Jambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani wa Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni. Leo ni tarehe 15 Disemba, mwaka ni wa 2023. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi naitwa Sunday Shomari. Tunasikia kupitia Radio Free Africa, RFA, ambayo wanasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Pia matangazo hayo anasikia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia utatupata kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Leo katika mjadala wetu wa Livetalk kama kawaida, Ijumaa, tunaangazia matokeo ya mkutano wa hali ya hewa COP 28 ambapo takriban mataifa ya 200 yalikubaliana kwenye mkutano huo huko Dubai kupunguza matumizi ya nishati ya mafuta ghafi, gesi na mkaa wa mawe kwa lengo la kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Na katika taarifa nyingine, wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikijiandaa kwa uchaguzi wiki ijayo, upinzani na waangalizi huru wanaonya kwamba masuala kama kadi za wapiga kura zilizofutika na ndege zilizozuiwa katika kampeni na uchoreshaji wa orodha ya uchaguzi vinatishia uhalali wa, wa matokeo ya uchaguzi huo. Basi tunakuomba ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Sandei Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikijiandaa kwa uchaguzi wiki ijayo, upinzani na waangalizi huru wanaonya kwamba masuala ikiwa ni pamoja na kadi za wapiga kura zilizofutika, ndege zilizozuiwa katika kampeni na ucheleweshaji wa orodha ya uchaguzi vinatishia uhalali wa matokeo. Kwa miezi kadhaa, tume ya taifa ya uchaguzi ya seni imepinga ukosoaji kwa kushindwa kuhakikisha uchaguzi wa huru na haki kama ilivyoahidi hata ikitaja matatizo ya usafiri na vifaa katika kuandaa kura ya uraisi na ubunge katika nchi hiyo ya pili kwa ukubwa barani Afrika. Mivutano imeongezeka katika wiki za mwisho za kampeni kabla ya kura ya Desemba ishirini. Wapinzani wa rais Felix Tshisekedi wamelalamikia kile wanachokiita nafasi isiyo sawa ya kushindana na kuibua shutuma ambazo mamlaka zinapinga, zinapanga kuvutia uchaguzi upande wao ikiwa ni pamoja na kutuma kutumia daftari la wapiga kura. Hata hivyo, tume ya uchaguzi Seni na ofisi ya rais wanakanusha. Vikosi vya ulinzi vya Israel vilisema siku ya Ijumaa kwamba wanajeshi wake wamefanikiwa kupata miili ya wanajeshi wawili na mateka mmoja raia ambaye alichukuliwa katika shambulio la Hamas la Oktoba 7. Mapigano huko Gaza kati ya vikosi vya Israel na Hamas ilipamba moto siku ya Ijumaa, huku Marekani ikishinikiza Israel kuhusu mkakati wake wa jumla wa vita. Pia mahakama ya Uholanzi iliamua kwamba Uholanzi inaweza kuendelea kupeleka baadhi ya vipuri vya ndege za kivita kwa Israel. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yaitaka kusitisha uwasilishaji wa vipuri vinavyotumika katika ndege za kivita za F35 vikihoji kuwa vifaa hivyo vilikuwa vinatumika kwa njia ambazo zinakiuka sheria za kimataifa katika vita vya Israel dhidi ya Hamas. Wizara ya fedha ya Ethiopia imesema hii leo Ijumaa kuwa imewataka wenye bondi zake za kimataifa kutoa msamaha wa mapema wa deni ambao si lazima kujadiliwa upya kuhusu ulinganifu wa maswala yanayofanya, huku ikabiliwa na hali ya kutoweza kulipa deni lake Baadaye mwezi Desemba, ombi hilo lilitolewa wakati wa mwito wa uwekezaji wa kimataifa siku ya Alhamisi, wakati Ethiopia ikisukuma katika dakika za mwisho ili kufufua ukarabati wa eurobond ya dola bilioni moja baada ya kubaini kuwa Desemba 8 itakuwa imeshindwa kufikia makubaliano na kundi kuu la wamiliki wa bondi hizo. Mkakati wa Ethiopia ni kuwaalika wakopeshaji kuchangia mapema na kuna uwezekano kwa mara ya mwisho kutafuta utatuzi wa swala la deni. Wizara ya fedha ya nchi hiyo ya Afrika ya Mashariki ilisema katika taarifa iliochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Benki ya Dunia imetambua maendeleo ya mageuzi ya kiuchumi ya rais wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu, lakini ikahimiza maendeleo zaidi katika hatua za muda wa kati za kifedha, ilisema katika ripoti yake. Tangu achukua wadhifa wa urais wa wa nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika mwezi Mei, Tinubu amemaliza ruzuku ya gharama kubwa ya mafuta na kuondoa vikwazo kwa sarafu ya naira. Maafisa wa utawala wa Tinubu wanasema hatua hizo ni muhimu katika kuleta uwekezaji zaidi wa kigeni, lakini katika muda mfupi wa Nigeria wanapambana na mfumuko wa bei wa juu, bei ya mafuta iliyopanda mara tatu na sarafu ya naira iliyodhoofika sana. Hungary hii leo Ijumaa ilizuia mpango wa msaada wa kifedha wa Umoja wa Ulaya kwa Ukraine, wakati umoja huo siku ya Alhamisi ulikubali kuanza mazungumzo ya wanachama na nchi hiyo iliyokumbwa na madhila makubwa. Waziri Mkuu wa Hungary Victor Orban alitumia kura yake ya turufu kuzuia mpango wa msaada, lakini rais wa baraza la Ulaya Charles Michel alisema nchi 26 kati ya 27 za Umoja Ulaya wa Ulaya zimekubaliana juu ya mpango wa fedha za msaada wa kiasi cha dola bilioni 54 kwa Ukraine ambao unahitajika haraka ili kurudisha nyuma uvamizi wa Rusia. Michel alisema Sweden inapaswa kushauriana na bunge lake kuhusu mpango huo wa msaada, lakini hatua hiyo ni utaratibu wa kawaida kwa nchi hiyo. Prince Harry ameshinda kesi yake ya udukuzi wa simu dhidi ya mchapishaji wa gazeti la Daily Mirror na alilipwa fidia zaidi ya dola laki moja na themanini elfu katika kesi ya kwanza kesi zake kadhaa dhidi ya magazeti ya udaku kufikishwa mahakamani. Jaji Timothy Fancort katika mahakama kuu aligundua hii leo Ijumaa kwamba udukuzi wa simu ulikuwa ni jambo lililoenea na la kawaida katika kampuni ya magazeti ya Mira Group kwa miaka mingi. Anasema wachunguzi wa kibinafsi walitumiwa kwa kiasi kikubwa na walikuwa sehemu muhimu ya mfumo wa kukusanya habari kinyume cha sheria. Anasema watendaji kwenye magazeti hayo walikuwa wanalijua hilo na kulifunika. Harry alikuwa amedai paundi laki nne katika kesi hiyo kama sehemu ya vita dhidi ya vyombo vya habari vya Uingereza. Na rais aliyeondolewa madarakani wa Niger, Muhamed Bazoum lazima aachiliwe mara moja kutoka kizuizini ambako amekuwa akishikiliwa tangu mapinduzi ya Julai 26. Mahakama ya Umoja wa Afrika ya Magharibi ECOWAS imeamuru hii leo. Ijumaa, mahakama hiyo ilitoa wito wa kuachiliwa mara moja na bila masharti na kuamuru kwamba Bazoum arejeshwe kazini, kulingana na jaji, katika kesi iliyosikilizwa katika mji mkuu wa Niger, wa Nigeria Abuja. Kwa sasa Niger imesimamishwa wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika ya Magharibi. Nchi nyingine wanachama hapo awali e, zilipuuza maamuzi ya mahakama ya ECOWAS. Ni Mohamed Bazoum ambaye anawakilisha nchi ya Niger na anabaki kuwa rais wa jamhuri hiyo, uamuzi wa mahakama ulisema. namkaribu katika mjadala wa Livetok baada ya kupata habari za dunia na mwenzangu Sandey Shomari. Tuwakumbushe tu kwamba leo tunazungumzia kuhusu mkutano wa hali ya hewa COP 28 ambao ulifanyika huko Dubai kwa wiki mbili na ulimalizika siku ya Jumatano wiki hii. Wawakilishi kutoka nchi mia mbili ni matano waliofikiana kwenye mkutano wa hali ya hewa COP 28 kuanza kupunguza matumizi ya nishati ya mafuta ghafi ili kuepuka hali mbaya zaidi ya mabadiliko ya hali ya hewa yakiwa makubaliano ya kwanza ya aina yake yanayoashiria ya mwisho wa enzi ya mafuta. Makubaliano hayo yalifikiwa Dubai baada ya wiki mbili za mashauriano magumu yaliyokusudia kuwasilisha ujumbe mzito kwa wawekezaji na watunga sera kwamba ulimwengu umeungana katika nia yake kubwa ya kuachana na nishati ya mafuta, jambo ambalo wanasayansi wanasema ni matumaini bora ya mwisho ya kuepusha janga baya la hali ya hewa. Rais wa mkutano wa COP 28 Sultan Al Jaber aliyaita makubaliano hayo ya kihistoria na kuongeza kwamba mafanikio yake kamili ni utekelezaji wake. Kando na kuachana na matumizi ya nishati ya mafuta ghafi, mataifa yanakusudia pia kuacha kutumia gesi na mkaa wa mawe vinavyotajwa na wanasayansi na watetezi wa mazingira kama nishati mbaya ambazo zinachafua mazingira. Dhamira ya mkutano huo wa Dubai ni kwamba mataifa ya dunia yawe yameacha kabisa kutumia nishati hizo mbaya zinazosababisha ongezeko la joto duniani ifikapo mwaka wa elfu mbili na hamsini, na badala yake kutumia nishati safi au nishati mbadala. Je, malengo hayo yatatekelezwa? Hilo ndilo suala muhimu ambalo tutajadili na washiriki wetu ambao tayari kwenye laini ya simu ni naye uh, Linda Makau. Linda Makau ni kutoka huko Kenya, alishiriki kwenye mkutano huu wa COP28. Linda yeye yupo kwenye taasisi mbalimbali za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, hasa kwenye Umoja wa Afrika. Linda Makau, karibu katika mjadala wetu wa live talk. Asante sana Vilevile tunaye Shamim Zawadi, na yeye pia alikuwa mshiriki kwenye mkutano wa COP 28 kule uh, Dubai. Uh, Shamim Zawadi ni kutoka Tanzania. Yeye ni mmoja kati ya wanaharakati wa mazingira, hasa anapambana ili nchi au mataifa yaweze kutumia nishati safi. Nadhani sijakosea hapo, Shamim Zawadi, yeah, Haya, tunaye pia uh, Dikson Kamala kutoka kule Tanzania. Dikson yeye ni kijana, ni miongoni mwa vijana ambao wanahamasisha vijana zaidi kukabiliana au kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, ni kutoka kundi la Climate Leadership Empowerment. Dikson, karibu katika mjadala wetu wa Livetok. Uh, nianze na wewe Shamim. Uh, ulishiriki kwenye mazungumzo hayo hayo, mashauriano ya huko Dubai ya COP28, hivi vita vya ku, kwa ili inchi ziache kutumia uh, uh, nishati hii ya mafuta ghafi uh, na hizi nishati nyingine ambazo mnasema ni nishati chafu au mbaya, ni vita vya, mra, vya muda mrefu sana upande wenu wa uh, na wanaharakati wa mazingira tunaweza kusema kwamba baada ya wiki hizo mbili sasa, kuona mataifa wamekubaliana kuhusu jambo hilo, ni ushindi kwenu au bado ni mapema? Kwa mimi um, binafsi, nimesema, uh, ni takriban miaka thelathini sasa tangia uh, tuanze kuwa tunapambania au kupigania kuhusiana na maswala ya mabadiliko ya tabia nchi, tunapozungumzia matumizi ya mafuta ya sikukuu na laferi na haya, ni jambo ambalo tunasema ni jambo la heri kwamba kumekuwa na makubaliano, lakini je, makubaliano hayo yatakuwa ni na uhalisia iwapo yatatekelezwa? Kwa hiyo lengo hapo ni kuhakikisha kwamba tunafuatilia kama wanaharakati, ili kuhakikisha kwamba kile ambacho kimeahidiwa kinatekelezwa, ili kuhakikisha kwamba tunakuwa na mabadiliko ya tabia nchi. Nam, uh, Linda Makau, swali ni hilo hilo, ni ushindi hmm? ushindi upande wa nyie watetezi wa mazingira hasa ambao mnapambana mna na uh, athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kilichofikiwa huko Dubai ni ushindi hmm? Naam ni ushindi. um, ahadi za COP28, kuna haja kubwa ya kujitolea kwa kwa mataifa kwa ahadi za kupunguza um, uzalishaji wa gesi chafu. COP28 ilithibitisha ya kwamba uh, kujadili utekelezaji wa mikataba ya kimataifa kuhusu mazingira na mabadiliko ya tabia nchi ni muhimu sana, kwa hivyo ndio ilikuwa ni ni ushindi. Dickson Kamala, uh, hukuwepo COP28 lakini bila shaka ulifuatilia kwa karibu uh, mkutano huo. Wewe kama kijana ambaye uh, uko kwenye mstari wa mbele kuweza kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, wewe baada ya kusikia kwamba nchi zimekubaliana kuhusu kuachana na kutumia uh, hizo nishati ambazo zinasababisha joto au zinaharibu mazingira, umepokeaje uh, matokeo ya mkutano wenyewe? uh, nadhani tano tulikuwa tunafuatilia hasa kuona nafasi ya Afrika kwenye haya majadiliano, na nadhani wanaokumbuka baada ya mkutano wa Kyoto na Paris e, mpaka sasa kumekuwa na majadiliano mbalimbali. Kwa hiyo uh, kwenye hili la kuhamisha kutoka kwenye matumizi ya nishati chafu kwenda kwenye nishati jadidifu Uh, nadhani ilikuwa ni la msingi sana, kwa sababu mataifa mengi sasa yanaangalia ni namna gani ya kupunguza hewa ya ukaa ili kubakiza dunia salama, lakini e, changamoto iko pale pale kwenye uh, ahadi kwa sababu e, kama tuliona kutoka Kyoto kuja Paris conference kumekuwa na ahadi nyingi sana kwa ajili ya kutoa fedha hasa kwenye namna gani wanaweza wakabiliana na mabadiliko ya tabia nchi hasa kwenye hizi E, kama za Afrika ambazo uzalishaji wake e, ni mdogo. Um, uh, tumeona kumekuwa na kusuasua mara nyingi kwa kwa ahadi ambazo alizitoa kwenye hiyo mikutano. Kwa hiyo e, kwa sasa wanaweza, pamoja na hizi ahadi ambazo wameziweka zinaweza zikawa ni ahadi za kisiasa ambazo wakati mwingine zinaweza zitekelezeke, zikawa na matumaini machache mpaka kwenye mkutano mwingine ambao unakuja lakini Eh, kwa angalau kuwa na nia tu ya kuweza kutoa ahadi ni sehemu tu ya ya kuonyesha kwamba kuna kuna namna fulani ya kuweza kusonga mbele. Eh, kabla ya kuendelea na washiriki, Sunday, tunaambiwa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, tumpokee ajitambulishe na tuambie anachangia nini kwenye mjadala wetu. Ameshaondoka? Haya, basi, nirudi kwake Shamim, una swali la kuuliza? Sande, bila shaka swali langu kwa Shamim ni kuhusiana na swala zima la ufuatiliaji. Kuna baadhi tayari wanasema, wanaharakati hayo ni mafanikio, wengine wanasema kwamba ahadi zinaendelea kutolewa. Tukiangalia katika ahadi zingine zinazokuja kwa mkutano wa kopu wa ishirini na tisa na thelathini wanazungumzia kuhakikisha kama majengo yajengwe katika kuakisi hali ya kulinda mazingira halikadhalika kumaliza kabisa matumizi ya hewa zilizo chafu. Sasa pengine uh, swala zima la kuhakikisha haya yanafanyika, kumekuwa na mazungumzo mengi, lakini utekelezaji, siku zote watu wanalaumu kwamba hauonekani. Pengine nini ambacho mngependa kuona katika swala zima la, uteke, la ufuatiliaji wa utekelezaji wa hizi ahadi? Huko nako kuna changamoto zipi? Au wewe unaonaje ufuatiliaji utakavyokuwa kuendelea mbele? Um, asante sana. Uh, kitu cha uh, kwanza ambacho ningependa kusema kwamba ni tumepiga hatua uh, na baada ya kupiga hatua ni kitu gani ambacho kinafata? Na kwa kweli, kusema kweli, mimi ninampa nina pongezi sana rais wa COP28 um, na kwa sababu ameweza kuwa na msimamo hasa tunapozungumzia nchi za uharabuni, mi ninaamini kama kijana ni, ni watu ambao wana msimamo kwamba tukisema kitu fulani kinafanyika, kinafanyika. Kwa sababu nakoangalia nchi ya uh, UAE ama jiji la Dubai ilivyojengwa na kuangalia kwamba ilikuwa jangwa, ni vitu vinawezekana iwapo hela zipo na iwapo pia watu wamejituma kwa ajili ya kutekeleza kile ambacho tumetumwa kutekeleza, kwa sababu tunaanza na kuzungumzia maswala ya hasara na uharibifu ama loss and damage kwa Yani siku ya kwanza kabisa, uh, makubaliano muhimu yaliweza kuwekwa, na nchi zikaanza kutoa ahadi, na rais right, wa COP28 akawa amesema kwamba atafuatilia, atafatilia juu chini, ili kuhakikisha kwamba kila kitu ambacho kimeweza kuahidiwa kinaweza kutekelezwa na nchi husika ambayo imetoa hizo ahadi. Lakini pia zaidi ya mataifa mia moja na kumi yalijitolea kwa juhudi za pamoja pamoja, uh, kuongeza... Shamima, naona Shamima ndoandoga hali ya simu. Okay, hebu endelea kidogo. Kwa hiyo kwa hiyo nilikuwa uh, nasema kwamba zaidi ya mataifa mia moja na kumi yameweza kujitolea kwa juhudi za pamoja kuongeza mara tatu uwezo wa nishati mbadala ulimwenguni ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na ni kitu ambacho tunaweza kusema kwamba ni jambo la heri. Lakini katika pia majadiliano ya bahari, kitu ambacho mi -nilikuwa nakifuatilia kwa ukaribu zaidi ni kwamba kumekuwa na msisitizo juu ya umuhimu wa, wa, wa kuimarisha uchunguzi wa bahari, utafiti na usimamizi wa data ambazo zinapatikana kutokana na kupambana na mabadiliko ya tabia nchi baharini, kwa sababu bahari pia inakuwa ina jukumu ambalo inaibeba katika ku, ku- kuimarisha ama kuhifadhi dunia yetu. Lakini pia kwa atapata kwamba kuna zaidi ya nchi ishirini na moja ambazo zimethibitisha kwa, uh, kwa rasmi ya mafanikio ya mikoko na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kwangu mimi naweza nikasema yamekuwa ni, ni kitu ambacho kinahitaji sisi kama vijana kuzidi kupasa kupaza sauti zetu, lakini pia kuweza kufuatilia, uh, kwa ukaribu zaidi, ili kujua kipi ambacho kimefanyika, kwa sababu kama tunavyofahamu kwamba mwaka huu ilikuwa ni kuhakikisha kwamba nchi zimefanya nini. Nchi fulani imefanya kitu gani, na nchi fulani imefanya kitu gani, na je, ni namna gani ambavyo tunaweza kukaja pamoja kwa vile vitu ambavyo tulivifanya ili kuweza kuongeza kasi zaidi katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo ukiona, kila nchi ina ina ahadi zake, lakini kila nchi inajituma na kujitolea sababu unapoangalia athari za mabadiliko ya tabia nchi, unapoangalia athari za mabadiliko ya tabia nchi ni kitu ambacho unaweza kuwezi kusema kwamba tuta tutakaa na kuangalia mpaka tunasubiria mkutano wa COP29 utakapofika. Kwa hiyo sisi kama vijana tunazidi kufanya hamasa, tunazidi kufuatilia, tunazidi kujua ni kipi ambacho kimeweza kutendeka, lakini pia kupitia ukurasa wa COP28 uh, Dubai, Dubai wana post updates ya kile ambacho kinaendelea na kipi ambacho kimeweza kuafikiwa zaidi na ni kitu gani ambacho kinafata baada ya hapo. Kwa hiyo kwangu mimi nina imani japo kidichu Shukrani. Eh, basi tumkaribishe msikilizaji. Uh, karibu ujitambulishe na utuambie mchango wako kwenye mjadala wetu wa leo. Pia saka mimi, ni mpi, eh, mimi ni Josephat Ayora kutoka Atarvo Kenya Mwenye nimefuatilia huu eh, eh, mjadala huu eh, kwa karibu sana tena eh, nimeona hapa eh, watetezi hawa wetu wa, sana sana wa Afrika wanapoendelea kufuatilia haya maneno kwa karibu, mara mingi naona eh, kutekeleza kunakuwa ni kugumu zaidi. Je, nauliza hizi ahadi wakati asitatimilika ama sitimizwe, je? Hawa watetezi wako na, na na nini, wako na meno eh, yani wako na nguvu ya kuweza kufuatilia kabisa, ili waweze kuonyesha kweli hawajaridhika, wanapoenda katika ile mikutano ama ni ile ni kuenda huko tu kila mwaka na wanaambiwa tuta tuta tuta na watu wakiendelea kuumia? Ndio swali langu, nilikuwa naomba waweze kunichibu. Shukrani sana mm -hmm, Josphat Ayora kutoka mm -hmm, kule hey, Tarbo Kenya. Nafikiri hili swali tumrushie Linda Makau kutoka huko mm -hmm, Kenya. Ulikuwa COP 28 umemsikia, uh, Josat anavyouliza, mna meno mna nguvu za kutosha kuhakikisha hizi ahadi za tutatutatutafanya tuta, tutafanya lakini zinatekelezeka? <laughs> naomba mjibu. Nam, ningependa