Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika mzozo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa hasa za kabila na makundi ya wanamgambo, na katika sehemu ya pili, Huba Abdi anaangazia uchumi na maendeleo ya DRC inayokukaribisha Jina langu ni Sunday Shomari na kwa undani hii leo, katika mfululizo wa makala ya DRC, joto la uchaguzi likiwa linazidi kuongezeka. Nchi hiyo hivi sasa inajiandaa na uchaguzi mkuu ambao unafanyika hapo Disemba 20. Maeneo ya kabila mengi yamefikiriwa na kujengwa katika swala zima la kihistoria ambapo yametokea mapambano katika maeneo mbalimbali kwa itikadi za kisiasa na hasa hali ilivyo ya ghasia hasa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, rasilimali ikitajwa kama ndiyo sababu kuu, lakini kihistoria hali ya usalama na makundi ya kikabila na wanamgambo imekuwa ni ya changamoto. Profesa Chacha Nyagoti ni mchambuzi wa siasa za kikanda, anaeleza kwa nini hili linatokea. Ah, kwanza kabisa ni lazima watu wafahamu kwamba Kongo DRC kuna makabila mengi sana zaidi ya mia nne labda labda hata hiyo ni hesabu ambayo tunakadiria tu. Na haya makabila, kila kabila lina uongozi wake wa kikabila, na wakati mwingine uongozi huo unapingana sana na uongozi wa kitaifa. Na ndani kwa ndani kuna michafuko mingi ya kunyang'anyana vitu, mali na rasilimali, lakini zaidi zaidi ni jinsi ambavyo Kongo DRC tumika kwa hao waliokolonisha hi hiyo nchi katika kuchafua na kutoleta amani, tangu enzi za kutafuta uhuru, wakati wa Patrice Lumumba, jinsi ambavyo walisambaratisha hiyo nchi kwa kufanya wenyewe kwa wenyewe wakongomeni kutokubaliana na kuanza kuuana kiholela, hatimaye tukawa na Mobutu na mambo hayajawahi kuwa na amani. Kwa hivyo nchi hii inatusikitisha sana, kwamba pamoja na rasilimali mbalimbali ambazo mba, mba, zipo pale nyingi kabisa, labda DRC ndio ina rasilimali nyingi zaidi kuliko nchi yoyote Afrika, sembuse labda zile nchi zenye mafuta mengi. Ni shida kubwa kwa raia, kwa sababu hawajawahi kuona amani tangu wakati wa ukoloni mpaka kupigania uhuru mpaka kupata uhuru na kutawaliwa na kimabavu na wababe akina Mabutu, mpaka sasa hawajawahi kupata amani. Ni shida kubwa, tunahitaji kujaribu kuwasaidia kupata afueni ya namna wanaweza kuishi maisha ya kiutu. Kwa mujibu wa uh, global conflict, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ilikumbwa na ongezeko la ghasia, hasa katika miezi ya mwisho mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mapigano yalihusisha na makundi ya wanamgambo kuhuso maeneo na mali asili, mauaji ya kiulela yanafaa na vikosi vya usalama na makundi ya wanamgambo Ghasia za kisiasa na vilevile vile kuongezeka kwa mivutano na nchi jirani kumechangia viwango vya juu vya vifo vya raia na kupoteza makazi yao. Makundi mbalimbali yamekuwepo nchini humo, ikiwa na malengo ya kisiasa na ya uongozi na rasilimali, ikipelekea kutokuwa na usalama. Makundi mengi, hasa hivi karibuni, M23 ikitajwa, kumepelekwa walinda amani kadhaa kwa miaka mingi, lakini hilo pia limeonekana kutowavutia wakazi na wananchi wa DRC. Uzoefu wa kihistoria unaonyesha ugumu wa mfupa huu ni kati ya wenyeji asilia na wale wanaohamia kutoka nchi jirani, kwa mujibu wa Profesa Chacha Nyeigoti kwa sababu ya makazi Wanyamulenge wengi na baadhi ya wale waliotoka kutoka Rwanda. Unajua Rwanda pia ilikuwa na msukosuko mbalimbali, na nchi ya Rwanda ni ndogo na nchi ya DRC ni kubwa. Kwa hivyo watu wa wanapotoka Rwanda kuingia DRC wakipata makao pale ya kulima na kufanya shughuli zao wanafikiri wamepata afueni, lakini vita ya wenyewe kwa wenyewe kali kabisa ambayo ni tete, ni kwamba uhasama mkubwa unatokea kati ya wale wenyeji ambao wanajihisi wao ndio wenyeji asilia wa DRC