hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya america washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harison Kamau. Rais wa Misri Abdul Fatah El Sisi, ambaye ametawala taifa hilo kimabavu kwa miaka tisa sasa ameshinda mhula watatu wa miaka sita mamlaka zimetangaza mapema leo, baada ya kushinda wagombea wengine watatu ambao hawakuwa na umaarufu mkubwa Amepata ushindi mkubwa wa asilimia 88.6 ya jumla ya kura zilizopigwa. Tume ya uchaguzi ya kimataifa imesema wapiga kura walioshiriki zoezi hilo ni asilimia 66.8 ya jumla ya wapiga kura milioni 67 waliojiandikisha. Mkuu wa tume ya uchaguzi Hazem Badawi amesema kwamba idadi ya wapiga kura kwenye uchaguzi huo ndio kubwa zaidi katika historia ya taifa hilo wakati alipokuwa akitangaza matokeo rasmi kwa njia ya televisheni. Hata hivyo zoezi hilo lilionekana kufunikwa na vita vya Israeli na Hamas huko Gaza, mashariki mwa Misri, wakati kukiwa na hofu ya kuenea kwa vita hivyo kuwa vya kieneo. Misri pia inakabiliwa na matatizo ya kiuchumi wakati mfumuko wa bei ukipanda hadi asilimia thelathini kwa mwezi. Mahakama ya kikatiba nchini Uganda leo Jumatatu imeanza kusikiliza kesi inayopinga sheria kali iliyopitishwa dhidi ya wapenzi wa jinsia moja inayotoa hukumu ya kifo kwa baadhi ya matendo ya wapenzi hao baada, pamoja na hukumu ya miaka ishirini jela kwa kuendeleza ushoga. Sheria hiyo maarufu kama Antihomosexuality Act au AHA ilitiwa saini na Rais Yoweri Museveni, hatua iliyopelekea Marekani na Benki ya Dunia kuwekea Uganda vikwazo. Kupitia kikao cha muda mfupi, jopo la majaji watano litatathmini malalamishi yaliyowasilishwa kwa njia ya waandishi, wakati kiongozi wa jopo hilo Richard Butera akisema kwamba waliowasilisha watafahamishwa pale uamuzi utakapotolewa. Nicolas Opio ambaye ni wakili wao amesema kwamba wanatumai kwamba mahakama itachukua muda wake kueleza iwapo katiba ya Uganda inalinda haki za kila mmoja kwenye jamii bila kubagua aina ya mapenzi wanayozingatia. Wanaharakati wa haki za LGBTQ wamedai kuwa visa vya unyanyasaji, vikiwemo mateso, ubakaji na kufukuzwa makazi vimeongezeka dhidi ya mashoga nchini humo tangu sheria hiyo ipitishwe. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kampuni ya kutengeneza chanjo za COVID-19 ya Bantec inalenga kuanza utengenezaji kwenye kiwanda chake cha chanjo cha mRNA kule nchini Rwanda kufikia mwaka 2025. Maafisa wake wamesema Jumatatu, ikiwa kampuni ya kwanza ya kigeni kutengeneza chanjo hiyo barani Afrika. Vifaa vya kwanza vya kutengeneza kiwanda hicho viliwasili mjini Kigali kwa makontena mwezi Machi, wakati vikianza kuunganishwa na kuunda mitambo inayojulikana kama BioNTainers, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mmoja wa waanzilishi wa kampuni hiyo ambaye pia ni mkurugenzi mkuu Ugur Sahin amesema kwamba kiwanda hicho kitaweza kutengeneza kila aina ya chanjo za mrna akiongeza kupitia taarifa kwamba kampuni yake imetoa ufadhili wote wa kiwanda hicho kitakacho gharimu dola milioni mia moja hamsini. Serikali ya Guinea imeamuru shule kufungwa na kuwataka wafanyakazi kubaki nyumbani hivi leo katika mji mkuu wa Conakry kufuatia moto mkubwa uliotokea kwenye kituo kikuu cha kuhifadhia mafuta na kusababisha watu kadhaa kujeruhiwa kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mlipuko ulioambatana na moto mjini humo ulisababisha wingu nene la moshi kutanda angani mapema leo, wakati wakazi wa karibu na eneo hilo wakikimbilia usalama wao, kulingana na video na picha zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii. Moto huu ulizuka muda mfupi baada ya saa sita za usiku karibu na bandari, kulingana na vyombo vya habari vya ndani pamoja na wakazi waliozungumza na AFP. Chanzo cha moto huo hakijulikani ingawa maafisa wamesema kwamba huenda ukawa na adhari kubwa kwa watu katika taifa hilo. Daktari mmoja wa upasuaji Mamado Basela kutoka hospitali ya Donka mjini Conakry ameambia AFP kwamba darazeni ya watu walijeruhiwa, wengi wao wakipelekwa kwenye hospitali hiyo na ile nyingine ya Ignace Din. Serikali imesema kwamba vituo vya mafuta vitaendelea kufungwa kwa muda wakati uchunguzi ukianzishwa ili kubaini chanzo cha moto huo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sasa nampisha mwenzangu BMJ Mureithi kukuletea kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia uchaguzi nchini DRC unaotarajiwa kufanyika siku ya Jumaatano, wakati wagombea wakifanya kampeni zao za mwisho mwisho huku wasiwasi wasi ukiendelea kuwepo kuhusu iwapo uchaguzi huo utaendelea Kisekedi ameshutumiwa na kambi ya upinzani kuwaweka watu ambao watasema nam bwana kwake. Katika sehemu ya pili tutaangazia siku ya wahamiaji duniani ambayo imeadhimishwa hii leo kote ulimwenguni. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Nam, wagombea urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walitarajiwa kufanya mikutano ya mwisho mwisho ya uchaguzi leo Jumatatu baada ya kampeni yenye mivutano mingi ambayo kwa kiasi kikubwa imepita kwa utulivu lakini ambayo imezua shaka iwapo kura hiyo inaweza kufanyika kama inavyotarajiwa. Watu milioni arobaini na nne wamejiandikisha kupiga kura katika uchaguzi wa Jumatano wa rais, bunge, majimbo na manispaa. Katika taifa hilo kubwa na maskini la Afrika ya kati lenye takriban watu milioni 100. Kinyang'anyiro cha uraisi kinaonekana kama kinampatia rais Felix Tshisekedi mwenye umri wa miaka 60 ambaye anawania muhula wa pili wa miaka mitano nafasi nzuri ya kushinda dhidi ya upinzani ambao umegawanyika. Huku ikiwa imesalia takriban siku moja tu kabla ya uchaguzi huo, baadhi ya wagombea wa, wa urais wamejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho na kuwaacha takribani 18 na pamoja na mgombeaji huyo ambaye tayari ni rais wa taifa hilo. Wachambuzi wanasema Mois Katumbi, mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 58 na, na gavana wa zamani wa mkoa, analeta changamoto kubwa kwa Chisekedi. Miongoni mwa wagombea wengine wakuu wa upinzani ni pamoja na Martin Fayulu au ukipenda Martin Fayulu mwenye umri wa miaka 67 ambaye anasema kwamba ndiye mshindi wa kweli wa uchaguzi wa mwaka 2018 ambao ulimwingiza rais wa sasa madarakani. Denis Mukwege, daktari wa magonjwa ya wanawake mwenye umri wa miaka 68, ambaye alishinda tuzo ya Amani ya Nobel mwaka 2018 kwa kazi yake kwa niaba ya waathiriwa wa ubakaji pia anawania nafasi hiyo ya juu moja kwa moja. Tuungane na mwenzetu Abdu Shakur Abudi yuko mjini Kinshasa, anafuatilia mambo yalivyo huko. Abdu Shakur, kwanza kabisa, hali ya maandalizi ikoje wakati imesalia takribani siku moja tu kabla ya uchaguzi mkuu hapo? Kwa hakika BMJ, hali ni ya wasiwasi, hali ni ya vuta ni kuvute, ingawa ni siku moja. Tume ya uchaguzi ya DRC Seni imehakikisha kwamba iko tayari, lakini wanasiasa na wafuatiliaji wanaona kwamba tume haijakuwa tayari kwa sababu vifaa havijafika katika baadhi ya sehemu zinazohitajika kufika. Hilo ni tatizo moja. Tatizo la pili, hata zikifika kwa waka kutumia vyombo hivi ambavyo ni vya elektroniki vya kutumiwa na kuweza kupiga kura. Kwa hivyo watu wana wasiwasi uchaguzi hautafanyika vizuri. Tatizo la pili ni kwamba vyeti vya kupiga kura au vitambulisho vya wapiga kura nyingi zimeharibika, mtu hawezi kuona imetambulika jina la mtu vyeti vimezeeka. Kwa hivyo watu wengi walikuwa wameambiwa enda kachukue duplicate, hawakuwahi. Kwa hivyo seni imesema kila mtu aliyejiandikisha anaweza kwenda kupiga kura. Wakifika pale, wataangalia katika orodha ya daftari hiyo. Tayari inaonyesha kwamba kutakuwa na ghasia katika, au mchanganyiko wa mambo wakati wa upigaji kura siku ya Jumatano. Unapozungumza Abdushakur Abud, unazungumza kuhusu hapo ulipo au nchi nzima? Tunajua kwamba DRC ni nchi kubwa na mazingira huenda yakawa ni tofauti. Ni hali kwa ujumla wake? No, hali ni katika maeneo ya mashambani zaidi nafikiri, majimbo ya mbali. Maanake utakumbuka kwamba tume ya uchaguzi ilikuwa na matatizo ya kupata usafiri wa kupeleka vyombo vya kupigia kura. Umoja wa Mataifa wiki iliyopita ndo iliotoa pesa kuweza kuleta uchukuzi wa vyombo hivi. Kwa hivyo kuna kuchelewa, wamechelewa kupeleka vyombo hivyo. Ilibidi vyombo vipelekwe mapema, watu wafundishwe namna ya kupiga kura, watu wafundishwe namna ya kufuatilia na kadhalika. Sasa inaonekana polepole zinakwenda, lakini watu wana wasiwasi. Kwa hivyo ni jambo ambalo huenda likazusha matatizo. Siku ya kupiga kura iwapo uchaguzi hautaahirishwa basi bila shaka zoezi hilo litaendelea. Nimezungumza na baadhi ya wachambuzi akiwemo Peter Bigenda ambaye anafuatilia kutoka Afrika Kusini na amekuwa akizungumza sana kuhusu uwezekano wa Rais Chisekedi kuchukua tena nafasi hiyo ama kushinda uchaguzi huo. Binafsi nadhani kwamba Felix Chisekedi atashinda kwa nini atashinda? Kwa sababu upinzani umemonyoka. Pili, vyombo vyote hasa chombo kinachosimamia uchaguzi wenyewe kinaongozwa na mtu ambaye anatoka katika jimbo la ndogo Felix Chisekedi, na hili na Chisekedi ameshtumiwa na kambi ya upinzani kuwaweka watu ambao watasema naam bwana kwake katika lolote lilo. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba Felix Chisekedi amejijengea mazingira mazuri kabisa ya kuweza kushinda katika uchaguzi huu. Si kwamba ni mgombea ambaye anawafaa wa, wa, wa, Wazaire, wa hasa eh, lakini ukitizama ile safu nzima ndio Chisekedi anashinda. Kisa na maana eh, kwamba wale ambao wanapingana naye Upinzani umegawanyika, yaani haukuja ya pamoja. Je, hali hiyo unaishuhudia hapo uh, kama moja ya mambo ambayo unayaona? Au hayo hazungumzwi sana hilo swala? Ukimuuliza, mi nimezungumza, na sasa hivi nimezungumza na mgombea kiti wa urais mmoja ambaye amesema kwamba hilo sio tatizo kubwa, kwa sababu DRC, mashindano ya rais ni kwamba hakuna duru ya pili, atakayepata kura nyingi anaweza kushinda. Kwa hivyo watu wanavyoona itakuwa kama wakati ule wa elfu mbili kumi na nane Fayulu na Chisekedi, walikuwa watu wengi upinzani, walikuwa hujaungana lakini watu wanapiga kura atakayepata nyingi. Kwa hivyo ukichukulia kama wako ishirini, kila mmoja akapata asilimia kumi, asilimia kumi na tano, kwa hivyo itakuwa ni mtu mmoja tu mdogo akipata zaidi kidogo akapata ushindi. Kwa hivyo sidhani hisabu watu wanaosema kwamba Chisekedi moja kwa moja anaweza kushinda, itakuwa sio sahihi kabisa kulingana na uchaguzi wa watu walio wengi. Kitu kinachoonekana ni kwamba viongozi wa upinzani ukiangalia mikutano yao ni mikubwa zaidi kuliko tele ya Chisekedi. Kwa hivyo sina hakika na watu wanataka mabadiliko, kwa hivyo inategemea watu wanapiga kura upande gani. Ndiyo nikupe nafasi uende ukashughulika na mengine ya Abdu Shakura Budi, labda swali la mwisho. Uh, sijui kama umeona cheche za mambo hapo kuhusiana na mzozo wa kidiplomasia ambao umeibuka kati ya DRC na Kenya. Uh, sijui kama hilo limeangaziwa hapo ulipo kwa sababu tunaona katika eh, magazeti na vyombo vya kimataifa hususan eh, kuhusu mzozo huo. Eh, sijui kama unajua nachokizungumza unaliona hapo? Najua bila shaka. Uh, swala hilo limezungumzwa, unakuta katika vyombo vya habari vinazungumziwa sana, hasa baada ya Kenya kukanusha kuhusika na yule mkuu wa tume ya uchaguzi wa zamani kujiunga na M ishirini na tatu. Kwa hivyo watu wanajiuliza Kenya vipi inaweza kusema haihusiki, wanakumbuka kisa kilichotokea wakati uchaguzi la elfu mbili kumi na nane, makubaliano nyingine yalifikwa kule Nairobi. Kwa hivyo ni mjadala unaendelea sana. Uh, bado hakuna matokeo maalum, lakini ni swala ambalo linazungumziwa. Wakongo wanahisi kwamba nchi za jirani zinajaribu kuhujumu demokrasia na usalama wa nchi hii. Rais wa Kenya William Ruto amesema yeye hawezi au serikali yake haiwezi kumkamata mtu tu kwa sababu ya kutoa eh, kauli eh, sijui ah, swali yangu hapa lilikuwa hali hiyo inayoendelea inaweza kuathiri kwa njia yoyote mchakato wa uchaguzi hapo, au ni siasa tu kwa ha, jumla wa? Yeah. Ni, ni siasa sidhani kama itaingia katika swala la uchaguzi haijaingia katika swala la uchaguzi ja, na ninavyoona ni kwamba tukio hili ni kule mashariki mwa Kongo na ni sehemu moja tu, haina nguvu sana katika swala la nchi kuweza kuwa na athari katika uchaguzi. Shukran sana Abdu Shakur Abud, mhariri mwandamizi wa Sauti ya Amerika, akizungumza uh, nasi kutoka Kinshasa. Asante sana Abdu Shakur Abud, asante sana. Turejee sasa kwake Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa za kimataifa akijiunga nasi kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Amekuwa akifuatilia yanayoendelea kwa karibu. Peter Bigenda, hebu tupe tathmini yako kuhusu safu ya wagombea uraisi na nini mustakabali wa hali ilivyo, hasa ikizingatiwa kwamba kuna watu wamelalamika, uchaguzi huenda ukashindwa na yule aliye madarakani wakati ambapo upinzani umegawanyika. Ukitizama ile safu ya wa wagombea kiti cha uraisi, utaona kwamba hasa hasa wale ambao kwa tathmini yangu nadhani u kwa kambi ya upinzani, upinzani ama kambi ya upinzani ilijaribu kutengeneza kitu kimoja, wakamweka mbele mgombea mmoja. Umemomonyoka, umegawanyika, hawakuweza kuridhia kwamba ni nani wamweke mbele awe kinara wa kambi ya upinzani. Na kwa maoni yangu, nadhani hilo lilikuwa ni kosa kwa upande wa upinzani. Itakumbukwa kwamba ukijaribu ku kumlinganisha Moses Katumbi na pengine na Martin Fayulu, hata huyu eh, aliyepata zawadi ya Nobel kutoka mashariki ya DRC, ndugu Moses Katumbi ana uwasifu mzuri kuzidi mgombea mwingine yeyote yule katika kambi hii ya upinzani, lakini hata hivyo kodi nzuri katika jimbo analotoka la Katanga bado anadoa kwa baadhi ya wananchi wa DRC. Kuna wale wanaohisi kwamba si raia halisi wa DRC kutokana na kwamba ni Myahudi mwenye asili ya utaliano, kwa hiyo hili nalo linamwekea doa. Kwa upande wa Martin Fayulu uh, Martin Fayulu kujua kwamba anatoka katika mkoa wa Kinshasa, mkoa wa Kinshasa au upande huu wa magharibi ni upande unaokaliwa zaidi na kabila la watu