kuzama kwa kina uh... Mwanzo kuhamasisha jamii elimu kuhusu uh, umuhimu wa kupunguza matumizi ya mafuta ya visukuku na kuhamia kwenye visha, uh, nishati safi ni muhimu sana katika jamii. Um, jamii inahitaji kuelimishwa katika jitihada za mpito kwa njia endelevu na tukiongelelea kuhusu mabadiliko kwenye nishati, kuna umuhimu wa kuhamia kutoka kwenye nishati inayotokana na mafuta ya visukuku kwenda kwenye uh, uh, uh, vyango uh, visivyo na uh, vya visukuku uh. Hii inajumuisha matumi, matumizi ya nishati ya mbadala um, kama vile jua, upepo na nishati ya maji, maji ili kupunguza matumizi ya mafuta ya visukuku. Vilevile ni muhimu um, wanajamii kujihusisha katika um, uh, mikakati ambayo serikali imeweka ili kupigana na hali ya mabadiliko ya, ya anga. Shukrani uh, li, shukrani Linda. Kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, tumkaribishe na yeye atuambie anachangia nini. Asante sana kwa, majina ni uchieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia kuhusu mkutano ambao viongozi wa dunia waliweza kupitisha kwamba waweze kupunguza utumizi wa mafuta ghafi. Naona ya kwamba hizi e, nchi tajiri hasa hazijakuwa tayari katika kupunguza matumizi ya mafuta haya. Ni kwa sababu uh, kuna nahisi kwamba kuna yale faida ambayo wao wenyewe wanapata wanapotumia mafuta ghafi e, japo inaleta hatari katika mazingira na inachangia mambo mengine ambayo labda yanaathiri yule mtumizi ama mwananchi wa chini, lakini nchi tajiri duniani hazija... sioni kama wana wameafikia ama hata wana lengo la kuweza kupunguza utumizi kwa sababu hawajaweza kuwa tayari kwa sasa e. na lengo yao ya kufikisha, kufikia mwaka wa elfu mbili thelathini sioni kama litaweza kutimia. Kwa hivyo mimi kiujumla nahimiza tu hawa viongozi waweze kutilia maanani na hasa wale watumizi ambao wanaitumia hapa kubwa zaidi ndio waweze ku, kuzingatia hapa kuu. Lakini katika bara la Afrika bado sioni chochote. Asante sana, ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa kenya. Shukrani sana Ochieng George, mchangiaji uh, wa muda mrefu sana uh, kwenye mjadala wa Live Talk. Huwa yeye anachangia zaidi, na umemsikia Sunday, ye ni kwamba haamini yeah, haamini mm -hmm, kwamba hili litafanyika haamini na sio peke yake tu, kuna wengi hawaamini. Umemsikia hata yule aliyetangulia ule mm -hmm. Josat naye kasema, sasa hawa wanaharakati watahakikisha vipi hili linatekelezeka? Nafikiri nilo swali yeah, ambalo Dickson unasikia nyewe, wanaharakati mnaulizwa, je, mtafuatilia vipi kuhakikisha kwamba hizi ahadi sasa angalau hatimaye zinatekelezwa? Sasa nadhani nadhani uh, kutoka kutoka kwa mchango uh, wachangiaji, wa wachangiaji ambao wamechangia wawili kutoka nchini Kenya. Uh, kuna vitu ambavyo lazima uh, tuviweke sawa. Kwa mfano eh, nchi za Kiafrika uh, bado zina- bado hazijafika kwenye eh, ile tunaweza kusema kwamba ni asilimia mia moja kwa mia kwenye nishati jadidifu na tukumbuke kwenye historia kwamba haya mataifa yamesha kuwepo zamani, wamejijenga kiviwanda, wanazalisha na wako kwenye wakati mzuri sana wa kuweza e, wakisema kwamba wanaweza kuhamisha kuhamishika, kuanza kutumia nishati jadidifu e, wao wame, kwa kwa nchi zao inaruhusu, lakini kwetu sisi, kwa mfano ukiangalia miundombinu kwa e, <laughs> mfano kuna wakati ambako unajiuliza una je, mnaweza mkawa na vituo vya ya magari yanayotumia umeme kwenye taifa, um, wakati bado hata e, e, suala la umeme tu ni changamoto tu kwenye makazi ya watu ya kawaida e, unaamishaje? E, matumizi ya kuachana na masuala ya mafuta kwa kipindi kama sasa hivi e, kwa mfano angalia kama sisi hapa Tanzania ndo tumegundua tu e, siku za, za karibuni e, Mchuchuma na Liganga kuanza kuchimba chuma na na makaa ya mawe kama sehemu ya kuweza kuzalisha na kujenga miundombinu kwa kutumia chuma inayozalishwa Tanzania. Ee, ukisema sasa hivi tufunge maana yake ni kwamba kuna hasara kubwa za kiuchumi. Ee, lakini um, ukitizama uki, tu kwa hali ya, ya, ya ujumla utaona kwamba e, mataifa ya Afrika bado yanahitaji Eh, na nafasi eh, na kwa at least miaka kadhaa ili kuweza ku, ku, kuendana na kasi ya dunia ambayo inahitajika kwa sasa hivi. Kwa hiyo eh, suala la la kihistoria ni la kuzingatia eh, kwa sababu nadhani eh, wakati mwingine Afrika tumekuwa tunaingia tuna kwenye ajenda ambazo ni kubwa ambazo ulimwengu unazitaka, lakini eh, kulingana na historia yetu bado tuko nyuma nyuma kidogo. Kwa hiyo nadhani eh, kwenye sasa kwenye usimamizi E, mtakumbuka kwamba fedha zote ambazo zinatoka zinapitishwa kwenye e, taasisi ama ya, ama serikali. Na kwenye serikali nyingi za Kiafrika tumeona kuna uchepushaji wa fedha. Kwa mfano, fedha zinakuja kwa ajili ya utengenezaji wa programu fulani ambayo inahusiana na masuala ya ya mabadiliko ya, ya tabia nchi, lakini serikali inahamisha zile fedha na, na kuzipeleka kwenye e, no. bajeti nyingine ambayo haikidhi kwenye ile eneo. Kwa hiyo nadhani No. Eh, kuna haja sasa ya kuweza kuona mataifa yetu hasa na wadau, eh, tunaweza kuendelea kukumbusha kwamba hawa, eh, wahisani walioahidi wa watoe fedha, lakini eh, bado kuna changamoto kubwa sana kwenye Sawa bwana Dixon, nakushukuru kushukuru sana, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini ya simu. Uh, ndio tunakaribia kukamilisha sehemu yetu ya kwanza ya kipindi hiki cha Live Talk. Tafadhali kaa tayari kungana nasi katika sehemu ya pili kwa njia ya mtandao wetu www. voaswahili. com. Wachambuzi wetu tunaoshiriki nao pamoja na Dikson ni Shamima Zawadi na Linda Makau, wote eh, katika sehemu hii ya kwanza, nawashukuru, mwendelee kubaki kwenye laini ya simu. Tuelekee katika sehemu ya pili. Hapa studio ni Sunday Shumain, ukishirikiana na mwenzangu Patrick Ndwima na upande wa pili Aida Isa. Usikose, ungana nasi katika sehemu ya pili. Hii ni sehemu ya kwanza ya kujadili kuhusiana na mkutano wa COP 28. Ingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wa Live Talk ambapo tutasikika tutaendelea kusikika katika hizi dakika 30 za mwisho kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kama mlivyosikia ni kwamba tunaendelea