Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi, jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni. Leo ikiwa ni Jumatatu Disemba 18, mwaka ni 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com karibuni. <muchas> Katika ripoti zilizokuandaliwa hii leo huko nchini Kenya, Kenya na Umoja wa Ulaya zimetia saini mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi. Nini kinatajwa? Tutaweza kupata zile fedha za kimataifa kwa wingi, alafu pia kutakuwa na ile tunaita foreign direct investment kumaanisha kuwa wale wajasiriamali ambao wako kule bara Uropa watataka kuja hapa Kenya kuwekeza. Na katika taarifa nyingine ni kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa kwenye uchaguzi utakaofanyika Jumatano. Basi ni vidokezo tu vya ripoti tunazokuletea katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari muhimu za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumatatu huenda lipiga kura kwa ajili ya azimio la, la sitisho la mapigano kwenye ukanda wa Gaza ili kuwepo na hali ya usalama katika usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwa raia wa Palestina ambao wanahitaji sana misaada. Rasimu ya azimio hilo ambayo vyombo vya kadhaa vya habari vimeiona, inataka kusitishwa haraka kwa mapigano ili kuruhusu upelekaji salama na usio na matatizo kwa misaada ya kibinadamu um, malori ya misaada yamekuwa yakifika Gaza na Israeli. Wiki iliyopita ilifungua njia nyingine ya upelekaji wa misaada, ingawa shirika la kibinadam la Umoja wa Mataifa limesema kwamba malori 121 yaliyoingia Jumamosi ni chini ya kwa siku ambayo yalikuwa akipeleka misaada huko Gaza kabla ya vita hivyo kuanza. Rais wa Misri Abdel Fattah el Sisi, ambaye ametawala taifa hilo kimabavu kwa miaka 9 sasa, ameshinda muhula watatu wa miaka sita Mamlaka zimetangaza hivi leo, baada ya kushinda wagombea wengine watatu ambao hawakuwa na umaarufu mkubwa. lcc amepata ushindi mkubwa wa asilimia 89.6 ya jumla ya kura zilizopigwa, tume ya uchaguzi ya kitaifa imesema. Wapiga kura walioshiriki zoezi hilo ni asilimia 66.8 ya jumla ya wapiga kura milioni 67 waliojiandikisha. Mkuu wa tume ya uchaguzi Hazem Badawi amesema kwamba idadi ya wapiga kura kwenye uchaguzi huo ndio kubwa zaidi katika historia ya taifa hilo, wakati alipokuwa akitangaza matokeo rasmi kwa njia ya televisheni. Hata hivyo, zoezi hilo linaonekana kufunikwa na vita vya Israeli na Hamas huko Gaza, mashariki mwa Misri, wakati kukiwa na hofu ya kuenea na kuwa vita vya kieneo. Mahakama ya katiba nchini Uganda leo Jumatatu imeanza kusikiliza kesi inayopinga sheria kali iliyopitishwa dhidi ya wapenzi wa jinsia moja, inayotoa hukumu ya kifo kwa baadhi ya matendo ya wapenzi hao pamoja na hukumu ya miaka ishirini jela kwa kuendeleza ushoga. Sheria hiyo maarufu kama Antihomosexuality Act au H aha ilitiwa saini na Rais Yoweri Museveni mwezi Mei, hatua iliyopelekea Marekani na Benki ya Dunia kuwekea Uganda vikwazo. Kupitia kikao cha muda mfupi, jopo la majaji watano lilitathmini malalamishi yaliyowasilishwa kwa njia ya maandishi, wakati kiongozi wa jopo hilo Richard Buteera akisema kwamba waliowasilisha watafahamishwa pale uamuzi utakapotolewa. Nicolas Opio ambaye ni wakili wao amesema kwamba wanatumai kwamba mahakama itachukua muda wake kueleza iwapo katiba ya Uganda inalinda haki za kila mmoja katika jamii bila kupagua aina ya mapenzi wanayozingatia na wahamiaji takriban 60 wakiwemo wanawake na watoto walizama kufuatia ajali ya meli huko Libya, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM nchini humo limesema. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. IOM katika chapisho lake kwenye mtandao wa kijamii wa X ilionukua walinusurika wakisema boti hiyo iliyokuwa na watu wapatao 86 iliyoondoka katika mji wa Zwara nchini Libya, takriban kilometa 110 kutoka mji mkuu Tripoli. Kwa mujibu wa IOM, bahari ya kati huko Mediterranean endelea kwa mojawapo ya njia hatari zaidi za uhamiaji duniani. Matukio mabaya ya mwaka huu yalorodheshwa tukio la Juni, wakati mashua ya wavuvi iliyokuwa na mamia ya wahamiaji ilizama kutoka Ugiriki baada ya kuondoka Tobruk, Libya. Safari hiyo ambayo ilipaswa kumalizika nchini Italia ilisababisha vifo vilivyorekodiwa 78 na hatima wengine 518 haijulikani kulingana ripoti ya IOM. Ripoti ya IOM aidha inaeleza kuwa kuzama kwa maelfu ya wahamiaji kumetajwa kuwa chanzo kikuu cha vifo kwenye njia za wahamiaji kote katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023 huku vifo elfu mbili na mia mbili vivyorekodiwa katika kipindi hicho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais mpya wa Argentina Javier Milei pamoja na mawaziri kadhaa kutoka baraza lake, Jumapili wamezuru mji wa mezuru, bandari wa Bahia Blanka kujionea ili kujionea wenyewe hasara iliyosababishwa na kimbunga. Takriban watu kumi na tatu waliuawa wa mjini humo Jumamosi kufuatia mvua kubwa zilizoandamana na upepo mkali. Maafisa wamesoma kwamba takriban watu kumi na wanne walijeruhiwa baada ya paa la kituo cha michezo kuporomoka wakati wa mvua hiyo. Kimbunga hicho kiliendelea jumapili hadi kwenye mji mkuu wa Buenos Aires wakati kikiangusha miti, kukata huduma za umeme, pamoja na kusababisha uharibifu mkubwa. Taarifa zimeongeza kwamba pia kimeua watu wawili kwenye taifa jirani la Uruguay. Serikali ya Guini imeamuru shule kufungwa na kuwataka wafanyakazi kubaki nyumbani hivi leo katika mji mkuu wa Conakry, kufuatia moto mkubwa uliotokea kwenye kituo kikuu cha kuhifadhia mafuta na kusababisha watu kadhaa kujeruhiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mlipuko ulioambatana na moto mjini humo ulisababisha wingu nene la moshi kutanda angani mapema leo, wakati wakazi wa karibu na eneo hilo wakikimbilia usalama wao, kulingana na video na picha zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii. Moto huu ulizuka muda mfupi baada ya saa sita za usiku karibu na bandari, kulingana na vyombo vya habari vya ndani pamoja na wakazi waliozungumza na AFP. Chanzo cha moto huo hakijulikani ingawa maafisa wamesema kwamba huenda ukawa na adhari kwa watu katika taifa hilo. Daktari mmoja wa upasuaji Mamadou Basela kutoka hospitali ya Donka mjini Conakry ameambia AFP kwamba darzeni wa ya watu walijeruhiwa, wengi wao wakipelekwa kwenye hospitali ya Iganzedin na Donka. Serikali imesema kwamba vituo vya mafuta vitaendelea kufungwa kwa saa kadhaa wakati uchunguzi ukianzishwa ili kubaini chanzo cha mkasa huo. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka Washington DC. Na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba wanajipanga uchaguzi mkuu siku ya Jumatano, ambao utaweza kuimarisha misingi yake ya kidemokrasia au kuanzisha ghasia mpya kutokana na kuongezekwa joto la kisiasa. Mwenzetu Abdul Shakur Abud wa Sauti Amerika na ripoti kutoka mji mkuu wa Kinshasa kwamba wasiwasi unajitokeza baada ya baadhi ya wanasiasa kutoa wito wa kuahirishwa kwa uchaguzi huo. Karibu Wakongo milioni 44 wataweza kupiga kura siku ya Jumatano ikiwa wamejiandikisha katika taifa hili kubwa lenye wakazi milioni mia moja katikati ya bara la Afrika. Kuna karibu wagombea laki moja wanaopigania viti vya bunge la taifa, mabunge ya majimbo, mabunge ya serikali ya mitaa na 22 wanagombania kiti cha rais. Ikiwa imebaki siku moja tu kabla ya wakongo kwenda kupiga kura, kungali na matatizo ambayo hayajapatiwa ufumbuzi kamili, hasa swala la uchukuzi wa vifaa vya kupiga kura, licha ya kwamba Umoja wa Mataifa imeingilia kati na kutoa msaada. Hata hivyo, msemaji wa tume ya uchaguzi Seni Patricia Nseya anasisitiza kwamba wako tayari na uchaguzi utafanyika kama ulivyopangwa Desemba ishirini. kukaguliwa upya lakini haikufanikiwa. Na kiongozi wa upinzani aliyeshindwa na Chisekedi katika uchaguzi wa mwaka 2018 Martin Fayulu anadai daftari hiyo imejazwa majina ya watu milioni moja wa bandia. Katibu mkuu wa muungano wake wa Lamuka, Devos Kitoka, amesema njia pekee ni kuwa macho katika vituo vya kupiga kura ili kuwapusha. Anasema wizi uliotokea mwaka 2018 Changamoto nyingine ni vitambulisho vya wapiga kura ambavyo nyingi vimefutika maandishi, na watu wengi hawakuweza kujipatia vitambulisho vipya, na hivyo tume ya uchaguzi imesema ikiwa mtu amejiandikisha, wataangalia kwenye orodha ya daftari wapiga kura na kuruhusu mtu kupiga kura lakini mratibu wa kitaifa wa tume ya ufuatiliaji uchaguzi DRC Eric Nsenga anasema wanasiasa hawakutilia jambo hilo maanani na huenda litazusha matatizo mengi siku ya Jumatano. Wakati huo huo, seni imezungumzia juu ya maoni ya umma kuwepo kwa makundi kama vile ya makundi ya mafia ambavyo yamekuwa yakichapisha kadi hizi. Kwa hivyo kuna hofu kwamba swala la vitambulisho litakuwa pia tatizo wakati wa siku ya uchaguzi. Kwa hivyo Wakongo wanasubiri kwa hamu kuona kitakachotokea siku ya Jumatano na ikiwa watapata fursa ya kumchagua rais mpya na wabunge kwa njia huru na amani. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Kinshasa. Asante sana Abdushakur Abud kutoka kwa Kinshasa. Na moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo nchi hiyo umoja ulai, tatu, ilio, bizana, zaji, na Umoja wa Ulaya siku ya Jumatatu ya leo wametia saini mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi ili kuimarisha biashara ya bidhaa na kuongeza mtiririko wa uwekezaji na kuchangia ukuaji endelevu wa kiuchumi. Mwandishi wetu Nairobi Kenedi Wandera anatuarifu zaidi. Sam Okumu mtaalamu wa biashara, uchumi na uwekezaji nchini Kenya anaeleza kuwa soko la Ulaya kwa Kenya ni habari njema na makubaliano haya sasa yatapanua mauzo yake ya nje kwenye soko la Ulaya lenye nchi 27 wanachama, kuongeza ujasiriamali na uwekezaji unaotabirika katika nchi za Ulaya. Na hii itachangia sana ukuaji endelevu wa uchumi. Jambo lile kuu sana ni kwamba imeweza kuondoa ile hatari ambayo biashara zile za Kenya ambazo zinaangazia sana sana, sana kilimo cha maua na horticulture. Siku hizi waona hata avocado imekuwa i ni, ni ambayo inahitajika sana kule bara Europa. Aidha, Bwana Ukumu anakariri kuwa mkataba huu unaoweka kasi ya ufanyikaji wa biashara, nafasi bora za ufikiaji wa bidhaa za Kenya kwenye nchi za Umoja wa Ulaya bila kutozwa ushuru wa forodha utaimarisha kiwango cha Kenya cha uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni. Mkataba huu unailazimisha Kenya kuunga mkono malengo ya kimataifa ikiwa na dhamira ya kukuza demokrasia na utawala wa kisheria, kuheshimu haki za binadamu, kuwa