hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza mimi naitwa bmj mridhi na mimi ni sandei shomari tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni ikiwa ni jumatano tarehe ishirini mwezi disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maeneo ya afrika, afrika mashariki na kati ikiwa ni pamoja na maziwa makuu katika maeneo yote hayo, pa Radio Free Africa inasikia kote nchini Tanzania na Redio Citizen inasikia kote nchini Kenya, pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, uchaguzi mkuu afanyika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, licha ya changamoto mbalimbali zilizoelezwa kukabili zoezi hilo. Je, ni zipi baadhi ya changamoto hizo? Vituo vingine vilichelewa kufungua wakati wa saa 11 asubuhi kwa sababu tu wafanyakazi wengine wa seni wakure wa tume huru ya uchaguzi hawakufika, wengine walichelewa lakini waka, wakapewa nafasi nyingine wale ambao walikuwa wakisubiri. Na katika habari nyingine, Rais wa Guine Umaru Sisoko Embalo amemfukuza kazi waziri mkuu wake wiki moja tu baada ya kumteua tena ni kati ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Na kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ipo katika uchaguzi mkuu wa rais na wabunge hii leo, baada ya kampeni za vurugu zilizogubikwa na shutuma za upinzani kuhusu wizi wa kura, ghasia za uchaguzi na kukwama kwa vifaa ambavyo vinaweza kuwazuia wengi kupiga kura. Hatarini tarini siyo tu uhalali wa utawala unaofuata. Mizozo ya uchaguzi wa Kongo mara nyingi huzua machafuko makali na madhara yake yanakuwa makubwa. Kongo ni nchi ya tatu duniani kwa uzalishaji wa shaba na mzalishaji mkuu wa cobalt, sehemu ya betri inayohitajika kwa mabadiliko ya nishati mbadala iliyo safi. Uchelewesho ulioripotiwa katika miji kadhaa ya mashariki mwa Kongo iliona matatizo ya kupambana na waasi, na katika mji mkuu Kinshasa vifaa vya kupigia kura havijafika katika vituo vya kupigia kura na orodha za wapiga kura hazijachapishwa. Ni vurugu kabisa, alisema mgombea urais Martin Fayulu, mshindi wa pili katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na nane ambao ulikuwa na utatanishi. Fayulu alisema kwa wakati wa upigaji kura ulikwenda vizuri katika wilaya ya Gombe katika mji mkuu ambako alipiga kura, lakini haikuwa hivyo katika maeneo mengine ya nchi. Hamas inasema kiongozi wake mkuu Ismail Hanie yuko Cairo hii leo Kujadili vita vya huko Gaza na maafisa wa Misri. Hapo awali, Misri shiriki katika upatanishi kati ya Hamas na Israel ikiwa ni pamoja na sitisho la muda, sitisho la wiki moja mwishoni mwa mwezi Novemba, ambao lilijumuisha kundi la wanamgambo kuachilia zaidi ya mateka mia moja. Mashauriano yamefanyika kuhusu kusitishwa upya kwa mapigano ambayo yatahusisha Hamas kuachilia mateka zaidi lakini pande zinazozozana hazijakubaliana juu ya mpango huo. Kampuni ya biashara Carrefour nchini Kenya yenye makao yake umoja wa mmoja wa falme za Kiarabu Majid Al Futtaim, MAF, ilisema hii leo kwamba itakata rufaa dhidi ya uamuzi wa kulipa faini ya shilingi bilioni moja nukta moja uliotolewa na mamlaka ya ushindani kwa madai ya matumizi mabaya ya mamlaka ya ununuzi. Mamlaka ya ushindani ya mdhibiti nchini Kenya siku ya Jumanne ilitangaza faini hiyo, ambayo ni rekodi ya juu katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki, ikisema MAF Kenya ilikuwa na hatia ya kuwapa wasambazaji bidhaa wawili wa ndani masharti yasiyofaa. Majid Al Futtaim inaimani kamili katika usawa na uadilifu wa mazingira yetu ya biashara na inakata rufaa dhidi ya uamuzi wa mamlaka ya ushindani, kampuni hiyo ilisema katika taarifa yake. Katika kufikia uamuzi wake, mamlaka ilipuuza ukweli kwamba wasambazaji hao wawili wa ndani walikuwa tayari wameondoa malalamiko yao na kutia saini mikataba mipya na mfanyabiashara huyo, maafisa sema katika taarifa yake. Naendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Guine Bissau Omaru Sisoko Embelo amemfukuza kazi waziri mkuu Heraldo Martins wiki moja tu baada ya kuteuliwa tena, kwa mujibu wa amri ya rais iliyotolewa leo, wakati nchi hiyo inakabiliana na mzozo wa kisiasa. Embelo alilivunja bunge la Guine Bissau siku chache baada ya kile alichosema kuwa mapinduzi yaliyozimwa Desemba mosi, akishutumu serikali kwa kutokuwa na msimamo katika kukabiliana na mapigano hayo kisha kamteua tena Martins kama waziri mkuu Desemba kumi na mbili. Amri hiyo haikutoa sababu ya kumfukuza Martins ambaye ni mwanachama wa chama tawala cha zamani cha PAIGC ambacho sasa kinaongoza muungano mkuu wa upinzani. Vyanzo vilivyo karibu na suala hilo vilisema waziri mkuu na rais walikuwa hawaelewani. Taifa hilo la Afrika ya magharibi mara nyingi limekuwa katika machafuko ya kisiasa na kushuhudia mapinduzi kadhaa tangu ilipojinyakulia uhuru wake kutoka kwa Ureno mwaka 1974. Misri ilisema mazungumzo ya hivi karibuni kuhusu bwawa la Grand Ethiopian Renaissance GERD yameshindikana, lakini itafuatilia mchakato wa kujaza na kuendesha bwawa hilo. Misri inabaki na haki yake kwa mujibu wa mikataba na makubaliano ya kimataifa, kutetea maji yake na usalama wa taifa iwapo kutotokea madhara yoyote, wizara ya maji na umwagiliaji ya Misri ilisema katika taarifa yake ya Jumanne. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema Misri imeelezea kimakosa misimamo ya Ethiopia katika mazungumzo hayo, na kuongeza kuwa mawazo ya Misri ya wakati wa koloni na kuweka vizuizi dhidi ya juhudi za kuungana. Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed walisema mwezi Julai kwamba watalenga kukamilisha makubaliano kuhusu bwawa hilo lililozaniwa ndani ya miezi minne. Hata hivyo, miaka ya mazungumzo ya kwanza na kusitishwa yamethibitisha ya kutokuwa na mafanikio na vyama vanavyounda muungano unaotawala wa kishia wa Iraq kwa pamoja vilichukua takriban viti mia moja na moja, kati ya 285 vivyopatikana katika uchaguzi wa mabaraza ya majimbo uliofanyika wiki hii, vyombo vya habari vya serikali ya Iraq viliripoti, na kwa pamoja nafasi kubwa zaidi ya viti katika mabaraza hayo. Wajumbe wa baraza la uratibu la shifa cf ambao tayari wanaunda moja ya kundi kubwa zaidi kuwahi kutokea katika bunge la iraq walishindana katika orodha kuu tatu lakini walisema wanatawala pamoja baada ya kura ya baraza la jimbo ya desemba 18 makubaliano ya kwanza kama hayo katika mwongo mmoja e bale ya Kongo, e Kitambulisho hicho ni ishara kwamba tumeingia katika ile sehemu ambapo tunaangalia kwa kina kwa urefu zaidi taarifa kutoka DRC ambako kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu za habari ni kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikifanya uchaguzi hii leo wa raisi, na vile vile wabunge na hata wawakilishi katika manispa, na ni kura ambayo inaelezwa kama ambayo imevurugwa na ucheleweshwaji, madai ya upinzani ya udanganyifu na vilevile vile vurugu katika sehemu mbalimbali. Moja kwa moja tuungane na mwenzetu Abdu Shakur Abud, mhariri mwandamizi wa Sauti ya Amerika ambaye yuko mjini Kinshasa, amekuwa akifuatilia yaliyojiri huko. Eh, Abdu Shakur, pamoja na yale ambayo tumesikia kwenye taarifa zetu za habari kwamba kumekuwa na ucheleweshwaji, labda utatueleza kwa kina nini kilichotokea huko, lakini nini ambacho ungependa wasikilizaji wakijue kuhusu zoezi hilo ambalo linaelekea kukamilika kulingana na muda uliowekwa na Tume ya Uchaguzi, na kidogo nafikiri tunapata matatizo ya kimitambo. Abdu Shakur Abud, unanisikia? A, basi msikilizaji, tunajaribu kumtafuta Abdu Shakur Abud atuletee mengi kutoka Kinshasa na yale yanayoendelea katika maeneo mengine e, nchini DRC e, lakini tukisalia na hiyo hiyo stori e, kutoka huko Goma, hali imekuwa e, Tayari Abdu Shakur Abudi yuko nasi e. Abdu Shakur Abudi umesikia ume swali ambalo nimekuuliza e, na... e, Abdu Shakur Abudi upo e? Kwanza twende mjini Goma ambapo mwenzetu uh, astre, astre. <muchilipi> Osteo Malivika, Osteo Malivika, mwandishi wetu amekuwa pia akifuatilia yanayojiri huko, wakati siku ambayo imekuwa ikisubiriwa kwa hamu kuhusu uchaguzi, wa uchaguzi mkuu nchini DRC. Tupate ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwenzetu Osteo Malivika. Masika Jidite ni mkazi wa muji wa Butembo, Kivu Kaskazini, aliamkia asubuhi kwenye vituo vya kupigia kura. patikana pa kukia vote kusudi inji yetu tukwe na amani, vita iishe. Juu vita ikaisha, tutakuwa na amani, kila mtu atajikuta bie panja. Ile masakre e, njenye tunapenda iishe juu sa vatuviko naisha vile tunasikia njala, hatutapata chakula eh, mapori tu, watu washatoka mapori kwa tunapata chakula ile njina ni sukuma. mimi napenda tupate amani katika mji wa Goma. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifunga mipaka yake na Rwanda pamoja na uwanja wa ndege na hata shughuli zote za serikali, kama vile za kibiashara kusimamishwa kwenye vituo vya kupigia kura, matatizo ikiwa mengi kutokana na utumiaji wa kompyuta Wananjhi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wengi wakiwa hawajui na hawajawahi kutumia kompyuta tangu kuzaliwa, anasema na mashini inaharibika. Tunakosa ni juu ya nini? Papa tulikuwa hapa depui senkele mpaka sai tu yatuyaote, tuko na makazi ingine, tuko na watoto, tunataka watafutia. Wakifanya hivyo kuhitaji usalama. Nyinzanza Marcel ni mzee wa miaka zaidi ya themanini kutimiza mapasha zangu kome ensitoa yetu fedi Kongo napasha kutimiza ile mapasa. Unasubiri nini? kwa hii kura yako umepiga leo, kura yangu ni tuendelee mbele, hapana kurudi nyuma, amani katika sehemu nyingine. Uchaguzi umefanyika kwa njia nzuri. Magombano yeye ana uzoefu wa kompyuta na alipiga kura kwa haraka. Ha, uchaguzi imekuwa vizuri sana. Eh, naona inakueko rapide parapo na hiyo ya 2018. Hii uh, iko mpira la pidi lakini watu ni wengi sana masali ndio za kidogo me, watu ni wengi sana. Katika baadhi ya mikoa, wakazi wenye hasira wamevunja kompyuta za Tume Huru ya Uchaguzi, wengi wakiomba Tume Huru ya chaguzi kuongeza muda zaidi kwani kuna vijiji vingi ambavyo wananchi wake hawajapiga kura kutokana na kutopata kompyuta ambazo zilichelewa. Mumbere Bwana Pua. E, tunaomba wakuu viongozi wa seneti waongeze wa muda sababu, e, populasion wakaaji wanataka wachague, lakini muda iko kidogo sana. Tunaona hawa watu wote wanataka wachague, lakini e, muda iko kidogo sana. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana Ostel Malivika, ukiwa huko Goma, basi kama tulivyokuahidi msikilizaji, tutaungana na mwenzetu Abdu Shakur Abud, mhariri mwandamizi wa Sauti ya Amerika yuko mjini Kinshasa, ambako amekuwa akifuatilia yaliyojiri tangu asubuhi na hata siku chache kabla ya leo. E, Abdu Shakur Abud e, mengi amezungumzwa. Umesikia hapo pia a, mwenzetu a, Oseo Malivika akieleza changamoto zilizokabili e, zoezi la upigaji kura katika maeneo mbalimbali, lakini pia na mafanikio. Sijui ni nini ambacho unaona ni muhimu kuwaeleza wasikilizaji kuhusu hali ilivyo na hali ambayo imekuwepo siku nzima hii. Asante sana BMJ. Niko hapa katika kituo cha senii Tume ya Uchaguzi Uh, tawi la Kinshasa na hapa wametangaza kwamba wanaengeza muda watu wanapiga kura, hawajasema muda gani, lakini wamesema kila kituo ambacho kilichelewa kufunguliwa kinaweza kuongeza muda mpaka watu wamalize kupiga kura. Kwa hivyo hatujui itaendelea namna gani. Niko hapa, watu wamejaa nje, bado wanajaribu kuingia, sio idadi kubwa kama ilivyokuwa asubuhi, lakini kuna watu wengi bado wanasubiri kupiga kura zao na kama alivyoeleza Malivika, hali ilikuwa sawa hapa Kinshasa. Mambo yalikuwa magumu sana asubuhi, lakini hivi sasa inaonekana kwamba kura zimekuwa zikiendelea vizuri, watu wamekuwa wakipiga kura vizuri na hali ipo tulivu kabisa. E, kuna baadhi ya tuliozungumza nao ambao walieleza Eh, kwamba waliridhishwa na jinsi walivyoona watu wamejitokeza hasa katika maeneo ya Nyiragongo huko, eh, mashariki mwa DRC. Sijui hapo Kinshasa, unaweza kusema kwamba idadi ya watu waliotokea kwenye vituo vya kupigia kura ni ya kuridhisha? Sidhani, siwezi kusema ni ya kuridhisha, maanake nimestajabu sana. Nimetembelea karibu vituo sita aa, kwa mji mkuu wa Kinshasa, ingawa watu wameondoka ambao una zaidi ya watu milioni tano ukiona idadi ya watu wamejitokeza ni ndogo sana. Kwangu mimi nafikiri, kwa hivyo ule uchambuzi uliosema karibu asilimia arobaini pengine watu ndio watajitokeza, inaonekana inaweza kuwa ni hivyo, maanake watu wengi hawana hamu. Watu wengi uchunguzi umeonyesha kwamba hawana hamu na uchaguzi uliokuwepo, kwa sababu hawadhani viongozi wanaogombania viti wataweza kukidhi mahitaji yao na matakwa yao. Kwa hivyo, idadi ya watu waliojitokeza, hata hivi sasa nikizungumza, sioni zaidi ya watu mia mbili hapa nje, lakini ndio hivyo mambo yalivyo hapa Kinshasa. Shukrani. Abdu Shakur, hapo ulipo Kinshasa, pengine kuna mambo ambayo yanaendelea. Ulisema mji wa nchi hiyo ni kubwa, yaliyopo Kinshasa siwezi kuyalinganisha yaliyopo mashariki uh, mwa Kongo, hali ziko tofauti uh, kutokana na mashambulizi ya waasi. Lakini pengine nini ambacho unasikia kwa wapiga kura leo hii wanaokuja hapo Kinshasa? Kitu gani ambacho kiko kwenye vichwa vyao wanakitaka kibadilike, na kiongozi gani pengine wanamwangalia zaidi? Ukizungumza na wakinshasa watakuambia kitu wanachotaka. Wanamtaka kiongozi ambaye ataleta amani kote nchini, na wanataka mtu ambaye atabadilisha maisha yao, ataleta mageuzi makubwa, kuweza kwao kuishi hapa vizuri, hasa kutaka wageni wasifaidike na mali ya nchi wakati wananchi wenyewe wanataabika. Hayo ndio mambo watu wanataka, uh, hapa Kinshasa bila shaka. Watu wengi niliozungumza nao ni wafuasi wa Chisekedi. Maanake tunajua nchi hii, katika uchaguzi huu vile vile kumekuwa na mvutano mkubwa wa kikabila imejitokeza, ambapo wachambuzi wengi wameshangaa kwamba ugomvi huu umezidi zaidi mwaka huu wanaona. Na hivyo watu wa huku Kinshasa, mm -hmm. wanapiga kura kwa sababu ya Chisekedi, wanahisi kwamba wale wa mashariki watauza nchi yao. Katika upande mwingine, Abdu Shakuru, kabla sija kuacha mwelekezi wetu anatuambia muda umekwisha kabisa, lakini kwa sekunde chache, kuna wale sasa wanauliza ni lini watarajie kusikia nani ameshinda nani ameshindwa rasmi. Tarehe ni thelathini talafi, Disemba ndio inabidi itolewe matangazo, lakini uchaguzi, uh, kura zitaanza kuhesabiwa leo usiku na kutokana na vyombo vipya hivi wanasema wanaweza kujua matokeo hata leo siku, lakini hatuamini, labda kila mgombea anaweza kujua matokeo maanake kila kituo yeah, wameweka walinzi wao. Shukran sana Abdu Shakur Abudi, tutaendelea kushirikiana na wewe kusikia mengi katika vipindi vyetu vijavyo. Asante sana, shukran. Tukielekea kwingineko lakini ndani ya DRC, raia katika mji wa Bukavu, Kivu Kusini, ndani ya jimbo la Kivu Kusini, wamefurika vituo vya wa kupigia kura, wakieleza lakini kasoro ndani ya maandalizi ya uchaguzi huo, wakisema kwamba taratibu hazikuheshimiwa. Mwandishi wetu Mitima De La Chanse ametutumia ripoti ifuatayo kutoka Bukavu ni wapiga kura wengi waliofurika katika baadhi ya vituo vya kupigia kura tangu saa kumi na moja asubuhi waliofanya foleni hata jua kali lilipowaka mchana kati, wakisubiri kupiga kura. Ila wengi kati yao wameeleza masikitiko kwamba hawakuona majina yao kwenye orodha ya majina ya wapiga kura, orodha zilizobandikwa kwenye vibao hii Jumatano asubuhi. Leo asubuhi ndo bametia daftari ya majina, sasa imechelewa. lakini mie minajikutana wakati inakuwa nguvu, nilikuya tangu busubuhi kwanza kujipata kwenye kohoza ya watu ambao watachagua. Inakuwa nguvu, tutabaki hapa mpaka hata saa mbili za usiku, tutabaki hapa kukusubiri mpaka uchaguzi maliziki. Hata hivyo, kuna waliofanikiwa kupiga kura, lakini wanasema kuna wapiga kura waliopitisha dakika nyingi sana ndani ya vituo vya kupigia kura, akiwa na wino wa rangi nyeusi kwenye kidole kidogo cha mkono wake wa kushoto. Ombeni Muntukone ni mkazi wa Bukavu aliyepiga kura hapa, anaeleza minamaliza chagua kwa kubadilisha mambo mbele ya mashini, namaliza dakika tano, lakini kuna hao ambao wako naingia kwa mashini wanamaliza dakika kumi. Kama mtu mmoja iko nafanya dakika tano, watezi maliza siku mbili bila kumaliza hao watu. Lakini changamoto zaidi zilikuwa haswa katika maeneo ya vijijini ambapo asasi za kiraia zimeripoti kwamba vifaa vya kupigia kura vilikuwa bado kuwasili ndani ya maeneo fulani fulani mchana kati, kutokana na ubovu wa barabara na hofu za ukosefu wa usalama njiani. Daniel Mulilikwa ni msimamizi wa shirika la raia wa nyanda za milima ya Itombo ndani ya wilaya ya Fizi. musangao zaidi na ambao kinaniuma na ambao nimetaka dunia yote ijue, nimekuta watu waakilishi wa wakandideti wamoja, na wao ni akina baba, wanakabua pesa kwa wapiga kura ili waende kutilia wa wakandideti wao uwanjani, hapa uwanjani wa wa wa, biro, wa senta ya ya kupiga kura hiyo, inaniluma sana na ni kinyume na sheria. Kwa fursa hii ya uchaguzi, mipaka ya Kongo imefungwa na pia serikali ya Kongo imetangaza hii Jumatano kuwa siku ya mapumziko ili kurahisishia raia kufanya uchaguzi katika hali ya utulivu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Licha ya changamoto ambazo zimeelezwa hapa na pale katika uchaguzi wa leo nchini DRC, bado kuna maeneo ambayo yameshuhudia utulivu, hata ingawa zoezi hilo bado lilichelewa katika baadhi ya maeneo hayo e, kule e, katika mji wa Lubumbashi. Mwandishi wetu Kahozi Kosha amezungumza nasi muda mfupi uliopita, ambapo hapa anaanza kwa kueleza hali ya usalama ilivyokuwa. E, jeshi ya DRC imefanya ulinzi mkali kwenye vituo mbalimbali vya kura, na wengine wanajikuta, e, bado wanatupwa nje kwa sababu hawakubaliwi kupiga kura, lakini walio waliopiga kura wanasema mambo ni swari. E, wale wa walio na, na kujua kutumia mashine akufanya muda mrefu, lakini wale ambao Uh, wasiojua wa ndio wanatumia muda mrefu. Mwenyewe nimezungumza vile vile na mashahidi ambao wepo pale, na pale wengi hawakupata nafasi ya kuweza kuingia katika vituo kwa kuweza kutizama, na wengi nimeona hapa Kamalondo ambapo nimepatikana, washuhuda wengi wa vyama vya siasa uh, walikuja lakini hawakupata nafasi ya kuingia, wengi wengine walipata dakika tano tu kuingia kwa kuweza kuona mambo ilivyo. Hiyo ni kwa ujumla hali ilivyo hii leo kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali inaendelea, watu wanaendelea kupiga kura. Uh, wakati huu tumezungumza nao kulihusu suala hilo la kuchelewa kwa kufunguliwa kwa vituo vingi. Tumezungumza na watu Kinshasa, tumezungumza na wengine kule Nyiragongo na katika maeneo mengine, suala hilo linaonekana ni moja ya donda sugu ambazo zimeibuka katika uchaguzi eh, huu wa mwaka huu. Eh, sijui kuhusiana na hilo, kuna lolote ambalo limeelezwa kwa vituo ambavyo vilichelewa kufunguliwa, eh, labda vitaongezewa muda mm, au hakuna kauli zilizotolewa na mamlaka? Kwa, kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi hakuna kauli lingine, wale wenye kokuwa kwenye mlolongo kwenye msafara peke yao ndio watapiga kura, wengine wakifika nyuma watapiga kura. Hiyo ni kanuni ya na sheria ya ya tume huru ya, ya uchaguzi. Na hapa vituo vingine vilichelewa kufungua wakati wa saa kumi na moja asubuhi kwa sababu tu wen, wafanyakazi wengine wa seni wa kure wa tume huru ya uchaguzi hawakufika, wengine walichelewa, lakini waka, wakapewa nafasi ingine wale ambao walikuwa wakisubiri mwisho kabisa kwa sekunde chache, wale wanaotarajia kujua nani ameshinda katika uchaguzi wa mwaka huu sio tu kwa rais, lakini pia wabunge na vilevile vile kwenye manisipa, nini matarajio hapo? Labda ni siku ipi ambapo watu wanafikiri kwamba watakuwa wamejua nani walioshinda? Eh, kuna kwa kweli leo leo, kisha kupiga kura, matangazo inastahili kufanyikwa, hiyo ndio eh, loya ya eh, tume huru ya wachaguzi. Kisha kupiga kura, hiyo tume huru inapasha kutangaza hadharani nani aliwi, alipata, alibuka na ushindi kwenye orodha ambayo watu wanapiga kura. Kahozi Kosha, mwandishi wetu katika kusini mashariki mwa DRC akiwa katika mji wa Lubumbashi, akizungumza nasi muda mfupi uliopita kuhusu uchaguzi unaoendelea, uchaguzi mkuu unaoendelea katika taifa hilo, ambapo kama ulivyosikia mengi yameendelea . Kuna kasoro ambazo zimeripotiwa, lakini pia na mafanikio. Endelea kusikiliza matangazo yetu, kwani tukuletea mengi zaidi, hasa katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa sasa ni mpishe mwenzangu Sandi Shomari akusomee muhtasari wa habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ipo kwenye uchaguzi wa rais na wabunge hii leo baada ya kampeni za vurugu zilizogubikwa na shutuma za upinzani kuhusu wizi, ghasia za uchaguzi na kukwama kwa vifaa ambavyo vitaweza kuzuia wengi kupiga kura. Hamas imesema kiongozi wake mkuu Ismail Haniyeh yuko Cairo hii leo kujadili vita huko Gaza na maafisa wa Misri. Hapo awali ilishiriki katika upatanishi kati ya Hamas na Israel ikiwa ni pamoja na sitisho la muda sitisho la wiki moja na mwishoni mwa mwezi Novemba ambao ulijumuisha kundi la wanamgambo kuachilia mateka zaidi ya mia moja. Na kampuni ya biashara ya Carrefour nchini Kenya yenye makao yake Umoja wa Falme za Kiarabu, Majid Al Fotaim MAF ilisema hii leo Jumatano kwamba itakata rufaa dhidi ya uamuzi wa kulipa faini ya shilingi bilioni moja nukta moja kutolewa mamlaka ya ushindani mabaya ya ununuzi. Na kwa hizo ripoti, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, upande wa pili tumekuwa naye Aida Issa, hapa studio nimeshirikiana na Sandy Shomari, mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana.