Ni saa saba kamili hapa Washington, sawa na saa mbili usiku mjini Kinshasa, DRC. Karibu kwa habari za dunia. Mi naitwa BMJ Mridhi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitarajiwa leo Jumanne kukubaliana na matakwa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuanza kwa utaratibu hatua za kuwaondoa maafisa wa ujumbe wake wa kulinda amani kuanzia baadaye mwezi huu hatua hiyo inakuja licha ya umoja huo kuelezea wasiwasi wake kuhusu ghasia katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ikiendelea kukumbwa na mzozo. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Congo, taifa kubwa na maskini litafanya uchaguzi wa raisi wa bunge na, wa, na wale wa mitaa siku ya Jumatano, kura ambayo inakwenda sambamba na kumalizika kwa muda wa majukumu ya kila mwaka ya ujumbe wa kulinda amani wa umoja wa mataifa maarufu kama MONUSCO. Licha ya hali tete ya ndani ya nchi, serikali ya Congo kwa miezi kadhaa imekuwa ikitoa wito wa kuharakishwa kuondolewa kwa maafisa wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu badala ya mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na nne Nachukulia jeshi la Umoja wa Mataifa kuwa halina ufanisi katika kulinda raia kutoka kwa mashambulizi yanayotokana na silaha yanayotekelezwa na makundi ya wa wanamgambo ambao wamekuwa katika eneo la mashariki mwa DRC kwa miongo mitatu sasa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesisitiza umuhimu wa Israeli kuzuia vifo vya raia wa Gaza katika eneo lenye msongamano mkubwa wa watu na kusisitiza Marekani inaunga mkono Israeli katika vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Hamas wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari nchini Israeli na mwenzake Yoav Garanti, Austin alitoa wito wa kurejeshwa kwa mateka waliobaki wanaoshikiliwa na Hamasi huko Gaza na kusisitiza haki ya msingi ya Israeli ya kujilinda. Aliongeza kwamba Marekani itaendelea kuhimiza ulinzi wa raia wakati wa vita na kuongeza kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu ndani ya ukanda wa Gaza. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Mamlaka inayoratibu ushindani wa kibiashara nchini Kenya imesema leo Jumanne kwamba imempiga faini mmiliki wa kampuni ya Ufaransa ya Carrefour iliyo na makao yake katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Majid Al Futahim, ya shilingi bilioni 1.1 pesa za Kenya, ambazo ni sawa na dola za Marekani milioni 7.15, kwa kutumia vibaya uwezo wake wa kuweka masharti kwa wasambazaji wa bidhaa. Adhabu hiyo ndio kubwa zaidi kuwahi kutolewa na mamlaka hiyo ya ushindani ya Kenya. Majid Al Futaim, kampuni ambayo ilifungua duka lake la kwanza nchini humo mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita na imekuwa moja ya wa wauzaji wakubwa, ilipatikana na hatia na mamlaka hiyo kwa kutumia vibaya uwezo wake wa kujadiliana juu ya muuzaji wa mafuta ya kupikia au uuzaji wa mafuta mafuta ya ya kupikia kupikia au na vile vile biashara ya uzalishaji wa asali. Kampuni hiyo ya rejareja haikupatikana mara moja ilikutoa kauli kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, na serikali ya Guinea imewatahadharisha raia wake kujiandaa kwa uwezekano mkubwa wa kukatwa kwa umeme wakati taifa hilo likikabiliana na athari za mlipuko mbaya katika kituo cha mafuta katika mji mkuu wa Conakry, ambao uliharibu hifadhi ya mafuta na kuwalazimisha mamia kukimbia makazi yao ambayo pia yalikuwa yameharibiwa. Watu kumi na wanne waliuawa na mia moja tisini kujeruhiwa katika mlipuko huo kwenye kituo kikuu cha mafuta katika taifa hilo la Afrika Magharibi uliotikisa wilaya ya Kalum katikati mwa jiji la Conakry mapema Jumaatatu. Katika taarifa yake ya kwanza kuhusu ukubwa wa uharibifu uliotokea katika kituo hicho, serikali imesema matangi kumi na tatu ya mafuta yalikuwa hayatumiki huku mengine matano yakiwa hayajaathiriwa. Ni hayo yuku tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari. Mi naitwa BMJ Muridhi, lakini nakuacha na mwenzangu Sande Shumari ambaye anakuendeshea mpango wa Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida na maelezo ya kina zaidi na leo kwenye kwa undani sehemu ya kwanza tunamulika uchaguzi katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo leo ikiwa ni siku ya mwisho kabla ya kesho watu kwenda kupiga kura na katika sehemu ya pili usambazaji wa mafuta umetajwa wa kuwa unaimarika huko mashariki katika eneo la bahari ya Sham, wawekezaji wakizingatia athari zinazoweza kujitokeza katika upatikanaji wa bidhaa hiyo kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wa kihudhi wa Yemen wanaoegemea wa Iran dhidi ya meli kwenye bahari hiyo kutokana na mzozo wa Israel na Hamas inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. Moja kwa moja basi tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo leo ndio siku ya mwisho kabla ya uchaguzi mkuu, ambapo wagombea wamemaliza kampeni zao, huku kukiwa kutajwa kuwa na wagombea zaidi ya laki moja kwenye uchaguzi huo na wagombea wakuu wa urais wakiwania, huku Felix Chisekedi akiwania muhula wa pili akiwa na wapinzani wake wakuu. Basi tunaungana naye Abdu Shakur Abud ambaye yuko jijini Kinshasa. Shakuru, hali ikoje mpaka hivi sasa na mapya ni yapi? Asante. Hali ilivyo hapa Kinshasa ni kwamba unaona kabisa tofauti kati ya siku ya jana na kabla ambapo mji ulikuwa umejaa. Hii leo mji umepunguka kabisa, watu nahisi, watu wameondoka barabarani, hakuna magari ambayo yalikuwa yakifanya msongamano wa magari. Kwa hivyo ina ni dalili wazi kwamba watu wamerudi katika maeneo yao ili kwenda kupiga kura. Hali ni ya utulivu, tunashuhudia magari ya polisi zaidi hivi sasa na watu wanaendelea na biashara na kazi zao za kawaida, lakini unahisi kabisa kwamba kuna tofauti, maanake kesho ni siku ya kupumzika. Kwa hivyo pengine watu wamekwenda kupumzika vilevile vile. Lakini vilevile Shakuru, pamoja na kusema kwamba unaona uwepo wa polisi, labda hali ya usalama kwa ujumla ilivyo ni vipi? Hasa unajua, usalama nchi hii kweli inasemekana inakumbwa katika vita, lakini lazima tukumbuke kwamba ni taifa kubwa sana moja kati ya taifa kubwa labda ni ya tatu katika bara la Afrika ambalo lina watu milioni mia moja. Ghasia zinatokea ziko upande wa mashariki katika jimbo la Kivu kaskazini na Kivu kusini na maeneo mengine madogo madogo. Kwa hivyo huwezi kuhisi kama kuna mapigano katika nchi hii hapa. Usalama uko katika hali nzuri kabisa, namna tunavyoona, hakuna ripoti za matatizo yote ambayo yanaweza kutokea. Kwa ujumla watu wako makini kupiga kura. Watu ambao wenye wasiwasi hasa ni kule mashariki, ikiwa wataweza kupiga kura kwa usalama, kwa amani. Maanake huwezi kujua makundi ya waasi yanaweza kujitokeza kutaka kuvuruga uchaguzi. Hatujui watachukua hatua gani, lakini kwa ujumla inavyoonekana ni kwamba hali ni ya amani, isipokuwa kwamba kuna maeneo fulani ya mapigano hapa na pale na pale, na amekuwa akiendelea kwa miaka mingi. Sasa ukiacha hilo pengine, wagombea sasa, tuangalie wagombea wenyewe. Ingawa unavyosema, kama kawaida, kura za maoni si rahisi kuzipata kwa Kongo, lakini kwa jinsi unavyozungumza na watu na unavyoona makundi kwa wagombea hawa wakuu, hasa hali iko vipi? Uzuri, umeuliza suala hilo, manake jana kuna taasisi moja bersi, muungano wa taasisi mbalimbali zinaofuatilia -mbali, maswala ya Kongo yenye makazi yake New York imetoa utafiti wa kisayansi jana, na katika utafiti huo umeonyesha kwamba ni wakongo asilimia arobaini na sita peke yake wamesema wako tayari kupiga kura, ikiwa ni idadi ndogo kushindana na wakati wote ule. Na katika uchunguzi huo wameuliza masuala chungu nzima, mojawapo kama walivyouliza kati ya viongozi wagombea kiti cha rais, ambapo tunajua hivi sasa wamebaki kumi na nane pamoja na Chisekedi kumi na tisa. Walikuwa ishirini na sita, wengine wamejiondoa, wengine wamejiunga na pande moja au nyingine. Katika uchunguzi huo umeonyesha kwamba Chisekedi anaungwa mkono na asilimia arobaini na sita nukta tano katika uchunguzi huo wa maoni, wakati akifuatwa na Moise Katumbi mwenye asilimia ishirini na tano alafu akifuatwa na Fayulu aliyotokea nambari ya pili mwaka elfu mbili kumi na nane akipata asilimia sita nukta tisa kwa hivyo unamkuta kwamba Chisekedi ingawa ukizungumza na watu wengi wanasema hawaridhiki na mihula, na mhula wake wa kwanza na kazi aliofanya lakini uchunguzi unaonyesha kwamba watampiga yeye kura kuna suala jingine ambalo limejitokeza kuhusiana na wagombea hawa mtu anajiuliza imekuwaje ni kwamba Chisekedi alitoa ahadi nyingi sana alipochukua madaraka. Moja yapo ambayo inaimbwa sana ni kwamba alipochukua madaraka alisema nitaigeuza Kongo kuwa Ujerumani ya Afrika, yaani kuleta maendeleo sawa na Ujerumani na itakuwa kama Ujerumani ya Afrika. Watu wote wanamwambia hatujaona Ujerumani imejengeka hapa. Uh, ameahidi kwamba atakwenda kule mashariki kukaa kupambana na uwasi, uwasi umeongezeka. Kwa hivyo Wakongo kwa ujumla hawajaridhika naye, ukiangalia uchukuzi wa maoni, lakini upande anasema wa pili wanasema hawaoni mgombea mwingine wanamwamini zaidi. Wakija upande wa Katumbi wanasema huyu ni mtu amechanganyisha damu, ana damu ya uzungu na Mwafrika, hasa babake, mamake, anakuwa na mchanganyiko. Kwa hivyo wanasema unajua, Wakongo wa wana uzalendo wanajiuliza, je, huyu atakuwa mzalendo wa kutosha? Alafu unakuta kwamba kuna ugomvi kati ya Kasai na Katanga. Sasa Katumbi anatoka Katanga wakati Chisekedi anatoka Kasai. Kwa hivyo kuna mvutano huo, ambapo sasa ni swala la ukabila inacheza hapa katikati. Kwa hivyo itategemea vipi hali itavyokuwa, ikiwa watu wa mashariki watamuunga mkono Katumbi, lakini mashariki imegawika pia kwa sababu wako na Fayulu lakini anaonekana atapata sita asilimia. Kwa hivyo tusubiri tuone hali mambo yatavyokuwa. Na pengine Shakuru, ukiongea na hawa wachambuzi na watu kwa ujumla, Shaku uh, Fayulu alikuwa na umaarufu mkubwa uh, kwenye uchaguzi uliopita umezungumza. Sasa inaonekana kushuka mpaka kwenye asilimia sita, hasa upande wa mashariki peke yake. Kwa nini imekuwa hivyo? Wachambuzi wanasema kuna mambo mengi kadhaa ambayo yamejitokeza. Kwanza, Fayulu limechelewa kujiingiza katika kinyang'anyiro cha pili, toka aliposhindwa hakufanya kampeni ya kubadilisha kujitayarisha kwa uchaguzi huu. Kulingana na wachambuzi, amekuwa akilalamika tu kwamba amepokonywa ushindi. Kwa hivyo, kutokana na ile hali kwamba hajajitayarisha, hajawekeza vya kutosha, kuwa na watu katika pembe mbalimbali mbali za nchi, maanake unajua inabidi ujinadi kwa kutosha katika suala la kisiasa. Mambo hayo yamemsababisha Fayul kuto kuwa katika nafasi ya juu zaidi. Katumbi kinyume chake, inaonekana amejitayarisha ingawa kuna changamoto chungu nzima zinazomkumba kama alivyosema za ukabila na masuala mbalimbali mbali. Lakini amejitayarisha vyema zaidi kuliko Fayulu, ndo akaweza kuwa na nafasi ya juu zaidi. Ukimwangalia Chisekedi, bila shaka wanalaumu kwamba anatumia vyombo vya serikali na bila shaka mtu akiwa madarakani ndo nguvu zake kwa hivyo anabaki kuwa na nguvu na Chisekedi. Swala jingine anataka kujitokeza kwamba anapata ushindi kihaki safari hii, kwa sababu utakumbuka kwamba wachambuzi wanasiasa kina Fayulu wanasema ameibiwa, amewekwa pale juu kwa nguvu na kina Kabila, kwa sababu Fayulu anadai kwamba alipata asilimia sitini na mbili katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane. Kwa hivyo hivi sasa Chisekedi anataka kuonyesha kwamba mimi ninasimama mwanasiasa kiongozi aliyekuwa tayari kisiasa kuchaguliwa na Wakongo. Kwa hivyo ndo hali ya mambo ilivyo hapa Kinshasa. Asante sana Abdu Shakur Abud. Na Florence Majani ni mchambuzi wa siasa kutoka Tanzania, anaangalia suala hili lilivyokaa kwenye uchaguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaangalia hapa ni wale ambao tunasema wana mabavu sana, kwa mfano huyu Moise Katumbi, mfanyabiashara na tajiri, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga na mmiliki wa sehemu ya soka ya TP Mazembe. Tunamwona Dkt Denis Mukwege, tunamuona huyu Martin Fayulu. Lakini kwa upande mwingine sande, utaona kwamba Congo safari safa, safa, hii imekuwa na wagombea wanawake. Marie Jose Ifoku tunamwona na Joelle Bile ambao wote na wenyewe wana, wana, wanajaribu fuu, kurusha karata zao kwenye uchaguzi. Hata hivyo, pamoja na utitiri huu, pamoja na mafuriko haya ya wagombea wakiwemo wakina mama wawili, bado tunaambiwa kwamba visa migogoro ya kikabila mashariki mwa Kongo inatajwa kuwa ni sehemu inayotia doa kubwa sana uchaguzi huu. Kwa hiyo kama mnavyosikia kwamba wakati mwingine wakati wa kampeni anatokea machafuko, zinapigwa risasi na tunaambiwa juzi kwamba Umoja wa Ulaya umejiondoa katika kusimamia uchaguzi huo na vitu kama hivyo. Kwa hiyo machafuko ya mashariki mwa Kongo yanatia doa uchaguzi huo huu, na wengi wanaamini kwamba pengine unaweza kufanyika, lakini mpaka leo, mpaka saa hizi tayari ya tume ya uchaguzi ya pale imeshasema kwamba wao wako sawa watasafirisha karatasi za kupiga kura kwa helikopta. Lakini vilevile, Florence, tunaambiwa kwamba zaidi ya milioni moja ambao tayari wamekujiandikisha watashindwa kupiga kura. Na hii inaeleweka wazi kutokana na zile ghasi ambazo zinaendelea eh, kule mashariki mwa Congo. Pengine kwa kufahamu jambo kama hili litaathiri vipi watu wa mashariki ambao watakosa fursa ya kutumia haki yao ya kidemokrasia. Sawa kabisa, sane aghalabu sehemu yenye machafuko Uh, inakuwa na hizi dosari wakati wa uchaguzi. Kwanza, imani yao kwa serikali tayari ilikwisha kutoweka, kwa sababu wengi wanaamini kwamba rais aliye madarakani ambaye naye anaenda kupambania nguo uh, yake ya pili na ya mwisho ya, ya miaka mitano, wanaamini kwamba hajasimamia vizuri suala la haki za binadamu pamoja na kulinda amani mashariki mwa Kongo. Kwa hivyo hawa wanaamini kwamba kama rais aliye madarakani ameshindwa, tunakwenda piga kura kwa sababu gani? Lakini pia jeshi ah, lile waasi wa M23 wakiwa wamezunguka wa maeneo mengi, bado kuna ile wasiwasi wa kutoka nje na kwenda maeneo yenye mkusanyiko kupiga kura. Lakini wakati huo huo ah, wengi wanaamini kwamba wote walioko wanao wanaowania nafasi za uongozi bado hawakuwa wameonyesha nia ya dhati ya kutunza amani mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo hawa watu wa mashariki mwa Kongo wana tunaweza kusema kwamba bado wana vidonda, wana machungu, wana majeraha, wanaona mapengo, na hii nafasi yao ya kesho ni hakika wanakwenda kuikosa kwa sababu ya hali ya kiusalama katika maeneo yale, kwa sababu kwa mwaka mmoja tumeshasikia takwimu ambazo si rasmi sana, karibia watu milioni tano wamepoteza maisha. Kwa hiyo watu wengi wa wameyakimbia wa makazi, wengi wa wako katika kambi za wakimbizi za, za, za, za, wengine wanakwenda nchi jirani tu kusaka amani na wengine wamepoteza ndugu, wazazi, jamaa na marafiki. Kwa hivyo ile hali tu ya kukosekana kwa amani mashariki mwa Kongo itawanyima wengi fursa za kutumia haki yao msingi ya, ya kupiga kura. Hilo ni tatizo kubwa, na hilo ni doa kubwa ambalo limeangaziwa na wengi waangalizi wa uchaguzi, umoja wa Ulaya a Marekani na hata watunza haki za binadamu wengi, wameona hilo pengo na wanachelea kwamba itaathiri sana upigaji kura hata eneo la Kivu, na pengine mwisho kabisa, kwa sababu tunaelekea kwenye uchaguzi huu na leo ikiwa ndio siku ya mwisho, wagombea hawa wamekusha jinadi vya kutosha. E, nafasi unayoiona katika hawa wagombea ambao wapo karibu kule? Bahati mbaya hakuna uchunguzi wa maoni wa kusema nani anaongoza. Umewataja hawa wawungo, eh, viongozi ambao wanachuana, pengine nini ambacho tutarajie katika hawa wagombea walio wakuu katika uchaguzi huu? Uh, ni vigumu kusema kwa sasa hivi, kulingana na mazingira ya Kongo yalivyo na historia ya Kongo. Unajua, Shisekedi anatafuta mula wake wa pili, ambao kidogo ulikuwa wa amani, akiwa ameachiwa na Laurent Kabila ambaye mbele aliachilia kwa amani. Sasa ni kitu kipya kwao, kautamaduni kapya, kapya kidogo kwao, na nadhani tumeshazungumza hapo awali, utitiri wa wagombea unaashiria kwamba kila mtu anaamini ana sera, ana turufu na wengi ukizungumza nao pale Kongo wanaamini kwamba ushawishi wa Moise Katumbi ni mkubwa kwa sababu ya utajiri na nafasi yake katika soka, lakini kuna ambao wanaamini kwamba Denis Mukwege uh, ile tuzo yake ya amani inampa nafasi zaidi, kwa sababu alisimamia haki wale manusura wa ubakaji, aliwasimamia, aliwalinda, aliwatetea, alisimamia haki za binadamu, na hata watu wa mataifa ya mashariki huko na wenyewe wa wanaamini hivyo. Lakini tukirudi kwa Felix Tshisekedi E, wanasema kwa sababu ameshika mtini, wanaona kwamba atatamani na atahakikisha na atasimamia na atasimamia kupata, kuendeleza na kumaliza ngwe yake ya pili, ili tu ahakikishe amemaliza dela kwake. Kwa hiyo kwa kuna mchanganyiko wa maoni, kuna mchanganyiko wa mawazo na kuna mchanganyiko wa, wa wa wa wa fikra hapa katika nani ambaye anashinda. Ila uh, kuna wengine kwa mfano Martin Fayulu inaelezwa kwamba ndiye aliyeshinda uchaguzi elfu mbili na kumi na nane lakini sasa, je, sasa hivi itakuwaje? Bado watu wanawaza itakuwa Martin Fayulu tena? Je, nafasi ya mwizaa Katumbi? Je, nafasi ya mkwege ikoje? Lakini Chisekedi ameshikilia mjini, na nao watu wanampa nafasi kubwa sana, ingawa wanamshutumu kwamba hakufanya kazi yake vizuri. Katika sehemu hiyo ya kwanza, basi moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili. He, katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunamulika huko Mashariki ya Kati, eneo la bahari ya Shamu, wakati hivi sasa kukitajwa kwamba hali si hali kwa sababu ya mashambulizi yanayofanywa dhidi ya meli kwenye bahari hiyo ya Shamu. Haya yanafanyika huku wawekezaji ya wakiwa na wasiwasi kutokana na athari zinazoweza kujitokeza katika upatikanaji wa bidhaa muhimu ya mafuta yanayosafirishwa kutokana na mashambulizi hayo ya wanamgambo wa kihudhi wa Yemen wanaoegemea upande wa Iran dhidi ya meli hizo. Kutokana na mashambulizi hayo na mzozo wa Israeli na Hamas, hali inaelekea kwamba bado ni wasiwasi, ingawa wawekezaji na Marekani ikitangaza kwamba hivi sasa hali inaelekea kutengemaa kwa kuanzisha ulinzi maalum wakishirikiana na nchi nyingine. Tuungane basi na mchambuzi Amin Mwidau kutoka Canada. Hali iko vipi huko, kwa kifupi, changamoto ni ni ile sehemu ambayo yenye husika kama tunavyojua hii, uh, bahari ya Sham ama Red Sea ni sehemu ambayo kwamba yenye kufanya urahisi wa mawasiliano baina ya nchi za Europa na nchi za bara ya Hindi na bara ya Arabu ama Afrika pia, vile vile, hasa kuna sehemu katika bahari ile ambapo kwamba kuna upana wake ni mdogo sana, ambapo ardhi mbili zinazo zinazolingana nazo za upande wa Afrika katika nchi za kama vile Eritrea na nchi kama vile Jibuti na kwa upande wa Arabuni nchi kama uh, Yemen na Saudi Arabia ziko karibu karibu sana, na kwa hiyo ni rahisi sana kwa kwa mtu yoyote aliyo katika nchi kavu kuiona meli zinazokuja ama kutambua meli zinazopita katika mkondo ule. Kwa hiyo ikiwa mtu ana nia mbaya, basi vile vile mashambulizi huwa ni rahisi zaidi kushambuliwa uh, meli ambazo zinapita katika sehemu kama ile. Na hili swala pia limepelekea changamoto kubwa kwenye swala zima la bei ya mafuta, ikitajwa kwamba bei ya mafuta ghafi hii, siku ya Jumatatu ilitangazwa kuongezeka kwa karibu asilimia mbili. Pengine swala hili linachochea hofu ya kibiashara kwa maeneo mengi duniani. Kinachoonekana ni kwamba hili ni ni, ni mkakati ambao uliowekwa na wanamgambo wa, wa makundi la husi kuhakikisha kwamba lengo lao la kusimamisha vita vinavyoendelea kule Gaza latekelezwa na na, vita vya kimseto ama, kwa ki, kwa kimombo tunaita hybrid war, popote ambapo kwamba kwa kuna vita baina ya watu wawili, edha ni nchi ama na kundi, na ikiwa kwamba nguvu zao zimepishana, basi mmoja wao lazima atatumia mikakati mingine tofauti na yaki, yaki kwa kwa ya kijeshi kuhakikisha kwamba malengo yake yamekamilika. Kwa hiyo hawa uh, wanamgambo wa Huthi ni, ni, ni watu ambao kwamba ni wakereketwa wa, wa swala la, la Gaza ambapo saa hii kuna vita baina ya ya uh, Israel pamoja na wanamgambo wa Hamas. Kwa hiyo wameona njia pekee ya wao ku, ku, kuweza kuleta mabadiliko katika mwelekeo especially msimamo wa nchi kama vile Marekani na nchi zingine za Ulaya ni kuhakikisha kwamba wametumia wa, wa hii mbinu ya ya vita vya kimseto kuleta hasara sana katika uchumi wa ulimwenguni. Kwa hiyo ikiwa kwamba kwenye kivita hawezi kupigana, basi watapigana katika katika katika uwanja wa, wa uchumi. Sawa so, kabisa, na pengine kwa upande wa ulinzi. Sasa tumesikia kwamba Marekani hivi sasa wakitangaza kwamba leo angalau, uh, usambazaji wa mafuta umeimarika kwa sababu ya kile ambacho wamekitangaza uh, kushirikiana kiulinzi kwa operesheni ya kimataifa kulinda biashara kwenye hii bahari ya Sham, hilo swala kwa upande wako unaliona vipi, na mafanikio yake na uwezo wao na hali kwa ujumla? Itakuwa ni vigumu sana, kwa sababu huyo hawa ni, ni wenye kushambulia, si watu wenye kwenda karibu na, na bahari wakashambulia ama wakaonekana. Mara nyingi sana wametumia zile ndege ambazo hazina rubani na vile kutokana na kwamba baadhi ya sehemu zile kuna milima waweza wakakaa kwa mbali uh, sehemu ya milimani wakaleta mashambulizi, na kama tunavyo, tunavyojua mashirika mengi ya mafuta kama vile BP wamesusia kupitia njia ile. Kwa hiyo safari zao kutoka kwa mfano sehemu kama Taiwan, ukitoka Taiwan unaenda zako Europa ukipitia sehemu ya ya Red Sea itakuchukua kilomita karibu ni elfu kumi lakini ukipitia hii ya chini ya South Africa huku na kwenda huko itabidi ume, umeongeza kilomita elfu sita hivi. Kwa hiyo itakuwa ni kilomita elfu tano zaidi ama, ama elfu sita zaidi uh, kuliko vile ambavyo awali ilivyokuwa. Kwa hiyo bila shaka, japokuwa nchi za Ulaya zimejaribu kutuliza uh, uh, wasiwasi wa mashirika yenye kusafirisha petroli, lakini sidhani mpaka, mpaka kutakapokuwa kuna maendeleo fulani ya, ya vita vinavyoendelea Gaza ndipo atakapokuwa na imani ya kwamba usalama wao katika sehemu ile uko sawa, kwa maana haijalishi wewe uko na na na meli ngapi za kijeshi zinazokulinda, kina hatari ni kwamba likiingia bomu moja kwenye kwenye meli yako, basi petroli yote ile ita- itakuwa ita ni moto tena. Kwa hiyo kwa kwa siku zijazo, nafikiri kutakuwa bado kutakuwa na tashwishi kabla kuja kuwa shwari tena. Wajua, ili swala la mafuta athari yake yatokana mafuta ni, ni, ni bidhaa ambayo yenye kununuliwa kwa kwa siku za mbele, yaani mafuta yaliyonunuliwa leo, leo uh, kuuzwa kwake ama kutumika kwake itakuwa pengine ni ya miezi miwili inayokuja, na mara nyingi sana katika nchi za za Ulaya huku za magharibi haswa kuna kitu kinachoitwa consumer confidence, ile imani ya ya, ya ya yule mtumiaji ku ama ya yule mnunuzi kutumia fedha zake kwa wakati mmoja ama mwingine. Sasa katika kutokana na ile hofu ya ya, ya wanunuzi na kutokana na kutokuwa na usalama katika masoko na usalama katika usafirishaji, ile bei inapanda, hata ikawa kwamba kuna kuna hakuna upungufu wote wa mafuta, ile tishio peke yake kwa sababu zile zile kampuni zenye kusafirisha mafuta itabidi zichukue uh, zabuni ama zichukue insurance kuhakikisha kwamba bidhaa yake inafika kwenye masoko, na kampuni zenye kununua pia itabidi nao zichukue insurance kuhakikisha kwamba bidhaa zao wanazonunua ziko sawa. Kwa hiyo kuna gharama nyingi zenye kuongezeka, na bila shaka uh, majeshi yatakokuwa yakilinda pale hayatalinda bure, kuna gharama fulani ambayo kwamba itakuwa imeongezeka katika katika hakato mzima wa mafuta tangu zilipochimbwa mpaka zikasafirishwa mpaka zikafika sokoni. Kwa hiyo kwa njia moja ama nyingine, bila shaka kutat, kutazuka tu gharama ambazo kwamba zitakuwa si za kawaida, ambazo zitafanya bei ya mafuta iende juu zaidi. Hilo ndilo suala ambalo linaangaliwa zaidi katika suala zima la bei ya mafuta. Lakini pengine nchi ambazo hivi sasa zipo karibu kusaidia walau kupunguza mzozo huu, unaona nani mwenye nafasi ya kuweza kufanya, ukiacha haya masuala ya ndege za kivita, lakini kwenye meza ya mazungumzo ya kidiplomasia, nani unayo nafasi? Wajua, katika, katika ulimwengu kuna kuna sehemu mbalimbali za ulimwengu ambazo zenye kupata mafuta kutoka sehemu tofauti. Kwa mfano, ukiangalia Saudi Arabia, wanunuzi wake wakubwa wa mafuta ni nchi kama vile China, nchi kama vile India na na nchi kama na nchi zingine za, zilizo karibu na kama za Afrika mathalan. Shukran sana Amin Mwidau, mchambuzi kutoka Canada. Na kufikia hapo, msikilizaji, ni washukuru pia Abdu Shakur Abud, mwenzetu ambaye yuko kule Kinshasa, na Florence Majani kutoka Tanzania, walioshiriki sehemu ya kwanza. Hivi sasa basi, tunakamilisha matangazo haya kwa undani. Msimamizi wa matangazo haya ni Meri Mgawe. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Fiona Wamai na watokeni wote, usiku mwema kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC.