Saila, mchambuzi wa siasa wa DRC, na kwanza nikataka kujua sifa ya mgombea bora ni yupi na kwa hali ya sasa Mwananchi wote wa Kongo anaweza kugombea urais kama anayo uwezo, anaweza lakini hiyo ni kitu kimoja. Kitu kingine ni kuwa na uwezo na akili ya kusimamisha hii nchi ya Kongo, kwa sababu nchi ya Kongo imeanguka mbali na inahitaji mwenye jamaa huyu ana na nguvu ya kuisimamisha tena yule wananchi wana, wa Kongo wanamsubiri asimamishe hiyo nchi, lakini kwa kuangalia vile ameendelea na katika uchaguzi huu unavyokwenda, unadhani mpinzani mkubwa sana katika hawa wagombea wengine unadhani atakuwa ni nani? Kwangu mimi, kwa kuona yule ana, anaweza kuwa analeta challenge sana ni Martin Fayulu kwa sababu kwa vile tunasikia ni yeye alikuwa ameshinda mara ilikuwa imepita, na ukiangalia sehemu anaenda, anaonyesha kwamba anapenda na watu wanamfuata vile vile, watu wanamfuata Katumbi vile vile, watu wanamfuata Dr. Mkwege, na hata yeye mwenyewe Rais Felix, watu pia wanamfuata kuliko sehemu fulani alikuwa haikuenda vizuri sana, lakini wakitoka, kila mtu anaonyesha kwamba ana watu wanamfuata, na hiyo ni kitu kimoja lakini kwa kiwangalia election yenyewe sidhani, vile mi naona sidhani kama election itafanyika ita nini. Anachotakiwa kukifanya ili ashawishi na aweze kuwavutia wapiga kura wa kongo nzima, inatakiwa timu yake wafanye tu kazi, waangalie, kwa sababu ukiangalia kwenye timu yake amechukua watu, watu kutoka kutoka province mbalimbali na wale wa jamaa wanaweza kumsaidia kuvuta watu kutoka sehemu wametokea, kwa sababu ukiangalia election kwetu Afrika yote ni bado ni tunafuata sosiolojia ya kila kabila so kwa hiyo um, vile amejiunga na kuna watu amechukua uh, kwa muda sio mrefu sana, na wale alikuwa nao tangu zamani wanaweza kumsaidia uh, lakini swala ni sio kwamba sana sana, um, kwa vipi anaweza ku pendesha kwa watu, ni sana sana kujua kitu gani anaweza kufanya ili abadilishe nchi ya Congo. Ni Marcel Saila akiongea na kumekuu cha Afrika kutokea Kanada. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wabunge wa Marekani wanaweka wazi uwezekano wa kufikia makubaliano ya msaada kwa Ukrain kabla ya kuondoka mjini Washington kwa likizo ya sikukuu wiki ijayo. Maseneta wa Marekani waliendelea na mazungumzo Alhamis mchana kuhusu ombi la White House la usalama wa taifa lenye thamani ya dola bilioni mia moja na sita ambalo linajumuisha msaada wa kijeshi na kibinadamu wa dola bilioni sitini kwa Ukraine. Maseneta wa Republican wamewasilisha pendekezo lao la ufadhili wa usalama wa mpakani na mabadiliko ya sheria ya uhamiaji ya Marekani kwa ajili ya kurejesha kura zao zinazoidhinisha duru mpya ya msaada kwa Ukraine. Baraza la Seneti lilipanga alhamis kuondoka katika kikao kilichosalia cha mwaka. Iran imesema inaondoa masharti ya viza kwa nchi 33 ikiwemo mataifa Ghuba kama vile Saudi Arabia, ambayo Teheran imekuwa na uhusiano baridi kwa miaka kadhaa hadi makubaliano ya hivi karibuni. Shirika la habari la Iranian Students News Agency, ISNA limesema Alhamis wizara ya utalii inaamini kuwa sera yake ya kufungua mlango huu itaonyesha dhamira ya Iran ya kushirikiana na nchi mbalimbali duniani. ISNA ina Uamuzi huo unaongeza idadi ya nchi au maeneo hadi 45 ambayo raia wake wanaweza kutembelea Iran bila kuhitaji kupata viza, ilieleza taarifa. Hatua hiyo ni hatua nyingine ya kuimarisha uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia, hasa baada ya miaka kadhaa ya mvutano kati ya mahasimu hao wawili wa Ghuba wanaozalisha mafuta. Riyadhi na Teheran zimeungana na pande zinazohasimiana Siria, Iraq na Yemen. Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, mashambulizi dhidi ya miundombinu ya mafuta ya Saudi Arabia, ambayo maafisa wa Magharibi wanailaumu Iran na vikosi vyake vya kibaraka wa Kiarabu, vilitishia katika miaka hivi karibuni kuipeleka Mashariki ya Kati katika mzozo zaidi. Iran imekanusha kuhusika na mashambulizi hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukukumbushe tu matangazo haya, vilevile unaweza kuyasikiliza kupitia redio shirika, hali kadhalika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hali kadhalika usikose kutembelea mitandao yetu ya Facebook, Instagram, e, pamoja na X, zamani Twitter, ili kufahamu yale ambayo huwa tunakuandalia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na tukiwa bado tupo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya mwito wa serikali ya Marekani kuomba kundi la M23 na jeshi la serikali kusitisha mapigano, makundi ya wapigania nchi yakiwa wanafahamika kama makundi ya kizalendo, yamesema hatua iliyochukuliwa na Marekani yenyewe haiwahusu, kwani wanapigania taifa lao. Ausari Malivika na ripoti kamili kutoka Beni, akizungumza na Sauti ya Amerika siku chache baada ya ikulu ya Marekani kuomba usitishaji wa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Jil Mulumba, msemaji wa makundi ya Wazalendo, asema Hatua iliyochukuliwa na serikali ya Marekani ni kinyume hasa, kuingilia siasa za watu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hatuwezi kukubali kabisa kutia silaha chini, tutapigania nchi yetu hadi suluhisho itapatikana. Ingawa wanataka amani, waombe Kagame kuweza kuweka silaha chini, aondoe wanajeshi wake, warudishe Rwanda. Hapo nasi Kongo tunazani kwa na ya kwamba hatutapigana na mtu yeyote. Makundi ya wapiganaji ya Wazalendo imesema haitaendelea kukubali uvamizi unaotekelezwa na mataifa jirani na mataifa yenye nguvu kukaa kimya, na hatuwezi kukubali kabisa kutia silaha chini, tutapigania nchi yetu hadi suluhisho itapatikana. Ingawa nataka amani, waombe Kagame kuweza kuweka silaha chini, aondoe wanajeshi wake, warudishe Rwanda. Hapo nasi Kongo tunazani kwa na ya kwamba hatutapigana na mtu yeyote, lakini kabla wangali wanatushambulia, kabla nchi jirani kama Rwanda, Uganda wanaendelea kuingiza jeshi lake Kongo, sisi tutapigana nao hadi Yesu kurudi. Wachambuzi wa utatuzi wa migogoro wakisema kwa sasa itakuwa vigumu kuheshimu usitishaji wa mapigano na pande zote kutokana na wapiganaji wazalendo akisema iber masomeko ya kusema kwamba hiyo uh, matakwa ya Marekani uh, ya kusema mapigano iachiwe kwanza na tuangalie ngizi ya kupata suluhisho yeiko, uh, Pacific itakuwa nguvu sana kwa sasa. Hiyo shida uh, imesha kamata ingine hali ya yulu kwa sababu kulisha kuwa uh, yani, au wazalendo wameshaingia kwenye uh, mchangamoto na ni kusema kwa kwamba hawatasikia hata gavmenti ya Congo kwa sababu, na hata FRDC ikisema inaacha, au wazalendu hawataitika. Ni kusema kwamba wazalendu ni watu wenye wiko wae kontrole. Marekani iliomba jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Rwanda kujaribu kupunguza tension ama uhasama kwa kuepuka hali mbaya ya mapigano kati ya mataifa mawili ambayo yaweza tokea kwenye mipaka ya mataifa hayo mawili inayohasimiana kutokana na uasi wa M23, na vita hivi vyaweza kuzagaa maziwa makuu, katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO. Hatua ya Marekani, Marekani inapenda hiyo eh, uh, shida ya hiyo matatizo ya uh, sekurite kati ya nchi ya rwanda na congo ikuwe uh, resoli kwenye diplomasi kasmkoani uliona uh, mpaka mwanzo ya hiyo shida marekani ilikuwa ikitafuta kuwaikalisha uh, pamoja rais kagame na rais chisekedi uh, lakini hiyo itakuwa nguvu sana vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo vimesababisha maelfu ya wakazi kuwa wakimbizi wa ndani malivika sauti amerika beni Asante sana Ausere Malivika kwa ripoti hiyo kutoka Beni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji na msikili, tukiendelea na ripoti zaidi, tunaelekea huko Nija, ambapo jumuiya ya Afrika Magharibi ECOWAS inataka kufanya mazungumzo na serikali ya kijeshi ya Nija na kupanga kinachofuata baada ya mapinduzi ya Julai yaliyomwondoa madarakani Rais Mohamed Bazum. Umoja huo unashinikiza kwamba kuachiliwa kwa Bazum na kurejeshwa kwa utawala wa kidemokrasia, lakini wachambuzi wana wasiwasi huenda wasifanikiwe. Hii ni ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa VOA Timothy Obiezo kutoka Abuja, na mwenzangu hapa studio Idi Ligongo anaisimulia kwa kina. Nija ni mojawapo ya nchi kadhaa za kiafrika ambazo zimekumbwa na mapinduzi au majaribio ya mapinduzi katika miaka ya hivi karibuni. Katika mkutano wa karibuni mjini Abuja, Nigeria, viongozi wa Afrika Magharibi kutoka jumuiya ya kikanda ECOWAS walikubali kufanya mashauriano na Nija kwa ajili ya kipindi kifupi cha mpito kurejesha utawala wa kidemokrasia na kuahidi kupunguza hatua kwa hatua marufuku ya kiuchumi na kisiasa baada ya kufanyika majadiliano yatakayokuwa na mafanikio. Jeshi la Nijar limependekeza kipindi cha mpito cha miaka mitatu. Ekewas inataka kipindi kifupi na imeunda kamati ya marais watatu wa Togo, Sierra Leone na Benin ili kushauriana na serikali ya kijeshi ya Nijar wakati wa mkutano wa wiki hii ukiwa wa nne katika kipindi cha miezi sita, viongozi wa Afrika Magharibi pia walitaka kuachiliwa mara moja na bila masharti rais aliyeondolewa madarakani wa Nijer Mohamed Bazoum. Copep Dabougat, katibu mkuu wa kundi la jukwaa la mashirika ya kiraia ya Afrika Magharibi au ECOWAS, anahoji mbinu ya ECOWAS. When you are mnapofanya mazungumzo mambo magumu ndiyo yanakuwa ya mwisho. Msisitizo wa kuachiliwa kwa rais aliyepinduliwa tunadhani hautiliwi uzito. Tunatoa wito kwa ECOWAS, kwanza kabisa, kupunguza vikwazo vya kiuchumi kama kitendo cha imani ambacho pengine kitawashawishi watawala kurejea mezani. Mkutano wa wiki hii uliashiria mara ya kwanza jumuiya hiyo ya kikanda kutambua utawala wa mapinduzi wa Nijar na hivyo kuondoa matumaini ya Bazoum kurejeshwa madarakani. Ekowasi imesema itapunguza vikwazo dhidi ya Nija ikiwa e serikali ya kijeshi itakubali matakwa ya jumuiya hiyo. Afrika Magharibi na kati zimekumbwa na mapinduzi manane toka mwaka 2020. Mchambuzi wa kisiasa Chukudi Odoeme anasema utawala mbaya ndiyo sababu mapinduzi yanapata