kuzungumzia matokeo ya mkutano wa hali ya hewa COP28 ambao ulifanyika kule Dubai na ulimalizika Jumatano wiki hii. Naomba nirudi kwako Linda Makau. Uh, mashauriano tumesikia kwamba yalikuwa magumu na ilifikia uh, uh, muda fulani ambapo kabla ya kuandika uh, kabla ya kuandaa uh, lile tangazo la mwisho ili iwe makubaliano au mkataba, kulikuwa sehemu ambapo walikwama au mlikwama. Hebu tueleze, mataifa yale ambayo yanashutumiwa kwamba ndiyo yanachafua zaidi mazingira, yale ambayo ni mataifa tajiri we ulipokuwa kwenye mkutano wa COP28 ndio walikuwa pingamizi zaidi, au baadaye waliona kwamba kuna muhimu wa kuweza kufikia jambo hili? Sababu wanasayansi walionya, ripoti zinasema kwamba mfano huu, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu ulikuwa ndio mwaka ambapo tulishuhudia joto kali zaidi ambalo halijawahi kushuhudia. Na athari zake mliziona mpaka leo zinaendelea, mafuriko huku na huku, karibu nchi zote za dunia hebu Uh, Balozi Linda Makau tuwambie, nchi zile ambazo zinachangia zaidi kuchafua mazingira au kuongeza joto duniani, ulivyoona wewe, walikuwa na msimamo upi? Waliamini kwamba sasa wakati umewadia kuweza kufikia jambo hili la kupunguza joto duniani? Natusikia Linda, Linda, natusikia. Halo Linda. Naona hayupo kwenye laini ya simu. Shamim, alo? yes. ni Shamim, okay. Ya Linda naona ameondoka kwenye laini. Basi sijui kama umesikia swali langu. A yeah, nimelisikia na kwa sababu uh, tunapozungumzia zile dakika za mwishoni mwishoni pale uh, nakumbuka tuko vijana wengi sana ambao tulikuwa tumesimama mlangoni kwenye zile wanapoingia kwenye kufanya negotiations wanaziita, na tukawa tumeungana kama wanaharakati kusema kwamba tunahitaji lugha ya mafuta ya kisukukuu katika Uh, zile documents za mwishoni kwamba haipo kabisa, na tunazungumzia kuhusu, um, you know, kuhusu mambo ya um, nishati mbadala, lakini ni kitu ambacho ha hawajakipa kipaumbele na hakijazungumziwa mm -hmm. Mm -hmm. Na kile ambacho nilikuja kugundua kwamba nilipokuwa nasoma documents za nchi ya Afrika au maamuzi ya nchi ya Afrika ni kwamba wengi walikuwa wanazungumzia maswala ya ubadilikaji ama adaptation kwamba sisi kama Afrika kile ambacho tunahitaji ni tunahitaji kuangalia zaidi adaptation. Kwa hiyo kama hatupati hela ya adaptation katika bara letu, uh, then hatuwezi kukaa na kuanza kuzungumzia kuhusu uh, kwa Kiingereza tunasema phase out um, ama kuacha kutumia mafuta ya kisukuku kabisa, kwa sababu ni sisi ni nchi so, nchi nyingi za Afrika ni nchi changa, ni nchi ambazo yani zina muda mfupi sana baada ya kupata uhuru na vitu kama hivyo. Kwa hivyo utapata kwamba vizingiti um, uh, vingi zilikuwa zinatoka kwenye uh, bara la Afrika na nchi ambazo ni nchi za kusini ama Global South Country. Kwa sababu walihisi kwamba kuna ule yani kila mtu anavuta kwake kwamba zile nchi za kaskazini zina mpaka sisi tuache haya mafuta um, tusia tusiyatumia kabisa, ili wao waje kuyatumia na vizazi vyao vya kesho. Kama utakumbuka, mwaka jana kwenye mkutano wa COP27, uh, nchi za Afrika pia zilipendekeza kwamba, iwapo kama utaniruhusu niseme kwa Kiingereza, iwapo nchi za uh, kanda ya kaskazini zitaweza kulipa kile ambacho tunaita premium ambazo zipo ni sawa na kile ambacho kinapatikana ardhini, equivalent to what is on the ground then itasaidia hawa um, wananchi ama uh, bara la Afrika kuacha kuendelea kufanya nini? Kuanzisha miradi mpya kwa ajili ya kuweza kupata mafuta ya yeah, sikukuu. Yes, lakini ukiangalia pembeni kwa hiyo ikawa ni kitu ambacho kilizua mjadala zaidi kwenye mkutano wa COP28 kwamba mwaka jana tulisema hichi na hatukuchukuliwa yani, tulichukuliwa poa lakini kwa hiyo mwaka huu hatutofanya hatu maamuzi yoyote mpaka tuone kile ambacho tunaweza kukizungumzia kimeweza, kimeweza kutekelezwa kimeweza kuangaliwa kiundani lakini naweza nikasema kwamba ni kitu ambacho hakikuangaliwa haki, kiundani zaidi bali maamuzi yalifanywa tu, na ukiangalia kwenye suala la, la adaptation ni kitu ambacho kiko pending kabisa, hakijakubalika na naona ni kama itakuwa ndio ajenda kuu ya mwakani kwenye COP29 na pia viongozi waliweza ku-, waliweza ku, ku kusema kwamba of course ime- sayansi imezungumza, tumeweza kuona kwamba sayansi imekuwa ikizungumza tangia miaka stini, sasa lakini, ni jukumu lipi la sisi kama viongozi wa Kiafrika, kama walivyokuwa mezungumza wawasilishaji wenzangu kwamba mimi uh, kutoka Afrika, kile ambacho unahitaji ni chakula. Unakuja kunizungumzia masuala ya nishati mbadala. Je, nishati mbadala yenyewe kwani itakuwa ni elfu mbili ya kitanzania au itakuwa ni elfu tano ya kitanzania? ki la hasha inakuwa ni ghali mno. Kwa hiyo ni jinsi gani ambao tunaweza tukawa na ule usawa wa kuweza kufanya, tunasema equal transition ama just transition kwenye nishati mbadala ni jinsi gani ambayo tunaweza kufanya hiyo. Na kitu kingine apo kuza cha mwisho kabisa naweza kusema ni kwamba kunakuwa hamna ule umoja, ni chakuja gundua, hamna ule umoja wa viongozi wa Afrika kwamba kila mtu anakuwa anataka avute kwake. Hamna ile kusema kwamba sisi kama bara la Afrika tunazungumzia ajenda, ajenda ama elfu mbili sitini na tatu ya ya Afrika tunayohitaji ama the africa we want, lakini tukifika kule kila mtu anakuwa na ajenda yake kwamba mimi nataka hiki, nataka hiki, nataka hiki, nataka hiki, lakini tulivyokuwa na sauti moja kama wenzetu wawili umoja wa Ulaya wanakuwa na sauti moja, sisi umoja wa Ulaya tunataka moja, mbili, tatu. Kwa hiyo wanakuwa wote wanatufatilia kwa pamoja na inakuwa ni, kwa hiyo sisi kama vijana tunaweza kukaa pale honestly kuanzia mida ya saa kumi na mbili mpaka saa sita usiku tukiwa tunasubiria ni kitu gani ambacho tutaweza kufanyiwa maamuzi hasa tunapozungumzia lugha ya mafuta ya kisukuku na mwisho wa siku, kesho yake tarehe kumi na tatu iliweza kuzungumziwa, na kama nilivyosema mwanzo ni mafanikio, lakini je, utendaji wake na wenyewe inabidi tuweze kuufuatilia kiundani zaidi, tujue itakuwa vipi na nane atakuwa anahusika kama mhusika mkuu. Asante, shukran sana Shamim. Uh, naona hili swali ambalo