sehemu ya jitihada za ulimwengu za kudumisha amani na usalama, na usalama vile vilevile, kuunga juhudi za kukabiliana na athari ya mabadiliko ya tabia nchi, yakiwa ni masharti ambayo Kenya lazima yatimize kunufaika na mkataba huu kikamilifu. Umoja wa Ulaya ni kituo cha kwanza cha mauzo ya nje cha Kenya na mshirika wa pili wa kibiashara kwa ukubwa baada ya Benki ya Dunia. Kupitia mkataba huu, wakulima wa Kenya wataongeza uwezo wa kipato na kupata uendelevu wa upanuzi wa soko linalotabirika, hasa kwa samaki, mboga, matunda maua chai na kahawa, anavyoeleza rais Ruto. Rais wa tume ya Ulaya, Ursula von der Leyen, amesema kuwa makubaliano mapya ya ushirikiano wa kiuchumi yatakuza biashara zaidi, kusaidia uwekezaji na kuunda nafasi nzuri za kazi nchini Kenya. Baada ya Kenya na umoja wa Ulaya ya kutia saini makubaliano itakuwa sasa zamu ya Bunge la Ulaya kuyaidhinisha ili kuweka nafasi ya kutumika kikamilifu na kutekelezeka na nchi wanachama 27 wa Umoja wa Ulaya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, kutoka huko basi tuelekee hadi Rwanda, ambapo kwa mara ya kwanza hii leo kumezinduliwa kiwanda cha kutengeneza chanjo za aina mbalimbali mbali ikiwamo covid 19. Kiwanda hiki kimezinduliwa kwa ushirikiano wa serikali ya Rwanda na kampuni ya kimataifa ya kutengeneza chanjo ya BioNTech. Mwandishi wetu Silvanus Karimera kutoka Kigali anaripoti zaidi. Takwimu zinaonyesha kwamba bara la Afrika hutengeneza kati ya asilimia moja na asilimia mbili za chanjo zote zinatumiwa barani humo na kiasi kilichobaki cha asilimia 98 na asilimia 99 huagizwa kutoka mataifa hayo ya kigeni. Sasa kuzinduliwa kwa kiwanda hiki kutasaidia kulikwamua bara la Afrika lenye wakazi bilioni moja na nusu, lakini linalotegemea uhisani wa mataifa makubwa. Kiwanda hiki kinatazamiwa pia kutengeneza milioni 50 kwa mwaka, lakini kiasi hicho kitaendea kupanda Kulingana na kuongezea kwa mahitaji. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja, serikali ya Rwanda kwa ushirikiano na kampuni hii ya kimataifa kwa utengenezaji wa chanjo ya Biotek yenye ya makao yake nchini Ujerumani zimekuwa zikishirikiana katika ujenzi na mafunzo kwa wafanyakazi kabla ya kufikia siku ya leo. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Biotek Sierk Poting amesema kwamba kujenga viwanda vya chanjo barani Afrika ni lazima kulingana na umuhimu wa bara hilo. I mean, kuna vitu viwili. Mosi, ni lazima kujenga viwanda vya chanjo barani Afrika maana kiwango cha uzalishaji barani humo kiko chini kabisa. Wazo la kujenga kiwanda hiki lilitokana na kadhia iliyopatikana wakati wa janga la Korona, ambapo nchi nyingi za Kiafrika zilikosa chanjo ya kuzuia maambukizi ya ugonjwa huu. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema ujenzi wa kiwanda hiki ni ishara kwamba Waafrika wanahitaji vitu bora na huduma nzuri anayostahili mwanadamu kama walivyo wengine. Wataalamu wa afya wanafanua kwamba chanjo iliyotengenezwa kwa teknolojia ya mRNA ni chanjo ambayo pindi ikifika katika mwili wa mwanadamu mwili hutengeneza mfumo wa kinga dhidi ya maradhi kama saratani, korona, malaria, kifua kikuu na mengine. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya BioNTech Sierk Poetting anasema hiki ndicho kinachotazamiwa kufanyika katika kiwanda hiki kilichozinduliwa mjini Kigali. Tulichokifanya kule Ulaya ilikuwa ni kutengeneza chanjo dhidi ya korona na kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya mRNA na tukafanikiwa. Sasa kila hatua na mfumo mzima wa uzalishaji huo ndio umehamishiwa hapa Rwanda, lakini hapa pia tunatazamiwa kupiga hatua zaidi. mRNA ni teknolojia imara ambayo pia itatusaidia kutengeneza chanjo nyingine hapa kama vile chanjo ya malaria na kifaa kikuu. Taarifa za BioNTech zimesema kwamba mwaka ujao mwezi Machi, BioNTech itaanza ujenzi wa kiwanda kama hiki katika nchi za Senegali na Afrika Kusini katika jitihada za kuongeza uzalishaji wa chanjo na dawa barani Afrika. Sullivan, Sauti ya Amerika, Kigali. Kona ya michezo na moja kwa moja. Basi tuanzia huko nchini Tanzania, ambapo timu ya soka ya Simba Sports Club wana lunyasi inajiandaa kushuka tena dimbani hapo kesho katika mchezo wa klabu bingwa barani Afrika, huku mashabiki wake wa kitamba kwamba kufurika kwa wingi uwanjani tutaipa hamasa timu yao kuweza kupata ushindi. George Njugopa ana taarifa zaidi. Simba inawalika dimbani Waidadi Kasablanka ya Moroko katika dimba la Benjamin Mkapa, huku wakale wa Msimbazi wakiwa na kumbukumbu kumbu ya kupoteza mchezo wakati walipokutana wiki mbili zilizopita huko Moroko. Ushindi wa mabao yoyote katika kipute hicho itakuwa imefufua matumaini ya kutinga hatua ya robo fainali katika michuano hiyo ya klabu bingwa barani Afrika. Lakini iwapo itaangukia pua tena, basi itakuwa ni sawa na kusema lala kwa buriani mashabiki wake wanaamini kwamba timu yao ilipoteza mchezo wake wa mwisho kwa bahati mbaya, hivyo hiyo hivyo, hivyo, kesho lazima mnyama simba amjeruhi mpinzani wake. Mpaka sasa hivi kuna watu wanajua kabisa kwamba Simba anatoka, lakini nataka nikuhakikishie, Jumanne tunafanya kitu ambacho watu, watu hawataamini. Shughuli nyingine, michezo ya kimataifa itakuwa hapo kesho kutwa Jumatano, wakati wakali wa Jangwani Yanga African itawalika dimbani Mediama ya Algeria, timu ambayo ilitosha na nguvu wakati zilipokutana mara ya mwisho. Yanga ambayo katika mchezo wake wa mwishoni mwa wiki wa ligi kuu soka ya Tanzania bara iliondoka na ushindi mnene mwulia, wa mabao manne kwa moja dhidi ya Mtibwa Shuga imeuhamasisha mashabiki wake kufurika kwa wingi uwanjani huku wakiwa wametinga uzi wa timu yao mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako Jo Chinjogopa wa Sauti America. Asante sana Jo Chinjogopa kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja basi turuke hadi kule nchini Kenya ambapo waziri wa michezo nchini humo amiminiwa sifa kwa mradi wake wa talanta hela unaolenga kukuza talanta ya chipukizi kutoka kwenye pembe zote za taifa hilo la Kenya. Taarifa zaidi yanayo mwanamichezo wetu Denis Wanyonyi, huku wizara ya michezo nchini Kenya ikituma kikosi cha wachezaji wa soka ya kinadada na wanaume wasiozidi umri wa miaka 18 nchini Hispania kwa mafunzo zaidi. Sasa wadau wa soka nchini Kenya wanampongeza waziri wa michezo nchini Kenya Ababu Na Mwamba kwa hatua hiyo hata hivyo wanamtaka kubuni njia mbadala itakasaidia kukuza talanta kote nchini katika kaunti 47 kwa mujibu wa emily bovango hasero mmoja wa maafisa watakaoandamana na matineja hao hadi nchini uhispania anasema ipo haja ya serikali ya kenya kuzamia mashinani kwa kuandaa na kufadhili ligi katika kaunti zote 47 hatua ambayo anasema itasaidia pakubwa kubuni kikosi cha timu ya taifa ya soka harambee stars, na ile ya harambee starlet siku za usoni ingeomba waziri uweze kuingilia kati ya suala hili, pia ukatutumia wale scout tunapocheza branch league zetu kakame, e, Kenya yote mzima, ukatuma wana scout walio wazuri pia wakatuchagulia wale wachezaji bora ambao wanaweza kujiunga na, kujiu, na Harambee Stars seniors boys, na Harambee Starlets seniors girls. kwa namba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwana kwetu mimi Nara Denis Wanyonyi. Na asante sana Denis Wanyonyi kutoka nchini Kenya kule Nairobi. Na moja kwa moja basuruki hadi kule Kigali, Rwanda, ambapo timu ya soka Rwanda APR inaongoza mkondo wa kwanza wa ligi hiyo ambao umemalizika wiki iliyopita ikiwa na point 33. Inajiandaa kushiriki kikombe la mapinduzi kule katika visiwa vya Zanzibar mwishoni mwa mwezi huu. Mengi zaidi tuungana na mchezo wetu Christopher Karenzi kutoka kule Kigali. Mkondo wa kwanza wa ligi kuu ya soka daraja la kwanza nchini Rwanda umemalizika, timu ya APR Football Club ikiongoza. Mchezaji Victor Mbaoma wa timu hii ya APR ni mfungaji bora akiwa na jumla ya magoli kumi na mawili. Romario Abdul Jabari Gakuba ni mchambuzi wa soka uh, umeonyesha ushindani mkubwa sana lakini vilevile vile kuna timu ambazo zimewashangaza watu, niseme mfano kama Musanze ambayo inashikilia nafasi ya tatu kwa sasa, wametoa ushindani mkubwa sana, hasa wakiwa kwenye uwanja wao, kuwafunga inakuwa sio kazi rahisi. Ape RFC pia eh, kuna kitu ambacho wameonyesha, baada ya miaka kumi na moja hawachezi na wachezaji wa kigeni, wamesajili wachezaji na baadhi yao wameonyesha kwamba wana uwezo, mfano Mbaoma ambaye anaongoza uh, kwenye ufungaji bora uh, nchini Rwanda. Tukiwa bado hapa nchini, michezo ya mabunge ya Afrika Mashariki yanafikia kilele chake leo jioni jijini Kigali. Mashindano haya yamefanyika kwa muda wa wiki nzima. Kutoka VOA meza ya michezo, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Christopher Karenzi kutoka Kigali, Rwanda. Na moja kwa moja hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo timu ya taifa ya Kongo leo paya inajiandaa kwenye michuano ya Afcon, lakini mashabiki wa tipi Mazembe wanatamba Lubumbashi. Kulikoni, tueleze hali ilivyo, kauzi Kanda ya Shomari, tuanza na finali ya Afcon ambayo itaanza kutifua vumbi fikapo tarehe 13 Januari huko Cote d'Ivoire. Timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana kwenye kundi F pamoja na timu ya taifa ya Moroko na jirani wao wa Chipolopolo ya Zambia na taifa Stars ya Tanzania. Kocha wa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Lesabre Raia kutoka Ufaransa amewalika msimu huu wa shambuliaji hatari kutoka katika bara la Ulaya kwenye orodha ya FIFA Novemba 2023 timu ya taifa ya leopari ya kinadada imeshika nafasi ya 102 duniani nafasi ya 14 Afrika. Leopari ya kinadada ilifuzu kwenye Afcon ambayo fainali itapikwa nchini Moroko. Ligi ya mabingwa barani Afrika kesho itakuwa ni vuta ne kufute, timu ya Tipi Mazembe itaipokea timu ya Piramidi FC ya Misri. Wote washabiki wa Tipi Mazembe wanashuhudia ushindi kesho kwenye uwanda wa mpira wa Kamalondo. 3 0. Ona la michezo sauti Amerika Lubumbashi jina langu Kauzi Kosha. Asante sana kwa taarifa yake, Kauzi Kosha. Ndio, tunakamilisha kona ya michezo ni mwanaspoti wako Sunday Shomari kwa heri kwa sasa. Basasa tupate muktasari wa habari Rais wa Misri Abdel Fattah El-Sisi ambaye ametawala taifa hilo kimabavu kwa miaka tisa sasa, ameshinda mhula watatu wa miaka sita, mamlaka zimetangaza leo, baada ya kushinda wagombea wengine watatu ambao hawakuwa na umaarufu mkubwa. El-Sisi amepata ushindi mkubwa wa asilimia 89.6 ya jumla ya kura zilizopigwa. Mahakama ya katiba nchini Uganda leo Jumatatu imeanza kusikiliza kesi inayopinga sheria kali iliyopitishwa dhidi wa ya wapenzi wa jinsia moja inayotoa hukumu ya kifo kwa baadhi ya matendo ya wapenzi hao pamoja na hukumu ya miaka 20 jela kwa kuendeleza ushoga nchini. Hapo matangazetu, matangazetu America, Msimizi, hadi hapo tutafika. Matangazo yetu mwisho wa matangazo yetu kutoka Sauti ya Amerika, kwa niaba wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, fundi mitambo Jumbe Hamza. Usikose kujiunga na wenzetu kwenye matangazo ya alfajiri, na kwa undani sina la ziada, langu jina Sunday Shomari, ameshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, na watakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani Washington DC. Tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kikosi cha muda mrefu cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kinachojulikana kama MONUSCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimekubali kuondoka kwa ombi la serikali ya DRC. Akizungumza katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Balozi Robert Wood, mwakilishi mbadala wa Marekani kwa masuala maalum ya kisiasa, alielezea shukurani zake kwa kujitolea kwa serikali ya DRC kuchukua jukumu la ulinzi wa raia na kuongeza mamlaka ya serikali katika majimbo ambayo MONUSCO inafanya kazi. Tunakaribisha utayari wa ubunifu wa mpango na tunasisitiza upunguzaji wa kila mkoa unapaswa kutathminiwa kikamilifu na kwa uwazi juu ya athari zozote mbaya kwa ulinzi wa raia na hali ya kibinadamu. Mapungufu makubwa hayatakubalika na yanapaswa kuchochea tathmini ya mara moja na kusitisha katika awamu zinazofuata. Kama ilivyo katika mabadiliko mengine ya ulinzi wa amani, kushindwa kwa MONUSCO kutakuwa na changamoto, aliyoonya balozi Wood. DRC inakabiliwa na hali mbaya ya kifedha, kuanzia kutathminiwa mpaka kufika katika michango ya hiari, huku kukiwa na ongezeko la mahitaji ya kibinadamu na maendeleo. Shirika la habari la maendeleo ya kimataifa na wizara ya mambo ya nje zilitenga zaidi ya dola milioni 956 za misaada ya kibinadam na misaada ya pamoja kwa DRC katika mwaka wa fedha wa 2022 bila kujumuisha msaada wetu kwa MONUSCO, Balos Wood amesema, tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kukusanya rasilimali zaidi ili kuimarisha kazi ya mashirika ya Umoja wa Mataifa fedha na programu katika maandalizi ya kuondoka kwa MONUSCO. Kushindwa kwa MONUSCO pia kuna hitaji dira mpya ya usalama na suluhu zisizo za kiusalama kwa mgogoro wa miaka 30 wa mashariki mwa DRC, alihimiza Balozi Wood. Kasi ambayo Rwanda na DRC zilikaribia kufikia vita katika wiki za karibuni ilikuwa ya kutisha. Tunakaribisha ahadi ambazo serikali zote mbili imezitoa kupunguza mgogoro zaidi, lakini lazima ifanyike ili kupunguza mivutano na kuzuia mwelekeo usio sahihi. Kwa mara nyingine, tunatoa wito kwa Rwanda kuacha kuunga mkono kundi la M23, ambao ni waasi wa Kongo, ambapo kwa sehemu kubwa kundi hilo linaundwa na watu wa kabila la Watutsi na, na kuondoka katika eneo la DRC. Marekani inatiwa moyo na maandalizi ya serikali ya DRC kwa uchunguzi huru na wa haki wa Desemba 20. Tunatoa mwito kwa wahusika wa kisiasa na raia kujiepusha na matamshi ya chuki na migawanyiko ambayo yanaweza kusababisha vurugo. Wakongo wote, wamesema balozi Wood, wanapaswa kupiga kura zao bila kuhofia usalama wao. Uchaguzi wenye mafanikio utakuwa hatua muhimu katika juhudi za DRC kudumisha amani na utulivu kwa muda mrefu. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.