Udube, duhuwe, matagana. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki unasikika kupitia Citizen radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, bila kusahau fm za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 97, 97 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Inayowakaribisha leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi wa DRC, leo tukimulika wagombea wa uchaguzi wa urais. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Demokrasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikirudi nyuma kuelekea uchaguzi mkuu siku chache zijazo, kulingana na watetezi wa haki wakati waandishi wa habari maarufu akiteseka gerezani na mauaji ya mwanasiasa wa upinzani bado hayajatatuliwa. Rais Felix Chisekedi aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya kampeni ya kukosoa rekodi ya haki za binadamu ya mtangulizi wake Joseph Kabila, miongoni mwa mambo mengine lakini, matukio kadhaa ya hivi karibuni yamezua wasiwasi kuhusu rekodi ya rais mwenyewe. Waziri wa zamani aliyegeuka kuwa mwanachama opinzani, wa upinzani alikutwa amekufa katika mji mkuu wa taifa hilo la Afrika ya Kati, Kinshasa, mwezi Julai. Miezi michache baadaye mmoja wa waandishi wa habari maarufu wa Congo alifungwa jela baada ya mamlaka kumshutumu kueneza habari za uongo kuhusu mauaji hayo. Hizi ni ishara za kupungua kwa nafasi ya demokrasia, alisema mtafiti wa haki za binadamu ambaye aliomba jina lake lisitajwe. Russia ilirusha ndege isiyokuwa na rubani nchini Ukraine leo Jumamosi, jeshi la anga la Ukraine limesema vikosi vyake na makundi madogo yanayoangazia ndege zisizotumia rubani yaliangusha ndege thelathini kati ya thelathini na mmoja aina ya shehedi zisizotumia rubani za Iran, wakilenga maeneo kumi na mmoja ya Ukraine. Maeneo yaliyolengwa ni pamoja na Kiev mji mkuu na mkoa wa kusini wa Kherson na mkoa wa magharibi wa Kimelnitski. Ndege zisizo na rubani zilishambulia kwa makundi katika mawimbi na kutoka pande tofauti, alisema Shehi Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa Kiev. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema katika hotuba yake ya kila siku kwamba alifanya mkutano wa bunge ya mamlaka za serikali za mitaa na mikoa huko Lviv Ijumaa. Maafisa wa serikali ya kitaifa akiwemo waziri mkuu pia walihudhuria kwa mujibu wa Zelenski. Israel inaomboleza vifo vya mateka watatu wa Israel waliouawa kimakosa na wanajeshi wa Israel wakati wa operesheni yake ardhini katika ukanda wa Gaza. Msemaji mkuu wa jeshi hilo admirali Daniel Hagari alisema vikosi vya Israel viliwatambua kimakosa mateka hao kama tishio na kuwafyatulia risasi hapo Ijumaa. Alisema kuwa haijafahamika iwapo mateka hao waliwatoroka watekaji wao au walikuwa wametelekezwa. Vifo vyao vilitokea katika eneo la Shijaiya huko Gaza City, eneo la mapigano ya umwagaji damu kati ya jeshi la Israel na wanamgambo wa Hamas. Alisema jeshi limeelezea masikitiko makubwa na linafanya uchunguzi. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameyataja mauaji ya mateka hao kuwa ni janga lisilovumilika na kuahidi kuendelea kwa juhudi kubwa ya kuwarejesha mateka wote nyumbani wakiwa salama. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Rais Andry Rajoelina alikula kiapo katika uwanja uliojaa watu leo Jumamosi, kuanza muhula mpya kama kiongozi wa Madagaskar, akiwabeza wapinzani kwa kususia uchaguzi na wasiwasi wa kimataifa juu ya mustakbali wa kisiwa hicho. Mbele ya marais sita wa kiafrika katika umati wa watu elfu hamsini, kiongozi wa chama hicho mwenye umri wa miaka 49 aliyegeuka kuwa mwanasiasa Aliyeapa kuchukua hatua kwa uadilifu ili kuinua nchi hiyo ya watu milioni 29 kutoka katika umasikini wake. Madagaska hii leo ipo kwenye ukarabati, mageuzi yanaendelea yakiongezeka zaidi, alisema kabla ya kutazama gwaride la kijeshi. Lakini kukosekana kwa marais wawili wa zamani Marc Ravalomanana na Henri Rajaonarimampiana ambao walihudhuria kuapishwa kwa Rajoelina mwaka 2018 kuliashiria mivutano ya mapema inayoukabili utawala mpya. Ni sehemu ya muungano wa upinzani ambao ulifanyia maandamano karibu kila siku kwa wiki kadhaa kabla ya kura ya Novemba 16, kulaani kile walichokiita mapinduzi ya katiba yaliyofanywa na rais kuendelea kubaki madarakani. Mkutano mkuu wa upinzani nchini Ivory Coast ulisitishwa dakika za mwisho kwa amri ya mahakama, wakati wajumbe wakijiandaa kumchagua kiongozi mpya leo Jumamosi. Amri kutoka kwa jaji katika mahakama ya Abidjan, iliyokuwa na tarehe ya Ijumaa na kuonekana na shirika la habari la AFP, ilisitisha mkutano ambapo wanachama wa Democratic Party of the Ivory Coast PDCI walitarajiwa kuchagua kiongozi mpya wa chama kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Wagombea wawili wakuu ni mfanyakazi wa benki raia wa, wa banki, Ufaransa na Ivor Cost, Tijane Thiam na Jean Mark Yes mwenye umri wa miaka sitini na mbili, meya wa wilaya katika mji mkuu wa kiuchumi Abijan. Afisa wa ujasusi wa Israel alinyongwa Jumamosi nchini Iran, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya Iran. Inadaiwa kuwa mtu huyo alituhumiwa kuiba siri na kuzikabidhi kwa Mossad, shirika la ujasusi la Israel, IRNA imeeleza. Mtu huyo aliwasiliana na idara za kigeni hasa Mossad, akikusanya taarifa za siri, na kwa kushirikiana na washirika, alitoa nyaraka hizo kwa idara za kigeni ikiwa ni pamoja na Mossad, IRNA imeeleza. Mauaji hayo yalifanyika huko Zahedan, mji mkuu wa mkoa wa kusini mashariki mwa Iran katika jimbo la Sistan na Baluchistan. Ilisema kuwa mtuhumiwa alikabidhi taarifa za siri kwa afisa wa Mossad kwa lengo la propaganda kwa makusudi na mashirika yanayoipinga jamhuri ya, ya Kiislam. Hakusema ni wapi madai hayo ya yali, makabidhiano yalifanyika. Mwisho wa habari za dunia. Ibale ya Kongo Allopang, unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na mambo yanavyoendelea ni kwamba huko nchini DRC mchakato mzima wa kampeni kuelekea kwenye uchaguzi wa tarehe ishirini unaendelea wakati kukiwa na mambo mengi tu ambayo yanajitokeza. Wale wagombea wamekuwa wakisafiri kote nchini na kuuza sera zao. Tukiendelea tu na makala zetu kuhusu uchaguzi huo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, basi leo tunamwangalia Moise Katumbi Chapwe, mmoja wa, wa majina makubwa kwenye kinyang'anyiro hiyo kuelekea kwenye, kwenye uchaguzi huo. Basi Idli Gongo ametuandalia makala ifuatayo. ni jambo la kawaida kusikia jina la Moise Katumbi Chapwe, bilionea ambaye licha ya kuingia kwenye siasa anafahamika zaidi na wanamichezo kwa kuongoza moja ya klabu yenye mafanikio makubwa katika soka la bara la Afrika, timu ya TP Mazembe. Licha ya mapingamizi ya siku za nyuma juu ya uhalali wa yeye kugombania uraisi, akidaiwa si raia wa DRC, katikati ya mwaka huo, Moisi Katumbi Chapwe alitangaza kugombania uraisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baadaye mahakama ya