na hao wengine ambao ni kama wahamizi waliohama kutoka kwa mfano Rwanda kuingia DRC na kwingineko. Ni shida kubwa, na nafikiri ni shida ambayo imeshinda mataifa ya kudhibiti, hata Umoja wa Mataifa pamoja na sasa. Nchi za Afrika Mashariki walikuwa wamepeleka pale jeshi la kujaribu kusaidia kuleta amani, lakini nafikia Hishikedi amewatimua au maaskari wa Afrika Mashariki, anataka kuleta maaskari wa, uh, wa Sadek. Hatujajua hatima ya Kongo itakuwaje. Kwa mujibu wa Global Conflict Tracker, fikra potofu za kikabila zimetumika kualaisha unyanyasaji wa watu wengi na kutengwa na ukandamizaji na, na ukosefu wa usawa katika pembe nyingi za dunia, ukiacha DRC na kwa jumla, haya yamekuwa ni changamoto kubwa katika historia ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hii imekuwa na athari nyingi. Samir Huza ni mchambuzi wa siasa kutoka Tanzania, anaeleza hilo Kiyana, ah, kundi, mba, ya, nashukuru haya makundi, naweza nikasema kwamba yana athari mbili. Yana athari ya kwanza kwa wananchi, wananchi wameumizwa sana, naweza nikasema kwa maana kwamba uh, haya makundi yamekuwa yakiumiza zaidi raia na raia nanaumia, lakini kisiasa, haya makundi yanaenda kutaka kunufaisha wanasiasa. Maanake ni kwamba, moja, viongozi wa haya makundi, hakuna mgombea ambaye anagombea anasema anashirikiana na hiyo kundi lolote. Haya makundi yote hamna hata mgombea mmoja ambaye anajihusisha nayo katika kampeni zake, kusema kwamba uh, mimi nimetoka labda tuseme M23 uh, kwa maana kwamba tulikuwa tunapambana kwa ajili ya kuikomboa nchi au vipi, kukomboa raia na kuelezea kwamba ameamua kugombea. Hayupo hata mmoja ambaye anajihusisha nayo. Kila mwanasiasa anayezungumza katika kampeni yake anazungumza kusema kwamba haya makundi yamekuwa yakihatarisha ya, ya, ya amani yetu. Kwa hiyo mimi nitakapoingia madarakani nitapambana nayo kuyaondoa haya makundi. Yamemshinda kiongozi huyu kiongozi yule, nitakapoingia nitapambana nayo. Kwa hiyo wamekuwa wakitumia haya makundi kama kama keti ya kisiasa, na rais aliyopo sasa hivi amekuwa akizungumza waziwazi kabisa kwamba e, ha, ha, haya makundi yameundwa na Rwanda e, ili kuja kutuletea vurugu sisi kwa ajili ya kuiba mali zetu. Kwa hali hii, changamoto ya umakini unahitajika kwa nchi hii ya demokrasia ya kijamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ili kuweza kumaliza tatizo hili la makundi Mchambuzi Samir Uze anasema kuna kilichopo nyuma ya vita hivi kuendelea nchini humo. Hawa Wakongo, kwa nini bado vipo? Ni kwa sababu anayewapa silaha ananufaika na hivi vita. Silaha zinatoka wapi? Inawezekana silaha zinatoka mule, mule ndani. Inawezekana kiongozi ambaye iko maraai, kwa sababu kuna aina mbili ya ya ya wapiganaji wa, wa, wa, wa rebels. Kuna wako aina mbili, kuna wale ambao wanaundwa na serikali yenyewe ili kuipinga serikali. Wale huwa wanapewa kila kitu na serikali. Hapo serikali inakuwa a-inatangaza kwamba tunapambana nao, tunapambana nao, ili wananchi waone kama serikali inapambana nayo. Hapa baadaye serikali inawaambia wale rebels kwamba, hebu punguzeni kidogo, msiue msi watu. Wale rebels wanakaa kimya alafu baadaye tena wanazuka. Kwa hiyo ni watu ambao wanakuwa wamewekwa na kiongozi aliyoko madarakani kufanya vurugu ili yeye apate eh, apate kiki ya kisiasa kwamba ameweza kuwapiga ameweza kuwanyamazisha, wako aina hiyo. Hata hivyo, wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamechukua hatua mbalimbali kujaribu kutafuta suluhu, lakini bado changamoto za makundi haya kabila na wanamgambo zimekuwa sugu katika nchi hiyo. Omari Kavota ni mwanaharakati wa haki za binadamu anasema, bado kuna kazi kubwa. Hakika njia ingali ndefu kabisa, lakini upande uh, wa harakati