ume, uh, ume, umegusia hapo la kutokuwepo sauti moja kati ya nchi za Afrika naona uh, Linda yes. Makau, wewe uko kwenye umoja wa Afrika na nakumbuka uh, mkutano wa Nairobi kuhusu hali ya hewa uh, angalau ilionekana kwamba nchi za Afrika walikuwa na sauti moja kuhusu hili swala zima la uh, mabadiliko ya hali ya hewa. Je, kwa nini unadhani nchi za Afrika wanapofika kwenye mikutano hiyo kama lavyosema Shamim, wanakuwa hawana sauti moja na ninyi kama vile watu ambao mnapiga kampeni kuhamasisha nchi za Afrika kwenye umoja wa Afrika mnafanya e, nini ili kuhakikisha kwamba nchi zote zinakuja pamoja na kuwa na sauti moja inapokuja suala hili e, zima la kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa? Nam, ningependa kuunga mwenzangu uh, uh, Shamim kama sijakosea uh, na ningependa kuchukua hii angle ya Afrika. Uh, Afrika inakabiliwa na mabadiliko ya hali ya anga na tabia nchi, ingawa michango yake kwa ujumla katika uh, uzalishaji wa gesi chafu halija halijalinganishwa na nchi zilizoendelea zaidi, ama like um, the host country ya COP28. Nchi za Kiafrika zinaathiriwa sana na athari za mabadiliko ya hali ya anga kwa sababu ya utegemezi wao mkubwa kwa kilimo, rasilimali za asili na miundombinu dhaifu. mm -hmm. E, na haswa hapo ndipo uh, kuna changamoto kiasi kuhusu nchi zenye uzalishaji mkubwa wa gesi chafu kama vile UAE. Uh, mara nyingi nchi hizi zinaweza kuwa na uzalishaji mkubwa wa gesi chafu kutokana na shughuli zao za viwanda ucha, uh, na uchimbaji wa ma, uh, mafuta au gesi na matumizi makubwa ya nishati. Hata hivyo, katika miaka ya hivi karibuni uh, kumekuwa na jitihada za kuhamia kwenye nishati safi na teknolojia zisizo na uh, uh, uchafuzi wa lengo la kupunguza uz, uh, uzalishaji wa gesi chafu um, kwa upande wa uh, fedha nafikiri hapo ndipo Uh, kuna changamoto lingine kwa sababu uh, nchi zinazotoa uzalishaji mkubwa wa gesi chafu mara nyingi zinakabiliwa na changamoto za kutafuta mbinu za kupunguza uzalishaji huo uh, wakati uh, zikihakikisha ukuaji uh, wa kiuchumi, na unajua like um, uh, Afrika pia inategemea uchumi huo wa nchi zingine za, za nje, so kuna wito wa kuwajibika kifedha kwa nchi zinazoendelea zaidi uh, lakini tuwe like um, Uh, very um, tu, tunafaa kuwa strict na na na Afrika yetu um, kwa nchi zinazoendelea zaidi ikiwa ni mo, pamoja na nchi za uh, guba kama uh, UAE kusaidia nchi zinazoendelea kwa kutoa rasilimali na teknolojia ili kusaidia kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya anga. Asante sana, uh, so, Balozi Linda Makao yes. Kuna matumaini? Ndiyo, bila shaka. Sunday, um, Dixon alipozungumza alikuwa naye mwenyewe anakwamba na mashaka mashaka hivi. Hana, anasema kwa nchi za Afrika kufikia hiki kiwango, mfano tuanze kutumia uh, tuachane na kabisa kutumia uh, mafuta, mafuta tutumie sijui okay, magari ya umeme na nini anaitakuwa ni kazi kubwa sana mm. Lakini Dixon, mfano kuna hivi vingine ambavyo vinachangia katika kuharibu mazingira, kama mfano Tanzania nadhani mlichukua hatua -hmm. ya ku, kupiga marufuku matumizi ya kuni nafikiri kupiga marufuku matumizi ya kuni ikifika wakati wa kupika chakula. E, hili mfano kutumia kuni ni jambo ambalo serikali zinaweza zikachukua hatua mara moja, na lika, likaweza kutekelezeka kutekele sababu mfano kama vile Rwanda Rwanda leo wanatumia uh, ni kweli wanapikisha wana nini uh, jiko la, la, la, la gesi na imechangia zaidi kupunguza kukata miti ambayo miti ndiyo inazalisha nini mkaa wa mawe hili nchi mpaka tusubiri sijui mwaka wa elfu mbili na thelathini ili tuweze kushawishi jamii zetu ziachane zi kutumia na kuni na mkaa wa mawe e, sasa ki, kinachofanya kinacho, kinacho watu watumie mkaa wa mawe e, si kwa sababu hawataki kutumia gesi yani kuna kuna ile historia ya ya Wafaransa eh, yule walivyoandamana wakasema bei ya mkate imekuwa juu sana. Waka, eh, malkia yule akaambia akasema kama hamuwezi kununua mkate sasa nunueni keki. Yaani maana yake kwamba uh, kwa mwananchi wa kawaida ambaye eh, anaishi kwenye mazingira ya kawaida ukimwambia mtungi wa gesi wa elfu thelathini eh, na saba kwa uchumi wake wa kawaida, wengi hawawezi ku afford. Na kwa mfano kama Tanzania naona kuna eh, hii project ya Mtwara ambayo walikuwa wanazalisha uh, gesa ambayo inakuja kutumika majumbani eh, wamejitahidi kufungia kwenye baadhi ya ya kaya, lakini eh, ukiangalia kwa kwa jiji la Dar es Salaam Eh, ni kama robo tu ambayo wameweza. Maeneo mengi ya Dar es Salaam baada ya yapimwa makazi yalivyotengenezwa na ujenzi orera, ni ngumu sana kuwa na ile huduma ya kufikisha gesi kwenye makazi ya watu. Kwa hiyo maana yake njia ya pili ni kununua gesi ambayo eh, kwa kawaida bado ni gari sana kwa mwananchi wa kawaida. Na ukiangalia kwa mfano shughuli nyingi ambazo zinafanywa na watu katika jiji la Dar es Salaam ambako ni population kubwa sana, ambayo ina wakazi wengi sana Tanzania, wanatumia mkaa na kuna takwimu ambazo zilikuwa zinasema kwa takriban eh, mwezi mmoja Dar es Salaam inaweza kiwa imetumia zaidi ya tani ya gunia 20, eh, uh, tani ishirini uh, tani 20 za mkaa ambazo zinatumika kwenye matu, kwa ajili ya uh, shughuli za binadamu kwa hiyo watu ambao ni wachuzi wanaokaanga dagaa, wanaopika vyakula, kina mama lishe, mama ntilie kwenye migahawa, sehemu mbalimbali za masokoni na nini, utafuta wengi wanatumia mkaa, na kumekuwepo na doria mbalimbali za polisi, yaani kwa ajili ya kudhibiti, lakini bado uh, ni ngumu sana kuzuia kwa sababu ndo chanzo cha nishati ambacho kinazuiwa. Kwa hiyo eh, kama kungekuwepo na jitihada, kwa mfano, fedha ambazo walikuwa wanasema wahisani wamejitolea kwenye kama ahadi nadhani zingekuwa ni kupunguza kwanza ama kuwa injected kwenye mfumo wa kutoa gesi, ili wananchi waweze kupata uh, kununua gesi kwa bei rahisi, ambayo ingeweza kuwa ni sehemu ya kusaidia kwa nishati eh, jadidifu kwa ajili ya kulinda mazingira eh, lakini namba mbili eh, ukiachana na, na na swala la la kuinjekti hera Je, eh, kuna ba, kwenye makazi ambayo tunatumia tuna, tuna, tuna je usalama wa, wa matumizi ya gesi na ukoje? Kwa hiyo nadhani bado kuna uhitaji wa elimu zaidi kwenye hilo eneo, ili wananchi sasa waweze kutoka huku wanaofanya. Lakini kuna maeneo, kwa mfano kama sasa hivi kama mashule mashuleni na magerezani na kwenye hospitali eh, kwa mfano, wao wameanza program kabisa ya kuweza kuachana na matumizi ya kuni wakaanza kutumia eh, eh, gesi eh, kwenye magereza ambako kuna wafungwa na mahospitalini na kwenye mashule mbalimbali. Lakini bado kwa jiji la Dar es Salaam ni ngumu sana kupambana na matumizi ya mkaa, kwa sababu ndo chanzo cha nishati ambacho ni rahisi na kila mwananchi wa kawaida anaweza akaweza kuafford na akaweza kutengeneza faida lakini ikamsaidia kwenye hata mtu wa kawaida wakipataa chini akaweza kuishi. Kwa hiyo nadhani eh, bado mkanganyiko ni huo ambao eh, unatokea kwenye maeneo kama hayo, lakini eh, nadhani hata kwenye kwenye uamaji wa ambao ulikuwa ni mjadala waliokuwa anauzungumzia kwamba sasa hivi sasa inabidi tuondoke kwenye kwenye uh, matumizi ya mafuta visukuku na kuenda kwenye nishati jadidifu. Eh, ukipiga taswira kubwa kwa bara la Afrika na tu, wamezungumzia wenzangu kwamba kwa nini Afrika tu ina sauti moja, lakini ukiangalia Afrika ni kama bara changa hivi sasa hivi inajitafuta, na kwenye kujitafuta eh, wanatafuta ni wapi kuna wawekezaji ambao wanaweza kuja kuwekeza kwenye nchi zao, na baada atuja wana sera kama za, za, za Afrika nzima kwenye maeneo ya uwekezaji. Kwa hiyo kila mtu anajaribu pambana kuona ni namna gani anaweza akavutia uwekezaji kwake. Na hao wawekezaji wamekuwa wana triki moja, ni kwamba e, wengi wamefunga viwanda vya makaa ya mawe kule nyumbani kwao, lakini hivyo viwanda wanakuja kufungua Afrika. Kwa mfano ukifanya tafiti utakuta makampuni fulani ambayo yalikuwa anazalisha Ulaya, baada ya nishati ile kufungiwa, wanatafuta sehemu nyingine Afrika, ambao wanawekeza kwenye vyanzo vile vile vya, vya uzalishaji Ambavyo vinawapa eh, eh, bidhaa kwa bei kwa uzalishaji wa bei rahisi. Na kwa nini hizo nchi zinakubali ya? hao watu warudi tena kuja kuwekeza kwenye makaa hapo. Nafikiri fikiri ndipo kuna tatizo hapo hapo. Dickson, turuhusu kidogo tusome maoni ya, ya wasikilizaji kwenye Facebook alafu tutaendelea baadaye. na moja kwa moja basi, maoni ya msikilizaji inaanza nawe ni Veki Njonjo, ukiwa Kisumu kule Kenya, unasema je, miaka sita inatosha kwa dunia nzima kuwa na kawi safi? Ni vigumu sana na sisi Afrika tujikaze, bali itachukua muda sana. Huyu anaitwa Maverick Felix, ya kusema anatoka wapi, anasema mnawezaje kupunguza matumizi ya nishati wakati nyiwe wenyewe hamjiwezi hata kutoa nishati yenyewe? Haya. <laughs> Nazaeli Madede yeah, kwa upande wake yeye akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema kuna ugumu sana wa lengo la kupunguza matumizi ya mafuta ghafi ifikapo mwaka 2030 kwa sababu ya athari za kiuchumi ambazo zinaweza kutokea. Huyu Suleiman au Selemani Sambai Mahona kutoka Tanzania, Singida, Iramba, Museko Mpambala anauliza ndugu mtangazaji wa VOA, hebu waulize wataalamu wetu ambao wameshiriki hapa. Je, yeah. Kwa upande wa mlipaji wa nauli, bei itashuka au itaendelea kupanda? <laughs> <laughs> namsikia Selemani nati Jaimo anasema kwamba itakuwaje jamani, hata Uganda nao na Museveni watauza mafuta yao itakuwaje? Mbona kama vile amwapi nafasi ya kuwapa huruma? <laughs> <laughs> Nadhani hapa namaanisha ule mradi wa kuanza kuchimba <paranoid> mafuta kule Uganda kule kwenye ziwa Albert. Haya, tumalizie na huyu Godfrey Andrea Anasema kuondokana nishati ya mafuta itakuwa kazi ngumu kweli kweli. Haya, maoni yako wewe msikilizaji, tafadhali endelea kwenda kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili wa Facebook, uendelee kutuma maoni yako pale kwenye mjadala wetu hii leo. Haya, mchambuzi alikuwa anazungumza pale Patrick alikuwa Dikson sababu ye, yeah, alikuwa anazungumzia kwamba kuna zile nchi za Magharibi, makampuni yao yalikuwa ameachana na kuendelea kuzalisha mkaa wa mawe, lakini wanakuja Afrika wanaendelea na shughuli hiyo. Kwa hiyo nikamwambia ini Zawadi, zawadi, kabla ya kufikia mwaka elfu mbili thelathini kabla ya kufikia mwaka elfu mbili na hamsini ni kweli uh, ni uh, lakini nafikiri kuna mambo yanaweza kafanyika kabla ya hapo. Nyie kama vijana wanaharakati wa masuala haya ya mazingira e, kabla ya kufikia malengo hayo, mnaona nchi zetu mfano zinatakiwa kufanya nini? Nchi za Afrika Mashariki mfano zinatakiwa kufanya nini? Nyie wanaharakati mtafanya nini? Jamii wafanye nini? Hebu tueleze. Ah, asante sana ah, swali zuri, kwa sababu siku zote mi wanaambiaga watu kwamba mimi siwezi kukaa nikamsubiria mtu ambaye aliharibu bara langu ama aliharibu nchi yangu ama nyumbani kwangu kuja kuijenga. Kwamba, you cannot wait for someone who destroyed your home to come and rebuild it. Kwa sababu hawa watu ndo waliharibu bara la Afrika, alafu hawa hawa watu ndo tunasubiria waje kufanya nini, kuliweka bara la Afrika katika mfumo sawa ama mfumo sahihi, ni kitu ambacho hakiwezekani. Kwa hiyo mimi um, ningependa kuwashauri kwamba kila mmoja achukue jukumu pale ambapo unaona kwamba una uwezo wa kufanya kitu fulani, una uwezo wa kutumia gesi, una uwezo wa kutumia kile ambacho unahisi kwamba kita, kitasaidia katika kupunguza uh, mabadiliko ya tabia nchi, then nitasema kwamba chukua hatua kwa sababu mabadiliko ya tabia ya nchi hayabagui, hayachagui wala Mtanzania, Mkenya, Mganda hayachagui. Kwa hiyo ni wakati wa sisi kama Waafrika kuungana na kila mtu kufanya kila ambacho anakiweza kwa kwa wastani wake au kadri ya uwezo wake ili kuhakikisha kwamba tunapambana na mabadiliko ya tabia nchi. kwa, kwa tuache sera za kusema kwamba tunasubiria nchi za kanda ya kaskazini zije kutusaidia au zije kutukomboa, maana ndo ni zile zile nchi ambazo ziliweza kuharibu hili hili bara. Kwa hiyo ni, ni kitu ambacho inaweza kusema kwamba ni tuangalie ni jinsi gani ama ni mbinu zipi ambazo tunaweza kuzitumia, kwa sababu kuna mbinu ambazo zilikuwa zinatumiwa na wazee wetu zamani ambazo zilikuwa zinafanya kazi na zilikuwa haziathiri wala kuharibu mazingira. Kwa hiyo ni jinsi