kikatiba ya taifa hilo ilipitisha majina ya wagombea urais yeye akiwemo, na alipokwenda kujiandikisha kushiriki uchaguzi huo alisema haya: miri chakula kuya muruashi ni kartie mupo bantu vanateswa vakongole vanateswa mingi kabisa atulombe kujua mambo ya mamvita mambo ya mainsti na mambo ya eni. ile tuko nayo na hapa ni ma besoin ya maelection. maelection ni devoir bakue ba ni chanrole... Licha ya kukubalika kwa kiwango kikubwa katika medani za michezo na burudani, bado wachambuzi wanasema zaidi inahitajika ili afanikishe adhma hiyo ya kushinda na kuiongoza DRC katika uchaguzi ujao Moise Katumbi atakabiliana na upinzani wa rais Felix Chisekedi ambaye bado yupo madarakani, lakini pia wagombea wengine wenye ushawishi kama vile Martin Fayulu ambaye katika uchaguzi uliopita alitoka mshindi wa pili na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Daktari Denis Mukwege. Kama anavyoeleza Marcel Saila, mchambuzi wa siasa za DRC. Natakiwa timu yake wafanye tu kazi, waangalie kwa sababu ukiangalia kwenye timu yake amechukua uh, watu kutoka province mbalimbali, na wale wa jamaa wanaweza kumsaidia kuvuta watu kutoka sehemu wametokea, kwa sababu ukiangalia election kwetu Afrika yote ni bado ni tunafuata sosiolojia ya kila kabila so, kwa hiyo vile amejiunga na kuna watu amechukua kwa muda sio mrefu sana, na wale alikuwa nao tangu zamani wanaweza kumsaidia, lakini swala ni sio kwamba sana sana kwa vipi anaweza kujipendesha kwa watu, ni sana sana kujua kitu gani anaweza kufanya ili abadilishe nchi ya Kongo. Katika wiki ya pili ya kampeni za uchaguzi, Moise Katumbi Chapwe alifanya ziara katika mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini, ambapo wadadisi wa, wa masuala ya uchaguzi wa DRC wanasema ana ushawishi mkubwa. Kampeni zake zilionekana kusodoa wapinzani wake kwa kushindwa kuleta maendeleo, hasa wale waliopo madarakani na kuahidi kwamba yeye ndiye mwarobaini wa matatizo yanayowakabili wananchi wa eneo hilo, lakini kiujumla, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wachambuzi wanasema changamoto kubwa atakayokabiliana nayo ni kuungwa mkono na wananchi wa maeneo mengine ya DRC na si anakotokea tu, lakini kwa upande wa wafuasi na wasio wafuasi wake kutoka eneo la Bukavu walioonekana kuwa na imani na mfanyabiashara huyo Tunampenda sababu anakaribia batu yote, na nina matumaini kama atapita bakimpatia shansi ataweza kuongoza. Lakini le probleme ke aen, swali kubwa ni kwamba Moisi Katumbi Chapwe ni nani? na ili afanikiwe kushinda uchaguzi huu ujao, ni nini anapaswa kukifanya? kama anavyoeleza Marcel Saila, mchambuzi wa siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mois Katumi ni mwananchi kutoka Congo, kwa vile mi nimejua na amejulikana sana kwa mambo ya mpira kama chairman ya tipi Mazembe, na hiyo imemfanya kwamba amejulikana nchi Congo na pia nje, na ni pia mfanyabiashara so, na hii sana sana imemfanya amekuwa amejulikana, na alikuwa pia gavana wa provinsi ya Katanga kwa haya ambayo umeeleza yote, unadhani uh, haya yote ambayo amekuwa akiyafanya yakimfanya julikane yanamfanya awe mwanasiasa au awe, awe mgombea mzuri au mtu ambaye anastahili kuwaongoza raia wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Mwananchi wote wa Kongo anaweza kugombea urais kama anayo uwezo, anaweza. Lakini hiyo ni kitu kimoja. Kitu kingine ni kuwa na uwezo, akili ya ku kusi simamisha hii nchi ya Kongo kwa sababu nchi ya Kongo imeanguka mbali, inahitaji mwenye jamaa huyu ana nguvu ya kuisimamisha tena. Moise Katumbi sijui kama anayo uwezo, lakini alikuwa governor wa Katanga na sijui kama imetosha ili imfanye awe yule. Wananchi wana, wana, wa Kongo wanamsubiri asimamishe hiyo nchi, lakini kwa kuangalia vile ameendelea, ni moja wa watu walikuwa wanafanya siasa pale Kongo na alikuwa pia kwenye management ya Joseph Kabila wakati alikuwa gavana na alikuwa partner wa Chisekedi kwa sasa hivi mpaka waligombana, sijui waligombana nini, kila mtu akaenda vyake, lakini kuna wajamaa wengine wako kwenye wanagombea pia urais kama Martin Fayulu na Dr Denis Mkwege. Na katika uchaguzi huu unavyokwenda, unadhani mpinzani mkubwa sana wa bwana Moise Katumbi katika hawa wagombea wengine ambao umewataja, unadhani atakuwa ni nani? Kwangu mimi, kwa hiyo anaweza kuwa analeta challenge sana ni Martin Fayulu, kwa vile tunasikia ni yeye alikuwa ameshinda mara ilikuwa imepita, na ukiangalia sehemu anaenda anaonyesha kwamba anapendwa na watu wanamfuata, vile vile watu wanamfuata Katumbi, vile vile watu wanamfuata Dr. Mkwege, na hata yeye mwenyewe Rais Felix watu pia wanamfuata, kuliko sehemu fulani alikuwa haikuenda uh, vizuri sana, lakini wakitoka kila mtu anaonyesha kwamba ana watu wanamfuata, lakini ili kumfahamu vizuri mgombia huyu wa kiti cha urais ambaye ni mashuhuri zaidi katika nyanja za burudani na michezo kwa sababu amekuwa akiimbwa katika kila kona nyimbo mbalimbali za taifa hilo la DRC na nchi nyingine ambako kuna bendi zenye mnasaba na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moise Katumbwi Chapwe alizaliwa Desemba 28 mwaka 1964, ni mwanasiasa wa Kongo ambaye aliwahi kuwa gavana wa jimbo la Katanga kuanzia 2007 hadi 2010. Na alikuwa mmoja wa wagombea katika uchaguzi wa kurithi utawala wa Rais Joseph Kabila mwaka 2018, lakini alizuiliwa kurejea nchini mwake na kushindwa kujiandikisha kugombea uraisi Desemba 2021. Moise Katumbi alizindua rasmi chama chake cha kisiasa cha Ensemble pour la Republique kwa ajili ya uchaguzi wa urais wa mwaka huu wa 2023 akiwa na umri wa miaka 58, anakuwa ni mmoja wa wagombea wenye umri wa chini ikilinganishwa na wagombea wengine. Si nadra kusikia jina la Moise Katumbi kwenye nyimbo za Kiafrika, kuanzia DRC si nchi zinazozungumza Kifaransa, lakini pia mpaka kule kwenye Kiswahili kama vile hawa FM akademia ya Tanzania wanakuambia Moise Katumbi. Huyo ni Moise Katumbi Katumbi, Katumbi. Hey, kupata na kukosa ni jambo la kawaida, ili sije kukitenganisha maisha nimotwama kila siku pa mezungu tukiwa tungali kwenye kampeni na uchaguzi mkuu nchini DRC. Kampeni zinaendelea kupamba moto kuelekea hapo Disemba 20. Basi tunaangalia historia ya Martin Fayulu ambaye ni mgombea urais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Mkamiti Kibayasi ameiandaa ripoti ifuatayo. Martin Fayulu alizaliwa Novemba 21 mwaka 1956 katika mji uliojulikana wakati huo Leopoldville, Belgian Congo, ambayo hivi sasa ni Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC. Fayulu mwenye miaka 67, ana shahada mbili za uzamili, moja katika uchumi wa jumla General Economics kutoka chuo kikuu cha Paris na nyingine katika utawala wa biashara Business Administration kutoka European University of America katika mji wa San Francisco nchini Marekani. Ushiriki wake katika siasa ulianza hapo mwaka 1991 wakati alipohudhuria mkutano mkuu wa taifa uliowakutanisha wajumbe kutoka mikoa na mashirika mbalimbali mbali, ili kufanya kampeni za kudai demokrasia ya vyama vingi fayulu hakuingia katika siasa muda wote hadi pale mwaka 2006 baada ya Mobutu Sese Seko na udiktekta wake kuondoka. Katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2006 na mwaka 2011, Fayulu alichaguliwa kwa mbunge wa bunge la kitaifa, na mwaka 2009 alianzisha chama cha Commitment for Citizenship and Development akiwa anaendeleza tajriba yake ya kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC. Hivi sasa Fayulu ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Engagement for Citizenship and Development au ACD. Wafuasi wake katika chama hicho wanasema kwamba Fayulu ni mwanasiasa mzoefu asiyependa rushwa na anafaa kuiongoza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC katika miaka mitano ijayo, ili kukabiliana vyema na matatizo ya rushwa pamoja na ukosefu wa usalama ambao umeshamiri sana huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, anasema mfuasi wa chama hicho, Serafin kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kitu inyeo ninivutia sana sana kwenye Martin Fayulu ni programu yake. Martin Fayulu anakuwa na, na programu nzuri sana yenye inaonyesha jisi hata mali za vita, yenye inaonyesha jisi uongozi itakuwa ku bora. Unaiva mali ya umma ya serikali, unaenda gerezani, na sio kwenda tu gerezani, unapasa lipa wanapata kufanya yote ili tuhakikishe kama mali ya umma haikupotea, na tunapata, unaenda jelani na unalipa, namna nyingi ya kuweza kuulipisha, umeuza nyumba kama inavyofanyika ngambo ingine, unapata lipa mambo ya serikali. Kama ulipa mambo ya serikali, unaenda ikerezani nakua na hiyo na ingine programu yake inakuwa nzuri sana ya kuonyesha, ya kujenga, ya, ya kumaliza njaa na ya kumaliza vita, ya kumaliza njaa inakuwa programu nzuri sana. Uh, labda Wakongomani wamevutiwa na hiyo nayo, na na na kusema wamtakiliwe, Maki Msaili anakuwa wa kwanza wenye kuweza ku, ku uh, leta pati moja Wakongomani wote Ukienda kwenye east unarudia kwenye west unaenda kwenye south na kwenye north, au Kongomani wamekuwa wakimepokea vizuri sana. Kwa hiyo kwa wakati huu sioni nani anaweza kugombea na kuweza kuwinta hali yake, sababu tu tukiona wengine wanaenda huku, wana wanakuwa wakipata wa watu kidogo eh? Lakini Martin Fayulu anakuwa wewe mwenyewe anakuwa akipata watu fasi yote anapita na, na wakongomani wanakuwa wakimshangilia. Ikumbuke kwamba Novemba kumi na moja mwaka wa elfu mbili na kumi na nane Martin Fayulu alichaguliwa na upinzani kuwa mgombea wao wa chama cha urais katika uchaguzi mkuu nchini humo uliofanyika Disemba hapo mwaka 2018, ambapo Felix Chisekedi alitangazwa mshindi. Fayulu yeye alishika nafasi ya pili kulingana na tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo seni akiwa amepata asilimia 34.8, lakini mwenyewe anaamini kwamba alishinda kwa zaidi ya asilimia 62 ya kura na kuyapinga matokeo hayo mahakamani. Ni kulingana na shirika la habari la Reuters. Licha ya kutofaulu vyema kile ambacho alitarajia, Fayulu hakukata tamaa na aliendeleza harakati zake za kisiasa huko DRC. Mwanasiasa huyu pia anao uzoefu katika biashara pamoja na uchumi. Fayulu ni mtendaji wa zamani wa Exxon Mobil, baada ya kufanya kazi na kampuni ya mafuta kutoka mwaka 1984 hadi mwaka 2003. Alihudumu kama mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo ya mafuta nchini Ethiopia, ambapo ni wadhifa wake wa mwisho. Uamuzi