wanaoitwa Wakongo na wale pale wanatengeneza zaidi ya milioni kumi na nane ya raia wote nchini eh, DRC. Sasa ukitizama ule umaarufu aliokuwa nao wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane na ukilinganisha kwamba pia anatoka katika kabila kubwa lakini bado pia haimpatii nafasi nzuri ya kuweza kushinda uchaguzi huu, hasa ukitizama voting patterns katika ukanda wa kusini mm, mashariki na kaskazini mashariki. Kumekuwa na maoni mseto kuhusu utayari wa nchi ya DRC kwa uchaguzi huu. Kuna watu ambao wanatoa wito kwamba uchaguzi uahirishwe, uahirishwe. Tangu, tangu wiki iliyopita si jambo rahisi hata kidogo. Haikuwa rahisi kwa wananchi wote ambao wana sifa za kujiandikisha na kupiga kura ambao walipata fursa hiyo, na hasa katika maeneo ya mikoa ya Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini, kwa hawa wanamgambo, vikundi hivi vya wanamgambo na vya kisiasa vilivyokutana mjini Nairobi na kujiunga na kuwa shirikisho moja, jambo ya Kinshasa kuwaita mabalozi wake walioko Tanzania na Nairobi kurudi Kinshasa kwa ajili ya mazungumzo zaidi. Kwa hiyo, sidhani hata kidogo kama Rais Tshisekedi na wafuasi wake watakubaliana na maoni haya ya kusitisha zoezi zima, yeah, la kupiga kura. Shukran sana Peter Bigenda, kuzungumza na sauti ya Amerika kwa leo. Asante sana. Nashukuru sana na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini nakuomba usiondoke msikilizaji, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Tarehe 18 kila mwezi wa Disemba huadhimishwa sikukuu ya kimataifa ya wahamiaji, siku ambayo imetengwa kuangazia changamoto zinazozidi eh, kuwakumba wahamiaji katika eh, sehemu mbalimbali mbali duniani na kuchunguza kwa pamoja na vilevile vile kuhamasisha juhudi za eh, kuboresha hali ya wahamiaji na vilevile kusherekea ustahimilivu ambao wamekuwa nao na mchango wao ambao kwa kweli ni muhimu. Kwa kifupi, Umoja wa Mataifa unaeleza mhamiaji wa kimataifa kuwa ni mtu yeyote ambaye amebadilisha nchi yake ya makazi na inajumuisha wahamiaji wote bila kujali hali zao za kisheria au asili au nia na harakati zao walizonazo. Tuungane sasa na mchambuzi wa maswala ya Marekani hapa akiwa mjini Atlanta Georgia Dr Timothy Sadera, kuhusu uhamiaji. Wewe umekuwa ukifuatilia kwa karibu, unajua tumeshafanya vipindi vingi tukizungumza na wewe kuhusu uhamiaji. Kuna wahamiaji hawa wanajulikana kama wana diaspora, ambao wewe ukiwa Mkenya eh, ni katika uko katika kundi hilo eh, katika siku hii ya kuadhimisha siku ya wahamiaji, nini ambacho unaweza kusema ni mchango wa wanadiaspora hasa wanaotoka e barani Afrika wanaoishi hapa Marekani ambao ni wengi kwa kiasi? Aa, nashukuru sana kweli, mimi ni mmoja kati ya wadiaspora, lakini jambo la muhimu ni kwamba wahamiaji wengi wanapokuja katika nchi hii ndio wanakuwa wataalamu wakuu. Maanaake ukiangalia kwenye sekta ya hospitali, utakuta ya kwamba hospitali nyingi sana zina, zina wauguzi ambao ni wa kutoka Afrika. Madaktari wengi ni wa kutoka Afrika pia wakiongozwa na Nigeria, Wakenya na pia pale a, pia Wahindi wanaotoka nchi zingine. Lakini kwa, kwa wengine pia wanapokuja kwenye taaluma za za kiteknolojia, utakuta ya kwamba Wakenya hasa ni wengi sana, maanake wengi wamesomea katika vyuo vingi, wanakuja kupata kazi aina tofauti. Pia sekta ya walimu ama ufunzi, wengine utawakuta pia wamenawiri sana katika maeneo yale. Je, kwa upande wa mchango wa diaspora katika nchi ambako wametoka, tumemsikia kama mfano Rais wa Kenya akizungumza sana kuhusu umuhimu wa wanadiaspora katika kupeleka e, dola ama pesa za kigeni kule ambazo kwa sasa zinahitajika sana, na najua hali si tofauti katika nchi nyingine za Afrika. Unaweza kusemaje kuhusu mchango wa wanadiaspora katika bara la Afrika? Ukweli ni kwamba wanadiaspora wanachangia sana katika uchumi wa nchi zao. Kwa mfano, ndio kama jinsi Kenya ilivyo, ukuzi wa taifa la Kenya unategemea sana pesa zinazotoka kwenye mataifa ya nje na watu wanaofanya kule aa, kwenye mataifa hayo, na pia utakuta ya kwamba wengi wanasomesha jamii zao kule nyumbani. Kuna wengine wana miradi tofauti, wengine wanaweka mikakati yao ya maisha ya baadaye. Kwa hivyo wanapotuma na wanaposhiriki katika miswada kama hii inaweza pia kusaidia kwenye mitandao. Pia utakuta ya kwamba wengi wanatoa maoni, hivi ndivyo jinsi Afrika inavyostahili kuenenda, kuliko kuenenda katika hali ya zama, ambapo wengi waliachwa nyuma kwa sababu ya kukosa ile teknolojia ama hekima. Kwa hivyo mchango wa wanadiaspora kwa mataifa ya kiafrika ni muhimu sana na wa hali ya juu, haswa sasa tukiangalia wengi wanaotoka katika maziwa makuu, wengine sasa hivi hawana mahali pa kurudi ama mahali pa kutuma pesa hela zao. Kwa hivyo itabidi wanatumia pesa zao huku ng'ambo. Tukirejea hapa Marekani, tumeona kumekuwa na mgogoro ambao unahusu uhamiaji, hasa kwenye mpaka wa kusini, katika kuhusiana na watu ambao wanatokea nchi za kusini kama vile Mexico na nchi za latino zilizo upande huo sijui wakati kunapoadhimishwa siku ya wahamiaji, na mgogoro huo umefika hadi katika bunge hapa Washington. E, wengine wa wanasiasa hasa upande wa Warepublican ukisema e, kwamba suala la uhamiaji ni lazima litatuliwe iwapo rais Biden anataka apewe fedha za kusaidia nchini Ukraine. E, pia suala hilo liwe lipewe kipaumbele ni kwa nini? Uh, jambo hili la wahamiaji kwa kweli kaka, ni kwamba hii ni siasa, na tunaelekea msimu wa siasa. Kwa hivyo jambo hili hata wanapolileta kuwa jambo sugu, ni kumaanisha ya kwamba sasa hivi Bwana Biden anakabiliwa na shtuko kama hilo au mashtaka kama hilo, lakini kwa kwa umbali utaona ya kwamba wengi wanatilia mkazo, edi, lazima wasimamishe, lakini wamekuwa wahamiaji wamekuwa wakiingia katika nchi miaka na miaka, nenda rudi. Uh, jambo hili la wahamiaji kutoka kusini wangali wanaingia, lakini kilichopo ni kwamba bwana Trump alijaribu kujenga ukuta na akasema ya kwamba watawazuia, lakini unakuta ya kwamba wengi waliruka mpaka ule ukuta, wengine wakaona hauna faida. Kwa hivyo Republican wanapotia kikwazo hiki ni kujaribu kuzuia tu maendelezo na kuonyesha ya kwamba Democrat hawafanyi kazi ama jinsi ilivyo, lakini tukumbuke ya kwamba wengi wanazidi kuja kwa sababu ya shida na mashaka aina mbalimbali, lakini wengine wanaohamia nchi hii ni kweli wanakuja wakiwa na nia mbovu, lakini wengi wao wazuri. Ni kwamba wanafanya kazi nzuri, wanatuma kodi zao, wanalipa kodi zao na wanasaidia katika ujenzi wa taifa hili. Kwa hivyo ni muhimu sana pia bwana Biden aweze kuzingatia hayo, na pia wana Republican na wabunge haswa kwa ujumla waweze kuona ya kwamba hawa wahamiaji ndio wanaokuja kujenga barabara, wanajenga mahospitali wanajenga mijengo aina tofauti, utakuta ndio wengi Ma, wa Marekani hawafanyi wa kazi ngumu. Kwa hivyo kazi zote zinaweza kuendelezwa vizuri sana na hawa watu wahamiaji. Kwa hivyo ni vizuri sana bwana uh, Biden aweze kuungwa mkono na kupata msaada wa kusaidia Ukraine na Israeli. Tukimalizia tena kwa kifupi, chini ya dakika moja, Dr. Sadera, kauli mbiu ya mwaka huu ya kimataifa, kauli mbiu ya kimataifa ni kwamba achukua hatua sasa kwa mustakabali wa kesho. Anasema kwa Kiingereza, act today for a better tomorrow. Unaionaje wewe kwa uh, tathmini yako kama mhamiaji na pia mchambuzi uh? jambo hilo ni la muhimu kwa sababu sasa hivi wakichukua hatua wataweza kuzuia uharibifu, pengine watu wanaoingia wakiwa na nia mbaya. Kwa hivyo wakiweza kuwachuja watu wale wazuri na kuona nia nzuri ya, ya kuweza kuendeleza taifa basi itaweza kufaa, na pia kuweza kuweka ule ukakati wa kuweza kujua kwamba ni nani anayestahili. Watoto wanaoingia katika nchi hii, walioingia na wazazi wao, wapate vyeti vya kuweza kuishi katika nchi hii, ndiposa waendeleze maisha. Lakini wale wanaokuja wakiwa na nia mbaya ya kuharibu, kueneza madawa ya kulevya na mi, uh, mihadarati, basi wale wanapowekewa sheria zile na wapatikane, basi waadhibiwe kisheria. Lakini mtu asiyekuwa na hatia ni vizuri aachiliwe aweze kufanya kazi yake na kuendeleza maisha. Shukran sana Dr Timothy Sadera kuzungumza na kwa undani kwa leo. Asante kaka. Naam, kama ujuavyo msikilizaji, kuna wahamiaji aina tofauti tofauti kote ulimwenguni. Kutoka Afrika Mashariki wengi wamekwenda katika nchi zingine ambazo ni jirani, zingine zikiwa ni za Ulaya au ng'ambo kama unavyosema, lakini sasa tunaungana na Sabaha Salumini Ngoma. Huyu ni mhamiaji kutoka Tanzania ambaye yuko mjini Lusaka, Zambia. Tutasikia mazingira ambayo amejipata kwayo, kwa nini alihamia huko. Labda kwanza Sabaha Salmini Ngoma, uanze kukuambia wasikilizaji, ilikuwa kwaje ukajipata huko na labda utupatie historia yako kidogo tu kuhusu uhamiaji. Ukija ukihamia nchi nyingine unakuwa na una changamoto kidogo. Kwanza zinakuwa lugha, unakuwa hujui vizuri, kwa sababu huku Zambia kuna lugha karibu nyingi, kila mji una, una lugha zao. Kuna Kibemba, Kinyanja, Kisonga different, different. Ziko nyingi sana, lakini mi nimeweza kujifunza mbili tu. Tukimalizia, kuna wengi ambao wanaitwa wanadiaspora ambao wametoka nchini mwao, wamekuwa wahamiaji katika nchi mbalimbali, sio tu eh, hapo Zambia eh, lakini kwa upande wa mafanikio, kuna wale huwaangalia hao kama ambao wana hela nyingi eh, kwa sababu labda wamekwenda katika nchi ambazo zimeendelea wakapata ajira au wakapata wakafanya biashara wakawa ni watu wenye kuheshimiwa katika nchi zao kwa sababu ya zile pesa ambazo wanatuma kule. Najua kama nchini Kenya eh, rais wa nchi hiyo amekuwa mara kwa mara akisema kwamba wale ambao wa wameondoka nchini, wanafanya kazi katika nchi za nje, ni muhimu sana katika kurejesha eh, dola ama kupeleka dola katika nchi hiyo. Je, ah, hapo mlipo mnaona hali ya kuheshimiwa kwa sababu ninyi ni wahamiaji katika nchi ambazo mmetoka? Hali ya kuheshimiwa ipo ipo vizuri sana. Uh, saa zingine ndio utakuta kuna watu wengine wanakuwa wana tofauti kidogo, lakini heshima, wanatuheshimu sana sisi wa Tanzania na Wakenya wa Uganda, hata ambao kuna wengine wanatoka South Africa. Wengi tu wanaheshimiwa kwa sababu ya mchango tunaowapa hapa Zambia, na pia mchango pia tunaoupeleka kutoka katika nchi zetu serikali yao Ina, ina heshimu sana watu wa diaspora. Shukran sana Sabaha Salmini Ngoma kwa kuzungumza na Sauti Amerika ukiwa hapo Lusaka, Zambia. shukran. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Fiona Wamai, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawatakieni usiku au uh, usiku njema.