gani ambao tunaweza tukapambanua hizo mbinu, kwa sababu tunapozungumzia teknolojia, teknolojia inahitaji ufadhili, inahitaji hela nyingi sana, na sisi kama bara la Afrika ama Afrika Mashariki tunaangalia ni jinsi gani sisi kama um, kanda ya Afrika mashariki tutaweza kufanya kazi kwa pamoja, na pia sisi kama wanaharakati tuweze kukaa na kuzungumza na viongozi wetu na kuwashauri na kuhakikisha kwamba ni jinsi gani weza wakahusisha vijana, kwa sababu bara hili ni bara changa, kama tunavyojua, ni bara changa, lakini pia ni bara ambalo asilimia sabini na tano ya rasilimali zake bado bado hazijaguswa ama, 75% of its natural resources are still intact. Kwa hiyo ni jinsi gani ambayo tunaweza tukatumia rasilimali hizi kwa njia ambayo ni endelevu, ambayo haitaweza kuzulia kizazi cha leo na kizazi cha kesho au kizazi kijacho kwa hio tuweze kutafuta mbinu ama namna ambayo tunaweza tukapambana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kadri ya uwezo wetu, kuliko kukaa na kusubiria watu wa nchi za magharibi kuja kutufanyia na kutupangia kile ambacho tunapaswa kufanya kama Waafrika. Asante Linda Makau, swali ni kama hilo hilo. Mfano uh, Kenya kuna kitu wanaweza wakafanya, uh, kuhusu kuanza kutumia teknolojia ya nishati safi kabla ya kusubiri hayo malengo ambayo tunatarajia atakuwa ameweza kutekelezwa mwaka elfu mbili na thelathini mwaka elfu mbili na hamsini Mpande wa Kenya mfano, nimeona rais William Ruto ameonekana kwamba ni bingwa sana mm, wa kutetea kulinda mazingira. Je, unaona kunaweza kuwa kunafanyika nini wakati huu, kabla ya kusubiri hayo malengo ambayo eh, mataifa huko Dubai yamejikubalisha kufikia eh, katika kipindi hicho nam Uh, ni muhimu kwa serikali na makampuni kuelekeza uwekeze uwekezaji uh, katika teknolojia uh, mbadala ya nishati kukuza na kusambaza teknolojia ambazo uh, hazitumii mafuta ya visukuku ni, ni hatua muhimu uh, kuelekea mfumo wa nishati endelevu nchi. Uh, na jamii zinaweza kuchukua hatua kadhaa uh, muhimu kupigana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwanza, ni muhimu kuzingatia matumizi ya nishati safi na endelevu kama vile nishati ya jua, upepo na nguvu za maji, badala ya mafuta na makaa ya mawe uh, yanayochafua mazi, mazingira. Kukuza usafiri endelevu uh, kama vile matumizi ya usafiri wa umma, baiskeli na magari yasiyo ya, uh, ya na, na hewa chafu ni hatua nyingine muhimu pia. Uh, kuna umuhimu wa kupanda miti kwa wingi kama vile uh, rais alivyotuelekeza ili kurejesha misitu uh, na kupunguza hewa ya kaboni dioksidi. Uh, uh, elimu na ufahamu kuhusu mabadiliko ya tabia nchi pia ni muhimu, ili kuelimisha jamii na kusaidia watu kuchukua uh, hatua binafsi na uh, za kuhifadhi mazingira. Uh, mwisho, ndiyo. Uh, serikali zinaweza uh, kuweka sera na sheria zinazounga mkono yaani policies juhudi za kupunguza uh, uzalishaji wa gesi chafu na kukuza teknolojia endelevu. Ushirikiano wa kimataifa na mikataba pia ya mazingira ni muhimu pia kwa um, kudhibiti uh, mabadiliko ya tabia nchi. Kwa kufanya hivi kwa uh, pamoja, nchi na jamii uh, zinaweza kuleta mabadiliko chanya na kupunguza uh, athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa siku zijazo. Asante. Shukrani sana Kamala Dickson, eh, wewe unasemaje? Mfano upande wa upande wa wa wa usafiri, si tunaweza kutumia bodaboda zinazotumia umeme, hilo silinawezekana, na mambo mengine pia nadhani na, na, kwa kwa Afrika sasa hivi wangeongeza kwa mfano kama kwa jiji la Dar es Salaam, umeona kuna mpango wa mabasi ya mwendokasi yanaitwa rapid transport. Uh, yanatumia ya mafuta sawa, lakini nadhani kiwango chake kama yangekuwepo mengi yangekuwa yanahudumia wananchi wengi kuliko kila mwananchi kuwa na gari yake ambayo zinazalisha hewa nyingi ya ya ya ya carbon dioxide. Kwa hiyo nadhani kuwepo sasa na miradi kwa sababu eh, nadhani Afrika bado eh, changamoto zetu ni zile zile kwamba umeme bado ni changamoto na hatuwezi kuwa na njia nyingine mbadala za, za za haraka lakini kwa mfano kupunguza eh, idadi kubwa ya ya ya, ya magari na bodaboda boda ni kuweka usafiri wa umma ambao unaweza wakachukua watu wengi kwa pamoja, na kuimarisha kwa mfano kama kuna train ambazo zinaweza kufanya kazi eh, kwenye baadhi ya, ya miji na miji, kupunguza mabasi mengi na kupunguza usafirishaji wa mizigo eh, zikaweza kufanya kazi kwa Eh, matumizi machache ya mafuta ambayo inaweza ikazuia eh, kuzalisha sana kwa hewa ya eh, hewa ambayo inasababisha greenhouse. Kwa hiyo nadhani, hiyo kama ikiweza kuzingatiwa vizuri tukiwa na sera hizo, zinaweza zikatusaidia walao kupunguza, lakini hata wananchi wenyewe sasa kuanza ku, tumeona kuna baadhi ya majiji ambayo yanaruhusu kuendesha hata baiskeli kwenda kazini na kurudi. Eh, lakini miundo eh, miundombinu kwenye mataifa mengine bado imekuwa eh, eh, ni changamoto, lakini nadhani kama wananchi wanaweza kuona kuna namna na haja ya kuweza kutumia baiskeli kwenda na kurudi ili kupunguza uzalishaji wa hewa ya carbon dioxide, nadhani ni inaweza ikawa ni, ni ishara nzuri kwa ajili ya kupambana na, na mabadiliko ya tabia nchi. Shukran sana Kamala Dikson uh, Sandey Shumari, umesikia mapendekezo ya washiriki wetu. Kama hili la beskeli mfano nam, linawezekana, lakini shida ni moja, pale inabidi beskeli wawe na barabara barabara yao. watengewe, watengewe sehemu sababu, ukiwaacha wakutane na magari na nini ajali zitaku <laughs> <laughs> <laughs> mfano nimeona nini Uholanzi mm. beskeli ni wanaitumia mm. sana, sana, kwenda kazini na unafanya mazoezi mm -hmm. Kama hilo tukilifikia, atakuwa ni jambo eh, ba jema sana aa, litasaidia i Shamim Zawadi Linde Makau kushirikiana nasi na hapa studio ni Sandey Shomari mashirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, upande wa pili ni Aida Isa. Tunawashukuru sana wote kushirikiana nasi. Tafadhali msikilizaji, usikosi ngana tena saa tatu kamaliza usiku kwenye kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote nasema asanteni sana kushirikiana nasi, naatikani wote, Ijumaa njema na usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.