wa Martin Fayulu kuwania katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika siku chache zijazo, hapo awali haukuwa na uhakika kutokana na wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa udanganyifu. Hata hivyo basi, alitangaza nia ya yake ya kugombea urais hapo Septemba 30 mwaka huu. Na wafuasi wake katika chama hicho wamekuwa wakimtaja Fayulu kama mwokozi kwa hali inayoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, wakiamini kwamba ataleta suluhisho la mapigano huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuimarisha miundombinu maendeleo ya uchumi, kuboresha maisha ya Wakongo pamoja na afya ni baadhi ya mambo wanayoyasema. Anasema Polaze ni mwanachama wa chama cha Engagement for Citizenship and Development, kifupi ACD ndiyo ni ile ni katika mambinu zake zenye akienda akikuwa nazo Martin Fayulu, ya kwanza kabisa ni maprealable wanaita mkifransa ni, ni kupiganisha kabisa wale wa raia wote ama washirini wote wa -enventua. ni kuwapiga kabisa takataka hili warudie huko kwa Rwanda. Martin Fayulu alimesema na anaendelea kuisema mpaka leo. Unaona, Martin Fayulu ndo wa kwanza kudenoncer ama kusema kama na armée ya, ya, ya, ya, ya, kutoka huko Rwanda m sufii parme Rwanda na epui uh, tunapaswa ambia watu ya kwamba Martin Fayulu ni mtu mwenye tangu zamani anakataa kabisa kwenye maagression eh, de parti. Uliona akisemea hata maituri Ituri huko wanaendelea kupiga watu na kuwachinja kama manyama. Ukiingia hata Katanga huko, Martin Fayulu aliandika barua mingi ya kuonesha kwamba watu wanaendelea kuuawa ni wakati kabisa wale watu wa- waache kabisa wajisakia Kongo ya kwao, na ndio maana tunaendelea wa kuambia wakaaji wote wenye kutusikia kwa muda kama na huu kwenye vianga vya VOA, wasie mtfaulu majidi kabisa kuroho, ili ya kwamba wamfanye kuwa mteule kukuwa presidenti wa hii Kongo, kwani anakuwa na vizio kabambe na hiyo vision yake. Ulimwengu hivi sasa unaiangalia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC kuelekea upigaji kura unaotarajiwa kuwa wa amani, wenye haki pamoja na uwazi. Raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC ndio watakaoamua hiyo Disemba 20 kutumia haki yao ya msingi ili kumpata kiongozi bora wa nchi hiyo ambaye ataondoa matatizo yanayoikabili Jamhuri ya Kidemokrasi ya, ya, ya Kongo kwa muda wa miaka mitano ijayo. Mimi ni Mkamiti Kipesi. Endelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Na huu ni muktasari wa habari. Demokrasia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imekuwa ikirudi nyuma kuelekea uchaguzi mkuu siku chache zijazo, kulingana na watetezi wa haki, wakati waandishi wa habari maarufu wakiteseka gerezani na mauaji ya mwanasiasa wa upinzani bado hayajatatuliwa. Rais Andry Rajoelina alikula kiapo katika uwanja uliojaa watu leo Jumamosi kuanza muhula mpya kama kiongozi wa Madagaskar, akiwabeza wapinzani kwa kususia uchaguzi na wasiwasi wa kimataifa juu ya mustakbali wa kisiwa hicho. Mkutano mkuu wa upinzani nchini Ivory Coast ulisitishwa dakika za mwisho kwa amri ya mahakama, wakati wajumbe wakijiandaa kumchagua kiongozi mpya leo Jumamosi. Urusi ilirusha ndege isiyokuwa na rubani nchini Ukraini leo Jumamosi. Israel inaomboleza vifo vya mateka watatu wa Israel waliouawa kimakosa na wanajeshi wa Israel wakati wa operesheni yake ardhini katika ukanda wa Gaza. Mwisho wa muktasari wa habari. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.