uungwaji mkono na raia wengi katika eneo hilo. From the steps, uh, the military administration in Niger has taken. Kwa hatua zilizochukuliwa na utawala wa kijeshi wa Niger sioni wakirudi nyuma. ECOWAS imepoteza ushawishi wake kwa maana kwamba wakuu wa nchi zinazowajumuisha wanawashikilia madaraka yenye mashaka. Swala la uhalali linakosekana kwa watu wanaounda umoja huo na kuwa jambo gumu kufanikisha azimio lolote ambalo wamelitoa. Kwa hiyo sioni mabadiliko yoyote yanayotokana na chochote kinachofanywa na ECOWAS. Wiki hii kiongozi wa mpito wa Nijar Abdurahmane Tiani amesema serikali yake inaunda kikundi cha usalama na kiuchumi kitakachojulikana kama Muungano wa Mataifa ya Sahel, ambapo Mali na Bukina Faso zinazoongozwa kijeshi pia zimo. Haijulikani ni lini timu ya ECOWAS itakutana na serikali ya kijeshi ya Nijar. VOA mitaani. Wakati ambapo kampeni ya uchaguzi inaelekea kwenye tamati yake ifikapo Disemba 18 saa 6 usiku, VOA mitaani leo hii tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwanahabari wetu Mitima Delashansi amejielekeza katika mitaa ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini na kuuliza maoni ya wakazi kuhusu miradi ya wagombea uraisi, ubunge na udiwani wa manispaa. Sikiliza maoni ya wakazi wa Bukavu. Kwa kweli, mamitingi hakuna kwa sababu tuko naona magari njoo ziko natembea barabarani na mamiziki mingi inakuwa sawa vile. Ni fujo kabisa, fujo kwa fujo, huyu apande na mwingine ashuke. Tunajuliza ndio kampeni hii au namna gani? Ujumbe kabisa ni, ni makelele, ni makelele, kwa sababu wakati kampani nzuri inafanyika, ni kutana wakaaji mahali ambako wanaikala, wanawazungumuza wakaaji, wanawapatia shida zao na wanabunge nao ama wagombea nao wanasikia haja na mahitaji za wakazi, lakini haiko hivyo sana. Na kampeni tuko na probleme ya tode change kwanza, sh kuambia tuko unaishi, tunaishi hatufurahi Atenda wangifanya kwanza, washange nani ba depute walipoka wangale kwanza, vatafika wale wamupya an miér ata aa aaa kwanza wachaguliwe, tuone nao watatumika nini. Sasa baliona kwa hii susi yenye tunapita mo nao waneza angalai siri kuku kama kuku kutakuwa mabadiliko. Mbako tunapomete venye aviezi fanyika na viko na kopie. Kama mimi nilisema ndatenda iki, mwingine anasema, anakia kuya, anasema ile ile na njo na ya tafanya. Lakini mahi miaka tano yenye, yenye inapita kabisa, tukona shanjuma, tukona kitu. Mabadiliko hakuna, nateseka sisi raia, ya kwanja dola inapanda sana, inapanda kabisa. Magumu iko mingi. Tuko na malisho mabaya, kazi hakuna. Tutawangalia ku matendo yao wenyewe watafanya nao tuangalie. Ni wamingi sana wakandida, ni wamingi, wamingi wa kujitapa, wamingi wa kufanya, bako asema sema tu na bata vifanya. Ni maeneo yao wenyewe ndio tukoangalia kufanya. Kwa wamingi wao tuko na ma projet fulani fulani, ma projet hivi na hivi, me atukuziona ka me juu wako fa kampani. Ndio maana tunaiwaka wenyewe tusaidie, na tunaiwaka wenyewe hayafanyaka kitu. Ndio tukoangalia wewe fanya kitu, wewe sha tusaidia, ndio na shetu ta angale si ya kubatuma tena bajikazi kunezi kwa wenye tunezi rudisha na maevure ao bashafanya na wenye abafanya maevure tunabache kubamupya wenye abafanya maevure tutabatuma kwanza, tuangalie kana watafa hivyo hasa. Balikua bamingi sana njewa, mingi kushinda sasa. Mbona