Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani Undani. Leo tunajadili hali inayojiri huko DRC kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba 20. Katika sehemu ya kwanza tunaangazia vitendo vya vurugu ambavyo vimeanza kujitokeza katika wiki ya mwisho ya kampeni, na katika sehemu ya pili tutaungana na mwandishi wetu wa Goma Austin Malivika akituletea ripoti kuhusu maoni ya wa wachambuzi na wadau wengine baada ya wanajeshi wa kikosi cha Afrika Mashariki kuondoka mashariki mwa Kongo. Studio uko nami Patrick Nduimana, Ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Moise Katumbi, mmoja wa wagombea wakuu wa upinzani kwenye uchaguzi wa rais nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, amesitisha kwa muda kampeni yake jana Jumatano baada ya vurugu mbaya zilizotokea katika moja ya mikutano na wafuasi wake. Risasi za moto zilipigwa na watu kadhaa wakajeruhiwa wakati Katumbi alipokuwa akihutubia wafuasi wake katika mji wa pwani wa Moanda siku ya Jumanne, ikiashiria ongezeko la taharuki kabla ya uchaguzi wa tarehe 20 Disemba. Katumbi alisema kwenye mtandao wa X kwamba polisi walifyatua risasi za moto kwenye umati wa watu na kwamba tukio hilo lilichochewa ili kusababisha ghasia. ili kuepuka uchokozi mwingine Nimeamua kusitisha kwa muda mkutano wangu na wananchi katika miji ya kananga na Chikapa, alisema akimaanisha mikutano iliyokuwa imepangwa kufanyika jana Jumatano. Katumbi ni gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga. Baada ya tukio hilo lilompelekea kusitisha kwa muda kampeni yake, nimezungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi, mji mkuu wa Katanga, kahozi Kosha, na kutaka kujua hali ilivyo baada ya Katumbi kusitisha kwa muda kampeni yake. Hivi sasa hata liwali wa sehemu ya uko Mwanda aliomba watu kuwa tulivu, kwa sababu eh, inaonekana kuwa ilikuwa ni alama ya kumtisha Katumbi, kwa sababu Katumbi alikuwa hiyo ni mara ni safari ya thelathini amewahi kwenda kaskazini, kusini, mashariki, na hivi sasa alikuwa akielekea katikati ya Kongo huku Kananga, ambayo alikuwa akisubiriwa jana, lakini alisimamisha kwa muda kwa sababu eh, miongoni mwa wajumbe wa wake, miongoni mwa watu ambao wanamsindikiza kulikuwa watu waliojariwa na vilevile waandishi wa habari ambao waliojariwa huko Mwanda. Watu wengi hata wale wa vyama vya siasa vya upande wa upinzani wanasema ni hali mbaya kabisa ya ya kisiasa kuona Katumbi kushambuliwa. Hata vilevile miungano isiyokiwa serikali ya haki za binadamu inapinga kabisa, ilitoa lalamiko kuona ya kwamba hiyo si alama mzuri ya kuweza kuonyesha kushambuliwa kwa Katumbi na watu ambao walikuwa wakishika bendera ya UDPS ikiwa ni chama cha rais aliyoko hivi sasa madarakani Felix Tshisekedi. Katumbi alitarajiwa kwenda Kananga. Je, taarifa ambazo nazo ataendelea kwenda kupiga kampeni kule Kananga mwenyewe ni, nimewahi kuzungumza naye alisema hawezi kutishwa na watu majambazi, hawezi kutishwa kwa sababu silaha yake ni watu watu wa, wa, wanaonekana kama watu wengi wanampenda. Utakumbuka Katumbi leo wamefanya siasa eh, kujulikana Kongo ni kupitia timu ya TP Mazembe ambayo ina wafuasi wengi kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hiyo njo wanasema, hiyo njo wanasema ana eh, watu ambao watamlinda, eh, wepo wengi wanamlinda, hawezi kuongopa, hawezi kutishwa na hiyo. Yeye anapenda Kongo na huko Kananga ni mahali pa Kongo, ni jimbo jirani ya Katanga ambapo ametokea. Anapenda watu na ataendelea kujenga nchi ya Kongo, hasa zaidi upande wa Kananga ambapo watu takriban tangia uhuru wa nchi hawajawahi kupata mwanga wa umeme, na hiyo Katumbi alisema ataelekea, lakini eh, bado ameendelea kupanga kwa sababu imesalia tu upande wa huko Kananga na atamalizia kama alivyosema mwenyewe, atamalizia kampeni yake, bado kuna siku sita atamalizia Katanga. Je, yeah, uh, rais Tshisekedi, kuna tamko lolote alitoa baada ya a, kampeni ya katumbi kushambuliwa? Kuna lolote amezungumza kuhusu, labda kutoa wito kwa wananchi kuwa wavumilivu, kutoshambulia wagombea? Ni mambo inatangazisha ina sana kuona upande wa serikali hakuna utuba wowote ule wa kuweza kulaumu mambo ambayo limetokea huko. mwenyewe ndio alitoa tangazo kusema ya kwamba wanaendelea kufanya upelelezi. Wale wote ambao wata watakuwa na hatia watashikwa na kwenda korokoroni, kwa sababu ni kinyume na na sheria ya katiba. Ni kinyume na sheria ya tume huru ya uchaguzi ya kuweza kushambulia mgombania wa kiti kama ule Katumbi alifanyiwa huko Mwanda majuzi. E, wakati ambaye alikuwa akifanya hotuba mbele ya umate wa watu. Mashirika ya kiraia katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini yamelaani vitendo vya kutovumiliana kisiasa ambavyo vimejitokeza siku za mwisho za kampeni ya uchaguzi katika mji huo. Mashirika hayo yanasema picha za wagombea urais na ubunge zinaondolewa kwenye mabango na kuchanwa na watu wasiojulikana. Pepe Kavota ni kiongozi wa mashirika ya kiraia mjini Beni. Ni kwamba shirika la raia iko naona picha uh, za wagombea mbalimbali uh, wanaogombea kwenye presidence na hata kuma nyambo ya wa, wadepute wa nationau na provinsio picha zinaondolewa mahali zilikuwa na zile zinachanwa. Uh, ndio maana sisi kama shirika la raia tuko tunakemea, tuna kabisa matendo kama hiyo, na kwa sababu raia inapaswa fahamu kwamba mtu ambaye anafanya vitendo kama na hivyo anakuwa anasaa, uh, mtu ambaye bado hajapita mu, mu ambayo tunaita election na inakuwa vile intolerance, eh, politiki. Ndio maana tuko tunaambia raia matendo kama na hiyo si bora, sababu huenda justice au sheria ikaendea kushika mtu, ijapokuwa karibuni, eh, kampani elektorali inaisha, na tunaalika watu kuenda kwenye uchaguzi wakiwa uh, bila kukuwa na mizozo kati yao, na ndio maana tunapenda uh, katika uh, uh, eneo letu kampeni elektorali, na hata wakati watapigilie marivita kusikuwe hata mizozo ambayo itatokana na mambo kama na hii. Pengine unaweza kutuambia upande wa hizo picha za wagombea urais, ni picha za wagombea wapi ambazo, au wagombea gani ambazo unaona kama zimechanwa na, na, na, na raia hapo Beni? tuliona picha ya mgombea namba tatu e, ikiondolewa hapa mjini Beni. Namba tatu ni nani? Ndio maana namba tatu ni Moizi Katumbi ambaye aliondolewa hapa mjini Beni e, kunako d jur, ndio maana tuli hatujue ni wanani walitosha, lakini matendo kama na hayo inaonyesha kwamba watu wangali wachanga wa kuenda kwenye uh, uchaguzi na politikement wote wanakua kama ni wachanga kabisa, ndio maana tunapenda kila mmoja aweze kukomaa politik ma kusudi asiweze kuwa na chana chana na kutosha. Uh, picha za hawa wagombea kwa ngambo zote. Na upande wa tume ya uchaguzi uh, seni wanazungumza nini kuhusu vitendo kama hivi? Au sheria ya uchaguzi inasema nini inapotokea kitendo kama hiki cha kushambulia wagombea au kuondoa picha zao kwenye mabango au kuzichana? Sheria inasema nini? Sheria inasema mambo kama na hiyo, inakua sasa vile tunasema inakuwa infraction, inakuwa inakua, e, inakua sasa vile uh, tunaita destruction mechant kwa sababu uh, itaomba saa kuambia watu wa sheria ambao wanakuwa kwenye kurti mbalimbali waweze kufanya kabisa chozo kuangalia namna gani wanani ndio wanatosha na namna gani hao ndio wanaweza kushika watu kama na hao, kwa sababu tulikuwa na watu wa sini, wanasema mambo kama na hayo haiwaone, lakini haiwahusu, lakini kuna uh, serikali kuna justice ambayo inapashwa uh, fuatilia mambo kama na hayo. Na nyie kama watu wa mashirika ya kiraia, je, mnakwenda kuwahamasisha wananchi kuwaelewesha kwamba uchaguzi sio mapambano, sio uhasama? Kuna juhudi ambazo mnazifanya ili muhakikishe kwamba uchaguzi wa tarehe ishirini Disemba utakuwa huru na wa haki na wa usalama. Mara kwa mara, tuko tunakaa na na raia, tunakaa na wagombea, tunawatia hata katika vyumba mbalimbali kusudi e, wale wote ambao huenda wanaweza patikana huko wakishangae siku moja wakishikwa na na, na sheria kwa sababu uwe mgombea, uwe sijue, uko ngam wa mgombea fulani Nimezungumza pia na Asani Kizunguruka mchambuzi wa siasa ya nchini DRC na nimetaka kupata tathmini yake juu ya uhasama huo ambao unajitokeza wiki moja tu kabla ya uchaguzi. Kwa kweli, ndugu mtangazaji, hiyo hali inaleta uoga, hata mara nyingi sisi tunajiuliza kama raia wetu kweli walikuwa sensibilize kwa wingi, maana tunaona kama vile kunakuwa hiyo hali ya kutokuwa na moyo wa utulivu na kwa kweli ni hali ambayo inaleta uoga sana, hususan jimbo zile za Kasai na hata huko Beni, hata Goma pia tulisikia vile vichapachapa vile vya wagombea wa upinzani viliwahi kutoshewa kukatiwa pia. Ni hali ambayo inaleta utata kwa siku kidogo tu ambazo zinasalia za uchaguzi. Na unadhani ni kwa nini Katumbi yanalengwa zaidi lakini hata Chisekedi pia. Tumeona mfano huko Goma, huko Kivu Kaskazini, picha yake pia iliondolewa na kuchanwa na mmoja ya wananchi au wapiga kura. Unadhani ni kwa nini hawa wagombea hasa Katumbi, kwa nini ndio analengwa zaidi Katumbi? Ndugu mtangazaji, na yeye ndo analengwa zaidi. Maana nilitaka kurudisha nyuma hapo awali wakati tulianza majadiliano haya ya mambo ya uchaguzi ya DRC niliwahi kuzungumzia kwamba Katumbi kweli, ukitizama sura jinsi inavyoendelea, Katumbi anakuwa na kipaumbele, na ilionekana rasmi kwamba rais Chisekedi na watu wake hawakupiga mpanga kuendelea kwa Katumbi katika majimbo ya mashariki, na majimbo ya mashariki ndio majority ya yeah wale ambao wanaochagua katika Kongo nzima. Kwa hiyo Katumbi aliweza kupenya kabisa electorate yake ya mashariki, na Chisekedi kutokuweza kumvunja Katumbi katika majimbo haya ya mashariki, basi ilianza kuzusha sinto jua katika timu ile ya Chisekedi, na kwa hiyo ikabidi wabadilishe strategy zao zile, wakaanza zile strategy za kuanza violence Watu wao hususan ndio walianza hizo violence. Na ilionekana bayana kwamba ukitizama sehemu za Kasai kule kwao na Kisekedi, hizo strategy ndio zimeonekana kabisa kutaka kum, yani, kumvunjia maisha bwana Katumbi. Lakini mimi nawazia hivi, tunaanza kwenda mwisho, watu watarudisha vichwa vyao chini na uchaguzi utafanyika kwa amani, na wala yule ambaye atakayepita basi atapita hilo ndio sisi matarajio yetu kwamba uchaguzi upite kwa amani. Je, yeah, hapo Kinshasa ulipo, vitendo kama hivyo umevishuhudia vimetokea vya kutovumiliana kati ya wafuasi wa wagombe, waku, wa wagombea wakuu wa, wa urais? Hapa Kinshasa kwa kweli havikutokea kwa kasi kubwa, maana ukiona Kinshasa yenyewe ni mji mkuu kweli, unum, watu takriban milioni kumi na tano hivi lakini watu wote hao unakuta watu, unakuta watu wa mashariki, watu kutoka majimbo ya wa mashariki wanakuwa kama vile asilimia thelathini na tano, na hiyo ingine iliyosalia ni watu kutoka majimbo ya huko western country kama vile Bakongo, Bandundu, Equater, vitu kama hivyo. Kwa hiyo hali kama hiyo ya kutokuelewana na kuleta fujo zaidi kati ya watu hatukuiona sana. Na hiyo na wazi inaweza kuwa ni habari nzuri kama vile inavyotokea kwa majimbo ya katikati ya Kasai hususan na mahali fulani fulani za huko mashariki mwa Kongo. Bwana akizunguruka kwa nini kampeni ya Katumbi ilishambuliwa katika mji wa Mwanda na kwa nini amesitisha kwenda kufanya kampeni huko Kananga? Kama tunaweza kuanzia na Mwanda, itakumbushwa kwamba Mwanda ni mahali ambapo Rais Chisekedi alikwenda wa kwanza huko. Na wakati alipofika Mwanda basi, raia walikuwa na muoji masuala mengi sana, hususan swala nyeti kabisa ambayo walimuoji Rais Tshisekedi ilikuwa kuhusu e, kujengwa kwa ile lile bandari kubwa lile ile wanaita banana port, ambayo e, kampuni ya huko Dubai ndo ili, iliweza kuchukua soko hiyo ya kujenga hiyo port hiyo ya nani ya banana na wakati Sekedi alipofika kule mbele, baada ya campaign, aliambia watu wa Mwanda kwamba hiyo poti itajengewa na itakuwa poti kubwa, maana yenyewe iko katikati ya ocean. Kwa hiyo alileta yani, hope nyingi sana katika raia wa Mwanda. Na wakati kampuni ilikuja kuanza hiyo kazi haikutekeleza kabisa kazi yake vizuri, na ikaleta hali ya kutokuelewa jinsi kazi inavyoendelea. Kwa hiyo wakati president Chisekedi alifika huko, hilo lilikuwa ni swali la kwanza, lilikuwa swali nyeti kabisa, na Chisekedi alishindwa kuelezea kwa nini kazi ilikwenda ilikwenda kama vile ya kuregea sana, na raia walikuwa na sirani kabisa. Sasa so, so, Katumbi alifika, alikuwa kama vile analeta majibu na kutaka kuambia raia kwamba Chisekedi anaendelea kuwadanganya, Chisekedi asemi kweli. Sasa kwa hiyo watu wa Chisekedi wakaona kwamba Katungi akifika atavitia vyote hivyo wazi na vinaweza kuendelea kudidimiza e, bwana Chisekedi katika sehemu hiyo ya Mwanda, kumbe ilibidi waziwii hayo mambo hayo, ndio sasa nani, wale serikali ya polisi wakaja na wakatumia yani, kimahakama nguvu tu kutaka kuzuia, na ndo hizo shida zilitokea. Tukienda sasa kwa Kananga, unakuta kwamba Kananga kuna yule msaidizi wa Katumbi yule anaitwa Sesanga. Sesanga ni mbunge wa Kananga e, na ni mtu ambaye anakuwa na ushupavu sana kwa kuzungumza na, na na raia wake na watu wanamwamini sana. Kwa hiyo yule Sesanga yule huko Kananga alileta shida kubwa katika hiyo campaign ya bwana Chisekedi huko kwao Kasai kubwa. Kwa hiyo wakati Chisekedi alianza Mbujimai, akataka sasa aingie Kananga, ikaonekana kwamba yule Sesanga ameisha teremka Kananga, ameshawambia watu watu kufuatana na jinsi Chisekedi aliaidia watu wa Kananga vitu vingi, na hakuna vitu ambavyo Chisekedi alitenda kweli. Kwa hiyo ikazusha visirani katika raia wa Kananga. Ndio sasa Chisekedi akatumia tena makama nguvu kusema kwamba e, wale watu wake wale watu ambao bado wanaaminia Chisekedi huo wa Kananga wakasema hawataki kumwona Katumbi pale. Kwa hiyo timu ya kampeni ya Katumbi ikaona kwamba kwenda Kananga itakuwa kama vile kuleta tena fujo, maana ni kama vile kuendelesha yale ambayo yalitokea huko Mwanda. Kwa hiyo hayo ndo malumbano yanatokea kati ya watu wa Chisekedi na watu wa, wa Katumbi kuhusu maeneo hayo mawili ya Mwanda na huko Kananga. Kipi unaona kifanyike ili uchaguzi wa Disemba ishirini uwe wa amani na utulivu? Mimi naweza nikazungumza kwamba kitu ambacho kimefurahisha watu ni kusema e, licha ya kwamba wagombea walikuwa wengi takriban ishirini na lakini, wametokea wawili tu, Chisekedi na bwana Katumbi. Kwa kuleta amani katika nchi yetu, itaomba bwana Chisekedi na bwana Katumbi wawe na msimamo e, wa kuleta wakongomani wote katika e, hali ya utulivu e, wasichukue siasa kama kitu cha binafsi, wachukue siasa kama kitu ambacho kinakuwa na muda fulani. Baada ya huo muda, basi muda ukipita, tunarudi sisi wote kuwa pia raia wa Kongo, itakuwa vizuri zaidi. Isiwe katumbi mwenyewe tu, hata chisekedi pia awe na zile speech ambazo zinaleta ushikamano, zinaleta umoja, zinaleta upendo kati ya raia wote wa Kongo. Lakini wakienda na roho za mikogo tano kati wenyewe wawili, maana nchi imesha gawanyika hivi, kuna wale watu ambao wanasema leo ni Katumbi ndio anapaswa kuwa rais na kuna wale wanasema leo ni Tshisekedi ndio anapaswa kuwa rais, kwa hiyo tunakuwa kama vile na leaders wawili ambao itabidi watie dream zao, mawazo yao ya kutaka mpaka wao waongozi tu waitie chini, na wawe na yale mawazo ya kuleta raia pamoja, ya kuleta amani na masikilizano, na wawe wanayatamka katika spichi zao za kila siku. Ni imani yangu kwamba siku ya mwisho ile watapewa fursa ya kuzungumzia ukongomani. Watakuwa na speech kama hizo za kuambia wakongomani kwamba, aa, malumbano ya siasa sasa hivi yamekwisha. Sisi sasa tunakuwa tena wote ni wakongomani, siasa imepita nyuma, tuwe tena pamoja. Na yule ambaye atakaopita atakuwa rais wetu na sisi wote tutamuheshimu na tutamkubali. Ikiwa wakizungumza hivyo, wataleta raia wote wa Kongo pamoja, lakini wakienda na ile siasa y kusema ni mimi ndo ningepashwa kupita, mimi nina hofu kwamba hali inaweza ikawa mbaya katika siku za usoni. Ni Hasani Kizunguruka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kinchasa. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ndani mwenzetu Oster Malivika kutoka Goma amekusanya maoni ya wa wachambuzi na wadau wengine baada ya wanajeshi wa Afrika Mashariki kuondoka Mashariki mwa Kongo. Usitishaji wa vita wa saa 72 umekubaliwa na pande zote zinazohusika katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na unaungwa mkono na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa mujibu wa ikulu ya Marekani. Huku hayo yakiendelea, Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo imeshuhudia kuendelea kuondoka kwa wanajeshi waliokuwa hapa kulinda amani kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Maswali ni mengi kuhusu nini kinafuata baada ya wanajeshi hawa kuondoka lakini, kwa mujibu wa serikali ya Kongo, wanajeshi kutoka jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADC wanatarajiwa kuwasili kuanzia Januari. Iben Masomeko, mchambuzi na mtafiti wa masuala ya migogoro katika kanda ya maziwa makuu, anasema ikiwa serikali na wananchi walipinga uwepo wa wanajeshi wa Afrika mashariki ni kutokana na wanajeshi wao kutokidhi mahitaji ya wakazi wakivu kaskazini. Eh, minawaza kama inaleta woga kubwa. Inaleta woga kwa sababu wanaenda kwanza mu procesus yenye iko hiko ya precipitation uh, osi na wanaenda eh, na viko humilier kwa sababu eh, government ya Congo ilisema awa watu waiko efikace njomana wanaenda. Minawaza kama hiyo eh, ita itaacha ita itakreye wanaita frustration na ile frustration itaacha uh, hatutapata suluhisho kuprobleme yenye tuko nayo uh, nilisema tena ikuwa kuangalia uh, geostrategic position ya hiyo nchi ya mashariki ya Afrika uh, mapei za Afrique de lest ziko plus na influence ku zone yenye iko a konflit kushinda SADEC na kushinda zengine inchi zote, ikusema kama solution ya probleme ya sekirite ya este ya Congo inastahili ikuwe solution regional, na ili solution regional inapashwa pita kwenye east african Community. Waziri wa Elimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Muhindo Nzangi, na mwanzilishi wa kundi la wapiganaji la Wazalendo, anasema kuondoka kwa wanajeshi hawa ni aibu kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. East Africa inakuwa kwenye kwenye matatizo mengi sana, na hiyo ni message ambayo mi naweza kuweka kwa watu ambao wanakuwa kwa East African Community. Kwa nini mnakuja munatumwa na wa head of states wanawaambia mwende mufanye kazi ya kuweza kusaidia Congo kufukuza rebels, na hiyo rebels wanajulikana ni M23, lakini munafika munaanja kuwasaidia rebels kwenda hata rebels wame wamewahi wame kupiga na kuwaua mojawapo ya maaskari wa wa, wa, wa wa East African. Hakuna hata rais moja ambaye anasema wanashutumu M23 kwa hiyo maafa wanafanya ngana ko yako shanje mboka na yeko libere mboka. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelekea katika uchaguzi mkuu wa rais wa bunge huku kambeni zikielekea hatua ya mwisho. Hata hivyo, raia wengi wa Kivu Kaskazini hawana uhakika wa kupiga kura. Mwanasiasa wa upinzani Mwezi Katumbi amesimamisha baadhi ya kambeni zake kutokana na kuzuka kwa ghasia katika moja ya mikutano ya kambeni zake. Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana, Oster Malivika. Kufikia hapa tunakamilisha Kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Nduimana pamoja na mwongozaji wa kipindi Aida Isa. Tuna wageni kuwatakia usiku mwema nam. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.