no. inaonekana ya kuwa kinachoendelea mm -hmm. huku ni kuhamasisha baadhi ya makabila, baadhi hata ya makundi ya, ya, ya kijeshi kuacha hizo harakati za vita na kuelekea kwenye amani, pengine ha, hawasikiriki haraka uwezekanavyo na hiyo inaacha um, jitihada zinakuwa kama tu zinasuasua. Kile ambacho kihitajika kwa haraka ni kuimarisha mamlaka ya serikali, sababu pale ambapo serikali ina jeshi, ina polisi na vyombo vya usalama, na ina vyombo vya sheria ambavyo vinawajibu, wale ambao oh, wanahamasisha makundi ya kijeshi ili kuendeleza hizo harakati iwapo wanaweza kushikwa na mamlaka ya serikali ambayo kwa kweli ina nguvu hiyo, uh, hali ya uh, chuki za kikabila uh, makundi ya wanamgambo ambao wanasumbua, ambao ni wafanya saizi ambao wanayumbisha usalama, hiyo inaweza kufikia mwisho, na hapo, uh, ndipo kazi ya wanaharakati inaweza kuzaa matunda, sababu kuna serikali ambayo pia inaazili. Kwa jumla, wanaharakati, asasi za kiraia, serikali na wananchi kwa jumla, wana jukumu kubwa lililoko mbele yao, wakati hali ya usalama hasa mashariki mwa Jamhuri ya DRC ikiwa ni changamoto katika uchaguzi wa mwaka huu. Na hivyo ndivyo ilivyo, wakati taifa hilo kubwa lina utajiri mkubwa wa rasilimali likiendelea kujiandaa na uchaguzi wake. Shukrani nyingi kwa Profesa Chacha Nyaigoti, mchambuzi Samu Ruhuza na mwanaharakati Omar Kavota kushiriki katika sehemu ya kwanza. Sasa tuelekee katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambao katika sehemu hii ya pili tunaelekea bado huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tunaungana na mwenzangu ambaye ni Huba Abdi akiangazia uchumi na maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kipindi hiki, wakati wanajiandaa na uchaguzi. Rais Felix Chisekedi na kiongozi wa upinzani Moise Katumbi na wagombea wengine wameendeleza kampeni zao katika jitihada za kushinda kiti cha juu cha nchi hiyo. Alisema huku gratuite watoto walipage masomo. Hawalipage masomo. Ni dakika za lala salama kwa wagombea wa urais nchini DRC ikiwa sasa imesalia wiki moja kabla ya wapiga kura zaidi ya milioni 43 wa Kongo kutekeleza haki yao ya kikatiba na kupiga kura tarehe 20 Disemba Rais wa sasa Felix Chisekedi akiwania muhula wa pili na wa mwisho wa miaka mitano madarakani, huku wagombea wengine akiwemo Mois Katumbi, mfanya biashara aliyekuwa gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Martin Fayulu, ambao wametajwa kuwa wapinzani wakuu. Lakini tuangalie uchumi wa DRC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi kubwa zaidi ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, wadadisi wa masuala ya kiuchumi wakiulinganisha na ukubwa unaokaribia bara Ulaya, lenye idadi ya watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni mia moja. Nchi hiyo ina utajiri mkubwa wa mali asili. Hata hivyo, licha ya ukwasi wa taifa hilo, raia wanahisi kukabiliwa na ugumu wa maisha huku maswali kuhusu athari zinazoweza kujitokeza katika maendeleo ya uchumi wa taifa na mwelekeo wake wa siku zijazo. Habart Masomeko ni mtaalam wa siasa na uchumi nchini DRC. Kongo ni nchi yenye iko tajiri sana, kwa sababu uh, kongo iko na uh, national resources za mingi sana lakini kongo inabaki nchi masikini sana. Wakongomani wanabaki kuwa uh, wamasikini sana kwenye Afrika. Ni kusema ya kwanza, hiyo ni uongozi ubaya yenye iko kati ya hii nchi. Watu wa viongozi wakati wanafika kwenye ma institution, pahali ya kujenga nchi, pahali ya kutafuta ngisi ya kuangalia how to transform hiyo tunaita national resources ikuwe utajiri enye itasaidia wakongomani wote, wanapendelea kwa ku public funds, wanaiba sana makuta na hakuna justice. Leo hii kwenye Kongo DRC inaweza isiwe nchi iliyoendelea zaidi katika eneo la maziwa makuu, lakini rasilimali zake kubwa na tofauti za madini zinaonyesha uwezekano mkubwa wa maendeleo Nchi ni muuzaji mkubwa wa madini ya kobalti, shaba, almasi, coltan na bati kwa masoko ya kimataifa. Ingawa madini kama shaba, almasi na bati yanajulikana vyema kwa umma, huenda isiwe hivyo kwa madini ya kobalti na coltani hata hivyo mzozo juu ya upatikanaji wa rasilimali hizi muhimu imekuwa moja ya sababu za kukosekana kwa amani kwa muda mrefu na kuiweka drc katika taswira ya machafuko miaka nenda miaka rudi itakumbukwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa rais felix tshisekedi aliahidi kuifanya DRC kuwa kama taifa la ujerumani barani Afrika na kuahidi kujenga kiwanda cha betri kwa kutumia madini yanayochimbwa nchini DRC, lakini ahadi ambayo ingekwamua DRC kutoka kwa lindi la umaskini kwa asilimia fulani bado halijafanikiwa. Katika nchi iliyo na upungufu wa umeme mara kwa mara na utaalamu mdogo wa utengenezaji, kwa raia wengi, ukuaji wa uchumi upo kwenye karatasi kwa sasa. Inanipatia uchungu mwingi hasa kwa hii ngambo ya dolarizasio ya, ya pesa za za kikongomani. Mimi ninafikiri kuunda sheria ambayo inaweza kukataza dolari kwa, kwa jimbo yetu au kwa Kongo nzima iwezekanavyo, kwa sababu ninaona kama hizo dola ndizo zinatuletea matatizo makubwa, sababu hata wale ambao wanahuzisha e, lengalenga, unaweza kusikia naye dolari ilipanda na lenga lenga nayo inapanda kadhalika, wenye kuuzisha hata pilipili nao anasema dolari ilipanda. Na njo sababu njo ninaona kama ningekuwa vizuri kama ile dolarizasio ya ya ya pesa za kongomani tungeweza kuiacha. Ingawa utajiri wake mkubwa wa madini na idadi kubwa ya watu inawakilisha rasilimali kubwa ya kiuchumi, maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hayajaboreka kwa watu wengi kwa sababu kadhaa, kama vile migogoro, rushwa na miongo mingi ya utawala mbovu tangu enzi za ukoloni. Kongo ni nchi tajiri sana kutokana na mali yake, lakini kutokana na siasa, hasa hasa siasa ya ngazi za juu, inasababisha Kongo iwe nchi maskini na isifaidike na mali ambayo Mwenyezi Mungu aliipatia. Nasema siasa kwa kifaransa wanaita system ama kwa Kiingereza wanasema system eh, ni kusema utajiri wa Kongo wengi hawakuupata. Kwa hiyo mengi sana yanapitikana hapa, vita, magonjwa na haisaidie nchi kuendelea. Kuna wengi ambao hawako hapa Kongo na ambao wanaishi eh, hali ya nguvu, wao hawana hii mali ambayo sisi Mwenyezi Mungu alitupatia, na wanatumia njia mbalimbali mbali, wa kuangamiza Kongo na ile inasababisha tujikutane mwi hali ya umaskini ambayo ina, ina, ha, hatuna maendeleo. Sasa huku kampeni zikishika kasi, kila anayewania akiahidi kuboresha uchumi na kuimarisha maendeleo ya DRC. Hata hivyo, mchambuzi Oscar Moshi anasema wakati kampeni zinaendelea, viongozi wengi wanawahadaa wapiga kura kwa ahadi tele, lakini bila kutimiza azma na malengo ya ilani zao za vyama. Wakati Rais Felix Chisekedi alivyoingia alikuta nchi imekwisha endelea kiwango fulani kiuchumi, lakini ela amefika na mtazamo wake wa upekee, na mtazamo huo ulirudisha nchi kidogo nyuma, imeturudisha nyuma, na ikawa pia kupitia kisiasa na mambo mengi ambayo yamesemewa kwamba hakuheshimia mikataba ambayo aliyachukua na wale waliotangulia. Hali zozote hazikurahisisha mambo kuendeka vizuri katika miaka mitano kama liongozi. Kauli ya Oscar ikiungwa mkono na Habart anayekiri kuwa wote wanaowania uongozi walikuwa bado wako serikalini, lakini uchumi wa DRC imezidi kuwa mbaya. Kwa sasa mi nawaza kama hakutakuwa hakuta imani ya kusema eh, vitu vinapaswa kubadilika kabisa, kwa sababu viongozi wanaogombea sasa uchaguzi wote waisha kuwa kwenye government na wote waishakatumika kwenye government na hatukupata kuangalia hiyo eh, mabadiliko. Kwa kuanza kwanza na huyo kandideti eh, wa opposition mwenye anagombania eh, na Felix Chisekedi, huyu aliongoza jimbo ya Katanga ku, kwenye miaka zenye zilipita, aliongoza hiyo jimbo. Lakini kwa sasa ukifika huko Katanga utaangalia kwamba eh, kuko uh, shida fulani fulani, na alikuwa kwenye gavernmenti yake ya bwana Rais Kabila na tunajua kama hiyo gavernmenti ya Kabila haikuweza kutafuta suluhisho kwa shida zenye kongo iko nazo leo na huyu mwingine mwenye iko naye wa, wa opposition aliweza kuwa prime minister kwenye government ya Kabila, lakini haikuacha kongo inabadilika. Hawa watu wote washaka washaongoza, na tunajua yote nye washakafanya na uko kwenye ngambo ya Felix Tshisekedi anamaliza miaka tano kuongoza nchi, lakini mpaka sasa uchumi ya nchi inabakia chini sana. Uh, makuta, uh, taux de change inapanda sana Anikusema kwamba wakongomani wanateseka sana ndio, kutakuwa uchaguzi lakini uchaguzi hautaleta uh, mabadiliko fulani kwa sababu watu wenye wiko nagombea huyo uchaguzi wote e washatumika kwenye magavment zote zenye zilizopita. Hata hivyo tangu rais Felix Chisekedi aliposhinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tisa amefanikisha baadhi ya mafanikio katika sekta ya uchumi, na japo kiwango cha ukuaji wa pato la taifa kilipungua wakati wa janga la covid-19, iliongeza hadi ya asilimia nane nukta tisa mbili mwaka elfu mbili ishirini na mbili kutoka asilimia sita nukta mbili sufuri mwaka elfu mbili ishirini na moja huku sekta ya madini ikichangia zaidi. Chini ya utawala wa Chisekedi, mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili, DRC ilijiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki kama mwanachama wake wa saba. Matumaini ya Chisekedi yalikuwa kwamba hatua hii ingekuza wahusiano wa kibiashara na kupunguza mivutano na majirani wa DRC. Kuingia katika jumuiya kunaipatia DRC fursa ya kupata soko la watumiaji milioni 146 na inamaanisha inaweza kuanza kuagiza bidhaa zaidi kutoka majirani zake wa Afrika Mashariki. Hata hivyo, msukumo wa kutoka kwa wagombea wa upinzani wanaokosoa mafanikio ya wa serikali Chisekedi inamaanisha atahitaji kufanya kampeni kwa bidii ili kushinda. Hakuna uh, uchumi Kongo haiprodir hai kitu yote yenye vitu yote ya chakula kitu yote yenye iko mkongo inatoka kwenye nchi za nchi na ile inaacha kuna kuwa inflation. So inawaza kama uchumi ya Kongo kwa sasa iko kwenye tatizo sana. Hakuna kitu yenye eh, Kongo inaweza kuproduce kwa kusema tupate Uh, uh, wanaita kwenye lugha ya Kifaransa devises etrangeres vyote vinatoka nje, na hiyo inaacha uchumi na kuwa kwenye tatizo kubwa. Katika siku chache, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatazamiwa kufanya uchaguzi muhimu ambao unavutia hisia za kimataifa. Uchaguzi huo ujao uliopangwa kufanyika Desemba una umuhimu mkubwa sio tu kwa DRC, bali bara zima la Afrika. Huba Abdi, VOA, Asante sana Huba Abdi katika sehemu hiyo ya pili ya Kwa Undani yakiangazia uchumi na maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapojiandaa na uchaguzi wa disemba 20, na hapo ndio tunakaribia kukamilisha makala hii, lakini pia niwakumbushe kwamba msikose kuendelea kwa kuungana nasi tena hapo kesho, ambao tutaendelea kumulika maswala ya huko DRC wakati huu wakijiandaa na uchaguzi katika makala zetu. Basi kutoka hapa Washington studios, jina langu ni Sand Shomari. Upande wa pili Aida Isa msimamizi wa matangazo haya, Meri Mgawe na wambieni wote kwa heri. Kutoka Washington DC, usiku mwema na kesho sikose kujiunga nasi matangazo yetu ya alfajiri kutoka hapa Washington DC. Kwa heri kwa sasa. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.