njoo ni wa mingi kushinda shiwe tutenda vote enjo atiyo itafani nini sasa? ni kuchagula tu, tunaenda chagula. Ni Mungu tu ndiye atatupatia mu watatusaidii, tulikuwa ingoye watuambie, watatufanizia hiki, watabadilisha. Kama tulikuwa naishi mubaya, wataleta maisha mema kufatana na buku letu la mahitaji Sijaona kitu kweli, masomo viko na tudanganya se iko gratuité kumbi gravité huko wewangali natulipisha na viko conventionné vale na hata al banateteaka mwa se basendikaliste waneendaka ba na pita kuma masomo zenye hazilipishe banacho zenye ziko nalipisha na haziko privé or ziko conventionné ile yote ingalibwizi atutoshe ba bamwizi kupouvire na shushe zile ma ile vya bi vadepité vimasalere vyavo bi vyote vya bi vwizi wanajipendelea abo peke. Asante sana, asante sana. Uh, Mitima de la Chance kwa kutuletea, uh, makala hiyo ya VOA Mitani. Wakati raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hivi sasa wakiwa kwenye pilika pilika za kusikiliza e, hoja za wagombea mbalimbali wa urais, hali kadhalika ubunge, serikali za mitaa, udiwani, na kuamua ni kiongozi yupi ambaye atawafaa kwa ajili ya kuwaongoza katika kipindi kingine cha muhula wa utawala wa taifa hilo la Afrika ya kati na Afrika ya mashariki vilevile vile. Kwani e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inacheza kote kote. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, basi tumwalike tena Mkamiti Kibayasi kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Mkuu wa jeshi la polisi la Haiti yupo Kenya wakati mamlaka ya ndani zikijiandaa kupelekwa kwa polisi wa Kenya katika taifa la Caribbean lililokumbwa na ghasia za magenge maafisa wa Kenya walisema Alhamis kwamba Franz Elbe katika harakati za kutafuta ukweli alikutana na mkuu wa polisi wa Kenya Jafet Koome siku ya Alhamis. Waziri wa sheria wa Uturuki ametangaza kwamba mtoto wa kiume wa rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud anatarajiwa kurejea Uturuki kujibu mashtaka ya ajali mbaya ya barabarani iliyosababisha kifo mjini Istanbul. Mkuu wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant amemwambia mshauri wa usalama wa taifa wa Whitehouse Jack Sullivan hapo Alhamis kwamba itachukua miezi kadhaa kwa vikosi vya Israel kuwashinda wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Galant amesema Hamas imekuwa ikijenga miundo mbinu yake ya chini ya ardhi na juu ya ardhi huko Gaza kwa zaidi ya mwongo mmoja na kwamba kuliangamiza kundi hilo la kiislamu kutahitaji muda mrefu, itachukua zaidi ya miezi kadhaa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana Alhamis kuanzisha mazungumzo ya wanachama kwa Ukraine na Moldova, katika uamuzi wa kushtukiza wakati wa mkutano wa siku mbili wa nchi 27 wanachama wa umoja huo. Mawaziri wa fedha wa Afrika, magavana wa benki kuu za Afrika na wasimamizi wa madeni katika taifa hilo wanakutana kujadili matatizo ya usimamizi wa kifedha barani Afrika. Mkutano ambao unafanyika mjini Abuja utaangazia hatua zitakazo chukuliwa kuzuia upotevu wa fedha ili ziweze kuokolewa kwa ajili ya mahitaji mengine ya maendeleo katika bara hilo na hapa ndio tunafika mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo mwenzangu ni mkamiti kibayasi kutoka washington dc tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema