barabara kabisa, msikilizaji. Ukisikia basi kipengele hicho, ni wakati mwingine wa VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ni saa mbili na nusu za asubuhi mjini Washington, kumi na nusu alasiri Afrika ya Kati, tisa na nusu pale Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika ya Mashariki ndani ya nyumba ya studio nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sunday Shomari, msikilizaji, na leo tukiwa na mambo mengi ya kukujulisha wewe msikilizaji. Katika kipindi hiki cha Express tutaangalia kule nchini Tanzania masuala ya mikopo kwa kina mama, hali iko vipi? Inajulikana kwamba mikopo hii mingi ya wafanyabiashara wadogo imekuwa ni changamoto kubwa mpaka wakaipa jina kausha damu, lakini kuna suluhisho ambalo linaonekana kutafutwa huko. Tutaangalia hali iko vipi. Bila kusahau muziki unasukuma Express, na siko peke yangu ndani ya studio. Kweli kabisa, na mimi kwa upande mwingine, Harrison Kamau hapa, ikiwa tarehe 19 Disemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu tumechangamka kweli kweli, kama mwenzangu alivyosema, Sande. Baadhi ya mambo ni hayo yanayosema, vilevile tutaangalia, je, hali ikiendelea ya msimu wa sikukuu tukielekea mwaka mpya, matumizi ni mengi ya kifedha kweli. Je, unatumia kwa kutokana na maamuzi yako au ni shinikizo kutoka kwa marafiki na jamii? Hilo nalo taliangalia, vijana wanasema nini kuhusiana na matumizi katika mida hii ya sikukuu. Vilevile kama ilivyo kawaida ni kwamba VOA Express haimaliziki bila kibao cha mziki, swali la leo barazani, pamoja na habari za kimataifa. Kwa hivyo, nachokuomba tu, popote ulipo, tusafiri pamoja ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC kwako, Sande. Bila shaka kama, kama alivyosema mambo ni mazito kweli kweli, mambo ni mazuri. Basi moja kwa moja mengi utayasikia, msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako. Na moja kwa moja basi Kamau e, tunaelekea kuangalia huko nchini Tanzania ambapo katika nchi hiyo a, benki kuu ya nchi hiyo imekuja na kitu ambacho anasema kinaweza kuwa mwarobaini kwa tatizo kubwa la mikopo midogo kwa wafanyabiashara wadogo wadogo kinamama. Basi wameanzisha programu maalum, ambayo programu hii itawasaidia hawa kinamama ambao wanapata mikopo kuweza kupata elimu, na elimu hii ni kwa wafunzi wa maswala ya fedha. Kwa hiyo wanazindua mtaala kulenga kuongeza ufahamu juu ya namna ya kusomea mikopo hiyo, madeni na majukumu ya, ya kifedha, na ulinzi wa fedha binafsi. Sasa wakufunzi hawa kama hao wanatarajiwa kwamba watasaidia kutoa ujuzi wa hesabu za fedha na kuboresha usimamizi wa fedha, ikiwemo mm -hmm. kuongeza ufahamu wa masoko na taasisi. Sasa basi, swala hili kwa nini limefikia hapa na pengine programu hii ya benki itasaidia vipi? Tunaungana naye Florence Majani, huyu ni mwandishi wa habari e, wa kujitegemea, vilevile mwandishi wa habari za uchunguzi kule nchini Tanzania na amekuwa akifuatilia hayo masuala ya wafanyabiashara kina maana, yajua vizuri sana. Florence Majani, karibu sana Sauti America kwenye VO Express. Asante sana, Sandy. Asante sana. Tuko pamoja. Bila shaka Florence. Na umekuwa ukifuatilia swala hili vizuri sana la hii mikopo mpaka ikapewa jina la kausha damu, kwa jinsi gani imekuwa ikiwatesa wafanyabiashara wadogo wadogo, hasa kina mama ambao wanatafuta kufanya biashara zao, lakini mwisho wa siku wanajikuta kwenye shida. Pengine tu, Florence, utueleze kwa kifupi sana inakwaje mpaka mikopo hii ikapewa jina la kausha damu kwa hawa wakina mama wafanya biashara wadogo wadogo. Asante sana, Sandy. Aa uh... Kwa muktadha wa hali ya kiuchumi ya Tanzania, mara nyingi ili upate fedha za pamoja, kwa maana ya fedha ya kula, unaweza ukauza kitu, ukafanya biashara ndogo, ukaingiza shilingi elfu tatu, ukapata hela ya mchicha, ukapata hela ya unga, ukapata hela ya mkaa. Lakini pindi unapotaka kununua kiwanja sasa, pindi unapotaka kulipa ada sasa, labda ada ni laki tano, laki tatu, laki mbili, pindi unapotaka kulipa kodi ya nyumba sasa pindi ambapo una biashara na na biashara haikwenda vizuri, unataka kulipa pango la la fremu ya biashara, hapo ndipo linapokuja swala la Mtanzania kwenda kukopa kiasi, kwa sababu sehemu nyingine utakaoweza kupata kiasi kikubwa cha kia hela labda pengine elfu hamsini laki laki tano milioni milioni tatu isipokuwa kwenye taasisi za fedha, na wakati mwingine taasisi za fedha kubwa ambazo zinatambulika rasmi ni chache na zenye masharti mengi na magumu. Hivyo basi watu wanakwenda kujiunga kwenye vikundi hivi vya kawaida vya kina mama, pengine vya vijana, pengine vya wanafunzi pengine, mmemaliza wote shule ya sekondari sehemu, pengine mmemaliza wote chuo kikuu. Kwa hiyo mnaanzisha kama Mm -hmm. kikundi fulani cha biashara ama cha kifedha. Kwa hiyo pale mnapokopa sasa, mnapewa kweli fursa za mikopo na inakuwa inapendeza macho mm -hmm. kwamba ukikopa hapa riba ni asilimia kumi na nne, kumi na nane, ishirini na moja. Na wengi sasa Watanzania hawajui hii riba ni nini, inafanyaje kazi, yeye inamla vipi, inamnufaisha vipi? Anachoangalia kwa wakati ule ni kiasi cha fedha atakachokipata kwa mara moja mm -hmm. kama ni laki tano milioni ili mbali tu akatatue tatizo lake sasa. hmm. Hapa tunapokuwa tunapokea hizi fedha kwa mara moja, au niseme ni lump sum, ni ni wakati wa raha sana, lakini wakati wa kurejesha hichi kitu kinaitwa marejesho, hapa ndo huwa nanga inapaa, kwa maana ya unaambiwa sasa urejeshe, pengine umekopa laki tano au milioni, unatakiwa urejeshe kila mwezi laki mbili, yeah. kwa miezi mitano, ile laki mbili unaipata wapi? Hapo ndipo inapoitwa kausha damu kwa maana sasa, yeah, tota unakioza kila ulichonacho, yeah. Na wakati mwingine inapelekea napelekea unakopa ili ulipe deni, ndio hapo linapokuja swala la kausha damu, na hiyo imekuwa shida kubwa sana kwa kinamama wafanya biashara wadogo wadogo. Sasa kama ulivyoona, Benki Kuu imesema kwamba imeanza shughuli ya kufanya na kutoa mtaala wa mafunzo kwa wakufunzi wa fedha pengine. Je, kwa mtazamo wako huu, unaweza kaa ndio mwarobaini wa kuondoa tatizo hili ama unaonaje? Hakika, mimi nipongeze kwanza Benki Kuu kwa kufanya huo uamuzi. Imeona mbali, imeona kwa kumwangalia mtanzania wa hali ya chini, mwanamke mfanyabiashara ambaye anahitaji kweli msaada, kwa sababu pengine kiwango cha wafanyabiashara wengi wadogo cha elimu ni kidogo kiwango cha kina mama wanaofanya biashara ndogo ndogo kule nyumbani, mihogo, samaki na nini, ni kidogo. Na wamekuja kugundua kwamba kweli mikopo ipo, tutawezaji kuwasaidia kina mama? Basi tuwafikishie elimu kule waliko, na hii elimu itawasaidia kujua usimamizi wa fedha, lakini itawepusha pia na wizi mkubwa unaofanywa na hivi vikundi vya mikopo. Unajua, wakati mwingine sande mm -hmm. na Harison yaani kikundi cha mtaani kinaanzishwa ama taasisi tu inajitokeza huko, inawakusanya kina mama, inawakopesha fedha au inawambia, mtaweka mtaweka kila mwezi laki moja au elfu hamsini au elfu ishirini baada ya yeah, miezi mitano. So sasa ndo mtaanza kukopa. Baada ya ile miezi mitano, kina mama washaweka fedha pale, kikundi kinapotea. No, au mmoja aitonga, so, kijumbe yule anapotea na hela Flora, si, na na na kama kama ambapo mda wetu sio mwingi sana. Nakushukuru sana Florence, mda wetu sio mwingi sana. Asante sana kwa muda wako na kuzungumza na View Express moja kwa moja kutoka jikuu la Dar es Salaam. Jikuu la Tanzania ni Dodoma. Florence uko wapi sasa. Florence uko wapi sasa hivi? Yuko Dar es Salaam eh, bora kuchunga kuausha damu eh, kuchunga. Damu zikauke zikauke, haya eh. Basi pale namuona Salo anasema njoo ndani ya VOA Express. Msimu huu wa sikukuu matumizi ya fedha yanakuwa ni juu sana na unajua. Juu sana. baada ya msimu huu tena, shule watoto ama wanafunzi wanaingia kwenye shule pale Januari, hmm, kuelekea basi, inakuwa kuna matatizo mengi sana ya fedha uh, baada ya msimu wa sikukuu, lakini katika hali ya matumizi na shamra shamra za sikukuu, je, matumizi yako yanakuwa ni hiari yako mwenyewe au ni shinikizo kutoka au kwa marafiki au jamii. Maanake wakati mwingine unatumia fedha usizopanga kutumia. Kisha baadaye majuto yanakufuata. Eh, sasa hilo ni swala ambalo kweli limekuwa na mjadala mkubwa. Je, ni shinikizo au natumia kwa hiari, au zipo au hazipo fedha hizo za kutumia, ili pia damu isikauke, kama ulivyosema, kausha damu pale, kusiwe na matatizo ya fedha. Basi ili kuangalia namna mambo haya yanavyokwenda, nataka tuzungumze naye kijana Calvin Usiemo akiwa nchini Kenya. yeye kama kijana na labda anafahamu zaidi kuhusiana na hali hii ya matumizi, ni shinikizo la jamii na marafiki au ni ya hali yake mwenyewe? Calvin, hebu tueleze swala hili, unalionaje wewe? Hali hii kwa kweli inaathiri vijana wengi na unapata na wakati kama msimu huu wa Krismasi eh, zile pesa ama zile hela kidogo mtu kama kijana umejiekea s unapata, wengi wanaanza kutoa shinikizo kwamba ni wakati sasa wa kupiga sherehe. Uh, bila kukumbuka kwamba Januari pia nayo ina majukumu yake, kwa sababu unapata kama wakati huu wengi wa vijana wale ambao wanafanya kazi hasa mijini mikubwa hapa nchini wanasafiri kuelekea maeneo yao nyumbani, na wakati huo wanapofika pale wanataka kujionyesha kwa wenzao kwamba tunaendelea, tuko na pesa hivi sasa, tunatumia zile pesa kwa njia yote ambayo tunataka na changamoto kubwa inakuja wakati katika haya masuala ya medi ya, ya, ya kutumia vileo na nini. Wakati mtu ameanza kutumia vileo pale wakati wa sherehe kufurahisha wenzake, unapata kwamba ha hawezi kuwa na ile ile control ambayo inafaa ya fedha, na anaishia kutumia zile hela labda alikuwa ameweka kidogo ili ziweze kusaidia wakati wa Januari eh, kwa sababu tunajua kwa kawaida Januari ifikapo kuna majukumu mengi kama vile kulipia mtoto wa kuna mambo mengi ambayo yanahitajika ambayo yanahitaji pesa, na unapata wakati sa hiyo amerudi tena katika ile hali ya, ya depression na stress, kwa sababu hana hela ni kitu ambacho ka ukweli kinaathiri vijana wengi na uh, inahitaji mafunzo na adabu ama ile ile, ile self-control, ili uweze kujua vile unafaa kutumia hela zako uh, ndi uweze kuavoid hii peer pressure ambayo inatoka kwa marafiki wale ambao huenda unapatana mara moja kwa mwaka na unataka kuprove a point kwamba mimi nina pesa so inakuwa ina inaishia kwamba yule kijana anasumbuka ifikapo sherehe, ziishapo, iingia Januari na labda pengine unaona kama ushauri ungekuwa ni vipi kujipanga kuhusiana na wakati wa sikukuu au kama haitawezekana kabisa a, kijana anaondokea shinikizo lile kabisa? Kwa maoni yangu, nadhani ni vizuri kwanza kujielewa wewe mwenyewe. Unajua kwamba hizi e, hela ambazo tumezipata ambazo nimetenga kando, ukuwe na bajeti kwamba kama hiki ni kiwango cha kwenda kusherehekea na ndugu, wazazi, familia na marafiki hiki ndio kiwango ambacho ninaweza siweza, ku kuishi ile beyond your point, um, beyond your ability ile kupitia kiwango ambacho wewe mwenyewe n uh, unaona uwezo wako haufiki hapo. Asanti sana usiemo, nashtumai kwamba ujumbe huu umewafikia vijana wengi tu kwamba fanya kadri ya uwezo wako au vipi, sande? Bila shaka, fanya kadri ya uwezo wako ni jambo la msingi sana. Mm -hmm. Basi sasa tupate habari za kimataifa. Mamlaka inayoratibu ushindani wa kibiashara nchini Kenya imesema Jumanne kwamba imepiga faini mmiliki wa kampuni ya Ufaransa ya Carrefour iliyopo na makao yake katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Majid Al Futtaim, ya shilingi bilioni 1.1 za Kenya, ambazo ni sawa na dola za Kimarekani milioni 7.15, kwa kutumia vibaya uwezo wake wa kuweka masharti kwa wasambazaji wa bidhaa kampuni hiyo ya maduka makubwa inahitajika kurekebisha kandarasi zake zote kwa wasambazaji na kufuta vifungu vinavyorahisisha matumizi mabaya ya mamlaka ya ununuzi mdhibiti huyo amesema katika taarifa. Adhabu hiyo ndio kubwa zaidi kuwahi kutolewa na mamlaka ya ushindani wa biashara nchini Kenya. Serikali ya Guine imewatahadharisha raia wake kujiandaa kwa uwezekano mkubwa wa kukatwa kwa umeme wakati nchi hiyo ikabiliana na athari za mlipuko mbaya katika kituo cha mafuta katika mji mkuu wa Conakry ambao uliharibu hifadhi ya mafuta na kuwazamisha mamia kukimbia makazi yaliyoharibiwa. Watu 14 waliuawa na 190 kujeruhiwa katika mlipuko huo kwenye kituo kikuu cha mafuta katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi, iliyotikisa wilaya ya Kolum katikati mwa jiji la Conakry mapema Jumatatu. Korea Kusini, na Japan na Marekani zimesema zimeanzisha mfumo wa kutambua na kutathmini kwa wakati halisi urushaji wa makombora ya Korea Kaskazini moja kwa moja unapofanyika. Katika taarifa ya pamoja Jumanne, nchi hizo tatu pia zimesema kuwa zitaanzisha mpango wa miaka kadhaa wa mazoezi ya kijeshi ya pande tatu. Wakati huo huo, maafisa wa usalama wa taifa wa nchi hizo tatu wamefanya mkutano kwa njia ya video kuhusu kukomesha shughuli haramu za mtandaoni za Korea Kaskazini ambazo huenda zikawa zinapelekea fedha kwenye programu yake ya silaha. Afisi ya rais wa Korea Kusini Yunsukyol imesema. Korea Kaskazini imesema kuwa ilifanya majaribio mfumo mpya wa ICBM wa taifa hilo uliojitenga ili kupima utayari wa kivita wa kikosi chake cha nyuklia dhidi ya uhasama unaoongezeka wa Marekani, huku Washington na washirika wake wakianza kutumia mfumo wa moja kwa moja wa kugawana data za makombora. Nam usambazaji wa mafuta uliimarika siku ya Jumanne, huku wawekezaji wakizingatia athari zinazoweza kujitokeza katika upatikanaji wa bidhaa hiyo kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa hudhi wa, wa, wa Yemen wanaoegemea Iran dhidi ya meli katika bahari ya Sham ambayo imetatiza biashara ya baharini na kulazimisha makampuni kubadili njia za meli. Marekani siku ya Jumanne ilitangaza kuundwa kwa operesheni ya kimataifa ili kulinda biashara ya bahari ya Sham. Uingereza, Bahrein, Kanada, Ufaransa, Italia, Uholanzi, Norway, Shelisheli, na Uhispania ni miongoni mwa mataifa yanayojumuishwa kwenye mpango huo. Ingawa mashambulizi ya usafiri wa majini yameongeza athari ya kijiografia na kisiasa, athari halisi za mtiririko wa mafuta inaweza kuwa ndogo, alisema John Evans wa kampuni ya uzaji mafuta ya PVM. Cash money. Love language yao, cash money sura mbaya na cash money na unaishi kilimani utakulawa mamanzi. Ukitaka manzi wa Nairobi mzinga road trip lamu atakuambia kofria na kamu peke yake anapanda gama tatu akiwa na wewe anapanda Uber atameksu umetumia doku mkula mapenzi ni kumlipia bills. sasa unasikia asante, mambo hayo ya Nairobi wanasema Nairobi, mapenzi ya Nairobi, kitu cha kwanza lazima uwe na gari ukitaka eh? Mwanamke akupende na sio gari? Gari tu mm -hmm. gari ya nguvu <laughs> kuna <kagari laughs> gari ya, nguvu. ya nguvu. Kitu cha pili, mm. Haji kwenye deti kwa matatu mm -hmm. Anatumia Uber. Kwa hiyo kama una gari uwe na pesa ya kulipia pia mpabu. Umlipia hata ukiwa mm -hmm. na gari pia na yeye ulipe. Kwa hivyo wanasema hivi kwa kifupi mm -hmm. Mapenzi ya Nairobi ni hela hela lazima zimwagike Nairobi. bila hela na, usijaribu. Alafu anasema pia uwe na sura mbaya mm-hmm. hela Nairobi bado zinafanya kazi. sura ya Nairobi ni hela, kibao ambacho kinazungumzia mapenzi <laughs> ya Nairobi e, ah. lakini <laughs> <Kasi. laughs> kinaashiria kwamba tumeshaingia wakati wa barazani, ambapo tumeuliza: Je, Kenya imesaini mkataba wa kibiashara na Umoja wa Ulaya, ukiwa ni mkataba wa kihistoria uliotiwa saini hapo jana Je, nini maoni yako? Naona tu kwamba kuna maoni baadhi mm, ambayo wameingia kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook. Namwona Lavoski sio Soski, anasema hizi ni ahadi tu ambazo hazina ukweli wala manufaa, ila mambwembwe ya viongozi wetu. Ndio wenye hizo mikataba kwa manufaa yao, maskini hana chake hapa na atu atumike kunyanyaswa hadi mwisho. Salim Juman anasema mkataba wa kuongeza mambo ambayo hayahitajiki barani Afrika. Lakini kwenye laini ya simu najulishwa kwamba tunaye mmoja mm -hmm. wa wasikilizaji wetu. Karibu sana kwenye barazani VOA Express, sema jina na sehemu unakotokea kisha utoe mchango wako kuhusiana na mkataba huo wa Kenya na Umoja wa Ulaya. Karibu sana. Asante ah, sana. Kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi mkataba wa kibiashara kati ya Kenya na Umoja wa Ulaya sioni kama itakuwa na manufaa pakubwa sana ambayo itaweza kunufaisha mwananchi, ila ni maybe itaweza kuwa faida kwa watu wachache ambao mara nyingi wamekuwa wakinufaika na mikataba kama hizo, kwa sababu sio mara ya kwanza e, Kenya ama hata mataifa mengine barani Afrika kusaini mikataba kama hizo za kibiashara na mataifa ya Ulaya. Yamekuwa yakisainiwa na yamekuwa yakinufaisha ki, ya watu wachache. Saa zingine mengine yamekuwa hata yakitumika kuweza ku, kunyanyasa mwananchi wa chini yani wale ambao wanasaini hizo mikataba wananufaika pakubwa kushinda yule mwananchi e, ambaye anastahili kunufaika. Kwa hivyo kiujumla tu ni kusema ya kwa kwamba hizo mikataba sioni zikiwa na maana kwa mataifa ya Afrika, bali yanakuwa tu ni mikataba ya kunyonya e, jasho e, ya wananchi wa chini. Kwa hivyo hata kama rais aliisaini sio nikiwa na faida kwa mwananchi wa chini Uchieng. Lakini katika mkataba, japo sina uhakika kabisa ama undani wake, niliona kwamba mojawapo ya manufaa yaliyotajwa ni moja kwa moja kwa wakulima wa Kenya. Huoni labda kama ni fursa, labda ya kuuza majani chai, kahawa na mazao mengine ya kilimo, uh, kule uh, katika bara, bara la Ulaya? Uh, unaona, katika sekta ya wakulima, kama ni biashara ya kunufaisha mkulima, kuna wale ambao wana mkulima wa chini ili aweze kufikia hicho kiwango cha kuweza kupeleka bidhaa e, zake kule ng'ambo, unakuta kuna wale watu ambao kwa Kiingereza wanaita middleman ambao wako katikati ya, ya ya wakulima na au wale ambao wanafikisha wenye biashara hizo kule majuu, kwa hivyo hata kama itanufaisha huyu mkulima haitamnufaisha kwa njia ya moja kwa moja. Ita, utapata ya kwamba mtu anachukua hizo vitu kutoka kwa mkulima wa chini, awe ni wa majani chai ama ni mkulima wa gani, alafu mm -hmm. yeye ndiye anafikisha kule, so utakuta yule ambaye atapata faida kubwa sana ni yule ambaye Akuna connection kule juu kuliko huyu mkulima wa chini ambaye anatumia jesho yake. Asanti sana, asanti sana, nakushukuru sana kwa sababu ya muda labda haturuhusu tuendelee zaidi, lakini asante sana kwa mchango wako Ochieng', uh, George, ukiwa makaribi mwa Kenya ni barazani. Na umesikia mambo yalivyo hapo, sande eh? Bila shaka nimeasikia vizuri mambo yalivyo na kwamba Uh, tunapenda pia kuwakumbusha watazamaji wetu kama kwamba wanaweza kutusikia kupitia washirika wetu kule nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Radio eneo la Nakuru, na kujua vizuri pale Mwenedu mm. uh, Redio kule Voi, sasa Redio Bongoma, Tanzania, Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM Zanzibar, bila kusahau kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Radio Manyema namba a Redio Rakumbu na gana redio Malaika na nyinginezo. Msikilizaji msikilizaji, basi tupate kibao. Abdukiba wakiwa na Yamii wanasema: yo enye unapendeza, na ipite usiku, usikuwa mchana, na waza tu tukikutana, enye unanibeba ukunanikoleza, niko na mani, niko moyoni, sherehe niko na mani Abdu Kiba akiwa uh, naye yami wanasema yu kibao kipya kabisa Sunday anakwambia amefika, nifanye wako sasa. Mambo hayo kama ya mapenzi yale uliyosema Nairobi ni mapenzi ya kwenye kibao kipya kabisa, kina siku tatu, sio mchezo. Wote so wameisha ingia hey, hapa kwenye studio. Studio, lakini pongezi kwa ngoma hiyo ambayo ni tamu kweli kweli, inayotuelekeza kwenye ushauri. Basi siku ya leo ikiwa kwamba katika... Aha, ushauri, ushauri. Provian dandi ambaye anashauri vijana ambao wamejikuta wakiwa wazazi mapema, umuhimu wa elimu kwa watoto wao, lakini pia changamoto za kukosekana kwa ajira hata kwa watu wenye elimu kubwa. Hebu tusikie ushauri huo. Ushauri wangu ni upi kwa vijana kwa ujumla wake? Na washauri wajitambue, wapambane, lakini kwa hoja, kijenga hoja, tukienda na hoja pamoja. Mathalan, tukasema ok, tunakuja na na hoja ya elimu. Tukipeleka watoto wetu shuleni, wakapata elimu, tunakuwa tunawajengea msingi bora wa maisha ya kujitegemea. Hapo baadaye tukisema kwamba ok, sasa ha hili swala, tuangalie afya, tuangalie labda biashara, tuangalie labda maswala mengine ya kijamii hawana kazi. Unakuta mtu ana shahada yake au anazo mbili, na hivi sasa pia tuna watu soma mpaka kiwango cha PhD. Hao watu wanaweza kusoma na wanaweza kufanya kazi kwao. Ushauri wangu kwa vijana, waendelee kupambania haki zao, kwa sababu wakisubiri mtu mwingine awapambanie itakuwa ngumu kufikia malengo. Watachoka mapema, watazeeka mapema, watakufa bila kutimiza ndoto zao. Kwa hiyo mimi huwa naongozwa na falsafa moja ambayo ni ni hoja, kokote nakoenda naenda na hoja tu kwamba bwana, mimi hoja yangu ni hii moja mbili tatu. Kwa hiyo hata yule mtu anayenisikiliza akiona nimeenda na hoja yenye mashiko lazima atanisikiliza. Ha, aha, hoja muhimu sana. mm -hmm. Unapokwenda kile unapokwenda, wasilisha hoja zako Yani, uwe na mpango fulani, ili mikakati ikaenda salama. Lakini naona muda unakimbia, Sande, labda kuna jambo ambalo limetanda sana kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, Kamao, kama ulivyosema, mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa ni mechi katika michuano ya kombe kwa bingwa Afrika ambayo inaendelea uh, maeneo mbalimbali na huko nchini Tanzania. Kamao, nikiangalia hapa ni mechi kati ya timu ya Simba Sports Club ya nchi hiyo na timu ya Wydad Athletic Club kutoka kule nchini Morocco. Mpira huo Kamao hivi sasa uko half time tayari timu ya t, Simba ya Tanzania inaongoza bao mbili kwa bila kwa bila kushapiga mtu goli. Hizo mbili e, zikipigwa na mtu anaitwa wili esomba onana. Kwa hivyo wanahitaji nyingine moja katika kipindi cha pili, labda wa, hata wasipopata yoyote hizo mbili, wako vizuri. Alaa, kwa hiyo hali ni kali kweli, uko uwanja wa Benjamin Mkapa nchini Tanzania, tunavozungumza sasa hivi ndivyo mm -hmm, mambo yalivyo, kwamba wanazungumza washabiki wa Simba kwelikweli kwenye mitandao huko wakiwa na furaha hali ya juu, wakiomba mechi hiyo ishe bila kupoteza, ishe hivyo hivyo, wakiomba uh, Moroko wasirudishe katika kipindi cha pili. Kwa hiyo mechi itakuwa ni kali kwelikweli inayoendelea kama wa, wa, walicheza tayari timu ya walikwenda kule kwa Moroko bila shaka, katika mechi ya kwanza matokeo yalikuwa kwa kule, kule Moroko simba walifungwa goli moja kwa bila. Haya basi, tunawatakia kila laheri Simba wanapocheza na moroko huko Tanzania sasa hivi tunavyozungumza, na naona muda wetu umekamilika ama umekwisha wa VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harizon kama una, nimekuwa naye Sunday Shomari upande wa pili, tukiwa naye Ida Aida Isa naye msimamizi wetu Mery Mgawe, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo kutoka hapa Washington DC.